ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ  (อ่าน 6473 ครั้ง)

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Re: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 20:50:56 »
รอให้ลูกคลอดออกมาแล้วดูก่อนครับว่า C-HR มันพอต่อความต้องการ จขกท รึเปล่า

เพราะจริงแล้ว C-HR ไม่แคบนะเมื่อเทียบในพิกัดเดียวกัน แค่ประตูหลังมันทึบ
ถ้าเปลี่ยนให้ใหญ่กว่านี้ คือต้องมองพวก C-SUV ไปเลย
และรถ Mini MPV เอาจริงก็ไม่ได้ใหญ่ขึ้นขนาดนั้นครับ แถมความสุขในการขับรถจะลดลงด้วย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ newfuture

• Newbie
  • *
Re: แนะนำรถสำหรับคนกำลังมีลูกหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 20:55:06 »
ตั้งใจไว้จะมีกี่คนหรอครับ ส่วนตัวผม ตั้งใจจะมีคนเดียวครับ ตอนนี้ลูกผม 11 เดือน

สมาชิก แค่สามคน ผม แฟน ลูก

มี dmax 4 ประตู กับ civic dimension ครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยกระบะสี่ประตู จากตัว 2012 เป็น ตัวใหม่ เพราะคันเดิมใช้ isofix ไม่ได้

แต่บางทีผมมีคาร์ซีทอันเก่าที่ใช้ เบลท์ได้ ก็ใส่คันเดิม รถเก๋งผมก็ไปได้นะครับ

เอารถเข็นไว้ท้าย แล้วก็มีกระเป๋าของใช้ลูกอันนึงไว้หน้ารถ ไม่ก็ตรงที่วางเท้าหน้าคาร์ซีท ก็ไปไหนมาไหนได้อยู่นะครับ

รถเข็นลูกผมใช้ขนาดที่ขึ้น เครื่องบิน ได้อะครับใหญ่กว่านี้หนัก แบกไม่ไหว 555

ปล. แต่ถ้าจะเปลี่ยน ผมว่าตัว xl 7 suzuki น่าใช้นะ ขนาดไม่ใหญ่ แต่วางของได้เยอะ ห้องโดยสารโอเค
เพราะเอาจริงๆ เวลาลูกนั้ง แฟนนั่งด้วย ไม่กล้าขับเร็วครับ ยิ่งช่วงแรกๆ เนี่ย 80-90 เลยเพราะคอลูกยังไม่แข็งแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 20:58:01 โดย newfuture »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 21:04:22 »
CH-R มันไม่ได้แคบขนาดนั้น หันไปมองคนอื่น ที่ใช้ eco car คันเล็กๆ ก็ยังใช้กันได้ อีกอย่าง งบ ล้านเดียว มันก็หนี CH-R ไปไม่ไกลเท่าไหร่หรอก รวมถึง ลูกแค่คนเดียว ก็มี car seat ตัวเดียว ของไว้ท้ายรถ ขอแค่ อย่าบ้าหอบฟาง แค่นั้นก็พอ

เอาไว้ ระยะยาว งบเพิ่มขยับไปพวก CRV ค่อยเห็นความต่างหน่อยครับ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 21:15:36 »
แล้วแต่บ้านจริงๆ ครับ บางบ้าน eco car ก็พอ.. บ้านพี่ที่รู้จักผมแกใช้ zafira ยังขนของลูกไม่พอ  ;D เลยไปออก 5008 อีกคัน

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 22:00:42 »
คาดว่าปรกติใช้รถนั้งสองคนใช่ไหมครับ เอาจริงๆ รถเล็กก็ยังเอาอยู่ครับ ถ้ามีปัญหาก็ตอนถอด/ใส่คาซีทอาจค้องขยับเบาะหน้าช่วย ถ้ากำลังจะเปลี่ยนรถพอดี ก็เปลี่ยนเป็นคันที่ใหญ่กว่าจะสะดวกขึ้นครับ แต่ถ้าไม่มีแพลนจะเปลี่ยน ใช้ดูก่อนก็ไม่ได้เสียหายครับ ครึ่งปีแรกเด็กคงไเ้ออกจากบ้านแค่ไปฉีดยาเดือนละครั้งนั้นแหละ
คาซีทถ้ายี่ห้อมีชื่อหน่อย ได้มาตรฐาน คิดว่าไม่ได้ต่างกันมาก ตัวแพงๆ อาจหมุนได้ มีที่บังแดด แต่ส่วนตัว ไม่ได้รู้สึกว่าจำเป็น ส่วนตัวชอบคาซีทที่ใส่ได้ทั่ง isofix / latch / safety belt
ของใช้เด็กเยอะครับ แต่เราเลือกได้ว่าจะพกแค่ไหน เอาของใหญ่หรือเล็ก ถ้าจะขนฟูกเด็กไปด้วยตอนเที่ยว อาจลำบากหน่อย แต่ปัจจุบัน โรงแรมที่เป็นเชน 3-4ดาว ก็มีให้รีเควสของใช้+ที่นอนเด็กได้ บางที่มีเครื่องนึ่งขวดนมมาให้ด้วยเลย

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 22:05:50 »
ใช้ CHR เดิมก็ยังได้นะ 5 ประตู อเนกประสงค์ดีอยู่แล้ว (เซฟเงินด้วยละ)
แต่ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำ Sienta ตัว V 875,000 บาท (ผมใช้รุ่นนี้อยู่)
ได้ประตูสไลด์ไฟฟ้า 2 ข้าง ช่วยประหยัดพื้นที่ด้านข้าง ไม่ต้องกลัวลูกเปิดประตูใส่รถข้างๆ หรือรับ-ส่งโรงเรียนเปิด-ปิดประตูจากในรถรอได้เลย
มีจอด้านหลังด้วย ถ้าเด็กโตหน่อยน่าจะชอบ เบาะแถว2มี isofix
พื้นตัวรถเตี้ยกว่ารถพวก PPV เด็ก,คนแก่ ขึ้นลงสะดวก
เตรียมงบสัก 15,000 ทำฝาท้ายไฟฟ้าเพิ่ม จบความสะดวก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 07, 2021, 22:07:46 โดย yodmanoot »
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 22:10:46 »
ลองใช้ของเดิมดูก่อนครับ

ผมว่าพอไหว

นี่ถ้าเป็นมาสด้า คงบ่นอุบ
ผมเห็นด้วยนะครับว่าใช้ไปก่อน ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่ อีกอย่างที่นั่ง CHR ก็นั่งได้สบายกว่ากระบะแคปหรือรถอีโค่คาร์อย่างมาร์ชมากพอสมควร ใจเย็นๆครับ เพราะบ้านอื่นเด็กๆไม่ได้นั่งสบายขนาดนี้เลยครับ สมัยก่อนยิ่งแย่กว่านี้นั่งท้ายกระบะหรือแคปแคบๆ นั่งไปทรมานไป และเบาะ CHR ก็รองรับ car seat อยู่ พื้นที่สัมภาระก็ไม่ได้แย่ครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 22:40:31 »

ผมว่าพอไหว

ผมเห็นด้วยนะครับว่าใช้ไปก่อน ช่วงนี้เศรษฐกิจแย่ อีกอย่างที่นั่ง CHR ก็นั่งได้สบายกว่ากระบะแคปหรือรถอีโค่คาร์อย่างมาร์ชมากพอสมควร ใจเย็นๆครับ เพราะบ้านอื่นเด็กๆไม่ได้นั่งสบายขนาดนี้เลยครับ สมัยก่อนยิ่งแย่กว่านี้นั่งท้ายกระบะหรือแคปแคบๆ นั่งไปทรมานไป และเบาะ CHR ก็รองรับ car seat อยู่ พื้นที่สัมภาระก็ไม่ได้แย่ครับ

พูดแล้วนึกออก

สมัยเด็กๆ พวกผมพี่น้อง 4 คน พ่อเปลี่ยนจาก Peugeot 405GR มาเป็น L200 Aero body ... เวลาไปเรียน (ประถม) ก็ยัดไปใน Cab Aero Body ที่เล็กกว่าชาวบ้านด้วย กระเป๋านักเรียน ไว้กระบะหลัง ถ้าฝนตก ก็เอาเข้ามาอุ้มกัน ของใครของมัน

สักปีนึง ก็เปลี่ยนเป็น มังกร space cab / Lancer E-Car แล้วจบปัญหาด้วย space wagon แต่พอถึง space wagon ก็โตกันละ นั่งพร้อมหน้า เต็มคัน นับครั้งได้แหละ

จะได้นั่งกันสบายๆ (ตอนใช้กระบะ) ก็คือ ไป ตจว ไกลๆ พ่อถึงจะยอมเอา 940 GL ออก แต่ข้างหลังก็นั่ง 4 ไง แทบจะตีกันตาย ยังยัดสมบัติลงท้ายหมดเลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 07, 2021, 23:33:38 »

ผมว่าพอไหว

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ อยู่บ้านห้องแถวในตลาด รถต้องไปจอดที่อู่ ซึ่งห่างจากบ้านไป 2-3 กม. ไปไหนมาไหนกันด้วยมอเตอร์ไซด์เป็นหลักครับ ตอนเด็กๆ นั่งซ้อน 4 เลย ตอนไปโรงเรียนก็ให้พ่อขี่มอไซด์ไปส่ง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 01:04:56 »
HYUNDAI H1 ครับ ครบ จบ ถึงจะคันใหญ่ แต่เอนกประสงค์

เด็กๆ ของเยอะ ขนของสบาย และเวลาไปเที่ยว คุณปู่ คุณย่า คุณตา คุณยาย ไปด้วยสบายมากๆ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 06:22:03 »
ใช้ไปก่อนเถอะครับ เศรษฐกิจแบบนี้ด้วย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ lunacy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 08:08:35 »
ใช้ CH-R ต่อครับ
แล้วรอสัก6เดือน-1ปี เพราะ
1.จะได้รู้ความต้องการตัวเองและครอบครัว ว่ามีเหตุผลอื่นไหมในการขยับขยายรถ
ข้าวของเครื่องใช้ อุปกรณ์ติดรถ เบาะเด็ก สัมภาระต่างๆ
2.วิถีชีวิต ขับรถเที่ยวตจว. บ่อย ของเยอะ ไหนจะของพ่อแม่ ไหนจะของลูก ก็ค่อยเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:05:34 »
ผมว่าเก็บเงินไว้ให้ลูกดีกว่าคับ  chr ก็ใช้ได้แล้วเพราะคุณคงนั่งแค่ 3 คนเอง เด็กเล็กใส่คาร์ซีทแล้วก็โอเค

ออฟไลน์ Sai151088

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:07:20 »
ขอแนะนำว่ายังไม่ต้องรีบครับ
ตอนคลอดยังใช้แค่ Jazz GD VTEC ใส่สตรัทอยู่เลยครับ
ต้องใช้คาร์ซีทแบบคาดเบลท์ใช้ เนื่องจากไม่มี ISOFIX
จนลูกเริ่มกินข้าวถึงเอาสตรัทออก ใส่ KYB New SR แทน
ก็ใช้คันนี้มาจวบจนสองขวบปลาย พึ่งจะขยับมาเป็น XL7 รับรถมกราคมที่ผ่านมา
(โจทย์เดียวกันคือไม่เกินล้าน ไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้ว บวกกับมีพี่เลี้ยงติดสอยห้อยตามตลอด)
และมีสมาชิกท่านอื่นในบ้านด้วย บางครั้งบางคราว (เกิน 5 คน)

ตอนแรกเล็งไป Sienta ถึงกับไปเช่าทดลองขับ 7 วัน ผมและแฟนค่อนข้างชอบ
แต่ไปๆมาๆ พบว่ามันค่อนข้างแคบพอสมควร (กระทัดรัดมาก ถ้าใช้ในเมือง)
แล้วมาเจอราคาอะไหล่ที่โหดเอาเรื่อง (สิงอยู่ในกลุ่ม facebook มาเป็นปี เห็นปัญหา ข้อดี ข้อเสีย)
ทำให้ปันใจไปตัวอื่น ประจวบกับ XL7 ออกมาพอดี เลยขยับมาตัวนี้แทน เพราะกะใช้ยาว ไม่เปลี่ยนรถบ่อย

คือจะบอกว่า ยังไม่ต้องรีบ ใช้คันเก่าไปก่อน พอลูกคลอดแล้ว บางอย่างมันอาจต้องแพลนใหม่
ใช้ไปซักพักมันจะค่อยเริ่มนึกอะไรใหม่ๆ ได้ ผมว่าดีกว่า
นอกเสียจากเงินเหลือ งบถึง ซื้อแล้วไม่เสียดาย ก็จัดได้เลย

ปล. ที่บ้านก็มี CX-5 XDL ตัวแรก อีกคัน ก็สลับเอามาใช้บ้าง เวลาออกตจว. ช่วงขวบสองขวบ แต่เลือกที่จะไม่ใช้ต่อ
โจทย์เดียวกันเลยครับ เคยเทียบ sienta กับ XL7 สุดท้ายไป XL7 เพราะกังวลการMA หลังซื้อ

ออฟไลน์ paulmerc

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:25:57 »
ถ้าเป็นครอบครัวขนาดเล็ก มีแค่ พ่อแม่ลูก ผมว่า chr กำลังดีครับ ถึงแม้ว่าเบาะแถวหลังมันจะหลังคาเตี้ย แต่ความกว้าง ตัวเบาะก็ใหญ่นั่งสบาย วาง car seat ง่ายอยู่ครับ  แต่ถ้าเดินทางแบบผมคือ พ่อ-แม่-ลูก-คนแก่  ถ้ามีของบรรทุกด้วย chr ค่อนข้างแคบ

ตอนผมซื้อรถเพิ่มเพราะเมียพึ่งท้อง เลยเลือก Sienta มาใช้ เพราะโจทย์ของผมคือ ใช้แค่ใน กทม. เน้นขนของ เน้นอเนกประสงค์ เน้นภายในกว้าง กระจกเยอะ ปลอดโปร่ง ประตูสไลด์ได้ยิ่งดี ซึ่งพอซื้อมาใช้แล้วค่อนข้างถูกใจครับ ค่าบำรุงรักษาเข้า 0 ครั้งนึงไม่เกิน 1000 ยกเว้นตอนโดนจิ้มตูดประตูท้ายยุบไปนิดหน่อย ประกันศูนย์ตีค่าซ่อม 20,000 ดังนั้นไม่ต้องกังวลมากเรื่องอะไหล่ครับ โตโยต้ามีจุดดีเรื่องนี้อยู่แล้ว

แต่ข้อเสียของ sienta คือ ไม่เหมาะกับขับทางไกลครับ เพราะรถมันเป็น mini van สมรรถนะไม่ได้ดีมากขนาดนั้น รถออกแนวโยกย้วย ออกต่างจังหวัดต้องขับแบบหวานเย็น 100 นึงกำลังดี เกินนั้นเสียงลมเริ่มเข้าล่ะ  ดังนั้นเวลาผมออกต่างจังหวัด ผมจะใช้ fortuner แทน ซึ่งก็จะดีเรื่องสมรรถนะช่วงล่าง แต่ก็ไปเสียตรงที่ไม่ค่อยสะดวกเวลาเอาลูกเข้าออกรถ

ต้องลองดูวิถีชีวิตตัวเอง ถ้ามีรถได้แค่คันเดียว การเปลี่ยนรถน่าจะหารถที่ค่อนข้างครบถ้วน สามารถตอบโจทย์ครอบครัวลูกเล็กต่างๆได้ ผมแนะนำ crv ไม่ก็ fortuner ครับ รถใหญ่ขึ้น ใช้ในเมืองก็ได้นอกเมืองก็ได้ ขนของขนคนมากขึ้น ค่าดูแลถูก ศูนย์ไว้ใจได้

แต่ถ้าสามารถมีรถได้หลายคนก็พยายามหารถที่ตอบโจทย์คนละแบบกับรถเดิมที่มีอยู่ มี chr อยู่แล้ว ถ้าไม่ขายแต่จะซื้อรถเพิ่มก็หาเป็น mpv mini mpv van ก็ตอบโจทย์ครอบครัวได้ดีครับ

ตัวผมเองจะใช้ sienta อีกน่าจะ 3-4 ปี ตอนนี้กำลังดู Hyundai Staria ตัวใหม่อยู่ครับ ชอบมากรถกว้าง สวยล้ำ ดูรีวิวหลายเจ้าแล้วก็ตอบโจทย์ครอบครัวขนาดกลางได้ (บ้านผมไปต่างจังหวัดทีครั้งละ 5-6 คนตลอด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2021, 09:28:03 โดย paulmerc »
ชอบซื้อรถ แต่งรถ เปลี่ยนรถไปเรื่อยๆ ครับ

2020  -  Toyota Sienta
2017  -  Mini Cooper Coupe
2011  -  Benz Ecoupe C207
2006  -  BMW 320ise E90
2005  -  Mini Cooper S R53 MT
2012  -  Honda Jazz GE
2010  -  Honda Civic FD
2003  -  BMW 330I E46

ออฟไลน์ JinHo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:29:07 »
ตอนผมมีลูก จากเดิมใช้เก่งวีออส อึดอัดพอควรเลย
เลยเปลี่ยนมาเป็น ertiga 2019 สบายขึ้นเยอะ ผมให้ลูกเมียนั่งแต่แถว 2 เพราะแถว 2 มันโปร่งโล่งมาก กระจกยาว ประตูกว้าง นั่งแล้วไม่อึดอัด เบาะเลื่อนขึ้นหน้าถอยหลังได้ ปรับแอนจนเกือบนอนได้
ส่วนแถว 3 ถ้ามีคนนั่งก็นั่งได้ไม่อึดอัด ขาไม่ติด ไม่ชันเข่า ตอนลูกพึ่งเกิดผมให้ปู่กับย่ามาช่วยเลี้ยงอยู่ประมาณ 2 ปี เลยได้ใช้แถว 3 ประจำ
ถ้าไม่มีคนนั่งพับราบ ขนของได้เยอะมาก ตอนนี้ลูกผมจะ 4 ขวบแล้ว ไปไหนที ขนของเล่นเต็มหลังรถ

ออฟไลน์ poomsira

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 09:32:13 »
ถ้าไปไหนมาไหนกันแค่สามคน พ่อแม่ลูก C-HR ตามเดิมก็น่าจะพอไหวนะครับ

ผมและภรรยามีรถรวมกัน 4 คัน (ไม่นับคันที่ยกไปให้ญาติพี่น้องใช้)
เรียงตามอายุรถ

Mazda 2 diesel (sedan) รถภรรยา
Toyota Prius รถผม
BMW 320i E90 รถภรรยา
Peugeot 505 รถผม

ภรรยาเพิ่งคลอดช่วงต้นปี รถคันที่ใช้บ่อยสุดคือ Prius ติดตั้ง carseat ได้ง่าย ท้ายรถมีที่เก็บของกว้างมาก แต่คันอื่นๆ ทุกคัน ก็สามารถเอา carseat ไปใส่ได้ และเคยไปไหนมาไหนด้วยทั้ง 4 คันแล้ว เนื่องจากช่วงโควิดนี้แทบไม่ได้ขับรถออกไปไหนเลย ยกเว้นพาลูกไปฉีดวัดซีนตามนัด ก็เลยพยายามสลับๆ รถกันออกไปจะได้ไม่จอดทิ้งนาน ขนาด Mazda 2 กับ BMW ที่เบาะหลังค่อนข้างแคบ ก็ยังติดตั้ง carseat ได้ไม่ลำบากขนาดนั้นครับ

carseat ผมได้มาจากเพื่อนยกให้ ไม่มี isofix ทีแรกก็ว่าจะไปซื้อใหม่ให้เป็นแบบมี isofix แต่เปิดดูแล้วเห็นว่าอันที่เพื่อนให้มา จริงๆ แล้วแบบดีมาก ราคาแพงมาก ก็เลยใช้มันต่อไป

มีลูกแล้วมีข้าวของมากขึ้น แต่มันก็ไม่ได้เยอะแยะขนาดนั้น รถเข็นเด็ก (เพื่อนให้มาอีก) ก็สามารถใส่ท้ายรถได้ทุกคัน กระเป๋าที่เอาไว้ใส่อุปกรณ์ผ้าอ้อมขวดนม ก็จัดให้ดีๆ วางได้ไม่เกะกะ

แต่ถ้ามีพี่เลี้ยง ญาติผู้ใหญ่ ฯลฯ ไปด้วยบ่อยๆ ก็อาจจะลองดูคันอื่นๆ  ส่วนตัวผมชอบ Suzuki Ertiga ครับ แถวสามนั่งได้แบบไม่ลำบากมาก  ส่วน Toyota Sienta ชอบที่มันเป็นประตูสไลด์ และระบบความปลอดภัยดีกว่า Suzuki แต่ภายในก็แคบกว่าพอสมควร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2021, 09:36:19 โดย poomsira »

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:07:27 »
ใช้ C-HR ต่ออีก 3-5ปี ครับ เป็นรถที่มีขนาดใหญ่พอตัวทีเดียว ถึงตอนนั้นค่อยเลือก camry accord alphard crv fortuner

*ตอนนี้ ปรึกษากับคุณภรรยา เรื่องเลี้ยงลูก (เด็กอ่อน)ดีกว่าครับ มันไม่ง่ายสำหรับ พ่อแม่มือใหม่ แต่ก็ไม่ยาก

**รถนั่ง <- รถเก๋ง touring รถตู้ crossover suv ppv กระบะ4ประตู spacecab กระบะ2ประตู ->บรรทุกของ

หลักใหญ่ๆ รถเก๋ง ออกแบบหลัก เพื่อการนั่งโดยสาร รถกระบะ ออกแบบหลัก เพื่อการบรรทุกของ

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:13:40 »

ผมว่าพอไหว

พูดแล้วนึกออก

สมัยเด็กๆ พวกผมพี่น้อง 4 คน พ่อเปลี่ยนจาก Peugeot 405GR มาเป็น L200 Aero body ... เวลาไปเรียน (ประถม) ก็ยัดไปใน Cab Aero Body ที่เล็กกว่าชาวบ้านด้วย กระเป๋านักเรียน ไว้กระบะหลัง ถ้าฝนตก ก็เอาเข้ามาอุ้มกัน ของใครของมัน

สักปีนึง ก็เปลี่ยนเป็น มังกร space cab / Lancer E-Car แล้วจบปัญหาด้วย space wagon แต่พอถึง space wagon ก็โตกันละ นั่งพร้อมหน้า เต็มคัน นับครั้งได้แหละ

จะได้นั่งกันสบายๆ (ตอนใช้กระบะ) ก็คือ ไป ตจว ไกลๆ พ่อถึงจะยอมเอา 940 GL ออก แต่ข้างหลังก็นั่ง 4 ไง แทบจะตีกันตาย ยังยัดสมบัติลงท้ายหมดเลย
ผมนึกภาพออกเลยครับ L200 aerobody ผมยังไม่ขึ้นป.1 เลย แคปมันกว้างกว่านิสสัน NV ก่อน รุ่นควีนแค๊ปนิดเดียวเอง  เด็กเล็กคงไม่อยากนั่งแน่ๆ เข้าใจว่ายุคนั้นกระบะราคาถูกมากครับคนเลยนิยมซื้อแถมมันอเนกประสงค์อีกต่างหากครับ

ผมว่าพอไหว

เมื่อก่อนตอนเด็กๆ อยู่บ้านห้องแถวในตลาด รถต้องไปจอดที่อู่ ซึ่งห่างจากบ้านไป 2-3 กม. ไปไหนมาไหนกันด้วยมอเตอร์ไซด์เป็นหลักครับ ตอนเด็กๆ นั่งซ้อน 4 เลย ตอนไปโรงเรียนก็ให้พ่อขี่มอไซด์ไปส่ง
ผมนึกกสภาพสมัยนั้นออกครับ สมัยก่อนขับไปส่งลูกหลานไปโรงเรียนก็มอเตอร์ไซค์นี่แหละ หาที่จอดง่าย สมัยนี้แทบไม่อยากขับผ่านโรงเรียนตอนเช้ากับตอนเย็นเพราะรถจอดปิดถนนรับส่งเด็กแบบว่าเต็มทุกเลนครับ

ออฟไลน์ NavaneS

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 10:34:17 »
กำลังจะคลอดลูก = ยังไม่มีลูก

แนะนำว่าใช้คันเก่าไปก่อนครับ รอลูกซัก 3ขวบค่อยว่ากัน ว่าจะขยับไปคันที่ใหญ่ขึ้น
หรือถ้ามีลูกอีกคน ก้อจะรู้ละว่า ต้องคันใหญ่ขึ้นแค่ไหน
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 11:32:48 »
ถ้ายุโรปผมว่าผิดทางเพราะแคบแข็งนั่งสบายสู้ญี่ปุ่นไม่ได้แน่นอนลูกเมียมีบ่นและจุกจิกเสียเวลา หลังสามปีมีซ่อมเสี่ยงกว่าครับ จากใจที่เพิ่งขายทิ้งไปไปเอา suv กะ ppv มาแทน พอมาใช้ suv ติดใจเลยนุ่มเงียบขนของก็ได้เยอะ ขับทางไกลๆสบายไม่เครียดไม่เหนื่อย ทางแย่ๆก็พอทำเวลาได้ ไม่คิดจะกลับไปเก๋งอีกเลยและไม่คิดจะซื้อ ppv ใช้อีกต่อไปเพราะแข็งเด้ง โคลงเคลง นั่งแล้วคนแก่กะลูกเวียนหัวมาก
ดีสำหรับเด็กโต หรือสายลุย สายขนของครับ สายใช้งานพ่อบ้านไม่เหมาะครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 11:34:12 »
ถ้าตอนนี้ยังไม่คลอด เชียร์ใช้chrคันเดิมครับ ยังไม่ต้องรีบ รถไม่ได้เล็กอะไรขนาดนั้น ลูก5-6ขวบยังนั่งสบายเลยครับ เก็บเงินไว้รอดูแนวโน้มตลาดต่อไปได้ครับ ทิศทางของตลลาดน่าจะชัดเจนขึ้นครับ

ออฟไลน์ Akrachai

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 14:33:05 »
freed จริงๆถ้านำเข้ามาขายจะให้ตัวเลือกแรกเลยครับ เครื่องดีด้วยตัวญี่ปุ่น แต่พูดไปก็เท่านั้นเสียดาย 5555

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 15:00:02 »
Corolla Cross 1.8 Sport ครับ ตัวเริ่มต้น

แรงม้า แรงบิด มากกว่ารุ่น Hybrid
ขับมันส์กว่ารุ่น Hybrid
มีเกียร์ 7 สปีด พร้อมโหมด +/-
ปุ่ม Push Start
นั่งสบายสุดทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง ในบรรดา B-SUV ทั้งหมด
การบำรุงรักษา ง่ายกว่าและถูกกว่ารุ่น Hybrid
เหมาะสำหรับทั้งขับในเมืองและนอกเมือง
รองรับน้ำมัน E85 (รุ่น Hybrid รองรับน้ำมัน E20)
เครื่องเล่นวิทยุแบบหน้าจอแบบสัมผัส+รองรับ Apple CarPlay/Android Auto
แอร์ Auto

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 08, 2021, 19:08:20 »
Corolla Cross 1.8 Sport ครับ ตัวเริ่มต้น

แรงม้า แรงบิด มากกว่ารุ่น Hybrid
ขับมันส์กว่ารุ่น Hybrid
มีเกียร์ 7 สปีด พร้อมโหมด +/-
ปุ่ม Push Start
นั่งสบายสุดทั้งเบาะหน้าและเบาะหลัง ในบรรดา B-SUV ทั้งหมด
การบำรุงรักษา ง่ายกว่าและถูกกว่ารุ่น Hybrid
เหมาะสำหรับทั้งขับในเมืองและนอกเมือง
รองรับน้ำมัน E85 (รุ่น Hybrid รองรับน้ำมัน E20)
เครื่องเล่นวิทยุแบบหน้าจอแบบสัมผัส+รองรับ Apple CarPlay/Android Auto
แอร์ Auto
ผมว่าไม่ต่างจากCHR นอกจากความกว้างกับไม่มีคานเหล็กกันชนด้านหลังนะครับ แถมเบรกมือยังเป็นใช้เท้าเหยียบซึ่งใช้ยากกว่าแบบด้ามมือหรือเบรกมือไฟฟ้าแน่นอน เอาจริงๆ CVT ผมว่ามันดูแลยากจุกจิก ได้ใช้แล้วรู้สึกว่ามีข้อจำกัดเยอะโดยเฉพาะการเหยียบออกตัวที่ต้องระมัดระวังพอควรว่าอย่าขับกระชาก  แค่ขับในเมืองไปตลาดออกตัวธรรมยังเกียร์พังง่ายเลยไม่ว่ายี่ห้อไหน CX30 แม้จะแคบกว่าแต่ก็มีเกียร์แบบเฟืองที่ทนกว่า CVT และมีคานเหล็กด้านหลังครับ หรือถ้าไม่กังวลเรื่องซีวิที  ผมว่า Subaru forester น่าใช้มากเหมาะเป็นรถครอบครัวมากๆ นั่งยังไงก็สบายกว่า Corolla cross  CVT ทีี่เป็นโซ่น่าจะทนกว่า CVT สายพานเหล็ก  แต่ยังไงผมว่าเก็บเงินไว้ดีกว่ากับภาวะเศรษฐกิจแบบนี้ แถมเด็ก 0-7 ปีไม่ได้ต้องการพื้นที่นั่งอะไรเยอะเลย เก็บเงินดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2021, 19:29:02 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 07:12:42 »
ใช้ CHR ต่อไปครับ สบาย คนเดียวเอง
รอมีคนที่ 2 แล้วค่อยคิด

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 07:24:15 »
ถ้าเป็นผมนะครับ ผมจะหาพวก วอลโว่ S80 ตัวรุ่นที่สอง ที่หน้าแหลมๆ มือสอง ราคาไม่แพงครับ ได้รถใหญ่ ปลอดภัยดี หรือถ้า บีเอ็ม ก็พวก F30 บีเอ็ม 3 ตัวพวกนี้ตัวรถก็จะตัวใหญ่ๆอยู่ครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องงบประมาณ ว่าจะอยู่ในงบไหมนะครับ

ตอนลูกผมคลอดแล้วกลับบ้านวันแรก ปกติผมก็จะใช้ บีเอ็มซีรีส์ 3 ตัว e46 แต่ตอนวันไปรับลูกกลับบ้านวันแรก ผมเอาวอลโว่ s80 ตัวแรกไปรับกลับครับ ส่วนตัวจะมองเรื่องรถใหญ่ได้ความปลอดภัยมากกว่าถ้ามีเหตุอะไรครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Kapom

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 12:26:41 »
แนะนำใช้คันเก่าไปก่อนครับ ถ้าใช้แล้วไม่รู้สึกลำบากก็ไม่ต้องซื้อใหม่ครับ เพราะมีลูกใช้เงินเยอะมากครับ ถ้ารู้สึกเอาลูกเข้าคาร์ซีทลำบาก กรือที่ขนของไม่พอค่อยหารถใหม่ครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 12:47:39 »
ถ้าระยะยาว คิดว่าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินแน่ ก็ fortuner ไม่ก็ cross    ตอนผมมีลูกคนแรก ยังใช้ vios อยู่เลย  ก็ไม่ได้รู้สึกลำบากอะไร  การเลี้ยงลูกใช้เงินเยอะนะครับ 

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 09, 2021, 16:19:41 »
ลองใช้ CHR ช่วงแรกก่อนครับ เผื่อเก็บงบมากขึ้นด้วย รถเดิมก็ค่อนข้างเล็กไปจริงครับ แต่ขายตอนนี้ราคาน่าจะตกเยอะ งบหนึ่งล้าน ถ้าเอาแต่ขนาดใหญ่ก็ต้อง MuX ตัวล่างเกินไม่มาก หรือจะพวก mpv Sienta ก็พอได้ครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport