ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถมือสองงบ 150,000 หน่อยครับ (March, Mirage, Yaris,Vios, Tiida, Lancer)  (อ่าน 4580 ครั้ง)

ออฟไลน์ kira505

• Newbie
  • *
อยากได้รถส่วนตัว ใช้งานคนเดียว-สองคน เน้นขับในเมืองครับ อาจจะมีขับเที่ยวต่างจังหวัดบ้าง
เผื่อมีขนของ ขนจักรยานเลยอยากได้ 5 ประตูพับเบาะได้ (แต่ถ้าท้ายซีดาน C-seg ก็ได้อยู่ครับ เสือหมอบ56ถอดล้อหน้าหลัง)
ปัจจุบันขับ Honda Civic FC ของครอบครัวครับ ให้ญาติผู้ใหญ่ พ่อแม่นั่ง

ถ้าตามงบราวๆ 150,000 (อาจจะเพื่มได้นิดหน่อย) ที่เล็งๆไว้ก็มี
Nissan March
Mitsubishi Mirage
Toyota Yaris XP90 (อาจจะแพงไปนิด)
Toyota Vios XP40 (รถทนราคาดี เก่าไปหน่อย แต่ท้ายจะใส่จักรยานได้มั้ยครับ)
Nissan Tiida Hatchback
Mitsubishi Lancer New Cedia (กินน้ำมันกว่าข้างบน แต่ได้การขับขี่แบบ C-segment)

ตอนแรกก็มองไว้แค่ March, Mirage แต่อ่านหลายๆความเห็น ไหนๆก็มือสองแล้วแนะนำเอารถดีหน่อยที่ดีกว่า eco car ในด้านคุณภาพวัสดุ การขับขี่ ความปลอดภัย การทรงตัว ช่วงล่าง คุณภาพอะไหล่
แต่ eco car ก็ประหยัดน้ำมันดี

เลยอยากถามความเห็นครับ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำได้ครับ ขอรถตลาดซ่อมง่าย อะไหล่ไม่แพง ทนทานไม่จุกจิกครับ
อาจจะซื้อช่วงปีหน้าครับ ตอนนี้แค่อยากหาข้อมูลก่อนครับ

ปล. สำหรับศูนย์และอู่ ผมอยู่กรุงเทพครับ สุขาภิบาล3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2021, 21:42:00 โดย kira505 »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
ผมตัด March, Mirage, Lancer ทิ้งก่อนเลย

YARIS กับ VIOS ถ้าขนจักรยาน ต้องถอดล้อหน้าครับ แล้วเอาไปวางขวางหลังเบาะผู้โดยสารตอนหน้า
ใส่เสือหมอบ size 51-52 ได้อยู่

ส่วน TIIDA พับเบาะหลัง แล้วสอดท้ายจักรยานเข้าไปก่อน จากนั้นหักล้อหน้าขึ้นได้เลย

VIOS รุ่นนี้ข้อดี คือ ขับดี อะไหล่ถูก ไม่จุกจิก
แต่ข้อเสีย คือ พอรถอายุเยอะ แทบทุกคัน ชอบมีอาการน้ำเข้าไฟท้าย
ถ้าเจ้าของละเลย ไม่หมั่นสังเกต
น้ำจะไหลลงไปถึง leg room เบาะหลัง
ปล่อยค้างสะสมไว้นานๆ ก็ทำให้พื้นรถ ผุได้เหมือนกัน
อีกจุด คือ รถที่ไปเปลี่ยนกระจกบานหน้า-หลังมา มักจะเจออาการขอบหลังคาผุ
ถ้าเป็นไปได้ เลือกรถที่กระจกเดิมจากโรงงาน ไม่งั้นระวังจะงานงอก

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
ใจจริงหากอยากได้เรื่องเอาจักรยานขึ้น tiida เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมาก รถดีพอสมควร อะไหล่เครื่งพอหาได้แต่ผมห่วงพวกตัวถังครับ จริงๆใน jap รุ่นนี้ก็มีเยอะแต่ผมไม่รู้ว่าจะมีใครตัดอะไหล่แค่ไหน ถ้าเน้นเรื่องรถตลาดมากๆ yaris eco xp90 ดูน่าสนใจมากที่สุดครับขนาดตัวถังถือว่าใหญ่ในระดับหนึ่ง พับเบาะได้  ได้รถค่อนข้างใหม่ครับ กับอีกตัวนึงที่คุณข้ามไปหรือไม่อย่าง jazz ge ครับที่เป็นรถตลาดและเอนกประสงค์พอสมควร ปีจะลึกใกล้ๆ tiida แต่สบายใจเรื่องอะไหล่ตัวถังและกลไกได้อีกพอสมควรครับว่ามี support อยู่ในระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ apinui

งบที่บอกมา ไม่ว่าจะรุ่นไหนในลิสที่ว่านี้ .... คุณจะได้รถที่มีอายุ 9-10ปี ++ ซึ่งมันคุ้มหรือ ...

มีใช้งานในเมือง กับออกต่างจังหวัดบ้าง ... ผมกลัวจะไปได้ แต่เวลากลับอาจต้องลุ้นหรือเปล่า ...

ถ้างบ1.5แสน ไม่ข้าม 2 แสนเนี่ย กลัวสภาพมันจะต้องซื้อมาซ่อมอย่างเดียวล่ะครับ คงขับไม่ได้ไกล ....

และถ้าซื้อมือ 2 เนี่ย รถอายุมากๆดอกเบี้ยแพงมากๆครับ .... รวมๆแล้วอาจผ่อนป้ายแดงได้เลย

แต่ถ้ามีเงินสด 1.5แสน แนะนำไปดาวน์ป้ายแดงขับ ก็ยังมีอนาคตมากกว่า ...

ออฟไลน์ deertesla

งบนี้ได้เชฟโรเล็ต โซนิคสภาพยังดีนะครับ. ตัวรถก็แข็งแรงไม่จุกจิกอะไร อะไหล่ก็หาง่าย
ถัดมาก็ เชฟวี่สปิน. สภาพดีในราคานี้

ส่วนมิราจvs march. มิราจน่าใช้กว่าแต่ตัวถังบบอบบางกว่าเชฟวี่

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
ถ้าตามตัวเลือกที่ใส่มา ผมว่าเล่นได้หมดนะ
แต่ความต้องการคือขนจักรยาน และออกต่างจังหวัดบ้าง เพราะงั้นผมแนะนำ C-segment น่าจะตอบโจทย์กว่า ถ้าเกินแสนห้าได้นิดหน่อย ก็ Civic FD 1.8 ตัวแรกๆ เป็นตัวเลือกที่ดี ไม่ก็ Altis หน้าแบนที่เล่นได้ หรืออีกตัว Optra ที่มีทั้งสี่ประตูและ estate 5 ประตู ใช้ดีไม่จุกจิก
จริงๆ งบเท่านี้ D-segment ก็ยังได้ครับ พวก Accord G7 Teana J31 Camry XV30 ขับขี่ดีวิ่งทางไกลสบาย แต่ปีลึกหน่อย ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลักคงไม่เหมาะเท่า C-segment  ลองตัดสินใจดูคระบ

ออฟไลน์ BN`

ถ้าในตัวเลือกผมเชียร์ Yaris โฉมแรก ครับ เมื่อก่อนผมเคยใช้ถือว่าเป็นรถที่คุ้มค่าคันนึงเลยครับ ดูแลง่าย อะไหล่เยอะ อัตราเร่งทันใจ

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
ถ้าเอารถดูแลง่ายในตัวเลือกนี้น่าจะเป็น Yaris กับ Vios แต่ถ้าเอาใส่จักรยาน size 56 คนขับน่าจะตัวสูง 180 เปล่าครับ จักรยานก็คันใหญ่ด้วย ในตัวเลือกคงเป็น Tiida ใหญ่สุด หรือไม่ก็เพิ่มงบนิดหน่อย Honda Jazz น่าจะตอบโจทย์กว่าครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ REX

ถ้าเอาการทรงตัง lancer cedia & nissan tiida นำ
แต่ lancer cedia มันเก่ามาก
Nissan tiida เคยใช้ตัว 1.6 ขอบอกว่า กะจะใช้ถึง 10ปี แต่สุดท้ายตัดสินใจขายทิ้ง ปีที่ 8
ตั้งแต่ปีที่ 6 ขึ้นไปโคตรจุกจิ๊ก อะไหล่เสียบ่อยมาก ตั้งแต่กลอนประตูท้าย
เเครื่องยนต์สั่น เกียรกระตุก ผมเลยเลิกใช้และจะไม่ซื้อ ยี่ห้อนี้อีก
ผมว่า nissan มีปัญหาเรื่อง ความทนทานของอะไหล่นะ (ความเห็นส่วนตัว)

Mitsubishi mirage ปัจจุบันใช้อยู่
ช่วงล่างกุ๊กกั๊ก เด้งๆ แต่ไม่รวนเลย ทนมือทนเท้าดี
มีรวนครั้งเดียวเท่านั้น คือ สวิทช์ start เสียต้องเปลี่ยน
ข้อดีคือ คล่องตัวในเมือง  ผู้หญิงตัวเล็กขับ จะได้ทัศนวิสัยดีมากๆ
ทางไกลก็วิ่งได้ แต่ก็อย่าเร็วเกิน 110 นัก แต่เร่งจริงๆ 140 ก็ไหว แต่ผมว่าเร็วไป
ข้อดีของรุ่นนี้อีกอย่างคือ การเบรค ดีเกินตัวรถ ดีกว่า vios บรินีย์อีก
แต่ถ้าคุณจะขน จักรยาน มันจะดูเล็กไปหน่อย

ถ้าจะจิ้ม ผมจิ้ม ที่ toyota yaris ครับ
ที่บ้านใช้yoyota มาหลายคันทั้งเก๋งกระบะ ไม่เคยมีคันไหนผิดหวัง
เรื่องความทนทานซ่อมง่าย  yaris งานนี้น่าจะเหมาะสุด

ออฟไลน์ Teera

Jazz ครับ โฉม Gen 1 เก่าหน่อย
หรือ Tiida ครับ คุ้ม จะได้ปีใหม่หน่อย

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากครับ
ระหว่าง March กับ Mirage, Mirage ดีกว่าใช่มั้ยครับ

ระหว่าง Mirage 2013 กับ Yaris XP90 โฉมแรก 2009 กับ Tiida 1.6 2009
Mirage จะได้ปีใหม่สุด ประหยัดน้ำมันสุด
Yaris ขึ้นชื่อว่าทนสุด
ถ้าเทียบการขับขี่ Yaris กับ Mirage ต่างกันเยอะมั้ยครับ

เรื่องจักรยาน ผมถอด2ล้อ หน้าหลัง เลยคาดว่าไม่น่าจะมีปัญหากับรถ5ประตูพับเบาะได้นะครับ
Jazz GE อาจจะต้องเพิ่มงบเยอะหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2021, 08:42:23 โดย kira505 »

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ระหว่าง March กับ Mirage, Mirage ดีกว่าใช่มั้ยครับ

ระหว่าง Mirage 2013 กับ Yaris XP90 โฉมแรก 2009 กับ Tiida 1.6 2009
Mirage จะได้ปีใหม่สุด ประหยัดน้ำมันสุด
Yaris ขึ้นชื่อว่าทนสุด
ถ้าเทียบการขับขี่ Yaris กับ Mirage ต่างกันเยอะมั้ยครับ

เรื่องจักรยาน ผมถอด2ล้อ หน้าหลัง เลยคาดว่าไม่น่าจะมีปัญหากับรถ5ประตูพับเบาะได้นะครับ
Jazz GE อาจจะต้องเพิ่มงบเยอะหน่อย

ต่างแบบรู้สึกได้ชัดครับ ทั้งอัตราเร่ง และ ช่วงล่าง YARIS ดีกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
Yaris ผมเคยใช้ S limited ตั้งแต่ตอนออกแรกๆ รถใช้ดีนะครับ ขับดีด้วย

เห็นว่ามีจักรยาน อาจจะลองเน้นท้ายใหญ่หน่อย มอง Tida เป็นตัวเลือกเผื่อไว้ครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ mamaman

มือสอง ซ่อมง่าย ขายคล่อง อะไหล่บาน ไม่รอนาน
ไป Toyota เลยครับ

ตอบจาก ปสก
ตอนนี้ ขาย Mitsu กับ Nissan ทิ้งหมดละ

เลือก แค่ Toyota  Honda 
แล้วคุณจะรู้ว่า ราคาอะไหล่ แบบ สวรรค ส่งมามันมีจริง

ปล ต่อให้รถมันจะสวย จะสุด จะชอบยังไงมันก็แค่ อปก เดินทาง

ออฟไลน์ Staples

เพิ่มอีกนิด น่าจะได้ Ciaz มือสอง สดใหม่สุดในนี่

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าใส่จักรยาน แนะนำให้ใส่บนหลังคาเลยครับ จะระวังแค่เรื่องกลับรถใต้สะพานกับทางลอดใต้สะพาน

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
yaris ครับ
เคยขับ Yaris08 ไปกลับ กทม ด่านขุนทด ความเร็ว 90-110
นั่ง 3 คน ขับโอเค ไม่คับแคบหรืออึดอัด หรือหวาดเสียว อะไร

ออฟไลน์ Boycm009

Jazz GD โฉมแรกน่าจะเข้าโจทย์ขนจักรยานได้เลยครับ

ออฟไลน์ Lammerison

Jazz โฉมแรก มั้ย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Jazz GD อีกเสียงครับ

ทนรองลงมาจาก Toyota แต่ก็ดีกว่า Nissan , Mitsubishi
ใส่จักรยานได้ตามโจทย์ชัวร์ๆ ถ้า list ที่กล่าวมาใส่ได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Toyota Yaris XP90 รุ่นแรก 2007-2014 ครับ มือสองในตอนนี้ สภาพดีค่อนข้างใช้ได้ เฉลี่ยอยู่ที่ 100,000 บาท ถ้าสภาพ
ดีสุดๆ เฉลี่ยอยู่ที่ 300,000 บาท ยอมแพงหน่อยเพื่อแลกกับความคุ้มค่าในการใช้งาน บำรุงรักษาได้ง่ายกว่า อะไหล่หาง่ายกว่า ทนทานกว่า สามารถใส่จักรยานได้แน่นอนครับ

• Newbie
  • *
คงจะเล็งเป็น Yaris XP90 ไว้ครับ

Jazz โฉมแรกอาจจะเก่าไปนิด+ที่บ้านเคยมีแล้ว

ออฟไลน์ madboy

Jazz GD เช่นกันครับ

ทีด้าเอง แม้จะพับเบาะได้ แต่มันก็ไม่ได้เรียบเหมือน แจ๊ส ตัวรถไม่ได้ใหญ่กว่าแจ๊สมากนัก แต่พยามจัดวางให้มันใช้สอยได้มากที่สุด

เรื่องดูแล แจ๊สก็ง่ายกว่ามาก เข้าถึงอะไหล่ได้หลากหลายกว่ามาก แต่ทีด้า ยุ่นก็มีเยอะ เหมือนกับบ้านเรา (ยกเว้น PCD ล้อที่แตกต่างกันในบางรุ่นย่อย) ราคาค่อนข้างเป็นมิตร แต่อะไหล่สิ้นเปลืองแนะนำของใหม่ศูนย์ยังหาได้ และหลายชิ้น ถูกกว่ามือสองยุ่น !!!! ตัวรถเองก็ค่อนข้างมีในหลายภูมิภาคอยู่ครับ ยังไม่ค่อยน่าหวั่นใจเรื่องอะไหล่ แต่อาจจะต้องเสาะหานิดหน่อย

อะไหล่ไม่ค่อยทนตามสไตล์ยุโรปลดต้นทุน

ไปๆมาๆทำไมมีแต่ทีด้าเนี่ยผม  ;D

ออฟไลน์ Boattamon

เห็นด้วยกับ Jazz GD ราคานี้ได้เครื่อง VTEC แล้ว
พับเบาะจุได้เยอะโข

คงจะเล็งเป็น Yaris XP90 ไว้ครับ

Jazz โฉมแรกอาจจะเก่าไปนิด+ที่บ้านเคยมีแล้ว
yaris ผมมองแล้วว่าขนาดไม่ต่างจากมาร์ชและมิราจครับ ช่วงล่างกระเทือนพอสมควร อะไหล่หลายตัวไม่ถูกเลย ที่ถูกคือของเทียบ . แต่ได้โครงสร้างแข็งแรงกว่ามาร์ชและมิราจ ถ้าจำไม่ผิดได้ถุงลมใบเดียวครับ

ออฟไลน์ rvsmart

ลองดู toyota sport rider ครับ
รถเก่าหน่อย แต่ใหญ่  อึดถึกทน ไปได้ทุกที

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
ในตัวเลือกนี้ March เหมาะสมที่สุดครับ โครงสร้างรถไม่ได้ด้อยกว่า Yaris เพราะยาริสไม่ใช่รถที่แข็งแรง ไม่ใช่รถที่ช่วงล่างดี  ใช้งานจริง March ก็วิ่งได้ 15-16 ลิตร อะไหล่เยอะสุดถูกสุดทั้งแท้ทั้งเทียบ ปีกนกคู่ละพันกว่าบาท เปลี่ยนใส่โช้ค Monroe Original ก็ได้ความนุ่มหนึบแล้วครับ  หรือจะใส่ Monroe OE Spectrumของ Note ก็จะยิ่งนุ่มหนึบขึ้นไปอีก

• Newbie
  • *
ในตัวเลือกนี้ March เหมาะสมที่สุดครับ โครงสร้างรถไม่ได้ด้อยกว่า Yaris เพราะยาริสไม่ใช่รถที่แข็งแรง ไม่ใช่รถที่ช่วงล่างดี  ใช้งานจริง March ก็วิ่งได้ 15-16 ลิตร อะไหล่เยอะสุดถูกสุดทั้งแท้ทั้งเทียบ ปีกนกคู่ละพันกว่าบาท เปลี่ยนใส่โช้ค Monroe Original ก็ได้ความนุ่มหนึบแล้วครับ  หรือจะใส่ Monroe OE Spectrumของ Note ก็จะยิ่งนุ่มหนึบขึ้นไปอีก

ปีใหม่+ประหยัดน้ำมันก็น่าสนใจครับ
ถ้าเทียบ March กับ Mirage ล่ะครับ

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.

ปีใหม่+ประหยัดน้ำมันก็น่าสนใจครับ
ถ้าเทียบ March กับ Mirage ล่ะครับ

Mirage เล็กกว่า March ครับ ค่อนข้างเล็กมากๆ  แต่ถ้าชอบก็เล่นได้ครับ ที่สำคัญไม่ว่าเลือกรุ่นไหนต้องได้คันที่สภาพที่ดีก่อนมาถึงเราครับ

ลองดู toyota sport rider ครับ
รถเก่าหน่อย แต่ใหญ่  อึดถึกทน ไปได้ทุกที
มันเก่าไปแล้วครับ  รถมันเกือบอายุ20ปี เอามาตอนนี้ก็มีแต่ค่าซ่อม แถมไม่ได้ประหยัดน้ำมันเลย จากการที่บ้านญาติได้ขายไปแล้วหลายปีครับ