ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถมือสองงบ 150,000 หน่อยครับ (March, Mirage, Yaris,Vios, Tiida, Lancer)  (อ่าน 4474 ครั้ง)

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
ผมเชียร์ March , Mirage นะครับเน้นขับในเมืองเครื่อง 1.2 ประหยัดน้ำมัน ขับสบายๆไม่ต้องกังวลกับอัตราสิ้นเปลือง รถติดยังไงก็น่าจะได้ 15++กม/ลิตร ญาติใช้ Mirage ก็ไม่มีอะไรจุกจิกครับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามปกติ

ออฟไลน์ kira505

• Newbie
  • *
ผมเชียร์ March , Mirage นะครับเน้นขับในเมืองเครื่อง 1.2 ประหยัดน้ำมัน ขับสบายๆไม่ต้องกังวลกับอัตราสิ้นเปลือง รถติดยังไงก็น่าจะได้ 15++กม/ลิตร ญาติใช้ Mirage ก็ไม่มีอะไรจุกจิกครับเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามปกติ

เรื่องประหยัดขับในเมือง+ปีใหม่หน่อย ก็น่าสนใจมากครับ
เล็งๆ Mirage ละครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ขอเสนอ suzuki celerio อีกคัน ดูเล็กๆ แต่ภายในไม่ได้แคบเลย

ในงบนี้ได้ปีค่อนข้างใหม่กว่าตัวเลือกอื่นแถมรถไม่มีอะไรจุกจิก

ออฟไลน์ PREM

ผมขับ March แล้วรู้สึกไม่โอเคเลย รถญาติปี 2013 เอามาใช้อยู่ช่วงนึง ไม่ได้เก่ามากแต่เสียงดังมาก อืดมาก ช่วงล่างโคลงเคลง หยิบจับอะไรในรถก็รู้สึกกลวงๆ หลวมคลอนไปหมด มีดีอย่างเดียวคือประหยัดน้ำมัน

เทียบกับรถ Jazz GE 2009 ของเพื่อน ขับดีกว่ามาก แรงกว่า ขับสบายกว่ามาก วัสดุการประกอบอะไรก็ยังแน่น ทั้งที่รถเก่ากว่าตั้ง 4 ปี เคสนี้ถ้าเป็นผมเองคงเอา Yaris 1.5
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ deertesla

ผมขับ March แล้วรู้สึกไม่โอเคเลย รถญาติปี 2013 เอามาใช้อยู่ช่วงนึง ไม่ได้เก่ามากแต่เสียงดังมาก อืดมาก ช่วงล่างโคลงเคลง หยิบจับอะไรในรถก็รู้สึกกลวงๆ หลวมคลอนไปหมด มีดีอย่างเดียวคือประหยัดน้ำมัน

เทียบกับรถ Jazz GE 2009 ของเพื่อน ขับดีกว่ามาก แรงกว่า ขับสบายกว่ามาก วัสดุการประกอบอะไรก็ยังแน่น ทั้งที่รถเก่ากว่าตั้ง 4 ปี เคสนี้ถ้าเป็นผมเองคงเอา Yaris 1.5
ใช่ครับมีดีแค่หน้าตาน่ารักนอกนั้นแย่กว่ายี่ห้ออื่น

ออฟไลน์ mamaman

ใช่ครับมีดีแค่หน้าตาน่ารักนอกนั้นแย่กว่ายี่ห้ออื่น

อีกเสียงครับ
รถสั่น ช่วงล่างแข็ง เสียงลั่นทุ่ง ไม่รู้ ทนกันได้ยังไง
เป็นภาพจำ Eco car ไปเลยหลายคนๆคน เลยคิดว่า Eco car สภาพต้องเหมือน March

ออฟไลน์ GOBBS

ในนี้มี 2รุ่นที่ยังผลิตขาย
จะสวนกระแส เอา March ดีไหม
ผมมี มาช ปี 12 รถแฟน ไม่ค่อยได้ใช้นะ มันเป็นรถที่ใช้ไปจุด A-B ได้สบายไม่มีงอแง
ขับเฉยๆมาก ขับไปสระบุรีไม่กล้าขับเกิน 90(จริงๆมันก็ได้ละ แต่รถสำรองยาง 5-6ปีไม่กล้ากด) แต่ขับเรื่อยๆ สบายอยู่นะ
โปร่ง โล่ง กว่า Mirage ถ้าคุณขี่รถ size56 ตัวน่าจะ 180+ ผมตัดมิราจออกดีกว่า
ข้อดีของมาชคือ มันเป็นรถที่ ไม่มีอะไรเลย อะไหล่ถูกมากกก ถูกกว่าโตต้า (แต่ไม่ค่อยทน) หลายชิ้นหลักร้อย และถ้าเสียหนักๆ แต่ละจุดค่าซ่อมค่าอะไหล่ไม่แพง เพื่อนเพียบอะไหล่เก่า-ใหม่เพียบ ค่าดูแลถูก เป็นรถที่อู่นอกพอจะซ่อมได้ไม่หนีโตต้า
และใส่จักรยาน size50 ไม่ถอดล้อได้นะ ผมทำมาแล้ว
...............
คันอื่น
มิราจ .. ผมว่าเพดานมันเตี้ยนะ ท้ายก็สั้น แต่ไม่เคยลองใส่ยาน
ยาริส .. หาสวยๆ ดีๆได้ก็จัดครับ ไม่เป็น CVT น่าจะทน ในตัวเลือกไม่นับมาชผมชอบสุด แต่มันเก่าแล้วหนะสิ ค่าดูแล อะไหล่+การกิน น่าจะแพงกว่ามาช
วีออส แลนเซอร์.. รถ4ประตูตัดออกเถอะครับ ชาวจักรยาน
ทีด้า ... เก่าอยู่นะ รถดีแต่ทำเยอะ งบจะไปไกลสิครับ ... ผมคิดว่าเอาทีด้า ขับไปซ่อมไป สุดท้ายไปเอา JAZZ GE ได้เลยนะ
...............
อื่นๆที่ สมช. แนะนำ
JAZZ GD คันเก่าผม ถ้า MT จัดไปเลย แนะนำที่สุด ถ้า CVT ผมว่าได้ซ่อมเรื่อยๆครับ(ผมขายตอน แสนสี่ยังไม่พัง แต่ด้วยอายุตอนนี้น่าจะวิ่งกัน2แสน++ไปแล้ว) แนะนำถ้า auto เพิ่มเงินไป GE
เซเลริโอ้ .. เล็กไปสำหรับจักรยาน
แร็คติดนอกตัวรถ ... นอกจากจะระวังมุดแล้ว เจอฝนตกหนัก พายุ นอกจากน้ำจะเข้ายานแล้ว จอดแวะพักที่ไหนต้องคอยระวังอะไหล่หายด้วยครับ

.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Jazz gd คนที่แนะนำเคยใช้ยาวๆไหมครับ ;D ;D

คำแนะนำสั้นๆสำหรับ GD auto.หนีปายยยยยยยยยยยย

ส่วนตัวผมตัดให้เหลือ  แค่

Yaris. กับ march ครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ลองดู Chev Cruze ครับ หาที่เป็น MY สุดท้าย เผื่อได้ราคาที่ตั้งไว้ครับ

ออฟไลน์ boogie2020

Lancer-Tiida ตัดทิ้งก่อนเลย  กินน้ำมัน แล้วจุกจิก

Mirage - March มันก็ eco car อะนะ  Feel การขับ ในเมืองนี่โอเคเลย แต่ขึ้นทางหลวงข้ามจังหวัดแล้วเหนื่อย แต่ได้ข้อดีที่จะได้ปีใหม่กว่ารุ่นอื่นในลิส
Yaris/Vios  ตัว 1.5  ก็ได้รถฟิลเครื่อง 1.5  ขับสบายขึ้นมาอีก รถนิ่งกว่า แต่ต้องแลกกับปีที่เก่ากว่าคู่บน
๋๋Jazz GD > CVT อย่าเสี่ยงเลย

วิ่งในเมืองเพียว ๆ  ผมไป Mirage/March
ถ้าออก ตวจ ปีนึงหลายครั้ง  คงไป Vios/Yaris อะคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Boattamon

ใช้อยู่ทุกวันครับ ปี 05 VTEC CVT ไปกลับที่ทำงานวันละ 30กม.+
ตอนนี้รถวิ่งไป 213,xxx กม. รถยังปกติทุกอย่าง เคยมีปหความร้อน แต่ก็เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่แล้ว
ขับรุนแรง ขับกระชาก คิกดาว์น เชนเกียร์ ลากรอบ (เปลี่ยนพวงฯตัวนอก เป็นแพดเดิ้ลชิฟท์จริงๆ ไม่ใช่กดบวกลบของไทย)
ลงแทร็คก็สองสามรอบ ขับแช่ท๊อปสปีดบ่อยมาก ขับทางด่วน 120-140 อาทิตย์ละหลายครั้ง
รถก็ยังปกติ เกียร์ก็ยังปกตินะครับ
บำรุงรักษาตามปกติ ยังเข้าเช็คระยะศูนย์อยู่ สีก็ยังดีอยู่

Jazz gd คนที่แนะนำเคยใช้ยาวๆไหมครับ ;D ;D

คำแนะนำสั้นๆสำหรับ GD auto.หนีปายยยยยยยยยยยย

ส่วนตัวผมตัดให้เหลือ  แค่

Yaris. กับ march ครับ

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
เหมือนโจทย์ผมเลย หารถใช้ในเมือง 5 ประตู เกียร์ธรรมดา เท่านั้นงบไม่เกิน 150,000 ที่มีอัลติส กับซิตี้แล้ว  เลยมองรถเครื่อง 1200 ส่วนตัวผมสูง 195ซม ตอนนั้นในใจมี march mirage celerio yaris รุ่นแรก โดยเป็นรถมือสองทั้งหมด   แต่เกียร์ธรรมดาดูเหมือน mirage ออฟชั่นดีที่สุด ได้ ถุงลม abs กระจกข้างพับไฟฟ้า รีโมทจากโรงงานครบ จังหวะได้รถจากคนรู้จักมาในราคา 140,000 บาท   ตัวรถวิ่งแค่ 81,000 กม ใช้คนเดียวตอนนี้ใช้มาครบ 1 ปี 10,000 กม จากที่คิดว่าใช้แค่ในเมือง แต่เอาไปร่อนปาย 2-3 ครั้ง แม่สะเรียง 1 ครั้ง เถิน ลำปาง 1 ครั้ง  รถขับดีในแบบของเค้านะ ประหยัดมาก เร่งได้ดีไม่แย่เลย ที่แย่หน่อยคือช่วงล่าง ผมเลยหาล้อแมกซ์พร้อมยางของตัวท้อปปี 2017 ที่เป็นขอบ 15 ก็ดีขึ้นครับ    ตลอด 1 ปีไม่เคยมีอะไรเสีย มีแค่เปลี่ยนฟิมล์ 1 ชุด ถ่ายน้ำมันเครื่อง 1 ครั้งล้างแอร์ 1 รอบ แต่รถรุ่นนี้ จุดด้อยอีกอย่างคือ แอร์เย็นไม่หนาวแบบฮอนด้า โตต้านะ   ถ้าให้เย็นต้องบิดน้ำยาสุด พัดลมเบอร์ 2-3
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"