ผู้เขียน หัวข้อ: // ORA Good Cat รถยนต์ไฟฟ้า 100% จาก GWM เตรียมเปิดตัวในไทย ตุลาคม 2021 นี้ //  (อ่าน 6040 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
ORA Good Cat รถยนต์ไฟฟ้า 100% จาก Great Wall Motors
เตรียมเปิดตัวในไทย ตุลาคม นี้ ! วิ่งได้ระยะทางไกลสุด 500 km.
ต่อการชาร์จ ลุ้นราคา และ Option

อ่านข้อมูลทั้งหมดได้ที่นี่
https://www.headlightmag.com/gwm-ora-good-cat-coming-soon-thailand-oct2021/

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

รอชมกระทู้อวยเลยครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
เห็นแปะสติ๊กเกอร์พรางวิ่งวันก่อน คันไม่เล็กเลยนะครับ
รอดูราคา+ออพชัน ว่าจะจัดมาแบบไหน แต่เดาว่าให้มาเต็มเหมือน H6

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คันจริงไม่เล็กครับ เท่า C-segment เลยมั้ง ล้อก็บ้านบึ้ม
เข้าไปนั่งเบาะหลัง Legroom นี่น้องๆ Civic เลย
แต่ห้องเก็บของท้าย… Swift ยังกว้างกว่า ==“

ขอรุ่นเริ่มต้นกดให้ได้ 9xx,xxx ก็ดีถมแล้วล่ะครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
วันนี้เห็นคลิปคนงานของโรงงาน GWM ในติ๊กตอก เล่าถึงบรรยากาศการทำงานที่ย่ำแย่และมาตรฐานการทำงานที่ตกต่ำ ยอดผลิตลดลงอย่างหนัก ต่างจากสมัยที่เป็นของ GM และทะยอยลาออกไปโรงงานอื่น ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมไม่ทราบ

เพื่อนสมาชิกที่อยู่ในวงการโรงงานรถยนต์มีข่าวคราวหรือความเห็นเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ PC CK

รถน่ารักมาก สเปคดีเยี่ยม
ภายในดูดี
ใครออกแล้วมาเล่าสู่กันฟังหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมว่ามันก้ดูน่ารักดี ถ้าราคาพอได้ก้น่าจะขายได้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ AkE

อวย ev & อวยจีน มาแน่ๆ รอเลยครับ 55555

ออฟไลน์ whoami

ต้องขายดีจนผลิตไม่ทัน เห็นเต็มถนนแน่ๆ โตโยต้า ฮอนด้า จงพินาศศศ

สายอวย ev  ได้กล่าวไว้  ;D

ออฟไลน์ TeslaX

โชคดีที่ Beetle เลิกขาย ไม่งั้น….

ออฟไลน์ deertesla

อวย ev & อวยจีน มาแน่ๆ รอเลยครับ 55555
าคามันแพงอยู่นะครับ  อีกอย่างคนอยู่คอนโดและหอพักเค้าไม่สะดวกหาที่ชาร์จกันนะครับ  และอีกอย่างคุณภาพของรถไม่รู้ว่าจะเป็นไงด้วย  แถมศูนย์บริการก็น้อย การบริการหลังการขายไม่รู้ว่าเป็นไงยังไม่เห็นฟีดแ็คอะไรเท่าไหร่นักเพราะมันใหม่ครับ

ต้องขายดีจนผลิตไม่ทัน เห็นเต็มถนนแน่ๆ โตโยต้า ฮอนด้า จงพินาศศศ

สายอวย ev  ได้กล่าวไว้  ;D
ก็อยากให้โตโยต้า ฮอนด้าพินาศอยู่ครับ ขายรถแพงไป กั๊ก  แถมงานออกแบบยังสวยแพ้รถจีน รถเกาหลี  รถยุโรปครับ  แต่รถจีนขายแพงไปครับ
โชคดีที่ Beetle เลิกขาย ไม่งั้น….
เหมืนจริงๆครัย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
สิงหา H6 กลายเป็นหัวตราง แต่กลุ่มนั้นยอดขายน้อยอยู่แล้ว ต้องดูกันยาวๆว่า BEV และ B-C SUV ยอดจะไปได้ถึงไหน

ต้องยอมรับว่าในบรรดา​รถ BEV ราคาจับต้องได้ เจ้า Good Cat ทำคนนอกวงการรถ(คนที่จะทำให้ยอดขายเยอะจริงๆ)​ ตื่นตัว ตื่นเต้นกันที่สุดแล้ว ถ้ายอดขายมันมาได้จริง พวกสถานีชาจน์​และ ecosystem​ ของ BEV ในไทยจะโตเร็วขึ้นอีกเยอะ

ซึ่งถ้าเค้าขายดี ไม่มีอะไรที่จะไม่ดีกับคนใช้รถอย่างเราเลย
รถญี่ปุ่นได้ปรับตัวปรับออฟชั่น รถจีนได้ปรับคุณภาพ​และจะอยากเข้ามาอีกหลายแบรนด์​
ecosystem bev เติบโต รถ phev ที่ค่ายญี่ปุ่นต้องพลักดันต่อหลังจาก hybrid​ ก็ได้ประโยชน์จากสถานีชาจน์​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 01:29:08 โดย U9WS »

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
ราคาแตะล้าน ไม่ถูกแน่ ๆ ครับ

จะว่าไปก็เร็วนะครับหลังจากเปิดตัวแบรนด์ GWM เมื่อต้นปี

ออฟไลน์ REX

มาแล้วๆ

ออฟไลน์ tnp_super

มาซะทีนะ รออยู่

ออฟไลน์ XaNaX

ช่วยๆซื้อกันหน่อยนะครับ กลัวจะเป็นหมูสนามจริง สิงห์สนามซ้อม อวยกันเยอะ

ออฟไลน์ mozart

ขอให้เปิดตัวแล้วพร้อมขายเลยนะไม่ใช่รอยาวมาอีกครึ่งปี จากที่อยากได้แทบแม้จะไม่อยากมอง

ออฟไลน์ mongolias

ขอให้เปิดมาราคาไม่โดดมาก อยู่ในระดับ C-segment ญี่ปุ่น
ผมว่าขายได้นะ ตัวรถมันน่ารักอยู่

ออฟไลน์ delete

วันนี้เห็นคลิปคนงานของโรงงาน GWM ในติ๊กตอก เล่าถึงบรรยากาศการทำงานที่ย่ำแย่และมาตรฐานการทำงานที่ตกต่ำ ยอดผลิตลดลงอย่างหนัก ต่างจากสมัยที่เป็นของ GM และทะยอยลาออกไปโรงงานอื่น ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรผมไม่ทราบ

เพื่อนสมาชิกที่อยู่ในวงการโรงงานรถยนต์มีข่าวคราวหรือความเห็นเรื่องนี้อย่างไรบ้างครับ

ตอนนี้ไลน์การประกอบ ยังเป็น SKD อยู่เลยนี่ครับ (เป็นยิ่งกว่า CKD ซะอีก) กำลังการผลิตน่าจะยังไม่มากอยู่แล้ว
แถมมีข่าวแปลกๆมาอย่างเช่น ปัญหาการผลิตเกิดจากการสั่งอะไหล่มาผิดสี เดาตลาดว่าจะซื้อสีขาว สีดำ มากสุด เลยสั่งมามีแต่สีกลุ่มนี้เป็นหลัก
แต่พอคันจริงออกมา คนสั่งสีเงินกันมากสุด สีเงินเลยประกอบไม่ได้เพราะชิ้นส่วนสีไม่ตรง
ไม่รู้จริงมั้ย

กว่าจะตั้งไลน์การผลิตในประเทศได้ รวมทั้งดีลกับlocal content ให้ได้40% คงต้องใช้เวลาอีกเป็นปีแหละผมว่า

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member

ก็ลองคิดดูครับ สมัยเป็น GM ช่วงตกต่ำสุดๆยังมียอดผลิตราว 5 หมื่นคันต่อปี หรือเฉลี่ยเดือนละ 4 พันคัน

แต่ตอนนี้ที่เป็น GWM มียอดผลิตเดือนละ 400-500 คัน ต่างกัน 10 เท่า พนักงานในสายการผลิตที่ทำงานมา 10-20 ปีรู้เลยว่าผลตอบแทนปลายปีจะเป็นยังไง

อันที่จริง GWM ก็มีแผนจะผลิตในประเทศไทยถึง 5 หมื่นคันต่อปีแต่มันต้องรออีก 6-7 ปีโน่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2021, 10:06:33 โดย Sazabi »

ออฟไลน์ mamaman

จริงครับ เคนอยู่ สบายเจอ นรกของจริง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
สำหรับค่ายจีน ผมรออีก 5-6 ปีข้างหน้าครับ ว่าเป็นอย่างไร
ถึงเวลานั้นคงพิสูทธิ์อะไรได้เยอะ
แถมคงมียี่ห้ออื่นเข้ามาทำตลาดมากมายแน่นอน  8)

ออฟไลน์ bennieT8

น่ารักดี  จากรูปงานประกอบใช้ได้เลย  ขอรอดูสักหลายปี  ถ้าไม่มีปัญหาและราคาเป็นมิตรก็น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ SUN-PS

ถ้ารถคุณภาพดี ราคาเหมาะสม ศูนย์ดูแลดี ผมว่าน่าจะขายได้ครับ

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถคุณภาพดี ราคาเหมาะสม ศูนย์ดูแลดี ผมว่าน่าจะขายได้ครับ

ศูนย์น้อยมาก แทบไม่มีเลย เน้นพีอาร์

Gunther

• บุคคลทั่วไป
ดีไซน์ ORA Good Cat น่าจะเหมือนรถรุ่นปี 1960’s……

Ora Good Cat ดีไซน์เส้นสาย แนวๆ Citroen DS19

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ถ้าราคาอยู่แถวๆ MG ZS EV จะน่าใช้อยู่นะ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจมากๆ

ผมว่ากระแสน่าจะดีนะ แต่ก็แอบเป็นห่วงเรื่องคุณภาพ และบริการหลังการขาย ไม่ได้

ออฟไลน์ Smith686

น่าสนใจมากๆ

ผมว่ากระแสน่าจะดีนะ แต่ก็แอบเป็นห่วงเรื่องคุณภาพ และบริการหลังการขาย ไม่ได้
          ผมว่าน่าจะมาแนวเดียวกับโฟล์คเต่าย้อนยุค กับนิสสัน Juke คือแนววูบวาบ น่าตื่นเต้น  แต่อาจจะแรงได้ไม่นาน

ออฟไลน์ Altima

ไฟท้ายไม่ผ่านเลย ถ้าไฟท้ายมาแนว Pajero sport ผมว่าจะช่วยให้ดูดีได้หน่อย