ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มซิ่งเก๋งเทสล่าป้ายแดง เสียหลักฟาดเสาไฟฟ้า ไฟลุกท่วมเป็นเศษเหล็ก  (อ่าน 4945 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อเวลา 19.40 น.วันที่ 18 ก.ย. 64 พ.ต.ต.ธราเทพ จันทดิษฐ์ สว.สอบสวน สภ.เมืองสมุทรสงคราม ได้รับแจ้งจากหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างเบญจธรรมว่า เกิดอุบัติเหตุบนถนนพระราม 2 ขาล่องใต้ กม.ที่ 55+200 ตรงหน้าปั้มน้ำมันพีที บริเวณ หมู่ 9 ต.บางแก้ว อ.เมืองสมุทรสงคราม มีรถเก๋งยี่ห้อออดี้ สีเหลือง ทะเบียน สว 4 กรุงเทพมหานคร มีนายกิตติสัณห์ มุนินทร์สาคร อายุ อายุ 24 ปี เป็นคนขับ ชนท้ายรถจยย.ยามาฮ่า สีน้ำเงิน รุ่นซูโม่ เอ๊กซ์ ทะเบียน 1 ก ต 3978 เพชรบุรี ได้รับความเสียหาย คนขับรถจยย.ชื่อนาย บุลกิต บดีรัฐ อายุ 41 ปี ได้รับบาดเจ็บ หน่วยกู้ภัยนำส่ง รพ.มหาชัยแม่กลอง (เอกชน)
ขณะเดียวกันพบรถเก๋งยี่ห้อเทสล่า สีบรอนซ์เทา รุ่นโมเดล 3 ขับเคลื่อนด้วยระบบไฟฟ้า ป้ายแดง ทะเบียน ษ 4235 กรุงเทพมหานคร มีนายพีรณัฐ ส่องพราย อายุ 22 ปี เป็นคนขับ วิ่งมาด้วยความเร็วสูงตามหลักรถเก๋งออดี้ ที่เกิดอุบัติเหตุด้านหน้า หักหลบ เสียหลักชนป้ายปั้มน้ำมันพีทีฟาดกับเสาฟ้าฟ้าแรงสูง เสาไฟฟ้าเสียหายเกิดไฟลุกท่วมตัวรถ นายพีรณัฐ รีบวิ่งหนีออกมาทัน ได้รับบาดเจ็บเล็กน้อย นำส่ง รพ.มหาชัยแม่กลอง ประสานรถดับเพลิงเทศบาลเมืองสมุทรสงคราม ใช้เวลาประมาณ 25 นาที ไฟเผารถเก๋งกลายเป็นเศษเหล็ก

https://www.thairath.co.th/news/local/central/2197205

ออฟไลน์ Smith686

การหักหลบที่ความเร็วสูงเป็นสิ่งที่อันตรายมาก  ใช้วิธีเบรกดีที่สุด

ออฟไลน์ TeslaX

โอ้ ระบบตัดไฟไม่ทำงานหรอ งานหยาบเลยแบบนี้

โอ้ ระบบตัดไฟไม่ทำงานหรอ งานหยาบเลยแบบนี้

แบตเตอรี่ที่ใช้ในรถไฟฟ้าระเบิดได้นะครับ 

ออฟไลน์ Magl

อุบัติเหตุ ความเร็วสูง รถน้ำมันก็ระเบิดได้ เราไม่รู้จะไปเจออะไรบ้าง ขับขี่ด้วยความเร็วปลอดภัยจะดีกว่า

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member
มันคงตัดแหละ แต่ตัดยังไงก็ไม่อยู่แล้วคับ เพราะตัวเซลล์แบตมันลัดกันเองไปแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2021, 17:16:06 โดย ชาไทยไข่มุกแก้วนึงคับ »

ออฟไลน์ choomodify

"วิ่งมาด้วยความเร็วสูงตามหลังรถเก๋งออดี้ " 

กฎหมายควบคุมความเร็วตามแต่ละประเภทถนนเป็นสิ่งสำคัญที่ต้องปฎิบัติร่วมกัน ไม่ว่าจะขับรถแพงหรือรถธรรมดาๆทั่วๆไป

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ข้อเสียหลักของ li เลยครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

นี่คือข้อเสียของ แบต litium ที่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน   มีโอกาสไฟไหม้และต้องใช้โฟมดับไฟ    ถ้ารถไฟฟ้าเยอะขึ้นโอกาสเห็นไฟไหม้แบบนี้ก็จะบ่อยขึ้น

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมทำงานเกี่ยวกับแบตเตอรี่มานาน
มี supplier ทั้ง เกาหลี จีน เวียดนาม

ผมได้คุยกับพวกช่างที่มีประสบการณ์สูงๆหลายคน

ที่เกาหลี ทางมาตรฐานอุตสาหกรรมที่นู่น ยังไม่อนุญาตให้ใช้ lithium​ ในอาคารเพื่อเป็น ups เลยครับ

1.ไม่ว่า li จะดีแค่ไหน มันมีโอกาสติดไฟด้วยตัวของมันเองได้
2.ระบบดับเพลิงในอาคารยังไม่รองรับการดับไฟกับแบตประเภทนี้

Lifepo4 เอง ถึงไม่ระเบิด แต่ก็ติดไฟได้ แถมแบตมีจุดอ่อนในการอัดประจุ หรือ คายไฟ

ตอนนี้ยังมี lto กับ nmc ที่เริ่มใช้ ต้องมาลุ้นกันครับ

นี่คือข้อเสียของ แบต litium ที่คนไม่ค่อยพูดถึงกัน   มีโอกาสไฟไหม้และต้องใช้โฟมดับไฟ    ถ้ารถไฟฟ้าเยอะขึ้นโอกาสเห็นไฟไหม้แบบนี้ก็จะบ่อยขึ้น

สถานนีดับเพลิงของสหรัฐอเมริกาแห่งหนึ่งได้จัดทำการจำลองเหตุการณ์ไฟไหม้รถไฟฟ้าขึ้นมา โดยวิธีการมีดังนี้ สิ่งที่เราจะต้องใช้ดับไฟ รถยนต์ไฟฟ้าที่ไฟกำลังลุกท่วมอยู่คือน้ำ (ใช่ครับน้ำเปล่าธรรมดานี่แหละ) ในการทดลองหลายๆครั้ง ทีมนักดับเพลิงทดลองใช้โฟมดับเพลิงและผงเคมีแห้งดับเพลิงด้วย

แต่ผลออกมาว่าน้ำเปล่าสามารถหยุดยั้งไฟที่ลุกอยู่ได้รวดเร็วที่สุด ผงเคมีดับเพลิงที่ถูกพัฒนาให้จัดการได้สบายๆกับไฟจากอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ทั่วไปนั้นกลับไม่ได้ผล เมื่อต้องมาเจอกับวัสดุลิเธียมไอออนของแบตเตอรี่รถยนต์ น้ำเปล่านั้น สามารถจัดการกับลิเธียมไอออนได้ดีกว่า แต่นั่นไม่ได้ความว่าคุณจะสาดน้ำอย่างเอาเป็นเอาตายให้ท่วมไปทั้งห้องเครื่อง หัวหน้าทีมนักดับเพลิงขอให้เจ้าของรถตั้งสติและโฟกัสรดน้ำลงที่แบตเตอรี่จนกว่าเพลิงจะสงบ
https://www.autospinn.com/2019/05/ev-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95-%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F-%E0%B8%B2-56511

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ที่มา ก่อนเกิดเหตุ สำคัญ กว่าผลลัพธ์ สุดท้ายครับ

ขับมาดีๆ ก็คงไม่เกิดละ

ออฟไลน์ deertesla

มาขับแข่งกันบนท้องถนนนี่เป็นอันตรายและสวะสังคมจริงๆครับ. แย่มากๆ มีเงินซื้อรถแต่ทำไมไม่ยอมไม่ยอมเสียเงินไปสนามแข่งรถกัน ทุเรศจริงๆ. เสียดายรถมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2021, 02:11:43 โดย deertesla »

ออฟไลน์ REX

ลองนึก สมมุติเป็นรถ hydrogen แทน  คงจะน่ากลัวมากกว่านี้

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ดูอายุ กับ รถแล้ว ก็.. น่าจะเป็นวัยรุ่นที่บ้านสร้างตัวให้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ XaNaX

สงสัยจะแข่งกันมา วัยรุ่น(เลยวัยรุ่นมาล่ะ) ขับด้วยความคึกคะนอง ประสบการณ์น้อย  ผลก็แบบนี้แหละ

ออฟไลน์ Symphonic

แบต Lithium แบบนี้ยังมีอยู่ในรถตระกูล HV ของ Honda แต่ก็ไม่ได้ยินข่าวไฟไหม้เท่าไหร่
แล้วแบต Ni-Mh ละครับ เคยมีข่าวอุบัติเหตุไฟลุกไหม้รุนแรงแบบนี้บ้าวมั้ยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมทำงานเกี่ยวกับแบตเตอรี่มานาน
มี supplier ทั้ง เกาหลี จีน เวียดนาม

ผมได้คุยกับพวกช่างที่มีประสบการณ์สูงๆหลายคน

ที่เกาหลี ทางมาตรฐานอุตสาหกรรมที่นู่น ยังไม่อนุญาตให้ใช้ lithium​ ในอาคารเพื่อเป็น ups เลยครับ

1.ไม่ว่า li จะดีแค่ไหน มันมีโอกาสติดไฟด้วยตัวของมันเองได้
2.ระบบดับเพลิงในอาคารยังไม่รองรับการดับไฟกับแบตประเภทนี้

Lifepo4 เอง ถึงไม่ระเบิด แต่ก็ติดไฟได้ แถมแบตมีจุดอ่อนในการอัดประจุ หรือ คายไฟ

ตอนนี้ยังมี lto กับ nmc ที่เริ่มใช้ ต้องมาลุ้นกันครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
แบต Lithium แบบนี้ยังมีอยู่ในรถตระกูล HV ของ Honda แต่ก็ไม่ได้ยินข่าวไฟไหม้เท่าไหร่
แล้วแบต Ni-Mh ละครับ เคยมีข่าวอุบัติเหตุไฟลุกไหม้รุนแรงแบบนี้บ้าวมั้ยครับ
Hybrid แบตมันอยู่เบาะหลังแถวๆนั้น แต่รถไฟฟ้า แบตวางที่พื้นรถ ถ้ารถฟากเสาแบบในรูป รถไฟฟ้าตัวเซลแบตมีโอการช๊อต และระเบิดมากกว่า ครับ
Teala คนขับโชคดีมาก ขนาดฟากเสาเข้าข้างคนขับ ยังดีที่ออกมาจากรถได้ไม่สลบไปก่อน

ออฟไลน์ mamaman

รถน้ำมันไม่มีวันระเบิดครับ
ก็แค่ไฟลุก

ไอ้ระเบิดได้นะแบตครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมมองว่าถ้าเอาด้านคนขับฟาดเสาไฟฟ้าเต็ม ๆ แล้วรอดได้ก็ ok แล้วครับ

แต่มันไม่มีคลิป ก็ไม่รู้ว่าฟาดแรงไหม อะไร ยังไง  :-X

ออฟไลน์ SM.

โหห ยังโชคดี ออกมาทัน ไม่เป็นไรมาก

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ไม่รู้ว่าจริงไหม แต่ถ้าขับแข่งกันมา ประกันจ่ายไหมครับ

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

จากที่อ่านมาหลายๆที่เข้าใจว่า ตอนแรก audi กับมอไซค์ ชนกันก่อน เพราะเห็นบอกว่าเอาคนขับมอไซค์ส่ง รพ ไปแล้ว จากนั้น เทสล่าขับมาด้วยความเร็วสู
ง แต่มาถึงจุดเกิดเหตุแล้วคงไม่ทันระวัง จึงหักหลบแล้วไปชนเสาไฟฟ้า ไม่น่าจะขับแข่งกันมา ตามที่เข้าใจกัน

https://hilight.kapook.com/view/216644

แต่เทสล่า ไล่ข่าวเก่าๆดู ก็อืมมมม นะ

ออฟไลน์ Tartor

• Newbie
  • *
ดูโครงสร้างรถก็น่าสนใจดีครับ เหมือนจะไม่หมุนตลบ ความแรงระดับเสาไฟหัก

ออฟไลน์ EDS

ดูจากรูป น่าจะหมุนมาฟาดเข้ากับเสาไฟ ถือว่ารถซับแรงได้ดีเลยนะ
คนขับยังวิ่งหนีออกมาได้ ไม่สลบไป

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

จากรูปนี้ก็ชัดเจนเลยคับว่าเสาไฟอัดเข้าไปถึงโมดุลแบต ต้องมีเซลล์แบตแตกบ้างแหละมันถึงลัดวงจร

ออฟไลน์ yodmanoot

ชนกับเสาไฟขนาดนี้
ยังวิ่งออกมาได้แถมบ้านเจ็บเล็กน้อย
รถซับแรงและกระจายแรงได้ดีแหะ
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Sacrifice

น่าจะไม่แรงมากนะ เสาไฟฟ้ายังแข็งแรงดีอยู่เลย

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
อ่านข่าวนี้ นึกอย่างเดียว กู้ภัยหรือนักดับเพลิง ควรอัดความรู้ ฝึกปรือฝีมือ การดับไฟหรือเชื้อเพลิงที่มาจากวัตถุอันตราย หรือสารเคมีอย่างถูกวิธี

ตั้งแต่รถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์ทินเนอร์คว่ำละ ทำไมถึงคิดจะใช้แต่น้ำ ดับำฟเชื้อเพลิงอย่างเดียว