ผู้เขียน หัวข้อ: รถคันเดียวในครอบครัว งบ 800,000 - 1,500,000 บาท จะเลือกคันกันไหนครับ ?  (อ่าน 5241 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
ตรงตามหัวข้อเลยครับ รถช่วงนี้น่าจะนิยมมากที่สุดละ

ถ้าเลือกรถได้คันเดียวตามงบนี้

สถานการณ์ทางการเงินคือผ่อนเอง ไม่มีสปอนเซอร์

จะเลือกซื้อตันไหนกันครับ? เพราะอะไร?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
เป็นรถครอบครัว + คันเดียว = ใช้งานหลากหลาย

ผมแนะนำ SUV ครับ ตอบโจทย์ที่สุด ส่วนจะชอบคันไหน แล้วแต่เลย

ถ้าให้แนะนำ ขอแนะนำ Honda CR-V ตัว 2.4 ท๊อป 4WD มีส่วนลดพอดี ในงบ 1.5 ล้านได้เลย

แต่สำหรับผม ขอ Ford Everest 2.0 Bi Titanium Plus 4WD ตัวท๊อปเลย เหมือนจะมีส่วนลด 1 แสน(เกือบ 2 เลยมั้ง) ได้อยู่นะ เติมเงินอีกนิดหน่อย ได้เลย

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
Corolla Cross HV, CRV 2.4S, Kia Carnival LX(ใหญ่ไปไหมนะ)

Mazda CX8 2.5 SP หักส่วนลดแล้วอยู่งบ หรือไม่ก็ Isuzu MU-X 3.0 2WD
เพราะนั่งสบาย เครื่องแรงระดับนึง มีBSM Adaptive cruise Brake Hold
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 19:30:00 โดย อันตัวข้าฯนี้มีนามว่า"หมู" »

ออฟไลน์ lexus

ถ้าเอาตามงบก็accord 1.5tครับ

หรือถ้าชอบแนวรถยกสูง ก็crvเป็นตัวเลือกที่ไม่เลว

สำหรับผมนิยามรถครอบครัว รถเตี้ยหรือรถสูงก็รถครอบครัวครับ นั่งได้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับความชอบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2021, 19:35:16 โดย lexus »

ออฟไลน์ InBkk

CR-V หรือ Corolla Cross

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าผ่อนเอง ผมแนะนำพวก ppv ที่ราคาแข็งๆครับ

MuX PJS ก็ได้ครับ หรือจะ Innova ก็ดีเลย

แต่ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคาตก
พวก CRV  CX8 ก็ดีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

Ranger WT X ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ pjs6306

มีที่จอดหรือเปล่าเลือกใ้ห้เหมาะกับที่จอดพอครับ.. คนในบ้านกี่คนงบนี้​ ไปcross premeum.. พอครับเหลือเงินใช้อีกราว5แสน

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สำหรับผมถ้าเป็นคันเดียวในบ้าน

เลือก เอเวอร์เรส​ครับ  จะขึ้นเหนือ ลงใต้  ไปได้หมด

ทางอุปสรรค สภาพแบบไหนก็ไปได้
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Floppy-T

1. Everest
2. Corolla corss
3. CR-V

ออฟไลน์ lunacy

มีคนเลือกแบบผมด้วยแฮะ

CR-V ไม่ก็ Corolla Cross ครับ

ออฟไลน์ Nitsakorn

• Newbie
  • *
ตามราคานี้ เชียร์ Everest มากสุด ถึงจะใกล้เปลี่ยนโฉม แต่ขับดีสุดในราคาแน่ รองลงมาเป็น CRV ที่อยู่ในงบสบาย กับ Cross ที่เหมือนเป็น Rav4 แล้วมีเงินเหลืออีกครับ
2005 Toyota Camry ACV31 - sold
2012 Isuzu All new Dmax 4doors - sold
2013 Toyota Fortuner BMC 3.0 4wd
2016 Mercedes Benz E220d AMG dynamic
2017 BMW X1 M sport
2021 Honda City hatchback RS
2021 Toyota Fortuner GR sport

ออฟไลน์ Newhang

กระบะ4ประตูสักคันครับ

ออฟไลน์ KTN88

Innova 2.8 ตัวท๊อป เก่าแล้วแต่เหมาะกับครอบครัวดีครับ

ออฟไลน์ Dubee

นิสสัน คิกส์

ออฟไลน์ Tien.W

CR-V อีกเสียง ... รถที่ไว้ใจได้

ในเมือง กินจุนิด
ทางไกล ประหยัดใช้ได้
ช่วงล่างนุ่ม เกาะดี เบาะนั่งสบาย เนื้อที่ใช้สอยเยอะ ศูนย์โอเค

ออฟไลน์ I_AM_M

รอดูhrv ใหม่ครับ

ออฟไลน์ tleema

CRV ตัวล่าง

ออฟไลน์ Carrera

ใช้อยู่ camry hybrid

ให้กลับไปเลือกใหม่ ขอ terra ละกันครับ

ไป ตจว อาจจะสบายใจขึ้น  ช่วงนี้ประเทศไทยถนนแย่มาก แล้วน้ำท่วมบ่อยขึ้นมากจริงๆ จนใช้รถเก๋งแล้วอึดอัดเลย

ถ้าเพิ่มงบได้นิดหน่อย  อาจจะดาวน์เพิ่มแล้วลองสัมผัส คาเยนมือสองสักคัน แล้วแต่งสไตล์ออฟโรดหน่อยๆ  ???

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

โจทย์ น้อยไปหน่อย ถ้ารู้ว่า ปรกตินั้งกี่คน ใช้งานนอกเมืองในเมือง วิ่งทางไกลไหม ขับช้าหรือเร็ว จะง่ายขึ้นหน่อย
ถ้าตอบกลางๆหน่อย คงจิ้มที่ hr-v/ cross / cr-v ละกัน
ถ้าไม่นั้ง6คน หรือจำเป็นต้องนั้งแถวสาม หรือต้องลุยน้ำท่วม c-suv น่าจะตอบโจทย์ ครับ

ออฟไลน์ Nut_K

โจทย์นี้จิ้ม CR-V 2.4S ครับ

จบสุดแล้ว

ตัวรถขนาดกำลังดีไม่เล็กไม่ใหญ่ ( แต่ข้างในกว้างมากก ) เผื่อมีรับผู้สูงอายุนั่งไปไหนด้วยก็ขึ้นลงสบาย defect แทบไม่เหลือแล้ว ถึงโมเดลจะเก่าแล้วแต่ก็ไว้ใจได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2021, 08:54:53 โดย Nut_K »

ออฟไลน์ AkE

ถ้าสมมติผมไม่มีรถเลยนะครับ ถ้าไม่แต่งต่อเอา Civic RS ครับ ถ้าแต่งต่อเอา Accord 1.5t

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมเอา Fortuner 2.4V ครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Nutty eiei

Nissan Terra VL 4x4 ครับ พอดีงบเป๊ะเลย น่าจะไว้ใจได้ ไปได้ทุกที่ครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Forester ครับ เคยตัดสินใจเอา Crv G5 2.4 4WD มาก่อน โชคดีที่บ้านรับเอาไปดูแลต่อ ได้ Forester มาทีหลังคือจบเลย ผมเที่ยวทั่วไทย Forester ทาวยาวๆขับสบายมากๆ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
คันเดียว ใช้เอง ผ่อนเอง ซ่อมเอง จ่ายค่าบำรุงรักษาเอง

ตอนนี้ขอไป Honda Civic FE RS ก่อนครับ
balance ความต้องการส่วนตัวได้ใกล้เคียงสุดแล้ว
แรง นิ่ม สบาย ออพชั่นพอใช้ได้ ดูยาวๆ แค่เรื่องสนิม

รองลงมา
- Corolla Cross ทำได้รองลงมา แต่เสียคะแนนไปเยอะตรง Auto Hold
ถ้ามีให้นี่อาจจะกลับมาพลิกนำ Civic เลย
- Nissan Kicks จริง balance คะแนนแล้วเหมือนจะดีกว่า Cross
แต่ตกม้าตายกับอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันหากต้องเป็นรถคันเดียวที่ใช้ทุกสภาวะ
- Mitsubishi Pajero Sport จริงจบในความรู้สึก แต่ปัญหาคือใช้ในเมืองคนเดียวก็ไม่น้อย
บวกกับในงบที่ตั้ง รุ่นที่ซื้อได้ยังกั๊กถุงลม
- Honda CR-V จริงผมไม่มีปัญหากับเครื่อง 2.4 นะ แต่พอมี choice อื่นที่ประหยัดกว่ามันเลยยังแคลงใจ
ไม่ได้ชอบในตัวรถขนาดนั้นด้วย
- Mazda CX-30 เป็นรถที่ขับแล้วชอบสุดๆ เบรกไม่ดีก็ยังไม่ถือสา
แต่พอบอกเป็นรถคันเดียว จากประสบการณ์แบรนด์ ยังทำใจซื้อเป็นเจ้าของอีกคันไม่ลงจริงๆ
- Mazda CX-8 จริงนานๆ ผมจะหารถที่แถว 3 นั่งได้จริงแบบ Space Wagon ที่บ้านใช้อยู่นะ
แต่ก็ด้วยเหตุผลด้านบน บวกกับเรื่องแอร์แถว 3 ที่เป็นเรื่องใหญ่มากสำหรับบ้านผม ก็ขอเก็บไว้ก่อน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ tsubasa

ถ้าเป็นรถคันเดียวในครอบครัว แนะนำ TOYOTA เลยครับ รุ่น cross - fortuner
หรือ Isuzu Mu X

แนะนำเป็นรถแนว suv ppv จะสูง มุมมองด้านหน้าโล่ง  ลุยน้ำได้ด้วย  :D

ออฟไลน์ PC CK

งบนี้ผมไปสองตัว crv 2.4หรือ แอคคอร์ด1.5ครับ ศูนย์เยอะไม่จุกจิก คันใหญ่นั่งสบายไม่เวียนหัวครับ
Camry2.5เกินงบไปนิดนึงครับ ไม่อว่านะ้นจะเอามาอยู่ในตัวเลือกด้วยครับ
สุดท้าย อยู่ที่ความชอบส่วนตัวแต่ละคนครับ