ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ ข่าวนี้มัน "จับร้านขายกันดั้มข้อหาสินค้าไม่มี มอก."  (อ่าน 12903 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
ไปเจอมาครับ

ปคบ.นำกำลังบุกห้างยูเนี่ยนมอลล์ จับร้านขายตัวต่อหุ่นยนต์หลายประเภท อาทิ หุ่นยนต์กันดั้ม “Gundam” รวม 150 กล่อง มูลค่าประมาณ 1.5 แสนบาท พบลักลอบขายสินค้าไม่ผ่านการรับรองมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (มอก.) ประเภทของเล่น ขณะที่ผู้ต้องหาสารภาพ รับสินค้ามาจากร้านขายส่งย่านคลองถม สะพานเหล็ก

วันนี้ (12 ต.ค.) เมื่อเวลา 17.30 น.ที่ กองบังคับการปราบปรามการกระทำผิดเกี่ยวกับการคุ้มครองผู้บริโภค (บก.ปคบ.) พ.ต.อ.จักษ์ เพ็งสาธร ผกก.3 บก.ปคบ. พ.ต.ท.เชี่ยววิทย์ ศรีวิเชียร รอง ผกก.3 บก.ปคบ.นำกำลังจับกุม นายณพรภัทร์ สังข์อยุทธ์ อายุ 31 ปี อยู่บ้านเลขที่ 4/2 หมู่ 4 แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กทม.พร้อมของกลาง ตัวต่อหุ่นยนต์หลายประเภท อาทิ หุ่นยนต์กันดั้ม “Gundam” รวม 150 กล่อง ราคากล่องละ 500-1,000 บาท รวมมูลค่าประมาณ 1.5 แสนบาท จับกุมได้ที่ร้าน “ดอท 35 พลัส” ตั้งอยู่ที่ห้องเลขที่ 2 แอล 11 ชั้น เอฟ 2 ห้างสรรพสินค้ายูเนี่ยนมอลล์ ถนนลาดพร้าว ซอย 1 แขวงจอมพล เขตจตุจักร กทม.

ทั้งนี้ สืบเนื่องจากชุดสืบสวนได้รับแจ้งว่า มีการลักลอบจำหน่ายสินค้าที่ไม่ผ่านการรับรองมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (มอก.) ประเภทของเล่น ที่ร้านซึ่งตั้งอยู่ภายในห้างสรรพสินค้าดังกล่าว จึงนำกำลังเข้าตรวจสอบโดยสามารถจับกุมผู้ต้องหาไว้ได้พร้อมของกลางทั้งหมด เบื้องต้นแจ้งข้อหามีไว้เพื่อจำหน่ายซึ่งผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรมโดยรู้อยู่ว่าเป็นผลิตภัณฑ์ที่ไม่เป็นไปตามมาตรฐานที่มีพระราชกฤษฎีกา กำหนดให้เป็นไปตามมาตรฐานอุตสาหกรรม พ.ศ.2511

สอบสวนเบื้องต้นผู้ต้องหาให้การรับสารภาพว่า เป็นเจ้าของร้านดังกล่าว และจำหน่ายสินค้าทั้งหมดจริง โดยรับมาจากร้านขายส่งย่านคลองถม สะพานเหล็ก นอกจากนี้ บางส่วนก็เป็นสินค้าจากประเทศญี่ปุ่น ซึ่งสั่งซื้อกับผู้นำเข้าสินค้าทางเรือขนส่ง ที่ผ่านมา ก็จะมีลูกค้ากลุ่มวัยรุ่นที่มาหาซื้อที่ร้านตน ทั้งนี้ ชุดจับกุมได้ควบคุมตัวผู้ต้องหาส่งพนักงานสอบสวน บก.ปคบ.ดำเนินคดีต่อไป

เท่าที่รู้ร้านนี้ขายแต่ของแท้นะไม่มีของก็อปจากจีน ถ้าของมีมอก.ที่มันขายอยู่ในห้างเนี่ยมันคงทำมาจากโลหะกันดาเรี่ยมสินะถึงได้มี มอก.

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
แล้วขยายผลไปจับร้านขายส่งที่คลองถม สะพานเหล็กด้วยไหมครับคุณ ปคบ. ที่เคารพ

ของในบ้านไม่มีมอก.หลายอย่างเลย ต้องระวังตัวหน่อยแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2010, 23:45:36 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ 6162002

สงสัยจะว่างมาก ตำรวจ -*-

ป.ล. ว่าแต่ เวลาคนจะซื้อหุ่นกันดั้มที่สวยๆ ตัีวเองถูกใจมาตั้งโชว์ ต้องมองหา มอก. เลยหรือไรนี่่ แค่ตั้งเฉยๆเนี่ย - -

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
เพิ่งจะผ่านวันตำรวจไปหมาดๆ คิดว่าจะได้เห็นอะไรดีดีเกี่ยวกับตำรวจไทย เฮ้อ - -"

งั้นผมฝากเพลงนี้ไว้ก็แล้วกันครับ ...

http://www.youtube.com/v/fB-05nlJfVQ?fs

ปล. แรงไป ลบได้เลยนะครับ เพื่อนผมเล่นเองแต่งเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 00:09:40 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ร้านประจำผมเลยครับ พี่เจ้าของร้านนิสัยดีด้วย ไม่น่าทำกันแบบนี้ ยิ่งเศษฐกิจไม่ดีอยู่

คาดว่าโดนร้านคู่แข่งแจ้งจับ เขาแจ้งมาตำรวจก็ต้องไปจับครับ แต่ถ้าจะจับก็จับให้หมดสิครับ มันมีอีกเป็นสิบเป็นร้อยร้านที่ผ่านหูผ่านตาพวกท่านๆน่ะ หนังก๊อปหนังโป๊ก็ขายอยู่ชั้นนั้น ทำไมไม่จับ?

ตอนนี้พี่เจ้าของร้านออกมาบอกแล้วครับว่า เคลีย์เรียบร้อยแล้ว พรุ่งนี้เปิดตามปกติ ที่โดนจับเพราะ gundam bb ที่รับมาจากคลองถม ส่วน HG MG PG และอื่นๆ ที่หิ้วเข้ามาไม่โดนครับ (โล่งอกไปที ผมจอง Haro เอาไว้ด้วย)

ส่วนเคลีย์กันแบบไหนผมก็ไม่รู้ครับ ....แต่ก็พอเดาได้ งานถนัดพี่ตำรวยมีไม่กี่อย่าง
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ kongz158

• Jr. Member
  • **
พรุ่งนี้ผมกำลังจะซื้อโมเดลรถยนต์ 1:24มาต่อเล่นอยู่เลยนะเนี่ย

Aoshima Nissan Cefiro A31 ;D

ออฟไลน์ jones

เพิ่งจะผ่านวันตำรวจไปหมาดๆ คิดว่าจะได้เห็นอะไรดีดีเกี่ยวกับตำรวจไทย เฮ้อ - -"

งั้นผมฝากเพลงนี้ไว้ก็แล้วกันครับ ...

http://www.youtube.com/v/fB-05nlJfVQ?fs

ปล. แรงไป ลบได้เลยนะครับ เพื่อนผมเล่นเองแต่งเอง

ได้ใจเต็มๆๆเรยครับ :D ;D :D ;D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แบบนี้ต่อไป เอาของหิ้วมาขายเองไม่ได้มั้งเนี่ย เพราะของเล่นที่ไม่มีมอก. ก็คือของเล่นที่หิ้วมาเองนั่นแหละ

แบบนี้คนฟ้องก็อาจจะเป็นคู่แข่ง หรือไม่ก็ "คนที่ไม่อยากให้เขาหิ้ว" (มากกว่านี้เดี๋ยวโดนฟ้อง) ก็เป็นได้

CD เถื่อนมีเต็มชั้นไม่จับ ไปจับ model ที่ผ่านศุลกากรมาแล้ว บรรลัยแท้
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

ตำรวจไทยชอบหาเรื่องเล็กๆมาทำ เรื่องใหญ่ๆที่สมควรทำไม่มาทำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

dogclubs

• บุคคลทั่วไป
ตำรวจ.วย เกลื่อนเลย  ยาบ้า ไม่ไปจับ ไปจับคนไม่ใส่หมวกกัน nock ก็เยอะ เกรียนมาก

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ใครจะว่าไงผมไม่รู้นะ แต่ไปฟังเพลงทีคุณ Northbridge มาโพสแปะไว้แล้ว

"กด like พันล้านทีฮ๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ"
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chinoezuekae

• Jr. Member
  • **
  • animal will do

กด Like ครับบบ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
อ...... เจ้าของเรื่อง

แต่ .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2010, 06:23:14 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ CRO

กด Like ครับบบ
like 2 ครับ ^^

ตำรวจ.วย เกลื่อนเลย  ยาบ้า ไม่ไปจับ ไปจับคนไม่ใส่หมวกกัน nock ก็เยอะ เกรียนมาก
เขาก็จับอยู่เรื่อยๆนะครับ เพียงแต่เยอะมากจับกันไม่หวาดไม่ไหว :P
ส่วนหมวกกันน๊อคนี่ ก็ เราก็ใส่มันซะก็สิ้นเรื่อง ไม่ผิดก็จับไม่ได้นะครับ (นอกจากยัด..) แต่ส่วนใหญ่ผิดทั้งนั้น เลยโดน
ถึงจะคิดว่าเล็กๆน้อยๆก็ผิด กม. นะครับ ^o^

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
โจร คนเลว ขยะสังคมเต็มเมืองไม่จับเนอะ

มาจับแต่คนที่ทำมาหากินสุจริต ไถเงินคนใช้รถใช้ถนน

อย่างว่าแหละ...เบียดเบียนคนดีมันง่ายกว่าไปใช้อำนาจกับคนเลวๆ
เกิดซวยไปเบ่งใส่คนใหญ่คนโตที่เลวกว่าตัวเองอาจเด้งได้
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ XL_SiZe

ยิ่งร้านมือถือยิ่งโดนเพ่งเล็งเป็นพิเศษ
ไม่ว่าจะเป็นหน้ากาก ซอง เอากันแทบทุกอย่าง

ถ้าไม่อยากให้จับ พี่เค้าขอ 500 ต่อเดือน

ออฟไลน์ gundam126

แย่แล้วครับ....รถผมก็ไม่มีมอก.เหมือนกัน หาทั้งคันแล้วแต่ไม่เจอมอก.เลยครับ ส่วนบ้านก็หามอก.ไม่เจอ...แล้วสส.สว.ในสภาเขาก็ไม่ผ่านมาตรฐานเหมือนกัน ทำไมตำรวจไม่จับบ้างครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
มอก.?

มาตรฐานอุตสาหกรรม

หรือ

แมร่ง เอาแต่ไถตังค์กรู?

ออฟไลน์ CRO

มอก.?

มาตรฐานอุตสาหกรรม

หรือ

แมร่ง เอาแต่ไถตังค์กรู?

ฮ่าๆ อันนี้เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
นึกถึงคนเก็บขยะขายซีดีแล้วโดนจับแหพ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
กันพลาข้าน้อย หืออออออออ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้