ผู้เขียน หัวข้อ: กรมพลังงาน แจ้งปรับราคา B7,ดีเซลพรีเมี่ยม ลดลงลิตรละ 2บาท เริ่ม 11.10.64  (อ่าน 3182 ครั้ง)

ออฟไลน์ nottii77

• Full Member
🚩 เรียน  ท่านผู้บริหารสถานีบริการ

จากการที่ กบง. มีมติเห็นชอบให้ปรับสูตรน้ำมันดีเซล B7 และ B10 เป็น B6 ตั้งแต่วันที่ 11 ต.ค. 64 - 31 ต.ค. 64 โดยมีรายละเอียดดังนี้

1. วันที่ 11 ต.ค. 64 เวลา 05.00 น. ปรับลดราคาดีเซล B7 และ ดีเซล Premium B7 ลิตรละ 2 บาท

2. สีผลิตภัณฑ์ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง

3. การสั่งซื้อผลิตภัณฑ์/การลงน้ำมันในถัง/การจำหน่าย/การสื่อสาร/ป้ายผลิตภัณฑ์ ไม่มีการเปลี่ยนแปลง ดำเนินการได้ตามปกติ

4. ตั้งแต่วันนี้ขอให้ท่านบริหารการสั่งซื้อ และ stock ผลิตภัณฑ์ B7 และ ดีเซล Premium B7 เพื่อไม่ให้เกิดผลกระทบจากส่วนต่างราคา

ขอบคุณค่ะ  😊

สรุปคือ B7,B10 น้ำมันสเปคเดียวกัน แตกต่างกันแค่"สีสัน" ครับ

ออฟไลน์ pikara

• Full Member
B7 ผสมไบโอดีเซลประมาณ 7%
B10 ผสมไบโอดีเซลประมาณ 10%

ปรับสูตรเป็น  B6 ผสมไบโอดีเซลประมาณ 6%

แนวคิดคือ ลดปริมาณการผสม B100 ซึ่งราคาแพงมาก ให้ลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2021, 09:29:19 โดย pikara »

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member

ปวดหัวกับประเทศนี้จริงๆ
แพงเพราะ B100 ราคาเวอร์ๆ แล้วเอามาผสม

B100 ลิตรละ 41 นะฮ่าๆๆๆ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ดีเซลสบายไป
ส่วนเบนซิน ก็เดอะแบกต่อไป

ออฟไลน์ johnlee

ผมใช้อี 20 ช่วยอากาศสะอาด  แต่ต้องเสียค่าการตลาดลิตรละ 4 บาท  บ้าบอที่สุด

ถ้าราคาต่างกัน1บาท  ใช้95ไม่ดีกว่ารึ ปัดโท่
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ mozart

พวกควันดำคงชอบ  สนับสนุนกันเข้าไป

ออฟไลน์ Stp

แง่ง เอาอย่างนี้เลยนะ มั่วกันให้เละ ผมไม่โทษคนใช้ดีเซลว่าเอาเปรียบนะ เพราะตอนนี้ B20 ก็กินเงินกองทุนอุดหนุนมากโข คือควรจะตัด B20 ที่คิดใหม่ทิ้งซะ เงินกองทุนน้ำมันจะเอามาใช้ประโยชน์ได้มากกว่านี้ บิดเบี้ยวจนเละเทะ ยังไม่นับเรื่องราคาเอธานอลและปาล์มน้ำมันที่ต้องอุดหนุนอีก
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ดีเซลเพียวๆ ไม่ผสม ไอบโอมีมั้ยครับ
หรือ มังบังคับ ยัด bIO ลงหมด ผมงงละ

ค่าการตลาด ที่เวอร์มาก
และค่า BIO ที่อวยนายทุน นี่ก็โกงประชาชน ได้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2021, 12:12:11 โดย mamaman »

ออฟไลน์ johnlee

ดีเซลเพียวๆ ไม่ผสม ไอบโอมีมั้ยครับ
หรือ มังบังคับ ยัด bIO ลงหมด ผมงงละ

ไม่มีครับขั้นต่ำบี7 วันที่11 ขั้นต่ำคือบี6

สงสัยว่าในเมื่อมันแพง ก็เลิกผสมไปก่อนสิ  สมัยก่อนยังเอาไบโอเพียวๆมาแยกขายลิตรละ 22 ได้ ตอนนี้ทำไมแพงขึ้นไปเป็น 41 หว่า
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ samaklen

น้ำมันเทวดา จัดไป
มลพิษไม่ลด ลดราคา

ไม่มีครับขั้นต่ำบี7 วันที่11 ขั้นต่ำคือบี6

สงสัยว่าในเมื่อมันแพง ก็เลิกผสมไปก่อนสิ  สมัยก่อนยังเอาไบโอเพียวๆมาแยกขายลิตรละ 22 ได้ ตอนนี้ทำไมแพงขึ้นไปเป็น 41 หว่า

BIO ราคาสูง ขายไม่ออก แต่บังคับ เอามาผสมใส่ให้คนไทย เนี่ยนะ เวนกำๆๆๆ

ออฟไลน์ alpha14

ไม่มียุคไหนที่จะแก้ไขเพื่อปชชอย่างจริงจัง มีแต่เอื้อนายทุนและภาษีบ้าเลือด

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• Jr. Member
  • **
โขกสับกันเข้าไป
วันนึงจะหนีไป EV แระ

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ดีแล้วครับ ราคาดีเซลลดลง เอาใจพวกรถบรรทุก รถกระบะ ขนส่ง ทั้งหลาย

ราคาดีเซลทุกชนิดลดลง 2 บาท ก็พอใจแล้วครับ

ออฟไลน์ Auto

เป็นเหตุให้ผมเลือกดีเซล    เพราะรัฐบาลอุดหนุนไม่ให้เกิน 30  เป็นแบบนี้ทุกสมัย     ดีเซลจึงเหมาะกับรถบ้านเราอย่างมาก   วัยรุ่นสร้างตัว  หนุ่มโรงงาน นิยมนักหนา     แค่รับสภาพราคาน้ำมันไม่เกิน 30 บาทได้   ใช้ดีเซลดีกว่า

เป็นเหตุให้ผมเลือกดีเซล    เพราะรัฐบาลอุดหนุนไม่ให้เกิน 30  เป็นแบบนี้ทุกสมัย     ดีเซลจึงเหมาะกับรถบ้านเราอย่างมาก   วัยรุ่นสร้างตัว  หนุ่มโรงงาน นิยมนักหนา     แค่รับสภาพราคาน้ำมันไม่เกิน 30 บาทได้   ใช้ดีเซลดีกว่า

เอาจริงๆ ราคา น้ำมัน เบนซินกับ ดีเซล มันควรเท่ากันครับ ไม่ควรมีน้ำมันไหน บิดเบือน ราคา หรือเลือกปฏิบัติ
ตอนนี้เบน ซิน E20 กับ E 85 ได้ ชดเชยกองทุนเข้ามา มากกว่า ดีเซลอีกนะครับ แต่เงินไปลง คนผลิตเอานอลเต้ม
กำไรของ E20 และ E85 ที่ปั้มปลีก 4 + อันนี้ เงิน ลง ปั้มค้าปลีก
คนเติมเบนซิน นี่โดน ทุกทาง โครตบ้าเลย

ยังไม่นวม BIO ลิตรละ 41 บาท ที่ยัดยัดรวมกับดีเซล ทำให้ราคาดีเซลมันโดดแบบแปลกๆ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ดีเซล Premium ไม่ต้องอุดหนุนก็ได้มั๊งครับ

ไปจัดการดีเซลธรรมดาอย่างเดียวดีกว่า รถขนส่ง รถเพื่อการพาณิชย์คงไม่เติม Premium
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ดีเซล Premium ไม่ต้องอุดหนุนก็ได้มั๊งครับ

ไปจัดการดีเซลธรรมดาอย่างเดียวดีกว่า รถขนส่ง รถเพื่อการพาณิชย์คงไม่เติม Premium

ดีเซลพรีเมี่ยม Base น้ำมันคือตัวเดียวไงครับ ส่วนฟรีเมี่ยมแค่ใส่ส่วนผสมพิเศษออกไปตามแค่ละค่าย ราคาก้แล้วแต่ผู้ขายอยู่แล้ว คุมราคาไม่ได้
แต่รัฐทำได้การปรับราคา Base  คือจากต้นทางโรงกลั่น ตัวพรีเมี่ยม ก็ได้ Base ราคาเดียวกัน

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

ดีเซลพรีเมี่ยม Base น้ำมันคือตัวเดียวไงครับ ส่วนฟรีเมี่ยมแค่ใส่ส่วนผสมพิเศษออกไปตามแค่ละค่าย ราคาก้แล้วแต่ผู้ขายอยู่แล้ว คุมราคาไม่ได้
แต่รัฐทำได้การปรับราคา Base  คือจากต้นทางโรงกลั่น ตัวพรีเมี่ยม ก็ได้ Base ราคาเดียวกัน

จริงๆ ในเมื่อมันมี B10 อยู่แล้ว เห็นด้วยครับ แล้วจะไปอุดหนุน B7 premium ทำไม ส่วน B7 ธรรมดา ก็คงต้องรับสภาพ หาทางปรับปรุงรถไปครับ

อย่าง E20 นี่ เดียวนี้รถเก่าๆ หลายรุ่นก็ทำรถกันจนใช้ได้ดีไม่ต่างกันเลยครับ

เอาจริงๆ ราคา น้ำมัน เบนซินกับ ดีเซล มันควรเท่ากันครับ ไม่ควรมีน้ำมันไหน บิดเบือน ราคา หรือเลือกปฏิบัติ
ตอนนี้เบน ซิน E20 กับ E 85 ได้ ชดเชยกองทุนเข้ามา มากกว่า ดีเซลอีกนะครับ แต่เงินไปลง คนผลิตเอานอลเต้ม
กำไรของ E20 และ E85 ที่ปั้มปลีก 4 + อันนี้ เงิน ลง ปั้มค้าปลีก
คนเติมเบนซิน นี่โดน ทุกทาง โครตบ้าเลย

ยังไม่นวม BIO ลิตรละ 41 บาท ที่ยัดยัดรวมกับดีเซล ทำให้ราคาดีเซลมันโดดแบบแปลกๆ

ขอเทียบ Eco car กับดีเซล B10 นะครับ

จากอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง ผมว่ากระบะแคป (ออโต้) เต็มที่ 14 ยังไงก็คงไม่ได้ประหยัดไปกว่า Eco car แย่สุด 16 ปลายๆ ครับ

ค่าดูแลรักษาด้วย ค่าตัวรถด้วย ยังไงการซื้อกระบะแคป ก็ต้องกำตังอย่างน้อย 6 แสน ไม่ต่ำกว่านี้ แต่ Eco car คุณเลือกได้เลยตั้งแต่ 4-5.5 แสน มีหลายตัวราคาไม่แพง ส่วนลดเยอะด้วยครับ

มือสองยิ่งแล้วใหญ่ กระบะราคาแพงกว่าเยอะ Eco car แสนกว่าๆ ก็หาได้แล้วครับ รถไม่โทรม ไม่เก่าเท่ากระบะด้วย

สรุป ผมว่า ถ้าวิ่งในเมือง ระหว่างจังหวัดที่ถนนดีๆ 4 เลนขึ้นไป Eco car ก็ยังพอไปได้ครับ เว้นแต่วิ่งต่างจังหวัด กับต้องการรถลุยๆ ขนของด้วย อันนี้กระบะยังไงก็ดีกว่าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Auto

ผมตอบในส่วนของหลาย  ๆ คนที่ซื้อรถดีเซล กระบะ หรือ PPV  ดีเซลนะครับ  ยังไงมันก็นิยมมากกว่า

เครื่องเบนซินเล็ก   ๆ   มันขับได้    แต่ ตจว  เหนื่อยครับที่จะขับ  แถมความปลอดภัยเวลาชนกันที  อิโคคาร์ไม่เหลือ   ทำให้ผมไม่อยากได้หรือเอาออกไปขับ ตจว เลย     และความนิยมในตลาดปิคอัพดีเซล PPV  ดีเซลเจ้าตลาด  เวลาขายต่อมันขายง่าย สบายกว่ารถเก๋ง  มันได้ราคามากกว่าเก็บไว้ใช้ยาว ๆ  สบายใจกว่า         เพดานราคาดีเซลอยู่ที่ 30  บาท     บ้านเรายังไงก็ไม่เกินนี้      ถ้ารับราคาดีเซลที่ 30 บาทได้    ใช้ดีเซลดีกว่า   

คือคนในเวปชอบคุยกันเรื่องรถไฟฟ้าหรือรถทันสมัย อ๊อพชั่นเยอะ ๆ    แต่ความจริงคนส่วนใหญ่ของประเทศใช้รถอะไรนั่นละ คำตอบ
  ผมจะซื้อรถคันสุดท้ายในชีวิต โจทย์คือดีเซลเท่านั้นเพราะจะเอาไปใช้ ตจว ไกล  ๆ มันเหมาะกว่า    ทั้งขึ้นเขา หาช่างซ่อมบ้าน ๆ ข้างทางได้

เรื่องพวกนี้  เหมือนคนในเวปพันทิป  ชอบคุยกันเรื่องเงินเดือนเป็นแสน       ไม่ได้ปฏิเสธว่าไม่มีจริง   แต่สังคมภายนอกคนเงินเดือนหลักหมื่นมีเยอะมาก  หรือตกงานไม่มีงานทำก็เยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2021, 13:35:25 โดย Auto »