ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า Accord มีรุ่นย่อยใหม่ที่ออฟชั่นเท่ากับ Civic FE EL+ ราคาสัก 1.29 ล้าน  (อ่าน 3165 ครั้ง)

ออฟไลน์ 3RP4T

• Full Member
อันนี้เป็น What-If แบบ Marvel ล้วนๆนะครับ

ผมว่าราคาของ Accord กระโดดไปจาก Civic มากๆ ด้วยความต่างที่น้อยมากๆ เลยเป็นสาเหตุที่ขายไม่ดี

ถ้าดูข้อมูลในอดีตจะเห็นได้ว่าราคาก่อนปี 2016 ที่เริ่มต้นประมาณ 1.29 สามารถทำให้รถ D-SEGMENT ขายได้ปีละ 15,000 - 20,000 คัน เทียบกับหลังปี 2016 ที่ราคาเริ่มต้นอยู่ 1.39 จะไปถึง 10,000 คัน ยังเหนื่อยเลย

ถ้า Accord เพิ่มรุ่นย่อยโดยเบสออฟชั่นทุกๆอย่างจาก Civic FE EL+ ราคาขายอยู่ที่ 1.29 ลบ.

ท่านคิดว่า Honda ควรทำไหมครับ ? เพราะอะไร ?

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
จริงๆ ก็น่าคิดนะครับ แต่ถ้าทำจริง civic rs คงไม่มีใครซื้อเลยนะเนี่ย
el+ มี adas มี adaptive cruise control แล้ว คือมันพร้อมสุดๆเลย
ผมว่า CR-V กับ FTN มันตอบโจทย์รถ d-segment มากกว่ายอดมันเลยพุ่งไปทาง SUV ด้วยนะ

แอบอยากให้หาข้อมูล ( ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ ) ตอนปี 2016กระแส SUV มันแรงเท่าตอนนี้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
ทุกวันนี้ จ่ายแพงกว่า3แสน แต่ดีกว่า civic rs ไม่ครบทุกอย่าง มันแปลกๆอยู่ครับ

ถ้าเป็นเมื่อก่อนแพงกว่านิดหน่อย แลกกับขนาดรถ แบบนี้โอเค
ผมก็คิดแบบที่หลายคนรู้สึก

ผมรู้สึกว่า accord ตัวนี้ควรลดราคามาขาย 1.3ล้าน หมายถึงอ๊อฟชั่นเท่าเดิมนะ

ออฟไลน์ CJ.

ผมมองว่า 1.5EL ก่อนจะปรับอุปกรณ์นี่แหละครับ มันน่าขายเป็นรุ่น E ในราคา 1.3 ล้านบาท ตั้งแต่แรกแล้ว
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ off_033

ราคาห่างขนาดนี้คงเผื่อรุ่นไหนสักรุ่นมาเสียบราคาช่วงนี้ไว้แล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
1.29 ล้าน ออพชั่น Civic EL+

ขนาด Civic EL+ ยังบ่นเรื่องไฟหน้า Halogen / ไม่มี Heater กันแทบตายเลยครับ

ถ้ามาราคานี้ ออพชั่นแบบนี้ รถ fleet ขายดี แต่รถบ้านส่ายหัวครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ whoami

ถ้ามีจริงผมว่าเป็นการตัดยอดกันเองมากกว่า คือแทนที่คนจะเอา civic rs ก็จะมาเอา accord แทน

จำนวนยอดขาย civic + accord ก็เท่าเดิม

ดีมานด์ของ d segment มันก็เท่าที่เห็นอยู่ทุกวันนี้ละ ในงบระดับเดียวกันคนไป ppv ซะหมด

Suv อย่าง CRV ยอดยังน้อยกว่าพวก ppv เยอะเลย

หรือคนที่งบไปแตะๆ 2 ล้าน อีกส่วนใหญ่ๆก็ไป mb bm รุ่นเริ่มต้นกันอีก

ถึงรถจะคนละขนาดคนละ segment แต่ในหัวคนไทยส่วนใหญ่มักคิดว่า "เพิ่มอีกนิดได้รถยุโรปเลยนะ"

ยอดก็เลยมีเท่าที่เห็นนี้ละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เอาเงื่อนไข ก่อนปี 2016 มาเทียบหลังปี 2016 มันก็คงไม่ได้ครับ

เพราะก่อนปี 2016 ถ้าจำไม่ผิด C-Seg เอง ก็เหมือนจะราคาไม่ทะลุ 1 ล้านนะ หรือ ล้านก็ล้านนิดๆ แต่หลังปี 2016 หรือมี FC/FK มาเนี่ย C-Seg ตัวท๊อป ก็ 1.1-1.2 ล้านแล้ว

ผมว่าแต่ก่อน C-Seg ท๊อป กับ D-Seg ตัวเริ่ม มันก็ราคาห่างกันประมาณ 2 แสน ประมาณนี้

แต่พอ C-Seg มา 1.2 ล้าน มันเลยทำให้ D-Seg ไปอยู่ 1.4 ล้านแล้ว

ซึ่งไม่ใช่เพราะกลุ่มเก๋งนะ กลุ่มกระบะกับ SUV เหมือนกัน กระบะตอนนี้ก็ตัวท๊อป 1.2 ล้าน ทำให้ SUV เอง ก็ไปเริ่มที่ 1.4 ล้านกันแล้วเช่นกัน

ผมว่าถ้าราคาไกล้กันมาก มันจะกลายเป็นแย่งตลาดกันเองภายใน Seg ของยี่ห้อตัวเองซะด้วยซ้ำ ไม่น่าจะดีกับผู้ขาย แต่สำหรับผู้ซื้ออาจจะชอบ(รึป่าว)

บางคน ต่อถ้าจะซื้อ Civic อาจจะไม่เอา Accord ก็ได้ อย่างผมตอนซื้อ Civic FD ตอนนั้น 999.XXX บาท ผมก็ไม่เอา Accord นะ เพราะจะเอา Civic

เช่นเดียวกับตอนซื้อ 3-Series (F30) ก็จะเอา F30 ไม่เอา 5-Series (F10) เพราะมันต่างกันในมุมของรถ บุคลิคของรถ มากกว่า ความใหญ่ของรถที่เพิ่มขึ้น(นอกซะจากว่า อยากได้รถใหญ่กว่า)

เพราะสุดท้าย ยอมรวม ทั้ง C-Seg + D-Seg อาจจะเท่าเดิม แต่ % มันอาจจะเทไป เทมา ระหว่าง Seg เอง แต่ยอดไม่ได้เพิ่มซักเท่าไหร่

ออฟไลน์ Magl

ช่องว่างเว้นไว้ให้แบ่งคลาสไงครับ ขนาดกว้างกว่า เบาะดีกว่า ถึงจะไม่มาก ชื่อชั้นมันก็สูงกว่าวัสดุที่ดีกว่า เหมือนซื้อชื่อชั้นละกันครับ

ออฟไลน์ pratuang

CIVIC ไปเทียบกับ ACCORD ไม่ได้ครับ ราคามันต้องต่างกันอยู่แล้ว และห่างด้วยเพราะ Civic การขับสู้ Accord ไม่ได้เลยครับ ผมลองขับแล้ว ขับ 140 Civic จะลอยแล้วครับ ส่วน Accord ยังนิ่งอยู่ครับ

ออนไลน์ bobsan

ไม่ได้หรอกครับ
แกปมันห่างเกินไป คนจะคิดว่าตัวทอปแพงเกินไปจนขายไม่ออก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 11, 2021, 21:38:20 โดย bobsan »

ออฟไลน์ imvile

เอาเงื่อนไข ก่อนปี 2016 มาเทียบหลังปี 2016 มันก็คงไม่ได้ครับ

เพราะก่อนปี 2016 ถ้าจำไม่ผิด C-Seg เอง ก็เหมือนจะราคาไม่ทะลุ 1 ล้านนะ หรือ ล้านก็ล้านนิดๆ แต่หลังปี 2016 หรือมี FC/FK มาเนี่ย C-Seg ตัวท๊อป ก็ 1.1-1.2 ล้านแล้ว

ผมว่าแต่ก่อน C-Seg ท๊อป กับ D-Seg ตัวเริ่ม มันก็ราคาห่างกันประมาณ 2 แสน ประมาณนี้

แต่พอ C-Seg มา 1.2 ล้าน มันเลยทำให้ D-Seg ไปอยู่ 1.4 ล้านแล้ว

ซึ่งไม่ใช่เพราะกลุ่มเก๋งนะ กลุ่มกระบะกับ SUV เหมือนกัน กระบะตอนนี้ก็ตัวท๊อป 1.2 ล้าน ทำให้ SUV เอง ก็ไปเริ่มที่ 1.4 ล้านกันแล้วเช่นกัน

ผมว่าถ้าราคาไกล้กันมาก มันจะกลายเป็นแย่งตลาดกันเองภายใน Seg ของยี่ห้อตัวเองซะด้วยซ้ำ ไม่น่าจะดีกับผู้ขาย แต่สำหรับผู้ซื้ออาจจะชอบ(รึป่าว)

บางคน ต่อถ้าจะซื้อ Civic อาจจะไม่เอา Accord ก็ได้ อย่างผมตอนซื้อ Civic FD ตอนนั้น 999.XXX บาท ผมก็ไม่เอา Accord นะ เพราะจะเอา Civic

เช่นเดียวกับตอนซื้อ 3-Series (F30) ก็จะเอา F30 ไม่เอา 5-Series (F10) เพราะมันต่างกันในมุมของรถ บุคลิคของรถ มากกว่า ความใหญ่ของรถที่เพิ่มขึ้น(นอกซะจากว่า อยากได้รถใหญ่กว่า)

เพราะสุดท้าย ยอมรวม ทั้ง C-Seg + D-Seg อาจจะเท่าเดิม แต่ % มันอาจจะเทไป เทมา ระหว่าง Seg เอง แต่ยอดไม่ได้เพิ่มซักเท่าไหร่

Toyota Altis หน้าแบน 2.0V Navi 2011 : 1,184,000 บาท
Toyota Camry 2.0G ACV40ราคา 1,290,000 บาท

คนแห่ไปออก 2.0G ACV40 ขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง
ไม่นับมี 2.0E เน้นขาย fleet ออกมาถูกกว่านี้อีก

ถ้าออก Accord 2.0 1.29m ผมว่าอาจขายดีก็ได้ เหมาะกับเป้าหมาย อายุเพิ่มขึ้นหน่อย อาจจะไม่ไปกับภาพลักษณ์รถแค่นั้น
J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021

ออฟไลน์ 3RP4T

Toyota Altis หน้าแบน 2.0V Navi 2011 : 1,184,000 บาท
Toyota Camry 2.0G ACV40ราคา 1,290,000 บาท

คนแห่ไปออก 2.0G ACV40 ขับกันทั่วบ้านทั่วเมือง
ไม่นับมี 2.0E เน้นขาย fleet ออกมาถูกกว่านี้อีก

ถ้าออก Accord 2.0 1.29m ผมว่าอาจขายดีก็ได้ เหมาะกับเป้าหมาย อายุเพิ่มขึ้นหน่อย อาจจะไม่ไปกับภาพลักษณ์รถแค่นั้น

อันนี้เห็นด้วยครับ เมื่อวานก่อนไปทดลองขับทั้งสองคัน อีกรอบ

ไปลองขับจริงๆทั้งสองคันคือ ความแตกต่าง มันน้อยมากจริงๆ

เหมือนรถที่คล้ายกันมาก แต่ SET บุคลิก มาคนละแบบ

คุยกะเซล มีลูกค้าหลายๆคนก็เทียบกันระหว่าง ACCORD และ CIVIC

แต่สุดท้ายลูกค้าหลายๆคนไปจบที่ CIVIC EL+ มากกว่า เพราะ RS มันดูเด็กวัยรุ่นตรงของแต่งดำไปหน่อย

และ เซลบอกว่าหลายๆคนไปออก CR-V แทนเลยก็มี

ผมว่าปัญหาของมันคือ ถ้าคนที่ต้องการรถเป็นผู้ใหญ่ขึ้นแต่จ่ายเพิ่ม 500k ดูเป็นตัวเลขที่ตัดสินใจยากครับ

รถที่ดูเป็นผู้ใหญ่ราคา 1.3 ล้านก็ต้องไปจบที่ C-SUV มันดูเป็นการผลักผู้บริโภคไปทางนั้นมากกว่า

ซึ่งตอนนี้รถ D-Segment พวงมาลัยขวาในภูมิภาคนี้ ราคาแบบนี้ทั้งหมด น่าจะเป็นการขยับ Position ที่ผู้ผลิตต้องการ

แต่ผลคือ ตลาดไม่ตอบรับ สภาพปัจจุบันขายได้แค่ เดือนละ 100-300 คันในประเทศที่พอมีตังค์ และ ขายแทบไม่ได้เลย ในประเทศที่ตลาดไม่ตอบรับ และ ถ้าตามคอมเมนท์ตาม YouTube หรือเว็บบอร์ด ตปท ก็คิดคล้ายๆบ้านเรา คนก็หนีไป C-SUV เพราะ ราคาเกือบหมด

ถ้าไม่มีโปรดักส์ที่ตอบโจทย์มาคั่นตรงกลาง ด้วยยอดขายในประเทศพวงมาลัยขวา [JPN + AUS + SEA] ที่บางขนาดนี้ มีโอกาศที่จะเห็น ACCORD เป็นเจนสุดท้ายสูงมากครับ

ปล ใน US และ CN ทั้งสอง SEGMENT นี้ราคาใกล้เคียงกันนะครับ C อยู่ที่ 23K - 32K USD และ D อยู่ที่ 26K - 39K USD ราคาไม่ได้ต่างในแบบประเทศพวงมาลัยขวา

ออฟไลน์ REX

ส่วนใหญ่ จะแบ่ง 3 รุ่นย่อย
ตอนนี้ accord ก็ครบ 3 รุ่นแล้ว
ถ้าซอยย่อยให้มีรุ่นประหยัด เพื่อราคาจะถูกลง แก้ปัญหาขาดแคลนชิฟ
ถ้า civic RS & EL+ จะห่างกัน 0.19 ล้าน 
Honda accord 1.5T ราคา 1.499 ล้าน แต่ราคารุ่นที่แล้ว option โล้น 1.475ล้าน
ถ้าจะกดราคา โดยให้มีระบบนำทางเหมือน civic EL+ ด้วยน่าจะกดราคาได้ไม่เท่าไหร่
ไม่มีทางที่จะทำราคา ได้ ที่ 1.29 ล้าน ครับ honda ทำไม่ได้หรอก
เพราะมันคงใกล้เคียง รุ่นที่แล้ว 1.475 +ระบบนำทางเข้าไปอีก

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Camry จะทำ 2.5E ซึ่งไม่มี sense ราคาน่าจะชน เทอร์โบครับ ซึ่งผมก็อยากให้ฮอนด้าทำรุ่นย่อยอีกนะ แต่มันจะโล้นเตียนเลย ขายสัก 1.399ล้าน ฟาดหน้าแคมรี่เลย
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Highway Star

ถ้ามีจริงยอดน่าจะตัดซีวิคไปเยอะ สองรุ่นนี้ผมว่าลูกค้าคนละกลุ่มชัดเจนนะคนซื้อซีวิคส่วนใหญ่จะอายุน้อยยังโสดกับคนที่เน้นคุ้มทางราคา ส่วนแอคคอร์ดจะมีอายุหน่อยชอบดูภูมิฐานบุคลิกรถมันต่า่งกันชัดเจน ถ้าเอาel+ซีวิคเทียบel accord ก็ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ของel+ก็ด้อยกว่าแอคคอร์ดอยู่หลายจุด ควรเทียบกับRSที่ของใกล้กันแต่เหมือนซีวิคได้มากกว่าอีกหน่อยน่าจะเหมาะกว่า อารมณ์เหมือนเอา1.8 el civic fcมาเทียบ el accord ตัวที่แล้วส่วนต่าง500kดูก็จะห่างกันเยอะ

ผมว่ามันเป็นตั้งแต่สมัยfd 2.0 vs accord g8 แกปราคาตัวทอปซีวิคกับแอคคอร์ดเร่ิมห่างกันประมาณ200k คนจะซื้อซีวิคให้ตายยังไงก็ไม่เอาแอคคอร์ดเอารถใหญ่ไปทำไมชอบออฟชันเต็มๆบวกขับคล่องดีกว่า คนจะซื้อแอคคอร์ดก็คงไม่มามองซีวิคส่วนใหญ่ก็จะบอกว่าเพิ่มอีก200kรถใหญ่ดูภูมิฐานกว่าถึงออพชันจะโล้นขับในเมืองไม่คล่องแต่ภาพลักษณ์ดีกว่าไฮโซกว่าขับๆไปคนเค้าไม่สนใจหรอกว่าเราซื้อตัวล่างเค้ารู้แต่เป็นแอคคอร์ดครับ

ต้องยอมรับว่า position ทางการวางโปรดักทางฝัั่งบ้านเราหรือเอเชียจะแตกต่างกับทางฝั่งusa ฝั่งบ้านเราแอคคอร์ดถูกวางให้เป็นรถหรู แถมตลาดคู่แข่งเหลือน้อยรายคือแคมรี ส่วนทางยุโรปพวกรุ่นเล็กๆก็คนละกลุ่มอยู้แล้วส่วนรุ่นใหญ่ขึ้นแบบซีรีส์3 5 หรือซีคลาส อีคลาส แกปมันก็ห่างเยอะคนละกลุ่มอยู่แล้ว ตลาดตอนนี้แทบจะแบบกึ่งผูกขาดไปแล้ว ทั้ง cseg dseg ถ้ายังเหลือนิสสันอีกเจ้าคิดว่าฮอนกับโตคงเติมของบวกราคาน่ารักขึ้น  ส่วนฝั่งบ้านเค้าจะวางโปรดักให้เหนือกว่าซีวิคอีกหน่อย คู่แข่ง Dseg มีอีกหลายเจ้า ดีมานด์ก็มากกว่าฝั่งบ้านเรา แถมภาษีก็คนละอย่าง แต่ค่าประกันกับภาษีประจำปีกะอีกเรื่องนะครับ

ออฟไลน์ turbofever

accord el ก่อน mc อ๊อปชั่นโล้นจริงคนชอบความคุ้มและถูกไปออก fc fk rs กันเยอะเลย พอจะมีเพิ่ม sense ให้ accord el ตอนนี้มันก็สายไปแล้วละครับคนงบเท่านี้ตอนนี้มีตัวเลือกsuv ppv เยอะมาก

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Camry ยังยกเลิก 2.0แล้วเลย ผมว่า d-car มันจบแล้วครับนาย

ออฟไลน์ shikimaru

d-seg เหนื่อยจริงๆ หลายๆคนชอบรถ suv กันหมด ขนของดีกว่า สะดวกกว่า ขับสบายกว่า ลุยน้ำได้ดีกว่าด้วย รวมถึง ppv ที่แม้ช่วงล่างแย่กว่า แต่ถ้าขับทั่วไปโดยรวมคนรับได้เยอะ

อีกอย่างผมว่า d-seg ทำราคานับวันๆ โหดไปเรื่อยๆ ออพชั่นก็ได้บ้าง ไม่ได้บ้างว่ากันไป พอตัวท็อปไฮบริด ตอนซื้อก็ว้าวกัน พอขายนี่ร้องไห้เป็นแถบ แถมราคาไปเหยียบกับ ยุโรปเริ่มต้นด้วย พอลดราคาแล้วหนีกันนิดเดียว เกินครึ่งที่รู้จัก บอกไปยุโรปดีกว่า แม้ออพชั่นจะน้อยกว่า แต่ภาษี ภาพลักษ์ดีกว่าเยอะ อีกส่วนที่ไม่ไปคือเคยใช้แล้ว เข็ด ราคาตกหนัก+ค่าบำรุงรักษาแพงมากเลยหนีกลับมา d-seg หรือ suv กันหมด

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
ถ้า Accord มีรุ่นย่อยที่ Option เท่ากับ Civic FE EL+ ที่หลักๆเลยก็คือ จะได้เกียร์ CVT แบบรถบ้านทั่วไป ไม่มี Paddle Shift????? ก็คงไม่ได้หรอกครับ อย่างน้อย Accord Turbo EL ก็มี Option เยอะนะครับ แถมราคาถูกสุดของ Accord Turbo EL ไม่ถึง 1.5 ล้านบาท ครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ถ้า 1.29 m เห็นด้วยครับ คงขายดีขึ้นกว่านี้  8)