ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการป้องกันหนูกัดสายไฟของแต่ละท่านครับ  (อ่าน 3510 ครั้ง)

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
สวัสดีครับ เนื่องจากที่บ้านโดนกองทัพหนูบุกเข้ามากัดสายไฟรถ จนต้องเริ่มเปิดศึกกัน เลยอยากหาข้อมูลว่าในเวปเรา เพื่อนๆหาวิธีรับมือกับหนูยังไงครับ
ผมได้ลองหาวิธีป้องกันคร่าวๆมาหลายวิธี แต่เหมือนจะไม่ work เท่าไหร่
1. เอาลูกเหม็นใส่ถุงไปวางในห้องเครื่อง โดยวางกระจายหลายจุด มันก็กันได้สัก 2 วัน หลังจากนั้นหนูก็มาเหมือนเดิม
2. เอากรงดังหนูไปดัก ก็ดักได้ 2 ตัว หลังจากนั้นก็ไม่มากินอาหารในกรงอีกละ
3. เอาพริกไทย ทั้งเม็ดและป่นใส่ถึงแขวน อันนี้เจ็บใจมาก มันกัดถุงซะขาดเลย แสดงว่าไม่กลัวพริกไทย
4. เปิดฝากระโปรงรถ ก็ทำได้แต่ช่วงกลางวัน ตอนกลางคืนช่วงนี้ฝนตก ผมไม่กล้าเปิดข้ามคืน เกรงว่าน้ำฝนจะเข้าห้องเครื่อง
5. กาวดักหนู วางไว้ใกล้รถรถ ยังดักหนูไม่ได้สักตัวครับ

เพื่อนๆท่านใด มีวิธีอื่น รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
** รถที่โดนหนูกัดสายไฟ ไม่ได้ขับทุกวัน เนื่องจากลูกเรียนที่บ้าน เลยไม่ได้สตาร์ททุกวันครับ **

ออฟไลน์ Tien.W

ของผมนี่ จะมีแมวในหมู่บ้าน มานอนที่บ้านประจำ 1 - 2 ตัว

พอแมวมา หนูก็หาย

แต่ถ้าบางช่วง แมวหาย ก็จะเจอขี้หนู แถวหน้าบ้าน

ออฟไลน์ Mon_Gc8

• Jr. Member
  • **
ของผมเปิดเอาหน้ารถเข้าตัวบ้าน เปิดกระโปรง แล้วเอาไฟ led สว่างๆ ส่องไปที่ห้องเครื่องทั้งคืนครับ ก็พอช่วยได้ระดับนึงครับ (เหมือนเคยอ่านผ่านๆมาว่าหนูไม่ชอบที่สว่างๆครับ แล้วเอาไฟส่องห้องเครื่องครับ)

ออฟไลน์ samaklen

1. เก็บโรงรถและพื้นให้สะอาด โล่ง มีซอกมุมน้อย
2. เปิดฝากระโปรงไว้ ถ้ามีแสงสว่างก็จะดี
3. ใช้แอมโมเนียยาดม เทใส่วัสดุซับน้ำำ ใส่ฝากระป๋อง วางใต้ท้องรถ หรือวางบนหลังคา (ถ้าแมวขึ้น)
น่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ deertesla

ของผมนี่ จะมีแมวในหมู่บ้าน มานอนที่บ้านประจำ 1 - 2 ตัว

แต่ถ้าบางช่วง แมวหาย ก็จะเจอขี้หนู แถวหน้าบ้าน
เลี้ยงแมวประจำบ้านเลยครับ

ข้างบ้านผมมีแมว ผมก็ยังเห็นหนูวิ่งอยู่บ้านเค้าอยู่เลยครับ 555

ของผมเปิดเอาหน้ารถเข้าตัวบ้าน เปิดกระโปรง แล้วเอาไฟ led สว่างๆ ส่องไปที่ห้องเครื่องทั้งคืนครับ ก็พอช่วยได้ระดับนึงครับ (เหมือนเคยอ่านผ่านๆมาว่าหนูไม่ชอบที่สว่างๆครับ แล้วเอาไฟส่องห้องเครื่องครับ)
โรงรถบ้านผมมันขนาดแทบจะพอดีกับตัวรถเลย เดินหน้าเข้าจะไม่ชิดเท่าเอาท้ายเข้า(คัน FC เอาท้ายเข้าแทบจะชิดกำแพง เหลือทางเดินชิดรั้วไม่ถึง 30 cm) แต่เดี๋ยวจะลองดูครับ

1. เก็บโรงรถและพื้นให้สะอาด โล่ง มีซอกมุมน้อย
2. เปิดฝากระโปรงไว้ ถ้ามีแสงสว่างก็จะดี
3. ใช้แอมโมเนียยาดม เทใส่วัสดุซับน้ำำ ใส่ฝากระป๋อง วางใต้ท้องรถ หรือวางบนหลังคา (ถ้าแมวขึ้น)
น่าจะพอช่วยได้ครับ
โรงรถผมอย่างรก เดี๋ยวจะลองเคลียร์พื้นที่ดูครับ ตอนนี้ก็เปิดไฟเพดานโรงรถไว้ แต่เหมือนหนูมันชินละครับ
แอมโมเนีย เดี๋ยวลองไปหาซื้อดูครับ ไม่แน่ใจว่าหนูที่บ้านผมจะกลัวไหม

ออฟไลน์ the kit

เรื่อง "หนู" ถือว่าเป็น ปห.ใหญ่สำหรับหลายคนเลย

พยายามให้บริเวณที่จอดสะอาด
ถ้า "เป็นไปได้" ไม่ควรมีถังขยะอยู่บริเวณนั้น
ท่อน้ำทิ้งควรมีฝาปิดมิดชิด

นอกนั้นก็ตามที่หลายท่านว่ามา..

ส่วนที่เหลือบางอย่างอยู่เหนือการควบคุม!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ EDS

• Full Member
บ้านอื่นเราคงไปจัดการอะไรเขาไม่ได้
แต่บ้านเรา อย่าให้มีเศษอาหารตกหรือทิ้งเรี่ยราด
ใส่ภาชนะปิดให้มิดชิด ไม่งันหนูมันจะมาทั้งครอบครัว

ออฟไลน์ Devil13

1. กรงดักหนู ถ้าเหยื่อเก่าไม่ได้ผล ให้เปลี่ยนเหยื่อใหม่ เช่น ลูก ชิ้น หัวปลา ...
2. เช็ดห้องเครื่องให้สะอาด อย่าให้มีฝุ่นเยอะ ลงน้ำยาขัดเงาให้มีกลิ่น
3. เอาโคมไฟแบบตะเกียงไว้ทีใต้ท้องรถ 2 อัน ตรงใต้กระโปรง 1 ใต้ห้องโดยสาร 1
4. ใช้ยาเบื่อหนู แบบเป็นลูกอม โยนๆไว้แถวนั้น ซื้อแบบดีๆที่ขายในห้าง อย่างวื้อแบบถุงใหญ่ๆถูกๆครับ

ส่วนตัว ทำข้อ 2 ยังไม่เคยโดนกัด

ออฟไลน์ tonph079

• **
หากระป๋องน้ำมันตะเกียง
เท น้ำมันกาด ไส่ ดึงใส่ ออกมา พอประมาณ  (ไม่ต้องจุดไฟนะครับ)
วาง ไว้ที่ล้อทั้ง 4 ล้อ

ออฟไลน์ Newhang

สตาร์ททุกวันก็ไม่รอดครับ

สมัยก่อนผมวางยา แต่ผมเบื่อเพราะยาอันตราย เราจะหยิบจับก็ไม่อุ่นใจ แถมลมพัดเวลาหกก็ปนเปื้อน อีกอย่างมันหายไปสักพัก1-2อาทิตย์ก็ต้องวางใหม่และตลวจตลอดอยู่ดี เป็นภาระ

หลังๆผมเอาไฟledแบบเส้นที่ใช้ motion sensor แบบที่ใช้ในตู้เสื้อผ้ามาใช้ อันนี้ค่อนข้างได้ผลมากครับ
อาจจะมีรอยเท้า แต่มันไม่อยู่จนเป็นหลักแหล่งใต้ฝากระโปรง
เอาจริงๆผมก็ไม่รู้ว่าไฟมันติดรึเปล่า แต่เห็นความต่างอยู่ อันนี้อยู่กับตำแหน่งวาง sensorด้วย

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
แมว...คือคำตอบสุดท้าย
บ้านผมก็ดูแลบริเวณบ้านอย่างดี แต่ก็ยังพบร่องรอยหนูในห้องเครื่องรถยนต์ และเคยเห็นมันวิ่งผ่านไปมาจากบ้านอื่น
พอมีแมวจรมา ก็เลยเชิญให้อยู่ หลังจากนั้นหนูก็เป็นแค่อดีต ตอนมาใหม่ๆฟิตมาก จับมากินใต้ท้องรถเลย
แต่วันไหนอิ่มอาหารเม็ด จะตะปบมาวางโชว์ไว้หน้ารถ คงให้รู้ว่าไม่ทิ้งงาน
ตอนนี้ได้ใจ ขึ้นไปนอนฝากระโปรงรถเลย  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ bodin

มีแมวก็จบครับ ;D

ออฟไลน์ spn

เรื่อง "หนู" ถือว่าเป็น ปห.ใหญ่สำหรับหลายคนเลย

พยายามให้บริเวณที่จอดสะอาด
ถ้า "เป็นไปได้" ไม่ควรมีถังขยะอยู่บริเวณนั้น
ท่อน้ำทิ้งควรมีฝาปิดมิดชิด

นอกนั้นก็ตามที่หลายท่านว่ามา..

ส่วนที่เหลือบางอย่างอยู่เหนือการควบคุม!!
เห็นด้วยเรื่องถังขยะครับ

บ้านผมซื้อกรงหนูไว้ 2 อัน ดักหนูได้ วันเว้นสองวัน-สามวัน แมวเมื่อก่อนเลี้ยง ตอนนี้ไม่เลี้ยง แต่ก็มีมาวนๆเวียนๆกินหนูบ้าง ยังไม่เคยเจอหนูมากัดสายไฟรถเลยครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

เท่าที่อ่านดูแล้ว คงต้องเคลียร์โรงรถก่อน แล้วก็หาถังขยะแบบมีฝาปิดมาให้เป็นเรื่องเป็นราว
ส่วนแมว ผมเกรงว่ารถจะเป็นรอยมากกว่าครับ เมื่อก่อนที่บ้านเลี้ยงหมาก็ไม่มีปัญหาเรื่องหนู แต่พอมีลูกก็ไม่มีเวลาเลี้ยงเลี้ยงหมาอีกครับ
รอบนี้ FC เคลมชุดสายไฟไปเกือบ 9,000 บาท ดีที่มีประกัน เฮ้อ

ออฟไลน์ basterias

บ้านผมมีสุนัขจับหนู  ;D
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
ช่างที่ศูนย์เบนซ์แนะนำเอาผ้าชุบน้ำมันก๊าดวางในห้องเครื่องหรือใต้ท้องรถ

ออฟไลน์ AlPha

• **
รถผมจอดไม่ได้ใช้เดือนกว่าๆเกือบสองเดือน เปิดฝากระโปรงมาเจอรอยขี้หนู ผมไปซื้อยาเบื่อที่ขายในเวปชอปปิ้งออนไลน์มาโยนๆไว้ใต้รถ กับใกล้ๆรถ หลังจากนั้นยังไม่เจอรอยขี้หนูอีกเลยครับ

ออฟไลน์ wthanapol

• Newbie
  • *
สมัยก่อนเกือบสิบปีที่แล้วต้องจอดรถ ที่จอดรถ บ. ไปทำงาน ตปท 2-3 อาทิตย์ กลับมาครั้งนึง แรกๆ ที่ไป กลับมาเคยเจอร่องรอยหนูแทะ เลยกลับมานั่งคิดเลยทำแบบนี้ครับ

ทำคอกกั้นรถ เอาแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดมาตัด ความสูงสัก 60-70  cm ความยาวก็ตามความยาวแผ่น  ตัดเป็นแผ่นแล้วต่อกันใช้ผ้าเทป ต่อเอา ใช้เสร็จก็พับเก็บท้ายรถได้ หลังจากนั้นยังไม่เคยเห็นรอยแทะใหม่เลย น่าจะพอช่วยไก้นะครับ

ปกตินิสัยหนูมันจะวิ่งเลาะกำแพง  หากจะปีน เจอพื้นผืวเรียบๆ แบบนี้มันก็ปีนลำบาก ลองดูนะครับ คชจ ไม่มาก น่าจะพอลองดูได้

แปะเหมือนรูปจะไม่ขึ้น

Link รูปนะครับ
https://www.picz.in.th/image/img-1655.uhTG6u

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2021, 14:50:29 โดย wthanapol »

ออฟไลน์ Fly to dream

เมื่อก่อนนี่เครียดมาก ใช้การเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ และกาวดักหนู หลังๆหายไปอยู่
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ดวงล้วน ๆ เลย ผมเจอรอยเท้าในห้องเครื่อง แต่ยังไม่ได้กัดอะไรครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่ามันแล้วแต่ดวงครับ เพราะวิธีที่ไล่ๆ มาทั้งหมด มันได้ผลกับบางคน แต่กลับางคนไม่ได้ผล

เหมือนพวกพริกไท บางคนได้ผล บางคนรอยเท้าหนู เต็มไปหมด มันไม่ได้กลัว แล้วหลายๆ วิธี หนูมันเริ่มดื้อ ไม่กลัวก็มี

เลี้ยงแมวก็เอาไม่อยู่ ยิ่งแมวที่เลี้ยงดีๆ กินอาหารท้องอิ่ม มันแทบไม่สนหนูด้วยซ้ำ มันไม่ใช่การ์ตูนทอมแอนด์เจอรี่ ที่มันจะมาไล่หนูไปๆ มาๆ หรอกครับ

-------

สำหรับผมนะ ผมจะตัดไฟแต่ต้นลมเลย คือ ทำยังไงก็ได้ ที่ให้หนู มันน้อยลง หรือ หมดไป ซึ่งก็อาจจะเหมือนวิธีที่ list มา คือ กาวดักหนู หรือ กงดักหนู

กงดักหนู มันจะได้ทีละตัว แต่ถ้า กาวดักหนู คืนเดียวติดมาเป็น 10 ตัวก็มี ผมยังไม่เห็นหนู เจอ กาวดักหนู แล้วหนูรอดเลย ติดกาวแล้วรอดยาก ขนาดแมวยังพาจานดักหนูกระโดนลงบ้านมาแล้ว(ติดยันแมว)

แต่ก่อนบ้านผมหนูเยอะมาก เพราะเป็นต่างจังหวัด บ้านไม้ สวรรค์ของหนูเลย กลางคืนนี่ได้ยินเสียงวิ่ง เสียงกัดกัน เสียงกัดกล่อง กัดตู้ กัดกันเองก็มี

ก็ได้กาวดักหนูนี่ละ จัดไปเลย ไม่แพง วางทิ้งๆ ไว้เลย ใส่อาหารล่อมันหน่อย ประมาณ 1 เดือน จากที่หนูเยอะๆ แทบไม่ได้ยินเสียงวิ่งเลย เรียกว่า เกลี้ยงเลยก็ได้

ออฟไลน์ windrum31

• **
เลี้ยงแมวครับ จบ.
แต่พอนานๆไป ต้องคอยขัดสีรถบ้างนะครับ 555

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
เอาผ้าคลุมรถ มาคลุมรถให้หมด ก็จบแล้วครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมก็ลองมาหลายวิธีตามเจ้าของกระทู้ละ ไม่เวิร์คเหมือนกัน จนสุดท้ายเลี้ยงแมว หนูหายหมดเลย (เลี้ยงแรกๆ ซากศพหนูเกลื่อนเลย)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เคยเจอแต่รอยเท้า ยังไม่ถึงกับกัดสายไฟครับ สงสัยโชคดี มันชอบมาวิ่งวนบนฝาพลาสติกบนเครื่องยนต์

ออฟไลน์ starlight

ปัญหาหนูเข้าห้องเครื่อง มันไม่ตายตัว เพื่อนบ้าน ซ้าย ขวา บ้านรกรุงรังไปหมด แต่ไม่เคยมี ปห.หนูกัดแทะสายไฟในรถ

แต่หากใครเจอ วิธีแก้มันต้องที่ต้นเหตุ 1.เก็บกวาดบ้านรอบๆบ้าน ในตัวบ้าน อย่าให้เป็นแหล่งอาหารหรือที่หลับนอนของหนูได้
                                            2.เลี้ยงแมวตัวเมีย ที่ขยันๆสัก2ตัว(ตัวผู้มันขี้เกียจ เที่ยวเก่งและฉี่ไม่เลือกที่)  ที่บ้านผมใช้วิธีนี้

เมื่อคืน ลองหันหัวรถเข้าบ้านเปิดกระโปรงรถทิ้งไว้ทั้งคืน + เปิดไฟโรงรถทิ้งเอาไว้ + ลุกเหม็น 8 จุด รอดไปวันนึงครับ
แต่ไม่รู้ว่า เป็นเพราะ CX5 พื้นที่ห้องเครื่องมันโล่งกว่า FC หรือเปล่าหนูเลยยังไม่มาเยี่ยมเยียนครับ
ช่วงวันหยุด คงได้เคลียร์ของที่วางไว้ในโรงรถ ถือว่าทำ 5S ไปในตัว 5555

ออฟไลน์ IS2000

หนูมีหลายชนิดครับบางพวกฉลาดมากกับพวกกับดักต่างๆอย่างพวกหนูตัวใหญ่ ส่วนการป้องกันหนูเข้าไปอาศัยในห้องเครื่องต้องใช้กลิ่นแรงๆไล่ครับเพราะหนูอาศัยการดมกลิ่นที่ตัวเองทิ้งไว้ในการนำทาง ที่ใช้ได้จริงๆคือน้ำมันระเหย peppermint ครับเพราะกลิ่นแรงมากหยอดปริมาณ 5cc ลงบนสำลีคือกลิ่นฟุ้งห้องขนาด 40 ตรม. ได้เลย ไปซื้อแบบคุณภาพดีหน่อยแล้วชุบสำลีวางตามจุดต่างๆในห้องเครื่องและที่ล้อรถจะป้องกันหนูได้ดีครับ ถ้าเน้นง่ายมีผลิตภัณฑ์ชื่อลีโอแรทแบบกล่องวางตามห้องเครื่องได้แต่ใช้เยอะและต้องเปลี่ยนบ่อย
การสตาร์ทรถชั่วคราวไม่ช่วยครับแถมจะได้หนูเพิ่มด้วยเพราะพวกนี้ชอบความอุ่นจากห้องเครื่องด้วย
การเลี้ยงแมวก็ช่วยครับ เพราะกลิ่นแมวอย่างเดียวก็ทำให้หนูไม่อยากที่จะอาศัยในบริเวณนั้นแล้ว ถึงจะมีให้เห็นแต่ก็จะลดจำนวนหรือจะไม่อาศัยเป็นหลักเป็นแหล่ง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ krating

• **
ทำโรงรถ แบบปิด
น่าจะช่วยได้อีกระดับ