ผู้เขียน หัวข้อ: Kia Carnival ตัวที่แล้ว ใช้เป็นรถคันเดียวในบ้านไหวมั้ยครับ  (อ่าน 2354 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
จริงๆจะซื้อตัวใหม่นั่นแหละครับแต่รอผลิตอาเซียนก่อน เลยมาถามพี่ๆที่ใช้ตัวที่แล้วมาระยะหนึ่ง มีเรื่องอะไรต้องระวังไหม ศูนย์บริการเป็นยังไง ฯลฯ

พอดีลองหาข้อมูลคร่าวๆก็ยังไม่เห็นเรื่องน่ากังวลอะไร ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
ใช้คันเดียวในบ้านคือขับคนเดียวเลยไหม
ถ้าใช่ อยู่ที่ตัวคุณเองว่าขับรถคล่องไหม ถอย จอด เลี้ยว กลับรถ etc

ถ้ามีคนในครอบครัวขับด้วย ก็ต้องดูว่าเขาจะขับได้ไหม ผมเชื่อว่าทักษะและความพยายามแต่ละคนไม่เท่ากัน

ตัวรถเองไม่มีอะไรให้ติ (รุ่นก่อนปัจจุบัน) ถือว่าใช้ดี ขับดี ทนทาน  120,×××  กม. ยังไม่งอแง

ออฟไลน์ PC CK

จะใช้เป็นคันเดียวในบ้านนี่ๆหวครีบ ขึ้นกับความชอบเลยรรับ รถใหญ่ แต่ขับไม่ยากครับ จะนั่งคนเดียวหรือนั่งเต็มครันก็ได้ ขนของได้เยอะ  เชียร์ครับคันนี้

ออฟไลน์ NavaneS

จากเดิมมี 3คันในบ้าน
ตอนนี้ใช้แต่ Kia เลยขายคันนึงทิ้ง เหลืออีกคันนึงก้อแทบไม่ได้ขับ ใช้แต่ Kia ครับ 555
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ eaksuchart

สบายๆครับ มาๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Auto

มีศูนย์ใกล้  ๆ หรือเปล่าครับ     ตัวรถไม่จุกจิกไม่มีปัยหาอะไร  เครื่องดีเซลกว่าจะจอดซ่อมใหญ่ เทอร์โบ หัวฉีด ก็ใช้งานอีกยาว
แต่เหมาะเป็นรถคันเดียวของบ้านไหม ผมไม่แน่ใจ    เพราะแต่ละคนมีเงื่อนไขต่างกันออกไป     แต่รถใช้งานได้ดี ประหยัด เอนกประสงค์มาก     

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ไม่ต้องมองข้ามช็อตไปถึงบริการหลังการขาย

เอาแค่ขนาดตัวรถที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวันก่อนครับ
ถ้าผ่านตรงนี้ไปได้ ก็ใช้ได้ครับ ไปลองขับดูครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ rokrok

เห็นด้วยเรื่องขนาดนะครับ คือมันใหญ่มาก

ผมเวลาขับคือ หูกระจกฝั่งคนนั่ง ได้มีเรื่องตลอดเลยครับ

ถ้าเส้นทางที่ใช้มีซอยเยอะก็ลำบากกว่ารถปกติจริงครับ

แต่ถ้าขับทางใหญ่ตลอดนี่ ต้องเรียกว่า รถมันขับสบายที่สุดในโลกละครับ

ฉนั้นคำถามว่าใช้คันเดียวไหวไหม

คำตอบมันคือ หลายคนก็ใช้เป็นคันเดียว หลายคนก็เป็นรถส่งลูก เลยต้องไปลองเองครับว่าเราไหวไหม

ออฟไลน์ Seatar

• Full Member
ไหวครับ แต่ไม่เหมาะสม conceptของkia รุ่นนี้คือรถครอบครัว ขับเที่ยวช่วงวันหยุด ช่วงเทศกาล...
ไม่ใช่รถขับในเมือง หรือใช้ในชีวิตประจำวัน
 แค่conceptของรถก็ไม่ใช่แล้วครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เหมือนขับ Raptor ไปไหนมาไหนอะครับ กว้างxยาว ใกล้กันมาก
มองว่าไหวก็ไหว แต่เวลาไปสถานที่ที่จอดรถแคบๆ มันจะเหนื่อยๆหน่อยๆ

ออฟไลน์ APIJACK

เป็นรถในฝันผมเลยครับ แต่ไปเลือกออก CRV แทนตอนนั้น ถ้าอยุ่ต่างจังหวัดผมว่าสบายๆๆครับ รถสวย น่าใช้มาก ขนาดตกรุ่นแล้วเป็นรถที่สวยจริงๆครับ  อีกอย่างลองถามคนในครอบครัวว่าเค้าขับเองจะไหวมั้ยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ตอนนี้ผมก็ใช้ Odyssery RB3 เป็นคันเดียวอยู่น่ะครับ ขนาด 4.8 x 1.8 ม. ก็พอๆกับกระบะรุ่นก่อนๆ

ขับไปไหนก็ถ้ามีช่องจอดก็ปกติน่ะครับ แต่ถ้าไปที่ต้องจอดเรียง ก็มีปัญหาช่องจอดหน่อย

แต่เรื่องมุด ขับ กว้าง 1.8 ม. รับได้ครับกำลังดี ส่วน KIA ตัวที่แล้ว ก็ยาวกว่า กว้างกว่าผมหน่อย ก็ขีีนกับว่าสะดวกไหม

คันนี้ขับชานเมือง ไม่เข้าข้างในเมืองนะครับ เพราะไม่มีความจำเป็น ตอนนี้ขับกิน 7-8 กม. ลิตรครับ เติม โซ 95 ก็ กม.ละ 3 บาท

ออฟไลน์ SM.

เพื่อนผมก็ใช้นะครับ ส่งลูก ไปทำงาน ก็ไม่มีปัญหานะครับ

ออฟไลน์ panupong508

ได้ครับ ขับในเมืองไม่ยาก จอดรถในห้างไหวสบาย  คนเดียวได้ หลายคนไม่กลัว

ออฟไลน์ wolfpack

สบายๆเลยครับ ทุกวันนี้ benz/subaru จอดทิ้งไว้ที่บ้าน ขับแต่ KIA อย่างเดียว ไปได้ทุกที่ ทุกงาน