ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mustang 2.3 10Speed กับ E200 Coupe AMG ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน  (อ่าน 3102 ครั้ง)

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
เกิดอาการ "คัน"
คำถาม คือ
1. ระหว่าง Mustang 2.3 10Speed กับ E200 Coupe AMG โฉมปัจจุบันทั้งคู่ กะใช้ยาวๆ 10 ปีขึ้น ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน เพราะอะไร?
2. ความจุกจิก ค่าบำรุงรักษา "รุนแรงมาก" ไหม?
3. รถศูนย์ รถเกรย น่าเล่นตัวไหน?

เชิญแนะนำได้ตามสะดวกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2021, 15:56:30 โดย the kit »
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
Re: ระหว่าง Mustang 2.3 10Speed กับ E200 Coupe AMG ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 16:39:39 »
ไม่สนใจ A45s เหรอครับ

ออฟไลน์ panjap

Re: ระหว่าง Mustang 2.3 10Speed กับ E200 Coupe AMG ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 17:41:54 »
อะไหล่เบนซ์หาง่ายกว่า และ ด้วยความที่มันหาง่าย ก็เลยถูกกว่า เพราะคุณอยู่ที่เมืองไทย
ถ้าคุณอยู่ในเมกา อะไหล่ มัสแตงหาง่ายและถูกกว่ามาก

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 17:44:42 »
E200 coupe เลยครับ ยาวๆ

Mustang อาจจะเท่ห์กว่า แรงกว่า แต่มันไม่ใช่ตราดาว
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 18:53:58 »
ถ้าเทียบ E coupe ผมขอไปมัสแตง v8 ดีกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2021, 20:17:29 »
mustang ผมว่าวัสดุมันไม่สมราคาบ้านเราอ่ะ บ้านเค้าเป็นรถที่ไม่แพงมากสภาพเลยแบบนั้น

เลือก e200 เป้ครับ ตกรุ่นก็ยังสวยอยู่ด้วยความเป็นดาว แต่งบนี้ถ้าไม่ติดเรื่องกระจังรอยตูดของ 4series ผมว่า ไปน้อง 4 สดใหม่กว่า option ดีกว่า

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 01:22:08 »
ความเด่นให้ Mustang มากกว่าครับ ราคาถูกกว่ากันราวๆ ล้านนึงด้วย ต้องไปดูว่ารับได้กับวัสดุภายในไหม
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 07:01:21 »
“เกิดอาการคัน” คำนี้ผมเดาว่าใช้กับรถ weekend car

ถ้ามี mustang เข้ามาในช๊อยส์ นี่ง่ายเลยคับ คำตอบคือ mustang คับ เพราะ มันแสดงความเป็นตัวตนของคนขับได้ชัดเจนสุดๆ

บำรุงรักษาง่าย ผมว่า mustang ได้เปรียบกว่าเยอะ

MB ถึงจะหาอะไหล่ง่าย แต่ราคาจุกกว่าเยอะ MB รุ่นใหม่ อะไหล่ไม่มีถูกคับ

Mustang มีอู่เยอะ อะไหล่สั่งเองจาก us ยังได้คับ

เล่นก้อเล่นรถศูนย์คับ mustang มีรับประกัน 5 ปี +ฟรีค่าแรงจนถึง 75,000 km

ผมใช้ mustang มา 2ปีกว่า ทุกวันนี้ขับไปไหนมาไหน ก้อยังชอบ และมีแต่คนมอง เพราะมันดึงดูดสายตากว่า MB พอสมควร ไม่มีจุกจิกให้รำคราญใจ หรืออาจผมใช้น้อยมากๆ รถยังใหม่มาก  ทุกครั้งที่ล้างรถก้อยังมองว่าทรงมันสวยจริงๆ เวลาจอดข้างนอก เวลาลงจากรถก้อยังมองทุกครั้งว่าทรงมันสวย อยากแรงก้อขับเหยียบมันๆได้ แต่ส่วนใหญ่ขับเรื่อยๆ เพราะเริ่มมีอายุ 555

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 07:33:59 »
คนละอารมณ์เลยนะครับ
1 ถ้าเลือก Ford คุณต้องเลือกเพราะ มันเป็น Mustang คุณชอบ Mustang ชอบเรื่องราวของมัน ถ้าเลือก MB มันก็จะ อีกแบบ ประมาณ ใช้เบนซ์ ยังไงก็ Safe ในแง่ความนิยม แพร่หลาย ลองไปดูใน ตลาด มือ 2 Benz เป็นอันดับ 2-3 ในแง่ปริมาณ เป็นรองแค่ Toyota หรือ Honda เท่านั้น
2 รถระดับนี้ หมดประกันแล้ว ไม่ต้องห่วง ว่ามันจะถูก ยิ่งมีระบบโน่นนี่นั่น เต็มไปหมด ต้องมี งบดูแลพอสมควร เบนซ์ รุ่นสุดท้าย ที่ซ่อมง่าย แพร่หลาย จะอยู่ในช่วงไม่เกิน 2012-13 ครับ พวก W207,204  พวกนี้ ซ่อมง่าย จบ และ ถูก ระบบยังไม่เยอะมาก
3 MB ไม่รับ Service รถ Gray มาตั้งแต่ 2012 รถ Gray คุณจะได้ Option เยอะว่า ในราคาเท่ากัน ถ้าไม่อยากได้ Option นั้นจริงๆ หรีอ งบไม่ใช่ปัญหา ผมซื้อ MBTH หรือ Ford Thailand ครับ 

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 09:28:06 »
มัสแตง​ในไทยใครว่าอู่​น้อยขอเถียง   อู่ทำำRanger, Everest ทำส่วนเกียร์​ได้ด้วย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ windrum31

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 19:04:52 »
ถ้าหากว่า "คัน" จริงๆ อยากแนะนำให้ไป Mustang 5.0 จบยาวๆเลยครับ ถ้าไม่งั้น E Coupe ก็ดีอยู่แล้วล่ะครับ ไปได้ทุกงาน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 19:07:33 »
แตงเปิดประทุนน่าสนใจกว่าครับ ไม่โหล ดูมีราคา น่ามองอมตะกว่า

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2021, 23:01:55 »
มัสแตง น่ามองกว่าเยอะ มันมีบุคลิก

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 07:26:35 »
มัสแตง​ในไทยใครว่าอู่​น้อยขอเถียง   อู่ทำำRanger, Everest ทำส่วนเกียร์​ได้ด้วย

อู่ไหนทำ Mazda, Volvo และ Ford ที่มีเครื่อง 2.3 ก็อาจจะทำเครื่องได้เช่นกัน...

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 09:09:35 »

Audi ก็น่าสนครับ
แต่ด้วยผมอยู่ "บ้านนอก"
ที่นี่ "ไม่มี" ศูนย์ Audi จึงต้องตัดไป
ไม่อยากขับข้ามจังหวัด ไม่อยากเสียเวลากับรถมากขนาดนั้น
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 09:39:37 »
อะไหล่เบนซ์หาง่ายกว่า และ ด้วยความที่มันหาง่าย ก็เลยถูกกว่า เพราะคุณอยู่ที่เมืองไทย
ถ้าคุณอยู่ในเมกา อะไหล่ มัสแตงหาง่ายและถูกกว่ามาก

ที่ผมเลือก 2 ตัวนี้ เพราะ "ชอบในรูปลักษณ์" และมองแล้วว่าอะไหล่หาไม่ยาก
แต่ที่ต้องการรู้เพิ่มว่า "มันจุกจิกและดูแลแพงแค่ไหน?"

จริงๆ ผมชอบพอๆกันนะ..

E200 coupe เลยครับ ยาวๆ

Mustang อาจจะเท่ห์กว่า แรงกว่า แต่มันไม่ใช่ตราดาว

ผมเป็นเจ้าของ "ตราดาว" อยู่
แต่ใจลึกๆ จริงๆ ตอนนี้ ผมไม่ค่อยชอบ "การเอาใจใส่หลังการขาย" ของตราดาวสักเท่าไร

แต่ "บังเอิญ" ชอบ "รูปร่าง" ของรุ่นนี้ จึงอยากมาขอคำแนะนำ

ถ้าเทียบ E coupe ผมขอไปมัสแตง v8 ดีกว่าครับ

"มัดแตง" 5.0 มันก็ดีน่ะครับ
แต่ผมว่า เครื่องใหญ่เกินจำเป็น
เพราะ โดยส่วนตัว ขับรถแบบคนปกติ วิ่งเฉลี่ย 120-140

mustang ผมว่าวัสดุมันไม่สมราคาบ้านเราอ่ะ บ้านเค้าเป็นรถที่ไม่แพงมากสภาพเลยแบบนั้น

เลือก e200 เป้ครับ ตกรุ่นก็ยังสวยอยู่ด้วยความเป็นดาว แต่งบนี้ถ้าไม่ติดเรื่องกระจังรอยตูดของ 4series ผมว่า ไปน้อง 4 สดใหม่กว่า option ดีกว่า

ความเด่นให้ Mustang มากกว่าครับ ราคาถูกกว่ากันราวๆ ล้านนึงด้วย ต้องไปดูว่ารับได้กับวัสดุภายในไหม

จริงครับ!! ภายในดู "ไม่สมราคา" ใน ปท.ไทยเลย
แต่ก็ "ต้องยอมรับ" เพราะ ผมอยู่ใน ปท.ไทย

แต่ภายนอกทั้งคันนี่ "โดนใจ" เท่จิ๊กโก๋
ส่วน E ก็ "สวยหวานบานใหญ่"

“เกิดอาการคัน” คำนี้ผมเดาว่าใช้กับรถ weekend car

ถ้ามี mustang เข้ามาในช๊อยส์ นี่ง่ายเลยคับ คำตอบคือ mustang คับ เพราะ มันแสดงความเป็นตัวตนของคนขับได้ชัดเจนสุดๆ

บำรุงรักษาง่าย ผมว่า mustang ได้เปรียบกว่าเยอะ

MB ถึงจะหาอะไหล่ง่าย แต่ราคาจุกกว่าเยอะ MB รุ่นใหม่ อะไหล่ไม่มีถูกคับ

Mustang มีอู่เยอะ อะไหล่สั่งเองจาก us ยังได้คับ

เล่นก้อเล่นรถศูนย์คับ mustang มีรับประกัน 5 ปี +ฟรีค่าแรงจนถึง 75,000 km

ผมใช้ mustang มา 2ปีกว่า ทุกวันนี้ขับไปไหนมาไหน ก้อยังชอบ และมีแต่คนมอง เพราะมันดึงดูดสายตากว่า MB พอสมควร ไม่มีจุกจิกให้รำคราญใจ หรืออาจผมใช้น้อยมากๆ รถยังใหม่มาก  ทุกครั้งที่ล้างรถก้อยังมองว่าทรงมันสวยจริงๆ เวลาจอดข้างนอก เวลาลงจากรถก้อยังมองทุกครั้งว่าทรงมันสวย อยากแรงก้อขับเหยียบมันๆได้ แต่ส่วนใหญ่ขับเรื่อยๆ เพราะเริ่มมีอายุ 555

นี่แหละ คือ แนวคำตอบที่อยากได้ยิน...
มันจุกจิกมากไหม? ของทั้ง 2 คัน เพราะจะซื้อไว้ใช้ยาวๆ 10 ปีขึ้น

เผื่อตอนนั้น รถน้ำมัน "อาจจะ" เหลือให้เลือกใช้น้อยแล้ว..

คนละอารมณ์เลยนะครับ
1 ถ้าเลือก Ford คุณต้องเลือกเพราะ มันเป็น Mustang คุณชอบ Mustang ชอบเรื่องราวของมัน ถ้าเลือก MB มันก็จะ อีกแบบ ประมาณ ใช้เบนซ์ ยังไงก็ Safe ในแง่ความนิยม แพร่หลาย ลองไปดูใน ตลาด มือ 2 Benz เป็นอันดับ 2-3 ในแง่ปริมาณ เป็นรองแค่ Toyota หรือ Honda เท่านั้น
2 รถระดับนี้ หมดประกันแล้ว ไม่ต้องห่วง ว่ามันจะถูก ยิ่งมีระบบโน่นนี่นั่น เต็มไปหมด ต้องมี งบดูแลพอสมควร เบนซ์ รุ่นสุดท้าย ที่ซ่อมง่าย แพร่หลาย จะอยู่ในช่วงไม่เกิน 2012-13 ครับ พวก W207,204  พวกนี้ ซ่อมง่าย จบ และ ถูก ระบบยังไม่เยอะมาก
3 MB ไม่รับ Service รถ Gray มาตั้งแต่ 2012 รถ Gray คุณจะได้ Option เยอะว่า ในราคาเท่ากัน ถ้าไม่อยากได้ Option นั้นจริงๆ หรีอ งบไม่ใช่ปัญหา ผมซื้อ MBTH หรือ Ford Thailand ครับ 

ทั้ง 2 ตัวที่ว่า ผมชอบใน "เรือนร่าง" พอๆ กัน
ประมาณว่า "ตัวไหนก็ได้ จิ้มเลย...!!"

แต่ๆๆ ความจุกจิกนี่ซิ ตัวไหนมันจะมากกว่ากัน?
ใจผมคิดเอง ไม่เชิง "มโน" แต่จากข้อมูลที่ได้รับที่ผ่านๆ มา
ว่า "ตราดาว" น่าจะเยอะกว่า

แต่ก็ไม่รู้ว่าจริงไหม? ช่วยบอกผมที.....

อู่ไหนทำ Mazda, Volvo และ Ford ที่มีเครื่อง 2.3 ก็อาจจะทำเครื่องได้เช่นกัน...

ได้ยินแบบนี้ "ใจชื้น" ขึ้นมาหน่อย

ถ้าหากว่า "คัน" จริงๆ อยากแนะนำให้ไป Mustang 5.0 จบยาวๆเลยครับ ถ้าไม่งั้น E Coupe ก็ดีอยู่แล้วล่ะครับ ไปได้ทุกงาน

ถ้าเอา คงเอาแค่ 2.3
E Coupe ก็ดี แต่ "คันไหน" มันจุกจิกมากกว่ากัน ช่วยบอกที

มัสแตง น่ามองกว่าเยอะ มันมีบุคลิก

แตงเปิดประทุนน่าสนใจกว่าครับ ไม่โหล ดูมีราคา น่ามองอมตะกว่า

เคยขับ "รถหมู่"  R129 เปิดประทุนแล้ว
เจอสายตา "คนใช้ถนนร่วม" แล้วมันรู้สึก "จั๊กจี้" อ่ะครับ

ถ้าแค่ "เปิดเหม่ง" หรือมากสุดแค่ "Targa" คงพอรับได้..

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 11:11:45 »
ถ้าใช้ 10 ปี ผมชอบ Benz มากกว่าครับ อาจจะเพราะส่วนตัวผมชอบ E-coupe ตัวนี้มากกว่าด้วย สวยจริงๆ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 11:35:20 »
เป็นผมคงไปมัสแตงตัว 5.0 ครับ อรรถรสต่างกับ ecoboost เยอะมาก แค่เสียงอย่างเดียวผมว่าก็คุ้มส่วนต่างแล้วครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2021, 12:57:09 »

ที่นี่ "ไม่มี" ศูนย์ Audi จึงต้องตัดไป
ไม่อยากขับข้ามจังหวัด ไม่อยากเสียเวลากับรถมากขนาดนั้น

ขอโทษที่เขียนไม่ครบครับ AMG A45s ครับ

Hot hatch ขับสี่ มีระบบขับเคลื่อนแสนกล ทำให้ดริฟท์ได้

ไม่ค่อยมีตัวเทียบ ไม่โหล ทำให้น่าเล่นครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2021, 08:44:52 »
ถ้าใช้ 10 ปี ผมชอบ Benz มากกว่าครับ อาจจะเพราะส่วนตัวผมชอบ E-coupe ตัวนี้มากกว่าด้วย สวยจริงๆ

ใช่ รูปร่างมันสวยจริงๆ
แต่ "มัดแตง" ก็จิ๊กโก๋ ไม่หยอก

เป็นผมคงไปมัสแตงตัว 5.0 ครับ อรรถรสต่างกับ ecoboost เยอะมาก แค่เสียงอย่างเดียวผมว่าก็คุ้มส่วนต่างแล้วครับ

ดูในหลายๆ คลิป ทั้ง "ไทยและเทศ" ก็ว่ามายังงั้น
และถ้าวิ่งไกล ลอยยาวๆ 5.0 ไม่กินอย่างที่คิด

ชักลังเลเลยครับ

ขอโทษที่เขียนไม่ครบครับ AMG A45s ครับ

Hot hatch ขับสี่ มีระบบขับเคลื่อนแสนกล ทำให้ดริฟท์ได้

ไม่ค่อยมีตัวเทียบ ไม่โหล ทำให้น่าเล่นครับ

จริงๆ ผม "ไม่เน้นแรง" นะ และอยากได้ Coupe
Mustang และ E-Coupe โฉมปัจจุบัน ตอนนี้โดนใจผมสุด

เพียงแต่อยากรู้เพิ่ม ในเรื่อง "ความจุกจิก"