ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องอัพเกรดลำโพง จอ เครื่องเสียงรถยนต์ กับประกันศูนย์  (อ่าน 3861 ครั้ง)

ออฟไลน์ theresth

• Newbie
  • *
สืบเนื่องจาก New HRV ได้จอของ Honda City มานะครับ  :(
พอดีผมสนใจรุ่น E, EL แล้วถ้าเอามาอัพเกรดพวก จอ และลำโพง มันจะมีผลต่อประกันรถยนต์หรือเปล่าครับ
โดยเฉพาะจำนวนลำโพงในรุ่น E ที่มีแค่ 4 ตัว ถ้านำไปอัพเกรดลำโพง กลัวจะมีผลต่อระบบไฟฟ้า
ยิ่งเป็นระบบไฮบริดด้วยเลยไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณมากครับผม...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2021, 19:12:26 โดย theresth »

ออฟไลน์ bobsan

• Hero Member
แล้วแต่ว่าคุณจะเชื่อใครครับ

บางคนอย่างเช่นเซลล์ฮอนด้าจะบอกว่าทำส่วนไหน ขาดเฉพาะส่วนนั้น
หรือผู้ใช้บางคนก็จะบอกว่าถึงแม้เปลี่ยนล้อมา บางศูนย์ก็ยอมเคลมช่วงล่างให้
แต่สำหรับเรื่องวิทยุและลำโพง ก็ไม่รู้ว่ามีจัดต่อสายไฟหรือเปล่า ถ้ามีการตัดต่อสายไฟ อย่างน้อยระบบไฟก็จะขาดทั้งคัน

บางคนก็บอกว่าเปลี่ยนแค่ล้อประกันตัวรถขาดทั้งคัน

ถ้าไม่สบายใจ รถคันนึงราคาก็เป็นล้านไม่ใช่น้อยๆ
แล้วเราชอบรถรุ่นนี้จริง ทนใช้เดิมๆจะดีกว่าไหม

ปล บ้านผมมีฮอนด้า 2 คัน คันนึงใช้เองเปลี่ยนช่วงล่างมายกชุด อีกคันให้พ่อขับเเลยดิมๆมาตลอด
มีปัญหาพวกเสียงก๊อกแก๊กต่างๆในห้องโดยสาร พวกนี้เคลมได้ทั้งสองคันครับ
ส่วนเรื่องอื่นไม่เคยมีปัญหาระหว่างวารันตี 5 ปีเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2021, 22:05:56 โดย bobsan »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
HRV ผม อายุ 4.5 ปี มีประกัน Ultimate Care รถมีการเปลี่ยนจอ เปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช๊ค ติดอุปกรณ์เสริม แต่เป็นแบบไม่ตัดต่อสายไฟ

ก่อนหน้านี้ มีเคลมรางเบาะดัง เคลมเบรกมือไฟฟ้า เคลมไฟบอกตำแหน่งเกียร์ดับ เคลมชุดลูกรอกสะพานไป

ล่าสุดเพิ่งเคลมชุดลูกรอกชุดที่ 2 และเคลมรถมีอาการน้ำรั่ว ไป

และกำลังรอเคลมแร็คพวงมาลัยชุดใหม่ เคลมปีกนกคู่หน้า-หลัง เคลมชุดมอเตอร์กระจกไฟฟ้าฝั่งคนขับอยู่

ทั้งหมดนี้เคลมได้ ไม่มีปัญหาครับ

แต่ผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวศูนย์บริการ และผู้ตรวจสอบรถนะ ว่าเขามองว่าปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น มันเกี่ยวกับสิ่งที่เราทำเพิ่มมามั้ย หรือเป็นเพราะอะไหล่ชิ้นนั้นมันมี Defect เองครับผม
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
สืบเนื่องจาก New HRV ได้จอของ Honda City มานะครับ  :(
พอดีผมสนใจรุ่น E, EL แล้วถ้าเอามาอัพเกรดพวก จอ และลำโพง มันจะมีผลต่อประกันรถยนต์หรือเปล่าครับ
โดยเฉพาะจำนวนลำโพงในรุ่น E ที่มีแค่ 4 ตัว ถ้านำไปอัพเกรดลำโพง กลัวจะมีผลต่อระบบไฟฟ้า
ยิ่งเป็นระบบไฮบริดด้วยเลยไม่แน่ใจครับ
ขอบคุณมากครับผม...

เดาว่าได้ไปนั่ง ไปลองฟังมาแล้วนะครับ

มีผลต่อประกันรถยนต์หรือเปล่า = มีครับ
กลัวจะมีผลต่อระบบไฟฟ้าของระบบไฮบริด = ไม่เกี่ยวข้องกันครับ ระบบเครื่องเสียงโดยปกติ แทบจะแยกไปเป็นเอกเทศของตัวเอง ฟิวส์ของตัวเอง สายไฟของตัวเอง รับข้อมูลก็นิด ๆ หน่อย ๆ ไม่ได้ไปควบคุมระบบอะไรในรถ(ยกเว้นจอรถบางรุ่น)

หากทำแล้วใช้สบายใจ ก็ทำ
หากทำแล้วใช้ไม่สบายใจ ก็ทนไปก่อน หมดประกันค่อยว่ากันครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถามศูนย์บริการง่ายครับ เรื่องแบบนี้

ในนี้อาจจะตอบในมุมแสดงความเห็น แต่คนตัดสินใจคือ ศูนย์บริการ

ดังนั้น ถามศูนย์ผมว่าไม่ได้เสียหายอะไร ถามเขาได้เลย อย่าไปเชื่อร้านมาก พวกนั้นเน้นขายของ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 11:09:55 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
ร้านทุกร้านก็บอกไม่ขาดล่ะครับ เพราะถ้าบอกขาดใครจะทำ

ส่วนศูนย์นี่แล้วแต่ศูนย์นะครับ บางศูนย์ดูเป็นจุดๆ ส่วนใหญ่เราจะต้องท้วงเอง ซึ่งเราก็ควรจะต้องรู้เรื่องรถอยู่บ้างเพราะโอกาสที่ศูนย์จะปัดสูงครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่น่าจะมีผลต่อการรับประกันนะครับ ฮอนด้าที่ผมเข้าศูนย์มาไม่ได้งี่เง่าขนาดนั้น และอุปกรณ์พวกจอ กับลำโพง ถ้าไม่ได้เพิ่มแอมป์ ตีตู้ซัพอะไรแรงๆ ไม่มีผลอยู่แล้วครับ ระบบพวกนี้มัน Plug and Play เหมือนเสียบสายหูฟังอ่ะครับ เปลี่ยนจอเลือกที่กำลังขับดีๆ ฟังชั่นดีๆ ลำโพงก็เลือกดีๆมาใส่ เพลงเพราะไม่ค้าง ดีกว่าเดิมๆทุกยี่ห้ออยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ AboveGod

ใช้เดิม หมดประกันค่อยทำ สบายใจมากกว่า

ออฟไลน์ Gprt.

• Jr. Member
  • **

บางคนอย่างเช่นเซลล์ฮอนด้าจะบอกว่าทำส่วนไหน ขาดเฉพาะส่วนนั้น
หรือผู้ใช้บางคนก็จะบอกว่าถึงแม้เปลี่ยนล้อมา บางศูนย์ก็ยอมเคลมช่วงล่างให้
แต่สำหรับเรื่องวิทยุและลำโพง ก็ไม่รู้ว่ามีจัดต่อสายไฟหรือเปล่า ถ้ามีการตัดต่อสายไฟ อย่างน้อยระบบไฟก็จะขาดทั้งคัน

บางคนก็บอกว่าเปลี่ยนแค่ล้อประกันตัวรถขาดทั้งคัน

ถ้าไม่สบายใจ รถคันนึงราคาก็เป็นล้านไม่ใช่น้อยๆ
แล้วเราชอบรถรุ่นนี้จริง ทนใช้เดิมๆจะดีกว่าไหม

ปล บ้านผมมีฮอนด้า 2 คัน คันนึงใช้เองเปลี่ยนช่วงล่างมายกชุด อีกคันให้พ่อขับเเลยดิมๆมาตลอด
มีปัญหาพวกเสียงก๊อกแก๊กต่างๆในห้องโดยสาร พวกนี้เคลมได้ทั้งสองคันครับ
ส่วนเรื่องอื่นไม่เคยมีปัญหาระหว่างวารันตี 5 ปีเลย

สอบถามหน่อยครับ เสียงก๊อกแก๊กที่เจอนี่ส่วนไหนครับ ผมเจอละไปให้ช่างซ่อมหลายรอบไม่หายซักที
ของผมเป็นที่ประตูซ้ายน่ะครับ (Civic FC)ครับ แนะนำศูนย์ให้ได้จะช่วยได้มากเลยครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
แนะนำว่า หมดประกันค่อยทำครับผม

เกิดมีปัญหาอะไรขึ้นมา ศูนย์เล่นแง่ได้ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
มีและไม่มึผลครับ

ขึ้นอยูุ่กับคุณทำแค่ไหน ถ้าทำปกติไม่มีกระทบส่วนอื่น ศุนย์คงทำไรคุณไม่ได้

แต่ถ้ามันมีปัญหาคุณแก้เอง หรือร้านแก้ให้ได้ไหม ถ้าได้ ก็ไม่มีปํญหาครับ

รถ Honda Freed ยังไม่ออกจากศูนย์ ผมก็เอาล้อไปเปลี่ยนก่อนละ ช่วงล่างโช้ค สปริง เบรค เครื่องเสียง ไฟท้าย ไฟหน้า ชุดแต่ก็ทำเอง ไม่เคยมีปัญหากับศูนย์น่ะ

ส่วน Odyssey ขับออกจากศูนย์ก็ไปเปลี่ยนล้อ ทำช่วงล่าง ท่อ จะเปลี่ยนภายในสีครีม เป็นสีดำ ทั้งคัน ก็ไม่มีปัญหากับศูนย์เหมือนกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2021, 12:40:13 โดย NineKlao »

ออฟไลน์ bobsan

สอบถามหน่อยครับ เสียงก๊อกแก๊กที่เจอนี่ส่วนไหนครับ ผมเจอละไปให้ช่างซ่อมหลายรอบไม่หายซักที
ของผมเป็นที่ประตูซ้ายน่ะครับ (Civic FC)ครับ แนะนำศูนย์ให้ได้จะช่วยได้มากเลยครับ

คอนโซล กล่องเก็บแว่นตา และที่งงมากคือไฟอ่านแผนที่ยังดัง
รอบสุดท้ายที่ให้แก้ดังมาจากช่วงล่างด้านหน้า ช่างขันให้แน่นก็หายดัง

ผมใช้ศูนย์ที่อยู่บนนถนนศรีนครินทร์ตรงข้ามธัญญะพาร์ค แก้ได้ทุกเสียงครับ
จริงๆแล้วของพวกนี้แล้วแต่ดวงครับว่าเรามีโชคกับศูนย์ไหนด้วย

ออฟไลน์ mark_pro

• Jr. Member
  • **
แล้วถ้า New HRV ถ้าเป็นตัว RS เปลี่ยนจอจะมีปัญหากับ honda connect หรือไม่ครับ
อยากใส่  จอใหญ่ๆ ดีๆ อย่าง เช่น Pioneer  DMH-ZS9350BT ไม่รู้จะได้ไหม

ออฟไลน์ Highway Star

เพิ่มหรือเปลี่ยนลำโพงไม่ยากครับ ใส่แทนเดิมได้เลย แต่จอยุ่งยากหน่อยเพราะลิงก์กับหน้าปัด แต่คิดว่าร้านเครื่องเสียงทำได้

ประกันศูนย์รถทุกยี่ห้อทำตรงไหนขาดตรงนั้นครับไม่ได้ขาดทั้งคัน

Gunther

ถ้าไป Upgrade ลำโพง จอ เครื่องเสียงรถยนต์ มีผลต่อประกันรถยนต์ แต่สามารถรับประกันระบบไฟฟ้า แบตเตอรี่ Hybrid ได้อยู่ครับ

Forty Five

ประกันศูนย์น่าจะมีผลแน่นอน แต่ที่น่าห่วงกว่านั้น ถ้าไปอัพเกรดหรือเปลี่ยนจอ น่าจะมีผลต่อระบบ Honda Connect มากกว่าครับ

ออฟไลน์ the kit

ส่วนใหญ่ รถญี่ปุ่นยี่ห้อยอดนิยม ไม่ค่อย "มากเรื่อง" กับการรับประกัน
แต่ก็อาจจะ "ขาดการรับประกัน" ในจุดที่ดัดแปลงได้

แต่โดยส่วนใหญ่ ถ้าเปลี่ยนแค่ลำโพงหรือเพิ่มเติมอื่นๆ นิดหน่อยจากร้านที่มีฝีมือจริงๆ
เรื่องแค่นี่ "จิ๊บจ๊อย"
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ AgentMolder

HRV ผม อายุ 4.5 ปี มีประกัน Ultimate Care รถมีการเปลี่ยนจอ เปลี่ยนสปริง เปลี่ยนโช๊ค ติดอุปกรณ์เสริม แต่เป็นแบบไม่ตัดต่อสายไฟ

ก่อนหน้านี้ มีเคลมรางเบาะดัง เคลมเบรกมือไฟฟ้า เคลมไฟบอกตำแหน่งเกียร์ดับ เคลมชุดลูกรอกสะพานไป

ล่าสุดเพิ่งเคลมชุดลูกรอกชุดที่ 2 และเคลมรถมีอาการน้ำรั่ว ไป

และกำลังรอเคลมแร็คพวงมาลัยชุดใหม่ เคลมปีกนกคู่หน้า-หลัง เคลมชุดมอเตอร์กระจกไฟฟ้าฝั่งคนขับอยู่

ทั้งหมดนี้เคลมได้ ไม่มีปัญหาครับ

แต่ผมว่ามันขึ้นอยู่กับตัวศูนย์บริการ และผู้ตรวจสอบรถนะ ว่าเขามองว่าปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น มันเกี่ยวกับสิ่งที่เราทำเพิ่มมามั้ย หรือเป็นเพราะอะไหล่ชิ้นนั้นมันมี Defect เองครับผม
เอ่อ...4 ปีกว่า ทำไมมันเคลมเยอะขนาดนี้

อ่านแล้วไม่กล้ซื้อแล้วครับ  ;D