ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ การติดฟิล์มกันรอยรอบคัน หรือเคลือบแก้ว  (อ่าน 2818 ครั้ง)

ออฟไลน์ SneerSun

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมที่เคยมาตั้งกระทู้เรื่อง Camry , Accord

เมื่อวานซืน ได้ไปจอง Camry 2.5 premium แล้วครับ

1.อยากสอบถามว่า ควรติดฟิล์มกันรอยรอบคัน หรือเคลือบแก้ว ประมาณไหนดี  ราคาประมาณกี่บาท มีที่ไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ

2.กล้องหน้ารถครับ อยากได้แบบ หน้า-หลัง ที่ดูๆไว้ก็ประมาณ 4พัน ถึง 8พัน  ไม่ทราบมีท่านใดแนะนำไหมครับ

3. ก็ดูเรื่องของแต่งรถอีกครับ อยากทราบว่า คิ้วโครเมียมกันชนหน้า - ท้าย - ด้านข้างนี่ คุ้มค่าที่จะเพิ่มไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำ การติดฟิล์มกันรอยรอบคัน หรือเคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 08:38:25 »
1 ผมไม่ทำครับ เฉยๆ รถเป็นรอยได้ เป็นธรรมชาติ ถ้าจะมีรอยเยอะๆ ก็ตรงมือจับประตู ขัดก็หาย จอดระวัง จอดในร่ม เคลือบแก้ว ก็พอครับ
2 ชอบ Mi ครับ น่าจะตามงบ
3 เรื่องคิ้ว หรือ ชุดแต่ง  ถ้าออกแบบมาจาก Toyota เป็นชุดแต่ง มาตรฐาน แบบ Modellista ถ้าดูแล้วสวย ก็ใส่ได้ครับ 4 หมื่นกว่ามั๊ง  แต่ ถ้าเป็น ออกแบบกันเอง ของบ้านเรา โดยส่วนใหญ่ ที่แถมๆ มา ดูไม่ดีเลย อย่าใส่ครับ เสียรถ ขับ Standard แล้ว ไปอยู่ใน Club หรือ FB ซักพัก จะได้แนวทางในการแต่ง

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำ การติดฟิล์มกันรอยรอบคัน หรือเคลือบแก้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 08:55:51 »
1 ผมไม่ทำครับ เฉยๆ รถเป็นรอยได้ เป็นธรรมชาติ ถ้าจะมีรอยเยอะๆ ก็ตรงมือจับประตู ขัดก็หาย จอดระวัง จอดในร่ม เคลือบแก้ว ก็พอครับ
3 เรื่องคิ้ว หรือ ชุดแต่ง  ถ้าออกแบบมาจาก Toyota เป็นชุดแต่ง มาตรฐาน แบบ Modellista ถ้าดูแล้วสวย ก็ใส่ได้ครับ 4 หมื่นกว่ามั๊ง  แต่ ถ้าเป็น ออกแบบกันเอง ของบ้านเรา โดยส่วนใหญ่ ที่แถมๆ มา ดูไม่ดีเลย อย่าใส่ครับ เสียรถ ขับ Standard แล้ว ไปอยู่ใน Club หรือ FB ซักพัก จะได้แนวทางในการแต่ง

ขอบคุณครับ เคลือบแก้วนี่ ประมาณเท่าไหร่ครับ มีร้านไหน แถวไหนแนะนำมั้ยครับ

3. ที่ผมดู จะเป็นของ toyota เองเลยอะครับ รวมๆไปมาๆ ก็เกือบหมื่นครับ หน้า-ท้าย -ข้าง รวมส่วนลด 20% ที่ติดในเดือนที่ออกรถ เลยลังเล ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 09:49:24 »

ขอบคุณครับ เคลือบแก้วนี่ ประมาณเท่าไหร่ครับ มีร้านไหน แถวไหนแนะนำมั้ยครับ

3. ที่ผมดู จะเป็นของ toyota เองเลยอะครับ รวมๆไปมาๆ ก็เกือบหมื่นครับ หน้า-ท้าย -ข้าง รวมส่วนลด 20% ที่ติดในเดือนที่ออกรถ เลยลังเล ครับ

https://www.modellista.co.jp/en/press/pdf/20210201_camry.pdf

ผมหมายถึงตัวนี้นะครับ ตัวพวกคิ้ว หรือ ลิ้นหน้า หลังที่ขายในศูนย์ บางตัว เป็น Design บ้านเรา
ตัวนี้ดูราคา 41000 รวมไปในราคารถ แล้วผ่อนเลย สะดวก

ส่วน เคลือบ เลือก ร้านใหญ่ ใกล้บ้าน ราคากลางๆ ก็พอ ที่เลือกร้านใหญ่ เพราะจะได้ไม่ปิดหนี และ ใกล้บ้าน จะได้ไป Service ได้บ่อยๆ ไม่ลำบากครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 10:02:50 »
ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ผมว่าฟิล์มกันรอยช่วยพวกรอยหินดีดได้เยอะครับ
แต่ชุดแต่งไม่อยากแนะนำเลย ได้สวยอย่างเดียว แต่ตอนขับต้องระวังมากๆ
เพราะ camry ตัวนี้ปกติ ขึ้นลงเนินเตี้ยๆ แบบไม่หยอดก็ครูดแล้วครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 11:27:30 »
1.ฟิล์มกันรอยหรือเคลือบแก้ว มีหลายเกรดหลายราคามากครับ ผมแนะนำว่าไหนๆ จะทำแล้ว เอาเกรดดีๆ หน่อย
   แต่ไม่ต้องราคาสูงมาก ผมมองว่ารถตลาดๆ ราคาไม่สูงมาก ทำหรือไม่ก็ได้ครับ (ถ้ารถระดับ 5 ล้านบาทขึ้นไป ยังคุ้มค่ากว่า)

2.กล้องหน้ารถไม่มีแนะนำ แต่เน้นว่าเอารุ่นชัดๆ ไว้เป็นดีครับ เพราะถ้ากล้องไม่ชัด ติดไว้ก็เหมือนไม่ติดอีกล่ะ

3.จุดนี้เรื่องรสนิยมล้วนๆ เลยครับ แนะนำกันไม่ได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 11:42:49 »
1. ถ้าเลือกฟิลม์ใส หาร้านดีๆรีวิวทั่วๆนะครับ เคยเห็นบางคนไปติดแล้วปูดต้องแก้ทั้งคัน เสียเวลามากๆ ส่วนตัวผมเคลือบทั้งคัน ติดฟิลม์อค่ครึ่งหน้าครับ กับสะเก็ดหิน

2. ผมใช้ Mi ตัวทอปครับ คุณภาพใช้ได้ แอปใช้งานสะดวก

3. เรื่องแต่งนี้แล้วแต่คนครับ ส่วนตัวผมก็มองโมเดลิสต้า สวยดีครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:00:32 »
1. ถ้ามีงบเยอะ เลือกติดฟิลด์รอบครับ(หรือเฉพาะส่วนหน้า กับ ท้าย ก็ได้) เพราะผมเคลือบแก้ว ได้แค่เงา(แต่ก็ต้องดูมันด้วย ทุก 6 เดือน หรือ 1 ปีก็ว่าไป) แต่โดนหินดีด สีกระเทาะอยู่ดี แทบช่วยอะไรไม่ได้เลย ติดฟิล์มน่าจะช่วยเรื่องหินดีดได้เยอะ

2. กล้องติดรถ ไม่ต้องแพงขนาดนั้น เดี๋ยวนี้มีเยอะแล้ว ราคา 2-3 พัน คุณภาพก็คับแก้ว 2K-4K หมดแล้ว ผมแนะนำซื้อกล้องหน้าแบบปกติ 2 ตัว(แยกกัน) แล้วติดแยกกล้องหน้า 1 ตัว กล้องหลัง 1 ตัว เลย เพราะถ้ากล้องที่เป็นแบบกล้องหน้า(แถมกล้องหลัง) คุณภาพกล้องหลังที่ให้มา มันจะสู้กล้องหน้าไม่ได้ เหมือนของแถม

3. อันนี้แล้วแต่ชอบครับ พวกคิ้วดำ คิ้วโครเมียม และ อื่นๆ เป็นเรื่องความล้วนๆ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:23:27 »
ขอบคุณครับ เรื่องกล้องคงตัดไป คงหาติดเอาได้

ตอนนี้ดูเรื่องฟิล์มกันรอยรอบคันครับ   ไม่ทราบว่า ประมาณหมื่นถึง ถึงหมื่นปลาย พอจะได้ดีๆไหมครับ

อยู่กรุงเทพฯครับ สะดวกแถมรามอินทรา มีนบุรี เกษตร นวมินทร์ ครับ

หรือมีตามกรุ๊ปให้เข้าไปดูไหมครับ

ออฟไลน์ Akrachai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 12:53:32 »
ถ้างบถึงจริงๆแนะนำติดฟิล์มใส(สีรถงากว่าเดิมนิดหน่อย) ฟิล์มด้านกันรอยครับ(สีรถจะด้านและไม่เงา)

1.กันรอยได้จริงๆ
2.ราคาแพงมากๆ
3.ไม่ติดเหลือง (ต้องเลือกแบรนด์ดีๆ เดี๋ยวนี้มีเยอะครับ อย่าง magnuspro , midas , blaupunkt เป็นต้นครับ)
4.แล้วก็จะมีอีกแบบครับ แบบเป็นพ่นสีทับตัวรถไปเลยแต่เป็นจริงๆเป็นเนื้อฟิล์มที่พ่นใส่ครับ สามารถลอกได้ ไม่ทิ้งคราบ ตอนนี้ที่รู้มี AAS Auto Detailing รับทำอยู่ครับ (พ่นได้ยันล้อ)

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 15:09:56 »
จากประสบการณ์ตรง....
เคลือบสีช่วงแรกควรทำนะครับ แต่อย่าขัด เอาแค่พอป้องกันสีระดับนึงได้ก็พอ
ถ้าซื้อรถที่พึ่งออกมาจากโรงงานสดๆร้อนๆ ควรระวังเรื่องสีที่กระเทาะ หลุด หรือด่างได้ง่าย
เพราะสียังไม่จับกับตัวถังดีพอ แต่พอผ่านไปซักเดือนสองเดือนก็ไม่ต้องห่วงอะไรละ

ส่วนเรื่องติดฟิล์มกันรอยตั้งแต่ออกรถมาใหม่ๆดีไหม ผมตอบข้อนี้ไม่ได้เลย
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:06:55 »
1 ควรติดฟิล์มกันรอยรอบคัน
2 กล้องหน้ารถ หน้า-หลัง แนะนำ Xiaomi ครับ
3 คิ้วโครเมียมกันชนหน้า - ท้าย - ด้านข้างนี่ คุ้มค่าที่จะเพิ่มแน่นอนครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:19:57 »
ไม่ว่าจะติดฟิล์มหรือเคลือบแก้ว ก็ต้องจ้างคาร์แคร์ดูแลต่อเนื่องอีกอยู่ดีครับ

สุดยอดของการดูแลรถคือต้องใส่ใจดูแล รู้วิธีล้างเช็ด แต่งให้สวย รู้วิธีแก้ปัญหาเวลามีคราบ

เป็นภาระให้ชีวิตประมาณพอกันกับเลี้ยงหมาแมว ปลาคาร์ฟ อะไรแบบนั้นเลยครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าดูแลเองเป็น ก็ไม่ต้องไปติดฟิล์มครับ แค่เคลือบแก้วก็พอ

เผลอ ๆ แค่เคลือบสีก็พอแล้วครับ

ผมต้องมีระดับ super car ครับ ผมถึงจะติดฟิล์ม

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2021, 18:37:14 »
1. อันนี้แล้วแต่ความต้องการของเจ้าของรถเลยครับ ถ้าจะทำ ผมแนะนำว่า อย่าเห็นแก่ของราคาถูกเว่อร์เกินครับ แล้วก็ต้องสอบถามรายละเอียดให้ดีครับ ว่าในสิ่งที่จ่ายไป เขาให้อะไรมาบ้างครับ
     - ถ้าเป็นเคลือบแก้ว แนะนำให้ถามเรื่อง แบรนด์ของน้ำยา, ขั้นตอนการทำ, จำนวนครั้งที่ เข้า Service, รายละเอียดและกรรมวิธีในการ Service ในแต่ละครั้ง, การเคลมเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุ
     - ถ้าเป็นการติดฟิล์มกันรอย แนะนำให้ถามเรื่อง แบรนด์ของฟิล์ม, ขั้นตอนการตัดฟิล์ม (ตัดด้วยเครื่องตัด โดยใช้ Software หรือ กรีดที่รถ) , ระยะเวลารับประกัน, จำนวนครั้งที่ เข้า Service, รายละเอียดและกรรมวิธีในการ Service ในแต่ละครั้ง, การเคลมเมื่อรถเกิดอุบัติเหตุ

ส่วนร้านแนะนำ ผมแนะนำที่ๆ ทำรถผมครับ ร้าน Shine Club ตรงเกษตร-นวมินทร์ ครับ ดูแลรถผมมาจะครบสัญญา (5 ปี) แล้ว งานเนียบมาก แต่ราคาจะสูงหน่อยครับ

2. กล้องหน้า - หลัง ผมแนะนำ ThinkWare ครับ ใช้อยู่ในรถตัวเองมา 3 ปี แล้ว เปิดให้ทำงานตลอดทั้ง Driving Mode และ Parking Mode ไม่เคยมีปัญหาเลย บันทึกภาพได้ชัดเจน เคยเอาไปใช้เป็นหลักฐานให้บ.ประกันและตำรวจมาแล้ว ราคาอาจจะสูงหน่อย เลือกตัวกลางๆก็ได้ ครับ

3. อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Bulim

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 00:13:49 »
สอบถามหน่อยครับ จองรุ่นนี้ได้โปรโมชั่นอะไรบ้างครับ ที่กรุงเทพใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Civic_FD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 00:45:29 »
ถ้ามีเวลาเคลือบแก้วเองเลยครับ  ขัดสีก่อนเคลือบแม้ว่าจะเป็นรถใหม่
กล้องหน้าหลังผมไปติดในxvให้เพื่อน ใช้ของ mi 3พันบาท ได้ทั้งหน้าหลัง
กล้องของผมใช้HP 3ตัว mi1ตัว แต่เขาบอกให้ใช้แบบคาปา ไม่เคยลองเลย รอพังก่อนครับ
Wave Z

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 02:07:11 »
1. คันต่อไปตั้งใจจะเคลือบแก้ว น่าจะสัก 10-15k + ติดฟิ์มกันรอยตามมือจับ ขอบประตู
2. กล้อง 3-4 พันน่าจะมีตัวเลือกเยอะ อาจติดที่เดียวกับร้านฟืล์ม ต้อง fusetab ให้จบๆเลย ส่วนตัวชอบแบบเกี่ยวกระจกมองหลังมากกว่าแบบดูดกระจก(ร้อนๆแล้วชอบหลุด)
3. ถ้าหมายถึงชุดแต่ง skirt หน้าหลัง ไม่ค่อยชอบ ส่วนตัวรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสวย ขอเรียบๆดีกว่า  ถ้าเป็นโครเมี่ยมกันรอย คิดว่าติดสติ๊กเกอร์กันรอยเป็นจุดๆแทนดีกว่า โครมเมี่ยมดูไม่ค่อยเข้ากับดีไซน์ รถปัจจุบันเท่าไร่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 08:01:15 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ เดียวคงดู ตัดสินใจไปเรื่อยๆครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2021, 08:03:27 »
สอบถามหน่อยครับ จองรุ่นนี้ได้โปรโมชั่นอะไรบ้างครับ ที่กรุงเทพใช่ไหมครับ

ผมจอง และซื้อเงินสด buzz , k motor เท่าที่ถาม ก็ได้ส่วนลด 6 หมื่นพอกันนะครับ

ของแถมก็ปกติครับ ประกันชั้น 1 ฟิล์มกรองแสง เซรามิค 3m ธรรมดา