ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าBEVจะมีราคาขายถูกกว่ารถน้ำมันในอีก10ปี?  (อ่าน 2539 ครั้ง)

ออฟไลน์ lay

• Hero Member
อีก10ปี ในขนาดตัวถังที่เท่ากัน พลังขับแรงม้าแรงบิดเท่ากัน รถBEVอาจจะขายราคาต่ำกว่ารถ ที่ใช้น้ำมัน เพราะเงื่อนไขทางด้านภาษี และราคาแบตเตอรี่ ที่ต่ำลง   ท่านคิดว่าเป็นไปได้หรือไม่?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2021, 23:06:39 โดย lay »

ออฟไลน์ Smith686

Re: รถไฟฟ้าBEVจะมีราคาขายถูกกว่ารถน้ำมันในอีก10ปี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 23:06:49 »
          เป็นไปได้ครับ  คงไม่ต้องรอถึง 10 ปีด้วย  ราคารถ EV ที่ Foxconn ร่วมลงทุนกับ ปตท. ก็น่าจะถูกกว่ารถน้ำมันแล้ว

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: รถไฟฟ้าBEVจะมีราคาขายถูกกว่ารถน้ำมันในอีก10ปี?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 23:07:38 »
ต้องคอยดูครับ

แต่ที่แน่ๆ วันนี้ แบตเตอรี่เองยังหาความเสถียร​ในเรื่องของชนิดไม่ได้

สถานการณ์​ตอนนี้ และในอีก 5 ปีข้างหน้า เหมือนกับว่า เข็นๆออกมาก่อน เรื่องแบตเดี๋ยวค่อยว่ากัน

แร่และองค์ประกอบแต่ละชนิดที่เอามาทำแบต มันก็มีวันหมดไปเหมือนน้ำมัน

ถ้าเหมือนกับการผลิตเครื่องบินรบที่เปิดตัววันนี้ คือการเริ่มพัฒนา​เมื่อ 20 ปีที่แล้ว

รถไฟฟ้าก็ย้อนไปซัก 5 ปีที่แล้ว คุณลองดูสิครับ ชนิดของแบตเตอรี่ยังคาบลูกคาบดอก​กันอยู่เลย

ถ้าบอกว่า 10 ปีข้างหน้าจะต้องถูกลง ผมว่า เราต้องมาดู 5ปีต่อจากนี้ว่า แบตเตอรี่จะเหมือนกันทุกคันทุกยี่ห้อมั๊ย

ตอนนี้คงตอบยากครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 23:44:44 »
          เป็นไปได้ครับ  คงไม่ต้องรอถึง 10 ปีด้วย  ราคารถ EV ที่ Foxconn ร่วมลงทุนกับ ปตท. ก็น่าจะถูกกว่ารถน้ำมันแล้ว
foxconn ไม่มีโนฮาวทำรถมาก่อน เรื่องความเสถียรแข็งแรงและปลอดภัยเวลาชนมีโชว์ให้ดูยังครับ ขนาดยักษ์เล็กญี่ปุ่นหรือหลายๆค่าย. เวลาชนยังได้0ดาว 2ดาวยังมีเลย รถกับเซมิคอนดักเตอร์มันคนละอย่างกันครับอันนึงอาจจะอยู่แค่ในห้องหรือแต่ใส่กระเป๋ากางเกง แต่อีกอันผ่านฝนลมหนาว โคลน น้ำท่วม. เห็นอยู่นี่ครับ ค่ายหัวกระบือยังมีหลังคาหลุดเลย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2021, 23:46:43 »
ปตท.ไล่จับมือเซ็นสัญญา​ BEV จีนเพียบ เชื่อว่าเตรียมขนมาประกอบไทยหลายยี้ห้อ โรงงานที่จะตั้งไม่ใช่แค่เพื่อ foxconn​

คงมองตัวเองเป็นร้านขายมือถือใหญ่ๆ ที่มีหลายยี้ห้อตั้งแต่เครื่องละ 2-3พัน ยันหลายหมื่น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 00:12:02 »
ปตท.ไล่จับมือเซ็นสัญญา​ BEV จีนเพียบ เชื่อว่าเตรียมขนมาประกอบไทยหลายยี้ห้อ โรงงานที่จะตั้งไม่ใช่แค่เพื่อ foxconn​

คงมองตัวเองเป็นร้านขายมือถือใหญ่ๆ ที่มีหลายยี้ห้อตั้งแต่เครื่องละ 2-3พัน ยันหลายหมื่น
รถจีนจากที่เอามาขายในไทยผมมองว่า เน้นอักเสป็คดีหน้าตาสวยแต่ใช้ไม่ทนครับ หลายอย่างก็ตามหลังค่ายญี่ปุ่น เช่นฟีลลิ่งช่วงล่าง พวงมาลัย การขับขี่ อัตราเร่งอัตราสิ้นเปลืองงี้

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 06:10:09 »
อีก 2-3 ปี ก็ถูกกว่าแล้วครับ
แบตเตอรี่จะถูกลง และ ประสิทธิภาพจะมากขึ้น
ลองเข้าไปดูกราฟฟิค ตามลิงค์
https://www.visualcapitalist.com/electric-vehicle-battery-prices-fall/

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 07:48:59 »
สุดท้ายมันจะแพง เชื่อผมสิ
แค่โยกกระเป๋าว่าเงินเราจะไปเข้ากระเป๋าใคร

นี่ผมก็หวังไว้นะว่า haval จะมาปลุกตลาด สุดท้ายมาสวมรอยขายแพงแบบญี่ปุ่น นี่แค่เพิ่งเริ่มก็เห็นแววแล้ว แต่คุณภาพยังไม่ได้
ซึ่งก็เหมือนจะดีนะ(สเปก) แต่มันยังไม่ดี
สุดท้านไม่หวังอะไรดีสุด ::)

ออฟไลน์ Sazabi

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 07:54:37 »
แบตเตอรี่จะถูกลง และ ประสิทธิภาพจะมากขึ้น
https://www.visualcapitalist.com/electric-vehicle-battery-prices-fall/

แน่ใจเหรอครับ ในลิงค์มันเปรียบเทียบระหว่าง Camry กับ BEV ที่วิ่งได้ 350-mile ซึ่งก้ไม่รู้ว่ารุ่นไหน segment ไหน เวลาคุณซื้อรถคุณดู segment ที่มันตอบโจทย์การใช้งานหรือระยะทางที่วิ่งได้ครับ เพราะฉะนั้นมันเป็นการเปรียบเทียบที่ใช้ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 08:18:59 »
ส่วนตัวลึกๆ คิดว่า 10 ปี เร็วเกินไป ถ้าเอาเรื่องภาษีมาช่วยอาจเป็นไปได้

ประมาณ 15 ปีก่อน toyota ขาย hybrid ในไทย ผมคิดว่าอีกซัก 10 ปี รถ hybrid คงแพร่หลาย เกิน 50% แน่ๆ

ทุกวันนี้ผ่านมา มองไปตามท้องถนนถึงจะเยอะขึ้นแต่ก็ยังไม่ถึง 5% เลย  ทั้งประเทศเผลอๆ ไม่ถึง 1% ด้วยซ้ำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2021, 08:25:29 โดย Sacrifice »

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 08:32:44 »
ผมคิดว่า มันจะออกแนวๆเดียวกับ notebook หนะสิ

ราคาไม่ถูกลง แต่ จ่ายเท่าเดิมจะได้ของที่ประสิทธิภาพดีขึ้น

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 09:20:33 »
ผมว่ายากส์ครับถ้าค่ายหลักไม่มาเล่นด้วย.เพราะโมเดลใหม่ที่กะลังวางจำหน่ายก็เป็นน้ำมัน+ไฮบริทและอายุตลาดก็6, 7ปี.รอดูตอนโน้นแหล่ะว่าค่ายหลักเค้าจะปล่อยเครื่องอะไร

ออฟไลน์ LapisLazuli

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 09:30:14 »
foxconn ไม่มีโนฮาวทำรถมาก่อน เรื่องความเสถียรแข็งแรงและปลอดภัยเวลาชนมีโชว์ให้ดูยังครับ ขนาดยักษ์เล็กญี่ปุ่นหรือหลายๆค่าย. เวลาชนยังได้0ดาว 2ดาวยังมีเลย รถกับเซมิคอนดักเตอร์มันคนละอย่างกันครับอันนึงอาจจะอยู่แค่ในห้องหรือแต่ใส่กระเป๋ากางเกง แต่อีกอันผ่านฝนลมหนาว โคลน น้ำท่วม. เห็นอยู่นี่ครับ ค่ายหัวกระบือยังมีหลังคาหลุดเลย

foxconn น่าจะของไต้หวันนะครับ ซึ่งยังไงไต้หวันก็…[ข้อความนี้ถูกลบโดยรัฐบาลจีน]….……………….

ล้อเล่นๆ นะครับๆ

เห็นด้วยครับที่ ไม่เคยทำรถมาก่อน ต้องไปร่วมพัฒนากับคนอื่นๆ จะไว้ใจได้ไหม ความรุ้ R&D ใช้เยอะนะ รถหน่ะ…. ทั้ง chassis, ทั้งช่วงล่าง, ทั้ง vehicle dynamic , ระบบขับเคลื่อน 55

คงต้องรอดูกันต่อไปครับ อนาคตอาจจะดีขึ้นเรื่อยๆก็ได้ จนทำโหดเท่า ญป. ก็ได้ (แค่ราคาก็คงเเพงขึ้น ค่าวิจัยต่างๆ ค่าพนักงาน) ถ้าสถานะการเงินไม่ร่วงก่อนนะ 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:04:39 โดย LapisLazuli »

ออฟไลน์ Gordon Freeman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 10:46:03 »
คิดว่าประมาณ 10 ปีขึ้นไปน่ะแหละครับ

ที่สำคัญปัญหาเรื่องแบตก็ยังแก้ไม่ได้เลยครับ ขนาดที่ว่าล้ำๆ อย่างเทสล่า เทคโนโลยีแบตก็ยังเกาะกลุ่มอยู่กับรถไฟฟ้ายี่ห้ออื่นอยู่เลย
2011 Kawasaki Ninja 650 (Sold)
2012 Ford Fiesta 1.6 Sport Ultimate (Sold)
2013 Suzuki Swift Eco GLX 1.25 (Sold)
2015 Honda Civic 1.8 (Sold)
2017 Toyota Fortuner 2.4 (Sold)
2019 Honda Jazz S MT (Sold)
2020 Nissan Almera VL 1.0T
2022 Isuzu D-Max Cab 4 1.9 AT
2023 Neta V

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 11:34:01 »
เห็นสถาณการณ์น้ำมันเป็นแบบนี้นะ พอตอนรถไฟฟ้าหริอกึ่งไฟฟ้ามา ค่าไฟก็จะแพงขึ้นอีก เชื่อดิ กลุ่มพลังงานกำลังดิ้นหนีตายอยู่ ด้วยการหารถไฟฟ้ามาขาย ยอมได้ซะที่ไหนฉลาดล้ำ แล้วไม่ว่าจะน้ำมัน ไฟฟ้า ก็อ่วมอยู่ดี เฮ้ออออ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 13:17:38 »
แค่โยกกระเป๋าว่าเงินเราจะไปเข้ากระเป๋าใคร

นี่ผมก็หวังไว้นะว่า haval จะมาปลุกตลาด สุดท้ายมาสวมรอยขายแพงแบบญี่ปุ่น นี่แค่เพิ่งเริ่มก็เห็นแววแล้ว แต่คุณภาพยังไม่ได้
ซึ่งก็เหมือนจะดีนะ(สเปก) แต่มันยังไม่ดี
อัดของเล่นมาเยอะแต่คุณภาพทั้งหลายยังล้าหลังครับ  ประกอบกับเรื่องทดสอบการชนทั้งหลายยังไม่แน่ชัดอะไรด้วยครับ  รวมไปถึงจะทนมือทนเท้าคนไทยได้แค่ไหน  เห็นด้วยที่ถือโอกาสสวมรอยแทนญี่ปุ่นครับ

foxconn น่าจะของไต้หวันนะครับ ซึ่งยังไงไต้หวันก็…[ข้อความนี้ถูกลบโดยรัฐบาลจีน]….……………….

เห็นด้วยครับที่ ไม่เคยทำรถมาก่อน ต้องไปร่วมพัฒนากับคนอื่นๆ จะไว้ใจได้ไหม ความรุ้ R&D ใช้เยอะนะ รถหน่ะ…. ทั้ง chassis, ทั้งช่วงล่าง, ทั้ง vehicle dynamic , ระบบขับเคลื่อน 55

คงต้องรอดูกันต่อไปครับ อนาคตอาจจะดีขึ้นเรื่อยๆก็ได้ จนทำโหดเท่า ญป. ก็ได้ (แค่ราคาก็คงเเพงขึ้น ค่าวิจัยต่างๆ ค่าพนักงาน) ถ้าสถานะการเงินไม่ร่วงก่อนนะ 55
บริษัทมือปืนรับจ้าง ด้าน semiconducter และอิเล็คทรอนิคไต้หวันครับ  เคยมีข่าวฉาวเรื่องการใช้แรงงานโหดโรงงานรับจ้างผลิตโทรศัพย์ยี่ห้อผลไม้เน่ามาแล้วครับ  ส่วนเรื่องรถยนต์นี่ผมว่าโนฮาวมันซับซ้อนมากๆนะครับว่าจะทำให้รถวิ่งได้โดยไม่ล้อหลุดนี่กว่าจะค้นคว้าใช้ในปัจจุบันนี่เหนื่อยน่าดูครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 18:30:10 »
อีกไม่เกิน 5 ปีสิ รถยนต์ไฟฟ้า EV ถูกกว่ารถยนต์น้ำมันแน่นอน โดยเฉพาะ 2 รุ่นนี้

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 19:11:48 »

อัดของเล่นมาเยอะแต่คุณภาพทั้งหลายยังล้าหลังครับ  ประกอบกับเรื่องทดสอบการชนทั้งหลายยังไม่แน่ชัดอะไรด้วยครับ  รวมไปถึงจะทนมือทนเท้าคนไทยได้แค่ไหน  เห็นด้วยที่ถือโอกาสสวมรอยแทนญี่ปุ่นครับ

บริษัทมือปืนรับจ้าง ด้าน semiconducter และอิเล็คทรอนิคไต้หวันครับ  เคยมีข่าวฉาวเรื่องการใช้แรงงานโหดโรงงานรับจ้างผลิตโทรศัพย์ยี่ห้อผลไม้เน่ามาแล้วครับ  ส่วนเรื่องรถยนต์นี่ผมว่าโนฮาวมันซับซ้อนมากๆนะครับว่าจะทำให้รถวิ่งได้โดยไม่ล้อหลุดนี่กว่าจะค้นคว้าใช้ในปัจจุบันนี่เหนื่อยน่าดูครับ

Foxconn Technology ของไต้หวันและ Yulon ร่วมกันพัฒนารถยนต์ไฟฟ้า
ซัพพลายเออร์ของ Apple เป็นเจ้าของกิจการร่วมค้าใหม่ที่ไม่มีชื่อ 51%
โดย Matthew Strong, ข่าวไต้หวัน, นักเขียนบท
2020/02/14 17:30

ไทเป (ข่าวไต้หวัน) – Foxconn Technology ซัพพลายเออร์ของ Apple Inc. และผู้ผลิตรถยนต์ในท้องถิ่น Yulon Group ได้จัดตั้งบริษัทร่วมทุนเพื่อผลิตรถยนต์ร่วมกัน นิตยสาร CommonWealth รายงาน

Foxconn ซึ่งก่อตั้งโดยเจ้าพ่อ Terry Gou (郭台铭) มีความฝันที่จะผลิตรถยนต์มานานแล้ว Yulon ก่อตั้งขึ้นในปี 1950 และได้ผลิตรถยนต์ Nissan และ Mitsubishi รวมถึงแบรนด์ Luxgen ของตัวเองด้วยส่วนแบ่งการตลาดใน ไต้หวันแซงหน้าโตโยต้าเท่านั้น

การร่วมทุนใหม่ซึ่งยังไม่ได้รับชื่อนั้นรวมถึงส่วนแบ่ง 51 เปอร์เซ็นต์ของ 8 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน (266 ล้านดอลลาร์สหรัฐ) จาก Foxconn และ 49% มูลค่ามากกว่า 7.6 พันล้านดอลลาร์จาก Yulon

Foxconn มีโครงการวางแผนรถยนต์ไฟฟ้ากับกลุ่ม Fiat-Chrysler สัญชาติอิตาลี-อเมริกัน (FCA) แล้ว

จากข้อมูลของ CommonWealth Yulon ได้ค้นหาการสนับสนุนทางการเงินเพิ่มเติมสำหรับบริษัทในเครือของ HAITEC ซึ่งเป็นศูนย์วิจัยและพัฒนาที่ก่อตั้งขึ้นในปี 2548

ทั้งสองบริษัทจะส่งเสริมซึ่งกันและกันได้ดี: Foxconn ด้วยเงินและความสามารถในการผลิตที่รวดเร็ว, HAITEC พร้อมประสบการณ์ R&D และการผลิตรถยนต์
https://www.taiwannews.com.tw/en/news/3876292

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 19:22:37 »
ถ้า Foxconn มาไทย คนไทยจะนิยมรถยนต์ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ koko86

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 20:21:58 »

แน่ใจเหรอครับ ในลิงค์มันเปรียบเทียบระหว่าง Camry กับ BEV ที่วิ่งได้ 350-mile ซึ่งก้ไม่รู้ว่ารุ่นไหน segment ไหน เวลาคุณซื้อรถคุณดู segment ที่มันตอบโจทย์การใช้งานหรือระยะทางที่วิ่งได้ครับ เพราะฉะนั้นมันเป็นการเปรียบเทียบที่ใช้ไม่ได้เลยครับ

แน่ใจสิ
ลองเทียบ รถ class เดียวกัน ที่ขายในจีน

camry       BYD HAN
กว้าง                     1,840             1,910
ยาว                      4,885              4,960
สูง                       1,445              1,495
ฐานล้อ                  2,825              2,920           
prized (RMB)     239,800            229,800

ระยะทาง  BYD  วิ่งได้ประมาณ 600 โล/ชาร์จ
อันนี้คือราคาปัจุบันในจีน ไม่ต้องรอ 2-3 ปี รถไฟฟ้าก็ถูกกว่าแล้ว  อนาคตยิ่งแบตเตอรี่ทำได้ถูกลง ราคายิ่งได้ถูกลงไปอีกในรุ่นตัวเริ่มต้น
แต่ตัวท๊อปทั้งหลายคงเพิ่มออพชั่น พวกขับเองเข้าไป

้้https://www.chinamobil.ru/eng/cars/toyota/toyota-camry-hybrid/
https://en.byd.com/news/byds-flagship-han-ev-series-officially-goes-on-sale/

review BYD HAN

ถ้าเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย  279,500 rmb ได้รุ่น dual motor 0-100  3.9 วิ ติดเบาะยาวๆ ไปเลย
ก่อนตอบลองหาข้อมูลให้ดีก่อน trend โลก มันก็เป็นแบบนี้ นี่ก็ว่าตามข้อเท็จจริง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2021, 20:34:49 โดย koko86 »

ออฟไลน์ bahamu

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 21:11:13 »
ถ่านลิเธี่ยมยุคแรก แค่ถูกน้ำก็ระเบิด
โซนี่เป็นเจ้าแรกที่แก้ปัญหานี้ได้ โดย
ใช้ลิเธี่ยมที่ขั้วบวก
ใช้คาร์บอนที่ขั้วลบ
โลกจึงได้รู้จักถ่านลิเธี่ยม ใน
ถ่านกล้องวิดีโอ โน้ตบุ้ค มือถือ และสารพันอุปกรณ์ในเวลาต่อมา

1992 โซนี่ริเริ่มการเรียงถ่านแบบโมดูล ในรถถ่าน
แต่ละโมดูลแยกจากกัน เรียงเป็นตับแต่เชื่อมต่อกัน
เพื่อกันการระเบิดแบบลูกโซ่ ถอดเปลี่ยนง่าย ระบายความร้อนสะดวก
2020 โซนี่เปิดตัวรถถ่านต้นแบบ vision s จากที่เป็นโครงงานเมื่อสิบกว่าปีก่อน
honda e ใช้ระบบหน้าจอของโซนี่

2006 โซนี่อิริสสัน เปิดตัวมือถือถ่ายรูปได้เป็นครั้งแรก
"หน้าตาดี มีรถขับ โทรศัพท์มีกล้อง"
แล้วจ๊อบที่ซี้กับโซนี่ก็เอาไปทำไอโฟนปี2007

2020โซนี่ทำมือถือ สั่งการกล้องถ่ายหนัง
สตรีมไฟล์จากกล้องถ่ายหนังส่งให้ลูกค้าดูสดได้จากหน้างานเป็นรายแรก
โซนี่ไม่เคยดูคู่แข่งว่าทำยังไง แต่เน้นพัฒนาจากภายใน
เพราะถือตัวเป็นผู้นำด้านภาพและเสียง อะไรไม่มีสองอย่างนี้ไม่ทำ
จนเกิดอารยธรรมโซนี่ โขกค่าสิทธิ์บัตรแพง จนชาวบ้านต้องรอหมดอายุ
แล้วเอามาทำขายอวยกันสุดๆ จ๊อบคิดแบบเดียวกันเลยซี้กัน
คนยุ่นเป็นนักประดิษฐ์ ที่ฝรั่งยอมรับ ขนาดไปซื้องานจากเบลแล็ปแต่มาปั้นได้สุดๆ

แล้วน้องใหม่ที่เดินรอยตามโซนี่ มีรึจะทำไม่ได้
ชนาดทีวีจากที่โซนี่ไตรนีตรอนขายดีจนฝรั่งเจ๊ง
พอมายุคพลาสม่าทีวีโซนี่ก็เจ๊งไม่เป็นท่า

จนถึงยุคoled inkjet โซนี่ถึงจะผงาดอีกครั้ง
จะได้ดูไตรลูมินอสของจริงก็ces2022
และจากจอoledแสงสีน้ำเงินของซัมซุง ที่ไม่มีแบ็คไลท์แบบlg woled

แต่ละอย่างที่ใช้ถ่ายลิเธี่ยมก็ถูกลงไม่เกิน10ปีทั้งนั้น
ถ้าโซนี่ทำรถถ่านออกมาขาย ชาวบ้านคงคิดหนัก
เพราะระบบไฟ คำสั่งแนวหน้าของโลก อินเตอร์เฟสอาจงี่เง่าตามอารยธรรมโซนี่
แต่การตอบสนองทันใจแบบps5แน่ ขนาดซัมซุงที่โซนี่ให้ของดีไปยังทำจนโตพรวดพราด

แต่หมาไอโบ้ตัวละแสน จนออกรุ่นสองยังไม่มียี่ห้อไหนทำมาขายแข่ง
ค่าเน็ตต่อกับไอโบ้เพื่อให้aiเรียนรู้ เดือนละ2,000เยน
จะเจ๊งเพราะสันดานกินรวบลูกค้าแบบนี้

ตัวรับภาพในมือถือส่วนใหญ่ของโซนี่
พอโซนี่ซื้อมินอลต้ามาทำกล้องเปลี่ยนเลนส์
แบบไม่ใช้เพนทราปริมซึ่ม นิคอน แคนนอนเลิกใช้เหมือนกัน
โอลิมปัสเจ๊ง ไม่ใครซื้อชื่อไปทำต่อ
บ.ลูก จะไปสู้บ.แม่ได้ยังไง

ยิ่งพวกทำเองเป็นไม่กี่อย่าง ต้องจ้างชาวบ้านผลิต
สู้พวกทำเองทุกอย่างไม่ได้ ต้นทุนต่างกันเยอะ
วิศวกร นายช่างเก่งๆมีน้อย ไม่จ้างมือดีเรื่องก็ไม่จบ

xbox 360 ไฟแดง เกิดจากบอร์ดบริหารไมโครซอฟท์
เห็นราคาจ้างมือปืนมาออกแบบระบบระบายความร้อนcpu ว่าแพงเกิน
บ.เราเบอร์1ที่ถูกอวย ทำเองก็ได้ cpuไหม้ ต้องซื้อเครื่องใหม่ เครื่องยุ่นไม่เคยเป็น
นั่นคือผลลัพท์ที่คอเกมทั่วโลกเผาพริกเผาเกลือแช่ง
เป็นราคาแสนแพงที่ต้องจ่าย ทุกวันนี้ถึงขายสู้ps5ไม่ได้เพราะตราบาปนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2021, 21:58:08 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2021, 23:44:03 »
ถ้าในยี่ห้อเดียวกันรุ่นเดียวกัน  สำหรับรถญี่ปุ่น    ตอบเลยไม่มีทางเป็นไปได้ต่อให้ราคาแบตถูกลงมาก็ตาม

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2021, 08:33:29 »
นี่ไงครับ BMW IX3 ราคาถูกกว่ารถน้ำมันและPHEVของตัวเอง
BMW 750E M SPORT