ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะซื้อรถคันแรกครับ อยากได้คำแนะนำเรื่อง adaptive cruise control  (อ่าน 3073 ครั้ง)

ออฟไลน์ staixiah

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยมีรถเลย อยากจะมีรถคันแรก พอดีว่าได้ทำธุรกิจจนประสบความสำเร็จมาประมาณนึง อยากมีรถใว้ใช้ขับเองครับ พอดีว่าสนใจในเทคโนโลยีใหม่ๆของรถมาก เห็นบางรุ่นก็มี Adaptive Cruise Control แบบ มี stop and go บางรุ่นมีระบบที่รักษารถให้อยู่ในเลนได้ ที่แบบเกือบๆจะให้รถไปของมันเองได้แล้ว
อยากทราบว่าในตอนนี้ รถที่มีระบบแบบนี้ ในตลาดตอนนี้ ตัวไหนดีที่สุดครับ งบสำหรับซื้อรถตอนนี้ไม่เกิน10ล้านบาท อยากได้รถที่เป็นรถเก๋งซีดาน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

ดีที่สุดไม่มี   แล้วก็อย่าไปเชื่อมันมาก

มันเป็นระบบช่วยขับ   ไม่ใช่ระบบขับให้

คนขับต้องพร้อมแก้สถานการ์ณ ตลอดเวลา

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
ผมมีความรู้สึกทะแม่ง ๆ ยังไงไม่รู้ กระทู้นี้

หรือว่าผมฉีดวัคซีนเยอะเกินไปหว่า

• Newbie
  • *
ผมมีความรู้สึกทะแม่ง ๆ ยังไงไม่รู้ กระทู้นี้

หรือว่าผมฉีดวัคซีนเยอะเกินไปหว่า
ทะแม่งยังไงครับ คิดว่าผมถามไปงั้น ไม่คิดจะซื้อจริง หรือยังไง

ออฟไลน์ InBkk

แนะนำ Tesla Model S Longrange หรือ Plaid เลยครับ ของเค้าเป็นระบบ Autopilot เรียกว่าเป็นระบบขับขี่อัตโนมัติแล้ว ไส่ Location แล้วมันก็ไปของมันเอง เราคอยระวังแค่จังหวะฉุกเฉิน แต่ต้องไปหาโชว์รูมนำเข้าเอง ไม่มีศูนย์บริการในไทยครับ

ออฟไลน์ basterias

แนะนำ Tesla Model S Longrange หรือ Plaid เลยครับ ของเค้าเป็นระบบ Autopilot เรียกว่าเป็นระบบขับขี่อัตโนมัติแล้ว ไส่ Location แล้วมันก็ไปของมันเอง เราคอยระวังแค่จังหวะฉุกเฉิน แต่ต้องไปหาโชว์รูมนำเข้าเอง ไม่มีศูนย์บริการในไทยครับ

ในไทยน่าจะยังไม่ full function นะครับ คงต้องใช้ในเมกา (เท่าที่ผมทราบนะครับ)

ตอนนี้ถ้าเน้น ACC ผมก็ให้แค่ Tesla กับ Volvo ครับ แต่ถ้างบ 10 ล้าน ผมว่ามีคันอื่นน่าเล่นเยอะมากถ้าไม่เน้น ACC
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
ถ้าเอา ACC ดีสุดตอนนี้ก็ต้อง Tesla แต่ไม่มีศูนย์ในไทย
ไม่รู้ว่า เกรย์ตรวจซ่อมได้มากแค่ไหน ถ้ามีปัญหาจริงๆ
แต่ถ้าเน้นต้องมีศูนย์ในไทย ผมว่าMercedes-Benz S350d AMG Premium ตัวนี้ก็น่าจะเหมาะกับคนที่
ประสบความสำเร็จในชีวิต เหลือตังอีกเกือบ3ล้าน จ้างคนขับได้อีกด้วย สบายกว่าใช้ ACC แน่ๆ
ถ้าวันไหนอยากขับเอง หรือไปกับครอบครัว ระบบช่วยเหลือต่างๆก็มาเต็มมากๆแล้ว ก็ขับไกลๆได้สบาย
ถ้าไม่ชอบดีเซล ก็รออีกหน่อย น่าจะมีตัว PHEV มา

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

• Sr. Member

ทะแม่งยังไงครับ คิดว่าผมถามไปงั้น ไม่คิดจะซื้อจริง หรือยังไง

นั่นน่ะซิกว่าจะมาถึงจุดที่ซื้อรถ10ล้าน ไม่เคยผ่านรถมาก่อนเลยเหรอะ ราคาล้าน-2ล้าน accord G9ปีเก่าๆยังมีACC อีกอย่างนี่คือพึ่งประสบความสำเร็จแล้วตู้ม ซื้อรถ10ล้านเลย มันดูข้ามขั้นไปนิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2021, 11:56:13 โดย Stargazer »

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

TESLA ถ้ามันมาอยู่ในไทยตอนนี้มันก็เป็นแค่ acc+Lanekeepอะครับ ใครๆเค้าก็มีในราคาระดับนั้น

• Newbie
  • *

นั่นน่ะซิกว่าจะมาถึงจุดที่ซื้อรถ10ล้าน ไม่เคยผ่านรถมาก่อนเลยเหรอะ ราคาล้าน-2ล้าน accord G9ปีเก่าๆยังมีACC อีกอย่างนี่คือพึ่งประสบความสำเร็จแล้วตู้ม ซื้อรถ10ล้านเลย มันดูข้ามขั้นไปนิด
มีรถของคนที่บ้านครับเอามาใช้บ้าง แต่ไม่มีACC  แล้วก็มี E300e แต่ไม่เคยขับเองครับ เลยไม่รู้ว่า ACC ดีมั้ย
พ่อบอกว่าถึงมีสุดท้ายก็ขับเองอยู่ดี

ออฟไลน์ PREM

ลองดู S-Class W223 ใหม่ครับ น่าจะ advance สุดในกลุ่มรถซีดานประเทศไทย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

มีงบ 10 ล้าน แนะนำ MODEL S เลยครับ

ออฟไลน์ bluelawn

10 ล้าน ซื้อ อัลพาร์ด แล้วจ้างคนขับครับ เดือนละ 2หมึ่น หักค่ารถอัลพารดป้ายแดงไปแล้ว จ้างได้ 30ปีครับ  :-[ :-[

ถ้าตอบจริงจังก็ S class / tesla model S หรือ X ตัวท็อป ระบบ ACC ดีที่สุดครับ แต่ที่แน่ๆ คือใช่งานได้มีขอบจำกัดแน่นอนครับ

Gunther

• บุคคลทั่วไป
Adaptive Cruise Control สามารถกำหนด lock ความเร็วได้ ตามระยะห่างจากรถยนต์คันหน้า ถ้ารถยนต์คันหน้าชะลอความเร็ว ระบบจะลดความเร็วลงตามความเร็วของรถยนต์คันหน้าได้ด้วย

Forty Five

• บุคคลทั่วไป
Mercedes-Benz S350d AMG Premium รุ่นนี้มีระบบ adaptive cruise control แบบใหม่ที่ล้ำสมัยกว่าแบบ adaptive ทั่วไป แนะนำรุ่นนี้เลยครับ

ออฟไลน์ chiltunder

• Jr. Member
  • **
เห็นบอกว่าขับเองตอนแรกก็จะแนะนำ S Class หรือ Series 7 แต่ติดตรงที่ว่าขับเองน่าจะเสพบรรยากาศรถระดับนี้ไม่ได้เต็มที่เท่าที่ควร เพราะเขาออกแบบมาให้มีคนขับ แล้วเราเป็นผู้นั่งมากกว่า จากที่บ้านมีรถแบบนี้ 1 คันก็ไม่ได้ขับเองเช่นกัน
ถ้าจะแนะนำลองดูเป็นพวก Porsche Panamera ดีไหมกด option น้อยๆไม่น่าจะเกินงบ