ผู้เขียน หัวข้อ: Camry หรือ CRVดีครับ  (อ่าน 6737 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
Camry หรือ CRVดีครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 21:28:07 »
ในช่วงราคา1.4M กำลังเปรียบเทียบรถ2 segmentอยุ่ครับ
Camryตัวล่าง เห็นรีวิวแล้วโดนมาก เครื่อง2.5ในราคา2.0เดิม การขับขี่TNGAเป็นที่รู้กัน
ออปชั่นsafety sense ไม่ได้ใช้ครับ แต่ๆๆ นั่งได้แค่5คน ถ้าใส่carseatคงได้5คนเบียดๆ

ส่วนCRVตัวขับ2 7ที่นั่งก็ดูกว้างขวาง ยืดหยุ่นมากสำหรับการนั่ง5-6คนพร้อมสัมภาระได้
แต่การขับขี่ภาพรวมน่าจะสู้แคมรีไมได้ และจากกลุ่มผู้ใช้งานดูจุกจิกกว่าโตต้าพอควรครับ

เพื่อนๆสมาชิกมีวิธีพิจารณาเลือกรถครอบครัวต่างsegmentกันอย่างไรบ้างครับ เล่าสู่กันฟัง

ปล. ที่จริงก็ไม่รีบครับ อีก2-3ปีคงรอดูตัวmodel change ของทั้งคู่ปรพกอบด้วยครับ

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
Re: Camry หรือ CRVดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 21:44:28 »
โจทย์ข้อนี้ง่ายมากครับ

ถ้ามีลูกจะใส่คาร์ซีทก็ crv

ถ้าโสดหรือมีครอบครัวแต่ยังไม่มีแพนจะมีลูกเร็วๆนี้ ก็ camry

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 22:21:54 »
ทั้งสองคันตอบโจทย์ แต่สบายไหมต้องดูอีกทีครับ
ถ้าใช้แค่สองแถว แน่นอนว่า ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1 เบาะหลังนั้งไม่สบายแน่นอน ตัวคาซีทเองก็กินทีพอๆกับผู้ใหญ่ตัวใหญ่ๆคนนึงเลย
ถ้านั้งเต็มคันบ่อยๆหารถที่เป็นเบาะ 3 แถวหรือ mpv เลยจะดีกว่า
suv โปร่งกว่า ท้ายรถจุของได้เยอะ เวลาใส่ของชิ้นใหญ่ๆ car seat ไม่ได้ใช้ก็ย้ายมาวางหลังรถได้ ถ้าเป็น d-seg อาจยัดท้ายไม่เข้า
d-seg ก็ช่วงล่างดีกว่า ซับแรงกระแทกดีกว่า คมกว่า รถเตี้ยกว่า คนท้อง คนแก่อาจลุกเข้าออกยากนิดนึง

คันต่อไปของผมก็ลังเล สามกลุ่มนี่แหละ d-seg c-suv mpv รักพี่เสียดายน้อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2021, 22:26:27 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 22:43:23 »
รอดู CRV ใหม่ครับ
นั่งผู้ใหญ่ 4 เด็ก 1   ประจำไหม
ถ้าใช่เชิญพิจารณา PPV หรือ  CX8 หรือ MPV  ครับ
เพราะทั้ง camry  และ CRV  นั่งได้แบบไม่ค่อยสบายครับ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2021, 23:06:06 »
ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือกนี้ ผมว่า CRV น่าจะเหมาะกว่าครับ

ถ้ามีลูก ใส่ Car Seat นี่ รถ SUV ได้เปรียบกว่าจริงๆ
มันจะรวมไปถึงใช้ใส่อุปกรณ์ ลูกน้อยอื่น ๆ อีกมากมาย ทั้งรถเข็น บลาๆๆๆๆ

ถ้าตัวเลือกอื่นลองดู CX-8 ครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 00:01:10 »
ดีแล้วครับที่รออีก 2-3 ปี
เพราะถ้าติดโควิดขึ้นมาแล้วเสียชีวิตคนที่อยู่ข้างหลังจะลำบาก
รอให้หมดโควิดก่อนดีกว่า
คุณตัดสินใจถูกต้องแล้วครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 00:29:01 »
ถ้าเอามาใช้เป็นรถครอบครับ crv ดีกว่าครับ เอนกประสงค์กว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ PC CK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 02:10:42 »
Crv ค่อนข้างโปร่งกว่าครับ
ขณะที่แคมรี่ได้เรื่องของความนั่งสบายรถนิ่งกว่าระดับนึงไม่ตึงตังครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 06:59:24 »
2-3 ปี 2รุ่นนี้ จะ model change ไปแล้ว
CRV ตัวคงโตขึ้น  เดาว่า ครื่องยนต์ คงเป็น 1.5 turbo กะ eHEV
Camry ก็ยังคาดไม่ถูก

ถ้าเงื่อนไข
ต้องมีลูกเล็ก และใช้ รถคันเดียว อยากเชียร์ CRV ครับ
มันอเนกประสงค์ลุยได้มากกว่า  คันเดียวจบ วันไหนช่วงฝนตกก็ลุยน้ำได้สูงกว่าเก๋ง
เมื่อเด็กอยากไปออกแคมป์ท่องเที่ยววันหยุด ตามภูเขา ก็ดีกว่า
จอดข้างถนน ความยาวรถก็สั้นกว่า จอดง่ายกว่า
ลืมเรื่องสมรรถนะเทียบกับ camry ไปก่อนครับ เลือก CRV แลกกับ  สิ่งที่ทำได้มากกว่า ผมว่า work
CRV การขับขี่ ok อยู่นะครับ เพียงพอใช้งานแน่ๆ

ออฟไลน์ Firzen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 07:08:24 »
รถครอบครัว มองที่ความอเนกประสงค์เป็นหลักดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 07:55:29 »
ที่บ้านมีทั้ง 2 รุ่นครับ มีลูก ใช้คาร์ซีทด้วย อยากจะบอกว่า

Camry - ใส่คาร์ซีทด้านหลังแล้ว ผู้หญิง 2 คน นั่งได้สบายกว่า CRV และการโดยสารในภาพรวมก็ทำได้ดีกว่า นั่งทางไกลสบายกว่า ประหยัดน้ำมันมากกว่า
CR-V - เบาะแถว 3 ใช้งานจริงไม่ได้เลย พับเก็บไว้แทบตลอดไม่เคยมีใครไปนั่ง แม้แต่เด็ก 5 ขวบยังบอกแคบ ทุกวันนี้เอาไว้กั้นสัมภาระไม่ให้วิ่งไปมา ทำให้พื้นที่ท้ายรถเวลาพับแถว 3 ลงแล้ว พอใส่ของจริงๆ เท่ากับ CHR อีกคันที้บ้านเลยครับ (เคยเอาไปรับ-ส่งพ่อแม่ที่สนามบิน ขาไปเอา CHR ไปส่ง ขากลับเอา CRV ไปรับ กระเป๋าเท่าเดิมใส่แล้วเต็มท้ายพอกันเลย ต้องเอาถุงของฝากมาวางที่วางเท้าแถว 2

CRV ถ้าจะดีจริงต้องรุ่น 5 ที่นั่ง ที่เก็บของท้ายรถจะกว้างมากสะใจหน่อย (กว้างกว่า Fortuner อีก) แนะนำว่าไปลองดูการใช้งานจริง ไปผุดลุกผุดนั่งจริง จะรู้ว่าควรเอาตัวไหนครับ ถ้ากลัวน้ำท่วม CRV ก็ดีกว่า Camry นิดหน่อย (เพราะใต้ท้องรถสูงผิดกันไม่มาก ไม่เหมือนพวก PPV) แต่รวมๆแล้วการใช้งาน ใกล้เคียงกันครับ SUV จะโคลงกว่า กินน้ำมันกว่า แต่ก็สามารถเอื้อมไปหยิบของท้ายรถได้เลย ไม่ต้องเปิดช่องล้วงแบบแคมรี (บ่อยครั้งต้องจอดเพื่อเปิดท้ายรถเอาของเพราะล้วงไม่ได้ มองไม่เห็น)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 07:56:58 »
ตอนลูก 3 ขวบ จัดทริปเหนือ 10 วัน กระเป๋า 28 นิ้ว 2 ใบ รถเข็น full size 1 คัน กระเป๋าลูก 20 นิ้ว 1 ใบ
ของเล่น ขนมอีกตะหาก crv g4 เต็มช่องเก็บสัมภาระ

ถ้าเป็นรถเก๋ง ใส่รถเข็น full size คันเดียวก็แทบจะใส่อะไรไม่ได้ละครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 08:13:46 »
ถ้าไม่รีบก็รอ เปลี่ยน model ดูก่อนครับ
ช่วงปลายปีหน้า crv ใหม่ก็ออก  8)

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 08:23:59 »
CRV ต้องเอาไปเทีนบ Altis ครับ

อันนี้มันรถ quality คนละอย่างนะในความคิดเห็นส่วนตัว

ถ้าไม่มองราคา ดูจากการขับขี่ การเก็บเสียง เครื่อง ขนาดของห้องโดยสารภายใน Camry ดีกว่าหมด

อย่างที่เคยกล่าวไว้ว่า Camry กับ Accord ต้องไปเทียบ Highlander, Pilot, CX-9, และ Ascent ซึ่งประเทศไทยไม่มีขาย

ออฟไลน์ Ao_Chosi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 08:24:50 »
ผมเชียร์ CR-V น่ะครับ แต่เป็น 5 ที่นั่งดูจะเหมาะสมกว่า
ของทีบ้าน 7 ที่นั่ง มีใช้จริงแค่ลูกชายผมคนเดียว
เบาะแถว 3 จริงๆ ไม่ค่อยได้ใช้เลยครับ
เวลาออกทริปขาไปยังพอเอาลงให้ลูกนั่งได้ครับ
แต่ขากลับเอาขึ้นตลอด ใส่ของไม่พอครับ
ไม่รีบก็รอตัวใหม่เถอะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 08:32:28 »
CRV พับเบาะ ผมว่าใส่รถเข็นเด็กแบบไม่ต้องพับได้สบายๆนะครับ
เบาะแถว2แอนได้ ถ้าคนนั่งอยากนอนงีบ
อยากล้วงไปเอาของกิน ไปเอาแพมเพิสข้างหลังได้สะดวก ไม่ต้องจอดรถ

ส่วนแคมรี่ อาจจะต้องจัดระเบียบของดีๆหน่อยครับ

ถ้าเป็นผมจิ้ม CRV ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 09:00:35 »
ถ้าไม่รีบก็รอไปครับ ยังไม่ต้องถามก็ได้ อีก 2-3 ปี ตอนนั้นอาจมีตัวเลือกดีๆกว่านี้ครับ

ถ้าจะมีครอบครัว มีลูก CRV สะดวกกว่าซีดานเยอะครับ หยิบของจากแถว 2 หรือรถเข็นลูก ของเล่น

แต่ถ้าลูกโตแล้วก็อะไรก็ได้ครับ

ออฟไลน์ mobgang33

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 09:19:09 »
CRV 5 ที่นั่งเบาะหลัง เหมือนจะเลื่อนเข้าออกได้นะครับ
7ที่นั่ง ข้างหลังนั่งจริงไม่ไหวครับ อึดอัดทั้งเพดาน และเข่าชน
เครื่องยนต์กินน้ำมัน  ผมรอCRV gen ใหม่ครับ
ยังไม่เห็น PPV รุ่นใหม่ที่นั่งหลังได้สบายเมื่อเทียบกับ grand adventure เลยคับ
เบาะแถวสามนั่งได้สบายกว่าครับ

นั่ง 5คน ถ้าตอนนี้คงเลือก camry hybrid ครับ แรงและประหยัด :-*

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 09:32:05 »
เน้นโดยสาร ไป Camry
เน้นความอเนกประสงค์ ขนของได้เยอะไป CRV ครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 09:55:38 »
มาตอบในฐานะที่บ้านมีทั้ง 2 คันครับ Camry ACV70 และ CRV Gen 5 ล่าสุด มีลูกวัย 3 ขวบ ที่ต้องนั่ง Car Seat แลมีโอกาสเดินทางบ่อย

Camry ผมใส่ Carseat ไว้ตลอดเลย เพราะลูกนั่ง และภรรยาก็นั่งหลังกับลูก จะบอกว่านั่งสบายมาก ถ้ามีกันแค่พ่อแม่ลูก ขับสบาย เดินทางไกลๆสบายไม่เหนื่อย ไม่เมื่อย ขับดีตามสไตล์แคมรี่ตัวนี้ สัมภาระขนได้เยอะนะครับ Trunk หลังนี่เก็บได้เยอะมากทีเดียว ผมเคยทำคลิปไว้ตอนไปเที่ยว ถ่ายรูปมาให้ดูครับ ดูได้ที่รูปแนบ

CRV แน่นอนครับ SUV ยกสูง ทำให้เวลาขับทัศนวิสัยดีกว่าแน่นอน แต่ขับไม่สนุกเลย โคลงเคลงมาก (ผมไม่ได้ทำช่วงล่าง ของเดิมจากโรงงาน) ขับแล้วเวียนหัว ขับไม่สนุก แต่ก็ได้เรื่อยๆชิวๆ เอาจริงๆพื้นที่เบาะหลัง พอๆหรืออาจจะเล็กกว่าแคมรี่ด้วยซ้ำครับ แต่ด้วยความที่มันยกสูง เลยทำให้ท่านั่งเป็นธรรมชาติกว่า ขึ้นลงสะดวก หลังค่าสูงโปร่ง แต่ตัวเบาะแคมรี่นั่งสบายกว่า ที่เก็บสัมภาระ ผมว่าไม่ต่างจากแคมรี่เลย เปลี่ยนจากแนวนอน เป็นแนวตั้ง อาจทำให้ใส่กระเป๋าเดินทางได้สะดวกกว่า แต่เนื้อที่ ผมว่าไม่ต่างกันมาก เบาะแถว 3 ไม่เคยใช้ พับเก็บอย่างเดียว แถมเกะกะอีกต่างหาก แต่คนสูงอายุชอบ นั่งสบาย เข้าออกง่ายกว่าแคมรี่ โปร่ง ไม่อึดอัด

สรุป ถ้าผมเดินทางเองกับลูกเมีย ผมไป Camry ครับ แต่ถ้ามีคนสูงอายุด้วย ผมไป CRV แต่ CRV ก็นั่งได้แค่ 5 คนนะครับ ถ้ามี Carseat ก็เบียดๆพอกับแคมรี่ครับ เพราะเบาะแถวสามไม่ได้ใช้ ไม่มีประโยชน์

เลือกเอาตามสะดวกครับ

ในรูปนี้มีกระเป๋าเดินทาง 28 นิ้ว 1 ใบ 22 นิ้ว 1 ใบ กระเป๋าใส่อุปกรณ์เด็ก 1 ใบ เบาะปูเตียงนอน 1 แผ่น รถเข็นแบบพับได้ 1 คัน

ออฟไลน์ taxzar

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 10:22:50 »
ผมใช้ทั้ง 2 คัน มี Camry 2.5 G กับ CRV 2.4 ขับ 2 ตัวล่าง

- Camry ประหยัดน้ำมัน ไปได้เร็ว และแรง คนขับชอบเพราะขับสนุก คนนั่งไม่ค่อยชอบเพราะมันไม่ค่อยโปร่ง

- CRV ประหยัดไม่สู้ Camry ได้กว้าง ขนของได้เยอะ เวลาลูกนั่ง Car Seat ง่ายต่อการดูลูก เอาเข้าเอาออกง่าย คนนั่งชอบเพราะมันดูดกว้าง

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 10:33:37 »
สำหรับผม การขับขี่ดี ยังไม่เท่ากับทัศนวิสัยที่ดีกว่าครับ

ยอมรับอย่างหนึ่ง ในช่วง 5 ปีหลังมานี่ รถยนต์บ้านเราสูงขึ้นเรื่อยๆ กระบะเอย PPV เอย SUV และรถตู้อีกเยอะแยะ

ถ้าคุณเป็นคนขับเรื่อยๆ ตามคันหน้าไปชิลๆ ก็ออก Camry ครับ มันให้ความสุนทรีย์ และ ผ่อนคลายตลอดการเดินทาง

แต่ถ้าเป็นแบบผม ประเภทขับรถ Alert ตื่นตัว ไปข้างหน้าอย่างเดียว ไม่ยอมโดนขังอยู่ในกลุ่มรถที่แช่ๆกันเป็นขบวน รถสปอร์ทเตี้ยๆ เครื่องแรงๆ ก็ไม่เอาด้วยหรอกครับ
ผมสามารถพาเจ้า Alphard อ้วนๆ นำไปข้างหน้าได้เร็วกว่ารถแรงๆเตี้ยๆทั้งหลาย ตลอดการเดินทางจากกรุงเทพ-ขอนแก่นอยู่บ่อยๆ โดยที่ผมไม่ได้ใช้ความเร็วอะไรเลย แต่อาศัยความสูงลัดเลาะไปตามการจราจรที่หน้าเบื่อ หนีออกจากกลุ่มรถ โดยที่ปล่อยพวกสปอร์ทเตี้ยๆแรงๆ ตามอยู่ข้างหลังกลุ่ม

กว่าพวกสปอร์ทเหล่านั้นจะตามมาทันอีกกลุ่ม ก็ต้องอาศัยทางโล่งๆเฆี่ยนมาแต่ไกล

ถ้าเป็นผมเลือกนะ ผมขอเลือก CRV ครับ
ผมเลิกใช้รถเก๋งแล้วล่ะ จากสมัยก่อนตอนวัยรุ่นที่ไม่คิดจะใช้รถอย่างอื่นนอกจากรถเก๋ง

ออฟไลน์ wthanapol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 10:48:10 »
CX8 น่าจะอยู่ตรงกลางคู่นี้ได้นะครับ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 12:10:39 »
crv relax กว่าเยอะ ทุกวันนี้ขับ camry แล้วอึดอัด รอใชจนคุ้มก่อนขายทิ้งแน่ๆ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 13:17:02 »
มีน้ำรอระบายไหม ถ้าไม่ แคมรี่เหมือนจะสบายกว่า CRV
เชียร์แคมรี่ครับ จากใจคนใช้ CRV G5

ออฟไลน์ red898

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 13:58:15 »
โอ้ว ความเห็นกินกันไม่ลงเลยครับ
ลึกๆถ้าถามตัวเอง จิ้มCAMRYแบบไม่ลังเลเลยครับ
แต่มองหน้าคนในบ้านแล้วคงบอกให้ไปCRVแบบไม่ลังเลเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ 123ruj

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 14:48:45 »
ฝากให้คิดเรื่อง CRV 5 กับ 7 ที่นั่ง
มีแต่ไม่ค่อยได้ใช้ ดีกว่า
อยากใช้แต่ไม่มีครับ
ถุึึงจะนานๆใช้ก็เถอะ
จาก ประสพการณ์จริง
ว่ารู้งี้ 555

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 17:49:55 »
crv 7ที่นั่งจริงๆอย่าไปนับเลยจะดีกว่า ppv ยังพอไหวให้เด็กได้สบาย ผู้ใหญ่พอได้ ถ้าเป็นคนขับรถ 100-120 ไม่มากกว่านี้ ไม่เน้นแซงเท่าไหร่ crv ไปได้สบายๆสำหรับผมนะ แต่ที่นั่งโดยรวมยังแย่กว่า camry ยกเว้นส่วนหัวที่รุ่นใหม่ camry มันเตี้ยมากสำหรับผม

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2021, 20:43:13 »
รถต่างกันขนาดนี้ คำตอบอยู่กับคุณอะ ยังมองหาเหตุผลไม่เจอว่าจะถามไปทำไม

ถ้ามีคนบอกไปซื้อ A เยอะกว่า B คุณก็ซื้อ A เหรอ ก็ไม่ใช่

เหมือนถามว่าคอนโด กับทาว์นเฮ้าส์ ซื้ออะไรดี

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2021, 06:25:50 »
Terra ตัวท็อปครับ
ไปลองมา ขับดีมากๆๆๆ

ห้องโดยสาร เธียเตอร์ซีส โล่งโปร่งสบายเลยครับ

Bose อีก! จอหลัง mi อีก ชัดมากๆ