ผู้เขียน หัวข้อ: โดนบีบแตรไล่ เพราะชะลอเวลาขับผ่านฝาท่อคอนกรีต  (อ่าน 4940 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
ปกติเวลาเจอฝาท่อแบบนี้ใน กทม

ผมจะชะลอรถ (ย้ำว่าชะลอไม่เบรคหัวทิ่ม) เพราะยางแก้มไม่สูง และไม่อยากให้ช่วงล่างพัง

แต่วันก่อนโดนบีบแตรไล่มา เลยอยากถามความเห็นในนี้ว่าปกติเจอฝาท่อแบบนี้เค้าขับรูดกันไปเลยเหรอครับ :'(

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
มันต้องมีจุดที่เหมาะสมครับ คุณอาจช้าไป หรือเขาอาจเร็วไป ไม่สามารถตอบได้

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเคยเจอเบรกฝาท่อนี้ระดับ 5 km/h จากที่มาๆ 50-60
แล้วเลนขวาสุดด้วย
แบบนี้ก็เกินไปครับ

ขอซัก 20-30 ก็พอครับ ช่วงล่างรถรับได้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ไม่ต้องสนใจครับ คนเราร้อยพ่อพันแม่   ผมจะดีใจมากเวลาคันหน้าชะลอ เพราะจะได้ชะลอด้วย  ไม่โดนคันหลังกดดัน 555   

ออฟไลน์ TeslaX

ขับแบบนี้จะช้าก็ช้าไปเลย ไม่ใช่ขับมา 80 อยู่ๆมาชะลอเหลือ 20 ก็สมควรโดนบีบแตรด่า

ออฟไลน์ bravo

ชลอความเร็ว จากเท่าไร เหลือเท่าไรล่ะครับ

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
เป็นผมก็ขับไปตามปกติครับ เจอทางห่วยเจอลูกระนาดก็ชะลอ ใครจะบีบก็ช่างแxงครับ ช่วงล่างพังมันไม่ได้มาช่วยเราซ่อม
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ CarameLon

คือถ้าขับรถเลนขวาในไทยคนทั่วไปเขาไม่ชะลอครับไม่ว่าจะรถขนของแท๊กซี่รถเมล์กระบะหรือเก๋งบ้านๆ
ถ้าไม่เจอทางกลับรถ งานปิดซ่อมถนน หรืออุบัติเหตุ ในเลนขวาสุด
แล้วการไปเปลี่ยนแม็กซ์แต่ง ขอบ19-22นิ้วแก้มยาง30-35บางๆดึงๆ
แล้วมานั่งกลัวว่าล้อจะตกหลุมยางระเบิดทำให้ต้องชะลอเบรกทุกครั้งที่ผ่านถนนแบบนี้
จนเกิดความเดือดร้อนรำคาญกับรถที่ตามหลังคุณมา (เจอรถพ่วงนิมันเบรคตามไม่ทันนะ)
คือถ้าด้านหน้าคุณถนนโล่งๆ แต่คุณเสือกเป็นต้นเหตุของรถติด
ทั้งๆที่ช่วงล่างล้อยางรถคันอื่นที่ตามคุณมาสามารถรูดผ่านไปได้เลย แบบว่าเร่งไปได้เลยด้วยซ้ำ
คิดดู ทำไมต้องไปสร้างศัตรูโดยไม่จำเป็น อยากชะลอทำไมไม่หลบให้รถด้านหลังแซง แล้วคุณก็ชะลอซะให้พอ

บอกเลยว่า " อ ย่ า ห า ท ำ "
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ mobgang33

ถ้าเขารีบ ให้เขาไปก่อนครับ
หลบไปทางซ้ายได้ ผมหลบให้ตลอดครับ
เพราะผมขับช้า และชลอตามคอสะพานและรอยต่อถนน เพราะเดี๋ยวนี้หลุมลึกมาก
กรณีที่รถเต็มทางเดินรถทุกช่อง คงไม่มีที่หลบครับ
แต่ถ้าว่างต้องหลบซ้ายครับ เค้าจะบีบแตรไล่เอาได้ เพราะจะทำให้รถติดครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าเป็นเลนอื่นที่ไม่ใช่เลนขวา ผมไม่ซ๊เรียสนะครับ แต่ถ้าเป็นเลนขวาผมก็ว่าไม่สมควรชะลอครับ มันเป้นเลนเร็ว มันเป็นเลนแซง ถ้ารถไม่พร้อมหรือคนไม่พร้อม ก็ไม่ควรอยู่ขวาน่ะครับ ออกจากออกมาแซงแปปเดียวแล้วไม่ทันเห็นทางข้างหน้าจริงๆ ครั้งนึงก็พอให้อภัยได้เพราะไม่รู้ แต่ถ้าทางขรุขระแล้วก็ยังแช่และชะลอไปตลอดทาง ผมว่าไม่โอเคอะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

Re: โดนบีบแตรไล่ เพราะชะลอเวลาขับผ่านฝาท่อคอนกรีต
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:28:37 »
เป็นผมผมปล่อยมันจะหัวร้อนอะไรก็เรื่องของมัน คนที่ทุกข์ไม่ใช่เรา  คนที่มันควรด่าไม่ใข่คุณกรุงเทพนู่นคือคนที่มันควรด่า รูดไปรถพังมันมาช่วยจ่ายมั้ย?

เวลาผมไปไอค่อน วิ่งเส้นเจริญนครหน้าห้างมันผมก็หยอดครับ หยอดมันทุกหลุมอะติดก็ช่างมัน ทางลูกรังตจว.ยังไม่เลวเท่านี้เลยถ้าให้เอารถผมมารูดแบบนี้ผมรับไม่ได้หรอก

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

Re: โดนบีบแตรไล่ เพราะชะลอเวลาขับผ่านฝาท่อคอนกรีต
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:31:35 »
เจอคนขับแบบนี้แทบทุกวันที่ถนนเพชรบุรีตัดใหม่

ถ้าสองเลนซ้ายสุดคงไม่มีใครว่าครับ แต่เลนขวาก็อย่าหาทำ เพราะไม่ใช่คนทุกคนที่ต้องจะต้องมาห่วงช่วงล่างแบบคุณ และไม่ใช่รถทุกคันที่เค้าต้องเบรคกับแค่ฝาท่อแบบนั้น

คนเราขับรถต้องรู้สภาพรถตัวเองว่าวิ่งได้ประมาณไหน เหมาะกับเลนไหน ถ้าการขับทำให้เป็นภาระคนข้างหลังก็อย่าหาทำครับเพราะมันไม่ต่างอะไรกับรถคอกแช่ขวานั่นแหล่ะ
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:55:00 »
อาจเป็นคนต่างถิ่นที่ไม่คุ้นทาง
เขาเลยไม่รู้ว่าผิวถนนบริเวณนั้นแย่ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:57:45 »
ถ้าเขารีบ ให้เขาไปก่อนครับ
หลบไปทางซ้ายได้ ผมหลบให้ตลอดครับ
เพราะผมขับช้า และชลอตามคอสะพานและรอยต่อถนน เพราะเดี๋ยวนี้หลุมลึกมาก
กรณีที่รถเต็มทางเดินรถทุกช่อง คงไม่มีที่หลบครับ
แต่ถ้าว่างต้องหลบซ้ายครับ เค้าจะบีบแตรไล่เอาได้ เพราะจะทำให้รถติดครับ

เห็นด้วยตามนี้ครับ ถ้ากลางหรือซ้ายว่าง ก็เข้าครับ
แต่ถ้าช่วงเวลาที่รถเต็มถนนทุกเลน แล้วผมอยู่เลนขวา เจอแบบนี้ผมก็ชะลอครับ
จะบอกว่าเลนขวาต้องทำความเร็ว ในช่วงรถเยอะ กับถนนกลางกรุงเทพแบบนี้คงไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 11:59:29 »
รถคุณไม่ใช่ Formula 1 หรือ skateboard ครับ รถคุณมีช่วงล่างพอที่จะรับถนนแบบนั้นได้สะบายๆ

ไม่กล้าก็อีกเรื่อง ก็สมควรโดนด่า แต่ถ้าพูดถึงเรื่องรถ รถมันไปได้

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:23:06 »
มันต้องดูเป็นกรณี แบบในรูปนี่ถือว่าดีแล้วนะ

บางที่โหดกว่านี้อีก มาเป็นสันเลย

ยางแก้มน้อยกว่า 45 ไม่ชะลอ โอกาศแม็กดุ้งสูงมาก

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:29:57 »
อยากให้มาลองแจ้งวัฒนะตอนนี้ เอาแค่ปากเกร็ดไปเมืองทอง เลนกลางตอนนี้โคตรเฟี้ยเลยครับ

ออฟไลน์ REX

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:39:11 »
บางที คันหลังมันคงตกใจโกรษเพราะต้องเบรคหัวทิ่มมั้ง
ปล่อยแซงไปเลย  ช่างมัน

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:48:52 »
ผรม ทำถนนที่ไทยทุกที่
สะกดคำว่า เรียบไม่เป็น

ออฟไลน์ wolfdale

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:56:51 »
  บางคนก็ใช้อย่างเดียวบางคนก็ถนอมเกินไป    บางทีผมก็หงุดหงิดคันหน้าจะหยอดอะไรขนาดนั้น    บางทีผมก็รำคาญคันหลังจี้จังไม่เห็นเหรอไงถนนมันพัง 
สรุป ความพอดีแต่ละคนไม่เท่ากัน  ปล่อยมันไปครับ 555

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 12:57:18 »

เห็นด้วยตามนี้ครับ ถ้ากลางหรือซ้ายว่าง ก็เข้าครับ
แต่ถ้าช่วงเวลาที่รถเต็มถนนทุกเลน แล้วผมอยู่เลนขวา เจอแบบนี้ผมก็ชะลอครับ
จะบอกว่าเลนขวาต้องทำความเร็ว ในช่วงรถเยอะ กับถนนกลางกรุงเทพแบบนี้คงไม่ใช่ครับ

ถ้าหน้าโล่งผมว่ายังไงขวาก็ต้องทำความเร็วให้พอๆ กับคันหน้าให้ได้ครับ ไม่ใช่ขับลอยชายปล่อยหน้าโล่งขึ้นเรื่อยๆ แบบนั้นผมเรียกว่าแช่ขวาเลย
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 13:15:41 »
ต้องเข้าใจว่า การบีบแตรคือ การส่งสัญญานนะครับ

ไม่ใช่ การด่า

ต้องดูบริบทคนบีบด้วยนะครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ynot9x

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 13:53:31 »
เคยเผลอ ไปบีบ แตรใส่เหมือกัน แต่พอรู้ว่าเป็น แผนวางปิดท่อ ก็เข้าใจครับ
แต่เคยเจอช่วงกลางคืน ไม่ได้บีบแตรแต่ดันแซงเขาไปแล้ว วิ่งเข้าไปด้วยความเร็วฉลอ แทบไม่ทัน
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ bossa26

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 14:10:16 »
ช่างแม่ง
เป็นผม ปี้นนึง กดเบรคเพิ่มไปเรื่อยๆด้วย

ออฟไลน์ D Water Law

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 14:12:42 »
เจอครั้งเดียว  ยังตัดสินอะไรไม่ได้ครับ  ตัวแปรมันเยอะ

แต่ถ้าเจอบีบแตรไล่บ่อยๆ   ก็อาจจะต้องพิจารณาความเร็วของตัวเราเองครับ

แสดงว่าอาจจะใช้ความเร็วต่ำกว่าความเร็วที่คนส่วนใหญ่ยอมรับได้ จึงโดนบีแตรไล่บ่อย

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 14:46:00 »

ถ้าหน้าโล่งผมว่ายังไงขวาก็ต้องทำความเร็วให้พอๆ กับคันหน้าให้ได้ครับ ไม่ใช่ขับลอยชายปล่อยหน้าโล่งขึ้นเรื่อยๆ แบบนั้นผมเรียกว่าแช่ขวาเลย

ขอโทษที่ทำให้เข้าใจผิดครับ
ผมหมายถึงว่า ส่วนตัวผมชะลอ ไม่รูดฝาท่อ แต่ผ่านไปแล้วก็ทำความเร็วตามคันหน้าเหมือมเดิม ไม่ปล่อยด้านหน้าโล่งครับ

ออฟไลน์ cutimango

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 15:24:15 »
ผมก็เบรคครับถนนบางเส้นแย่จริงๆแจ้งวัฒนะ หน้าไอคอนเป็นต้น

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 15:45:35 »
ถนนแบบนี้ จะชลอหรือไม่ขึ้นกับรถที่ขับอยู่ ถ้าผมขับ CX-5 ผมไม่ชะลอ เพราะผ่านไปแบบไม่ได้สะเทือนอะไรมาก วิ่งรูดๆ ไป เหมือนกันกับรถบ้าน ผมก็ไม่ได้ชะลอ เช่น vios cross ก็ขับผ่านไปเลย ไม่ได้สะเทือนอะไร

แต่ถ้าผมขับ E90 ผมจะชะลอลงนิดนึงแต่ไม่ได้ถึงกับคลาน ถ้ามีรถตามหลังมา แต่ถ้าไม่มีรถตามหลังจะผ่านช้าๆ เพราะยางมันหน้ากว้าง แก้มเตี้ยจริง ถ้าวิ่งผ่านแบบไม่ชะลอ ได้ตัวโยก หัวโยกกันบ้างล่ะ สะเทือนจริงๆ มันไม่ชะลอไม่ได้จริงๆ ครับ

คุณลองมีรถที่ช่วงล่างแข็ง ยางแก้มเตี้ยๆ ดู จะเข้าใจคนอื่นมากขึ้นครับ พอผมมีรถช่วงล่างแข็งๆ สะเทือนๆ เข้าใจดีเลยครับ ไม่ได้อยากจะเบรคหรอก แต่ไม่งั้นมันสะเทือนเหลือเกิน

2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 16:34:57 »
เอาตรงๆนอกจากน้ำท่วมแล้ว ฝาท่อเนี่ยแหละ ที่ผมแย้งเลยใครบอกอยู่ กทม ซื้อเก๋งเล็กๆก็พอ ซึ่งพอเปลี่ยนจากเก๋งมา Suv ผมไม่เคยต้องเบรคกับฝาท่อพวกนี้อีกเลย แถวไอค่อน รัชดา บางซื่อ สุขุมวิท ผมรูดนิ่มๆเลย

แต่พอเจอพวกรถแก้มเตี้ยชะลอ ผมแนะนำให้หลบซ้ายครับ อย่าชะลอเลนขวาครับ มันน่าเกลียด

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2021, 17:45:02 »
ช่วงล่างรถแต่ละขนาดแต่ละแบบกระเทือนต่างกันมากครับ  บางคันรูดง่ายๆ  แต่บางคันต้องชะลอ  ปัญหาคือถ้าชะลอลดความเร็วลงมากทันทีแบบกระทันหัน  คันหลังไม่รู้อาจต้องเบรกหัวทิ่ม  เลยต้องบีบแตรทักหน่อย  เพราะอาจเกิดอุบัติเหตุได้  แต่ถ้าค่อยๆชะลอก็เป็นกรณีต่างกัน