ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอความช่วยเหลือด่วนครับ Volvo XC90 D5 ป้ายแดง มีปัญหาครับ  (อ่าน 31739 ครั้ง)

ออฟไลน์ behrin

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นขอเล่าย้อนกลับไปก่อนละกัน อาจจะยาวซักนิดนะครับ

รถผมพึ่งออกจากศูนย์ วันที่ 27/09/2553 ก็ขับใช้งานมาปกติ
เลขไมล์ขึ้นที่ 700กว่าๆครับ ยังเป็นป้ายแดงอยู่ครับ

จนเมื่อวานนี้(17/10/2553) ผมขับรถไปทำธุระจากรังสิตไปแถวเส้น 345
ขับมาซักพักก็เริ่มได้กลิ่นเหม็นกลิ่นไหม้นิดๆ ก็คิดว่าน่าจะเป็นจากระบบปรับ
อากาศรถที่เปิดให้อากาศภายนอกเข้ามา โดยทั้งๆที่เราปิดเป็นระบบแมนนวลไปแล้ว

ผมก็ไม่ได้เอะใจอะไร ขับมาด้วยความเร็วประมาณ 90 นิดๆ รถที่ขับผ่านผมไป
ก็เริ่มบีนแตรให้ผมเป็นระยะๆ ผมก็สงสัยว่าจะบีบทำไม มองกระจกหลังเห็นควันขาวๆ

ก็ไม่ได้เอะใจอีก คิดว่าเป็นของรถมอไซที่ขับตามหลังผมห่างๆ หรือไม่อาจเปิดเพราะอากาศเย็น เพราะฝนกำลังจะตก

รถคันหลังเริ่มเปิดไฟสูงกระพิบๆ พร้อมแซงผมไปแล้วแล้วลดกระจกลง
พร้อมชี้นิ้วไปที่หลังรถผม พร้อมตะโกนว่า "ควัน" ด้วยความงงปนตกใจเล็กน้อย

ก็เหลือบไปมองกระจกหลัง พร้อมกระจกข้าง ภาพที่เห็นเป็นกลุ่มควันขาวๆออก
มาจากหลังรถผมปริมาณเยอะจนกระจกเห็นแต่สีขาวครับ

พร้อมกลิ่นเหม็นไหม้ที่เข้ามาในห้องโดยสารที่เริ่มมากขึ้นๆ ก็เลยรีบให้สัญญาณ
เข้าข้างทางด้านซ้าย แล้วลงมาดูพบควันสีขาวๆพร้อมกลิ่นเหม็นไหม้แรงมาก

ออกมาจากท่อไอเสียรถ ครับ เลยวิ่งกลับไปดับเครื่อง แล้วมายืนงงที่ท้ายรถต่อ คนแถวนั้นเริ่มออกมามองๆรถผม
คงนึกว่าผมขายไก่ย่างละมั้ง ควันโชยมาเชียว 555

ผมก็รีบโทรไปที่ Volvo Assistant จากเบอร์ในสมุดคู่มือรับประกัน
มีพนักงานรับสายรวดเร็วดี ผมเลยแจ้งปัญหาให้ทางเจ้าหน้าที่ฟัง ทางเจ้าหน้าที่ให้ผมคุยกับช่างทางโทรศัพท์
เบื้อง ต้นทางช่างสันนิษฐานว่าน่าจะเกิดจากอ็อกซิเจนเซ็นเซอร์มีปัญหา โดยจะมีเซ็นเซอร์รูปเครื่องยนต์โชว์ที่หน้าปัท
แต่ยังสามารถขับต่อไปช้าๆได้

แต่ผมก็สอบถามเพิ่มเติมพร้อมแจ้งว่า ที่หน้าปัทรถผมไม่มีสัญลักษณ์ใดๆขึ้นโชว์เลย
ทางช่างจึงแนะนำให้ผมรีบดับเครื่อง พร้อมจะส่งรถมายกไปที่ศูนย์ที่ใกล้ที่สุด

ช่างบอกว่า อาจเกิดจากสายไฟไหม้ ไม่แนะนำให้ขับต่อ เพราะถ้าไหม้จริงๆ ไฟอาจลุกลามได้
ผมก็ทำตามที่ช่างแนะนำ และก็นั่งรอรถมายกไปที่ศูนย์หัวหมาก

โดยเมื่อ วานนี้(17/10/2553)เป็นวันอาทิตย์ศูนย์หัวหมากปิดครับ
ไปถึงรถยกก็จัดการยกลกมาจอดที่ศูนย์พร้อมทั้งออกเอกสารการบริการยกรถ
พร้อมให้พี่รปภ.เซ็นต์ชื่อท้ายเอกสาร และได้ฝากกุญแจรถไว้ด้วย

พอเช้าวันนี้(18/10/53) ด้วยความไม่สบายใจกับรถใหม่ป้ายแดง วิ่งมา700กว่าโล แล้วดันมีปัญหาแบบนี้

ผมจึงโทรไปที่ศูนย์หัวหมากเวลา 9.30น.ว่าผมไม่มีความประสงค์จะทำการซ่อม
พร้อมกำชับว่าอย่าพึ่งทำอะไรกับตัวรถทั้งสิ้น เจ้าหน้าผู้หญิงที่รับทราบ พร้อมรับเรื่องไว้ให้เรียบร้อย

พอผ่านมาไม่ถึง 5 นาที เจ้าหน้าที่ Service Advisor โทรเข้ามาหาผม บอกว่าได้เช็ครถให้แล้ว
ตัวรถไม่มีปัญหาขัดข้องใดๆเลย พร้อมทั้งแจ้งว่าเป็นเรื่องปกติของรถยนต์รุ่น XC90 D5 ทุกคัน
ที่จะมีปัญหาเรื่องควันสีขาว เมื่อขับไปซักระยะ ย้ำว่าเป็นทุกคัน อาการนี้จะเกิดขึ้นประมาณ 5 นาที
แล้วก็จะกลับมาเป็นปกติเหมือนเดิม
ช่างให้เหตุผลว่า เกิดจากตัวจัดการควันไอเสียซึ่งเป็นไปตามมาตรฐาน EURO4
ซึ่งแต่ละคันจะมีอาการไม่เหมือนกัน อาจมีควันมากหรือน้อย และให้ผมสามารถมารับรถกลับไปได้เลย

ผมได้สอบถามไปยังเพื่อนๆและญาติที่ใช้รถรุ่นนี้ ก็ได้รับคำตอบว่าไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบผมเลย
ซึ่งถ้าเป็นเรื่องปกติ ก็น่าจะเกิดกับรถรุ่นนี้ทุกคัน ถึงเป็นแบบนั้นก็ตาม ก็ไม่น่าจะมีควันเยอะขนาดนี้
หรือในกรณีอย่างแย่จริงๆ ก็น่าจะมีระบบจัดการกลิ่นที่เข้ามาภายในรถได้ดีกว่านี้

ซึ่งถ้าเป็นเช่นนั้นจริงๆ ก็คงต้องขอโทษเพื่อนๆรวมทางทุกคน พร้อมทั้งคนแถวนั้น ที่ทำให้ตกใจกันนะครับ...

เบื้องต้นผมแจ้งคอมเพนปัญหาผิดปกติที่เกิดกับรถยนต์คันนี้ ไปยังCustomer Serviceของทาง Volvo Thailand เรียบร้อยแล้ว

พร้อมแจ้งว่าผมไม่สบายใจที่จะใช้รถคันนี้ต่อไป ขอเปลี่ยนคันใหม่สถานเดียวครับ

ที่เล่ามานี้อยากขอความเห็นจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคน ว่าเคยเจอเหตุการณ์อย่างนี้บ้างรึเปล่า
แล้วผมควรจะดำเนินการอย่างไรต่อดีครับ

รบกวนทุกท่านด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

• Newbie
  • *
ขณะกำลังลากขึ้นรถยกครับ

• Newbie
  • *
ขณะกำลังปล่อยรถลงที่ศูนย์Volvoหัวหมากครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เป็นทุกคันแล้วทำไมหาสาเหตุไม่เจอ? ถ้ารู้ว่าเป็นทุกคันแล้วไม่มีอะไรเสียหายมันจะเอารถคุณไปไล่แต่ละส่วนหาสาเหตุทำไม? การะรทำขัดกับคำพูดเห็นๆ คุณเจอเจ้าหน้าที่ตอแหลแล้วครับ  :P

กระบะดัดแปลงทั้งหลายบนถนนไม่เห็นมีใครบอกว่าเจอปัญหาควันขาวจนน่ากลัวสักคัน ยังไงก็ต้องเร่งแก้ปัญหาให้ได้ มีคนแบบนี้วอลโว่เสียชื่อหมด ลองถามในเว็บคลับวอลโว่ดูน่าจะมีคนตอบได้ครับ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
มันเป็นประโยคคลาสสิคของพวกเจ้าหน้าที่มั่วๆไม่มีความรู้ทั้งหลายครับ ไม่มีทางหรอกครับที่รถใหม่ๆจะวิ่งๆไปแล้วมีควันขาวจนคนทักขนาดนั้น ให้เป็นรถเก่า 10 ปีก็เถอะ ไม่มีทางครับ

คุณกลับไปโวยกับผู้จัดการได้เลย แล้วก็ขอเปลี่ยนรถหรือคืนเงินเต็มจำนวนดีที่สุดครับ รถยังใหม่ป้ายแดงขนาดนี้

ขอให้ได้ทางออกที่เหมาะสมและไม่ยุ่งยากนะครับ แบบว่าขอให้ทาง Volvo เขายอมง่ายๆหน่อย

• Newbie
  • *
@ คุณ 2k ครับ

ผมก็สงสัยเหมือนกัน แล้วจะเอาอะไรมาวัดว่า คันนี้เป็น คันนั้นไม่เป็น
เจ้าหน้าที่ Service Advisor บอกว่าเคสผมเป็นคันที่ 8 ที่แจ้งอาการแบบนี้ แสดงว่าก็ยังมีคนที่คิดว่ามันเป็นอาการผิดปกติเช่นกัน

ปัญหาคือ ถ้าเป็นปกติจริง เราจะพิสูจน์ได้อย่างไร เพราะต้องรอให้ตัวกรองไอเสีย อุณหภูมิถึง 800 องศาตามที่เจ้าหน้าที่บอก
แล้วถึงจะปล่อยควันออกมา ประเด็นคือถ้าจะพิสูจน์กัน แล้วมันจะเกิดอีกทีเมื่อไหร่ ????

@ คุณ !+! Bomb !+!
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ผมกำลังรอทาง Volvo Thailand ติดต่อกลับมาว่าจะแก้ปัญหาเคสผมยังไง
ผม ได้บอกทางช่างและเจ้าหน้าที่ศูนย์หัวหมากแล้วว่า ไม่ให้ทำการใดๆกับรถผมทั้งสิ้นครับ
ผมคิดว่ายังไงก็จะดำเนินการตามสิทธิของผมที่ควรจะได้รับ

อยากรบกวนผู้ที่ใช้หรือครอบครองรถรุ่นนี้อยู่ ว่ามีปัญหาเรื่องควันขาวแบบผมหรือเปล่า

เจ้าหน้าที่ Service Advisor ที่คุยกับผมบอกว่า ถ้าผมอยากพิสูจน์ให้ลองใช้รถวันละน้อยๆ ไม่เกินครั้งละครึ่งชั่วโมงครับ
เพื่อให้อุณหภูมิของตัวกรองไอเสียต่ำ แล้วไม่ปล่อยไอเสียออกมา

โดยให้ลองสตาร์ทรถและวิ่งด้วยความเร็ว 20-30 km/h ครั้งละครึ่งชั่วโมง ทำติดต่อกันซัก 7 วัน แล้วจะมีควันขาวออกมา เหมือนที่ผมเจอ
ใครพอจะกรุณา รบกวนทดสอบแบบที่เจ้าหน้าที่ท่านนี้บอกบ้างครับ ผมอยากรู้ว่าจะเป็นแบบที่ผมเจอหรือเปล่า

แล้วผมควรจะเอารถออกมาไหมครับ หรือจอดทิ้งไว้ที่ศูนย์หัวหมากเหมือนเดิม
เพราะบอกตามตรงก็ไม่อยากจะใช้ต่อแล้ว ถ้าจะย้ายก็ไม่รู้จะเอาไปไว้ที่ไหนดีครับ

ตอนนี้รอคำตอบจาก Volvo Thailand อย่างเดียวครับ รอ..รอ..รอ...

ออฟไลน์ =TUM=

::) เป็นทุกคัน... ทำไมไม่บอกตอนก่อนจองรถจะได้ไม่ซื้อ เสียเงินไปตั้ง 4 ล้านเจอแบบนี้ซื้อ nissan march ขับดีกว่าครับ ผมว่าไม่เป็นทุกคันหรอก น่าจะเป็นข้อบกพร่องมากกว่าครับ ถ้า XC90 D5 เป็นทุกคันมันน่าจะเคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อนบ้างแล้ว เพราะรุ่นนี้ก็ไม่ใช่พึ่งออกมาซักกะหน่อยครับ เพิ่งวิ่งมา 700 โลน่าจะขอเปลี่ยนรถได้นะครับ เพราะ civic FD ที่ต๊อกๆกันแล้วยังวิ่งมาไม่กี่โลก็ยังเห็นมีซื้อคืนบ้าง เปลี่ยนรถให้บ้างเลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
::) เป็นทุกคัน... ทำไมไม่บอกตอนก่อนจองรถจะได้ไม่ซื้อ เสียเงินไปตั้ง 4 ล้านเจอแบบนี้ซื้อ nissan march ขับดีกว่าครับ ผมว่าไม่เป็นทุกคันหรอก น่าจะเป็นข้อบกพร่องมากกว่าครับ ถ้า XC90 D5 เป็นทุกคันมันน่าจะเคยได้ยินเรื่องนี้มาก่อนบ้างแล้ว เพราะรุ่นนี้ก็ไม่ใช่พึ่งออกมาซักกะหน่อยครับ เพิ่งวิ่งมา 700 โลน่าจะขอเปลี่ยนรถได้นะครับ เพราะ civic FD ที่ต๊อกๆกันแล้วยังวิ่งมาไม่กี่โลก็ยังเห็นมีซื้อคืนบ้าง เปลี่ยนรถให้บ้างเลย

ถูกใจใช่เลยครับ ไปหามาร์ชมาขับดีกว่า 555

ออฟไลน์ POPROCK

ถ้า Volvo Thailand ไม่เปลี่ยนรถให้

คราวนี้ถ่ายรูปส่งเมล์ไปบริษัทแม่ที่เมืองนอกเลยครับ
จะดูสิว่าผู้บริหารใหญ่ ดูแลลูกค้าจริงใจ+จริงจังหรือไม่

ถ้าไม่ได้อีก ก็ส่งเมลล์ประจานไปเลยครับ

ถ้าไม่ดูแลลูกค้าอีกล่ะก็
ถึงคราว อวสานของ Volvo เมืองไทย
แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 16:48:46 โดย POPROCK »
สังคมดีๆ...ไม่มีขาย
อยากได้...ต้องช่วยกันสร้าง
โดยเริ่มจาก...ตัวเราเอง

ออฟไลน์ apinui

ในความคิดผม ...ผมว่าไม่น่าจะปรกตินะครับ ..

รถยนต์ Volvo เกรดระดับนี้ จะทำให้มันมีควัณขาวแบบรถไก่ย่างออกมาทุกคัน ผมว่าคนใช้คงไม่ Happy แน่ๆครับ ....

ยังไงซะ การที่มีควัณเยอะขนาดนั้น ขณะใช้งานมันน่าเกรียดเกินไป น่าจะปรับปรุ่งไม่ให้มีดีที่สุด(ในกรณีที่เป็นทุกคันจริงๆนะ)

จะรออ่านความคืบหน้านะครับ ว่าเค้าจะรับผิดชอบอย่างไร  ...

• Newbie
  • *
ถึงตอนนี้ช่างศูนย์หัวหมาก สรุปว่ารถผมปกติทุกอย่าง หลังจากใช้เครื่องวิเคราะห์แล้วไม่พบอาการผิดปกติใดๆ
อาการที่เกิดขึ้นกับรถผมเป็นปกติของรถรุ่นนี้ครับ ตอนนี้ผมยังไม่ไปรับรถครับ ยังจอดอยู่ที่ศูนย์ Volvo หัวหมากเหมือนเดิม

@ คุณ---elTUM---
ถ้าผมทราบว่าจะเป็นแบบนี้แต่แรก ผมคงไม่ซื้อรถ Volvo XC90 D5 รุ่นนี้มาใช้แน่นอนครับ
ผมกัดฟันไปซื้อ X5 Diesle ดีกว่าครับ หรือไม่ก็ไปถอย Mazda CX-9 มาใช้ดีกว่า

@ คุณ POPROCK
ปัญหาคือช่างที่ศูนย์หัวหมาก เช็คว่าระบบรถผมเป็นปกติดีทุกอย่างนี่ล่ะครับ ก็ไม่รู้จะเอาหลักฐานอะไรไปบอกเค้าว่า รถควันออกเยอะแค่ไหน
ตอนนั้นมีแต่อารมณ์ตกใจ รีบดับเครื่องทันที ไม่ได้คิดว่าต้องถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐานไว้เถียงกับช่างเลยครับ

ออฟไลน์ Louis

• Jr. Member
  • **
        ผมว่าถ้าเค้ายังไม่ได้ทำไรกับรถ อาการนี้จะกลับมาอีกเป็นแน่ แนะนำให้ถ่ายรูปตอนควันขึ้นโดยไม่ต้องดับเครื่อง และถ้าอยากเปลี่ยนรถให้ฝืนขับไปเรื่อยๆ ให้มันใหม้ไปคาเท้าไปเลย เพราะประวัติมีอยู่แล้ว พร้อมกับฟ้องเรียกค่าเสียหายถ้าอยากได้

ผมใช้ Volvo,  service ที่หัวหมาก ซื้อมาตั้งแต่ป้ายแดง รถใช้น้อยมากไม่ถึง 30,000km แต่ระยะประกันหมดแล้ว มีอาการเบรกไม่อยู่ ช่างที่ศูนย์ เปลี่ยนน้ำมันเบรกพร้อมกับไล่ลมให้ ออกมาใช้ไม่นานก็เป็นอีก แก้อยู่ 3 ครั้งก็ไม่หาย ครั้งสุดท้ายเกือบจะเกิดอุบัติเหตุ เอาเข้าศูนย์อีก คราวนี้บอกว่า ABS เสีย เปลี่ยนปั้ม 80,000 กว่า ทะเลาะกันอยู่นานเพราะรถไม่ได้ใช้เลยวิ่งน้อยมาก ตอนจบเค้ารับผิดชอบ 20% เหลือประมาณ 60,000 จำใจเพราะไม่มีทางเลือก  บอกว่า 3 อาทิตย์ได้ ก็ต้องรอ   ปรากฏพอใกล้ครบกำหนดโทรไปครั้งแรกบอกว่าของยังไม่เข้าต้องรออีกชักหมดความอดทน รออีกก็โทรอีก คราวนี้ขอสายหัวหน้าช่าง "มัน" ตะคอกกลับมาว่า ... บอกว่าเสร็จก็แปลว่าเสร็จสิ ไม่เข้าใจรึไง  ก็ถามกลับไปอีกว่าก็ลูกน้องคุณเพิ่งบอกผมว่ายังไม่ได้ทำ  "มัน"ก็ยืนยันดังๆ คำเดิมของมัน   ได้พรุ่งนี้กูเข้าไป  แล้วก็เหมือนเดิมคือยังไม่ได้ทำ Front ก็ขอโทษกันไปนัดวันรับรถกันใหม่ เออกูใจดีไม่ว่าไร

อีกอาทิตย์ไปรับรถ กับเงินอีก 6 หมื่นที่ต้องจ่าย  รถมารออยู่หน้าศูนย์  รถที่อยู่ในโรงจอดเป็นเดือน ไม่ได้ล้างสภาพเป็นไงคงไม่ต้องบอก ฝุ่นหนามาก เออไม่เป็นไรกูล้างเองก็ได้ เปิดรถมาโคลนครับเลอะพรมด้านคนขับมากมาย มันไปขับ offroad มาเหรอ เปิดดูกระโปรงหน้า ปั้ม ABS เปลี่ยนมาให้แล้ว

พอดีรองประธานที่เป็น ฝรั่งเดินเข้ามาทำงานพอดี  เลยเดินเข้าไปประกบ เสื้อนอนกางเกงขาสั้นรองเท้าแตะ กับฟันที่ยังไม่ได้แปรงตอน 8 โมงเช้า เพราะคิดว่ามาส่งคุณแม่รับรถแล้วจะกลับไปนอนต่อ  complain ไปตั้งแต่

1.  กูอยู่บนทางด่วนเบรกไม่มี บอกว่า ABS เสีย ไฟไม่ขึ้น ตามหลัก ABS เสียเบรกก็ต้องใช้งานได้ ให้โอกาศ 3 รอบแล้วก็เป็นอีก  กูไม่ใช่แมวที่จะมี 9 ชีวิตนะ
     2. มารยาทหัวหน้าช่างงามมาก "กูบอกว่าเสร็จก็ต้องเสร็จสิ ไม่เข้าใจหรอ" พูดกับแม่สุดที่รักก็ยอมไม่ได้  มารับแล้วไม่เสร็จตามคำพูดมีแต่คำขอโทษจากปากคนที่ไม่ได้พูด
     3. จ่ายหกหมื่นกับรถที่วิ่งไปสามหมื่น กม แถมรถยังไม่ล้างให้ และโคลนไว้ดูต่างหน้า

ตอนจบคนผิดโทรมาขอโทษกับแม่ผมตอน 1 ทุ่มวันนั้นขอให้ไม่เอาเรื่อง แม่เลยบอกไปว่า ไม่ใช่เวลางานแม่ผมไม่คุย คิดดีแล้วทุกคำพูดไม่มีอะไรเปลี่ยน

ปล. เรื่องนี้เกิดขึ้นตั้งแต่ปี 1998 ต้องขอขอบคุณท่านรองประธานที่ดูแลผมและแม่อย่างดีมาก โดยบอกแค่ "I will take care of it" ก่อนจากกัน  โดยให้คนขับรถตัวเองไปส่งแม่ผมที่ทำงานที่สาธร และเอารถไปล้างอย่างที่ควรเป็น และนำรถที่เรียบร้อยมาส่งให้ตอนเย็น โดยไม่พูดถึงค่าใช้จ่ายแม้แต่น้อย

ขอบคุณจากใจจริงสำหรับท่านรองประธาน  รถ volvo เป็นรถที่ดีตลอดมา ตอนนี้ก็ 15 ปีแล้วกับ 850 คันนี้ ไม่เคยต้องซ่อมหนักเลยแม้แต่ครั้งเดียว ไม่มีคำว่าจุกจิกอย่างที่หลายคนบอก แต่โอกาศสำหรับผมที่จะซื้อ volvo ป้ายแดงคงไม่มีแล้ว ไปเล่น Benz กับ BM ดีกว่า เข้าศูนย์ทีนึงแทบจะอุ้มกันเลยทีเดียว โดยเฉพาะ Benz Thonburi พระราม 4 เอาไว้เล่าในตอนต่อไป

ออฟไลน์ Fly to dream

สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ XC90 นี่รถที่ดีเลยหละ แต่ปัญหาเหล่านี้ขอให้แก้ไขให้จบโดยเร็วครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ SUN-PS

ผมเคยใช้850turbo estateอยู่8ปี
บอกได้เลย เข็ดจนตาย รถอะไรเสียจุกจิกเป็นบ้า
ไม่เคยมองยี่ห้อนี้อีกเลยครับ
ปล.จะบอกว่าทุกวันนี้ผมใช้ teana250xv เหนือกว่า850turboแทบทุกด้านเลยครับ สุดยอดคุ้มเลยครับ

ออฟไลน์ TTL

ผมเคยใช้850turbo estateอยู่8ปี
บอกได้เลย เข็ดจนตาย รถอะไรเสียจุกจิกเป็นบ้า
ไม่เคยมองยี่ห้อนี้อีกเลยครับ
ปล.จะบอกว่าทุกวันนี้ผมใช้ teana250xv เหนือกว่า850turboแทบทุกด้านเลยครับ สุดยอดคุ้มเลยครับ

บ้านผมก็เคยใช้ 850 Estaste(ไม่TurBo) ครับตอนนั้นที่บ้านก็ใช้อยู่8ปี ซ่อมจนทนซ่อมไม่ไว้เลยเรียกว่าครบเซ็ตในการซ่อม สุดท้ายก็ขายเพราะเกียร์เสีย
Overhall ก็แล้ว ก็ยังไม่ดี

• Newbie
  • *
@ คุณ apinui
ขอบคุณครับ  เดี๋ยวจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบเป็นระยะๆนะครับ

@ คุณ Louis
ขอบคุณที่เล่ากรณีของคุณให้ฟังนะครับ ขออนุญาตินำไปใช้เป็นแนวทางในการเจรจานะครับ

@ คุณ OHM.KRABI
ขอบคุณมากๆนะครับ สำหรับกำลังใจ ผมสู้เต็มที่อยู่แล้วครับ ถ้าคุยแล้วไม่ยอมเปลี่ยน ผมจะไปทุบโชว์ที่งานมอเตอร์โชว์ให้ดูครับ
เอาให้ดัง ให้ออกข่าวจะได้มีคนสนใจกรณีผมมากขึ้น

@ คุณ SUN-PS และคุณ toon_thanarit
ขอบคุณที่แชร์ข้อมูลให้ฟังครับ ผมก็เคยใช้ S80 ปี 2003 มาครับ เปลี่ยนเพราะเกียร์และก็สภาพอุปกรณ์ภายในที่กรอบมากครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

หัวหมากกับคลองตันเนี่ยศูนย์เดียวกันรึเปล่าครับ ถ้าใช่เนี่ยแย่มากเลยนะนั่นศูนย์ของบริษัทแม่แท้ปล่อยให้เป็นแบบนี้ได้ยังไง

• Newbie
  • *
@ คุณ Arado_kung
ใช่ครับเป็นที่เดียวกัน  เป็นศูนย์ใหญ่ของวอลโว่ประเทศไทยแล้วครับ

ออฟไลน์ =TUM=

ผมคิดว่าถ้าเราเจรจาถึงที่สุดแล้วเค้าไม่ยอมเปลี่ยนรถให้เราและยังคงยืนยันตามเดิมว่าเป็นปกติ ผมว่าให้ทาง volvo ทำหนังสือเป็นลายลักษณ์อักษรรับประกันเรื่องนี้โดยเฉพาะและขยายระยะเวลารับประกันรถไปเลยดีกว่าครับ อ้างว่าหลังจากเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวทำให้เราไม่มีความมั่นใจในความปลอดภัยของรถคันดังกล่าวซึ่งเป็นจุดขายของ volvo มาโดยตลอด

• Newbie
  • *
@ คุณ ---elTUM---
ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ขออนุญาติรับเป็นแนวทางนะครับ
ตอนตัดสินใจซื้อ ส่วนหนึ่งก็เพราะคำว่า " ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่ " นี่แหละครับ

ออฟไลน์ udis

" ทุกชีวิตปลอดภัยจากยุงในวอลโว่ วันนี้แถมระบบเครื่องพ่นควันไล่ยุงและเครื่องย่างไก่ในตัว"

ขอให้ได้ทางออกที่ดีครับ ควันเยอะตามที่เล่าไม่ไหวนะครับ ใครเห็นเค้าตกใจและขำเอาได้นะครับ
รถราคาหลายล้านนะครับ ไม่ใช่ซื้อเตาถ่านมาย่างไก่ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ทุกชีวิต ย่างไก่ในวอลโว่

สู้ๆ ครับ เอาใจช่วย เมื่อก่อนพ่อผมก็ถอย 940 ที่นี่เหมือนกัน "โคตร" ประทับใจเลยครับ เหอะๆๆ เข้าศูนย์เช็คทีฟาดไป 40000 ทีเดียว ก็ไปหาอู่นอกเลยครับ ประกงประกันไม่เอามันแล้ว 5555
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ G FORCE

• Jr. Member
  • **
ประเด็นแรก...เป็นทุกคัน และ ปกติ.....ตอบแบบปัญญาไม่แข็งครับ มาตรฐานยูโรบ้าบอแล้ว   ไม่ปล่อยคาร์บอนไดอ๊อกไซด์  แต่นี่ควันขาวมัน  คาร์บอนมอนน็อคไซด์ หนักกว่าอีก  ทำไม BM ทำดีเซลมาเยอะแยะไม่เคยมีประวัติครับท่านช่าง

ประเด็นสอง.....ผมก็เคยใช้ 940 GLT สีทองครับ ขายทิ้งราคาน้ำตาท่วม เพราะเกียร์พังครับ

ออฟไลน์ Koong

อาการควันขาวเนี่ย  1 สาเหตุที่เป็นไปได้คือ....น้ำมันเครื่องน่าจะถูกเผานะครับ...คราวนี้มันถูกเผาได้ไง.....ก็น่าจะรั่วตรงจุดไหนสักแห่งเข้าไปในห้องเผาไหม้  หรือในท่อไอเสียร้อนๆ....และที่เคยเจอมาหลายๆกรณี บางกรณีจะเป็นตอนเครื่องร้อน   บางกรณีจะเป็นตอนเครื่องเย็น

..ดังนั้นถ้าเป็นกรณีอย่างที่ว่ามา...อาการแบบนี้เอาคอมมาเสียบ ยังไงมันก็หาจุดที่ผิดปกติไม่เจอแน่ๆ ครับ    สมสุติยางตีนวาล์วรั่ว ....หรืออาจจะรั่วตรงแกนเทอร์โบ  ถามว่าคอมพิวเตอร์มันจะบอกได้ไหม....... สรุปช่างวอลโว เชื่อคอมพิวเตอร์มากเกินไป...... กรณีแบบนี้ช่างต้องเอารถไปลองขับดูให้เหมือนกับการใช้งานจริงๆ  แล้วดูว่าเกิดอาการอีกไหม

ไม่ใช่อะไรๆ ก็จะเสียบแต่สายไฟให้คอมฯวิเคราะห์ให้.....สมองฝ่อกันหมดแล้ว

ออฟไลน์ Blur

ฝากบอกให้ผู้บริหารเอาไปขับไปกลับเชียงใหม่สักรอบ ดูสิจะกล้ามั้ย

ออฟไลน์ Preceda2

ผมตอบให้ในvolvo maniaแล้วนะครับ  :)
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
ผมขอเอาใจช่วยนะครับ เพราะก็เป็นคนนึงที่เคยประสบปัญหากับรถของวอลโว่ครับ

ทางวอลโว่แก้ไขค่อนข้างช้านะครับ กว่าผมจะได้รับการแก้ไขนับตั้งแต่วันแจ้งปัญหา ใช้เวลา6เดือนครับ
ตอนผมพบปัญหาเจ้าหน้าที่ ก็บอกกับผมว่าเป็นทุกคัน แต่บางคนบอกไม่เคยพบปัญหาเลย หลายคนพูดคนละแบบ
และทางเจ้าหน้าที่ของฝ่ายซ่อมบำรุงที่นัดไปนัดมา เลื่อนไปเลื่อนมา เสียความรู้สึกมากครับ

แต่ผมมันใจว่า ทางเจ้าหน้าที่ระดับสูงเค้าค่อนข้างจะดูแลลูกค้าดีนะครับ  และต้องรับผิดชอบในสิ่งที่เกิดขึ้น
ส่วนตัวคิดว่าปัญหาของคุณคงแก้ได้ครับ แต่อาจจะช้าหน่อยครับ

ทางวอลโว่ ต้องปรับปรุงเรื่องการบริการนะครับ ไม่งั้นไม่สามารถเติบโตได้แน่ ต้องซื้อใจลูกค้าให้ได้

ออฟไลน์ Ruksadindan

รถดีอย่าให้มีปัญหานะครับ

• Newbie
  • *
@ คุณ udis คุณyimyont
ขอบคุณมากๆครับ อ่านคอมเม้น จากเครียดๆก็ยังยิ้มได้ครับ

@ คุณ G FORCE
นั่นสิครับ ฟังคำตอบจากช่างแล้วผมยิ่งมึนครับ ถ้ารู้ว่าจะมีอาการแบบนี้แต่แรก ผมคงไม่ออกรุ่นนี้มาใช้แน่นอนครับ

@ คุณ Koong
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ ผมขออนุญาตินำข้อมูลที่คุณ Koong แนะนำมานี้ติดต่อทางเจ้าหน้าที่นะครับ
ตอนนี้ผมขอให้ทางศูนย์ระงับการซ่อมทุกอย่างแล้ว  เรื่องอาการเสียคงจะไม่มีความคืบหน้า
ตอนนี้ที่ทำได้เพียงรอคำตอบจากทางผู้บริหาร Volvo Thailand อย่างเดียว ว่าจะแก้ปัญหาให้ผมยังไง

@ คุณ Blur
ผมก็เดาว่าคงไม่กล้าครับ

@ คุณ Preceda2
ขอบคุณมากๆนะครับ

@ คุณ okcomputer
ขอบคุณมากๆนะครับ  ผมบอกกับตัวเองว่าจะไม่รอนานครับ ตอนนี้รวบรวมข้อมูลไว้เรียบร้อยแล้ว
ถ้าบ่ายเบี่ยง ไม่รับผิดชอบ ผมก็คงรักษาสิทธิและผลประโยชน์ของตัวผมเองเต็มที่แน่นอนครับ

@ คุณ Ruksadindan
ผมได้แต่หวังว่าจะไม่มีปัญหาไปมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

XC90 T6 ผมขับมา 120,000 km แล้วครับ ไม่เคยซ่อมหนักเลยนอกจากเกียร์ที่รุ่นนี้มีปัญหาครับ  เห็นใจครับเพราะรถใหม่จริงๆ ต้องโวยครับ 555