ผู้เขียน หัวข้อ: เชื่อเรื่อง สีรถไม่ถูกโฉลก กับ เลขทะเบียนรถมงคลกันแค่ไหนครับ  (อ่าน 3658 ครั้ง)

ออฟไลน์ gmjr

• Newbie
  • *
ส่วนตัว เกิดวันอาทิตย์ ห้ามใช้สีน้ำเงิน สีฟ้า
ตอนวัยรุ่น ขับรถใหม่ๆเคยขับ รถพ่อ สีน้ำเงิน ชนกระจาย บางทีจอดติดไฟแดงเฉยๆก้อยังโดน มอไซค์มาล้มโดน ไปขับรถพี่เขยสีน้ำเงินก้อชนยับ หลังจากนั้นมา20ปี ไม่เคยใช้สีน้ำเงินอีกเลย แต่ล่าสุดยืมรถน้องชายมาใช้1เดือน สีฟ้า ก้อไม่เห็นเป็นอะไรนี่หว่า หรือว่าที่เมื่อก่อนชนบ่อยเพราะตัวเองเพิ่งหัดขับรถ มือใหม่รึเปล่า ส่วนเลขทะเบียนนี่ ยังไม่รู้มีผลไรมั้ยเพราะทะเบียนสวยๆมันแพงไม่กล้าลงทุน

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ไม่เคยเชื่อเรื่องพวกนี้เลย
ถ้าต้องใช้รถสีที่ถูกโฉลกอยู่สีเดียวทั้งชีวิตนี่น่าเบื่อสุดๆครับ ส่วนไอ้ที่ไปแปะสติ๊กเกอร์รถคันนี้สี... เนี่ย หลอกตัวเองไร้สาระสุดๆ คงมีประเทศนี้ประเทศเดียวมั้งที่ทำแบบนี้
ส่วนเลขทะเบียนเอาที่เห็นว่าสวยก็พอ ไม่เคยสนใจผลรวมผลต่างอะไรทั้งนั้นครับ จองเอาที่เห็นว่าสวยที่สุด แต่ต้องไม่ใช่เลขประมูลเพราะเสียดายตังค์ อาจจะจ้างพวกรับจองจองให้เสียเงินซักพันนึงประมาณนี้

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ไม่เคยเชื่อครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ปกติ ผมจะไม่ค่อยเชื่อเรื่องราวพวกลี้ลับอะไรแบบนี้ตั้งแต่ไหนแต่ไรมาแล้ว
ผมมักจะเชื่ออะไรที่เป็นวิทยาศาสตร์เสียมากกว่า

แต่เรื่องตัวเลขเอย สีเอย ปีเกิดเอย อะไรก็แล้วแต่
ผมกลับมีส่วนเชื่ออยู่บ้างนะครับ แต่ไม่ได้เชื่อแบบงมงายอะไรขนาดนั้น

ในอีกมุมหนึ่ง ผมกลับมองว่า มันกึ่งๆวิทยาศาสตร์นิดๆด้วยซ้ำ
มันเกิดจากการทดลอง ซ้ำไป ซ้ำมา การเก็บสถิติมาอย่างยาวนาน อย่างน้อยๆ ผมว่าน่าจะเกิน 500ปี ในฝั่งของจีนและ 2-3พันปีในฝั่งของจีน
รวมถึงทางแถบยุโรป... ก็น่าจะมีหลายพันปี(มั๊ง)

เช่น ทำไมในฝั่งยุโรปเอง ถึงไม่ชอบเลข 13 มันอาจจะเกิดจากการเก็บเป็นสถิติแบบไม่ได้ตั้งใจตั้งแต่อดีตอันไกลโพ้น จนกลายเป็นการอุปทานหมู่อะไรแบบนั้น

และก็เช่นเรื่องเบญจเพศ ตามหลักวิทยาศาสตร์ ทางการแพทย์ เกี่ยวกับจิตวิทยา จิตวิทยา แน่นอนครับ ช่วงใกล้ 25 คือเป็นช่วงที่มนุษย์อยุ่ในวัยห้าวหาญที่สุด มักจะทำอะไรรุนแรงจนเป็นที่มาของอุบัติเหตุต่างๆ
หรือคนจะบวช แน่นอนครับ หลายคนอยู่ในช่วงที่ซึมเศร้า ท้อแท้ อ่อนเพลีย สภาพไม่พร้อม จิตใจไม่ค่อยดี จึงอาจเกิดอุบัติเหตุก่อนบวชได้ จนเป็นที่มาของความเชื่อ

ของแบบนี้ก็เริ่มจากความสงสัยก่อน
ต่อมาคือการเก็บสถิติ ทดลอง อะไรแบบนั้น

เรื่องบางเรื่องก็แปลกดีนะครับ

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
ส่วนตัวไม่เชื่อ แต่ก็ยังใช้ ส่วนใหญ่เท่าที่สังเกตรถที่เกิดอุบัติเหตุมักจะตรงตามเลขในตำราครับ เช่น มีเลข 83  38  เจ้าของมักขับรถเร็วไรงี้ครับ

ออนไลน์ Tien.W

เกิดวันอาทิตย์เหมือนกัน แต่ปกติ ไม่ชอบสีฟ้า / สีน้ำเงิน อยู่แล้ว เลยไม่เคยใช้รถสีนี้ .. แต่สีอื่น ก็มีชนบ้าง เป็นปกตินะ

ออฟไลน์ bravo

ประเทศที่เชื่อ สีโฉลก ฤกษ์ เลขทะเบียน เจิมรถ ไหว้แม่ย่านาง

แต่ สถิติอุบัติเหตุบนถนน เราได้แชมป์

แค่นี้...ก็น่าจะได้คำตอบแล้วนะครับ ว่ามันไม่มีผล

ออฟไลน์ akewizard

เรื่องเลขมงคลผมไม่ได้เชื่อหรือยึดถืออะไรนักคับ ตอนจองป้ายทะเบียนนี่ผมเลือกเอาเลขที่จำง่ายๆเสียด้วยซ้ำ  เวลาต้องจดหรือกรอกอะไรที่เกี่ยวกับรถจะได้จำได้

ส่วนเรื่องสีรถผมว่ามีผลอยู่บ้าง เช่นขับรถสีดำแล้วจะมีร่องรอยโดนเฉี่ยวบ่อย.... เพราะมันมองเห็นง่าย 555+

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เรื่องสี เมื่อก่อน ที่ญาติที่ต่างจังหวัดจะเลี่ยงสีดำ เพราะอันตราย เมื่อก่อนกลางคืน ถนนไม่ค่อยมีไฟ ไฟหน้าไฟท้ายก็ยังไม่สว่างเท่าปัจจุบัน เกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่า
ส่วนสี สีมงคลคือสีที่ชอบ กับสีที่ขายได้ราคาครับ ถ้าสีที่เราชอบได้ราคาดีแถมดูแลง่ายนี้จะมงคลมากๆเลย
เลขทะเบียนก็ไม่คิดว่ามีผลอะไร ถ้าเลขทะเบียนมันไม่มงคล ลองเปลี่ยนตำราดู อาจเจออีกตำรานึงบอกว่าเป็นเลขมงคลแล้วก็ได้
ส่วนตัวจะหาป้ายประมูลเอาเลขที่จำง่ายๆ กับตัวหนังสือที่พูดเข้าใจง่ายๆ เลี่ยงพวก ฆ ญ ณ ฏ ฎ ษ ศ
ในชีวิตเรายังมีเลขบัตรประชาชนที่เปลี่ยนไมไ่ด้อีก ไม่งั้นคงมีเลขประชาชนมงคลมาอีก
ใน US ก็ไม่ค่อยสนใจเรื่องทะเบียนกัน เข้าใจว่า สามารถ ซื้อเลข/ตัวอักษรที่อยากได้ ได้เลย แต่ส่วนใหญ่ก็ สุ่มๆเลขมา และหลายคนจำไม่ได้ ว่าทะเบียนตัวเองทะเบียนอะไร

เรื่องเลขมงคลผมไม่ได้เชื่อหรือยึดถืออะไรนักคับ ตอนจองป้ายทะเบียนนี่ผมเลือกเอาเลขที่จำง่ายๆเสียด้วยซ้ำ  เวลาต้องจดหรือกรอกอะไรที่เกี่ยวกับรถจะได้จำได้

ส่วนเรื่องสีรถผมว่ามีผลอยู่บ้าง เช่นขับรถสีดำแล้วจะมีร่องรอยโดนเฉี่ยวบ่อย.... เพราะมันมองเห็นง่าย 555+
เห็นด้วยเรื่องสีเลยครับ ใช้รถสีเงิน ถ้าไม่ล้างรถเอง แทบจะไม่เห็นรอยเลย รอยถลอกกลืนกับสีรถ รถฝุ่นเกาะ ก็มองไม่ค่อยออก นอกจากเน่าจริงๆ
พอเปลั้ยนเป็น สีเข้ม เห็นชัดมาก ทั้งรอยเฉี่ยว รอยหิน และฝุ่น

ออฟไลน์ bahamu

สีประจำวัน มาจากโหราศตร์
มักอ้างว่ามาจากฮินดู แต่ต้นทางแท้จริงมาจากซุเมเรียน ที่เมโสโปเตเมีย 7-8พันปีก่อนที่พบจารึก ต้นตำรับดาราศาสตร์ โหราศาสตร์ ที่โลกเป็นศูนย์กลางจักรวาล

โดยนับจากดาวที่ไกลสุดมาใกล้โลกที่สุด มี7ดวง
เสาร์ พฤหัส อังคาร อาทิตย์ ศุกร์ พุธ จันทร์
แล้วนับเสาร์เป็นชม.แรกของวันตอนย่ำรุ่ง นับเรียงไปเรื่อยจนครบ24ชม. ในชม.ที่25 จะเป็นอาทิตย์ นี่คือที่มาของวันทั้งเจ็ด ที่ใช้กันทั่วโลก ยกเว้น จีน เกาหลี ญี่ปุ่น ริวกิว นับแค่ดาวดวงที่1-7

ชื่อของวันมาจากเทพแต่ละแคว้นเรียกต่างกัน
แต่เดิมวันแรกของสัปดาห์ คือวันเสาร์ ต่อมานิยมวันอาทิตย์เพราะดาวดวงใหญ่สุด ใกล้ชิดคนมากกว่าจนเป็นสิ่งศักดิ์สูงสุดหลายความเชื่อ

สีของวันน่าจะเกิดจากการสังเกตุดาวประจำวันยังเส้นขอบฟ้าในเวลาย่ำรุ่ง ว่าเป็นสีใดจึงให้เป็นสีประจำวัน
เพราะสุเมเรียนมีหอดูดาวอยู่กลางเมือง สูง60-80ม.เรียก ซิกูแลต
และเด็กชั้นประถมสมัยนั่นเรียนดาราศาสตร์ระดับนี้แล้ว ยังมีแผ่นดินเหนียวอักษรคูนิฟอร์ม วาดเส้นโคจรดาวทั้งเจ็ดหลงเหลืออยู่

สีของวันทั้งเจ็ดของแขก ไม่ตรงกับของไทย ไม่รู้มาจากพระเวท หรือปุราณะ สุดแท้แต่ใครจะเชื่อ

ต่อมาถึงยุคกรีก ปโตเลมี ชาวกรีก อยู่อเล็กแซนเดรีย อียิปต์ หลังยุคอเล็กซานเดอร์มหาราช แห่งมาซิโดเนีย ยึดบาบิโลน ได้นำหลักการดาราศาสตร์ โหราศาสตร์ จากรุ่นสุเมเรียน อัลคาเดีย บาบิโลน และจากชาวกรีก มาเรียบเรียงเป็นสูตรวงโคจรดาวทั้งเจ็ดรอบโลกของปโตเลมี เป็นต้นฉบับโหราศาสตร์ เปอร์เซีย อินเดีย ไทย พม่า จนถึงปัจจุบัน ตำราเตตราบิโบลส ฉบับแปลภาษาอาหรับเขียนที่แบกแดด ยังคงอยู่ แปลเป็นละติน อังกฤษ ในเวลาต่อมา

ส่วนสีที่เป็นอริของวัน เชื่อว่าเกิดชั้นหลัง และไม่ตรงกับ วันคู่มิตร คู่ศัตรู เช่น

อาทิตย์ สีแดง ไม่ถูกกับ สีฟ้า คือ ศุกร์
แต่ในวันคู่ศัตรู อาทิตย์ไม่ถูกกับอังคาร คือ แดงไม่ถูกกับชมพู

จึงน่าจะเป็นคนละหลักการ คนละตำรากัน และไม่น่าจะเก่าแก่ระดับปโตเลมี บ้างว่าเป็นจีน แต่จีนไม่มีสีประจำวัน เพราะระบบนับวันเป็นเอกเทศ เรื่องนี้จึงแล้วแต่ใครจะเชื่อ

ส่วนเรื่องตัวเลข ล้วนยุคหลังจากที่เกิด 0 ที่อินเดีย ก่อนหน้าไม่สามารถแทนค่าได้ถูกต้อง การคำนวนจึงมีความคลาดเคลื่อนมาก ต้องเผื่อไว้ก่อน เพราะกำหนดตัวแปร ผลลัพท์ไม่แม่นยำ ปัจจุบันนิยมหลักทศนิยม

การทำนายตัวเลขต่างๆ ในหลายวัฒนธรรมโบราณก่อนมี 0 ยังไม่ค้นเจอ ส่วนใหญ่นิยมเสี่ยงทายหลากหลายวิธี ตั้งแต่ ไม้ติ้ว จนถึง กระดองเต่าใส่เหรียญเสี่ยงทาย ดูดาวบนท้องฟ้า

แม่ย่านางมีเฉพาะเรือ ชาวเรือทั่วโลกเชื่อคล้ายกัน ในรถไม่มี เป็นจับแพะชนแกะ มั่วนิ่มคิดไปเอง เกวียน รถศึกล้วนไม่มีแม่ย่านาง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2022, 15:22:52 โดย bahamu »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ความเชื่อแบบนี้ถนัดส่งต่อกันนัก แต่ความเชื่อเรื่องวินัยจราจร น้ำใจบนท้องถนน เมาแล้วไม่ขับ ไม่ค่อยได้รับความนิยมหรือยังไง
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ TeslaX

อันนี้แล้วแต่คนจริงๆ เคยขับรถสีขาว ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุเลยสักครั้ง ส่วนเคยขับสีเทาจอดอยู่เฉยๆก็มีคนมาชน ต้องทำสีตลอด เรียกได้ว่าทำสีทุกปีเลยดีกว่า

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
ไม่ค่อยเชื่อครับ แต่ก็เอามาประกอบการตัดสินใจ ไม่ให้ตรงกับสีต้องห้ามพอ สีที่เหลือจะถูกโฉลกส่งเสริมด้านนั้นด้านนี้ไม่ค่อยให้น้ำหนักเท่าไหร่ครับ

ส่วนตัวเชื่อว่าอุบัติเหตุขึ้นอยู่กับสติของผู้ขับขี่ ไม่ประมาท ไม่ขับเร็ว ปาด แทรก เคารพกฏจราจรมากกว่า  :)

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ของแบบนี้ขึ้นกับวิจารณญาณแต่ละคนเลยครับ

คนไม่เชื่อก็ไม่เชื่อ และไม่มีสิทธิ์ที่จะไปก้าวก่ายต่อว่าคนเชื่อ
คนเชื่อก็เชื่อ และไม่มีสิทธิ์ที่จะไปต่อว่าก้าวก่ายคนไม่เชื่อเช่นกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ใครเชื่อผมก็ไม่ก้าวก่ายนะครับ แต่เมื่อกี้เพิ่งเปิดยูทูปดูเรื่องเกี่ยวกับกล้องอวกาศ เจมส์ เว๊บบ์ มา ละเห็นต่างประเทศเค้าพัฒนาไปไกล
ทั้งทางด้านวิทยาศาสตร์และวิศวกรรมอวกาศ ตื่นเต้นกับการค้นหาจุดกำเนิดของจักรวาล ฯลฯ แต่พอคลิกเข้า HLM เว็บของประเทศตัวเอง
แล้วมาเจอหัวกระทู้นี้ก็แอบตกใจอยู่พอสมควร เหมือนหลุดมาอยู่ในจักรวาลหรืออีกมิตินึง

ขับรถเกิดอุบัติเหตุบ่อย ไม่ต้องโทษเรื่องสี ไม่ต้องโทษเลขทะเบียน มันก็แค่เลขและสีที่โปะอยู่กับตัวถัง
ไม่ต้องโทษผีสางนางไม้ แต่มันเป็นเพราะตัวคนขับ สะเพร่า ประมาทเลินเล่อ อ่อนฝีมือ อ่อนประสบการณ์
หรือ คนๆนั้นอาจจะไม่มีพรสวรรค์ด้านการขับรถจริงๆก็ได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกที่คนเราจะมีเรื่องที่ไม่ถนัด เรื่องที่ทำบ่อยๆก็ยังไม่เก่งสักที
อย่างเช่นบางคนทำอาหารอยู่ตลอด แต่ก็ทำไม่อร่อยสักที แค่พอทำได้เฉยๆ เป็นต้น ฯลฯ

ปล. ย้ำอีกทีว่าถ้าใครเชื่อก็ไม่ได้ก้าวก่ายครับ ไม่ได้จะมาเปลี่ยนความคิดใคร แต่แค่อยากแสดงความคิดเห็นครับ.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2022, 16:20:55 โดย Peet Sayumpoo »

ออฟไลน์ boogie2020

ไม่เชื่อคับ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ apinui

ใครเชื่อผมก็ไม่ก้าวก่ายนะครับ แต่เมื่อกี้เพิ่งเปิดยูทูปดูเรื่องเกี่ยวกับกล้องอวกาศ เจมส์ เว๊บบ์ มา ละเห็นต่างประเทศเค้าพัฒนาไปไกล
ทั้งทางด้านวิทยาศาสตร์และวิศวกรรมอวกาศ ตื่นเต้นกับการค้นหาจุดกำเนิดของจักรวาล ฯลฯ แต่พอคลิกเข้า HLM เว็บของประเทศตัวเอง
แล้วมาเจอหัวกระทู้นี้ก็แอบตกใจอยู่พอสมควร เหมือนหลุดมาอยู่ในจักรวาลหรืออีกมิตินึง

ขับรถเกิดอุบัติเหตุบ่อย ไม่ต้องโทษเรื่องสี ไม่ต้องโทษเลขทะเบียน มันก็แค่เลขและสีที่โปะอยู่กับตัวถัง
ไม่ต้องโทษผีสางนางไม้ แต่มันเป็นเพราะตัวคนขับ สะเพร่า ประมาทเลินเล่อ อ่อนฝีมือ อ่อนประสบการณ์
หรือ คนๆนั้นอาจจะไม่มีพรสวรรค์ด้านการขับรถจริงๆก็ได้ครับ ไม่ใช่เรื่องแปลกที่คนเราจะมีเรื่องที่ไม่ถนัด เรื่องที่ทำบ่อยๆก็ยังไม่เก่งสักที
อย่างเช่นบางคนทำอาหารอยู่ตลอด แต่ก็ทำไม่อร่อยสักที แค่พอทำได้เฉยๆ เป็นต้น ฯลฯ

ปล. ย้ำอีกทีว่าถ้าใครเชื่อก็ไม่ได้ก้าวก่ายครับ ไม่ได้จะมาเปลี่ยนความคิดใคร แต่แค่อยากแสดงความคิดเห็นครับ.

ความรู้สึกเหมือนหลุดมาอีกจักรวาลหรืออีกมิตินึงเลยหรอครับ .... ^ ^

ออฟไลน์ Rayneros

• Newbie
  • *
เชื่อเรื่องสีไม่ถูกโฉลกครับ คนที่บ้านเกิดวันอาทิตย์เหมือนกันเป็นเจ้าของบ้าน ตอนแรกหลังคาบ้านสีน้ำเงิน
เวลาหมอดู ซินแส หรือทำบุญบ้านปีใหม่เจ้าอาวาสทักเรื่อยๆ ว่าจะเสียทรัพย์ พอมีปีนึงก็มีเหตุให้เสียทรัพย์จากลูกน้องเอาไปรถไปชนบ้าง เมาแล้วขับบ้าง (ไล่คนเก่าออกแล้วนะ) ติดๆกัน
เลยเปลี่ยนหลังคาบ้านเป็นสีม่วงแทน ก็ดีขึ้น จนมีบ้านหลังใหม่ หรือ อาคารพาณิชย์ใหม่ก็ใช้หลังคาสีม่วงมาเรื่อยๆเลยครับ

ส่วนทะเบียนที่บ้านดูแค่เลขที่ชอบ ไม่ได้ดูตัวอักษรหน้าประกอบ
Mercedes-Benz C300 Cabriolet AMG Dynamic (A205 Pre-Facelift)

ออฟไลน์ POKKHET

ส่วนตัวไม่เชื่อครับ สีเลือกเอาที่ชอบ
ทะเบียน เลือกได้ก็เอาเลขสวยๆที่ชอบ

รถลูกค้าผม คันแรกสีบรอนซ์ ชนจนได้คืนซาก
จากนั้นขับรถสีขาวไปออกรถใหม่ ถอยชนเสาในศูนย์
ได้รถสีขาวคันใหม่มา ขับตกน้ำ ซ่อม 6เดือน ซ่อมเสร็จขับได้4เดือน ชนเกาะกลาง รถเละ

ตกลงไม่ถูกโฉลกกับสีหรือว่าไม่ถูกโฉลกกับรถกันแน่

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ความรู้สึกเหมือนหลุดมาอีกจักรวาลหรืออีกมิตินึงเลยหรอครับ .... ^ ^

ช่ายครับ แบบ multiverse  ;D

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ไม่เชื่อ แต่แค่ไม่กล้าขัด ได้ไหมครับ 55+

ส่วนตัวผมจะวนเวียนอยู่กับเลข 36 ครับ บ้านที่ผมโตมาเป็นบ้านของยายผมเลขที่ 36/x บ้านยายของแฟนก็ 36 ทะเบียนรถยนต์ผมก็ xx36 พอแต่งกับแฟนมาซื้อบ้านก็ถูกใจหลัง xx/36 เพราะเป็นแปลงมุมที่เหลืออยู่ เรียกว่าไม่ได้ได้เลขมาด้วยความตั้งใจ แต่ด้วยความประจวบเหมาะพอดีครับ ล่าสุดก็ถูกลอตเตอรี่ 36 ไปครับ ตามมาตั้งปีนึงเพิ่งโดน

ส่วนถ้าเป็นเรื่องลี้ลับสำหรับผม ผมเชื่อนะ ผมถูกหวยทุกครั้งที่มีเรื่องราวเกี่ยวกับผี อันนี้ต้องบอกว่าแล้วแต่ใครจะเชื่อไม่เชื่อนะครับ ปีที่แล้วน้าเขยผมเสีย แล้วผมได้ยินเสียงเดินลากเท้าบนบ้านแบบที่ตอนนั้นไม่มีใครอยู่ข้างบนเลย (แม่ผม แฟนผม และคนอื่นๆก็ได้ยิน) เลยเอาอายุของคนตายมาซื้อหวย ก็ถูกครับ อีกครั้งแฟนเห็นผีในบ้าน ผมก็เลยพูดติดตลกไปว่าถ้าอยู่ด้วยกันแล้วทำให้ถูกหวยนะ จะแผ่เมตตาให้ทุกคืนเลย แล้วงวดนั้นก็ถูกครับ ถ้าจำไม่ผิดคือ 17 (ตั้งใจไปซื้อ 14 แต่ตาลายดึงมาเป็น 17 แล้วไม่กล้าคืนก็เลยซื้อๆไปงั้น แล้วก็ถูก) และครั้งล่าสุด แม่บ้านที่หมู่บ้านเพิ่งเสีย ผมเลยโอนเงินไปช่วยทำบุญงานศพ เช้าวันเผา ผมก็ขับรถไปส่งแฟนที่ทำงานเหมือนเดิม ออกจากบ้าน 6 โมงเช้ายังมืดอยู่ พอออกพ้นประตูโครงการแล้วแฟนลืมของ เลยถอยรถและหักเลี้ยวเข้าประตูหน้าไป แฟนเห็นคนมานั่งอยู่มืดๆตรงข้าฝไประตูทางเข้า ตอนนั้นบอกกับผมว่าใครมานั่งมืดๆแบบนี้น่ากลัวเนาะ (แฟนยังนึกว่าเป็นคนอยู่ นั่งห่างจากรถผมประมาณ 2-3 เมตรแต่มันมืด แฟนเห็นคนเดียวผมพยายามมองก็ไม่เห็นครับ) ผมเลยว่าจะออกจากรถไปถาม รปภ ว่ามีใครนั่งอยู่ไหม คือใจอะอยากรู้ว่าใช่ไม่ใช่ คนหรือไม่ใช่คน แต่แฟนห้ามไว้กลัวยามขนหัวลุก 55+ ส่งแฟนเสร็จตอน 7.30 กลับมาที่หมู่บ้านมาเจอ รปภ ผลัดต่อมาเลยเข้าไปถามว่าปกติแม่บ้านมากี่โมง เค้าบอกว่ามาสายๆ 7.30-8 โมง เลยเล่าให้ฟังว่าแฟนผมเห็น รปภ ก็ยิ้มๆแล้วบอกว่าแกก็คงจะมาแหละ เพราะเมื่อวานแกเพิ่งเผา และบอกว่าดีแล้วที่ไม่บอกลุงคนเมื่อคืน ลุงคนเมื่อคืนแกกลัวมากๆ 55+

อ่านขำๆละกันนะครับ ถ้าใครอ่านแล้วไม่ขำ หรือคิดว่างมงายยังไงต้องขออภัยด้วยละกันครับ ผมอาจจะคิดไปเองว่าเจอว่าเห็น แต่เรื่องถูกหวยเป็นเรื่องจริงแท้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2022, 17:38:07 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ผมไม่ค่อยเชื่อ แต่ dmax สีฟ้าที่บ้านนี่ดูดวัตถุรอบตัวมาก หมา แมว งู มอเตอร์ไซค์ ขับๆๆอยู่ชอบมาชนชอบมาตัดหน้ารอยนี่รอบคันไปหมด แต่รถคันอื่นสีขาวสีดำไม่เคยแบบนี้

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ความเชื่อแบบนี้ถนัดส่งต่อกันนัก แต่ความเชื่อเรื่องวินัยจราจร น้ำใจบนท้องถนน เมาแล้วไม่ขับ ไม่ค่อยได้รับความนิยมหรือยังไง

เห็นด้วยครับ ทีเรื่องความปลอดภัย ไม่เห็นจะเชื่อกัน ขับเร็ว ไม่เปิดไฟเลี้ยว ผ่าไฟแดง เจอคนแบบนี้ ขับสีไหนก็ไม่รอดครับ

ออฟไลน์ PetchPP

ประมาท ขับสีไหน ทะเบียนไหนก็อันตรายครับ
แต่ใครที่เขาเชื่อ เขาชอบ ความสุขเขาไม่เบียดเบียนใคร ก็อย่าไปว่าเขาเลยครับ
2012 Volvo S60 T4F (Discharged)
2015 Mazda 2 1.3
2019 Benz C220D (W205)
2020 BMW X1 18D (F48)
2022 Honda Civic Turbo RS (FE)

ออฟไลน์ D Water Law

ผมไม่ได้เชื่อครับ  แต่ก็ไม่เคยคิดจะเอาเรื่องแบบนี้มาเป็นข้อขัดแย้งกับคนที่เค้าเชื่อเลย 

อย่างญาติแฟนเค้าจะซื้อรถ เค้าเชื่อแบบนี้ เราก็ไม่ขัด ก็ปล่อยให้เค้าได้เลือกตามสิ่งที่เค้าเชื่อ เค้าก็มีดูความสุขความสบายใจที่ได้ทำแบบนั้น ไม่เห็นจะมีใครเดือดร้อน  ก็เลยไม่รู้จะไปพยายามเปลี่ยนแปลงความเชื่อของเค้าไปทำไม   

อย่างเราเองจะซื้อรถ เค้าก็ไม่ได้เข้ามายุ่งอะไรกับเราเหมือนกัน

ผมว่าการเคารพสิทธิในการเลือกของผู้อื่น มันสำคัญกว่าการมาเถียงมาพิสูจน์ว่าความเชื่อนั้นมันถูกต้องหรือไม่

ออฟไลน์ TorMoo

ไม่เชื่อครับชอบสีไหนใช้สีนั้น ส่วนทะเบียนก็เช่นกันแต่ก็อยากได้ทะเบียน 5640 เพราะเป็นเลขประจำตัวตอนเรียนอยู่ที่โรงเรียนแค่นั้น รถคันใหม่ผมยังทำสัญญากับเจ้าของเก่าเลยว่าจะสลับทะเบียนเบขมงคลคืนเขา

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
ไม่เชื่อครับ ขับรถทุกวันนี้ทรถผมที่ชนเจอแต่พวกห่วยๆ ทั้งนั้น
ทั้งรถชนท้าย ทั้งขับชนมอไซต์ เจอแต่พวกขยะทั้งนั้น

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่ค่อยเชื่อเรื่องสี แต่ก็มีสีที่ผมไม่ชอบและคิดว่าเสี่ยงท่จะเกิดอุบัติเหตุ

ส่วนเรื่องเลขไม่เชื่อเลยครับ ผมเปลี่ยนมาหลายเลขแล้วเลือกตามความชอบในช่วงนั้นก็ยังหาความดีความต่างความแย่ไม่เจอครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

ไม่เชื่อเลยครับ กับรถนะ

แต่หากพ่อแม่พี่น้อง ญาตผู้ใหญ่ทัก จะพยักหน้ารับฟัง
แต่สุดท้ายก็ตามใจเรา

ส่วนทะเบียน ก็เลือกทะเบียนสวยๆ ไว้บางคัน ไม่สนเลขมงคล แต่ส่วนใหญ่ทะเบียนสวยมักเลขดีอะนะ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ wooot

อะไรที่พอทำได้แล้วสบายใจ ผมทำนะครับ

เช่น ผมชอบเลขรถเดิม 3939
 เอาป้ายเลขเดิมมาใช้กับรถคันใหม่  สิบปีก่อน เปลี่ยนได้เลย ผมทำ

แต่ถ้ามันยากเกินผมก็ไม่ทำ เช่น รถคันปัจจุบันปีนี้ จะเอา ป้ายเดียวกันกับข้างบน จะเอามาใช้ต่อ แต่ต้องขับรถไปจดทะเบียนอีกจังหวัดใกล้ๆกัน ผมไม่เอา