ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 530e LCI ถ้าใช้ในเมือง โหมด Hybrid ประหยัดขนาดไหนครับ  (อ่าน 4970 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
สนใจตัว BMW 530e Elite อยู่ครับ

ส่วนตัวผมอยู่คอนโดกลางเมือง (แถวรัชดา-อโศก) เป็นหลัก คอนโดไม่มีที่ชาร์จ
กลับบ้านเสาร์อาทิตย์ ระยะทางก็ประมาณ 20 กิโลจากคอนโด

ตอนนี้ใช้ Camry เบนซินอยู่ แต่กินน้ำมันหนักมากๆ เพราะรถค่อนข้างติดเลย

ถ้าผมชาร์จเต็มจากบ้าน ใช้ Hybrid Mode เป็นหลักเลย มันประหยัดได้ขนาดไหนครับ ถ้าเทียบกับ Hybrid ธรรมดาอย่างพวก Camry หรือ Lexus นี่ต่างกันเยอะไหม

แล้วกรณีไปตจว. เช่นเขาใหญ่ พัทยา คือวิ่งโหมด Hybrid ได้ยาวๆเลยไหมครับ หรือต้องคอยแวะหาที่เสียบชาร์จระหว่างทางด้วย

ไม่อยากไป 520d เพราะเบื่อเครื่องดีเซลครับ ไม่ค่อยชอบฟีลลิ่งดีเซลในบอดี้เก๋งเท่าไร (ที่บ้านใช้ X1 20d อยู่ แรงและประหยัดมากครับ แต่คันนี้อยากได้เบนซินมากกว่า)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
Re: BMW 530e LCI ถ้าใช้ในเมือง โหมด Hybrid ประหยัดขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 03:29:31 »
ถ้าในเมือง ผมไม่ขับโหมดไฟฟ้า มันน่ารำคาญตอนเครื่องยนต์ติดๆ ดับๆ มากครับ จังหวะมันกะยากด้วย พอเครื่องติดเหยียบแล้วพุ่งเลย พอใช้โหมดไฟฟ้าความเร็วจะขึ้นช้ามาก ไม่ค่อยโอเคแค่ตรงจุดนี้ แต่ก็แก้ปัญหานี้ด้วยการให้เครื่องยนต์ชาร์จไฟครับ กดปุ่มตั้งค่าแบตให้เหลือกี่ % เครื่องจะชาร์จไปจนถึงที่เราตั้งครับ แต่ผมมองว่ามันยุ่งยากไปไหม พอดีผมชาร์จไฟที่บ้าน ในเมืองผมก็ใช้ Electric ตลอด ได้ราวๆ 40-50 กม.ครับ

ส่วนต่างจังหวัด ผมลอง 2 โหมด ตอนแรกใช้โหมด Sport เครื่องยนต์ติดตลอด วิ่งตอนกลางคืน รถไม่เยอะ ไปถึงจุดหมายใช้น้ำมันไม่ครึ่งถังครับ

ขากลับ วิ่งตอนกลางวัน รถเยอะมาก ใช้โหมด Hybrid กลับมาถึงจุดหมายใช้น้ำมันแค่ 1 ใน 3 ครับ ผมติดปัญหาตรงที่ใช้โหมด Hybrid ผมเลือกการปรับพวงมาลัยแบบ Sport ไม่ได้ ไม่แน่ใจว่ายังหาไม่เจอหรือเปล่า

อัตราเร่งค่อนข้างดี แต่รู้สึกไม่มั่นใจเท่า 520d ครับ แบตมันอยู่ท้ายรถ เลยรู้สึกว่ามันหนักท้าย อีกจุดนึงที่ไม่โอเค คือ ฝากระโปรงหลังใส่ของได้นิดเดียวครับ

สิ่งที่รู้สึกโอเคก็เป็นโหมด Electric ล้วนๆ ทำความเร็วได้ถึง 140 ผมใช้วิ่งในเมืองแทบไม่ได้ใช้น้ำมันเลยครับ ตั้งแต่ออกรถมา ถ้าจำไม่ผิดเติมไป 2 ครั้งครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: BMW 530e LCI ถ้าใช้ในเมือง โหมด Hybrid ประหยัดขนาดไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 09:49:04 »
PHEV เหมาะกับคนที่สามารถชาร์จได้ทุกวัน กลับบ้านกลางคืนแล้วชาร์จ รุ่งเช้าแบตเต็มถ้าการใช้งานวันละ40-50กม.จะใช้น้ำมันน้อยมาก วิ่งในเมืองความเร็วต่ำรถก็จะใช้ไฟฟ้าเกือบตลอดถ้าไม่มีการคิกดาวน์ ทำให้ประหยัดมาก รถจะวิ่งไฟฟ้าจนถึง 90 จึงจะตัดเป็นน้ำมัน (ถ้ากดโหมดไฟฟ้าล้วนจะวิ่งทำความเร็วได้ถึง 140 แต่อัตราเร่งจะสู้โหมดออโต้ไม่ได้) ถ้าคุณอยู่คอนโดและไม่สามารถชาร์จได้ทุกวันก็จะไม่ได้ใช้ประโยชน์จากรถ PHEV เต็มที่ HEV น่าจะเหมาะกว่าครับ

ส่วนการวิ่งนอกเมืองถ้าใช้โหมดออโต้เวลาวิ่งความเร็วสูงเกิน 90 ไปแล้วรถก็จะใช้เครื่องยนต์ ทำให้ไม่มีการใช้ไฟฟ้า แถมเวลาชะลอความเร็วยังมีการชาร์จไฟกลับอีก ช่วงที่วิ่งความเร็วสูงนี้เราอาจจะเปลี่ยนเป็นโหมดชาร์จไฟกลับเพื่อเก็บไฟไว้ใช้วิ่งในเมืองเมื่อใกล้ถึงจุดหมายได้ด้วยครับ

รถ PHEV เวลาที่แบตหมด (ที่จริงยังไม่หมดแต่ไฟจะเหลือน้อยมาก) มันจะทำตัวเหมือนรถ HEV ที่แบกแบตหนักๆไว้ด้วย (ความเร็วที่วิ่งด้วยไฟฟ้าก็จะลดลงมาเหลือแค่ 60 ในรถ 530e) ความประหยัดก็จะน้อยกว่ารถ HEV แท้ๆ แต่ก็ยังประหยัดอยู่ รวมทั้งเวลาที่ใช้โหมด saveแบต เมื่อไฟถึงจุดที่กำหนดแล้วรถก็ทำตัวเหมือนรถ HEV ธรรมดาที่เก็บสำรองไฟในแบตเอาไว้ใช้นั่นเองครับ แต่ช่วงที่ไฟยังไม่ถึงจุดที่เราตั้งไว้เครื่องยนต์ก็จะติดอยู่ตลอดเพื่อชาร์จไฟกลับเข้าแบต และใช้น้ำมันมากกว่ารถเบนซินปกติครับ อันนี้ต้องแลกกัน

การวิ่งต่างจังหวัดนั้น ผมไม่เห็นความสำคัญของการที่จะเอารถ PHEV ไปจอดชาร์จไฟตามจุดชาร์จเลยครับ เนื่องจากเราสามารถขับไปชาร์จไฟไปด้วยได้ ดีกว่าจะเสียเวลามานั่งรอชาร์จตามปั๊มหรือแย่งหัวชาร์จกับรถ BEV แล้วค่าไฟตามตู้ชาร์จพวกนี้ก็ไม่ได้ถูกนะครับ (ประมาณ 6.5 - 7 บาท/kW) นอกเสียจากจะไปช็อปปิ้งที่ห้างแล้วมีช่องจอดที่ชาร์จไฟได้ฟรีครับ การชาร์จไฟที่บ้านจึงดีกว่าและสะดวกที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2022, 09:55:41 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 11:20:29 »
ส่วนตัวแทบไม่เคยชาร์จเลยครับ นานๆๆๆ ไปชาร์จที่แท่นข้างนอกบ้าง ว่าจะติดเครื่องชาร์จหลายทีก็ยังไม่ได้ติด (มีแถมมาให้จากคันก่อน)
แต่เวลาขับไปต่างจังหวัดจะกดปุ่มให้ชาร์จแบตนะครับ (สะดวกกว่า Pre-LCI) แต่ก็รู้สึกว่าแป็ปเดียวแบตก็หมด เลยไม่เคยสนใจเรื่องการประหยัดเลยครับ

ใจอยากได้เบนซินล้วนมากกว่าด้วยครับ ไม่ชอบความเงียบเลย55

ออฟไลน์ TORA

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 11:38:35 »
ถ้าอยู่คอนโดแล้วไม่มีจุดชาร์จ ใช้ PHEV จะประหยัดสู้พวก HEV ไม่ได้ครับ แต่ก็ประหยัดกว่าเครื่องยนต์ล้วนๆครับ
PHEV จะประหยัดมากๆๆถ้า วิ่งไปกลับในเมืองวันล่ะ 30-40กิโล ถึงบ้านก็เสียบชาร์จ วิ่งทั้งอาทิตย์ไม่ต้องใช้น้ำมันเลย
และถ้าที่บ้านใช้ Meter เป็นแบบ TOU คือช่วงกลางวันแพง กลางคืนถูก ยิ่งประหยัดเยอะเลยครับ หน่วยล่ะ 2.5บาทเอง

ออฟไลน์ itcrazy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 12:07:07 »
จากโจทย์ใช้ในเมือง, charge เต็มจากบ้านได้ week ละครั้ง เต็มที่ electric ล้วนได้ไม่เกิน 40-50km ที่เหลือระหว่างสัปดาห์ก็เหมือนรถ HEV ทั่วไปครับความประหยัดคงไม่หนีกันมาก
กรณีออก ตจว, ปกติคนใช้ PHEV จะไม่เสียเวลามารอ charge ตามจุด charge ต่างๆ เนื่องจาก charge ac ช้ามากและค่า charge ไฟ(4-7 บาท)/kw ไม่ได้ประหยัดว่าค่าน้ำมันมากนัก(ไม่คุ้มรอ/เสียเวลา) ยกเว้นไปห้าง/ร้านอาหาร/รร ที่มีจุด charge ฟรีระหว่างใช้บริการก็เสียบ charge ไปด้วยครับ

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 12:08:39 »
PHEV จะประหยัดแบบสุดๆ คือต้องชาร์จมันบ่อยๆ อย่างน้อยก็คือชาร์จทุกวัน กลับมาบ้านเสียบชาร์จทิ้งไว้ตื่นเช้ามาเต็ม
ระยะทางที่วิ่งไฟฟ้าล้วน จะอยู่ประมาณ 40-50 โล ซึ่งตัวเลขระยะทาง ก็แปรผันกับความแรงของแอร์และอุณหภูมิที่ตั้ง รวมถึงการเหยีบคันเร่งด้วย
ตัวเลขอาจมีเพิ่มลดได้อีกนิดหน่อย ถ้าระยะทางที่ใช้ประจำวันไม่เกินนี้ มันจะประหยัดมาก เพราะเครื่องยนต์แทบไม่ติดขึ้นมาเลย
PHEV ของ BMW ถ้าอยู่ใน Mode Hybrid เครื่องยนต์จะติดขึ้นมาก็ต่อเมื่อ ขับเร็วเกิน 110 Km/h เกินเมื่อไหร่สลับเป็นเครื่องยนต์ทันที ยกเว้นจะกดให้เป็นโหมด Electric จะใช้ Motor ขับได้ถึง 140Km/h  แล้วมันก็จะหยุดอยู่แค่นั้นไม่ไปต่อ

ขับต่างจังหวัด โหมด Hybrid นี่หละประหยัดสุดแล้ว ถึงไฟจะหมดแต่มันยังไม่หมดจริงๆหรอก เพราะรถสำรองไฟไว้ส่วนนึงเอาไว้ใช้สำหรับโหมด Xtraboot
ส่วนการกดโหมด Battery Control เพื่อสั่งให้รถชาร์จไฟขณะขับ อันนี้กินน้ำมันมาก ถ้าไม่ได้จะเก็บไฟไว้สำหรับสั่งเปิดแอร์ก่อนออกเดินทางครั้งต่อไป ไม่มีประโยชน์อะไรที่จะใช้โหมดนี้เลยครับ

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 13:01:37 »
ที่คอนโดผมก็เห็นมีคนใช้อยู่นะครับ PHEV 6-7 คันรวมยี่ห้ออื่นด้วย (คอนโดไม่มีที่ชาร์จ) ก็น่าจะมีคนใช้รถแบบ จขกท อยู่นะครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 19:23:26 »
ผมชาร์จทุกวัน วิ่ง hybrid mode (default mode)
เดือนไหนไม่ออกทางไกลเลย จะได้ 39 กม./ลิตร ครับ (เคยถ่ายไปอวดในคลับ G30 ด้วย)
ส่วนเดือนไหนออกต่างจังหวัดแบบเขาใหญ่ บางแสนด้วย จะร่วงเหลือ 26 กม./ลิตร

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2022, 22:57:23 »
ชารจทุกวัน วันละไม่เกิน 20 กม ใช้ mode electric สบายๆ น่าจะไม่ต้องเติมน้ำมันเลย

ขับทางไกลผมชอบ ใช้ mode adaptive  จนแบตเหลือน้อยก็จะกด mode battery control ให้แบตขึ้นมาตามต้องการเพื่อวิ่งในเมืองต่อโดยใช้ electric ต่อ

mode hybrid ปกติไม่ค่อยได้ใช้ครับ รู้สึกมันอืดๆ

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 27, 2022, 11:56:02 »
ถ้าไม่สามารถ charge ได้ในแต่ละวัน และห่วงอัตรากินน้ำมัน. ผมว่ารถ hybrid ที่ไม่ใช้ plug-in น่าจะตอบโจทย์มากกว่านะครับ. หรือไม่ก็ไป 520d ครับ. แต่ถ้าไม่สนใจอัตรากินน้ำมัน แต่อยากได้รถแรง 530e จะตอบโจทย์ครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020