ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนขับรถเปิดเพลง แต่ไม่เปิดเสียงดังมาก เพราะต้องการฟังเสียงรถ เสียงเครื่องยนต์  (อ่าน 2942 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
มีเพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใด เป็นเหมือนผมบ้าง

ผมเป็นคนชอบฟังเพลง มันเหมือนมีเพื่อนตลอด ผ่อนคลาย หูฟังก็มีหลายตัว ตั้งแต่หลายพัน ยันหมื่น พอเวลาขับรถ ชอบฟังเพลง

แต่...เวลาขับรถ ผมจะเปิดเสียงเพลงไม่ได้ดังมาก เพราะต้องการฟังเสียงรถ เสียงเครื่องยนต์ ไม่ได้ชอบหรืออินกับเสียงเครื่องยนต์ขนาดพวกที่ชอบฟัง V6 V8 V10 อะไรขนาดนั้นนะ

แต่รู้สึกว่า เสียงเครื่องยนต์ มันบ่งบอกถึงการ response ของรถด้วย เช่น เวลาเราจะแซง หรือ ความเร็วที่เราใช้ หรือ เสียงผิดปกติ หรือ อาการของรถ หรือ อื่นๆ มากกว่า

เคยเปิดเสียงเพลงดังกลบเสียงเครื่องยนต์ และ เสี่ยงภายนอก รู้สึกว่า การขับรถมันไม่มั่นใจเอาซะเลย เวลาจะเร่งแซง หรือ อะไร ไม่รู้ว่ารถเองมันพร้อมจะถีบตัวเอง รอบเครื่อง เกียร์ มันอยู่ในจุดที่เราต้องการไหม

ออฟไลน์ Smith686

ผมก็ชอบขับรถโดยไม่เปิดเพลง เพื่อจะได้ฟังเสียงเครื่องยนต์และเสียงผิดปกติอื่นของรถยนต์  เสียงที่ผิดปกติจะเป็นสิ่งที่เตือนให้เราทราบถึงความผิดปกติของรถยนต์  เราอาจจะป้องกันและแก้ไขปัญหาที่จะเกิดขึ้นได้

ออฟไลน์ deathsheep

ผมตรงกันข้ามเลยครับ  เปิดกระฮึ่มกลบเสียงลมที่เล็ดเข้ามาห้องโดยสาร

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเวลาปกติ ผมจะเปิดเพลงฟังเบาๆ พอให้ได้ยินเสียงจากเครื่องยนต์หรือเสียงจากภายนอกบ้างครับ
แต่ถ้าเริ่มง่วงนอนหรือรถติดเบื่อๆ จะเปิดเพลงเร็ว แล้วก็จะเพิ่มเสียงครับ เพื่อต้องการให้ร่างกายตื่นตัวครับ

ออฟไลน์ GT3

• Sr. Member
เปิดเพลงเบาเพราะกลัวไม่ได้ยินเสียงมอไซอย่างเดียวเลย

โดยเฉพาะเวลารถติดๆ ผมหละกลัวมาโดนรถผมจริงๆ ต้องคอยหลบให้ตลอด

ออฟไลน์ sanya

• Jr. Member
  • **
สำหรับผมแล้วแต่รถที่ขับครับ ถ้ารถใช้งานทั่วๆไปก็เปิดเพลงปกติ แต่ถ้าเป็นรถที่เครื่องแรงขึ้นมาหน่อยหรือรถที่เอาไว้ขับเล่นวันหยุดจะไม่เปิดเพลงชอบฟังเสียงเครื่องเสียงท่อมากกว่า

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
อยู่เมืองไทยหลักๆเผื่อไว้ฟังเสียงมอเตอร์ไซค์​ เสียงแตร เสียงไซเรน

ออฟไลน์ alpha14

ผมเป็นคนที่ไม่เปิดเพลงดังไม่ว่าจะอยูาบ้านรึในรถ ในรถนี่ชอบฟังเสียงผิดปกติ เสียงเครื่องยนต์เสียงเกียร์หอน เสียงก็อกๆแก๊กๆ เผื่อมีไรผิดปกติจะได้ยั้งเท้า ขับมานานจนชินไปละ บางครั้งก็ไว้ฟังเสียงข้างนอกด้วยพวกมอไซร์ เสียงแตรรถอื่นๆเวลาในซอยรึทางแยก ปลอดภัยไว้ก่อนครับ

ออฟไลน์ panupong508

ผมชอบเปิดกระจกแบบแย้มนิดหน่อย จะได้ยินเสียงลมครับ

ออฟไลน์ CMaN20

ผมเปิดเบาๆครับ ต้องการฟังเสียงเครื่องและที่สำคัญที่สุดคือเสียงรอบๆข้าง พวกมอไซพวกนี้ครับ. บางทีเปิดดังแล้วมันไม่ได้ยินอะไรเลย.

ผมไม่ดราม่านะ แต่พวกที่เปิดดังๆนี้ ขับรถแล้วไม่แปลกหรอครับ? ผมว่าการขับรถ สายตา และ หู(เสียง) มันเป็น2อย่างที่สำคัญมากเลยนะ.

# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ IS2000

แต่ก่อนชอบเปิดเพลงฟังแต่เดี๋ยวนี้แทบไม่ฟังแล้วครับเพราะเสียงเครื่องและเสียงยางกลบหมด ยิ่งคันที่เป็นเกียร์ธรรมดาผมไม่ฟังเพลงเลยเพราะต้องฟังจังหวะกลไกการเปลี่ยนเกียร์กับรอบเครื่องยนต์ เวลาเปิดเพลงแล้วแอบเปลี่ยนเกียร์ไม่เนียน รถคันเดียวที่เปิดเพลงฟังคือรถเครื่องดีเซลครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 20TRF

ถ้าขับรถภรรยาเปิดดังครับ เพราะภรรยาเป็นคนเปิด ถ้าขับรถตัวเองไม่เปิดครับ ชอบฟังเสียงเครื่องเสียงท่อ

ออฟไลน์ Tien.W

เปิดดังครับ ไม่งั้นจะง่วง แต่จะเปิดเบา ถ้ารู้สึกว่า รถมีปัญหา มีอะไรผิดปกติ ก็จะเบา หรือปิด เพื่อจับอาการรถครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

ผมอาจจะแปลกมนุษย์ที่ว่าน่าจะเป็นคนเดียวที่ซื้อรถโดยที่ไม่มีเครื่องเสียงมาด้วยก็ได้
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Carrera

เปิด ev mode ติดแผ่นซับเสียงเพิ่ม ล่าสุด Diy ลำโพงเอง กะไม่ให้เสียงเข้า แล้วฟังเพลงเพราะๆ ครับ

เน้นเงียบ ไม่เน้นเสียงภายนอก เวลาขับรถไฮบริดแล้วมันเข้า EV mode จะรู้สึกสงบมากๆ

ไปขับรถปกติ โดยเฉพาะดีเซล จะรู้สึกตะหงิดๆมาก กับการสั่นของเครื่องที่ส่งมาทางพวงมาลัยและเบาะ รวมถึงเสียงเครื่องด้วย

**ไม่แปลกใจ ทำไมรถแพงๆ ถึงเน้น v12 เพราะมันสมูท เนียนแบบรถไฟฟ้ามากกว่า 4สูบ (เว้นพวก 1uz ใน LS อันนั้น เนียนไม่แพ้ v12 เลย)

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ผมแล้วแต่รถแต่ละคันครับ
คันไหนอายุมาก หรือเป็นรถทำ ก็ไม่ค่อยเปิด ถึงเปิดก็ไม่ดังครับ
ถ้ารถใหม่เต็มที่ครับ ตามอารมณ์เลย
ผมชอบบรรยากาศที่อยู่ในรถ ได้ขับ สรีระการนั่ง แล้วฟังเพลงไปด้วย
ทุกวันนี้หลังเลิกงานผมขับเลยซอยบ้าน ไปยูเทริ์นข้างหน้าประจำ เพราะได้ขับกับฟังเพลงนี่แหล่ะครับ

ออฟไลน์ EVA01

จะซัดก็เบาเพลงหน่อย ถ้าขับชิวๆ ก็เปิดดังครับ

ออฟไลน์ basterias

จะซัดก็เบาเพลงหน่อย ถ้าขับชิวๆ ก็เปิดดังครับ
+1 ครับ แล้วแต่อารมณ์เลย  8)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ kabokaboh

เปิดเบาๆ

เอาไว้ฟังเสียงเครื่อง เบรค ยาง ช่วงล่าง ถนน หรือ เสียงลม

เผื่อมีไรผิดปรกติ จะได้แก้ไขทัน

ที่สำคัญ เอาไว้ฟัง เสียงสิ่งแวดล้อม เช่น

มอไซส์ สิบล้อ หรือ รถพยาบาล มีไร จะได้หลบทัน

เด่วเป็นข่าว

ถ้าเรียนขับรถมา เค้าให้ปิดไปเลยด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ Newhang

ผมไม่เคยอยากฟังเสียงเครื่องรถอะไรเลย ไม่เคยหลงไหลมัน
แต่ต่อให้เปิดเพลงปกติ ถ้ารถมีปัญหา มันก็รับรู้ได้นะ คือมันใช่มั๊ยที่เราจะคิดว่ารถเราเป็นอะไรตลอดเวลา
ผมว่าเสียงเพื่อนร่วมทางสำคัญกว่าที่ผมอยากจะได้ยิน และคิดว่าเพลงไม่ควรเปิดดังเกินไป

ปกติผมเปิดเพลงระดับปกติ ถ้าวันไหนผิดปกติ อยากฟังดังหน่อย เบาหน่อยก็เท่านั้น

PKS8

• บุคคลทั่วไป
แต่ก่อนผมก็ฟังเสียงเครื่องแหละ แต่เดี๋ยวนี้เปลี่ยนลำโพง อัพฟร้อน แล้วฟังเพลงดังๆมากกว่า 555+

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

จากที่อ่านๆ ความเห็นทุกคน เหมือนในนี้ จะมุ่งไปทาง พยายามฟังเสียง หรือ ได้ยินเสียงตัวรถ เครื่องยนต์ และ เสียงรอบข้าง มากกว่า หรือ ให้ความสำคัญมาพอสมควร

ซึ่งผมเข้าใจว่า ก็นี่คือ กลุ่มคนที่สนใจเรื่องรถพอสมควร

ผมไม่เคยอยากฟังเสียงเครื่องรถอะไรเลย ไม่เคยหลงไหลมัน
แต่ต่อให้เปิดเพลงปกติ ถ้ารถมีปัญหา มันก็รับรู้ได้นะ คือมันใช่มั๊ยที่เราจะคิดว่ารถเราเป็นอะไรตลอดเวลา
ผมว่าเสียงเพื่อนร่วมทางสำคัญกว่าที่ผมอยากจะได้ยิน และคิดว่าเพลงไม่ควรเปิดดังเกินไป

ปกติผมเปิดเพลงระดับปกติ ถ้าวันไหนผิดปกติ อยากฟังดังหน่อย เบาหน่อยก็เท่านั้น

อันนี้เห็นด้วยครับ ว่า ถ้าเราระแวงว่ารถจะมีปัญหาตลอดเวลาขนาดต้องฟังเสียงเครื่องยนต์ หรือ สังเกตุเสียง ตลอดเวลาขนาดนั้น มันก็คงไม่มีความสุขในการใช้รถ

แต่ผมเคยขับรถดับกลางอากาศคามือมาแล้ว 2-3 ครั้ง (จากรถ 2 คัน) โดย ณ ตอนที่มันดับ ซึ่งรถก็เงียบ ยิ่งเปิดเพลง ยิ่งเสียงเพลงกลบหมดเลย จะบอกว่า แทบไม่รู้เลยว่ารถดับ จนหน้าจอเตือนว่า ให้เข้าเกียร์ N (ณ ตอนที่มันเตือน คันเกียร์ค้างที่ D อยู่)

ผมว่า บางจังหวะ หรือ บางโอกาศ มันก็เลือกไม่ได้ว่า มันจะมีปัญหา หรือ สิ่งที่ไม่คาดคิดตอนไหน ก็เลยตามที่ผมอธิบายเลย ว่า ผมก็เปิดฟังเพลงครับ แต่ไม่ได้ดังมาก เอาพอประมาณ แต่ก็ยังได้ยินเสียงเครื่อง หรือ เสียงภายนอกบ้าง

ออฟไลน์ spn

+1 ครับ แล้วแต่อารมณ์เลย  8)
+2 ครับ บางทีก็ปิดเพลงไปเลย
ส่วนตัวชอบเสียงเครื่อง 6 สูบ JZ มากสุด หวานหูดีครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ 2k

ผมใช้เครื่อง V8 จะปิดเพลงตั้งใจฟังเฉพาะเวลาที่จะฟังเสียงผิดปกติเท่านั้นครับ นอกนั้นก็เปิดเพลงปกติ ถ้าเหยียบเร่งแซงเต็มที่ยังไงเสียงเครื่องมันก็จะดัฃขึ้นมาให้ได้ยินเองโดยไม่ต้องไปหรี่เพลงอะไรอยู่แล้ว  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ jbrc

ผมขับ crv disel เดินทางไกล เปิดเพลงดังพอประมาณ แต่ดังกลบเสียงล้อบดถนน และเสียงเครื่องยนต์ดีเซล ถ้าเดินทางไกล รอบเครื่องยนต์ อยู่ที่ 1800-2000 rpm ย่านรอบระดับนี้ เครื่องยนต์ทำงานไม่มีเสียงเครื่องยนต์ดังเล็ดลอดเข้ามาให้ได้ยินเลย ดังนั้นตลอดทาง จึงมีเสียงเพลง จาก apple carplay กับลำโพงคู่หน้าที่เปลี่ยนมาใหม่ แบบเสียงดัง คมชัด ใสแจ๋ว เปิดเพลง ฟัง ขับกล่อมตลอดทาง การเดินทางผ่อนคลายดีมาก ไม่ต้องอัดความเร็ว เพื่อทำเวลาใดๆ ถนนว่างก็เร่งความเร็วขึ้นไป  ไปไม่ได้ ก็ไปเรื่อยๆ  ฟังเพลงไปเรื่อยๆ  การขับรถ ผ่อนคลายดีมากครับ

ออฟไลน์ zionzz

ขับคนเดียวจะเปิดเพลงปกติ ไม่ดังมาก
แต่ถ้ามีคนนั่งด้วยจะเปิดเบาๆ เพราะจะได้คุยรู้เรื่อง

เรื่องเสียงเครื่องเสียงรถไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ อยากให้มันเงียบๆเลยด้วยซ้ำ
ถ้ามันรู้สึกแปลกๆค่อยไปตั้งใจจับอาการต่างหากอีกที

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมชอบฟังเสียงเพลงมากกว่าครับ
B&O , B&W, burmester

และสำคัญที่สุด รถผมเสียงไม่เพราะ

หากมีv8 v6 อาจจะชอบ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22