ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน  (อ่าน 5721 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 10:48:36 »
ด่านจ่ายเงินนี้เป็นด่าน ของทางด่วน วงแหวน กาญจนาภิเษกนะครับ
ต้องท้าวความครับ ก่อนหน้าที่จะมีM flowรถไม่เคยติดอยู่แล้ว
ที่นี่ พอบังคับM flow รถติดหน้าด่านเก็บเงิน หลายกิโล ติดจากด่านเก็บเงินท้ายแถวไปเกือบถึง ทางขึ้น ทางด่วน รามอินทรา สรุปมีรถยิ่งติดหนัก
จุดพีคอยู่ตรงนี้ครับ ใครเข้าผิดไม่ได้ลงทะเบียน ปรับ10เท่า โดนกันเยอะมาก สำหรับคนขับประจำก็รู้กัน
แต่สำหรับคน ที่นานๆผ่านทีเค้าไม่รู้นะครับ โดนปรับวันนึงสัก5000คัน
นี่รายได้งามเลย
ผมก็ได้แต่หวังว่าM flowคงจะดีขึ้นในไม่ช้า เพราะตั้งแต่มีM flow
ผมเสียเวลาเดินทางนานขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 10:53:22 »
อันที่จริง แรกเริ่ม ค่าปรับควรไม่เกิน 1 เท่าครับ คือให้รู้ว่าคุณต้องจ่ายนะ ถ้าไม่จ่ายจะมีค่าปรับ
หลังจากใช้ไปสักระยะ ค่อยเพิ่มค่าปรับเป็นเต็มจำนวน
ช่วงแรก คนไม่เข้าใจก็มี มันก็ควรจะต้องผ่อนปรนกันบ้างครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

Re: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 11:59:08 »
1. ประชาชาสัมพันธ์น้อย และ ประชาสัมพันธ์ล่วงหน้าค่อนข้างสั้นมาก
2. ช่องทาง หรือ ด่าน มันทับซ้อนกับ M-Pass/EasyPass คนเลยสับสนว่า มี M-Pass/EasyPass เข้าได้ สรุป เงิบ
3. ช่องทาง หรือ ด่าน มันปนกัน ไม่แยกกันชัดเจน เลยทำให้คนปาดกันไป ปาดกันมา หน้าด่าน

ผมว่าการจัดการค่อนข้างสอบตก เรียกว่า จัดการไม่ดีเอาซะเลย

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:04:16 »
งงตรงที่ว่าทำไมต้องทำระบบเพิ่มขึ้นมาครับ ประเทศอื่นเขาใช้ระบบเดียวเที่ยวทั่วประเทศ จะใช้แท็ก หรือ RFID กันทั้งนั้น
ผมลงทะเบียนมา 4 รอบยังไงก็ไม่ผ่าน บอกคำเดียวว่าข้อมูลไม่ตรง ไม่ตรงตรงไหนก็ไม่ชี้แจง รถที่บริษัทกับรถส่วนตัวตั้งหลายคัน แค่คันเดียวยังไม่ผ่านเลย
ที่เห็นๆมันมีจุดอ่อนเยอะมาก เช่น รถสวมป้ายทะเบียน ป้ายไม่ชัด ป้ายไม่ตรงกับรุ่นหรือสีรถ ยืมรถคนอื่นมาขับ รถเช่า รถติดไฟแนนซ์ ฯลฯ ปรับผิดปรับถูก โยนกันสนุกเลยครับ
ถ้ามีหลายโครงการเพิ่มขึ้นมาอีก ต่างคนต่างทำคนละระบบ รถคันนึงไม่ต้องลงทะเบียน 4-5 ตัวเลยเหรอครับ  :(

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:06:29 »
ล่าสุดเช้านี้สั่งคืนค่าปรับและชะลอการปรับไปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:14:41 โดย MyName »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:13:13 »
ขำ  ใครบอกก่อนหน้าจะมี m flow มันไม่ติด

;D ;D ;D ;D

มันติดจะถึง เส้นลำลูกกา บ่อยไปครับ

ส่วนใหญ่เวลา 08-11  นี่ละครับ โดยเฉพาะเสาร์ต้นเดือนกับปลายเดือน 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ United

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:17:37 »
จุดพีคอยู่ตรงนี้ครับ ใครเข้าผิดไม่ได้ลงทะเบียน ปรับ10เท่า โดนกันเยอะมาก

ข้อนี้ผมยังไม่เข้าใจครับ คือว่า คนไม่ได้ลงทะเบียน วิ่งผ่านได้ แต่ต้องจ่ายภายในสองวัน ถึงจะไม่โดนปรับ ใช่ไหมคับ
หรือว่า แค่ไม่ลงทะเบียน วิ่งผ่านไป เข้าไปจ่ายเงินทันทีแล้วโดนปรับเลยคับ

การสื่อสารของ mflow นี่แย่จิงๆครับ

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:19:55 »
ประชาสัมพันธ์น้อย ไม่ชัดเจน และค่าปรับสูง อันที่จริงช่วงแรกยังไม่ควรปรับ
หรือที่จริง แม้แต่รถที่ไม่ลงทะเบียนก็ยังเก็บค่าบริการได้ น่าจะมีวิธีการที่ง่ายกว่านี้ในการใช้นะครับ
(ส่วนตัวผมไม่มีปัญหากับการลงทะเบียน แต่ถ้าถามว่ายุ่งยากไหม ก็พอสมควรครับ)

นอกจากนี้ แอบสงสัยเล็กๆ ว่าบางส่วนที่หลงเข้าไป อาจเป็นคนประเภทแช่ขวายาวๆ ประกอบกับความไม่รู้ด้วยหรือไม่?
(เพราะที่ผมผ่าน เห็นว่าบางด่านช่องนี้จะอยู่ 2-3 เลนขวาสุด)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 12:50:18 »
จุดพีคอยู่ตรงนี้ครับ ใครเข้าผิดไม่ได้ลงทะเบียน ปรับ10เท่า โดนกันเยอะมาก

ข้อนี้ผมยังไม่เข้าใจครับ คือว่า คนไม่ได้ลงทะเบียน วิ่งผ่านได้ แต่ต้องจ่ายภายในสองวัน ถึงจะไม่โดนปรับ ใช่ไหมคับ
หรือว่า แค่ไม่ลงทะเบียน วิ่งผ่านไป เข้าไปจ่ายเงินทันทีแล้วโดนปรับเลยคับ

การสื่อสารของ mflow นี่แย่จิงๆครับ

คนที่ยังไม่ลงทะเบียน สามารถวิ่งเข้าไปได้เลยครับ. แล้วค่อยมาจ่ายตอนหลัง ให้เข้า web แล้วใส่ทะเบียนรถ และมันจะขึ้นมาว่าต้องจ่ายเท่าไหร่. ที่ปรับ 10เท่า คือรถที่ยังไม่ลงทะเบียน เข้าไปใช้งาน แต่ว่าจ่ายเงินภายหลังช้าครับ.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 13:31:44 »
หลังบ้านไม่พร้อม แต่ท่านให้ข่าวแล้วเลยต้องพร้อม
ผลก็ตามที่เห็น

คนก็จะบอกว่าประชาสัมพันธ์น้อย ไม่ให้ข้อมูล

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 13:35:06 »
เละเทะมาก เพราะประชาชนไม่เข้าใจ อาจต้องสื่อสารให้มากกว่านี้

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 13:45:35 »
ควรมี trial run ให้สัก 3 เดือนก่อน นี่พี่เล่นใช้ระบบจริงลองไปด้วย เละเทะสิ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 14:28:00 »
ผมพูดทุกกระทู้และก็จะพูดในกระทู้นี้อีกครั้ง

ระบบการจัดการห่วยแตก
ระบบการลงทะเบียนห่วยแตก
ถ้าไม่มีปัญญาทำให้ดีกว่านี้ได้ เลิกทำไปซะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 14:47:09 »

คนที่ยังไม่ลงทะเบียน สามารถวิ่งเข้าไปได้เลยครับ. แล้วค่อยมาจ่ายตอนหลัง ให้เข้า web แล้วใส่ทะเบียนรถ และมันจะขึ้นมาว่าต้องจ่ายเท่าไหร่. ที่ปรับ 10เท่า คือรถที่ยังไม่ลงทะเบียน เข้าไปใช้งาน แต่ว่าจ่ายเงินภายหลังช้าครับ.

ปรับ 10 เท่า ทุกกรณีครับ ไปอ่านกฏหมายดูก่อนครับ

แต่คนทั่วไป ที่ไม่ลงทะเบียนสมาชิก เวลาไม่จ่าย มันจะผิด 2 ข้อหา พรบ.ค่าธรรมเนียม และ พรบ.จราจรทางบก

แต่สมาชิก เวลาไม่จ่าย จะผิด ข้อหาเดียว ตาม พรบ. ค่าธรรมเนียม

ฝากไว้ เผื่อไม่รู้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 14:50:31 »
easy pass/m pass ไม่น่าจะต้องลงทะเบียน m-flow ใหม่
แกะไปติดคันไหนผ่าน m-flow ก็ให้หักเงินในกล่องอัตโนมัติ​
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 14:54:39 โดย U9WS »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 15:27:56 »

ปรับ 10 เท่า ทุกกรณีครับ ไปอ่านกฏหมายดูก่อนครับ

แต่คนทั่วไป ที่ไม่ลงทะเบียนสมาชิก เวลาไม่จ่าย มันจะผิด 2 ข้อหา พรบ.ค่าธรรมเนียม และ พรบ.จราจรทางบก

แต่สมาชิก เวลาไม่จ่าย จะผิด ข้อหาเดียว ตาม พรบ. ค่าธรรมเนียม

ฝากไว้ เผื่อไม่รู้

ถูกต้องครับ ถ้าเป็นสมาชิกจะไม่ถูกปรับสูงถึง 5พัน

easy pass/m pass ไม่น่าจะต้องลงทะเบียน m-flow ใหม่
แกะไปติดคันไหนผ่าน m-flow ก็ให้หักเงินในกล่องอัตโนมัติ​

ขับผ่านเร็วๆมันจะ detect M-pass/Easy-pass ไม่ได้นี่ซิครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 16:31:55 »
- ลงทะเบียนโคตรยาก ยังกะสมัครสอบเอ็นทรานซ์ หลายหน้ามาก รอ SMS 2 วันแจ้งกลับมา เอกสารไม่ครบ ผมก็เซ็ง กดส่งไปใหม่ โดยที่ไม่แก้ไขอะไรเลยแม้แต่น้อย รอ SMS 2 วัน ส่งกลับมาบอกว่า อนุมัติแล้ว..เอากะเขาสิ

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน ใครมี M/Easy pass แล้ว ก็ไม่ต้องลงใหม่ link ข้อมูลรถ และไปหักกับตัว M/Easy pass ได้เลย ทำไมไม่ Link หากัน ผลักภาระทุกอย่างให้ ปชช. อนาคตจะกินโครงการณ์ M บ้า M บออะไรก็สมัครกันใหม่อีก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 16:32:28 »
น่าเสียดายที่ข่าวสารมันไปไม่ถึงหลายท่านเลย ... แต่ถ้าเปิด internet ได้ ก็น่าจะหาข้อมุลได้นะครับ ..

เอาเป็นว่า ผมมาช่วยเผยแพร่ให้ละกัน ส่วนวิธีการสมัครก็ลองหากันดูครับไม่ยากหรอก ผมทำตั้งแต่วันแรกแล้ว ใช้งานสะดวกวิ่งลื่นเลย ...

ภาพแรก เงื่อนไขการชำระและเงื่อไขค่าปรับครับ สรุปถ้าจ่ายภายใน 2 วันก็ไม่โดนค่าปรับแล้ว ถ้าไม่จ่ายแล้วเค้าปรับ ก็ไม่น่าโวยกันนะ ...

อันนี้ช่องทางวิ่ง มีรูปให้ดูแล้วนะเข้าผิดก็ได้ แต่ให้จ่ายเงินภายใน วัน .. มันยากตรงไหน ...

ข้ออ้างของคนบอกไม่รู้ ...ป้ายใหญ่ขนาดนี้ ถ้ามองไม่เห็นก็ไม่รู้ว่าตาเอาไปมองอะไรแล้วตอนขับรถ ...

สรุปเอาง่ายๆ ถ้าจะใช้ แต่ยังไม่สะดวกลงทะเบียน ก็ขับแหกไปได้เลย แต่ถึงบ้านก็ไปจ่ายเงินซะผ่านระบบ online ชำระยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก่อน

แถมให้สำหรับคนที่ยังไม่สมัคร .. ไปที่ลิงค์นี้ https://mflowthai.com/mflow  กรอกข้อมูลให้ครบถ้วนตามหัวข้อเลย เป็นภาษาไทย

ไฟล์ภาพที่ต้องเตรียมก่อนสมัคร เพื่ออัพโหลดลงไปตอนกรอกข้อมูล

1.รูปสำเนาเล่มรถ
2.รูปถ่ายหน้ารถ
3.รูปบัตรประชาชนผู้ลงทะเบียน

ระบบจะให้กรอกข้อมุลเช่นที่อยู่ และวิธีชำระเงิน ซึ่งสามารถเลือกได้ว่าจะชำระเป็นรายครั้ง หรือตามรอบบิล และระบบจะส่ง QR Code มาให้ ให้เราเก็บรูป QR นี้ไว้ในมือถือ ถ้าจะชำระเงินก็ชำระผ่านการสแกน QR Code ผ่านบัญชีธนาคาร นี้ได้เลย ...

ง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วย .... อ่านเสร็จก็ไปทำกันซะนะ .. 

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 16:35:53 »
ไม่ลงทะเบียนขับผ่านได้ แต่ต้องจ่ายเงินหลังจากผ่านแล้วภายใน 2 วัน ไม่มีค่าปรับ ค่าธรรมเนียม

แต่ที่มีปัญหาคือเค้าทำเรื่องจ่ายเงินภายในเวลาไม่ได้ เนื่องจากหลังบ้านมีปํญหา ไม่สามารถดึงข้อมูลของคันที่จะจ่ายออกมาได้ทำให้เลยกำหนดเวลา

และที่ไม่บอกว่าไม่ลงทะเบียนก็ผ่านได้ เพราะกลัวตามเก็บพวกทะเบียนไม่ชัด ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน เข้ามาใช้แล้วเชิด
ทำให้คนรับผิดชอบกลัวว่าจะมีความผิดต่อความบกพร่องนี้ไปด้วยเลย เงียบใว้ดีกว่า

แต่ตอนนี้เจ้ากระทรวงออกมาสั่งงดค่าปรับแล้ว การจราจรก็คงจะคล่องขึ้น

อันที่จริงผมเห้ฯประชาสัมธืมาตั้งแต่กลางปีที่แล้ว แต่รายละเอียดการเข้าใช้งานนั้น จะทราบได้เฉพาะผู้ติดตามเท่านั้น

แต่ก้อนะ เรื่องใหญ่ๆที่เป็นPublicอย่างงี้ควรที่จะประชาสัมพันธ์ให้ถึงลูกถึงคน ด้วยภาษาชาวบ้านง่ายๆให้คนเข้าใจจูงใจให้คนเข้ามาใช้มากกว่านี้

ส่วนตัวลงทะเบียนตั้งแต่แรก ใช้เส้นทางนี้ทุกวันทำการ เช้า เย็น มีผลกระทบช่วง 3 วันแรก หลังจากนั้นรู้สึกสะดวกกว่าเก่าที่เคยใช้M-Passเยอะ เพราะช่วงหลังนี่จะติดกว่าช่องจ่ายเงินสดซะอีกเนื่องจากพวกเงินหมดแล้วไม่เติมเข้ามาใช้แล้วต้องจอดรอถอยบ่อยมากกกกกกกกกก

ออฟไลน์ iLLuSion

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 16:40:24 »

m-flow ใช้กล้องถ่ายและใช้ซอฟต์แวร์ประมวลผลเพื่อระบุทะเบียนรถครับ ดังนั้นต้องใช้วิธีลงทะเบียนที่มีขั้นตอนมากกว่าปกติหน่อย ซึ่งเป็นคนละวิธีกับ easy-pass/m-pass ครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดก็ทราบว่ามี m-flow ถึงนาน ๆ จะเข้ากรุงเทพที ตอนนี้ก็สมัครทิ้งไว้แล้วเรียบร้อย 

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 17:02:23 »
เทคโนโลยีดีมากๆ แต่งานประชาสัมพันธ์ทำได้ "กากมาก" ครับ
คนทั่วไปอย่างเราๆท่านๆรวมถึงผม เริ่มรับรู้ระบบนี้ก็ช่วงที่คนโดนปรับจุกๆเนี้ยแหละครับ
จริงๆEasypassนิยุบๆไปเลย แล้วเอาข้อมูลลงทะเบียนของคนใช้ไปหลอมรวมกับ M-flow แล้วยกเลิกอีซี่พาส
คิดว่าช่วยลดความหนาแน่นหน้าด่านได้เยอะกว่ามากครับ ตอนนี้เหมือนทำอะไรก็ทำไม่สุด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ zumo

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 17:07:52 »
โดยหลักการณ์มันน่าจะสะดวกดีครับ  แต่ขาดการประชาสัมพันธ์จริง อาทิตย์ที่ผ่านมา ไปต่างจังหวัด
รถ 2 คันไม่ได้ลงทะเบียนทั้งคู่  ก็เข้าใช้งาน แล้วมาตามจ่ายย้อนหลัง  เลนจ่ายปกติเดิมรถรอคิวเยอะเลย

เมื่อวานผมลองลงทะเบียนดู ลงไม่สำเร็จ  ข้อมูลก็ครบถ้วน  แต่วันนี้ลองลงได้ครับ  ครึ่ง ชม ก็มี SMS มา
แจ้งว่าสำเร็จใช้งานได้ ผมจ่ายผูกกับบัตร easy pass เดิมเอา ไม่ค่อยได้ใช้บ่อยมาก แต่ทำไว้ก็สะดวกดี

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 17:28:45 »
น่าเสียดายที่ข่าวสารมันไปไม่ถึงหลายท่านเลย ... แต่ถ้าเปิด internet ได้ ก็น่าจะหาข้อมุลได้นะครับ ..

เอาเป็นว่า ผมมาช่วยเผยแพร่ให้ละกัน ส่วนวิธีการสมัครก็ลองหากันดูครับไม่ยากหรอก ผมทำตั้งแต่วันแรกแล้ว ใช้งานสะดวกวิ่งลื่นเลย ...

ภาพแรก เงื่อนไขการชำระและเงื่อไขค่าปรับครับ สรุปถ้าจ่ายภายใน 2 วันก็ไม่โดนค่าปรับแล้ว ถ้าไม่จ่ายแล้วเค้าปรับ ก็ไม่น่าโวยกันนะ ...

อันนี้ช่องทางวิ่ง มีรูปให้ดูแล้วนะเข้าผิดก็ได้ แต่ให้จ่ายเงินภายใน วัน .. มันยากตรงไหน ...

ข้ออ้างของคนบอกไม่รู้ ...ป้ายใหญ่ขนาดนี้ ถ้ามองไม่เห็นก็ไม่รู้ว่าตาเอาไปมองอะไรแล้วตอนขับรถ ...

สรุปเอาง่ายๆ ถ้าจะใช้ แต่ยังไม่สะดวกลงทะเบียน ก็ขับแหกไปได้เลย แต่ถึงบ้านก็ไปจ่ายเงินซะผ่านระบบ online ชำระยังไงก็ลองหาข้อมูลดูก่อน

แถมให้สำหรับคนที่ยังไม่สมัคร .. ไปที่ลิงค์นี้ https://mflowthai.com/mflow  กรอกข้อมูลให้ครบถ้วนตามหัวข้อเลย เป็นภาษาไทย

ไฟล์ภาพที่ต้องเตรียมก่อนสมัคร เพื่ออัพโหลดลงไปตอนกรอกข้อมูล

ระบบจะให้กรอกข้อมุลเช่นที่อยู่ และวิธีชำระเงิน ซึ่งสามารถเลือกได้ว่าจะชำระเป็นรายครั้ง หรือตามรอบบิล และระบบจะส่ง QR Code มาให้ ให้เราเก็บรูป QR นี้ไว้ในมือถือ ถ้าจะชำระเงินก็ชำระผ่านการสแกน QR Code ผ่านบัญชีธนาคาร นี้ได้เลย ...

ง่ายยิ่งกว่าปลอกกล้วย .... อ่านเสร็จก็ไปทำกันซะนะ ..

แหมพ่อคุณ มีใครจ้างมารึเปล่านี้. ป้ายตัวใหญ่นี้ไม่มีใครเถียงครับ แต่ป้ายก็บอกนิว่า "ห้ามรถที่ยังไม่ลงทะบียนผ่าน" แล้วใครจะไปรู้กับคุณละครับว่าถึงจะยังไม่ลงทะเบียน ก็ผ่านได้ แต่ต้องรีบไปจ่ายเงินทีหลัง.

ส่วนปรับ 10เท่าภายใน2วันนิ ใช้อะไรคิดครับ?? จะ 7วัน 14วัน ก็ว่าไปซิ และที่สำคัญค่าปรับ 10เท่านิ จริงๆคุณจะปรับเท่าไหร่ก็ได้นะ ถ้าการประชาสัมพันธ์มันดี นี้อะไร เกินแต่2วันก็เอา 10เท่าแล้ว!!!! ถ้าค้างจ่ายเป็นเดือน เป็นปี แบบนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะมันชัดเจนว่าคุณตั้งใจไม่จ่าย!

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 17:35:49 »

แหมพ่อคุณ มีใครจ้างมารึเปล่านี้. ป้ายตัวใหญ่นี้ไม่มีใครเถียงครับ แต่ป้ายก็บอกนิว่า "ห้ามรถที่ยังไม่ลงทะบียนผ่าน" แล้วใครจะไปรู้กับคุณละครับว่าถึงจะยังไม่ลงทะเบียน ก็ผ่านได้ แต่ต้องรีบไปจ่ายเงินทีหลัง.

ส่วนปรับ 10เท่าภายใน2วันนิ ใช้อะไรคิดครับ?? จะ 7วัน 14วัน ก็ว่าไปซิ และที่สำคัญค่าปรับ 10เท่านิ จริงๆคุณจะปรับเท่าไหร่ก็ได้นะ ถ้าการประชาสัมพันธ์มันดี นี้อะไร เกินแต่2วันก็เอา 10เท่าแล้ว!!!! ถ้าค้างจ่ายเป็นเดือน เป็นปี แบบนี้ผมเห็นด้วยครับ เพราะมันชัดเจนว่าคุณตั้งใจไม่จ่าย!

ถ้าผมรู้ แต่คุณไม่รู้ ... ผิดที่ประชาสัมพันธ์ หรือผิดที่ไม่ใส่ใจครับ ..

ผมไม่เห็นมีปัญหาอะ ... ผมก็ลงทะเบียน โหลดแอ็บ  login -> วิ่ง -> จ่ายเงิน ... จบแล้ว ...

ไม่รู้ไม่ผิด แต่ก็ต้องขวนขวายเอาตัวรอด ไม่ใช่โทษคนอื่นในสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ ...

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 17:51:06 »
ควรเป็นอย่างนี้ เหมือน New Jersey ครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 19:22:48 »

ไอ้ระบบลงทะเบียนนี่ผมทำตั้งแต่วันแรกๆที่มันเปิดให้ลง
จนถึงวันนี้ก็ทำไม่ผ่านครับ รวมทั้งหมด 4-5 รอบแล้ว
โทรไปถาม จนท ก็ให้เข้าไปทำที่หน้าด่านอย่างเดียว
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าง่าย?

แล้วคนที่เข้าผิดช่องก็ไม่แปลกครับ
ด่านทับช้างถ้าจะวิ่งจากบางนาไปบางประอิน ป้ายชี้ไปบางประอินให้อยู่ทางขวา ป้ายไปเสรีไทย/รามคำแหงอยู่ทางซ้าย
แต่ช่องทางขวาทั้งหมดที่ไปบางประอินเป็น m flow
ถ้าใครไม่มี m flow แต่จะไปบางประอินต้องเข้าช่อง เสรีไทย/รามคำแหง จะวิ่งตามป้ายไม่ได้
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าชัดเจน?

อีกอย่างคือช่อง easy pass, m pass มันไปอยู่ทางขวาในช่อง m flow ซะเกือบหมด
ทำให้ช่อง easy pass, m pass ทางซ้ายที่ใช้ได้จริงเหลือแค่ 2 ช่องเองมั้ง จากที่เคยมีทั้งหมดเป็นสิบช่อง
ทำไมไม่ย้ายช่องออกมาทางซ้ายซะหล่ะ จะเอาไปอยู่รวมกับ m flow เพื่อ?

คือถ้าคนที่จัดการระบบมีสมองซักหน่อย มันคงไม่มีปัญหางี่เง่าแบบนี้เกิดขึ้นอะครับ
และนี่ผมพูดเบาแล้วนะเทียบกับที่ผมโทรไปโวยกับ จนท

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 20:01:10 »
คนไม่ลงทะเบียนผ่านได้ โดยต้องชำระภายใน 48 ชม ถึงไม่โดนปรับ 10 เท่า
ผมวิ่งไปเขาใหญ่ทั้งไปและกลับ ขำระผ่านเว็พได้เลยครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 20:14:22 »

ไอ้ระบบลงทะเบียนนี่ผมทำตั้งแต่วันแรกๆที่มันเปิดให้ลง
จนถึงวันนี้ก็ทำไม่ผ่านครับ รวมทั้งหมด 4-5 รอบแล้ว
โทรไปถาม จนท ก็ให้เข้าไปทำที่หน้าด่านอย่างเดียว
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าง่าย?

แล้วคนที่เข้าผิดช่องก็ไม่แปลกครับ
ด่านทับช้างถ้าจะวิ่งจากบางนาไปบางประอิน ป้ายชี้ไปบางประอินให้อยู่ทางขวา ป้ายไปเสรีไทย/รามคำแหงอยู่ทางซ้าย
แต่ช่องทางขวาทั้งหมดที่ไปบางประอินเป็น m flow
ถ้าใครไม่มี m flow แต่จะไปบางประอินต้องเข้าช่อง เสรีไทย/รามคำแหง จะวิ่งตามป้ายไม่ได้
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าชัดเจน?

อีกอย่างคือช่อง easy pass, m pass มันไปอยู่ทางขวาในช่อง m flow ซะเกือบหมด
ทำให้ช่อง easy pass, m pass ทางซ้ายที่ใช้ได้จริงเหลือแค่ 2 ช่องเองมั้ง จากที่เคยมีทั้งหมดเป็นสิบช่อง
ทำไมไม่ย้ายช่องออกมาทางซ้ายซะหล่ะ จะเอาไปอยู่รวมกับ m flow เพื่อ?

คือถ้าคนที่จัดการระบบมีสมองซักหน่อย มันคงไม่มีปัญหางี่เง่าแบบนี้เกิดขึ้นอะครับ
และนี่ผมพูดเบาแล้วนะเทียบกับที่ผมโทรไปโวยกับ จนท

ถ้าคุณอยากด่าเจ้าหน้าที่ ก็ด่าเถอะครับ ถ้าคิดว่าด่าแล้วเค้าจะเปลี่ยนแปลงเพื่อคุณ ... หรือทำให้คุณลงทะเบียนผ่าน ...

ผมไม่ได้เข้ามาปกป้ององค์กรเค้าหรอกครับ เพียงแต่เห็นพูดว่า เข้าช่องผิดบ้าง ลงทะเบียนไม่ผ่านบ้าง จัดการไม่ดีบ้าง ซึ่งทั้งที่จริงๆตอนนี้มันดีขึ้นมากแล้ว เพราะประชาชนหลายคน "ปรับตัว" มากกว่ามาด่าเพียงอย่างเดียว

ที่บอกว่าลงทะเบียนไม่ผ่าน ตอนนี้ผ่านยัง ? ?
คนที่บอกว่าเข้าช่องผิด ตอนนี้ยังเข้าผิดอยู่ไหม ? ?

ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากกว่านี้แล้วล่ะ ข้อมูลก็เอามาให้ดูแล้วว่าสมัครยังไง ใช้อะไรบ้าง ... ถ้าไม่สมัครใช้ได้ไหม จ่ายเงินยังไง ...

แต่ถ้าจะเอาแค่อยากด่า โดยไม่คิดเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมก็แล้วแต่พี่เลยครับ ...

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 20:26:38 »

ถ้าคุณอยากด่าเจ้าหน้าที่ ก็ด่าเถอะครับ ถ้าคิดว่าด่าแล้วเค้าจะเปลี่ยนแปลงเพื่อคุณ ... หรือทำให้คุณลงทะเบียนผ่าน ...

ผมไม่ได้เข้ามาปกป้ององค์กรเค้าหรอกครับ เพียงแต่เห็นพูดว่า เข้าช่องผิดบ้าง ลงทะเบียนไม่ผ่านบ้าง จัดการไม่ดีบ้าง ซึ่งทั้งที่จริงๆตอนนี้มันดีขึ้นมากแล้ว เพราะประชาชนหลายคน "ปรับตัว" มากกว่ามาด่าเพียงอย่างเดียว

ที่บอกว่าลงทะเบียนไม่ผ่าน ตอนนี้ผ่านยัง ? ?
คนที่บอกว่าเข้าช่องผิด ตอนนี้ยังเข้าผิดอยู่ไหม ? ?

ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากกว่านี้แล้วล่ะ ข้อมูลก็เอามาให้ดูแล้วว่าสมัครยังไง ใช้อะไรบ้าง ... ถ้าไม่สมัครใช้ได้ไหม จ่ายเงินยังไง ...

แต่ถ้าจะเอาแค่อยากด่า โดยไม่คิดเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมก็แล้วแต่พี่เลยครับ ...

สุดจริงๆคนนี้.

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 21:47:00 »
ขำ  ใครบอกก่อนหน้าจะมี m flow มันไม่ติด

;D ;D ;D ;D

มันติดจะถึง เส้นลำลูกกา บ่อยไปครับ

ส่วนใหญ่เวลา 08-11  นี่ละครับ โดยเฉพาะเสาร์ต้นเดือนกับปลายเดือน
ติดครับ แต่ไม่ติดขนาดนี้ครับ แล้วมันติดเป็นช่วงๆไม่ใช่ติดทั้งวันแบบนี้