ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน  (อ่าน 5673 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
Re: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 21:49:13 »
easy pass/m pass ไม่น่าจะต้องลงทะเบียน m-flow ใหม่
แกะไปติดคันไหนผ่าน m-flow ก็ให้หักเงินในกล่องอัตโนมัติ​
ข้อนี้เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: หลังจากสังเกตุ M flowมาหลายวัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2022, 21:56:13 »
ควรให้รถที่มี easy-pass/m-pass ไปกรอกเลขทะเบียนเพิ่มแค่นี้ก็คิดไม่ได้ ตัดเงินจากที่เติมใน easy-pass/m-pass ก็จบ ไม่รู้จะลงทะเบียนแยกทำไม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 00:36:42 »

ไอ้ระบบลงทะเบียนนี่ผมทำตั้งแต่วันแรกๆที่มันเปิดให้ลง
จนถึงวันนี้ก็ทำไม่ผ่านครับ รวมทั้งหมด 4-5 รอบแล้ว
โทรไปถาม จนท ก็ให้เข้าไปทำที่หน้าด่านอย่างเดียว
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าง่าย?

แล้วคนที่เข้าผิดช่องก็ไม่แปลกครับ
ด่านทับช้างถ้าจะวิ่งจากบางนาไปบางประอิน ป้ายชี้ไปบางประอินให้อยู่ทางขวา ป้ายไปเสรีไทย/รามคำแหงอยู่ทางซ้าย
แต่ช่องทางขวาทั้งหมดที่ไปบางประอินเป็น m flow
ถ้าใครไม่มี m flow แต่จะไปบางประอินต้องเข้าช่อง เสรีไทย/รามคำแหง จะวิ่งตามป้ายไม่ได้
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าชัดเจน?

อีกอย่างคือช่อง easy pass, m pass มันไปอยู่ทางขวาในช่อง m flow ซะเกือบหมด
ทำให้ช่อง easy pass, m pass ทางซ้ายที่ใช้ได้จริงเหลือแค่ 2 ช่องเองมั้ง จากที่เคยมีทั้งหมดเป็นสิบช่อง
ทำไมไม่ย้ายช่องออกมาทางซ้ายซะหล่ะ จะเอาไปอยู่รวมกับ m flow เพื่อ?

คือถ้าคนที่จัดการระบบมีสมองซักหน่อย มันคงไม่มีปัญหางี่เง่าแบบนี้เกิดขึ้นอะครับ
และนี่ผมพูดเบาแล้วนะเทียบกับที่ผมโทรไปโวยกับ จนท

ถ้าคุณอยากด่าเจ้าหน้าที่ ก็ด่าเถอะครับ ถ้าคิดว่าด่าแล้วเค้าจะเปลี่ยนแปลงเพื่อคุณ ... หรือทำให้คุณลงทะเบียนผ่าน ...

ผมไม่ได้เข้ามาปกป้ององค์กรเค้าหรอกครับ เพียงแต่เห็นพูดว่า เข้าช่องผิดบ้าง ลงทะเบียนไม่ผ่านบ้าง จัดการไม่ดีบ้าง ซึ่งทั้งที่จริงๆตอนนี้มันดีขึ้นมากแล้ว เพราะประชาชนหลายคน "ปรับตัว" มากกว่ามาด่าเพียงอย่างเดียว

ที่บอกว่าลงทะเบียนไม่ผ่าน ตอนนี้ผ่านยัง ? ?
คนที่บอกว่าเข้าช่องผิด ตอนนี้ยังเข้าผิดอยู่ไหม ? ?

ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากกว่านี้แล้วล่ะ ข้อมูลก็เอามาให้ดูแล้วว่าสมัครยังไง ใช้อะไรบ้าง ... ถ้าไม่สมัครใช้ได้ไหม จ่ายเงินยังไง ...

แต่ถ้าจะเอาแค่อยากด่า โดยไม่คิดเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมก็แล้วแต่พี่เลยครับ ...

ทำไมจะด่าไม่ได้ องค์กรที่มีหน้าที่จัดการระบบส่วนรวมแบบนี้ ทำประชาสัมพันธ์ไม่ทั่วถึงไม่ชัดเจน ออกแบบระบบหลังบ้านไม่ได้มีประสิทธิภาพเพียงพอจน คนใช้บริการเดือดร้อน   เงินก็เสีย เวลาก็เสีย หลายคนเขาทำตามไม่ได้เพราะไอ้ขั้นตอนที่กำหนดมามันยุ่งยากไง  มันไม่ได้ประสิทธิภาพ มันห่วยแตก ก้มหน้ารับคำด่า แล้วรีบๆแก้ไข มันยากตรงไหน

ผมวิ่งเส้นนี้ เห็นด้วยเหมือนกัน ปกติมันก็ติดนรกอยู่แล้ว ด่านตรงนี้ นี่เล่นทำ M Flaw หลายช่อง แถมลงทะเบียนก็ไม่ได้สักที  คนเขาต้องทำเวลาไปทำงาน กลับบ้าน  มันก็เดือดร้อนกันหมด ตังก็เสีย ไม่ได้ขอใช้ฟรี

แล้วถ้าคู่ขนานเส้นใน ทางไป บางปะอินเป็น M FLAW หมด คนต้องไปออกคู่ขนานเพื่อวนกลับมาใหม่ นี่ไงที่เขาเรียกไม่ชัดเจน แทนที่จะทำแค่ช่องนึง สองช่อง ลองก่อน แล้วปรับเพิ่มตามจำนวน User

ทำอะไรไม่ดี ทำผิดพลาด ก็ต้องรับคำด่าให้ได้  เป็นใครใหญ่มาจากไหน ทำไมหน่วยงานพวกถึงจะแตะต้องไม่ได้ 

โดนด่า ก็ก้มหน้ารับฟังความเห็นแล้วปรับตาม ไม่ใช่มาด่าคนใช้ว่าไม่อ่านประชาสัมพันธ์ 

ระเบียบเยอะแยะ ขั้นตอนวุ่นวาย สไตล์หน่วยงานไทยๆ รอคนด่า แล้วก็ค่อยปรับ หรือไม่ปรับ ตีกินเนียนๆไป  ถ้ามันไม่หือไม่อือ

ถ้าเคสนี่ไม่มีดาราโดน เชื่อเถอะ เงียบ ก้มหน้ารถติดข้าง m flow ไปสิครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 00:38:50 โดย Carrera »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 01:33:14 »

ไอ้ระบบลงทะเบียนนี่ผมทำตั้งแต่วันแรกๆที่มันเปิดให้ลง
จนถึงวันนี้ก็ทำไม่ผ่านครับ รวมทั้งหมด 4-5 รอบแล้ว
โทรไปถาม จนท ก็ให้เข้าไปทำที่หน้าด่านอย่างเดียว
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าง่าย?

แล้วคนที่เข้าผิดช่องก็ไม่แปลกครับ
ด่านทับช้างถ้าจะวิ่งจากบางนาไปบางประอิน ป้ายชี้ไปบางประอินให้อยู่ทางขวา ป้ายไปเสรีไทย/รามคำแหงอยู่ทางซ้าย
แต่ช่องทางขวาทั้งหมดที่ไปบางประอินเป็น m flow
ถ้าใครไม่มี m flow แต่จะไปบางประอินต้องเข้าช่อง เสรีไทย/รามคำแหง จะวิ่งตามป้ายไม่ได้
แบบนี้เหรอครับที่เรียกว่าชัดเจน?

อีกอย่างคือช่อง easy pass, m pass มันไปอยู่ทางขวาในช่อง m flow ซะเกือบหมด
ทำให้ช่อง easy pass, m pass ทางซ้ายที่ใช้ได้จริงเหลือแค่ 2 ช่องเองมั้ง จากที่เคยมีทั้งหมดเป็นสิบช่อง
ทำไมไม่ย้ายช่องออกมาทางซ้ายซะหล่ะ จะเอาไปอยู่รวมกับ m flow เพื่อ?

คือถ้าคนที่จัดการระบบมีสมองซักหน่อย มันคงไม่มีปัญหางี่เง่าแบบนี้เกิดขึ้นอะครับ
และนี่ผมพูดเบาแล้วนะเทียบกับที่ผมโทรไปโวยกับ จนท

ถ้าคุณอยากด่าเจ้าหน้าที่ ก็ด่าเถอะครับ ถ้าคิดว่าด่าแล้วเค้าจะเปลี่ยนแปลงเพื่อคุณ ... หรือทำให้คุณลงทะเบียนผ่าน ...

ผมไม่ได้เข้ามาปกป้ององค์กรเค้าหรอกครับ เพียงแต่เห็นพูดว่า เข้าช่องผิดบ้าง ลงทะเบียนไม่ผ่านบ้าง จัดการไม่ดีบ้าง ซึ่งทั้งที่จริงๆตอนนี้มันดีขึ้นมากแล้ว เพราะประชาชนหลายคน "ปรับตัว" มากกว่ามาด่าเพียงอย่างเดียว

ที่บอกว่าลงทะเบียนไม่ผ่าน ตอนนี้ผ่านยัง ? ?
คนที่บอกว่าเข้าช่องผิด ตอนนี้ยังเข้าผิดอยู่ไหม ? ?

ผมคงไม่มีอะไรจะพูดมากกว่านี้แล้วล่ะ ข้อมูลก็เอามาให้ดูแล้วว่าสมัครยังไง ใช้อะไรบ้าง ... ถ้าไม่สมัครใช้ได้ไหม จ่ายเงินยังไง ...

แต่ถ้าจะเอาแค่อยากด่า โดยไม่คิดเรียนรู้อะไรเพิ่มเติมก็แล้วแต่พี่เลยครับ ...
แล้วจะให้ปรับตัวยังไงครับ
ในเมื่อปัญหาอยู่ที่ระบบมันห่วยเอง

ป้ายที่มันบอกผิดก็ปล่อยให้มันผิดอยู่แบบนั้นเหรอ?
ถ้าคนที่ไม่ได้ชินเส้นทางตรงนั้น หรือไม่ได้ผ่านเส้นทางนั้นประจำเขาจะรู้ไหมว่ามันบอกผิด?
หลายคนลงทะเบียนในระบบไม่ผ่านก็เป็นความผิดของผู้ใช้รถเหรอ? ทั้งๆที่ข้อมูลที่ใส่ก็ถูกต้องครบถ้วน

มันเป็นหน้าที่ของผู้ใช้ถนนเหรอครับที่ต้องรับภาระเรื่องแบบนี้ แล้วหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ต้องแก้ไขอะไรเลย
หรือเราต้องปรับตัวให้ชินกับความห่วยพวกนี้ ออกจากบ้านต้องเผื่อเวลามากกว่าเดิมเกือบชั่วโมงอะไรอย่างงี้
ตรรกะตลกครับ ตลกมากๆด้วย

แล้วระบบ m flow เนี่ย ไม่ใช่ว่าผมไม่อยากใช้หรือพยายามต่อต้านมันนะครับ ผมอยากใช้และตื่นเต้นที่จะได้ใช้ด้วยซ้ำ
และผมรู้มาจากคนในล่วงหน้าก่อนเป็นปีๆด้วยซ้ำว่า จะมีการปรับเปลี่ยนระบบการจ่ายเงินแบบใหม่ ตอนนั้นยังไม่มีข่าวหรือสื่อไหนประชาสัมพันธ์ด้วยซ้ำ ไม่ใช่ว่าผมไม่รู้เรื่อง
แต่พอเอาเข้าจริงแล้วการจัดการมันห่วยไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 01:51:52 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ polwath

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 03:33:52 »
easy pass/m pass ไม่น่าจะต้องลงทะเบียน m-flow ใหม่
แกะไปติดคันไหนผ่าน m-flow ก็ให้หักเงินในกล่องอัตโนมัติ​

มันควรจะเป็นแบบนี้ตั้งนานแล้ว อย่างดีสุดก็คือคนใช้ทั้งสองระบบ สามารถใช้งาน M-Flow ได้อัตโนมัติ โดยไม่ต้องสมัครหรือทำขั้นตอนเพิ่มเติม
ส่วนตัว M-Flow เองก็ใส่ Sensor ของ M-Pass/EasyPass เข้าไปเพิ่ม พร้อมกับระบบถ่ายรูปป้ายทะเบียน มันก็ทำได้ ไม่ต้องไปเสียเวลาอะไรแบบนี้

แต่ส่วนตัวแล้ว ควรจะรวมทุกระบบในบัตรเดียวหรือเครื่องเดียว เหมือนบัตรเครดิต ที่สามารถใช้งานได้หลากหลายบริการ โดยไม่ต้องสมัตรสมาชิกหรือทำบัตรเติมเงินแยก ที่ตอนนี้ก็เอาไปใช้ขึ้นรถไฟฟ้า MRT ได้แล้วด้วย
หรือถ้าจะยังมีระบบสมาชิกอยู่ ก็ควรจะให้ใช้งานได้หลายบริการไปเลย โดยไม่ต้องคิดถึงเรื่องตกลงผลประโยชน์ ทั้งรถเมล์ มอเตอร์เวย์ ทางด่วน รถไฟฟ้า รถบัสทางไกล รถไฟ เที่ยวบิน และแท็กซี่ ในบัตรหรืออุปกรณ์เดียวกันก็จบแล้ว

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 08:51:21 »
- ลงทะเบียนโคตรยาก ยังกะสมัครสอบเอ็นทรานซ์ หลายหน้ามาก รอ SMS 2 วันแจ้งกลับมา เอกสารไม่ครบ ผมก็เซ็ง กดส่งไปใหม่ โดยที่ไม่แก้ไขอะไรเลยแม้แต่น้อย รอ SMS 2 วัน ส่งกลับมาบอกว่า อนุมัติแล้ว..เอากะเขาสิ

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน ใครมี M/Easy pass แล้ว ก็ไม่ต้องลงใหม่ link ข้อมูลรถ และไปหักกับตัว M/Easy pass ได้เลย ทำไมไม่ Link หากัน ผลักภาระทุกอย่างให้ ปชช. อนาคตจะกินโครงการณ์ M บ้า M บออะไรก็สมัครกันใหม่อีก
ลงทะเบียนทางไลน์ ครับ ง่ายสุดๆๆๆครับ ตัดบัญชีครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 10:08:36 »
- ลงทะเบียนโคตรยาก ยังกะสมัครสอบเอ็นทรานซ์ หลายหน้ามาก รอ SMS 2 วันแจ้งกลับมา เอกสารไม่ครบ ผมก็เซ็ง กดส่งไปใหม่ โดยที่ไม่แก้ไขอะไรเลยแม้แต่น้อย รอ SMS 2 วัน ส่งกลับมาบอกว่า อนุมัติแล้ว..เอากะเขาสิ

เห็นด้วยกับความเห็นด้านบน ใครมี M/Easy pass แล้ว ก็ไม่ต้องลงใหม่ link ข้อมูลรถ และไปหักกับตัว M/Easy pass ได้เลย ทำไมไม่ Link หากัน ผลักภาระทุกอย่างให้ ปชช. อนาคตจะกินโครงการณ์ M บ้า M บออะไรก็สมัครกันใหม่อีก
ลงทะเบียนทางไลน์ ครับ ง่ายสุดๆๆๆครับ ตัดบัญชีครับ
ลงทะเบียนกันเถอะครับ ลูกน้องผมก็โดนผมดุไปเพราะบอกให้ไปลงทะเบียนตั้งนานแล้วแต่ไม่ทำ เธอบอกว่า คนขับรถไม่ค่อยใช้เส้นทางนี้ ผมเลยบอกว่า แล้ววันไหนเกิดมีธุระต้องใช้ทางนี้จะทำยังไง เราจะรู้ล่วงหน้านานๆเหรอว่าจะต้องผ่านทางนี้ ลงทะเบียนก็ไม่ได้เสียเงินอะไร ผมคิดว่าหลายๆคนคงคิดแบบลูกน้องผมแน่ๆ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 10:50:36 »
ประเทศแห่งการลงทะเบียนจริงๆ ครับ

ที่จริงน่าจะเชื่อมโยงข้อมูลกับกรมการขนส่ง แล้วก็ส่งจดหมายมาที่บ้านให้ชำระ

หรือจะให้ยืนยันตัวตน เพียงแค่กรอกเบอร์โทรศัพท์ก็ยังดี

นี่ผมลองกดเข้าไปดู เห็นลงทะเบียนเยอะๆ ยาวๆ ก็ขอพักจอไว้ก่อน กลัวกรอกข้อมูลไป แล้วระบบเอ๋อ

ต้องมานั่งกรอกข้อมูลใหม่อีก T_T

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 12:21:53 »
เข้ามายืนยันว่าเละมากจริงๆ จะอธิบาย/แก้ตัวยังงัยก็เห็นผลลัพธ์กันอยู่ ผู้มีหน้าที่ควรพิจารณาตัวเอง..อย่างน้อยก็ทบทวนวิธีคิดของคุณ

อ้อ..ผมลงทะเบียนแล้ว ทำหลายรอบจนผ่านจนได้แหละ  8)

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 12:43:32 »

ผมก็ลงทะเบียนผ่านไลน์ ง่ายจริงๆ ครับ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 12:51:35 »
งงตรงที่ว่าทำไมต้องทำระบบเพิ่มขึ้นมาครับ ประเทศอื่นเขาใช้ระบบเดียวเที่ยวทั่วประเทศ จะใช้แท็ก หรือ RFID กันทั้งนั้น
ผมลงทะเบียนมา 4 รอบยังไงก็ไม่ผ่าน บอกคำเดียวว่าข้อมูลไม่ตรง ไม่ตรงตรงไหนก็ไม่ชี้แจง รถที่บริษัทกับรถส่วนตัวตั้งหลายคัน แค่คันเดียวยังไม่ผ่านเลย
ที่เห็นๆมันมีจุดอ่อนเยอะมาก เช่น รถสวมป้ายทะเบียน ป้ายไม่ชัด ป้ายไม่ตรงกับรุ่นหรือสีรถ ยืมรถคนอื่นมาขับ รถเช่า รถติดไฟแนนซ์ ฯลฯ ปรับผิดปรับถูก โยนกันสนุกเลยครับ
ถ้ามีหลายโครงการเพิ่มขึ้นมาอีก ต่างคนต่างทำคนละระบบ รถคันนึงไม่ต้องลงทะเบียน 4-5 ตัวเลยเหรอครับ  :(
ผมก็งยีงงง ลงแล้วบอกขอหนังสือรับรอง ทั้งๆที่หน้าใบรับรองบริษัท ก็ลื่อผม ต้องทำหนังสือรับรองตัวเอง

ว่าเป็นเจ้าของบริษัทส่งไปอีก งง กับระบบมาก

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2022, 20:29:33 »
ผมว่า ผมก็ทราบมาตั้งแต่ปลายปีที่แล้วนะครับ ไอ้เรื่อง mflow เนี่ย

ลงทะเบียนผมก็ลงผ่าน ไม่มีอะไร

หรือผมผิดปกติไหมเนี่ย  ;D ;D ;D ;D