ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับ BS RE004 235/45/18 ใส่ Camry ดีมั้ย ครับ  (อ่าน 3322 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zent

• Newbie
  • *
Camry 2.0G 2013 กำลังจะเลือกยาง 235/45/18 ใส่กับ ล้อเบา งานไทย 8.5x18  ไม่โหลด

ปัจจุบันใส่โช๊ค tein endurapro ยาง pilot sport 4 215/50/17 กับล้อ extremo ขอบ 17", โดยรวมก็พอใจกับ ps4 ระดับนึง แต่เวลาเข้าโค้งคมๆ ยังรุ้สึกไม่ค่อยหนึบ
รถใช้งานคนเดียว ขับไม่เยอะ แต่อยากได้ยางที่ มีperformace เวลาที่ต้องเรียกมาใช้งาน, และ พอรับได้กับเสียงยากSport ที่จะมากกว่า comfort หน่อย , แต่ขอให้น้อยกว่า RE003 และนิ่มกว่า

กำลัง ตัดสินใจ ระหว่างT005A กับ RE004  ที่ยาง ออกมารุ่นใหม่กว่า PS4

T005A เท่าที่ดู spec ที่ความเร็วสูง และ handling จะไม่หนึบเท่า RE004 แต่ได้ นุ่ม เงียบ

ท่านที่ใช้ ยาง RE 004 มานานสักพัก เรื่องเสียง และ สมรรถนะ เป็นยังไงบ้างครับ 

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ตอบยากสิครับ คนแต่ละคนมีขีดจำกัดในการรับเสียงยางไม่เท่ากัน ถ้าบอกแค่ว่าเอาเงียบกว่า RE003 มันก็ได้แหละครับ ที่แน่ ๆ คือ ถ้าขยับจาก PS4 ไปเป็น T005A มันจะหนึบน้อยลง คมน้อยลงอะดิครับ จากโจทย์ทางเลือกเดียวก็คือ RE004 ละครับ ส่วนเรื่องหนึบ RE004 ไม่มีปัญหาอยู่ละครับ

ถ้าไม่งั้นก็ต้องเปลี่ยนเป็นตัวเลือกอื่นไปเลย เช่น Goodyear Asymmetric 5 ซึ่งก็เงียบพอสมควรเลย ผมไม่เคยลองเทียบกับ RE004 ตรง ๆ นะว่าตัวไหนเงียบกว่า แต่ถ้าให้เดา Asym 5 เงียบกว่าครับ

ปล. จริง ๆ PS4 มันเกาะมากเลยนะครับ แต่แก้มยางมันนิ่มทำให้เวลาเลี้ยวอาจจะไม่ค่อยมั่นใจเท่าไหร่ ซึ่ง RE004 แก้มยางมันแข็งกว่า ถ้าเป็นตามที่ต้องการก็ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ Sympho

• Hero Member
ผมใช้ 004 ประมาณ 30,000 กม.

เรื่องเสียงไม่ได้ดังอย่างที่คิดนะครับ มันไม่เงียบ แต่ก็ไม่ถึงกับลั่นคุยกับไม่รู้เรื่อง

แล้วแก้มที่คิดว่าน่าจะแข็ง จริงๆ มันไม่แข็งเลย ออกนิ่มด้วยซ้ำไป แข็งกว่า PS4 นิดเดียว (ผมใช้ PS4 ก่อน 004) 

แต่ผมใช้ซีรีส์ยางค่อนข้างสูง อาจจะเห็นผลเรื่องแก้มแข็งไม่ชัด (205/55/16)

เรื่องเกาะถนน พวงมาลัยหนืดกว่า PS4 ครับ เกาะกว่าแหละ แต่เท่าไรไม่รู้ ไม่เคยยัดโค้งจนยางร้องอะไรแบบนั้น ขับแบบคนปกติขับ

โดยรวม เป็นยางที่ดี คุ้มราคามากๆชุดนึงเท่าที่เคยใช้มาเลย 

ออฟไลน์ AkE

ใช้ได้อยุ่ละครับ แต่ถ้าให้จบๆดีแน่นอน เพิ่มอีกไม่เยอะเอา potenza sport ครับ size นี้มี

TheRealMeaw

Bridgestone Potenza Sport จะว่าไปผมก็อยากแนะนำเหมือนกัน แต่มันหายากมากครับ ขนาดไซส์ที่คนใช้กันเยอะ ๆ ยังไม่ค่อยมีเลย แต่ถ้าหาได้ก็แนะนำครับ ผมใช้อยู่เป็นไซส์ 205/45/17 โคตรเกาะ และนุ่ม เงียบกว่า RE004 นุ่มแบบงง ๆ เลย อัดลมยางเยอะได้ไม่ตึงตัง แต่โค้งที่ RE004 ร้องแล้ว ออกอาการแล้ว ตัว Potenza Sport มันไปต่อได้ไม่มีหลุดเฉย ในความเห็นผมนะ เป็นยางถนนที่ลงตัวมาก

เสียอย่างเดียวจริง ๆ ครับพอลงสนามแล้วดอกยางจะหมดไวมาก กับหายาก แค่นั้นเลยจริง ๆ

ออฟไลน์ AgentMolder

ผมใช้ camry ตัวใหม่ 235/45/18 ของ Pilot Sport 4 อยู่ ผมชอบนะครับ อย่างที่หลายท่านว่า เรื่องยางเป็นปัจจเจค แนะนำได้ แต่อาจชอบไม่เหมือนกัน ผมเปลี่ยนมาสองรอบก็ยังใช้ PS4

ออฟไลน์ Carrera

RE003 แข็งมากครับ แต่ก็หนึบจนน่าขนลุกเลย ส่วน  PS4 ผมว่าเนื้อยางมันหนึบ แต่แก้มมันย้วยกว่า T005a ครับ ส่วน T005a เป็นยางกลางๆครับ เกาะได้พอสมควร เงียบได้พอสมควร และไม่แข็งตึงตังโครมคราม

ใจนึงผมก็อยากลอง Potenza sport มาก แต่ว่าแอบเสียดายความเงียบ นุ่ม สบายของ T005a ครับ

จะห้าหมื่นโลแล้วยังเงียบ นุ่มอยู่เลยครับ(ไม่เท่าตอนใหม่ๆ แต่ก็เงียบกว่า 003 เยอะมากๆ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมพึ่งเปลี่ยนยาง RE004 ใส่ HRV มาเมื่อธันวาคม 64 ตอนนั้นเลือกระหว่าง RE004 กับ T005A (ราคาเท่ากัน) ที่เลือก RE004 เพราะความอยากลองยาง Sport  (ไม่เคยใช้ยาง Sport เลย) ประกอบกับผมขับรถค่อนข้างเร็ว

เรื่องความเงียบ ทำใจมาระดับนึงว่า มันไม่เงียบแน่ๆ แต่บอกเอาเข้าใจ มันดีกว่าที่คิดไว้มาก มันเงียบพอสมควร ผู้ใหญ่ที่นั่งรถไม่บ่นว่าเสียงดัง

เรื่องการขับขี่ HRV ผมใส่ Tein Endura Pro Plus กับ สปริง YSS Comfort Series ส่วนตัวประทับใจมาก เกาะถนนดี ให้ความมั่นใจเวลาขับเร็วๆแบบรู้สึกได้ เอาอยู่ในโค้งได้ดีเลย แต่เวลาถนนเปียก รู้สึกว่ามันมีอาการเหมือนไม่ค่อยเกาะถนนเท่าไหร่ ตอนใช้ยาง Comfort (Toyo C1S) รู้สึกว่าFeeling ดีกว่าครัข
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Mr.K

• Jr. Member
  • **
Bridgestone Potenza Sport จะว่าไปผมก็อยากแนะนำเหมือนกัน แต่มันหายากมากครับ ขนาดไซส์ที่คนใช้กันเยอะ ๆ ยังไม่ค่อยมีเลย แต่ถ้าหาได้ก็แนะนำครับ ผมใช้อยู่เป็นไซส์ 205/45/17 โคตรเกาะ และนุ่ม เงียบกว่า RE004 นุ่มแบบงง ๆ เลย อัดลมยางเยอะได้ไม่ตึงตัง แต่โค้งที่ RE004 ร้องแล้ว ออกอาการแล้ว ตัว Potenza Sport มันไปต่อได้ไม่มีหลุดเฉย ในความเห็นผมนะ เป็นยางถนนที่ลงตัวมาก

เสียอย่างเดียวจริง ๆ ครับพอลงสนามแล้วดอกยางจะหมดไวมาก กับหายาก แค่นั้นเลยจริง ๆ
รบกวนถามย้ำเพื่อความชัวร์ครับ ว่า potenza sport เงียบกว่า re004 แบบรู้สึกได้เลยใช่ไหมครับ พอดีผมว่าจะกลับไปยางไซส์เดิม 235/45/18 (ตอนนี้ผม oversize ใส่แก้ม 50 มันย้วยไปเวลาเลี้ยว) และกำลังลังเลว่าจะไปที่ potenza sport ดีไหมเพราะอยากจบเรื่อง feeling การขับขี่ (ตัวเลือกในใจตอนนี้ก็มี T005a กับ re004 ด้วยเช่นกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2022, 22:50:23 โดย Mr.K »

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
ผมเดาว่า RE004 น่าจะชอบโค้งมากกว่านะครับ

จากที่ผมเคยใช้ S001 มา หนึบมากกก แต่ก็แข็งและไม่ชอบน้ำ
เทียบกับ PS4s ใส่อยู่2คันปัจจุบัน ผมชอบ PS4s มากกว่า
หนึบใช้ได้ ไม่แข็งและไม่กลัวน้ำครับ อาจจะเพราะปัจจุบันซิ่งน้อยลงด้วยมั๊งครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมใช้ 004 ประมาณ 30,000 กม.

เรื่องเสียงไม่ได้ดังอย่างที่คิดนะครับ มันไม่เงียบ แต่ก็ไม่ถึงกับลั่นคุยกับไม่รู้เรื่อง

แล้วแก้มที่คิดว่าน่าจะแข็ง จริงๆ มันไม่แข็งเลย ออกนิ่มด้วยซ้ำไป แข็งกว่า PS4 นิดเดียว (ผมใช้ PS4 ก่อน 004) 

แต่ผมใช้ซีรีส์ยางค่อนข้างสูง อาจจะเห็นผลเรื่องแก้มแข็งไม่ชัด (205/55/16)

เรื่องเกาะถนน พวงมาลัยหนืดกว่า PS4 ครับ เกาะกว่าแหละ แต่เท่าไรไม่รู้ ไม่เคยยัดโค้งจนยางร้องอะไรแบบนั้น ขับแบบคนปกติขับ

โดยรวม เป็นยางที่ดี คุ้มราคามากๆชุดนึงเท่าที่เคยใช้มาเลย

ถ้าอย่างนั้น re004 น่าจะเหมาะกับผม เพราะผมชอบ ps4 แต่อยากให้มันแข็งขึ้นนิดนึงครับ

อ้อ ขับไปเยอะเลยนะครับ ก็พิสูจน์มาแล้วว่าดีจริง  :D

ออฟไลน์ Tien.W

004 เข้าโค้งดีกว่า PS4 เยอะ ชอบน้ำมากกว่าด้วยครับ ลงแอ่งไม่มีเหินเลย .. เรื่องเสียง ผมใช้มา 1 หมื่นกม.เศษ ก็ดังในระดับหนึ่งนะ แต่ยังเงียบกว่า 003 ที่เลขไมล์เท่าๆกัน

แต่ .. ถ้างบถึง จะไล่ไป Potenza Sport ครับ ร้านดังแถวนนท์ มีของครับ

ผมใช้ S007a รุ่นก่อนหน้า Potenza Sport เปลี่ยนมาจาก PS4

- กระด้าง .. กระด้างมาก ขนาดเดิม PS4 215/50-17 เป็น 225/50-17 แก้มหนาขึ้นนะ
- ดัง .. ดัง อิ๊บอ๋าย แต่ potenza sport เห็นว่าเงียบขึ้น ดังกว่า 004 เยอะ ทั้งที่ใช้ใน pulsar ซึ่งเก็บเสียงดีกว่า city turbo
- หมดเร็ว .. วิ่งมา 2 หมื่นกม. ดอกยางเหลือ 3.5 มม. โหดไปไหม ???

แต่สิ่งที่ทำให้รัก แล้วบอกว่า เส้นต่อไป ก็ต้องยาง Class นี้ก็คือ

- เกาะ .. เกาะมากๆ โค้งที่เคยเข้าแล้วหน้าดื้อ เข้ายาก กลายเป็นเข้าได้ แบบไม่มีอะไรเกิดขึ้น รถดูดติดถนน ติดโค้ง ตลอดเวลา
- รีดน้ำ .. 004 ว่าใช้ได้ มาแรงๆสัก 80 ยังแอบมีเสียวๆ (แต่ดีกว่า PS4เยอะ) แต่ 007a กดมา 110 ตั้งใจหักซ้ายฝั่งเดียว ลงแอ่งน้ำลึก ยาวเกือบ 15 เมตร รถนิ่งสนิท

ถ้าเสพติดการเข้าโค้ง มา potenza sport รับประกัน ไม่ผิดหวังครับ

TheRealMeaw

รบกวนถามย้ำเพื่อความชัวร์ครับ ว่า potenza sport เงียบกว่า re004 แบบรู้สึกได้เลยใช่ไหมครับ พอดีผมว่าจะกลับไปยางไซส์เดิม 235/45/48 (ตอนนี้ผม oversize ใส่แก้ม 50 มันย้วยไปเวลาเลี้ยว) และกำลังลังเลว่าจะไปที่ potenza sport ดีไหมเพราะอยากจบเรื่อง feeling การขับขี่ (ตัวเลือกในใจตอนนี้ก็มี T005a กับ re004 ด้วยเช่นกัน)

ผมก็ไม่แน่ใจละว่ามันเงียบเพราะรถผมเงียบ หรือมันเงียบเพราะยางมันเงียบ 555 แต่ยืนยันครับว่าที่ผมเจอเองมันเงียบกว่า 004 ครับ หลายคนที่มาลองขับก็ทักแบบนี้ (ผมใช้อยู่ทั้งคู่ แต่รถคนละคัน) ไม่ได้เงียบและนุ่มกว่าเยอะครับ แต่พอให้สังเกตได้

ยังไงก็ตาม เรื่องการเลี้ยวเนี่ย ยืนยันได้ครับว่าจบ ขนาดรถที่ช่วงล่างเหมือนจะไม่จบ ได้ Potenza Sport ไป ยังจบได้เลยครับ เปลี่ยนรถขับธรรมดาให้เป็นรถขับดีได้เลยละ ข้อเสียมันแค่หมดไวและหายาก เท่านั้นเลย ราคาเอาจริง ๆ ไซส์ผมมันแพงกว่า 004 เส้นละพันเองครับ

ยางมันดีจนผมกลัวว่าติวานนท์จะไม่สั่งเข้ามาอีก เพราะหลายคนโทรไปถามมา หลายไซส์ จะไซส์แปลก ๆ หรือไซส์โหล ๆ ได้คำตอบมาแบบเดียวกันว่า หมดสต๊อก

ขออนุญาตแปะเป็น reference นะครับ เผื่อท่านอื่นเสิร์จ Google มาอ่านเจอ จะได้รับไว้พิจารณา อันนี้คือ Potenza Sport วิ่งในสนามบุรีรัมย์ 6 รอบ ไม่ได้ใส่เต็มที่ด้วยซ้ำ แล้วตอนนั้นอากาศก็ยังไม่ได้ร้อนมากด้วย ยังอยู่หลัก 20 ปลาย ๆ ยังไม่ขึ้น 30 องศา วิ่งไปได้ 12 รอบ ผมต้องสลับยางหน้าหลัง ไม่งั้นยางหน้าหมดในวันเดียวแน่ครับ

RE004 และ PS4 ที่วิ่งวันเดียวกันสภาพดีกว่าเยอะครับ แต่ถ้าวิ่งถนนอย่างเดียว จะหมดแบบปกติ Bridgestone ครับ ไม่ได้เร็วกว่า RE004

ขอย้ำอีกทีครับ ว่าโค้งที่ RE004 หลุดแล้ว Potenza Sport ยังไปได้อีก

ปล. ถ้าหาได้ มีงบพอ แล้วไม่ได้คิดจะเอาไปลงสนาม ผมก็แนะนำให้ไป Potenza Sport ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2022, 20:06:57 โดย TheRealMeaw »

ออฟไลน์ shikimaru

รบกวนถามย้ำเพื่อความชัวร์ครับ ว่า potenza sport เงียบกว่า re004 แบบรู้สึกได้เลยใช่ไหมครับ พอดีผมว่าจะกลับไปยางไซส์เดิม 235/45/48 (ตอนนี้ผม oversize ใส่แก้ม 50 มันย้วยไปเวลาเลี้ยว) และกำลังลังเลว่าจะไปที่ potenza sport ดีไหมเพราะอยากจบเรื่อง feeling การขับขี่ (ตัวเลือกในใจตอนนี้ก็มี T005a กับ re004 ด้วยเช่นกัน)

ผมก็ไม่แน่ใจละว่ามันเงียบเพราะรถผมเงียบ หรือมันเงียบเพราะยางมันเงียบ 555 แต่ยืนยันครับว่าที่ผมเจอเองมันเงียบกว่า 004 ครับ หลายคนที่มาลองขับก็ทักแบบนี้ (ผมใช้อยู่ทั้งคู่ แต่รถคนละคัน) ไม่ได้เงียบและนุ่มกว่าเยอะครับ แต่พอให้สังเกตได้

ยังไงก็ตาม เรื่องการเลี้ยวเนี่ย ยืนยันได้ครับว่าจบ ขนาดรถที่ช่วงล่างเหมือนจะไม่จบ ได้ Potenza Sport ไป ยังจบได้เลยครับ เปลี่ยนรถขับธรรมดาให้เป็นรถขับดีได้เลยละ ข้อเสียมันแค่หมดไวและหายาก เท่านั้นเลย ราคาเอาจริง ๆ ไซส์ผมมันแพงกว่า 004 เส้นละพันเองครับ

ยางมันดีจนผมกลัวว่าติวานนท์จะไม่สั่งเข้ามาอีก เพราะหลายคนโทรไปถามมา หลายไซส์ จะไซส์แปลก ๆ หรือไซส์โหล ๆ ได้คำตอบมาแบบเดียวกันว่า หมดสต๊อก

ขออนุญาตแปะเป็น reference นะครับ เผื่อท่านอื่นเสิร์จ Google มาอ่านเจอ จะได้รับไว้พิจารณา อันนี้คือ Potenza Sport วิ่งในสนามบุรีรัมย์ 6 รอบ ไม่ได้ใส่เต็มที่ด้วยซ้ำ แล้วตอนนั้นอากาศก็ยังไม่ได้ร้อนมากด้วย ยังอยู่หลัก 20 ปลาย ๆ ยังไม่ขึ้น 30 องศา วิ่งไปได้ 12 รอบ ผมต้องสลับยางหน้าหลัง ไม่งั้นยางหน้าหมดในวันเดียวแน่ครับ

RE004 และ PS4 ที่วิ่งวันเดียวกันสภาพดีกว่าเยอะครับ แต่ถ้าวิ่งถนนอย่างเดียว จะหมดแบบปกติ Bridgestone ครับ ไม่ได้เร็วกว่า RE004

ขอย้ำอีกทีครับ ว่าโค้งที่ RE004 หลุดแล้ว Potenza Sport ยังไปได้อีก

ปล. ถ้าหาได้ มีงบพอ แล้วไม่ได้คิดจะเอาไปลงสนาม ผมก็แนะนำให้ไป Potenza Sport ครับ

อันนี้สภาพยางใหม่เพิ่งลงสนามวันเดียวเหรอครับเนี่ย โหดมาก

TheRealMeaw

ก่อนลงสนาม วิ่งไปประมาณ 2,500 กม. ลงถนนได้ 4 เดือนครับ ผ่านไป 6 รอบ ตามภาพเลย

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ก่อนลงสนาม วิ่งไปประมาณ 2,500 กม. ลงถนนได้ 4 เดือนครับ ผ่านไป 6 รอบ ตามภาพเลย

เห็นคอมเมนท์ท่านแล้วอยากลองเลยครับ Potenza Sport
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ tom46

ถ้าจำไม่ผิด T005A จะเป็นยางอยู่ในคลาสเดียวกันกับ s001 s007 potenzasport เพียงแต่แบ่งสายมานุ่มเงียบ

ถ้าใจยังมีกังวลเรื่องความเงียบ ผมว่าเลือกทาง  T005A ไว้ก่อนจะดีกว่าครับ

ผมเองใช้ยาง sport มาก็หลายรุ่นหลายยึ่ห้อ pzero advansport v105 neova ad08 s001 ps4  ยังอยากมาใช้ ยางกลุ่มนุ่มเงียบเลยครับ เสียดายยางเบอร์ของผม เขาไม่ค่อยมียางกลุ่มนี้ให้เลือกเท่าไร 

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ coolpix99

• Full Member
ไม้เคยใช้​ re003/re004
เคยใช้​ ps4s ก่อนมาใช้​ potenza​ sport.
ใช้มาได้ครึ่งปี​ เสียงยางบดถนนก็น้อยดี แทบไม่แตกต่างจาก​ ps4s​ และที่ประทับใจแบบชัดเจนคืออาการย้วยๆของ​ ps4s​ หายไป​ พวงมาลัยคมขึ้นมาก​ รถนิ่งขับสนุกขึ้นเยอะครับ​
2014 Mazda CX-5 2.2D
2017 BMW 430i
2020 Nissan Kicks
2021 Mazda CX-8 2.5