ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าล้อเบาขึ้น แต่ใช้ยางติดรถขนาดเดิม จะมีประโยชน์มั้ย  (อ่าน 3229 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
กำลังสนใจจะเปลี่ยนแม็กครับ แต่จะใช้ยางเดิม เพราะเพิ่งเปลี่ยนไปไม่นาน
เลยอยากทราบว่า ถ้าล้อติดรถ ขอบ17 หน้ากว้าง 6.5 หนักประมาณ 10.5-11 kg และล้อใหม่หนักประมาณ 6.8-7.8 หน้ากว้าง 7.5
โดยจะใช้ร่วมยางเดิมไซต์ 215/60 จะทำให้การขับขี่จะดีขึ้นมั้ยครับ
เพราะน้ำหนักรวมใต้สปริงลดลง เช่น การออกตัว , การควบคุมรถ , ระยะเบรค 

ออฟไลน์ nnss

มีผลแน่นอน หายไปร่วม 10 กิโล
ท้ังอัตราเร่งและอัตราสิ้นเปลือง

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ขอบ 17 หนัก 7 กก.
ถือว่าเบามากๆ

ออฟไลน์ chaithawat

ถ้า ppv เห็นชัดครับ น้ำหนักลดสักสิบโลนี่เด้งน้อยลงชัดเจน unsprung weight ลดลง  เสียงรอยต่อถนนเบาลงครับ ถนอมช่วงล่างขึ้นมานิดนึง

ออฟไลน์ Devil13

ผมเคยเปลี่ยนจากล้อเดิม เป็นล้อแท้นอก(ไม่ใช่ล้อฟอร์จนะครับ) ใช้มือเดียวยกล้อเปล่าๆได้
ส่วนตัวไม่รู้สึกว่าการขับขี่แตกต่างครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

เหมือนเคยอ่านรีวิวล้อเบาของสมาชิกท่านนึง ถ้าจำไม่ผิด ล้อเบา ช่วงล่างดีดน้อยลง
อัตราเร่งดีขึ้น เบรคดีขึ้น แต่ขับทางไกลกินน้ำมันมากขึ้นเพราะ โมเมนตัมของล้อน้องลง ไม่ค่อยไหล ต้องเติมบ่อย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
เหมือนเคยอ่านรีวิวล้อเบาของสมาชิกท่านนึง ถ้าจำไม่ผิด ล้อเบา ช่วงล่างดีดน้อยลง
อัตราเร่งดีขึ้น เบรคดีขึ้น แต่ขับทางไกลกินน้ำมันมากขึ้นเพราะ โมเมนตัมของล้อน้องลง ไม่ค่อยไหล ต้องเติมบ่อย

ไม่แน่ใจว่าหมายถึงของผมหรือเปล่านะครับ แต่ข้อมูลก็ตามนั้นเลยครับ ผมเทสทั้งไดโน่ ทั้ง 0-100, 0-180, และอัตราการกินน้ำมันระยะทาง 100 กม. เปลี่ยนล้อจากล้อศูนย์ 15*6 +33 หนัก 8.5 โล เป็น 15*7 +35 หนัก 5.1 โล แรงสะเทือนน้อยลง (แต่ถี่ขึ้น จาก ตึ้งงงงงง เดียว เป็น ตึ๊บๆๆ) เวลาเลี้ยว ควบคุมรถก็ทำได้ง่ายขึ้น หน้าดื้อลดลง ไปตามการหักพวงมาลัยมากขึ้น อัตราเร่ง แม้จะแค่ออกตัวจากไฟแดงช้าๆ ก็รู้สึกได้ว่าเบาลงและพุ่งขึ้นนิดหน่อยครับ รถผมเกียร์ MT นะ อาจจะสัมผัสความแตกต่างได้ละเอียดกว่า cvt ด้วยมั้งครับ อ้อ อัตราเร่ง 0-100 ดีขึ้นนิดหน่อย ครึ่งวิ ครับ จาก 10.5 เหลือ 9.8

Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ไม่แน่ใจว่าหมายถึงของผมหรือเปล่านะครับ แต่ข้อมูลก็ตามนั้นเลยครับ ผมเทสทั้งไดโน่ ทั้ง 0-100, 0-180, และอัตราการกินน้ำมันระยะทาง 100 กม. เปลี่ยนล้อจากล้อศูนย์ 15*6 +33 หนัก 8.5 โล เป็น 15*7 +35 หนัก 5.1 โล แรงสะเทือนน้อยลง (แต่ถี่ขึ้น จาก ตึ้งงงงงง เดียว เป็น ตึ๊บๆๆ) เวลาเลี้ยว ควบคุมรถก็ทำได้ง่ายขึ้น หน้าดื้อลดลง ไปตามการหักพวงมาลัยมากขึ้น อัตราเร่ง แม้จะแค่ออกตัวจากไฟแดงช้าๆ ก็รู้สึกได้ว่าเบาลงและพุ่งขึ้นนิดหน่อยครับ รถผมเกียร์ MT นะ อาจจะสัมผัสความแตกต่างได้ละเอียดกว่า cvt ด้วยมั้งครับ อ้อ อัตราเร่ง 0-100 ดีขึ้นนิดหน่อย ครึ่งวิ ครับ จาก 10.5 เหลือ 9.8

อัลติสตัวแรงนะครับเนี่ย  ;D
ได้ล้อเบาลงนี่ รถคงขับสนุกขึนอีกระดับนึงเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
อัลติสตัวแรงนะครับเนี่ย  ;D
ได้ล้อเบาลงนี่ รถคงขับสนุกขึนอีกระดับนึงเลย

ขอบคุณครับ ^^ เป็นอัลติสที่ค่อนข้างแรง แต่เป็น 2ZZ-GE ที่ค่อนข้างอืดเลยครับท่าน ^^
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ผมทำแบบนี้ 3 คัน 86 NC IS250 เห็นผลทั้งสามคันครับ คมขึ้น ออกตัวไวขึ้น แต่ไม่ได้ดูเรื่องอัตรากินน้ำมันนะครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ TeslaX

เบนซิลนี่ตอนออกตัวเห็นผลขึ้นเยอะ แบบล้อเบาออกตัวก็พุ่งกว่า

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ผมเคยลองล้อขอบ 19 ถอดของโรงงานมาชั่งได้ 12.3 โล

ไปซื้อ lightweight ยี่ห้อนึง ขอบ 19 เท่าเดิม ชั่งได้ 8.9 โล

เอาไปจับเวลา 0-100 หลายรอบก่อนหลัง (สภาวะเดิม ทดสอบกลางคืนอุณหภูมิเท่าเดิม ถนนเส้นเดิม)

เวลาที่ได้ไม่ต่างครับ

แต่ฟิลลิ่งการเร่งต่าง ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองไหมที่เร่งดี พวงมาลัยคม เบรคง่ายขึ้น

ตอนนี้ถอดขายเปลี่ยนลายแล้วครับ สำหรับผมเวลาไม่ต่าง (+/- 0.03วิ) เอาลายสวยดีกว่า
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Teera

ออก Jazz GK  เมียใช้

ขับไปซัก 3-4 หมื่น ผมถอดล้อเดิม ใส่ Spoon SW 388 + RE004
เมียไม่รู้ว่า เปลี่ยน น่าจะไม่ได้สังเกตุ
โทรกลับมาถาม ว่า เอารถไปทำอะไรมา ทำไมขับดีขึ้นกว่าเดิม

ปรกติ เมียผม ขับอย่างเดียว

ประมาณนี้ครับ ส่วนตัว ก็รู้สึกได้ เหมือนกัน
ผมถ้ามีงบ ล้อ แท้ เบา ฟอร์จ ทุกคันครับ

ผมทำแบบนี้ 3 คัน 86 NC IS250 เห็นผลทั้งสามคันครับ คมขึ้น ออกตัวไวขึ้น แต่ไม่ได้ดูเรื่องอัตรากินน้ำมันนะครับ
แสดงว่ามีผลระดับนึงเลย

ผมเคยลองล้อขอบ 19 ถอดของโรงงานมาชั่งได้ 12.3 โล

ไปซื้อ lightweight ยี่ห้อนึง ขอบ 19 เท่าเดิม ชั่งได้ 8.9 โล
เอาไปจับเวลา 0-100 หลายรอบก่อนหลัง (สภาวะเดิม ทดสอบกลางคืนอุณหภูมิเท่าเดิม ถนนเส้นเดิม)

เวลาที่ได้ไม่ต่างครับ

แต่ฟิลลิ่งการเร่งต่าง ไม่รู้ว่ารู้สึกไปเองไหมที่เร่งดี พวงมาลัยคม เบรคง่ายขึ้น

ตอนนี้ถอดขายเปลี่ยนลายแล้วครับ สำหรับผมเวลาไม่ต่าง (+/- 0.03วิ) เอาลายสวยดีกว่า
ถ้าไม่ต่างอย่างมีนัยสำคัญ ผมก็จะเลือกลายสวยๆหน่อย แต่บางรุ่นทั้งสวยทั้งเบา ราคาก็แรง 555

ออก Jazz GK  เมียใช้

ขับไปซัก 3-4 หมื่น ผมถอดล้อเดิม ใส่ Spoon SW 388 + RE004
เมียไม่รู้ว่า เปลี่ยน น่าจะไม่ได้สังเกตุ
โทรกลับมาถาม ว่า เอารถไปทำอะไรมา ทำไมขับดีขึ้นกว่าเดิม

ปรกติ เมียผม ขับอย่างเดียว

ประมาณนี้ครับ ส่วนตัว ก็รู้สึกได้ เหมือนกัน
ผมถ้ามีงบ ล้อ แท้ เบา ฟอร์จ ทุกคันครับ
เป็นแนวทางที่ดีครับ เดี๋ยวผมแอบเปลี่ยนมั่ง ไม่รุ้แฟนจะจับฟีลลิ่งได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มี testimonial อย่างนี้ ล้อ 16 สำหรับ Swift ที่เบาลง มีตัวไหนแนะนำบ้างครับ