ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 02 เมษายน 2022  (อ่าน 2790 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 02 เมษายน 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/183837595058799/posts/4755728784536301/?d=n

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png" border="0]https://www.img.in.th/images/6b048fa1c0144f1fbf23d7a38df64ee5.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 13:35:51 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Mouan6

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ อยากสอบถามทีมงานเรื่องรถยนต์รุ่นใหม่ของ mazda ครับ ว่า cx60 จะเข้ามาไหมครับ ถ้าเข้ามาจะมีเครื่องยนต์อะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
Ford ตัวใหม่ ทั้ง3รุ่น ไม่ทราบว่าทาง สื่อต่างๆ จะได้เริ่มทดลองขับกันช่วงไหนครับ  พอดีผมจอง raptor ไปแล้วด้วย

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
สัปดาห์หน้าผมจะไปรับ Nissan Almera VL MY2022 มาอยู่ด้วยกันแล้วครับ

ก่อนรับรถผมต้องตรวจสอบจุดไหนบ้างครับ มีจุดที่เป็นพิเศษประจำรุ่นที่ต้องดูก่อนมั้ยครับ?
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ patompong

• Newbie
  • *
กำลังตัดสินใจเลือกระหว่าง Civic Turbo กับ Civic E-Hev
ช่วงกำลังเปลี่ยนผ่านจากรถน้ำมันไปรถไฟฟ้าแบบนี้ หากผมเลือก E-Hev ซึ่งเป็นไฮบริด อีกไม่กี่ปีเทคโนโลยีไฮบริดจะกลายเป็นเทคโนโลยีตกรุ่นหรือไม่ครับ
เพราะคนมักจะเลือกรถน้ำมันล้วน หรือไม่ก็รถไฟฟ้าไปเลย
ตอนซื้อรถราคาก็แพงกว่า และตอนขายราคาจะตกมากไหมครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :) :) สวัสดีครับทีมงาน ทุกท่าน

;) :) พี่ Jimmy อาจารย์บาสครับ ในระยะอีก 8-10 ปีข้างหน้า
รถยนต์สำหรับผู้เริ่มต้น ก็ยังจะเป็น รถยนต์ B segment
เครื่องยนต์สันดาป ขนาดเล็ก ที่ผู้คนยังเรียกว่ารถ Eco car เหมือนเดิม
ไหมครับ หรือ ถ้าจะไม่ใช่มันจะเป็นรถยนต์แบบไหน

:) :) จารย์บาส พี่จิม ครับ รถยนต์ไฟฟ้า Neta V มีข้อมูลออกมาว่า
รับจองในงาน Motor shows ราคาที่ปรับส่วนลดแล้วเพียง 575,000฿
ซึ่งถ้าดูแต่ราคาอย่างเดียว น่าจะเป็นราคาที่คนไทยส่วนมากคาดหวัง
จากรถยนต์ EV บ้านๆสำหรับใช้งานในเมืองทั่วไป ที่ไม่ต้องใช้เดินทางไกล
จารย์บาส พี่จิม คิดว่าเหตุการณ์นี้ถือว่าเป็นความหวังของคนไทย
ที่จะได้ใช้รถยนต์ EV ได้แพร่หลายขึ้นไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 14:15:15 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Glazy

อนาคตรถไฟฟ้าที่เป็นเก๋งจะมีมาเมืองไทยมั้ยครับ(ที่ไม่ใช่เกรย์เอาเข้าและเทสล่า)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ 3RP4T

คุณภาพการประกอบรถ MG EP ที่ประกอบโรงงานเดียวกับ ROEWE ของ SAIC ที่เมืองจีน คุณภาพการประกอบสามารถเทียบเท่าโรงงานประกอบรถญี่ปุ่นในเมืองไทยได้ไหมครับ ?

ผมไม่แน่ใจว่าคุณ JIMMY ได้ลองขับ คันนี้หรือยัง? ถ้าลองขับแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ? ช่วงล่าง ความนุ่มสบาย การเข้าโค้ง

ออฟไลน์ PONG PONG

• Jr. Member
  • **
1. ข่าวจริงมั้ยครับที่ว่า รถอีโค่คาร์เฟส 1 ที่ยังลากขายอยู่ เช่น มาร์ช โน้ต เซเรริโอ้ เซียส
จะยุติทำตลาดในปีนี้

2. ภาพสเก็ตรถใหม่ซ์ของนิตยสาร Mag - X น่าเชื่อถือกี่ % ครับ (ฉบับล่าสุดลงภาพ New Alphard)

ออฟไลน์ โจ๊เพี่ยว

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง ค่าซ่อมบำรุงและอะไหล่ ถ้าใช้ creta 10 ปี ต่าใช้จ่ายของ hyuandai เป็นอย่างไรบ้างคับ ปกติ พอๆกับรถญี่ปุ่นไหม หรือแพงกว่า คับ หรือจะไป cross กับ hrv ดีคับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดี​ครับ​พอดี​ผม​จะมาขอโทษ​เรื่องที่ผมอยากได้เบอร์​ Mercedes-Benz​ Thailand​ เพราะว่าพอดีผมอยากได้ข้อมูลและต้องการส่งใบมอบตัวฝึกงานแล้วติดต่อไม่ได้เพราะเคยโทรไปเบอร์​สมัคร​งานพบว่าเป็นเบอร์​ PT​ แก๊สครับ​ (พูดแล้วหิวเลยอยากทำกับข้าวครับ)​

ออฟไลน์ Yeahyeahs

งงราคาของ brz ครับ
ทำไมต้องทำราคาใน eco sticker ให้ต่ำแล้วมาเพิ่มราคาเป็นออพชั่น แบบนี้คือตั้งใจเสียภาษีน้อยกว่าที่ควรจะเสียหรือเปล่าครับ

แล้วถ้า subaru ทำแบบนี้ได้ทำไมเจ้าอื่นไม่ทำบ้างครับ อย่าง mx-5 ราคาบน eco sticker ก็ 2.9 เท่าราคาขายครับ

ออฟไลน์ armallstar

• **
อาทิตย์ก่อนที่มาแชร์เรื่องศูนย์ TOYOTA ที่ผมนำรถ revo 1 ปี 3 หมื่นโล เข้าศูนย์ และพนักงานแจ้งว่ารถอยู่ในประกันถ้าไม่ล้างแอร์จะหมดประกันถ้าแอร์มีปัญหา แต่กลับไม่ยอมเปลี่ยนกรองอากาศตามคู่มือ เห็นพี่ๆถามสาขาไหน toyota ผึ่ง เสรีไทย ครับ

ล่าสุดพนักงานโทรมาสอบถามความพึ่งพอใจและมีข้อสงสัยตรงไหนบ้าง ผมเลยถามว่ารถ 3หมื่นโล ทำไมไม่เปลี่ยนกรองอากาศให้ แล้วถ้าเครื่องยนต์มีปัญหาจะมาอ้างว่าผมไม่เปลี่ยนแล้วหมดประกันกับผมรึป่าว ขนาดผมไม่ล้างแอร์ยังลงในเอกสารว่า "ลูกค้าไม่ประสงค์ล้างแอร์" ผมก็ไม่ได้ไปบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนแค่บอกไม่ล้างแอร์ แล้วผมต้องทำยังไงให้เข้าไปอีกรอบหรือว่ายังไงครับ (แกล้งถาม) พนักงานเงียบได้ยินเสียงพิมก๊อกๆแก๊กๆ แล้วก็บอกว่าต่อภาษีครั้งหน้าติดต่อ 126x นะคะ แล้วก็วางสายไปซะงั้น สรุปไม่ได้เรื่องอะไรเลย

สงสัยเขาจะโทรมาสอบถามความพึ่งพอใจในบริการอย่างเดียว แต่ไม่บริการประสานต่อ ต้องโทรไปสั่งซื้อเองซื้อที่ศูนย์อื่นเลย

สภาพก็ประมาณนี้ไม่รู้ถือว่าดำไหมหรือว่าเขาช่วยเราประหยัด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 14:02:05 โดย armallstar »

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงาน

1. ขออธิบายเพิ่มเติมสำหรับคำถามสัปดาห์ที่แล้ว เรื่องน้ำมันเครื่อง Camry รุ่นปี 2019 ขอโทษที่ผมให้ข้อมูลน้อยไปนิด ทำให้คุณจิมมี่และทีมงานงงๆ กับรุ่นปีรถ
ผมออกรถใหม่ 2.5G MY 2019 ครับ (ผลิตปี 2021 คงเป็นล็อตสุดท้าย) ตอนซื้อ รุ่นไมเนอร์เชนจ์เริ่มออกมาแล้ว ที่ออกรุ่นเก่าเพราะได้ส่วนลดเยอะมากครับ
สรุปว่า คุณจิมมี่แนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องเบอร์ 0W20 (สังเคราะห์) ส่วนที่ศูนย์แนะนำ 5W40 (สังเคราะห์) มันหนืดไปสำหรับรถใหม่ นะครับ

2. Suzuki Swift มีโอกาสจะ Model change ภายในปีนี้ หรือปีหน้ามั้ยครับ

ขอบคุณมากครับ

Bornplanet

• บุคคลทั่วไป
ได้ข่าวมาว่า โตโยต้าพยายามจะกด bz4x ให้ต่ำกว่า2ล้านบาท จริงหรือไม่ ผมว่ารอบนี้มันดูมีความหวังขึ้นเลยว่าราคาจะต่ำกว่า2ล้านบาท แต่ Option จะมายังไงนี่สิครับ ถ้ามาสภาพแบบ Corolla Cross รุ่นเริ่มต้นถูกสุด แบบนี้ก็ไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ Robb 🍋

สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน

Swift 1.2 ตัวปัจจุบันจะมี model change ช่วงไหนครับ ภายใน 1-2 ปีนี้หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Firzen

น้ำมันเบรก ATE SL.6 Dot4 กับ Brembo Dot4 LV ตัวไหนดีกว่ากันครับ

ปล.รถมีระบบ ESP ครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ค่าบำรุงรักษารถยุโรปplug in hybrid แพงมากไหมครับ เช่นค่าแบตเตอร์รี่ กับอินเวอร์เตอร์ เช่นพวกVolvo t8 bmw 30e Benz 300e 350e ราคาเกิน3แสนไหมครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ เท่าที่เห็นรถ พลังงาน ev ได้รับส่วนลดจนราคามาใกล้เคียงกับ b segment อยากถามความเห็นครับว่า รถญี่ปุ่น จะเข้ามาลงในกลุ่ม ev ในอีกกี่ปี ตัวเลือกในตอนนี้ มีแต่แบรนด์จีนเป็นส่วนใหญ่
แล้ว ต้องระวังอะไรบ้าง ถ้าจะมาใช้รถ ev

เริ่มโดนปั่นหัวจากสื่อ และเพื่อนๆในเฟสบุ้ค ว่ารถไฟฟ้า ประหยัดอย่างโง้นงี้
เราต้องไม่ตกเป็นทาสน้ำมันแพง ฯลฯ
 เริ่มลังเลครับว่า ตกลง มันคุ้มค่าในระยะยาว 5-7 ปีอย่างที่เค้าว่า จริงมั้ย  ครับ

เพราะคันต่อไปแค่บอกว่ายังคง ซื้อรถ suv7ที่นั่ง เติมน้ำมันตามแผนเดิม  กลายเป็นส่วนหนึ่งในการทำลายโลกไปสะงั้น 55555
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Apollo11

• Newbie
  • *
ผมจอง Civic RS Turbo ตอนนี้รอรถอยู่ครับ ควรเปลี่ยนไปเป็น EHEV มั้ยครับ ปกติขับรถไปทำงาน ไปกลับวันละ 80 km ครับ อัตราการตอบสนองอันไหนดีกว่ากันครับ แล้วเรื่องบำรุงรักษา EHEV จุกจิก มั้ยครับ เห็นตอนรีวิวพี่จิมมี่บอกไม่ชอบเครื่อง Hybrid ครับ

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
Toyota C-HR 1.8 Mid ปี 2018 วิ่งไป 30,000 กว่าโล ได้ราคามา 7 แสน ถือว่าแพงไปมั้ยครับ แล้วก็อยากให้พี่ๆป้ายยาสรรพคุณของรถคันนี้เพิ่มเติมหน่อยครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     สัปดาห์ที่แล้วไป Motor Show ที่บูธกระบะค่ายหนึ่ง เห็นตาลุงท่านหนึ่งเดินเคาะรอบรถอยู่ในบูธ “ก็อกๆ แก๊กๆ ป๊อกๆ แป๊กๆ” เดินวนอยู่หลายรอบ นึกว่าจังหวะสามช่า เคาะอีกหน่อยนี่เซลล์นี่แทบจะเดินมาเต้นเข้าจังหวะกับลุงอยู่แล้ว ผมเลยสงสัยว่ารถสมัยนี้ ความแข็งแรงของเหล็กตัวถังภายนอก(จากการเคาะ) มันมีผลต่อความแข็งแรงของรถอย่างเห็นผลเลยหรือครับ หรือหลักๆมาจากโครงสร้างงานวิศวกรรมข้างในมากกว่าครับ

ปล.คันนี้ใช่Innovaใหม่รึเปล่าครับ หลุดมาตั้งแต่ธ.ค.ปีที่แล้ว แต่ผมว่าแปลกๆ ในข่าวถ่ายมาข้างในเป็นรุ่นเดิม ผมเลยชั่งใจไว้ก่อน เชื่อครึ่งนึง

ลิงค์: https://vn.news/toyota-innova-2022-revealed-strong-makeover-challenging-mitsubishi-xpander-21847.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2022, 14:43:45 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ harryapple

• Newbie
  • *
กำลังจะได้รถใหม่ เซลแจ้งว่า จะมีการเคลือบสีให้
แล้วเราควรจะต้องเอารถไปเคลือบเซรามิคอีกทีไหมครับ และพี่ๆมีร้านแนะนำไหมครับ ขอบคุณมากๆครับ

ปล. ออกรถ BMW ครับ

ออฟไลน์ tiewtas

• Newbie
  • *
วันนี้ได้มางานมอเตอร์โชว์ ได้ทดลองขับ Creta งานประกอบโอเค ขับขี่ใช้ได้ ออปชั่นเยอะ

แต่พอมาคุยเรื่องราคาต่างๆ มันดันไปไล่กับครอสเลย จองครอส 1.8 เรียบร้อย

ถึงออฟชั่นจะน้อย(ปลอบใจตัวเอง) แต่แคมเปญดีมากๆครับ 0% ของแถมแน่นๆ😂

ออฟไลน์ Wing

• Newbie
  • *
ใช้ Civic FD 2006 กำลังจะไปลอง CX5 2.0 sp ครับ เห็นพี่เคยบอกว่าพวงมาลัยเบาไป ถ้าเทียบกับ Civic FD แล้ว Feeling ต่างกันแค่ไหนครับ ทั้งเรื่องพวงมาลัยและอื่นๆด้วย

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
BMW X3 (G01) เดิมใช้ยาง Alenza runflat 245/50 r19 เปลี่ยนมาใช้ ยางธรรมดา Toyo proxes sport suv 255/50r19 อยากทราบว่ามาตรฐานลมยางต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ ปกติเติมลมตามข้างประตูรถคือ 32 ทั้ง 4 ล้อครับ  :)

ปล. ฝากถามคุณแชมป์มีร้านขายเนื้อหมู ปลา วัว ใช้ทำสเต๊กแถว พระนครฯ - ฝั่งธนฯ แนะนำไหมครับ ชอบไปย่างกินตามอุทยานเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ polwath

- อุปกรณ์ภายในของรถเปิดประทุน ส่วนใหญ่แล้ว ทำมาเพื่อให้กันน้ำได้ด้วยเลยไหมครับ กรณีขับตอนฝนตกโดยไม่ได้ปิดหลังคา หรือใช้อุปกรณ์แบบเดียวกันกับรถทั่วไปครับ

- จากที่รถไฟฟ้าสามารถใช้งานได้โดยไม่มีเสียงตอนสตาร์ทรถ ในกรณีที่รถติดไฟแดงหรือรถติดนานๆ จะมีการปิดระบบไฟเหมือน Idle-Stop ในเครื่องสันดาบไหมครับ แล้วจะมีเสียงเตือนไหม

ถามสั้น ๆ ครับ

รถรุ่นเดียวกัน แต่ผลิตคนละโรงงานหรือคนละประเทศ คุณภาพงานประกอบจะแตกต่างกันมากไหมครับ
แป๊น

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สงสังอีก 1 ข้อครับ ทำไมราคารถใหม่, ราคาอะไหล่รถยุโรป รวมถึงค่าบำรุงรักษาถึงแพงกว่ารถญี่ปุ่นครับ หากไม่มองเรื่อง branding คุณภาพเขาดีกว่าจริงๆหรือครับ เห็นรถยุโรปรุ่นเริ่มต้นบางยี่ห้อ ช่วงล่าง งานประกอบ ก็ไม่ได้ดีกว่ารุญี่ปุ่นเลย (อาจจะจีนด้วยซ้ำ)
ขอบคุณครับ :'(

ออฟไลน์ Browny

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมมีแพลนจะออกรถช่วงปลายปีนี้หรืออย่างช้าต้นปีหน้า อยากสอบถามตามนี้ครับ
1.มีโอกาสจะได้เห็น mazda 2 และ yaris โมเดลใหม่ทันช่วงนั้นมั้ยครับ
2.ทั้งสองรุ่นมีแนวโน้มใช้เครื่องยนต์แบบไหนครับ จะเป็นเบนซินธรรมดาเหมือนเดิม, เทอร์โบ, หรือจะไปไฮบริดเลย
3. cx 3 ในอนาคตจะมีโมเดลเข้ามาแทนที่ป่าวครับ หรือจะยกเลิกขายแล้วแทนที่ด้วย cx 30 ไปเลย