ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 220i M Sport ณ ปัจจุบันน่าใช้มั้ยครับ  (อ่าน 7280 ครั้ง)

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
BMW 220i M Sport ณ ปัจจุบันน่าใช้มั้ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:17:52 »
มีความคิดอยากจะเปลี่ยนรถครับ ปัจจุบันใช้ CHR HV มาประมาณ 2 ปี (ผ่อนชำระครึ่งทางแล้ว)
แล้วบังเอิญรถที่คุณพ่อคุณแม่ใช้อยู่เริ่มมีปัญหาครับ เนื่องจากเก่ามากๆ เลยคิดว่าจะขายแบบเปลี่ยนสัญญาให้แทน
ตอนแรกเล็งๆ Camry 2.5 กับ Accord 1.5T ไว้ครับ แต่แอบเห็นส่วนลด BMW 220i กับ X1 ตอนนี้แล้ว ก็น่าสนใจครับ
เลยอยากทราบว่า ณ ตอนนี้ 220i น่าใช้งานมั้ยครับ ถ้าใช้ยาวๆ ประมาณ 5-7 ปี
ปล. ลืมบอกว่าซื้อใช้งานเองครับ ขายCHR ให้ที่บ้านใช้  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2022, 15:24:37 โดย aleebahbah »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: BMW 220i M Sport ณ ปัจจุบันน่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:21:09 »
ถ้าซื้อให้พ่อแม่ใช้ ผมเลือก Camry เลยครับ

นั่งสบาย ขับสบาย และสบายใจในหลายๆ ด้านด้วย

Re: BMW 220i M Sport ณ ปัจจุบันน่าใช้มั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:25:05 »
ถ้าซื้อให้พ่อแม่ใช้ ผมเลือก Camry เลยครับ

นั่งสบาย ขับสบาย และสบายใจในหลายๆ ด้านด้วย

ลืมบอกว่าใช้งานเองครับ ให้ที่บ้านใช้ CHR แทน

ออฟไลน์ Altima

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:33:17 »
BMW 220i... รถเก๋งขับหน้าราคา 2 ล้าน เครื่องแรงพอพอกับ Camry 2.5 หรือ Accord 1.5T

พื้นที่ภายในพอพอกับ Altis

ดูๆแล้ว มันไม่มีอะไรดีกว่าเลยสักนิด นอกจากจะไปอวดคนว่าขับ BMW

ในงบเท่านี้ อยากได้รถดีๆผมแนะนำ Camry 2.5 ครับ

เมื่อก่อนยังมี 1 series hatchback รถขับหลัง ช่วงล่างดีกว่า Camry/Accord เยอะ ก็ยังพอไปได้ถึงแม้ว่าแรงม้าน้อย แต่สมัยนี้ถ้าจะเทียบจริงๆควรเอา 3 series/C-class มาเทียบครับ

ออฟไลน์ nnss

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:37:27 »
เหลือ CHR คันเดียว แล้วจะซื้อคันใหม่ถ้าเป็น 220i จะกลายเป็นเบาะแคบทั้งสองคัน เดินทางไกลลำบากพอควรสำหรับนั่งหลัง
เคสนี้ผมจิ้ม D-seg ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 15:54:25 »
BMW 220i... รถเก๋งขับหน้าราคา 2 ล้าน เครื่องแรงพอพอกับ Camry 2.5 หรือ Accord 1.5T

ดูๆแล้ว มันไม่มีอะไรดีกว่าเลยสักนิด นอกจากจะไปอวดคนว่าขับ BMW

ในงบเท่านี้ อยากได้รถดีๆผมแนะนำ Camry 2.5 ครับ

เมื่อก่อนยังมี 1 series hatchback รถขับหลัง ช่วงล่างดีกว่า Camry/Accord เยอะ ก็ยังพอไปได้ถึงแม้ว่าแรงม้าน้อย แต่สมัยนี้ถ้าจะเทียบจริงๆควรเอา 3 series/C-class มาเทียบครับ

จริงๆ มองแค่ d-seg 2 รุ่นที่กล่าวมาครับ  แต่ที่นี้เห็นโปร BMW ลดเยอะมาก
ดูๆก็น่าสนใจ แต่มันก็ตืดตรงที่รถคันเล็ก แถมขับหน้าอีก
ใจจริงชอบ G20 ครับ แต่ราคาก็สูงกว่าเดิมเยอะ

เหลือ CHR คันเดียว แล้วจะซื้อคันใหม่ถ้าเป็น 220i จะกลายเป็นเบาะแคบทั้งสองคัน เดินทางไกลลำบากพอควรสำหรับนั่งหลัง
เคสนี้ผมจิ้ม D-seg ครับ
พ่อกับแม่ผม มีรถคนละคันครับ แต่อาจจะเปลี่ยน 1 คัน เป็นมาใช้ CHR ต่อจากผม
เรื่องเดินทางไกลเห็นด้วยครับ d-seg สบายกว่าแน่ๆ

ออฟไลน์ sudlor_gang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 16:32:32 »
a class กับ 220
ผมคงเลือก d-seg ญี่ปุ่นครับ

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 16:44:22 »
220i หรือ A-Class อย่าเลยครับ แคบมากๆ อึดอัดสุดๆ
ถ้าอยากเล่นยุโรปควรเพิ่มเงินไป Series 3 หรือ C-Class ดีกว่า

อย่างที่หลายๆท่านบอก แนะนำ D-Seg ญี่ปุ่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 17:10:06 »
ถ้าไม่ติดเรื่องความแคบกับความสะเทือนของมัน ก็ถือว่าโอเคครับ

แต่สะเทือนมาก และแคบมากๆ 220i GC และ X1 นั่งแล้วทรมานพอกันครับ ไม่ได้คิดแค่เดินทางไกล แต่เดินทางใกล้ๆในเมืองรถติดก็ช็อคอยู่

ส่วนตัวผมว่าขับดี กระทัดรัดใช้งานโอเคเลย แต่ถ้าจะเอาขับสบายๆ เล่น 3series ขึ้นไปดีกว่าครับ ราคาบวกอีกนิดเดียว

ออฟไลน์ prakob.p

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 17:35:16 »
ผมเคยลองขับคันที่คุณเล็งใว้ นอกจากแบรนด์ที่ดูแพงและหน้าตาโฉบเฉี่ยว
ผมยังไม่เห็นว่าจะมีอะไรที่ดีกว่า Camry เลยครับ
แต่ถ้าจะซื้อเพราะชอบเกินห้ามใจและงบไม่ใช่ประเด็นก็ควรซื้อครับ
เงินของเราเอง ขับก็ขับเอง เอาความต้องการตัวเองเป็นที่ตั้งครับ
ไม่งั้นคาใจอีกนาน

ออฟไลน์ kentaonline

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 17:48:54 »
ขอตอบเพราะคิดมาก่อนเหมือนกัน เพราะผมขับทั้ง camry และ bmw
และผมเคยตอบในกระทู้นึงว่า เวลาผมขับ camry ไปส่งภรรยา ผมต้องแอบเอา bmw ไป zoomๆทุกครั้ง

camry ผมมองว่า เป็นคุณชายใจดี
bmw ผมมองว่า เป็นวัยรุ่นกระปรี้กระเปร่า

ถ้าขับคนเดียว ผมเชียร์ BMW ครับ ขับมันกว่ากันเยอะ ….
แต่ถ้า
- มีภรรยา
- มีลูก
- เอาพ่อแม่นั่งบ้าง
- ขนของ
- เดินทางไกล
- ขับนิ่มนวล
- ไม่อยากเสียเงินค่าดูแลเมื่อหมด BSI
- ไม่อยากจุกจิก
- ไม่อยากให้ราคาขายต่อตกมากเมื่อเทียบกับราคาซื้อ
ผมเชียร์ Camry ครับ

ปล อยากให้เน้นว่า bmw เล็กและแคบกว่า camry ครับ
ปล2 camry ตัวล่าสุด ส่วนตัวยังมองว่า แคบ และ เล็กเลย เมื่อเดินทาง 3-5 คน

ออฟไลน์ new36956

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 18:27:14 »

220i 0-100 7.1วิ
accord 1.5T  9วิกว่าเลยนะครับ
camry 2.5 ก้9วิครับ

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 18:31:19 »
ผมว่าถ้าขับคนเดียวก็ไป 220i ได้ครับ โดยส่วนตัวผมชอบรถคันเล็ก ขับในเมืองคล่องตัวดีครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 18:45:43 »

คนที่จะซื้อรถราคาสองล้านบาทได้เรื่องเงินๆทองๆเชื่อว่าไม่มีปัญหา
มันก็ต้องมีเรื่องอารมณ์ เข้ามาประกอบกับเหตุผลด้วย

ถ้าจะเอาแต่เหตุผลยิ่งซื้อรถที่ถูกที่สุดเค้าจะยิ่งคุ้มที่สุด
สมมุติว่าเลือกที่จะเอาแคมรี่ก็จะอดคิดไม่ได้ว่าซีวิคก็คุ้มกว่าอะไรประมาณนี้

ถ้าชอบ 220i ผมว่าซื้อได้เลย
ส่วนต่างที่แพงกว่าแคมรี่ประมาณ 500,000 บาท ก็ถือว่าเป็นค่าบีเอสไอส่วนนึงแล้วกัน

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 19:03:28 »
ถ้าชอบขับรถ และชอบ 220i ก็ซื้อได้เลยครับ
ยังไงก็ขับสนุกกว่า

แต่แค่ผมมองว่ามันน่ารักไปอาจจะเหมาะกับสาวๆมากกว่านิดนึงครับ
ไฟท้ายสวยมาก แต่ด้านหน้าน่าจะทำให้สวยอีกนิดจะเยี่ยมเลย

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 19:32:02 »
220i หรือ A-Class อย่าเลยครับ แคบมากๆ อึดอัดสุดๆ
ถ้าอยากเล่นยุโรปควรเพิ่มเงินไป Series 3 หรือ C-Class ดีกว่า

อย่างที่หลายๆท่านบอก แนะนำ D-Seg ญี่ปุ่นดีกว่าครับ
จริงๆ ใจก็ชอบ G20 ครับ 320d น่าจะใช้ได้ยาวๆ แต่เกินงบไปหน่อยครับ
ส่วน d-seg เล็งๆ ไว้แต่แรกเลยครับ

ถ้าไม่ติดเรื่องความแคบกับความสะเทือนของมัน ก็ถือว่าโอเคครับ

แต่สะเทือนมาก และแคบมากๆ 220i GC และ X1 นั่งแล้วทรมานพอกันครับ ไม่ได้คิดแค่เดินทางไกล แต่เดินทางใกล้ๆในเมืองรถติดก็ช็อคอยู่

ส่วนตัวผมว่าขับดี กระทัดรัดใช้งานโอเคเลย แต่ถ้าจะเอาขับสบายๆ เล่น 3series ขึ้นไปดีกว่าครับ ราคาบวกอีกนิดเดียว

มีแต่คนบอกว่า 2 รุ่นนี้นั่งไม่ค่อยสบาย

ผมเคยลองขับคันที่คุณเล็งใว้ นอกจากแบรนด์ที่ดูแพงและหน้าตาโฉบเฉี่ยว
ผมยังไม่เห็นว่าจะมีอะไรที่ดีกว่า Camry เลยครับ
แต่ถ้าจะซื้อเพราะชอบเกินห้ามใจและงบไม่ใช่ประเด็นก็ควรซื้อครับ
เงินของเราเอง ขับก็ขับเอง เอาความต้องการตัวเองเป็นที่ตั้งครับ
ไม่งั้นคาใจอีกนาน

ถ้าใช้อารมณ์เสริมการซื้อ มีคาใจแน่ๆเลยครับ

ขอตอบเพราะคิดมาก่อนเหมือนกัน เพราะผมขับทั้ง camry และ bmw
และผมเคยตอบในกระทู้นึงว่า เวลาผมขับ camry ไปส่งภรรยา ผมต้องแอบเอา bmw ไป zoomๆทุกครั้ง

camry ผมมองว่า เป็นคุณชายใจดี
bmw ผมมองว่า เป็นวัยรุ่นกระปรี้กระเปร่า

ถ้าขับคนเดียว ผมเชียร์ BMW ครับ ขับมันกว่ากันเยอะ ….
แต่ถ้า
- มีภรรยา
- มีลูก
- เอาพ่อแม่นั่งบ้าง
- ขนของ
- เดินทางไกล
- ขับนิ่มนวล
- ไม่อยากเสียเงินค่าดูแลเมื่อหมด BSI
- ไม่อยากจุกจิก
- ไม่อยากให้ราคาขายต่อตกมากเมื่อเทียบกับราคาซื้อ
ผมเชียร์ Camry ครับ

ปล อยากให้เน้นว่า bmw เล็กและแคบกว่า camry ครับ
ปล2 camry ตัวล่าสุด ส่วนตัวยังมองว่า แคบ และ เล็กเลย เมื่อเดินทาง 3-5 คน

เล่าเห็นภาพเลยครับ ส่วนตัวเพิ่งแต่งงานไม่นานครับ แต่ไม่มีแพลนมีลูก
ใช้รถ2คน กับภรรยาเป็นหลักครับ

ผมว่าถ้าขับคนเดียวก็ไป 220i ได้ครับ โดยส่วนตัวผมชอบรถคันเล็ก ขับในเมืองคล่องตัวดีครับ

ที่สนใจรุ่นนี้ คือ ผมว่าขนาดมันพอๆ กับ chr ที่ใช้ครับ แต่เตี้ยกว่า

คนที่จะซื้อรถราคาสองล้านบาทได้เรื่องเงินๆทองๆเชื่อว่าไม่มีปัญหา
มันก็ต้องมีเรื่องอารมณ์ เข้ามาประกอบกับเหตุผลด้วย

ถ้าจะเอาแต่เหตุผลยิ่งซื้อรถที่ถูกที่สุดเค้าจะยิ่งคุ้มที่สุด
สมมุติว่าเลือกที่จะเอาแคมรี่ก็จะอดคิดไม่ได้ว่าซีวิคก็คุ้มกว่าอะไรประมาณนี้

ถ้าชอบ 220i ผมว่าซื้อได้เลย
ส่วนต่างที่แพงกว่าแคมรี่ประมาณ 500,000 บาท ก็ถือว่าเป็นค่าบีเอสไอส่วนนึงแล้วกัน

แต่รุ่นนี้ให้ bsi 3หรือ5 ปีนี่ล่ะครับ ไม่รู้คุ้มป่าวครับ  ;D
ถ้าชอบขับรถ และชอบ 220i ก็ซื้อได้เลยครับ
ยังไงก็ขับสนุกกว่า

แต่แค่ผมมองว่ามันน่ารักไปอาจจะเหมาะกับสาวๆมากกว่านิดนึงครับ
ไฟท้ายสวยมาก แต่ด้านหน้าน่าจะทำให้สวยอีกนิดจะเยี่ยมเลย

ผมชอบไฟท้าย กับ เบาะแดงครับ สีสดดี
ส่วนหน้าตามันก็แอบหวานนิดนึงครับ

ออฟไลน์ Myprecious

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 20:09:20 »
ถ้าชอบรถเล็ก อยากได้รถเล็กก็ซื้อ 220iได้ครับ เพราะรถเล็กก็ต้องเทียบกับsegmentเดียวกัน อย่างผมตอนนี้อยากได้รถเล็กๆคล่องตัวไว้ขับคนเดียวก็มอง a class กับ 220Iไว้เหมือนกัน ไม่ได้มองaltis เพราะมีchr กับ camryที่บ้านอยู่แล้ว

แต่ถ้าต้องการรถใหญ่ แล้วเทียบกับรถเล็กในราคาใกล้เคียงกันควรไปรถใหญ่ครับ เพราะถ้ามองรถใหญ่แต่แรก อย่าไปเขวที่ราคาครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 20:16:27 »
ถ้าชอบรถเล็ก อยากได้รถเล็กก็ซื้อ 220iได้ครับ เพราะรถเล็กก็ต้องเทียบกับsegmentเดียวกัน อย่างผมตอนนี้อยากได้รถเล็กๆคล่องตัวไว้ขับคนเดียวก็มอง a class กับ 220Iไว้เหมือนกัน ไม่ได้มองaltis เพราะมีchr กับ camryที่บ้านอยู่แล้ว

แต่ถ้าต้องการรถใหญ่ แล้วเทียบกับรถเล็กในราคาใกล้เคียงกันควรไปรถใหญ่ครับ เพราะถ้ามองรถใหญ่แต่แรก อย่าไปเขวที่ราคาครับ

ใจจริงก็ไม่ได้อยากได้รถใหญ่มากครับ d-seg 2 คันนั้น ผมมองที่การขับสนุกกับการที่เป็นรถตลาดอย่าง ดูแลง่ายเดียวเลยครับ แล้วเป็นเครื่องสันดาปด้วย เพราะใจยังไม่อยากไป bev ครับ ผมว่าต้องให้เวลาอีกซัก5 ปี อย่างต่ำถึงจะพร้อมใช้จริงๆ ส่วน 220i ที่แหวกแนวมา อารมณ์ล้วนๆครับ ดูรีวิวแล้วน่าสนใจดี ;D

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 21:10:40 »
เห็นว่าใช้กับภรรยา2คน และไม่มีแพลนจะมีลูก
ใช้2คนในเมืองสบายๆ ไปตจว.พอไหวถ้าไม่ขนอะไรมาก

เรื่อง BSI ราคาตั้งคือ3ปี แต่ตอนซื้อเซลก็จะคุยราคา5ปี
หรือถ้าอยากใช้รถนานกว่า5ปีก็ซื้อBSIเพิ่มได้นะครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดผมว่าต้องดูว่าท่าน ผ.บ. ชอบมั๊ยรึป่าวครับ ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 21:34:21 »
320d sport ครับ คันที่เป็น test drive ไม่ต้องจัดบอลลูน ครับ

แต่ถ้าคุณอยากได้ป้ายแดงใหม่กริ๊บ choice นี้ตกไปครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 07, 2022, 21:57:44 »
มันขับหน้าครับ
ถ้าจะไป BM หรือ MB ผมจะมอง ขับหลัง เท่านั้น
มันเป็นอีก Feeling นึงครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 00:02:40 »

ลืมบอกว่าใช้งานเองครับ ให้ที่บ้านใช้ CHR แทน

อ้อ ครับ งั้นก็ต้อง ดูว่าชอบอะไร และ งบเท่าไหร่

สำหรับบางคน อาจจะบ่นว่า ขับหน้ามันไม่ใช่ ฟิลลิ่งไม่ดี หรือ บลาาๆๆๆๆๆ

แต่สำหรับผม มีทั้งรถขับหน้า รถขับหลัง และ ขับสี่ ผมขับออกต่างจังหวัดระยะ 550km (ไปกลับพันโล) กรุงเทพ-ภูเรือ ผมสลับๆ คันขับ

ทั้ง 3 แบบ ถ้าเอาการใช้งาน ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย ทั้ง 3 คัน ข้บช้าก็สบาย ความเร็วเดินทางก็ได้ หรือ ซัดเร็วๆ ก็ได้หมดทั้ง 3 คัน

แต่ทั้ง 3 คัน มันต่างกันที่ฟิลลิ่งบอดี้ การนั่งการโดยสาร พื้นฐานช่วงล่าง การเก็บเสียง และ สิ่งอำนวยความสะดวก มากกว่าจะมาจับความรู้ว่ารถขับหน้า ขับหลัง หรือ ขับสี่ ที่มันไม่ได้รู้สึกต่างกันเลย

ต่อให้ถนนเส้นเลย ทับเบิก เข้าเขต จังหวัดเลย มันจะเป็นถนนเลี้ยวๆ โค้งๆ ชวน Drift แต่ชีวิตจริง ต่อให้ขับ FR ไป ก็ใช่ว่าคุณจะ Drift เหมือน ทาคุมิ ซะเมื่อไหร่

ถ้าต้องเลือก 220i ผมไม่ชอบที่หน้าตา และ บอดี้ ไม่ใช่ เพราะขับหน้า หรือ ขับหลัง นะครับ

แต่ถ้าให้เลือก เอาขอ 320d ประหยัดได้ แรงได้ หรือ 330e ซึ่งแรงดีด้วย ในเมืองวิ่งโหมด EV ได้อีก ประหยัดและแรงได้ตามสั่ง (330e อาจจะเกินงบหรือป่าว)

และ ย้อนกลับมา Camry ผมก็ยังเชียร์อยู่เหมือนเดิม แม้จะใช้เอง ไม่ได้ให้พ่อแม่ ใช้ก็ตาม

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 08:07:45 »
ถ้าใช้งานคนเดียวหรือมีแค่คนนั่งข้างๆเท่านั้น ( เน้นขับคนเดียว)  ขับสนุกดีครับ  แต่ถ้ามีครอบครัวล่ะไม่ไหว  ด้านหลังคับแคบไปหน่อย

ออฟไลน์ pratuang

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 08:25:39 »
เหมือนผมเลย ตอนนั้นก็คิดแบบนี้ ใช้คนเดียว โสด ลองไปนั่งดูที่มอเตอร์โชว์ เชื่อเลยครับ แคบจริงๆๆๆๆ ผมชอบขับทางไกลด้วย เลยไปซื้อ ACCORD ไฮบริดครับ และไม่ผิดหวัง สบาย ทางไกลไม่เหนื่อ กว้างขวาง ดูแลง่าย และประหยัดน้ำมันครับ ลองไปเทสดูครับ ซื้อรถที่เราชอบ ตื่นมาเห็นก็สบายใจครับ

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 08:48:03 »
จากการที่ไปลองขับมาเหมือนกันนะคับ

ถ้านับจากตำแหน่งคนขับเพียว ๆ  220i  Msport แจ่มกว่า D seg สองคันนั้นชัดเจนครับ  Cockpit สวย เบาะแจ่ม มีซันรุฟ ประตูไร้กรอบ  กดเป็นมา  ข้อติมันก็คือเบาะหลังเล็กมาก และช่วงล่างสะเทือนพอควรนะคับ

สุดท้ายมันก็คือว่า อยากได้รถใหญ่ ๆ ขับสบาย ก็ Dseg  ถ้าจะเอาวัยรุ่นหน่อย เฟี้ยว ๆ ก็ต้อง 220i เนี่ยแหละคับ (A200 ก็สวยนะคับ แต่มันยังไม่วัยรุ่นเท่า 220i)
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 09:35:39 »
เห็นว่าใช้กับภรรยา2คน และไม่มีแพลนจะมีลูก
ใช้2คนในเมืองสบายๆ ไปตจว.พอไหวถ้าไม่ขนอะไรมาก

เรื่อง BSI ราคาตั้งคือ3ปี แต่ตอนซื้อเซลก็จะคุยราคา5ปี
หรือถ้าอยากใช้รถนานกว่า5ปีก็ซื้อBSIเพิ่มได้นะครับ

แต่ที่สำคัญที่สุดผมว่าต้องดูว่าท่าน ผ.บ. ชอบมั๊ยรึป่าวครับ ;D
เอาให้แฟนดู แกบอกว่าไม่เล็กไปเหรอ เหมือนเล็กกว่าคันเดิมอีกนะ  :(

320d sport ครับ คันที่เป็น test drive ไม่ต้องจัดบอลลูน ครับ

แต่ถ้าคุณอยากได้ป้ายแดงใหม่กริ๊บ choice นี้ตกไปครับ
ตัวSport ใช่ป่ะครับ ผมลองหาข้อมูลดู เจอแต่แบบจัดบอลลูนอย่างเดียวเลย

มันขับหน้าครับ
ถ้าจะไป BM หรือ MB ผมจะมอง ขับหลัง เท่านั้น
มันเป็นอีก Feeling นึงครับ

จริงๆ ก็คิดแบบนี้ครับ จะเล่นรถเยอรมันทั้งที ใช้ขับหลังไปเลยมั้ย

อ้อ ครับ งั้นก็ต้อง ดูว่าชอบอะไร และ งบเท่าไหร่

สำหรับบางคน อาจจะบ่นว่า ขับหน้ามันไม่ใช่ ฟิลลิ่งไม่ดี หรือ บลาาๆๆๆๆๆ

แต่สำหรับผม มีทั้งรถขับหน้า รถขับหลัง และ ขับสี่ ผมขับออกต่างจังหวัดระยะ 550km (ไปกลับพันโล) กรุงเทพ-ภูเรือ ผมสลับๆ คันขับ

ทั้ง 3 แบบ ถ้าเอาการใช้งาน ผมว่ามันไม่ได้ต่างกันเลย ทั้ง 3 คัน ข้บช้าก็สบาย ความเร็วเดินทางก็ได้ หรือ ซัดเร็วๆ ก็ได้หมดทั้ง 3 คัน

แต่ทั้ง 3 คัน มันต่างกันที่ฟิลลิ่งบอดี้ การนั่งการโดยสาร พื้นฐานช่วงล่าง การเก็บเสียง และ สิ่งอำนวยความสะดวก มากกว่าจะมาจับความรู้ว่ารถขับหน้า ขับหลัง หรือ ขับสี่ ที่มันไม่ได้รู้สึกต่างกันเลย

ต่อให้ถนนเส้นเลย ทับเบิก เข้าเขต จังหวัดเลย มันจะเป็นถนนเลี้ยวๆ โค้งๆ ชวน Drift แต่ชีวิตจริง ต่อให้ขับ FR ไป ก็ใช่ว่าคุณจะ Drift เหมือน ทาคุมิ ซะเมื่อไหร่

ถ้าต้องเลือก 220i ผมไม่ชอบที่หน้าตา และ บอดี้ ไม่ใช่ เพราะขับหน้า หรือ ขับหลัง นะครับ

แต่ถ้าให้เลือก เอาขอ 320d ประหยัดได้ แรงได้ หรือ 330e ซึ่งแรงดีด้วย ในเมืองวิ่งโหมด EV ได้อีก ประหยัดและแรงได้ตามสั่ง (330e อาจจะเกินงบหรือป่าว)

และ ย้อนกลับมา Camry ผมก็ยังเชียร์อยู่เหมือนเดิม แม้จะใช้เอง ไม่ได้ให้พ่อแม่ ใช้ก็ตาม
เล่าเห็นภาพชัดเลยครับ  ;D  ถ้าใช้เหตุผลเลือกมากกว่าอารมณ์ มองความคุ้มค่า ผมก็มองcamry 2.5 ก่อน
ส่วน 330e g20 เกินงบไปไกลเลยครับ  :'(

ถ้าใช้งานคนเดียวหรือมีแค่คนนั่งข้างๆเท่านั้น ( เน้นขับคนเดียว)  ขับสนุกดีครับ  แต่ถ้ามีครอบครัวล่ะไม่ไหว  ด้านหลังคับแคบไปหน่อย
ด้านหลังผมว่ามันพอๆกับ city เลยอ่ะ

เหมือนผมเลย ตอนนั้นก็คิดแบบนี้ ใช้คนเดียว โสด ลองไปนั่งดูที่มอเตอร์โชว์ เชื่อเลยครับ แคบจริงๆๆๆๆ ผมชอบขับทางไกลด้วย เลยไปซื้อ ACCORD ไฮบริดครับ และไม่ผิดหวัง สบาย ทางไกลไม่เหนื่อ กว้างขวาง ดูแลง่าย และประหยัดน้ำมันครับ ลองไปเทสดูครับ ซื้อรถที่เราชอบ ตื่นมาเห็นก็สบายใจครับ
ผมไปเทส Accord กับ Camry มาครับ ชอบฟิลลิ่งเหมือนกัน ขับสบายดี อัตราเร่งโอเคกว่าคันปัจจุบันเยอะ
แต่ 220i ยังไม่เคยลองครับ แค่เคยลองไปนั่งๆดู ผมว่าเบาะมันกระชับดี นั่งสบาย แต่ด้านหลังแคบจริงครับ

จากการที่ไปลองขับมาเหมือนกันนะคับ

ถ้านับจากตำแหน่งคนขับเพียว ๆ  220i  Msport แจ่มกว่า D seg สองคันนั้นชัดเจนครับ  Cockpit สวย เบาะแจ่ม มีซันรุฟ ประตูไร้กรอบ  กดเป็นมา  ข้อติมันก็คือเบาะหลังเล็กมาก และช่วงล่างสะเทือนพอควรนะคับ

สุดท้ายมันก็คือว่า อยากได้รถใหญ่ ๆ ขับสบาย ก็ Dseg  ถ้าจะเอาวัยรุ่นหน่อย เฟี้ยว ๆ ก็ต้อง 220i เนี่ยแหละคับ (A200 ก็สวยนะคับ แต่มันยังไม่วัยรุ่นเท่า 220i)
ผมก็ชอบ220i ตรงสีเบาะ กับ ตรงcockpit คนขับครับ ฟีลลิ่งมันได้  ;D
แต่พอดูด้านหลัง มันเล็กจริงๆแฮะ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 10:08:55 »
งง กับ จขกท. เหมือนยังไม่ตัดสินใจใดๆเลย

เม้นไหนเชียร์ D-seg ก็เออออกับเขาไปเ้วย

เม้นไหนเชียร์ 220i ก็เออออเหมือนกัน

ตกลงชอบอะไรเนี่ย

ผมเดาว่าคุณคงมีในใจแล้วล่ะ แต่มาถามเพื่อเสริมความมั่นใจตัวเองแค่นั้นแหล่ะ และเดาว่าใจคุณไป 220ร แน่ละ แต่มาถามเพื่ออยากรู้ว่าตัวเองคิดไม่ผิด

ผมเคย Quoate ข้อความนี้ในหลายๆกระทู้ที่ถามเรื่องพวกนี้ แล้วก็สองจิตสองใจ เอาไปอ่านใหม่นะครับ อาจไม่ช่วยอะไร แต่คิดเสียว่าแนะนำ

"เลือกรถที่เราชอบ เรารัก ตื่นมามองแล้วมีความสุข อยากเข้าไปลูบคลำ อยากที่จะขับ รู้สึกว่าการมีคันนนี้จอดในโณงรถคือความสุข อย่าเลือกตามเขาว่า หรือเสียงส่วนใหญ่ว่ามา เงินเป็นของเรา เราจะใช้ชีวิตกับรถนี้ไปอีก 5 - 7 ปี  ถึงรถที่เราเลือกมันอาจจะมี defect บ้าง แต่เราจะมองข้ามมันไปหมดเลยเมื่อเราได้ขับ ตรงข้าม ถ้าเราเลือกตามเขาว่า defect เท่ามด คุณจะมองมันเท่าช้าง แล้วมันจะเป็นเสี้ยนตำใจคุณไปตลอด แม้ว่ารถมันจะดีแค่ไหนก็ตาม"

ขอให้โชคดีครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 10:37:35 »
งง กับ จขกท. เหมือนยังไม่ตัดสินใจใดๆเลย

เม้นไหนเชียร์ D-seg ก็เออออกับเขาไปเ้วย

เม้นไหนเชียร์ 220i ก็เออออเหมือนกัน

ตกลงชอบอะไรเนี่ย

ผมเดาว่าคุณคงมีในใจแล้วล่ะ แต่มาถามเพื่อเสริมความมั่นใจตัวเองแค่นั้นแหล่ะ และเดาว่าใจคุณไป 220ร แน่ละ แต่มาถามเพื่ออยากรู้ว่าตัวเองคิดไม่ผิด

ผมเคย Quoate ข้อความนี้ในหลายๆกระทู้ที่ถามเรื่องพวกนี้ แล้วก็สองจิตสองใจ เอาไปอ่านใหม่นะครับ อาจไม่ช่วยอะไร แต่คิดเสียว่าแนะนำ

"เลือกรถที่เราชอบ เรารัก ตื่นมามองแล้วมีความสุข อยากเข้าไปลูบคลำ อยากที่จะขับ รู้สึกว่าการมีคันนนี้จอดในโณงรถคือความสุข อย่าเลือกตามเขาว่า หรือเสียงส่วนใหญ่ว่ามา เงินเป็นของเรา เราจะใช้ชีวิตกับรถนี้ไปอีก 5 - 7 ปี  ถึงรถที่เราเลือกมันอาจจะมี defect บ้าง แต่เราจะมองข้ามมันไปหมดเลยเมื่อเราได้ขับ ตรงข้าม ถ้าเราเลือกตามเขาว่า defect เท่ามด คุณจะมองมันเท่าช้าง แล้วมันจะเป็นเสี้ยนตำใจคุณไปตลอด แม้ว่ารถมันจะดีแค่ไหนก็ตาม"

ขอให้โชคดีครับ
ตอนแรกตัวเลือกมีแค่ d-seg 2 คันนั้นครับ แต่ทีนี้ไปเดินมอเตอร์โชว์มา แล้วเห็นโปรBMW ทำราคามาดีมาก
ประกอบกับส่วนตัวชอบ BMW อยู่แล้วครับ เลยลองมาคิดเล่นๆว่า รถขนาดใหญ่ขึ้นอย่าง d-seg เราจำเป็นมั้ย
หรือจัด220i ไปเลย ขนาดก็กำลังดี แม้ด้านหลังจะเล็กไปหน่อย
สนองอารมณ์แต่ต้องผ่อนแพงขึ้น  ;D เลยลองมาปรึกษาความเห็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้เสริมครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 10:38:35 »
Audi A3 ไหมครับ  :)

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 08, 2022, 11:49:11 »
ผมว่าถ้าชอบจริงๆ ใช้แค่2คนจริงๆ ไป220iก็ได้ครับ ใช้งานในชีวิตประจำวันแยกไม่ออกหรอกขับหน้าขับหลัง

แต่ถ้าจะให้ดีไปทดลองขับกับแฟนก่อนก็ดีว่าแคบประมาณนี้ แข็งประมาณนี้ไหวมั้ย