ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องมีกู้ภัยของมูลนิธิ/อาสา?  (อ่าน 4939 ครั้ง)

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
ทำไมต้องมีกู้ภัยของมูลนิธิ/อาสา?
« เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 11:54:15 »
https://www.thairath.co.th/news/society/2370355

จากข่าวกู้ภัยแย่งคนเจ็บที่มีให้เห็นกันบ่อยๆ ไปจนล่าสุดที่ถึงกับยิงกันตาย ผมเลยอยากถามเพื่อนๆสมาชิกว่าพวกกู้ภัยเหล่านี้ ยังจำเป็นมั่ยในปัจจุบัน?

ผมเองไม่ได้จะดูถูกคนที่ทำกู้ภัยนะครับ และผมเองก็เข้าใจว่าตอนที่ก้อตั้งกู้ภัย/มูลนิธิ ความตั้งใจดั้งเดิมคือต้องการช่วยเหลือคน. แต่ในปัจจุบัน พวกคนเหล่านี้กลับทำเป็นอาชีพ มีการแย้งเคส(คนเจ็บ) เพื่อที่จะส่งไปให้รพ.ที่จ่ายมากกว่า ผมจึงมองว่ามันถึงเวลามั่ยที่ต้องมาล้างบางพวกนี้?

หลายครั้งที่เห็นรถพวกนี้วิ่งเร็ว เปิดไซเรน(รถติดไฟฉุกเฉินได้ ต้องมีการขออนุญาติ) และเกือบ100% เป็นพวกแต่งซิ่ง!! ทำไมเรายังต้องมีพวกคนเหล่านี้อยู่ ทั้งๆที่หน่วยงานเอกชนก็มีรถของตัวเอง หน่วยงานภาครัฐ ไม่ว่าจะรพ. หรือท้องถิ่น ก็มีรถของตัวเอง! ยิ่งท้องถิ่นนี้ตัวดีเลยครับ มีงบซื้อรถ ซื้อของพวกนี้เยอะมาก แต่ทำไมไม่เอาออกมาใช้? ผมมองว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเรื่องคนรวย/จน ครับ ผมว่าต่อให้คุณไม่มี แต่หน่วยงานที่ช่วยเหลือมันควรเป็นหน่วยงานของรัฐที่มีหน้าที่รับผิดชอบ (หรือเอกชนถ้าคุณพร้อมจ่าย) มันควรมีหน่วยงานที่ออกมาดูแลเรื่องนี้ และปราบปรามพวกรถมูลนิธิที่ทำตัวไม่ดีแบบที่เราเห็นๆกันอยู่.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ sudlor_gang

Re: ทำไมต้องมีกู้ภัยของมูลนิธิ/อาสา?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:07:38 »
คงจะต้องมารีวิวการทำงานกันใหม่แหล่ะครับ

แต่ถ้าตรงไปคนก็ไม่อยากทำมูลนิธิ
รถพยาบาลก็มาช้ามาก คนคงตายเยอะกว่านี้

ออฟไลน์ HLRx

• Hero Member
Re: ทำไมต้องมีกู้ภัยของมูลนิธิ/อาสา?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:17:58 »
ในกรุงเทพ ผมเห็นข่าวทำนองนี้มาไม่ต่ำกว่า 40 ปีแล้ว
แต่ ตจว. หน่วยงานกู้ภัยสำคัญมาก ให้รอ ตำรวจ , รถ รพ. ไปรับ ผป.น่าจะทนไม่ไหว หลายราย

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:30:45 »
มูลนิธิใหญ่ๆ เงินหมุนเวียนนี่มหาศาล

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:31:25 »
เป็นคำถามที่ผมก็สังสัยมานาน

ถ้า รพ.ไม่ทันเหตุการณ์

ถ้า ตร. ไม่รวดเร็ว

มันควรจะแก้ตรงนี้ ไม่ใช่ ตั้งหน่วยงานขึ้นมา ทำงานขั้นกลาง เพราะหน่วยงานเหล่านี้มันก็มีผลประโยชน์ทับซ้อน

ทำฟรีจริงหรือป่าว ทำเพื่อสังคมจริงหรือป่าว ผมไม่ทราบ ใครรู้บอกที

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:40:51 »
สมมติว่าตั้งเป็นหน่วยงานรัฐ หน่วยฉุกเฉินทั่วประเทศ
ใช้งบประมาณดำเนินการจากภาษี อาจจจะสังกัด สธ ก็ได้

แต่ก็นะ พอเป็นภาษี ปชช อย่างพวกเราก็ไม่ค่อยอยากจ่าย
พอมาอยู่ในรูปของมูลนิธิ ใช้เงินทำบุญ เงินบริจาคเป็นทุน
ดำเนินการ ปชช อย่างพวกเรายอมบริจาคมากกว่าจ่ายภาษีอีกแน่ะ

จริงๆ ก็เห็นด้วยนะครับเรื่องจัดระเบียบ
แต่ก็นั่นแหละครับที่มูลนิธิหรือธรรมชาติของคนที่ทำงานก็ไม่อยากถูกตีกรอบ
ให้อยู่ในระเบียบ  ยิ่งถ้าอยู่ในรูปแบบองค์กรรัฐก็เกรงว่าจะขาดความกระตือรือร้น
ในการช่วยเหลือคนอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2022, 12:43:36 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 12:57:56 »
เหมือนกับกระบะควันดำล้อโตติดไซเลน ติดสติ๊กเกอร์กู้ภัย

ทำไว้เผื่อใช้ความเร็วบนถนน แล้วอ้างการช่วยเหลือคนอื่นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:09:22 »
ปัญหาที่เจอส่วนน้อยแต่เอามาเป็นประเด็นใหญ่หรือเปล่า     ผมว่าเดี๋ยวนี้มันลดลงกว่าแต่ก่อนมากแล้ว

เข้าเรื่อง   ทำไมยังต้องมีมูลนิธิ 
            งบประมาณ และกำลังคนบุคลากร ที่จะมาทดแทนมูลนิธิมันเป็นเงินมหาศาลมาก  เรื่องตั้งงบประมาณตัดทิ้งไปได้เลย ถึงตั้งขึ้นมาก็จะเจอปัญหาแบบนี้อีก
         ความเหมาะสม ความจำเป็น   มูลนิธิ มีกำลังคนรถ อุปรณ์เหลือเฟือ  บุคลากรส่วนใหญ่ได้รับการอบรม บรรเทาสาธารณภัยและช่วยเหลือพยาบาลเบื้องต้นมาหมดแล้ว    ช่วยงานได้มากมาย     

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:19:33 »
ปัญหาที่เจอส่วนน้อยแต่เอามาเป็นประเด็นใหญ่หรือเปล่า     ผมว่าเดี๋ยวนี้มันลดลงกว่าแต่ก่อนมากแล้ว

เข้าเรื่อง   ทำไมยังต้องมีมูลนิธิ 
            งบประมาณ และกำลังคนบุคลากร ที่จะมาทดแทนมูลนิธิมันเป็นเงินมหาศาลมาก  เรื่องตั้งงบประมาณตัดทิ้งไปได้เลย ถึงตั้งขึ้นมาก็จะเจอปัญหาแบบนี้อีก
         ความเหมาะสม ความจำเป็น   มูลนิธิ มีกำลังคนรถ อุปรณ์เหลือเฟือ  บุคลากรส่วนใหญ่ได้รับการอบรม บรรเทาสาธารณภัยและช่วยเหลือพยาบาลเบื้องต้นมาหมดแล้ว    ช่วยงานได้มากมาย     

ประเด็นนี้ผมก็รับทราบครับ แต่มันก็ติดคำถามของผมที่ว่า ถ้ามูลนิธิพวกนี้ ได้ส่วนแบ่งจากแต่ละเคส (อันที่ free จริงๆ ไม่คิดอะไรเลยมันก็คงมีครับ) แต่ผมขอยกข้อที่มีเงินเข้ามาเกี่ยวนะ ถ้าเป็นแบบนี้ แล้วในพื้นที่นั้นๆมีมากกว่า1มูลนิธิ มันก็จะมีเคสแย่งคนเจ็บกันแบบนี้ไปเรื่อยๆใช้มั่ยครับ?

ถ้ามุลนิธิ/อาสา ยังคงต้องมีอยู่ ทำยังไงถึงจะไปจัดระเบียบพวกนี้ได้ครับ?

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:24:34 »
ถ้าดูตามเนื้อผ้า อาชีพนี้หน่วยงานพยาบาลก็ไม่อยากทำหรอก มันหนื่อยเกินกว่าจะทำไหว เช่น เก็บซากศพ งัดซากรถที่บี้ติดกัน ดับไฟที่ไหม้รถ งานแบบนี้ตำรวจก็ไม่ทำ พยาบาลก็ไม่ยุ่ง มันก็มีคนที่ทำเพื่อเพื่อนมนุษย์ดีๆอยู่ ก็มีบางส่วนที่ไม่ดีบ้างเป็นธรรมดา

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:34:31 »
เท่าที่รู้ นะครับ

ข้อดี
*ช่วยนำคนเจ็บส่ง รพ. เครียที่เกิดเหตุ และคอนโบกรถไม่ให้เกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อน
*คนไข้ติดเตียง คนชรา ที่ไม่มีเงินจ้างรถ ก็เรียกมูลนิธิ ไปรับ-ส่ง ฟรีได้
*มูลนิธิ มาเร็วมากๆ ถึงตัวไวสุดๆ เป็นเครือข่ายที่ทำงานเร็ว
*งานเพื่อสังคม น้ำท่วม โควิท เค้าก็ช่วยหลายอย่าง เช่น กระจายของบริจาค

ข้อเสีย
*ตอนส่ง รพ. จะส่งแต่กับที่ดิวไว้(เอกชน) ถึงจะไกลแต่ก็จะไปให้ได้
*บางคนใจรัก อยากทำเป็นงานหลัก แต่มีปัญหาการเงิน ก็อย่างที่เห็นๆ
*จังหวัดใหญ่ๆ มีหลายมุลนิธิมักเป็นอริกัน
*บางคนกร่างไปหน่อย อันธพาลดีนี้เอง

ส่วนตัวมองว่ามูลนิธิมีก็ดี
มีประโยชน์กว่ารถรับ-ส่ง ผุ้ป่วยของเทศบาลเยอะ
กลางคืนโทรไม่รับ สายๆขับรถไปกินกาแฟ เที่ยงไปหาข้าวกินจอดขวางทาง คนขับได้เงินเดือนอีก เปลืองงบหลวง

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 13:44:47 »
ไม่อยากจะพูดเยอะครับ ชาวบ้านไปบริจาคโลง  แต่สถานที่เก็บโรงไม่มีพอ แล้วเก็บเงินไว้ไหนล่ะครับ อย่างกะผงซักฟอก แต่ก็ไม่ได้ว่าจะงู้นงี้ เป็นเพราะบ้านเราสวัสดิการไม่ค่อยจะถึงเหมือนต่างประเทศเท่าที่ควร การที่มีองค์กรสายขาวดำก็ยังช่วยบำบัดความทุกข์และความเดือดร้อนให้กับประชาชนได้บ้างไม่มากก็น้อย เจ็บท้องคลอดก็กู้ภัย  งูเข้าบ้านก็ภู้ภัย เหตุด่วนเหตุร้ายก็กู้ภัย  ขนย้ายศพก็กู้ภัย ( แถมโปรยเหรียญระหว่างทางให้ด้วย)  :-*

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:05:01 »
ถ้าใน อำเภอ ที่ผมอยู่

กู้ภัย มีประโยชน์มากๆ

จับงู (เข้าบ้าน)
จับแมว (ติดต้นไม้)
รับส่งคนติด covid
เคลียร์ถนน โบกรถ เวลามีอุบัติเหตุ
ช่วยชีวิต คนป่วยหนัก ป่วยกระทันหัน

กู้ภัยทั้งนั้นครับ โทรปุ๊บมาปั๊บ แม้แต่ มีคนเสียชีวิต แล้วต้องการนำกลับไปทำพิธีที่ ตจว แต่ไม่มีค่ารถ กู้ภัยก็ส่งให้ถึงที่ครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:28:53 »
ถ้า ตจว มีประโยชน์ ครับ อย่างข่าว จ.เลย ทั้งจังหวัด มีรถ รพ. 2 คัน  ส่วนการควบคุมเค้าใช้ระบบ รู้จักกันทั้งอำเภอมาเป็นตัวบีบ ถ้าใครทำตัวไม่ดีก็ตามถึงบ้านได้เลย
แต่ที่แย่ ๆ แล้วเป็นหัวโจกก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

ส่วน กทม มันมากหน้าหลายตา วุ่นวาย และการบริการของ ส่วนราชการยังทั่วถึงปกติ  ปัญหากู้ภัยในเมืองเลยมีมากกว่าครับ
ทำไมกู้ภัยไปถึงจุดเกิดเหตุได้เร็ว ตอบคือ พี่แกไปจอดรอ ใกล้ ๆ แถว ๆที่จะมีอุบัติเหตุบ่อย ๆ ครับ นั่งคุยนั่งเล่นกันไป พอโครม มาก็บึ่งไปถึงเลยครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:36:51 »
ถ้า ตจว มีประโยชน์ ครับ อย่างข่าว จ.เลย ทั้งจังหวัด มีรถ รพ. 2 คัน  ส่วนการควบคุมเค้าใช้ระบบ รู้จักกันทั้งอำเภอมาเป็นตัวบีบ ถ้าใครทำตัวไม่ดีก็ตามถึงบ้านได้เลย
แต่ที่แย่ ๆ แล้วเป็นหัวโจกก็มีนะครับ ไม่ใช่ไม่มี

ส่วน กทม มันมากหน้าหลายตา วุ่นวาย และการบริการของ ส่วนราชการยังทั่วถึงปกติ  ปัญหากู้ภัยในเมืองเลยมีมากกว่าครับ
ทำไมกู้ภัยไปถึงจุดเกิดเหตุได้เร็ว ตอบคือ พี่แกไปจอดรอ ใกล้ ๆ แถว ๆที่จะมีอุบัติเหตุบ่อย ๆ ครับ นั่งคุยนั่งเล่นกันไป พอโครม มาก็บึ่งไปถึงเลยครับ

ใช้ครับ ส่วนใหญ่เกิดที่กทม. ทั้งๆที่ผมว่ากทม.มีหน่วยงานของรัฐเยอะพอนะครับ (รวมถึงจังหวัดอื่นๆด้วย) เราควรไปบีบให้เค้ามาทำหน้าที่มั่ย ไม่ใช้ให้คนอื่นทำหน้าที่ของตัวเอง. อย่างในตจว.ที่หน่วยงานรัฐไม่พร้อม อันนี้ผมก็เห็นประโยชน์ของพวกกู้ภัยนะครับ.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:44:40 »
เท่าที่รู้ นะครับ

ข้อดี
*ช่วยนำคนเจ็บส่ง รพ. เครียที่เกิดเหตุ และคอนโบกรถไม่ให้เกิดอุบัติเหตุซ้ำซ้อน
*คนไข้ติดเตียง คนชรา ที่ไม่มีเงินจ้างรถ ก็เรียกมูลนิธิ ไปรับ-ส่ง ฟรีได้
*มูลนิธิ มาเร็วมากๆ ถึงตัวไวสุดๆ เป็นเครือข่ายที่ทำงานเร็ว
*งานเพื่อสังคม น้ำท่วม โควิท เค้าก็ช่วยหลายอย่าง เช่น กระจายของบริจาค

ข้อเสีย
*ตอนส่ง รพ. จะส่งแต่กับที่ดิวไว้(เอกชน) ถึงจะไกลแต่ก็จะไปให้ได้
*บางคนใจรัก อยากทำเป็นงานหลัก แต่มีปัญหาการเงิน ก็อย่างที่เห็นๆ
*จังหวัดใหญ่ๆ มีหลายมุลนิธิมักเป็นอริกัน
*บางคนกร่างไปหน่อย อันธพาลดีนี้เอง

ส่วนตัวมองว่ามูลนิธิมีก็ดี
มีประโยชน์กว่ารถรับ-ส่ง ผุ้ป่วยของเทศบาลเยอะ
กลางคืนโทรไม่รับ สายๆขับรถไปกินกาแฟ เที่ยงไปหาข้าวกินจอดขวางทาง คนขับได้เงินเดือนอีก เปลืองงบหลวง
     อันนี้ผมอธิบายได้เรื่องส่ง รพ. เอกชน      ถ้าไม่ใช่เคสเร่งด่วนคนเจ็บมีประกัน หรือคาดว่าจะได้การคุ้มครองจากประกันภัยกรณีอุบัติจากรถเค้าเลือกจะส่ง รพ เอกชนไปก่อน    เหตุผลเพราะว่ารพ รัฐหลายแห่งไม่สะดวกจริง  ๆ  เพราะเคสรักษามีมากอยู่แล้ว       คนเจ็บไปส่ง รพ เอกชนสะดวกกว่าเข้ารพ รัฐแน่นอน ไม่ต้องพะวงกับค่ารักษาอยู่แล้วเพราะได้รับการคุ้มครอง  แบบนี้ จนท มูลนิธิจะเลือกไป รพ เอกชนที่ใกล้ที่สุด  เพราะถ้าส่งรพ รัฐ บางทีกว่าจะได้รักษาในเคสอุบัติเหตุ ต้องนอนรอหลายชั่วโมงก็มี  เค้าก็ดูเป็นเคส ๆ ไป       ถ้าคนเจ็บป่วยรู้สึกตัวดี เรียก บริการทางการแพทย์ฉุกเฉินและประสงค์จะไป รพ รัฐบาล  เค้าก็ไปส่งให้เพราะเป็นความประสงค์ของผู้ป่วยและญาติ 

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:48:02 »

ใช้ครับ ส่วนใหญ่เกิดที่กทม. ทั้งๆที่ผมว่ากทม.มีหน่วยงานของรัฐเยอะพอนะครับ (รวมถึงจังหวัดอื่นๆด้วย) เราควรไปบีบให้เค้ามาทำหน้าที่มั่ย ไม่ใช้ให้คนอื่นทำหน้าที่ของตัวเอง. อย่างในตจว.ที่หน่วยงานรัฐไม่พร้อม อันนี้ผมก็เห็นประโยชน์ของพวกกู้ภัยนะครับ.
คือหน่วยงานที่คุณว่านะหน่วยงานอะไร
                  มันไม่ได้เยอะแบบที่คุณคิดหรอก    แล้วเรื่องพื้นที่ทับซ้อนอีก  หน่วยงานคนละหน่วยงานอีก  เพราะสุดท้ายปลายทางมันอยู่ที่ รพ ทั้งนั้นไม่ว่า รพ รัฐ หรือเอกชน       

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 14:49:10 »
เจ้าหน้าที่รัฐ+ระบบทำงานล้มเหลวครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:02:25 »
ถ้าว่ากันในเรื่อง concept แนวคิด หลักการทำงาน

ดีครับ ดีมากด้วย
เพราะไม่ใช่แค่ขอบเขตงานที่ทับซ้อนกับหน่วยงานรัฐที่มี
แต่ยังรวมไปถึงขอบเขตที่หน่วยงานรัฐยังไม่ครอบคลุม ก็ยังมีครับ

แต่ทั้งหมดทั้งมวลนี้ มันไปพังที่ คน

คนที่เข้ามาเพราะจิตอาสาจริงๆ ก็มี
แต่คนที่มาด้วยเหตุผลอื่น ก็ไม่น้อยเหมือนกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:09:24 »

คือหน่วยงานที่คุณว่านะหน่วยงานอะไร
                  มันไม่ได้เยอะแบบที่คุณคิดหรอก    แล้วเรื่องพื้นที่ทับซ้อนอีก  หน่วยงานคนละหน่วยงานอีก  เพราะสุดท้ายปลายทางมันอยู่ที่ รพ ทั้งนั้นไม่ว่า รพ รัฐ หรือเอกชน     

กทม.มีสำนักงานเขตกี่เขตครับ? ผมว่าทุกเขตมีรถดับเพลิงเป็นของตัวเองทั้งสิ้น ไม่นับรถพยาบาลนะครับ. รถพยาบาลในส่วนของรพ.โดยตรงก็มี ไม่ว่าจะรพ.เอกชน หรือรพ.รัฐ.

ที่กล่าวมานี้ ไม่ใช้หน้าที่ของพวกเค้าหรอครับ? หรือถ้าผมเข้าใจผิดว่าหน่วยงานที่ผมกล่าวมาไม่ได้มีหน้าที่ตรงนี้ อยากจะขอความรู้หน่อยครับว่าต้องเป็นหน้าที่ใคร.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:22:20 »

กทม.มีสำนักงานเขตกี่เขตครับ? ผมว่าทุกเขตมีรถดับเพลิงเป็นของตัวเองทั้งสิ้น ไม่นับรถพยาบาลนะครับ. รถพยาบาลในส่วนของรพ.โดยตรงก็มี ไม่ว่าจะรพ.เอกชน หรือรพ.รัฐ.

ที่กล่าวมานี้ ไม่ใช้หน้าที่ของพวกเค้าหรอครับ? หรือถ้าผมเข้าใจผิดว่าหน่วยงานที่ผมกล่าวมาไม่ได้มีหน้าที่ตรงนี้ อยากจะขอความรู้หน่อยครับว่าต้องเป็นหน้าที่ใคร.
ไม่ใช่ครับ  หน้าที่ใครก็ไม่รู้ (คือผมไม่ทราบจริง  ๆ )  หลัก ๆ    อาสามาช่วยทำจนมีวันนี้ละ      ที่คุณกล่าวมาแค่ช่วยได้แต่ไม่ใช่หลักที่จะมาทำ     
        ถ้ารถพยาบาลที่คุณเห็น ไม่ได้มีความสามารถพอที่จะไปรับผู้ป่วยที่กระจายโดยรอบ กทม ได้หรอกนะ  ขนาดมีัมูลนิธิมาช่วยเหลือ หลาย ๆ เคสยังโดน ญาติ มาต่อว่า อาสา มูลนิธิว่ามาช้า ทำอะไรอยู่   ส่งต่อ รพ ช้า    ถ้าขนาดมูลนิธิยังโดนต่อว่าว่ามาช้า  เรื่องรถพยาบาล จาก รพ ที่จะไปรับเคสคนไข้ทันท่วงทีแทบลืมไปได้เลย 

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:36:55 »
ในการที่มีมูลนิธิอยู่นี่คนในสังคมเค้าได้รับประโยชน์กัน มีความจำเป็นต่อสังคมมากๆ โดยที่บางงาน หน่วยงานภาครัฐอาจจะมีไม่ครอบคลุมหรือทำให้ไม่ได้ อย่างช่วยผู้ประสบภัยต่างๆก็มีแต่มูลนิธิมาช่วย ทั้งอุบัติเหตุ น้ำท่วม จับงู. ช่วยแมวติดต้นไม้.และอื่นๆอีกมากมาย คนดีๆในอาสาสมัครมูลนิธิมีกันเยอะครับคนไม่ดีก็มีบ้างเหมือนทุกวงการ ถ้าหากคุณไม่เข้าใจก็ลองสมัครเป็นอาสาสมัครทำงานมูลนิธิดูนะครับ จะได้เข้าใจคุณค่าการทำงานเพื่อสังคมและคนที่ตั้งใจมาทำงานจริงๆเค้าทำงานกันยังไง มีความคิดจิตใจกันยังไงครับ ก่อนที่จะมโนไปเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2022, 15:42:16 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:47:47 »
เงินหาย ทองหาย ของมีค่าหายตลอด ญาติถามหา เจ้าหน้าที่บอกไม่รู้ ไม่เห็นเลย  :'(
ทำให้ผมเข้าใจว่า นอกจากจะรีบมาช่วยคนเจ็บแล้ว ยังรีบมาปล้นของมีค่าของคนเจ็บอีกด้วย
เราจึงเห็นมูลมิธิ หรือ อาสากู้ภัยทั้งหลาย ซิ่งกันน่าดู ไหนจะทะเลาะวิวาทกันอีก
ปล. ไม่ทุกมูลนิธิมั้งครับ มูลนิธิดีๆก็มีครับ

ออฟไลน์ Salmon

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 15:49:39 »
ในกรุงเทพมองว่ามีเยอะเกินไปใช่ไหม
แต่ต่างจังหวัดนี่เขาคือฮีโร่เลยนะ มีน้อยมากๆ และจำเป็นมากๆครับ เวลาเกิดเหต คนไม่เจอกับตัวจะไม่รู้

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 16:28:57 »
ในการที่มีมูลนิธิอยู่นี่คนในสังคมเค้าได้รับประโยชน์กัน มีความจำเป็นต่อสังคมมากๆ โดยที่บางงาน หน่วยงานภาครัฐอาจจะมีไม่ครอบคลุมหรือทำให้ไม่ได้ อย่างช่วยผู้ประสบภัยต่างๆก็มีแต่มูลนิธิมาช่วย ทั้งอุบัติเหตุ น้ำท่วม จับงู. ช่วยแมวติดต้นไม้.และอื่นๆอีกมากมาย คนดีๆในอาสาสมัครมูลนิธิมีกันเยอะครับคนไม่ดีก็มีบ้างเหมือนทุกวงการ ถ้าหากคุณไม่เข้าใจก็ลองสมัครเป็นอาสาสมัครทำงานมูลนิธิดูนะครับ จะได้เข้าใจคุณค่าการทำงานเพื่อสังคมและคนที่ตั้งใจมาทำงานจริงๆเค้าทำงานกันยังไง มีความคิดจิตใจกันยังไงครับ ก่อนที่จะมโนไปเองครับ

แลกเปลี่ยนความเห็นกันแบบสร้างสรรค์ครับ ผมตั้งกระทู้ถาม ก็ไม่ได้มีอคติอะไรกับกู้ภัย(ที่ดีๆ ที่ทำแบบอาสาจริงๆ) แต่ผมมาถามถึงพวกที่ไม่ดีที่เป็นข่าวอยู่บ่อยๆ และก็ถามต่อไปว่าทำไมถึงไม่มีหน่วยงานของรัฐมาทำหน้าที่ตรงนี้? งบไม่พอ คนไม่พอตรงไหน ก็มาแชร์ความคิดเห็นกัน. ผมอาจจะโลกสวยนะครับ แต่ผมอยากให้เมืองไทยเป็นเหมือนเมืองนอกที่งานพวกนี้ ควรจะเป็นภาครัฐที่มีหน้าที่หลัก.

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 16:36:06 »
กู้ภัย ผมว่าจำเป็นต้องมีมากกว่า จุดบริการประชาชน ช่วงเทศกาลอีก มีร้องเรียนเรื่อง จุดบริการประชาชนที่ไม่บริการ เยอะกว่าอีก ขนาดปีนึงมีแค่ไม่กี่วันนะ ถ้าราชการมาทำมันก็จะประมาณนั้นแหละ ช้า +ไม่ได้เต็มใจทำ ทำแบบผ่านไปแบบขอไปทีทำเพราะเป็นหน้าที่ ถูกบังคับมา
คนที่ทำกู้ภัยที่ผมรู้จัก เค้าไม่ได้เงินเลยนะ ทำด้วยใจล้วนๆ กู้ภัยที่ ตจว.นะ กู้ภัยดีๆ ผมว่ามีเยอะ แต่ก็ต้องยอมรับว่าที่มันไม่ดีก็มีเหมือนในข้าวนั้นแหละ ผมว่าเป็นส่วนน้อยมากนะ 

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 17:13:58 »
แค่รถที่เอามาให้บริการ ก็ไม่ถูกต้องตามกฎหมายแล้วครับ
จะเอาอะไรมาก

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 17:38:47 »
จริงๆ ถ้ารถเหล่านี้ขับสุภาพกว่านี้ (คล้ายๆ รถพบาลาลทั่วไป) ผมว่าภาพลบๆ ก็จะน้อยลงไป

วิธีการขับ ข่าวการแย่งกันไปก่อน ฯลฯ มากลบประโยชน์ที่สังคมได้จากการมีองค์กรแบบนี้ไปครับผมว่า
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 17:39:38 »
แค่รถที่เอามาให้บริการ ก็ไม่ถูกต้องตามกฎหมายแล้วครับ
+1 แต่งซิ่งแบบตามใจฉัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 18, 2022, 18:15:26 »
มันก็เหมือนกับ ปชช ที่ใช้รถทั่วไป   ทุกวันนี้รถแต่งผิดกฎหมายในประเทศมีมาก  แต่งไฟซิ่ง ล้อล้น   รถคอกต่อเติม  พวกนี้เยอะไปหมด    ไม่แปลกทุกสังคมต้องมีคนทำผิดอยู่ในนั้น       ที่จริงระเบียบในการเอารถมาบริการรับส่งคนป่วยของมูลนิธิมันมีอยู่  แต่ก็ยังมีคนทำผิดระเบียบ   ขนาด ปชช ใช้รถทั่วไปยังทำผิดกันเยอะแยะเลย