ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟdaylightเอาไว้ทำไมเห็นรถเบนซ์Eclass,GTRติดเอาไว้  (อ่าน 16969 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ไฟdaylightเอาไว้ทำไมเห็นรถเบนซ์Eclass,GTRติดเอาไว้ เอาไว้แค่สวยงามหรือมีประโยชน์มากกว่านั้นครับ
 ปล.ในที่สุดผมก็ถอยcamry hybrid ป้ายแดงมาได้ซะที แต่มีความรู้สึกว่านอกจากเรื่องที่มันประหยัดน้ำมันขึ้น(ใช้ในเมือง)ถ้าเทียบกับตัวธรรมดา นอกนั้นไม่รู้สึกอะไรเท่าไรเลย วัสดุในห้องโดยสารเดิมๆ เบาะนั่งทั้งหน้าและหลังไม่สบายสู้teanaตัวเก่าของเพื่อนไม่ได้เลย ที่พักแขนริมประตูไม่สบายพักแขนแล้วไหล นอกนั้นก็รับได้ครับ ไม่ได้ขับเร็วเท่าไรแต่รู้สึกว่าเวลาขับเร็วแล้วเปลี่ยนเลนกระทันหันมันไม่ค่อยมั่นใจเท่าaccordของแม่เลย รู้สึกมันย้วยๆชอบกล หยวนๆเพราะคำว่าtoyotaเท่านั้น(ซื้อง่าย ขายคล่อง ศูนย์บริการดี...ความคิดผมนะถ้ายี่ห้ออื่นมีhybrid+อัดoptionมาพอๆกับcamryเนี่ย มันจะไม่อยู่ในสมองผมเลย

ออฟไลน์ Wisidsak

• Hero Member
  • My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ไฟdaylightเอาไว้ทำไมเห็นรถเบนซ์Eclass,GTRติดเอาไว้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 15:44:34 »
DayLight ก็เหมือน มอเตอร์ไซด์แหละครับ เปิดไฟกลางวัน เห็นง่ายขึ้น

ส่วน Camry Hybrid มันก็ Camry เนี่ยแหละครับ แต่เป็นเครื่องยนต์ Hybrid มันคงไม่ได้เอาวัศดุขั้นดีกว่าเดิมมาใส่เพิ่มนะครับ

แต่มันก็แรงสุดแล้วนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ BnN

Re: ไฟdaylightเอาไว้ทำไมเห็นรถเบนซ์Eclass,GTRติดเอาไว้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 16:03:33 »
เหตุผลที่ว่าทำไมรถรุ่นใหม่ๆถึงมี Daytime Running Light อันเนื่องมาจากกฎหมายที่ต่างประเทศ อันได้แก่ สหรัฐอเมริกา ได้ออกกฎหมายให้ผู้ผลิตรถยนต์ต้องติดไฟที่ว่านี้ เพื่อการมองเห็นของผู้สัญจรบนถนนเส้นเดียวกันอย่างชัดเจนครับ อีกทั้งยังสามารถช่วยลดอุบัตเหตุได้อีกด้วย

สำหรับประเทศแถบยุโรปไม่แน่ใจว่ามีกฎหมายดังกล่าวบังคับหรือไม่ครับ แต่คิดว่าน่าจะมีเช่นกัน

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 16:22:54 »
ผมรู้สึกว่ารถเมกันมีมานานๆมากๆแล้วนิครับ ที่สีเหลืองๆเวลาขับอะครับ

น่าจะใช่นะครับ เป็น daylight รุ่นเก่ามั้ง ตอนกลางวันก็ติด

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 16:28:19 »
เปิด day light หรือ เปิดไฟตัดหมอก ระวังๆ กันหน่อยนะครับ
เจอด่านให้รีบปิด เพราะมีพรรคพวกโดนใบสั่งมาแล้ว

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 17:40:02 »
ฝั่งยุโรป เช่น เยอรมนี เขามีกฎหมายว่ารถทุกคันต้องเปิดไฟวิ่งตอนกลางวันครับ ไหนๆก็ต้องเปิดไฟอยู่แล้ว บริษัทรถก็เลยทำเป็น daylight ออกมาซะเลย

ส่วนอเมริกา รถทุกคันมี daylight อยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่สตาร์ทรถปุ๊บก็ติดเลยครับ บางคันก็เป็น LED หรือเป็นหลอดไฟธรรมดาครับ

ออฟไลน์ DarkBlueFlamingo

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 19:37:52 »
Europe also apply this regulation kub.
Daytime running light uses for another vehicle and street walker to notice your car easier kub.
Almost of them can't turn off kub, it turns on as you start engine.
"As a child,I though car design was done by engineers in their coffee breaks"
                                                                            John Challen

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 20:08:27 »
เปิด day light หรือ เปิดไฟตัดหมอก ระวังๆ กันหน่อยนะครับ
เจอด่านให้รีบปิด เพราะมีพรรคพวกโดนใบสั่งมาแล้ว

อ้าว ตำรวจไทยม่ายอินเตอร์เลย

หรือทำเพราะจะเอาเงิน

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 20:14:48 »
เรื่องไฟ คงได้คำตอบชัดเจน

ส่วนเรื่องคัมรี่นั้น
ก็ลองเปลี่ยนล้อให้ใหญ่ขึ้น ถ้ายังไม่พอใจเปลี่ยนโช้คเลยครับจะได้มั่นใจขึ้น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 20:32:43 »
Daytime ครับ ไม่ใช่ Daylight (แสงอาทิตย์?)
เหตุผลที่ว่าทำไมรถรุ่นใหม่ๆถึงมี Daytime Running Light อันเนื่องมาจากกฎหมายที่ต่างประเทศ อันได้แก่ สหรัฐอเมริกา ได้ออกกฎหมายให้ผู้ผลิตรถยนต์ต้องติดไฟที่ว่านี้ เพื่อการมองเห็นของผู้สัญจรบนถนนเส้นเดียวกันอย่างชัดเจนครับ อีกทั้งยังสามารถช่วยลดอุบัตเหตุได้อีกด้วย

สำหรับประเทศแถบยุโรปไม่แน่ใจว่ามีกฎหมายดังกล่าวบังคับหรือไม่ครับ แต่คิดว่าน่าจะมีเช่นกัน
ประมาณนี้ล่ะครับ ไว้จะรวบรวมข้อมูลนอกเหนือจากที่รู้จักมันที่เมกามาตั้งกระทู้

Kardas

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 22:03:28 »
ถ้าติด DRL,  daylight running lamp หรือ  daytime running light เป็น LED ขาวนะครับ พี่ตำหนวดจะไม่จับครับ แต่ถ้าถ้าไปใส่LED สีๆๆฟ้าเหลืองแดงอะไรก็แล้วแต่โดนครับ แล้วก็อีกอย่างนึง ขอตำหนิพวกที่ติดไฟหน้าสีฟ้า สีแดงติงต้องทั้งหลายแหล่ เปลี่ยนเถอะครับแบบเดิมหรือซีน่อนขาวก็หล่อแล้วปวดหัวกับพวกนี้จริงๆๆ ??? ???

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 23:10:45 »
ตาม คห. บนๆ ครับ เมืองนอกเป็นกฏหมาย เหมือนที่บ้านเราขี่มอไซค์ให้เปิดไฟหน้า มาระยะหลังบริษัทรถจึงเชื่อมไฟหน้าเข้ากับสวิทช์สตาร์ทซะเลย

ส่วนผมติดเพราะรถผมเป็นซูซูกิ เป็นมอเตอร์ไซค์ แว้นๆ แว้นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน ต้องเปิดไฟใส่หมวก   ;D ;D ;D
ล้อเล่นครับ ที่ติดเพราะอยากเก๋ครับ สวยไม่สวยอีกเรื่องนึง เอาแค่ว่าติดไว้ให้เห็นรถเราได้ชัดเจนขึ้นช่วงโพล้เพล้ หรือเวลาวิ่งลอดอุโมงค์ หรือวิ่งหาที่จอดรถสลัวๆ เป็นเวลาสั้นๆ ครับ

แต่ของผม set ให้ดับเวลาเปิดไฟหรี่ เพราะไฟ DRL นี่แรงมากๆ ครับ อย่าได้ใช้ตอนกลางคืนเชียวล่ะ อันตรายต่อเพื่อนร่วมถนนมากๆ ครับ
อันนี้ลองปิดไฟหน้าแล้วไฟ DRL จะสว่างโชว์ขึ้นมา ซึ่งใช้ส่องกบส่องเขียดอะไรก็ไม่เห็นหรอกครับ แต่ไฟมันจ้าจริงๆ

ปล. ไว้มีตังค์จะใส่แบบหรี่ลงเวลาเปิดไฟหน้า หุหุ  :o

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2010, 23:21:25 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 00:32:49 »
ผมว่าน่าจะรณรงค์ให้เปิดไฟขับนะครับ ปลอดภัยกว่าจริงๆ
เคยเจอ Accord G8 ใส่ DRL แบบของคุณน้า Lookkaew นี่แหละครับ ขับสวนมาเห็นชัดเลยครับช่วงถนนที่ต้นไม้ปกคลุมเยอะ
ส่วนบนถนนทั่วไปเวลาแซง จะกะระยะตำแหน่งรถได้ง่ายด้วยครับ เวลาดวงอาทิตย์ไม่ได้ตั้งฉากกับพื้นดินตอนนั้น(ก่อนและหลังเที่ยง)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 02:14:12 »
ผมว่าน่าจะรณรงค์ให้เปิดไฟขับนะครับ ปลอดภัยกว่าจริงๆ
เคยเจอ Accord G8 ใส่ DRL แบบของคุณน้า Lookkaew นี่แหละครับ ขับสวนมาเห็นชัดเลยครับช่วงถนนที่ต้นไม้ปกคลุมเยอะ
ส่วนบนถนนทั่วไปเวลาแซง จะกะระยะตำแหน่งรถได้ง่ายด้วยครับ เวลาดวงอาทิตย์ไม่ได้ตั้งฉากกับพื้นดินตอนนั้น(ก่อนและหลังเที่ยง)
อุ๊ยตาย เป็นน้าซะแล้วเรา ยังไม่ 30 เลยพ่อคุณ  ::)

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 06:05:18 »
ที่เมกาส่วนใหญ่มีครับ บางคันไม่มี ของผม CX9 ไม่มี แต่เจ้า CC เนี่ยมีครับ ขับไปไหนไฟเปิดตลอด แอบกลัวว่าโคมจะเหลืองนะเนี่ย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:30:18 »
ไฟ DLR นี่มันสว่างจ้าเจิดจรัสจริงๆเหมาะสมมากๆที่จะเอาไว้ไล่พวกขับช้าชิดขวาไม่ยอมหลบให้ ผมอยากพ่วงไฟตัดหมอกหลังกับเจ้านี่จัง แล่นเลนกลางเลนซ้ายสุดชอบมีพวกมาจี้ท้ายบ่อยๆ กลัวโดนชนนะว้อยยยย   >:(

พวกไฟหรี่สีแปลกๆผ่านตำรวจก็ปิดไฟด้วยนะครับ ผมโดนจับมาแล้วตรงทางด่วนด่านดินแดง ตำรวจบอกว่าไฟหน้าผิดกฏหมายเพราะผมไฟหรี่สีเขียว สีเขียวนวลตาน่ามองมันผิดกฏหมายเลยไปใส่หลอด SMD สีขาวมันซะเลยดูดิ๊จะจับอีกไหม กระหายเงินอะไรขนาดนั้น   :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 11:04:10 »
ผมว่าดีนะครับ ข้อนี้ ถึงแม้ว่าเมืองไทยจะแดดจัด สว่างจ้า แต่ถ้าเราเปิดไฟหน้าวิ่ง

ก็จะทำให้แยกได้ว่า รถคันไหนวิ่ง รถคันไหนจอด แล้วจะได้กะระยะแซงได้ถูกด้วยครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 21:15:16 »
อุ๊ยตาย เป็นน้าซะแล้วเรา ยังไม่ 30 เลยพ่อคุณ  ::)

ผมยังไม่ 18 เลยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า
me//วิ่งหนีขึ้น Vellfire V6 กันโดนเตะ อิอิ ;D ;D

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 22:19:58 »
อุ๊ยตาย เป็นน้าซะแล้วเรา ยังไม่ 30 เลยพ่อคุณ  ::)

ผมยังไม่ 18 เลยครับ ฮ่าฮ่าฮ่า
me//วิ่งหนีขึ้น Vellfire V6 กันโดนเตะ อิอิ ;D ;D
แรงได้อีก คุณน้องงงงงงง วิ่งหนีขึ้นเวรฟายเลยเหรอ

ออฟไลน์ o2family

• Newbie
  • *
  • ใช้มาร์ชคับผม
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 23:09:42 »
รถผมก็ติด แต่ DIY เองครับ ไม่ได้ซื้อของสำเร็จ ประโยชน์ที่เห็นก็ตามที่ด้านบนบอก เพราะคนจะสังเกตุเห็นรถเราก่อน

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2010, 00:15:48 »
มาช GT-R ว้าวๆๆๆ อยากรู้จังราคาเท่าไหร่เนี่ยเจ้าไฟนี้  จะติดให้รถทุกคันเลย ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย