ผู้เขียน หัวข้อ: เครียดมากทุกครั้งที่ฝนตกเเล้วต้องพาน้องรถลุยน้ำเเบบหลีกเลี่ยงไม่ได้ค่ะ  (อ่าน 4392 ครั้ง)

ออฟไลน์ PP

• Full Member
สวัสดีค่ะทุกท่าน ป้าไม่ได้เข้ามาตั้งกระทู้นานเเล้วหลังจากมาตั้งกระทู้ขอคำเเนะนำจากทุกท่านเรื่อง BMW จนได้น้องน้ำเงิน 320d มาใช้ได้เกือบ 3 เดือนเเล้วค่ะ ก็อยู่ด้วยกันมากับความเด้งๆดึ๋งๆของช่วงล่างจนป้าชินเเละชอบ

จนกระทั่งมาเมื่อวานนี้ค่ะ ป้าขับน้องอัญชันกลับบ้านมาเจอน้ำท่วมขังเเถววิภาวดีเเละเกษตร เเม่เจ้าตกนิดเดียวเเต่น้ำสูงมากกกกกไม่เคยเจอ จะหยุดก็ไม่ได้ จำต้องไปต่อค่ะ ป้าปิดเเอร์เเล้วค่อยๆคลานไป เสียงน้ำพั่บๆใต้ท้องรถน่ากลัวมาก ป้าสวดมนต์ทุกบทขอให้น้ำอย่าลึกกว่านี้ จนในที่สุดป้าก็พาน้องอัญชันกลับถึงบ้าน มาถึงคำถามนะคะ

1. รถรุ่นนี้ลุยน้ำได้ประมาณไหนคะ ข้อมูลที่ทราบคือ อย่าเกินครึ่งดุมล้อหรืออย่าเกิน 10 cm. ขอทราบประสบการณ์จากทุกท่านด้วยค่ะ

2. การที่รถผ่านการลุยน้ำเช่นนี้มีผลต่อออยเกียร์ของรถมั้ยคะ คือป้ามีประสบการณ์ที่ไม่ดีต่อการเจอเหตุการณ์ที่ F30 คนเดิมเกิดปัญหาออยเกียร์รั่วหลังจากไปลุยน้ำลึกมาค่ะ

3. ควรนำรถไปให้ศูนย์เช็คเลยมั้ยคะถึงเเม้ว่าวันนี้ยังใช้งานได้ปกติดี

4. Benz ทนทานการลุยน้ำได้ดีกว่า BMW จริงมั้ยคะ ป้าเห็น Benz ทีวิ่งอยู่รอบๆเค้าวิ่งกันสบายๆดูไม่ชลอรถเท่าป้า

เมื่อวานเครียดมากค่ะ รู้สึกว่าเหตุการณ์หลอนๆเดิมๆที่เกิดกับ F30 ตามมาเกิดกับ G20 เเล้วมันจะเป็นอะไรหนักๆอย่าง F30 มั้ย คิดวนไปค่ะ ขอคำเเนะนำจากทุกท่านด้วยนะคะ ขออภัยหากเวิ่นไปหน่อยค่ะ ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2022, 09:00:48 โดย PP »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ลุย 10cm ไม่ได้มีผลอะไรขนาดนั้นครับ น้ำยังไม่ทุ่มแก้มยางเลย ถ้า 30cm ค่อยน่าห่วง

ออยเกียร์ ไม่ได้มีผลกับน้ำท่วมครับ มันเป็นระบบปิด ถ้ามันจะรั่ว หรือ พัง ก็เพราะอายุการใช้งาน ไม่ใช่เพราะไปลุยน้ำ ไม่งั้นหม้อน้ำ หรือ อื่นๆ ไม่รั่วตามกันไปหมดเหรอครับ

ลุยน้ำ ลึกๆ สิ่งที่น่าเป็นห่วง คือ ลูกหมาก เพลาขับ(หลัง) และ จุดหมุนอื่นๆ ที่มันมีเจรบี หรือ น้ำมันเคลือบอยู่ อาจจะหลุดออกมา แล้วสนิมเกาะหรือกิน มีผลต่อการหมุน หรือ ขยับ (จะเริ่มมีเสียง) รวมไปถึงน้ำมันเฟืองท้าย(อาจจะมีน้ำเข้า ถ้าซีลเฟืองท้ายไม่ดีแล้ว)

รวมไปถึงระบบไฟฟ้า สายไฟ เซนเซอร์ ตัดหมอก และ อื่นๆ ที่อยู่ระดับต่ำๆ ระยะน้ำทั่วถึงได้ ครับ

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
ถ้ามีกำลังแนะนำ มีรถญี่ปุ่นไว้ใช้ช่วงฝนตกคับ สบายใจกว่ามาก

ออฟไลน์ PP

เคยคิดจะหา SUV มาสำรองไว้ใช้งานลุยๆค่ะเเต่ที่จอดรถเต็มเเล้วค่า :'(

ควรพาไปตรวจช่วงล่างพวกระบบไฟฟ้าเเละเพลาต่างๆใช่มั้ยคะ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
ถ้ามีเวลา และกำลังทรัพย์ จะตรวจหน่อยก็ได้ครับ

SUV เหมาะจริงกับสภาพถนนบ้านเรา
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ madboy

1. เฉพาะรุ่นนี้ไม่ทราบครับ แต่ถ้าถึงครึ่งดุมล้อ น่าจะต้องมีเกือบ 30 เซนติเมตรนะครับนั่น
2. อาจจะมีได้ถ้าน้ำเข้าไปในระบบครับ
3. ตรวจได้ก็ดีครับ นัดคิวแล้วก็ค่อยเข้าก็ได้ครับหากไม่ได้ออกอาการอะไร
4. อาจจะไม่ได้ลุยได้ดีกว่า เค้าอาจจะไม่ได้กลัวเท่าก็ได้ครับ

กระบะบ้านเราบางรุ่นเคลมว่าลุยน้ำคลานๆไปแบบช้าๆได้ถึง 80 เซนติเมตรครับ  :)

ออฟไลน์ Arnan_td

ตอนนี้ผมขับ v-cross สบายใจครับ 555555

ออฟไลน์ PP

ป้าหลอนค่ะเพราะเคยเจอน้ำท่วมเเบบเฉียบพลันเเถวถนนนวมินทร์มารอบทิศเเบบไม่รู้จะขับหนีไปทางไหนค่ะ มาเจออีกทำให้กลัวมากค่ะ

กะว่าอีกสี่ปีจะมี SUV ซักคันค่ะ ป้าจะได้ไม่เป็นโรคกลัวน้ำอีกต่อไป :P :P :P

ออฟไลน์ PaPaMan

ป้าหลอนค่ะเพราะเคยเจอน้ำท่วมเเบบเฉียบพลันเเถวถนนนวมินทร์มารอบทิศเเบบไม่รู้จะขับหนีไปทางไหนค่ะ มาเจออีกทำให้กลัวมากค่ะ

กะว่าอีกสี่ปีจะมี SUV ซักคันค่ะ ป้าจะได้ไม่เป็นโรคกลัวน้ำอีกต่อไป :P :P :P

อีกสี่ปี... ก็ต้อง SUV ไฟฟ้าสิครับ iX3 ต้องมาแล้ว อิ อิ อิ ... :)

ออฟไลน์ PP

ป้ายังไม่มั่นใจในรถไฟฟ้าค่า

ออฟไลน์ Night_Angel

ถ้าท่วมระดับเข่า รถอะไรก็ไม่ควร ลุยผ่านแล้วครับ  เว้นแต่อยากหาเรื่องเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย ลูกปืนล้อ ลูกหมากคันชัก

ถ้าพร้อม ก็ลุยได้เลย ไม่จำเป็นต้อง Suv ด้วย

ถ้าแค่ 30เซ็น ไม่ถึงประตู อะไรก็ผ่านได้หมด

คนเช้าใจผิดว่า SUV ลุยได้  ขอโทษ จอดตายกันเป้นแถวๆ รถดูสูงแต่ท้ออากาศดูดจากข้างล่างงี้  เหอะๆ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ Newhang

ถ้าลุยแล้วต้องซ่อมสำหรับผมคือลุยไม่ได้ครับ

สำคัญคือก่อนไปคิดว่าไม่สูง หลังไปแล้วน้ำสูงเกินคาด
แต่ถ้ารู้อยู่แล้วก็ควรหยุด เวลาซ่อมรถนานกว่าจอดรอแน่นอนครับ เสียเงินเสีบรถเสียเวลาครับ

ผมว่าถ้าน้ำไม่เข้าในรถพรมไม่ชื้นเปียกหรือลุยช่วงสั้นก็ไม่น่ามีอะไรครับ

ออฟไลน์ Devil13

ถ้ามีระบบเฟืองท้าย
และน้ำท่วมเกินดุมล้อ มีโอกาศน้ำเข้าครับ ให้ถ่ายน้ำมันเฟืองท้าย ไปยืนดูช่างทำจะเห็นว่าน้ำมันกลางเป็นสีชานมเลยครับ

อันนี้สำหรับรถกระบะนะครับ เข้าแน่นอนต่อให้ป้ายแดง
ส่วนรถยุโรปไม่ทราบเลยครับ

ออฟไลน์ deertesla

ถ้าลุยแล้วต้องซ่อมสำหรับผมคือลุยไม่ได้ครับ

สำคัญคือก่อนไปคิดว่าไม่สูง หลังไปแล้วน้ำสูงเกินคาด
แต่ถ้ารู้อยู่แล้วก็ควรหยุด เวลาซ่อมรถนานกว่าจอดรอแน่นอนครับ เสียเงินเสีบรถเสียเวลาครับ

ผมว่าถ้าน้ำไม่เข้าในรถพรมไม่ชื้นเปียกหรือลุยช่วงสั้นก็ไม่น่ามีอะไรครับ
เป็นผมก็ไม่ไปเช่นกันครับถ้างานนั้นค่าตอบแทนมันไม่คุ้มต่อการเอาไปเสี่ยงเสียเงินค่าซ่อมรถครับ  แถมเสียเวลาไปจอดอู่อีก

ออฟไลน์ PP

น่ากลัวมากค่ะ ป้าเจอเเบบไม่ทันตั้งตัวค่ะ

ออนไลน์ Tien.W

รถยุโรป เค้ากลัวน้ำนะครับ ยิ่ง bmw นี่ เล่นเครื่องพัง ไปหลายคันแล้ว แค่ระดับไฟตัดหมอกนี่ ก็เสียวแล้วนะครับ

ดังนั้น ถ้าฝนตก มีลุ้น ขี่ญี่ปุ่นสบายใจกว่านะครับ

ออฟไลน์ nat1532

• Newbie
  • *
ดีเซล BMW กับน้ำนี่เสียวจริงครับ จุดที่เป็นจุดตายเลยคือตัวดูดอากาศเข้ากรองเครื่องจะอยู่ต่ำ ทำให้มีโอกาศดูดน้ำเข้าไปง่าย ถ้าลุยจนเครื่องดับ แล้วเจอว่าตัวไส้กรองมีร่องรอยเปียกน้ำ นี่ปกติศูนย์จะตีเปลี่ยนเครื่องใหม่สถานเดียวนะครับ เพราะหมายถึงน้ำเข้าเครื่องไปแล้ว ส่วนที่เป็นจุดอื่นๆ เช่นช่วงล่าง เฟืองท้ายนี่ก็น่าจะเหมือนรถทั่วๆไป คือจะไม่พังทันที สามารถมาเปลี่ยนจารบี หรือน้ำมันภายหลังได้

ออฟไลน์ voyager

15-20cm นี่ก็อันตรายแล้วครับ
เพราะความสูงน้ำระดับนี้มีพวกที่รถสูงขับเร็วๆ ทำให้ให้คลื่นสูงมากระทบ ที่พังๆกันครับ
แต่ก่อนก็เครียดครับ ขับดี แต่เห็นพังกันพอประมาณโดยเฉพาะ S5 ผมเลยเปลี่ยนมาเป็น SAV
สบายใจกว่าเยอะ ลุยไปเถอะ 30-35 cm ไร้กังวล มาหลายปีแล้ว

ออฟไลน์ _BUGBOAT

• '19 320d GT / '24 C40
ช่วงหน้าฝนพยายามเลี่ยงก็ดีครับ แล้วแต่ดวงจริงๆสำหรับ BMW

320d GT ของผมหน้าฝนก็แทบไม่เอาออกมาเลยครับใช้แต่ SUV ญี่ปุ่นเป็นหลัก

ออฟไลน์ shikimaru

เลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ  benz จอดตายก็เพียบเท่าที่เคยเห็น แต่bmw นี่ไม่แน่ใจว่ามันแก้เรื่องท่อดูดอากาศอยู่ต่ำยัง ถ้ายัง ระวังจังหวะคลื่นจากคันข้างๆซัดมาแล้วดูดไปพอดี

เคยเห็นใบเคลมประกันมา เปลี่ยนเครื่องใหม่ 700k ได้ สยองเลยถ้าไม่มีประกัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูจากคลิปที่ลุยน้ำ  320d นี่ควรระวังมากๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dht_tubes

เครียดแย่ ไม่รู้จะแนะนำยังไง เพราะของผม E90 ก้อเสียวไม่แพ้กันครับ

แต่คงไม่น่าเปนไรมั้งครับ ถ้าไม่สบายใจจริงๆก้อเข้า 0 ซะหน่อย ซื้อความสบายใจไป

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
อ่านหัวข้อกระทู้ก็แอบงงว่าจะเครียดอะไรขนาดนั้น

พอมาดูรุ่นที่ใช้และสภาวะการใช้ เครียดจริงครับ และเครียดแทนเลย

คงทำได้แค่พยายามเลี่ยงให้เสี่ยงน้อยสุดครับ เช่นขับช้าๆ แบบไม่เกะกะการจราจร หรือเลี่ยงเส้นทางหรือเลี่ยงการใช้รถไปเลย
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ axister

จาก ปสก benz bmw ไม่น่าลุยเท่าไหร่ครับ

20cm ก็เสียวแล้ว เคยเอา glc ลุยน้ำไม่ได้ลึกเลย ใช้ lexus gs ลุยบ่อยๆ แต่ชิ้นส่วนบนกันชนชอบหาย บังโคลนหลุดงี้
แต่ glc ดัน engine ขึ้นขับต่อไม่ได้ทั้งที่เป็นรถยกสูง เปลี่ยนเป็น x3 มาปีให้หลังน้ำน่าจะสูงกว่านิดก็ error แต่ยังดีขับต่อได้

ของผมสาเหตุ glc ไม่แน่ใจ แต่เหมือนว่าน้ำเข้าที่อัดอากาศอะไรไม่รู้ ต้องเปลี่ยนอะไหล่ 1 ชิ้นจำไม่ได้แล้วราคาไม่กี่พัน หลายปีแล้ว ส่วน x3 บอกว่าน้ำเข้าอะไหล่ซักอย่างทำให้เซนเซอรวน แกะมาเปลี่ยนแล้วหาย bsi ค่าแรงฟรี 1 ชม. แรก อะไหล่ sa เคลมให้ เสียไป พันนิดๆ

คันหลัง suv เลยเป็น xc60 ยังลุยได้อยู่ เสียวๆเหมือนกัน แต่มี suv คันเดียว

รถเอาไปเช็คได้ถ้าสบายใจครับ ส่วน benz ทนกว่ามั้ย คงต้องมองเป็นรุ่นๆ แต่ส่วนตัวว่าไม่ครับ

ออฟไลน์ V221

รถยังใหม่อยู่น้ำคงไม่เข้าออยเกียร์หรอกครับ คันเก่าที่น้ำเข้าคงเพราะอายุมาก ซีลก็เสื่อมสภาพไป แต่เพื่อความสบายใจจะไปให้ช่างตรวจดูก็ได้ Benzก็ลุยไม่ได้ดีกว่าหรอกครับ สมัยก่อนเคยเห็นW211จอดซ่อม ช่างบอกว่ารถลุยน้ำท่วมมาจนนำ้เข้าเครื่องดับ ค่าซ่อมเกิน5แสน Series5 F10เพื่อนผมก็ดับกลางทางเข้าหมู่บ้านหรูแถวพัฒนาการเพราะน้ำท่วม ยกไปเข้าศูนย์ค่าซ่อม7แสน ตอนนี้ขายทิ้งไปใช้X5แทนละ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ panupong508

คร่าวๆตีไว้ประมาณ 30-40 ซม. ยังลุยได้สบายๆครับ  หลังจากลุยน้ำแล้ว ควรเหยียบเบรคซักระยะ เพื่อไล่ความชื้นในผ้าเบรคก่อนครับ

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
อีกอันขอเพื่ม คือ น้ำเข้าดิสเบรค เป็นสนิม หรือ สกปรก ได้ครับ

ทำให้เบรคติด

เห็นบางคนเคยพูดว่า ถ้าเปียกน้ำมา ให้ขับถนนแห้งเลียเบรคจนความชื้นออกไปกอ่นกลับบ้านคร้บ

ออฟไลน์ deertesla

อีกอันขอเพื่ม คือ น้ำเข้าดิสเบรค เป็นสนิม หรือ สกปรก ได้ครับ

ทำให้เบรคติด

เห็นบางคนเคยพูดว่า ถ้าเปียกน้ำมา ให้ขับถนนแห้งเลียเบรคจนความชื้นออกไปกอ่นกลับบ้านคร้บ
เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ mothsan

รถ BMW ตระกูล F30 G20 ลุยน้ำ นี้ให้ระวังแรคมากที่สุดเลยครับ แรคว่างอยู่บนถาดใต้เครื่อง น้ำเข้า เปลี่ยน EPS โมดูลทั้งลูกเลยครับ

ออฟไลน์ ynot9x

ช่วงหน้าฝนพยายามเลี่ยงก็ดีครับ แล้วแต่ดวงจริงๆสำหรับ BMW

320d GT ของผมหน้าฝนก็แทบไม่เอาออกมาเลยครับใช้แต่ SUV ญี่ปุ่นเป็นหลัก

เห็นด้วยครับ ผมดูพยากรประกอบ แต่บางทีก็พลาดพยากรผิด
ปกติ f30 ถ้าฝนตกไม่เอาออกไปวิ่งเด็ดขาดครับ
แต่เมื่อเช้าที่บ้านไม่ตก วิ่งไปกลางทางตก แบบติดบนทางด่วนหลีกเลี่ยงไม่ได้ ดีว่าไม่ได้เจอน้ำถ้วมขังครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022