ผู้เขียน หัวข้อ: SUVงบไม่เกิน3.5mตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ  (อ่าน 3447 ครั้ง)

ออฟไลน์ galaxyz

• Newbie
  • *
ตอนแรกเล็งlexus nxเอาไว้แต่ตอนนี้ปิดรับจองแล้ว ถ้าจองได้รถกลาง-ปลายปีหน้า
เลยมองดูตัวเลือกอื่นๆ เช่นXC60, XC90รุ่นถูกสุด, X3, GLC
คิดว่าตอนนี้ตัวไหนคุ้มสุดครับ
เคยไปลองXC60แล้วรถแรงมาก ขับพอใช้ได้ แต่ติดตรงระบบรถเป็นเหมือนแอนดรอยในตัว(ชอบแบบapple car playต่อมือถือมากกว่า)

ซื้อมาใช้ยาวๆครับ อย่างน้อย7-8ปี

ตอนนี้ใช้lexus rx270, C200 coupe

รถใช้ในกทม. ขับออกตจว.เดินทางไกลปีละไม่เกิน5ครั้ง

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2022, 17:27:54 โดย galaxyz »

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Re: SUVงบไม่เกิน3.5mตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 20:21:55 »
Audi Q5
X3 รถไฟฟ้า ก็ได้ ถ้าชอบ
 จริงๆ ตัว RX ถ้าชอบโฉมนี้ ลองต่อราคาดีๆ ผมว่ามันลดไปมาก หรือ ค่อยๆ ผ่อน 0% 4-5ปี
แต่เวลานี้ ผมว่าลงชื่อ NX ไว้ก่อนก็ไม่เป็นไร เผื่อมีหลุดจองครับ

• Newbie
  • *
Re: SUVงบไม่เกิน3.5mตอนนี้ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 20:43:46 »
Audi Q5
X3 รถไฟฟ้า ก็ได้ ถ้าชอบ
 จริงๆ ตัว RX ถ้าชอบโฉมนี้ ลองต่อราคาดีๆ ผมว่ามันลดไปมาก หรือ ค่อยๆ ผ่อน 0% 4-5ปี
แต่เวลานี้ ผมว่าลงชื่อ NX ไว้ก่อนก็ไม่เป็นไร เผื่อมีหลุดจองครับ

ขอบคุณครับ
ที่จิงเล็งq5ไว้ด้วยครับ แต่ราคาไปไกลกว่าเพื่อนมากแถมไม่มีส่วนลดเลย
rxโฉมปัจจุบันหน้าตาแทบไม่ต่างกับตัวที่ผมใช้เลยครับ แต่nxคือใหม่สดกว่ามาก ได้ระบบไรใหม่ๆเพียบ
ตอนนี้คิดไปลงจองnxไว้ก่อนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 21:10:47 »
ถ้าไม่รีบรอ NX เถอะครับรถโคตรดี เสียอย่างเดียวรอนานมาก

ออฟไลน์ YNWA08

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 23:25:32 »
ถ้ารอได้รอnxก็ได้ครับ ผมไปลองมาขับดีจริงรถก็สดใหม่กว่าปล.ส่วนตัวจองnxไปเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 08:28:44 »
NX ปิดรับจองตั้งแต่ต้นเมษาครับ
จอง NX350h ช่วงมอเตอร์โชว์ไป ก็ยังไม่รู้จะได้เดือนไหน แต่ได้ปีนี้แน่ๆ
ตอนนี้ถ้าสนใจอยากลองขับ น่าจะรออีกพักใหญ่ๆ เพราะรถน่าจะเรียกคืนกลับไปหมดแล้ว

NX เป็นรถที่ขับดีครับ
lane change บนสนาม เข้า 70-80 ดึงกลับเข้าไพลอน สบายๆ 

บนถนนจริง การบังคับควบคุมถือว่า เหนือความคาดหมาย
คือ ความเร็วต่ำมันนุ่ม ขับเร็วมากๆ ก็ยังเกาะถนนดี ไม่ได้ตึงตังเวอร์

จุดที่ประทับใจสุด คือ แป้นเบรก ที่ smooth เท้าตามสั่ง
ไม่ได้เดาใจยากเหมือนรถ HYBRID รุ่นอื่นๆ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 15:23:41 »
ถ้าต้องมีออกตจวด้วย PHEV น่าจะดีกว่าครับ อาจจะเป็น X3 30e หรือ XC60 ก็ดีครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 18:06:18 »
ผมไม่เคยลอง NX นะครับ

แต่ตัวเลือกที่เหลือผมลองมาหมดแล้ว ถ้าเน้นความคุ้มค่าไม่ได้ชอบการขับขี่มากมาย กดเร่งแซงทางตรงๆไปวอลโว่ก็เหลือๆครับ ถ้าชอบแบรนด์ก็ไปเบนส์ แต่ SUV ของ bmw ผมก็ว่าไม่ได้ขับเด่นกว่าคู่แข่งมาก ทั้งนี้ทั้งนั้นอยากให้คนนั่งไปเลือกด้วยครับ ถ้ามีคนนั่งประจำ

บางคันคนขับชอบ คนนั่งไม่ชอบก็อาจเป็นเหตุให้ต้องมีคันอื่นครับ

ยังไงก็ขอให้ได้รถที่ถูกใจทุกคนครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ Bond007

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 18:29:32 »
ใช้ XC60 T8. อยู่ครับ เชียร์ๆ

ออฟไลน์ wsonpee

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 21:23:09 »
ใช้ xc60 t8 มาสี่ปี ก็ดีครับไม่งอแง แรงเหลือๆ แต่ถ้าขับเร็วมากไปตัวเลือกอื่นครับ

ระบบใหม่เป็น google ใช้ wireless carplay ไม่ได้เหรอครับ

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 09:19:14 »
หลังจากไปลองมาหลายตัว ผมก็จอง NX ไว้ช่วงกลางกุมภา เซลว่าน่าจะได้รถช่วงกรกฎาคม นี่ก็ลุ้นอยู่เหมือนกันครับ ตัวเลือกอื่นๆก็ตามที่ท่านอื่นคอมเม้นไว้ แต่เท่าที่ทราบก็รอรถกันนานเช่นกันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2022, 19:26:52 โดย Superpong »

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 13:05:52 »
เชียร์ NX ครับ

ผมหารถคันใหม่ช่วงต้นปี เทียบ XC60 / X3 20d / NX
ชอบ NX450้h+ สีเขียวมาก จองได้แต่ไม่มีรถ รอ 6 เดือน
เลยต้องตัดสินใจเอา X3 20d ตัว LCI มาแทนครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 13:11:43 »
อยากต่างจากเพื่อนๆ ก็ outback ครับ รถดี แต่ราคาแอบแรงไปหน่อย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 15:17:54 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
น่าจะจองภายในอาทิตย์นี้ เดียวมาอัฟเดธนะครับ

ตอนนี้ตัวเลือกในใจมี
XC90 รุ่นล่างสุด
nx450h ตัวถูกสุด

volvoหลังหักส่วนลดราคามาเท่าnx450hเลยครับ

volvoได้ใหญ่กว่ามาก+เครื่องแรงกว่า แต่ตัวเริ่มต้นข้างในก็ค่อนข้างโล้นมาก+ปลายอายุใกล้ตกรุ่น
lexusได้ความไว้ใจใช้แล้วมั่นใจไม่จุกจิก ได้รถรุ่นใหม่สดๆ แต่รอนานมากได้ปลายปี66

ปล.ตอนแรกก็ดูxc60ไว้ แต่พอมาคิดเทียบxc60กับnx ใจแบบยังไงชอบnxมากกว่า

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 18:24:42 »
น่าจะจองภายในอาทิตย์นี้ เดียวมาอัฟเดธนะครับ

volvoหลังหักส่วนลดราคามาเท่าnx450hเลยครับ

volvoได้ใหญ่กว่ามาก+เครื่องแรงกว่า แต่ตัวเริ่มต้นข้างในก็ค่อนข้างโล้นมาก+ปลายอายุใกล้ตกรุ่น
lexusได้ความไว้ใจใช้แล้วมั่นใจไม่จุกจิก ได้รถรุ่นใหม่สดๆ แต่รอนานมากได้ปลายปี66

ปล.ตอนแรกก็ดูxc60ไว้ แต่พอมาคิดเทียบxc60กับnx ใจแบบยังไงชอบnxมากกว่า

Xc90 ตัวล่างไม่ได้ช่วงล่างถุงลม และไฟหน้าเป็นแบบธรรมดา ไม่เลี้ยวตาม. รถผมเป็น XC90 D5 Y2020 ตอนปีนั้นโชคดีที่ตังดีเซลยังได้ช่วงล่างถุงลม แต่ไฟหน้าไม่เลี้ยวตาม.

ผมขอShare เรื่องช่วงล่างนะครับ Volvo ช่วงล่างไม่เด่นเลย ยิ่งT8ยิ่งมีเครื่องที่นำหน้าช่วงล่างและเบรคไปไกลมาก. ไฟหน้า รถผมที่Film ก็ไม่ได้มืดมาก พอใช้แล้วมันไม่สว่างเลยครับ เทียบไม่ได้กับไฟของ G30อีกคัน หรือแม้แต่ Benz W212คันเก่าเลย. ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่ได้ไฟหน้าแบบเลี้ยวตาม ตัวโคมเองมันต่างกันมั่ย และหวังว่ามันจะสว่างกว่ารุ่นผมครับ.

ช่วงล่าง พอได้ถุงลมมา มันปรับได้ครับ พอปรับนุ่มมันดีเลยละ พอปรับsportมันก็ไม่แข็งนะครับ ผมว่ามันพอดีๆกับตัวรถ.

ถ้าคุณจะไป XC90 ถ้าไหว ผมขอออกความเห็นให้ไปตัวสูงกว่านี้ครับ (R-Design/Inscription) ไปเลยครับ ราคาตั้ง2ตัวนี้มันเท่ากัน แต่ส่วนลดและมีรถรับเลยมั่ยของ2รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจครับ. อยากให้ไปเอาถุงลมครับ มันดีกว่ามากจริงๆ บางคนบอกถุงลมมันไม่ทน ใช้ไปนานๆเดี่ยวก็พัง! ผมอยากให้มองว่าในงบนี้ ไม่มีรุ่นไหนให้ช่วงล่างถุงลมนะครับ! ผมเองไม่เคยมีรถที่มีช่วงล่างถุงลมเลย พอได้คันนี้มาคือสบายครับ ยิ่งไปตจว. มันดีจริงๆ
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 19:10:17 »

Xc90 ตัวล่างไม่ได้ช่วงล่างถุงลม และไฟหน้าเป็นแบบธรรมดา ไม่เลี้ยวตาม. รถผมเป็น XC90 D5 Y2020 ตอนปีนั้นโชคดีที่ตังดีเซลยังได้ช่วงล่างถุงลม แต่ไฟหน้าไม่เลี้ยวตาม.

ผมขอShare เรื่องช่วงล่างนะครับ Volvo ช่วงล่างไม่เด่นเลย ยิ่งT8ยิ่งมีเครื่องที่นำหน้าช่วงล่างและเบรคไปไกลมาก. ไฟหน้า รถผมที่Film ก็ไม่ได้มืดมาก พอใช้แล้วมันไม่สว่างเลยครับ เทียบไม่ได้กับไฟของ G30อีกคัน หรือแม้แต่ Benz W212คันเก่าเลย. ไม่แน่ใจว่ารุ่นที่ได้ไฟหน้าแบบเลี้ยวตาม ตัวโคมเองมันต่างกันมั่ย และหวังว่ามันจะสว่างกว่ารุ่นผมครับ.

ช่วงล่าง พอได้ถุงลมมา มันปรับได้ครับ พอปรับนุ่มมันดีเลยละ พอปรับsportมันก็ไม่แข็งนะครับ ผมว่ามันพอดีๆกับตัวรถ.

ถ้าคุณจะไป XC90 ถ้าไหว ผมขอออกความเห็นให้ไปตัวสูงกว่านี้ครับ (R-Design/Inscription) ไปเลยครับ ราคาตั้ง2ตัวนี้มันเท่ากัน แต่ส่วนลดและมีรถรับเลยมั่ยของ2รุ่นนี้ผมไม่แน่ใจครับ. อยากให้ไปเอาถุงลมครับ มันดีกว่ามากจริงๆ บางคนบอกถุงลมมันไม่ทน ใช้ไปนานๆเดี่ยวก็พัง! ผมอยากให้มองว่าในงบนี้ ไม่มีรุ่นไหนให้ช่วงล่างถุงลมนะครับ! ผมเองไม่เคยมีรถที่มีช่วงล่างถุงลมเลย พอได้คันนี้มาคือสบายครับ ยิ่งไปตจว. มันดีจริงๆ

ขอบคุณครับ เป็นความรู้มากเลยครับ
volvoถ้าเอาดำ/ขาวมีรถส่งมอบภายในสิ้นเดือนเลยครับ
ราคาหลังหักส่วนลด ตัวล่างกับตัวท็อปห่างกัน400kครับ
เดียวผมลองเอาไปตัดสินใจครับ