ผู้เขียน หัวข้อ: - - - Mazda 3. เครื่อง sky ติดแก๊สได้ไหม - - -  (อ่าน 5909 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
- - - Mazda 3. เครื่อง sky ติดแก๊สได้ไหม - - -
« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 15:24:03 »
mazda 3 โฉม bn
ติด lpg ได้ไหมครับ
มีใครติดแล้วบ้าง ใช้งานเป็นไงครับ
ราคาตอนนี้ ต่อกิโลตกกี่บาทครับ

หาอ่านคร่าว ๆ
มีสองแบบ
- แบบเก่าที่ต้องผสมน้ำมันด้วย ทำให้ไม่ประหยัด
- กับแบบใหม่ที่ว่าฉีดได้โดยตรง แต่แพง

กังวลว่า
ติดแล้วมีอะไรที่ต้องดูแลหรือระวังบ้าง

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: - - - Mazda 3. เครื่อง sky ติดแก๊สได้ไหม - - -
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 15:33:25 »
คงได้ปกติครับ เห็น CX30 ก็มีติดแล้วครับ ใน Youtube มี รีวิวอยู่ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Devil13

Re: - - - Mazda 3. เครื่อง sky ติดแก๊สได้ไหม - - -
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 15:48:03 »
เครื่อง sky แค่จั๊มแบตสตาท หรือแบตไฟอ่อน ก็มี Error โชว์แล้วครับ
ถ้าจะเอามาติดแก๊ส คบพี่โตดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 16:04:05 »
ติดได้    แต่ขอบอกว่าอย่าดีกว่า  ปกติ SKY  ก็ประหยัดอยู่แล้วแต่ซ่อมแพงและมีโอกาสมีปัญหาได้ 
 เป็นผมผมไม่เสี่ยง  ถ้าจะติดหายี่ห้ออื่นรุ่นอื่นที่ง่ายกว่าซ่อมถูกกว่า

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 16:20:53 »
เห็นมีเจ้าที่รับติดอยู่นะ แต่ส่วนตัวสำหรับเครื่องฉีดตรง ผมไม่ขอเสี่ยงดีกว่าครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 16:51:28 »
หงส์ทองแก็ส นครปฐม DLM ฉีดตรง100% ~ 65,000+++
คิดว่าเจ้าของกระทู้น่าจะอ่านแล้วครับ มีMazda3 ,Cx5 หลายคันในเวป
https://www.hongtonggas.com/2018/09/27/mazda-3-mazda-cx-3-mazda-cx-5-gas/

Cx5อัตราสิ้นเปลือง

อื่นๆ แมวหมูแก็ส มหาชัย
https://www.facebook.com/mmg.mahachai/

J-AutoGas เลียบคลองปะปา
https://www.facebook.com/jautogas1/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2022, 17:04:28 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 17:50:08 »
หลายท่านแนะนำยี่ห้ออื่น
แต่ผมใช้มาสด้าอยู่อะครับ
และคงเปลี่ยนไม่ได้ด้วย

ส่วนหงส์ทองมีดูอยู่ครับ
แต่อยากได้ข้อมูลจากคนใช้จริง
เผื่อมีใครติดอยู่ จะได้ข้อมูลโดยตรงครับ
ราคาติดตั้งไม่ใช่ปัญหา
แต่ปัญหาหลังจากติดตั้ง อันนี้น่ากังวลกว่า

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 18:12:15 »
เครื่องมาสด้าไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ จากที่เคยใช้เครืองรุ่นเก่า วาล์วไปเร็วมาก แต่คืนทุนอยู่ วิ่งได้แสนโลนิดๆ นับตั้งแต่วิ่งออกจากอู่

จากนั้นก็แสนสาหัส วาล์วยัน สูบรั่ว เครื่องสั่น ซ่อมเปลี่ยนวาล์ว 16 ตัว ฝาสูบเซียงกง โอเค จบ ใช้น้ำมันดีเหมือนเดิม หมดค่าซ่อมไปอีกครึ่งของค่าติดตั้งแก๊ส

ถ้าคิดว่าไม่ได้ใช้รถคันนี้นานแน่ๆ ยังไงก็มีแผนเปลี่ยนในอนาคต ติดไปเหอะ เอาตังทีเหลือไปเก็บดาวน์คันใหม่ และราคาตกแน่ๆ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 18:24:21 »
เครื่องฉีดตรงติดแก็ส .. คนติดเค้าก็ว่าติดได้แหละครับ เพราะเค้าคนติด ไม่ใช่คนขับ ...

ผมดูในรีวิวแล้ว เห็นตำแหน่งการติดตั้ง ผมว่าเละแน่ถ้าใช้งาน

เครื่องฉีดตรงหัวฉีดเราฉีดน้ำมันลงลูกสูบโดยตรง ไม่ได้ฉีดน้ำมันผ่านวาล์วแบบเครื่องทั่วไป

แต่การติดแก็ส เห็นชัดๆว่า เค้าติดหัวฉีดไว้ด้านนอก แล้วเดินท่อส่งแก็สไปลงท่อร่วมไอดี หลังวาล์ว ซึ่งมันจะพอดีกับจังหวะจุดระเบิดหรอ ..

ถ้าทำได้เค้าก็ต้องไปโปรแกรมจังหวะจุดระเบิดของเครื่องยนต์ใหม่เพื่อให้ตรงกับจังหวะที่แก็สจะไหลเข้าไป ...

แต่สรุปง่ายๆครับ ติดมาใหม่ๆก็คงวิ่งได้ นานๆไป เซ็นเซอร์มันอ่านค่าที่ผิดพลาดไปมากๆ มันก็รวน ..คุณจะต้องวนเวียนเข้าอู่ไปให้เค้าเคลียร์ค่าหรือจูนใหม่อยู่เรื่อยๆ

ถ้าทนความจุกจิกตรงนี้ได้ มีเวลามากพอจะเข้าอู่จูนแก็สทุกๆ 2-3เดือนก็ลองดูได้ครับ ...

และก็ ผมจากคนที่เคยใช้รถติดแก็สมาก่อน บอกเลยว่า เครื่องสมัยก่อนระบบมันไม่เยอะแบบนี้ ผมยังรู้สึกว่ามันจุกจิกแบบชีวิตนี้ไม่คิดจะกลับไปใช้มันอีกแล้วต่อให้น้ำมันลิตรละ 100 บาทก็ตาม

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 20:17:09 »
เครื่องฉีดตรง มันไม่ใช่แค่ อัด แล้วฉีด จุ๊บเดียวจบ นะครับ  จังหวะเครื่องหมุนรอบเดียว มีฉีดหลาย step ลองหาข้อมูลดูครับ

ส่วนตัว ถ้าไม่ได้วิ่งเยอะ แบบเซลล์ อย่างน้อยเดือนละ 5000 - 10000 โล ยังไงก็ไม่คุ้มครับ

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 20:27:46 »
หงษ์ทอง ผมเคยติดสิบปีก่อน ถือว่าคุณภาพการติดตั้งไม่ผ่านอย่างแรงครับ รวนมาก ๆ ๆ ๆ ๆ ต้องไปแก้อู่อื่นถึงจะจบ หงษ์ทองแก้ไม่ได้ จูนใหม่อย่างเดียว

แต่ตอนนี้ไม่รู้คุณภาพนะครับ เพราะสมัยนู้นคิวเค้าแน่นมากอาจจะต่างกัน

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 20:36:18 »
เรื่องแก๊สนี่ ต้องทำการบ้านกันเยอะเลยครับ
รถที่บ้านผมเข็ดล่ะ ทำการบ้านกันไม่พอ ติดไม่ดี จุกจิกกว่าที่คิด เหมือนประหยัดน้ำมันมาซื้อความเหนื่อยและเวลารอเติมเพิ่ม

แล้วยิ่งฉีดตรงด้วย กลัวจะได้ไม่คุ้มเสียจริงๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ prakob.p

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2022, 21:35:54 »
ถ้าจะติดแก็สเลือกเครื่องที่เป็นระบบฉีดแบบ Port injection เถอะครับ
ถ้ารถเป็น Direct injection ไม่แนะนำ
อย่างที่หลายท่านบอกใว้ข้างบน องศาการจุดระเบิดของหัวเทียนมันจะไม่พอดีกับการฉีด

ออฟไลน์ Integra Type R

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 10:44:41 »
วิ่งวันละหลายร้อยกิโลเมตร อาจจะคุ้มครับ แต่ก็พังไวแน่ๆ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 11:35:32 »
เครื่องฉีดตรงติดแก็ส .. คนติดเค้าก็ว่าติดได้แหละครับ เพราะเค้าคนติด ไม่ใช่คนขับ ...

ผมดูในรีวิวแล้ว เห็นตำแหน่งการติดตั้ง ผมว่าเละแน่ถ้าใช้งาน

เครื่องฉีดตรงหัวฉีดเราฉีดน้ำมันลงลูกสูบโดยตรง ไม่ได้ฉีดน้ำมันผ่านวาล์วแบบเครื่องทั่วไป

แต่การติดแก็ส เห็นชัดๆว่า เค้าติดหัวฉีดไว้ด้านนอก แล้วเดินท่อส่งแก็สไปลงท่อร่วมไอดี หลังวาล์ว ซึ่งมันจะพอดีกับจังหวะจุดระเบิดหรอ ..

ถ้าทำได้เค้าก็ต้องไปโปรแกรมจังหวะจุดระเบิดของเครื่องยนต์ใหม่เพื่อให้ตรงกับจังหวะที่แก็สจะไหลเข้าไป ...

แต่สรุปง่ายๆครับ ติดมาใหม่ๆก็คงวิ่งได้ นานๆไป เซ็นเซอร์มันอ่านค่าที่ผิดพลาดไปมากๆ มันก็รวน ..คุณจะต้องวนเวียนเข้าอู่ไปให้เค้าเคลียร์ค่าหรือจูนใหม่อยู่เรื่อยๆ

ถ้าทนความจุกจิกตรงนี้ได้ มีเวลามากพอจะเข้าอู่จูนแก็สทุกๆ 2-3เดือนก็ลองดูได้ครับ ...

และก็ ผมจากคนที่เคยใช้รถติดแก็สมาก่อน บอกเลยว่า เครื่องสมัยก่อนระบบมันไม่เยอะแบบนี้ ผมยังรู้สึกว่ามันจุกจิกแบบชีวิตนี้ไม่คิดจะกลับไปใช้มันอีกแล้วต่อให้น้ำมันลิตรละ 100 บาทก็ตาม

สอบถามนะครับ
จากลิงค์นี้

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
ว่าเขาไม่ได้ต่อร่วมกับท่อไอดี
แต่ต่อตรงเข้าหัวฉีดเลย
มี ecu คุมอีกที
ถ้าใช่ ก็น่าจะผ่านเรื่องการจ่ายแก๊สรึเปล่าครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 11:42:47 »
หลาย ๆ ท่านที่มาตอบ
เรื่องความกังวลทั้ั้งหลาย จากแก๊ส
อันนี้คือประสบการณ์
จากแก๊สระบบดั่งเดิมถูกไหมครับ

แต่ถ้าเป็นระบบ แบบลิงค์ที่กระทู้ข้างบน
มันจะต่างกันไหมครับ

เหมือนเขาแก้ปัญหาเรื่องฉีดตรงมาแล้ว
และของที่นำมาติดให้
คือเป็นชุดเซ็ท ตรงรุ่น จากบริษัท

มันน่าจะแก้ปัญหากับฉีดตรงได้ รึเปล่าครับ

ส่วนเรื่องราคา ผมไม่ซีเรียสมาก
เพราะน้ำมันถูก เราก็ใช้น้ำมัน
น้ำมันแพงก็ใช้แก๊ส
ส่วนเรื่องจุดคุ้มทุน ถ้าน้ำมันยังแพงแบบนี้
คิดว่าวิ่งไม่เกินปีครึ่ง ก็ได้ค่าติดตั้งแล้วครับ

ผมกังวลแค่ว่า มันจะดีสมคำคุยไหม
เลยมาปรึกษาพี่ ๆ ในนี้นี่ละครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 12:02:58 »
คือ ทุกคนพยายามสื่อกับคุณz4kas ว่าเครื่องฉีดตรง ถ้าจะติดแก๊สมันติดตั้งยาก แถมมีโอกาสที่การซ่อมบำรุงอาจจะได้ทำบ่อยๆ + อู่ที่ทำแล้วจบมีไม่มาก
แต่เหมือนคุณจะตั้งธงไว้แล้วว่ายังไงก็จะติดแน่ ดังนั้นผมว่าคุณติดไปเลยครับ หลังจากนั้นลองด้วยตัวเองว่ามันดูแลยากกว่ากันหรือเปล่า

ปล. ผมใช้รถเครื่องยนต์เดียวกับคุณ และรถคันเก่าก็ติดแก๊ส ใช้แก๊สมาร่วม 6-7 ปี (วิ่งเฉพาะแก๊สราวๆ 1.7 แสนก.ม.) ผมยังไม่คิดจะเอารถผมไปติดแก๊สเลยครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 12:30:24 »
คือ ทุกคนพยายามสื่อกับคุณz4kas ว่าเครื่องฉีดตรง ถ้าจะติดแก๊สมันติดตั้งยาก แถมมีโอกาสที่การซ่อมบำรุงอาจจะได้ทำบ่อยๆ + อู่ที่ทำแล้วจบมีไม่มาก
แต่เหมือนคุณจะตั้งธงไว้แล้วว่ายังไงก็จะติดแน่ ดังนั้นผมว่าคุณติดไปเลยครับ หลังจากนั้นลองด้วยตัวเองว่ามันดูแลยากกว่ากันหรือเปล่า

ปล. ผมใช้รถเครื่องยนต์เดียวกับคุณ และรถคันเก่าก็ติดแก๊ส ใช้แก๊สมาร่วม 6-7 ปี (วิ่งเฉพาะแก๊สราวๆ 1.7 แสนก.ม.) ผมยังไม่คิดจะเอารถผมไปติดแก๊สเลยครับ

ไม่ถึงกับตั้งธงว่าจะติดครับ
ถ้ามันมีผลเสียมากกว่าผลดี
ก็ไม่ติดอยู่แล้วครับ

ถ้าเป็นระบบแบบเก่า
ผมก็พอรู้บ้าง ถู ๆ ไถ ๆ ครับ

แต่ตัวใหม่อันนี้ ผมไม่รู้เลย
ฟังเขาพูดก็เหมือนจะดี

เพราะราคาค่อนข้างแพงด้วย
จึงอยากได้ความรู้ที่มากกว่านี้
หรือเผื่อได้ประสบการณ์
จากคนที่ได้ติดตั้งระบบนี้ไปใช้แล้ว

ถึงได้มาสอบถามในนี้ครับ
เพราะน่าจะมีผู้มีความรู้
มากกว่าในคลับมาสด้าระดับนึง

ไม่ใช่ว่ามาถาม
แล้วก็มีธงในใจ
(ทุกคนที่มาถาม ก็มีธงในใจทั้งนั้นครับ)
แต่การมาถาม
เพื่อว่ามีอะไรมาแย้งไหม
ดูเหตุ และดูผลครับ
ถ้ามีการแย้ง ก็อยากได้เหตุครับ
แต่อยากได้เหตุที่เป็นปัจจุบัน ไม่เอาอดีตครับ
เพราะทุกอย่างมันมีการพัฒนาครับ
และถ้าเหตุที่แย้งมา
เชื่อถือได้ตามความเป็นจริง
ก็ต้องน้อมรับฟังครับ

ทุกอย่างมีปัญหาอยู่แล้วครับ
ไม่ว่าระบบจะเทพขนาดไหน
แต่ก็อยากรู้ว่า ปัญหานั้น
อยู่ในเกณฑ์รับได้แค่ไหน

ขอบคุณที่ร่วมแสดงความคิดเห็นครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 12:38:45 »
และถ้าผมเข้าใจไม่ผิด
ที่หลายท่านแนะนำมา
คือระบบแบบเก่า ที่ต่อเข้าท่อร่วมไอดี

ยังไม่มีท่านไหนที่ชี้แนะเกี่ยวกับระบบใหม่
ผมจึงได้อธิบายว่า มันมีระบบแบบนี้
เผื่อว่าบางท่านจะยังไม่ทราบ
จะได้คุยกันเข้าใจ ว่าหมายถึงระบบแบบไหน

ไม่ได้มีความคิดว่า
คนอื่นไม่รู้ครับ
ที่นี่ส่วนใหญ่เป็นผู้มีความรู้ทั้งนั้น

แต่บางครั้งบางที สิ่งที่เราพิมพ์นั้น
คนอื่นอาจตีความต่างกัน หรือเข้าใจไม่ตรงกัน
จึงต้องลองอธิบายดูก่อนครับ

ถ้าแลกเปลี่ยนความรู้กันแล้ว
เข้าใจตรงกันว่าหมายถึงแบบไหน
แล้วยังแนะนำว่าไม่ควรติด
ก็จะได้ไม่ติดครับ
เพราะราคาร่วมแสนนี่
ขอเรื่องมาก หาความรู้เยอะ ๆ ก่อน
ดีกว่ามาเซ็งทีหลังครับ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 13:03:33 »
Software เป็นเรื่องสำคัญ

ECU ของเครื่องสั่งจ่ายน้ำมันจากการรวบรวม data จาก sensor ต่างๆ
แล้วประมวลผลโดย software ของรถที่บริษัทเขียนจากเงื่อนไขที่จะจ่ายน้ำมัน

ประเด็นคือถ้าจะติดแก๊ส บริษัทที่ติดแก๊สสามารถดึงเอา data จาก sensor ต่างๆ
มาประมวลแล้วเขียนโปรแกรมการสั่งฉีดแก๊สให้เหมาะสมกับบุคลิกของเครื่องและ
คุณสมบัติของแก๊สได้หรือไม่ เพราะยังไงตัว Software นี้จะใช้ตัวเดียวกับการฉีดน้ำมันไม่ได้
เพราะคุณสมบัติของตัวแก๊สกับน้ำมันไม่เหมือนกัน อันนี้เป็นเรื่องหลัก
ส่วนการจูนอัพหลังจากติดแก๊สไปแล้วมันเป็นเพียง fine tuning ให้เข้ากับสภาพรถแต่ละคัน
เพราะรถที่มาติดไม่ใช่รถใหม่ที่ประสิทธิภาพยังเป๊ะ 100% ตามการออกแบบเครื่อง 
ที่ผ่านๆ มา เครื่องยนต์ระบบอื่นๆ ก็จูนอัพกันแบบนี้ แต่พื้นฐานการทำงานของเครื่อง skyactiv 
มันซับซ้อนกว่าเครื่องยี่ห้ออื่น แนวโน้มที่จะเกิดปัญหาจึงมีเยอะกว่า

หลายๆ ท่านข้างบนก็คงอยากจะอธิบายแบบนี้ แต่ถ้าพี่ จขกท อยากลองก็ได้ ไม่เสียหายอะไร
นอกจากเงิน เวลา และรถ  แล้วผลออกมาเป็นอย่างไร แก้ไขด้วยวิธีไหน ก็เอามาแชร์เป็นวิทยาทาน
ในแวดวงคนใช้รถด้วยกันก็ดีครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 13:23:08 »

สอบถามนะครับ
จากลิงค์นี้

ผมเข้าใจถูกรึเปล่าครับ
ว่าเขาไม่ได้ต่อร่วมกับท่อไอดี
แต่ต่อตรงเข้าหัวฉีดเลย
มี ecu คุมอีกที
ถ้าใช่ ก็น่าจะผ่านเรื่องการจ่ายแก๊สรึเปล่าครับ

อธิบายในส่วนนี้ครับ .. ในนาทีที่ 2.06 เค้าพูดชัดเจนนะครับว่า "เค้าเอาหัวฉีดแก็สไปเจาะไว้ที่ท่อไอดี" และยังให้หัวฉีดน้ำมันที่อยู่ในห้องเผาไหม้ ฉีดน้ำมันเลี้ยง 5%

คำถามว่าทำไมถึงต้องฉีดน้ำมันเลี้ยงไว้ 5% รู้ไหมครับ ....(เค้าไม่บอกลูกค้าหรอกครับ)

ผมเล่าระบบแก็สกับรถรุ่นเก่าให้เข้าใจง่ายๆครับว่ารถรุ่นเก่าที่ ถ้าติดแก็ส ช่างจะตัดการทำงานหัวฉีดเลยคือตัดไฟที่เข้าไปเลี้ยงหัวฉีด โดยใช้กล่อง ECU แก็สเป็นตัวคุม ดังนั้นในห้องเผาไหม้จะมีแต่แก็สลงไปเพียวๆ แต่จะใช้น้ำมันแค่ช่วงสต๊าทเท่านั้น

ทีนี้รถสมัยใหม่เนี่ย มันตัดหัวฉีดเลยไม่ได้ครับ กล่องมันฟ้อง เซ็นเซอร์มันเยอะ ..ดังนั้นเค้าจึงเอากล่อง ECU แก็สไปคุมการฉีดน้ำมันให้น้อยลง และไปหลอกกล่อง ECU รถว่าหัวฉีดทำงานปรกติ
และการจ่ายแก็ส ก็อย่างที่ผมบอกยังไงก็ต้องเจาะใส่ในท่อไอดี (ไม่ว่าจะเทคโนโลยีรุ่นใหม่ขนาดไหน มันก็ใส่ได้แค่ตรงนี้) และอาศัยอากาศนำพาแก็สเข้าไปในห้องเผาไหม้ และให้จุดระเบิดไปพร้อมๆกับการที่น้ำมันจ่ายแค่ 5%

ทีนี้ระยะยาว แน่นอนครับเรามีการขับ ช้า/เร็ว มีเร่งแซง คิ๊กดาวน์ ถามว่าแก็สจ่ายมาพอและทันกับจังหวะนี้หรือเปล่า ... เราลากรอบสูงๆ แก็สมาพอไหม ถ้าไม่พอ แก็สบางความร้อนขึ้น ทีนี้พอแก็สบาง เซ็นเซอร์ต่างๆเช่น O2 เซ็นเซอร์ที่อยู่หลังแค็ตจะอ่านค่าการเผาไหม้ ถ้าเพี้ยน มันก็ฟ้องโค็ด พอฟ้องโค็ดผิดพลาดมากๆมันก็รวน ทั้งไฟจุดระเบิด การจ่ายน้ำมันที่ ECU พยายามจ่ายเพื่อไม่ให้ส่วนผสมบาง แต่ถูกกล่อง ECU แก็สหลอกค่าไว้ ระยะยาวมันก็จะเละ .. เราต้องเข้าไปเคลียร์โค็ด จูนแก้อยู่เรื่อยๆ ...

แรกๆมันก็ใช้ดีครับ ..แต่ระยะยาวน่าจะเหนื่อย อยากรู้คนที่รีวิวไว้ ยังใช้รถอยู่ไหม ไม่ใช่ขายทิ้งไปหมดแล้วหรอ ..

อีกเรื่องที่ผมเห็นต่างจากเค้านะ รถติดแก็ส ไม่ได้ต้องการอากาศครับ แก็สที่ผ่านท่อร่วมไอดี มันจะมีอากาศผสมอยู่แล้ว มันรอแค่ไฟเข้าไปจุดระเบิดแค่นั้น สมัยก่อนเค้าติดแก็สระบบดูด เค้าจะมีตัวจ่ายแก็สที่เรียกว่ามิ็กเซอร์ เป็นตัวผสมอากาศกับแก็สเข้าด้วยกันและให้มันวิ่งเข้าท่อไอดีไปพร้อมๆกันเลย คนจูนแก็สจะรู้ว่า ถ้าแก็สหนา รถวิ่งได้ แต่เปลืองแก็ส แต่ถ้าแก็สบาง รถไม่มีแรงแบ็คไฟ และเครื่องร้อน สรุปง่ายๆ รถติดแก็ส ต้องการแก็สมากกว่าอากาศครับ (ถ้าจะให้วิ่งดี)

edit:เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ .. เครื่องรุ่นเก่าที่ติดแก็สแบบหัวฉีด หัวฉีดน้ำมันจะอยู่ที่ท่อไอดี แต่อยู่หลัววาล์ว การฉีดน้ำมัน จะเป็นการฉีดน้ำมันให้วิ่งผ่านวาล์วไปในจังหวะวาล์วเปิด .. แก็สระบบหัวฉีดเค้าก็เลยฝั่งหัวฉีเแก็สไว้ข้างๆหัวฉีดน้ำมัน และรอให้อากาศมาพาแก็สเข้าลูกสูบในจังหวะที่วาล์วเปิด ในคลิปนาทีที่ 2.22 ที่บอกว่าแก็สไปแย่งพื้นที่ของท่อไอดี อันนี้มั่วครับ เพราะเมื่อก่อน เครื่องฮอนด้า โตต้าที่ไม่ใช่ฉีดตรงเค้าก็ติดแก็สแบบนี้ ไม่เห็นจะมีปัญหาแก็สไปแย่งพื้นที่ไอดีเลย ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2022, 13:40:18 โดย apinui »

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 14:27:13 »
ติดแก้สอย่าคิดว่า ติดแล้วจบ ปัญหาจะตามมาอีก มากบ้างน้อยบ้าง ถ้า คุณรับได้ และทนได้กับปัญหาพวกนี้ก็จัดไป แต่สำหรับผม ผมไม่ทน เพราะ รำคาญกับการเข้าอู่ ดมกลิ่นแก้ส ถ้ามันรั่ว

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2022, 15:55:26 »
คือมันมีร้านทำได้ แต่ระยะยาวดึไหมนี่ไม่รู้ครับ อาจจะต้องลองไปถามในคลับรถรุ่นนี้ดู

ส่วนตัวรถที่บ้าน(honda)ติดแก๊สมา 15 ปี  เฉพาะแกีสวิ่งไปราวๆ 450,000 km+ ก็แค่ตั้งวาวล์ ทำความสะอาดกรอง เช็ครั่ว ปีละครั้ง มันก็ไม่ได้มีอะไรจุกจิกนะครับ เคยรั่วครั้งนึงเพราะศูนย์ไปปิดฝาครอบเครื่องทับสายแก๊สจนมันเป็นรู

แต่พอซื้อรถใหม่ ก็ยังลังเลเรื่องติดแก๊สอยู่ ถึงถ้าคำนวนแล้วค่าติดผมจะคืนทุนไม่ถึงปีก็เถอะ แต่ด้วยความที่ระบบยิ่งเยอะ มันก็มีความเสี่ยงว่าจะมากเรื่องตาม ผมเลยยังไม่กล้าติดจนตอนนี้

ออฟไลน์ SpiRious

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 11:17:34 »
ฉีดตรงตอนนี้ที่ไม่แพงจะมี ac กับ ยุโรป ครับ งบ 3 หมื่น++

การฉีดผสมน้ำมัน เพื่อไม่ให้หัวฉีดน้ำมันในห้องเผาไหม้ มีอุณหภูมิสูงจนพัง
ปกติจะฉีดน้ำมัน 5% แก้ส 95%
ถ้าเทียบที่ 100 ลิตร ใช้น้ำมัน 5 ลิตร ประมาณ 200 บาท แก้สอีก 95 ลิตร ประมาณ 13-1400 บาท
ถ้ารถวิ่งอัตรา 10 กม./ลิตร วิ่งได้ 1000 กม. ในราคา 15-1600 บาท ตกกม.ละ 1.5-1.6 บาท/กม
แต่ถ้าน้ำมัน ให้สัก 12 กม./ลิตร วิ่ง 1000 กม. ในราคา 3500 บาท ตกกม.ละ 3.5 บาท/กม.
(คำนวนน้ำมันได้จำนวนกม./ลิตรได้มากกว่า เพราะแก้สจะวิ่งได้ประมาณ 80-85% ของน้ำมัน จะเปลืองกว่าหน่อย)

ถ้าเจ้าของใช้รถประมาณเดือนละกี่กม. มันจะช่วยคำนวณง่ายขึ้นครับว่าคุ้มมั้ย
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 19:27:28 »
ขอบคุณกับทุกความคิดเห็นเลยครับ
ตอนนี้ชั่งใจ และรวบรวมข้อมูลอยู่

เดือนนึงตอนนี้ผมวิ่งอยู่ประมาณ 3000-4000 โลครับ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2022, 20:40:04 »
ไล่ดูในFace Mazda club ไม่เจอ ไม่มีใครติดLPGในเครื่องSkyActiveเลยครับ
ถ้ามีเวลา หรือไกล้อู่แมวหมู หรือJ-Auto Gas คลองปะปา ลองแวะไปคุยกับช่างครับ ผมคิดว่าทุกข้อสงสัยที่หาคำตอบไม่ได้ ต้องมีคำตอบที่จะช่วยในการตัดสินใจได้ครับ
เห็นราคาติดตั้งในFace J-Auto LPG Direct Injection 3หมื่นกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2022, 21:45:38 โดย CNX »
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2022, 21:37:17 »
ฉีดตรงตอนนี้ที่ไม่แพงจะมี ac กับ ยุโรป ครับ งบ 3 หมื่น++

การฉีดผสมน้ำมัน เพื่อไม่ให้หัวฉีดน้ำมันในห้องเผาไหม้ มีอุณหภูมิสูงจนพัง
ปกติจะฉีดน้ำมัน 5% แก้ส 95%
ถ้าเทียบที่ 100 ลิตร ใช้น้ำมัน 5 ลิตร ประมาณ 200 บาท แก้สอีก 95 ลิตร ประมาณ 13-1400 บาท
ถ้ารถวิ่งอัตรา 10 กม./ลิตร วิ่งได้ 1000 กม. ในราคา 15-1600 บาท ตกกม.ละ 1.5-1.6 บาท/กม
แต่ถ้าน้ำมัน ให้สัก 12 กม./ลิตร วิ่ง 1000 กม. ในราคา 3500 บาท ตกกม.ละ 3.5 บาท/กม.
(คำนวนน้ำมันได้จำนวนกม./ลิตรได้มากกว่า เพราะแก้สจะวิ่งได้ประมาณ 80-85% ของน้ำมัน จะเปลืองกว่าหน่อย)

ถ้าเจ้าของใช้รถประมาณเดือนละกี่กม. มันจะช่วยคำนวณง่ายขึ้นครับว่าคุ้มมั้ย

ตามเม้นท์นี้เลยครับ ตอนนี้มีของ AC แบบฉีดตรง
ลองโทรคุยกับอู่ แมวหมูแก๊ส, Aek tuner ดูครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ pikara

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2022, 11:03:09 »
ผมมี Mazda3 BM/BN  Minor change 17
คุณมีข้อมุล ในหลายแง่หลายมุม แล้วนะครับ

ผมขอเสนอมุม นี้บ้าง รถไม่ได้อยูกับเรานานมากมายอะไร
ซักวันนึ่งเราต้องขายไป  Mazda3  ไม่ใช่รถที่มีความต้องการในตลาดมือ2 เท่า HONDA Toyota
ยิ่งเป็น  Mazda3 BM/BN ติดgas  ผมบอกได้เลยครับ วันที่คุณติดGas ราคารถคุณตกทันที มากกว่า 1แสนบาท จากราคาตลาดทั่วไป
และวันที่จะขาย  มันขายได้ไม่ง่ายอีกด้วยอย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2022, 11:18:31 โดย pikara »

ออฟไลน์ Dsxz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2022, 15:11:58 »
ติดไปหรือยังครับตอนนี้ กำลังคิดว่าจะติดเหมือนกัน

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2022, 12:30:04 »
ยังครับ ยังชั่งใจอยู่เลย

ว่าจะปล่อยมาสด้า 3
ไปซบ มาสด้า 2 แทน
ระยะยาวถูกกว่าทั้งค่าดูแล ค่าน้ำมัน
แต่ก็ต้องแลกกับความสะดวกสบาย
ของตัวรถที่เล็กลง

ก็เลยยังตัดสินใจไม่ได้
ว่าจะเอาไงดี
นี่ก็ลองตั้งขายดูไปก่อน
ไม่ได้ คงไปที่แก็สละ