ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้า E20 ราคา 50-55บาท/ลิตร นาน 2 ปี จะซื้อรถ EV ใช้กันหรือไม่  (อ่าน 3961 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
ถ้า E20 ราคา 50-55บาท/ลิตร นาน 2 ปี จะซื้อรถ EV ใช้กันหรือไม่
สำหรับผมคือ EV ยังมีให้เลือกน้อย และ ไม่รุ้ว่าราคาขายต่อหลังใช้ไป 4-5ปี จะเหลือเท่าไหร่ คุ้มกับการประหยัดค่าน้ำมันจริงหรือไม่
เพราะสำหรับผมคงมองหาแบรนด์ญี่ปุ่นหรือยุโรป ซึ่งราคารถมันก็คงต้อง 1.7 ล้านขึ้นไป
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
infrastructure การชาร์จไฟสำหรับผมมันยังไม่สะดวกมากพอขนาดนั้นครับ

ผมใช้ ตจว ที่รุ่นในตลาดตอนนี้มีระยะวิ่งไม่พอความต้องการผม
และต้องใช้ระยะเวลาในการชาร์จที่นานไป
แถมผมมีช่วงชีวิตในเมืองที่อยู่คอนโดด้วยครับ

ถ้าจะประหยัด ตอนนี้ผมแก้เบื้องต้นไปแค่ซื้อรถสันดาปเท่าที่มีงบที่ประหยัดขึ้นไปล่ะ
อนาคตคงทำแบบนี้อีกแต่อาจจะเป็นรถผสมครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Teera

ลองคำนวนสิครับ ว่า ส่วนต่างน้ำมัน กี่ปี คืนทุน

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

ต่อให้ราคานั้นก็ยังไม่ซื้อครับเพราะไม่มีความสามารถจะผ่อนรถราคาหลักล้านได้ ถ้าจะต้องลงทุนเลี่ยงปัญหาขอไปซื้อซื้อมอเตอร์ไซค150-300cc ดีคว่า30+โลลิตรมีให้เห็นแน่ๆ เดินทางไกลค่อยยอมจายค่าน้ำมันให้รถยนต์

ออฟไลน์ berzerk

• Jr. Member
  • **
ไม่ซื้อครับ มากสุดคือ Hybrid

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
ผมไปไกลสุดแค่ phev ครับประเทศนี้อยู่บ้านเฉยๆไฟยังดับเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

รถไฟฟ้าลงทุนเยอะไปครับ เพราะค่าตัวรถแพง+ค่าเสื่อมสูง ค่าแบตสูง ขายต่อร่วงแน่นอนครับ ผมว่าได้ไม่คุ้มประหยัดน้ำมัน
แถมที่บ้านต้องลงทุนวางสายเดินที่ชาจน์เพิ่มแถมต้องหาวิธีลดต้นทุนค่าไฟอีก

ผมว่าเหมือนขี้ช้างจับตั๊กแตนยังไงไม่รู้
แต่ถ้าใครพร้อมก็ซื้อนะ แต่ผมเป็นแบบที่ผมบอกข้างบนหมดทุกอย่างเลยครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ไม่ต้อง E20 ไป 50 บาทหรอกครับ

ของผมค่าน้ำมันตอนนี้เดือนล่ะ 15,000 แล้ว แค่ E10 ถึง 50 บาท ผมก็ไปแล้ว ตอนนี้ภรรยาอนุมัติให้ซื้อแล้ว จะไป Kicks หรือ Goodcat GT ดีครับ 5555

ออฟไลน์ renew

ปีที่แล้วตอนลิตรละ 20 กว่าบาท แทงหวยถูก ซื้อ hybrid มาใช้ ตอนนี้เห็นผลชัดเจน

อย่างมากคงเอา อีกคันไปดมแก๊ส คันนี้ 10.8 โลลิตร ตอนนี้นอนเฝ้าบ้านกับหมาไปละ

ออฟไลน์ eakapan

• **
ปัจจัยในการซื้อไม่ได้อยู่ที่ราคาน้ำมันครับ คงดูความพร้อมของ infra ฝั่งตัวเอง และราคาตัวรถเป็นหลัก ที่แน่ๆ ตอนจะซื้อจริงๆ คงต้องมีรถน้ำมัน หรือไฮบริดติดบ้านไว้คันนึงแน่นอน
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

ออฟไลน์ mobgang33

รถสำหรับผมมันจำเป็นต้องใช้ครับ แต่ผมไม่ได้ใช้รถเยอะขนาดนั้น และตอนนี้ใช้ hybrid อยู่
ส่วนรถไฟฟ้า อีกหน่อยถ้าไม่มีที่ชาร์จฟรี ราคาค่าชาร์จ ก็จะไม่ต่างกันมากครับ ไม่คุ้มส่วนต่าง
แต่ถ้าจะเปลี่ยนรถในอนาคต ก็คงมอง EV เป็นตัวเลือกนึงครับ
จะขึ้นไป 50 บาท คงไปถึงเร็วๆนี้ครับ เงินเฟ้อขึ้น

ออฟไลน์ meeuwarn

ไม่ซื้อครับผมใช้รถน้อย ทุกวันนี้ยังไม่ถึงห้าพันเลยน่าขายทิ้งซักคันมากกว่า

ออฟไลน์ CK5

สำหรับผมซื้อแล้วนะ แต่ตอนตัดสินใจซื้อน้ำมันยังไม่แพง ราคาน้ำมันเลยยังไม่ใช่ปัจจัยหลัก

ออฟไลน์ tOntrAnETY

• tontranety
ซื้อแล้ว
 ราคาจะไม่มีทางต่ำลงแบบ 20 ต้นๆ หรือ ปลายๆ น่าจะยากละครับ

สำหรับคนวิ่งวันละ 100-200 โลอย่างผมนี่คุ้มค่า

ออฟไลน์ Devil13

ส่วนตัวเฉยๆ
ถ้ารถเก่าจัดซ่อมไม่ไหว หรือหมดอายุแบบประกันชั้น 1 ต่อไม่ได้แล้วค่อยเปลี่ยนครับ
ผมใช้รถไม่ค่อยเยอะ ค่าน้ำมัน ณ ตอนนี้เดือนละ 2 พัน
ถ้าเดือนไหนกลับบ้าน ตจว. ก็ +มาอีก 2 พัน

ออฟไลน์ thdeann

คงดูท่าทีก่อนครับว่ามันจะไปทิศทางไหน เห็นจอดเสียกลางทางแล้วใจคอไม่ดี
ที่บ้านก็มีรถไฮบริด ก็ประหยัดดี ไปเที่ยวก็เน้นเอาคันนี้ไป
ส่วนรถที่ใช้น้ำมันล้วน ก็ขับแค่ไปทำงาน
รอคอยเทคโนโลยีญี่ปุ่น ว่าจะเป็นยังไง ชอบอะไรที่มันชัวร์ๆครับ ไม่ชอบเสี่ยง

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ถ้าถามในนี้ซึ่งสมาชิกส่วนใหญ่เป็นกลุ่มชนชั้นกลางถึงบน​ ส่วนใหญ่คงตอบว่าซื้อล่ะครับ

แต่ถ้าไปถามคนส่วนใหญ่ของ​ประเทศ​ เขาคงตอบว่าประคองชีวิตให้มีกินในแต่ละวันยังยาก

ส่วนตัวผมใช้รถดีเซลเป็นหลักเลยยังไม่กระทบมาก
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Sympho

ไม่ซื้อครับ ใช้ LPG ต่อไป  ::)

หารถ Hybrid ไว้เดินทางต่างจังหวัด (LPG วิ่งเยอะแล้ว กลัวพัง)

ออฟไลน์ apinui

ถ้าถึงขั้นบอกตัวเองได้ว่า "บาดเจ็บจากราคาน้ำมัน" ... แต่จะไปควักเงินล้านซื้อรถ EV ผมว่ามันสวนทางกันมากๆนะ ... ถามจริงๆจะซื้อรถมาทดแทนราคาน้ำมันกันจริงๆหรอ ...

ถ้าสมมุติเราขับรถ D-segment อยู่แล้วโดนราคาน้ำมันจนต้องบอกตัวเองว่า "เติมน้ำมันไม่ไหวแล้วนะ"

การที่เราลดขนาดรถยนต์ลง และไปขับ Eco-car แบบไม่มีอีโก้ จะถูกว่าไหมเช่น อาจซื้ออัลเมร่าตัวเริ่มต้น หรือตัวกลาง ราคารถ 5-6แสน ส่วนต่าง 3-4แสนจากรถไฟฟ้า เอามาจ่ายน้ำมันได้หลายปีเลย และเวลาจะขายต่อเมื่อราคาน้ำมันลดลงมาปรกติ ก็ยังมีอนาคตกว่า ....

แบบขับรถน้ำมันอยู่เช่น ขับมาสด้า3 หรือรถน้ำมันล่วนอื่นๆ แล้วบอกว่า จ่ายน้ำมันไม่ไหวแล้ว ...แต่ไปผ่อนรถ EV คันละ9แสน-1ล้าน ผ่อนต่อเดือน 10000+ เพื่อไม่ต้องใช้น้ำมัน

ผมว่าเอาเงินผ่อนรถ EV คันใหม่ มาประคองตัวจ่ายค่าน้ำมันไป คุ้มกว่าหรือเปล่า ...

ออฟไลน์ ABUSEz

LPG ยังตอบโจทย์มากกว่าครับ
หรือ Hybrid ถ้ายังไม่อยากดัดแปลงรถ

ออฟไลน์ oryor

ถ้าถึงขั้นบอกตัวเองได้ว่า "บาดเจ็บจากราคาน้ำมัน" ... แต่จะไปควักเงินล้านซื้อรถ EV ผมว่ามันสวนทางกันมากๆนะ ... ถามจริงๆจะซื้อรถมาทดแทนราคาน้ำมันกันจริงๆหรอ ...

ถ้าสมมุติเราขับรถ D-segment อยู่แล้วโดนราคาน้ำมันจนต้องบอกตัวเองว่า "เติมน้ำมันไม่ไหวแล้วนะ"

การที่เราลดขนาดรถยนต์ลง และไปขับ Eco-car แบบไม่มีอีโก้ จะถูกว่าไหมเช่น อาจซื้ออัลเมร่าตัวเริ่มต้น หรือตัวกลาง ราคารถ 5-6แสน ส่วนต่าง 3-4แสนจากรถไฟฟ้า เอามาจ่ายน้ำมันได้หลายปีเลย และเวลาจะขายต่อเมื่อราคาน้ำมันลดลงมาปรกติ ก็ยังมีอนาคตกว่า ....

แบบขับรถน้ำมันอยู่เช่น ขับมาสด้า3 หรือรถน้ำมันล่วนอื่นๆ แล้วบอกว่า จ่ายน้ำมันไม่ไหวแล้ว ...แต่ไปผ่อนรถ EV คันละ9แสน-1ล้าน ผ่อนต่อเดือน 10000+ เพื่อไม่ต้องใช้น้ำมัน

ผมว่าเอาเงินผ่อนรถ EV คันใหม่ มาประคองตัวจ่ายค่าน้ำมันไป คุ้มกว่าหรือเปล่า ...

บางคนจ่ายเงินซื้อรถคันเป็นล้านๆได้ แต่รู้สึกว่าค่าน้ำมันเป็นค่าใช้จ่ายสินเปลืองไม่อยากเสียเงินเยอะ ก็มีครับ
ไม่เสมอไปที่จะบอกว่าค่าน้ำมันแพงแล้วต้องรถเกรดรถลงมาเหลือคันละไม่กี่แสน

ออฟไลน์ Ruksadindan

โจทย์ถามแค่ EV ก็ตอบ PHEV ได้ครับ แต่ตอนนี้ HEV ก็ยังไม่เดือดร้อน…เพราะสเป็คไม่รับ E20 55
ไม่ต้อง E20 ไป 50 บาทหรอกครับ

ของผมค่าน้ำมันตอนนี้เดือนล่ะ 15,000 แล้ว แค่ E10 ถึง 50 บาท ผมก็ไปแล้ว ตอนนี้ภรรยาอนุมัติให้ซื้อแล้ว จะไป Kicks หรือ Goodcat GT ดีครับ 5555
ครอบครองรถซิ่งอย่างท่านมาก่อนน่าจะเอาแมวดีจีทีไปเลย เพราะคิกส์ยังไงมันก็รถน้ำมันน่ะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ผมจองไปละครับ สถานะกำลังรอรถ 55+
เพราะเดินทางข้ามจังหวัดทุกอาทิตย์
ทำ Home Charge ไว้บ้านทั้งสองหลัง

ก่อนจองได้คำนวนค่าไฟที่อาจจะต้องจ่ายและค่างวดรถที่ต้องผ่อน
มันยังถูกกว่าค่าน้ำมันครับ การบำรุงรักษาระยะยาวๆก็ยังจะถูกกว่า

จริงๆปัจจัยหลักๆคืออยากลอง EV มากกว่าครับ
แค่ช่วงนี้มันประจวบเหมาะเป็นช่วงน้ำมันขึ้นราคาพอดี
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ AgentMolder

ต่อให้ลิตรละ 100 บาท ก็ไม่ซื้อ

เพราะผมไม่ได้ซื้อ EV เพราะราคาน้ำมัน แต่ซื้อเพราะปัจจัยอื่นๆพร้อม ค่อยซื้อ น้ำมันยังไงก็ต้องใช้ ต้่อให้ลิตรละ 500 มันก็ต้องใช้ ไม่เกี่ยวกับการตัดสินใจซื้อรถ EV

ออฟไลน์ GOBBS

ถ้าน้ำมันราคาขนาดนั้นแปลว่ามันทะลุราคาน้ำมันปาล์ม / แอลกอฮอล์ ไปแล้วนะ
และถ้า 2ปี+ มันคุ้มค่าพอที่จะลงทุนในพืชน้ำมัน นี่ขนาดปาล์มพึ่งราคาตกหนักๆ พอราคาขึ้นรอบนี้ชาวสวนที่เคยทิ้ง กลับมาปลูกใหม่แล้วนะ
แต่ส่วนตัวใช้รถสัปดาห์ละวัน คงรถน้ำมันต่อไปละครับ ค่าน้ำมันเดือนละ 2พัน ขึ้นราคามาก็ไม่เกิน 3พันอยู่ดี
.................
น้ำมันถูก หรือแพง ผมก็ไม่ใช้รถส่วนตัวครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ jinnchuuriki

• **
จะซื้อไม่ซื้ออยู่ที่ตัวรถมากกว่า
ถ้ารถมันวิ่ง 120 km/hr ยิงยาวได้สี่ร้อยโล
ราคาไม่เกิน 1.5 ล้าน ผมเอาแน่

ออฟไลน์ O_o"

กำลังรอ Carbon Neutral Fuel หรือ น้ำมันเชื้อเพลิงสังเคราะห์

ตอนนี้เห็นหลายๆค่ายรถ นำมาทดสอบกันแล้ว

ออฟไลน์ mongolias

ผมคงไม่ซื้อครับ แต่อาจจะเอารถอีกคันไปติดแก๊สแทน
จะซื้อรถใหม่ เพื่อประหยัดเดือนละ 6000 บาท แต่เป็นหนี้เพิ่มล้านนึง มันดูไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่

ออฟไลน์ no7749

• **
น้ำมันตอน 25 บาท ผมก็จะซื้อ EV เพราะว่ามันจอดรถเปิดแอร์ได้

ประเด็นน่าจะอยู่ที่ Lifestyle ซะส่วนมาก และการเปิดใจ

สำหรับผมใช้วันล่ะ 100 km ตอนนี้ใช้ Eco car อยู่ แต่อยากได้รถที่เปิดแอร์นอน แล้วก็ให้ทิ้งน้องหมาในรถได้เวลาไปกินข้าว

ออฟไลน์ iodineman

• Newbie
  • *
ซื้อครับ

เวลาขับรถในเมืองตอนนี้เหมือนนั่งเผาน้ำมันเล่นเลยครับ

อีกอย่างมันเป็น Trend ของโลกครับ จะช้าจะเร็ว มาแน่นอนครับ ขนาด Shell ผู้ผลิตน้ำมันรายใหญ่ของโลกเค้ายังมีการพูดถึงเลยว่า The decline of fossil fuels จะ decline หลังปี 2030

ยังไงก็หลีกเลี่ยงไม่พ้นหรอกครับ