ผู้เขียน หัวข้อ: มาสด้า2 Sky อายุ 7 ปี เปลี่ยนอะไหลช่วงล่างศูนย์โดนไปกี่บาท ?? เอาราคามาโชว์ครับ  (อ่าน 5099 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
กระทู้นี้ เป็นอีกกระทู้ที่ผมตั้งที่เกี่ยวกับราคาอะไหล่และการซ่อมบำรุงกับศูนย์บริการ กับรถที่หมดระยะประกันนานแล้ว และมีอายุ 7ปีเข้าปีที่ 8

ต้องแจ้งก่อนว่า ครั้งนี้ก่อนเข้าเช็คระยะ รถมีเสียงดังที่ด้านหน้า ซึ่งผมคาดว่าลูกหมากกันโคลงน่าจะไปแล้ว และเมื่อถึงรอบเช็คระยะ ก็ได้แจ้งเจ้าหน้าที่ตรวจเช็คสรุปว่า ลูกหมากกันโคลงเสื่อมแล้ว ผมจึงสั่งเปลี่ยนเลย และเจ้าหน้าที่แจ้งเพิ่มเติมว่า ผ้าเบรคหน้าบาง ผมจึงให้เปลี่ยนด้วยเช่นกัน ...

สุดท้ายก็ตามรายการครับ ราคาอะไหล่ ลูกหมากกันโคลงหน้า มาสด้าแพงอย่างเค้าว่าจริงไหม .... ราคาผ้าเบรคหน้าเกรดศูนย์ แพงจนต้องไปเปลี่ยนร้านข้างนอกจริงหรือเปล่า ...

ค่าแรงตามที่ขีดเส้นแดงไว้ ตามรายการคือ เปลี่ยนลูกหมากกันโคลง เปลี่ยนผ้าเบรคหน้า และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง .... ค่าแรงเท่านี้แพงไปไหม ?

ลองพิจารณาครับ อันนี้ราคาอะไหล่ตามใบเสร็จ ศูนย์รับประกันอะไหล่ให้ 12เดือน หรือ 20,000โล ไม่รู้ซ่อมอู่นอกเค้าประกันยังไงบ้าง ถูกไปแพงไปแสดงความเห็นกันได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 09:57:31 โดย apinui »

ออฟไลน์ choomodify

อะไหล่แท้ + รับประกันงานซ่อม ราคานี้ไม่แพงครับ  :-*

ออฟไลน์ ho-mannie

• Sr. Member
ปะเก็นน๊อตถ่าย ถูกกว่าของโตต้าอีกครับ

ออฟไลน์ PC CK

อันนี้แพงหรอครับ
ส่วนตัวผมว่าเฉยๆนะครับ
หรือเพราะใช้มาสด้าหลายคันผมเลยชิน
แต่ส่วนตัวเจอเข้าเช็คFKแพงกว่าcx5 xdlที่ระยะเท่ากันมาแล้วเลยไม่ได้รู้สึกว่ามาสด้าแพงอะไร
หรือเทียบกับcx8 awdเลย เจ้านี้ก็ไม่ได้แพงไปกว่าFKหรือmazda3ที่ระยะเท่ากันครับ
ส่วนพี่โตไม่เคยใช้ เลยไม่รู้ปกติเค้ายอู่แถวๆเท่าไรกันครับ

ออฟไลน์ renew

ไม่แพง ใด้ประกันงานซ่อมด้วย เคยเจอ honda ก็ใกล้ๆกัน

ออฟไลน์ Symphonic

ราคานี้ก็ทั่วๆไปสำหรับรถเล็กญี่ปุ่น
แต่มันมีอีกประด็นที่ไม่ควรมองข้าม คือ

ลูกหมากกันโคลงนี้มีอายุใช้งานมาแล้วกี่ กม. บนถนนสภาพอย่างไร

ไม่ได้เป็นการจับผิด
แต่ถือเป็นอีกข้อมูลที่ควรพิจารณาประกอบความถูก-แพง

ถ้าราคาอะไหล่พอๆ กัน แต่เสื่อมเร็วกว่า
มันก็ถือได้ว่าแพงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ assa

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ใครมีข้อมูลมาตั้งกระทู้แบ่งปันข้อมูลกันอีกนะครับ

ออฟไลน์ axister

สำหรับผมปกตินะครับ เทียบกับรถตลาดพี่โตเอง ก็ถูกกว่าไม่เท่าไหร่ครับ

เห็นขีดมาน่าจะประนามเค้าเรื่องค่าแรงรึเปล่าครับที่แพง สำหรับผมเฉยๆนะ แต่ถ้าคอนเซินเรื่องค่าแรงรถเก่าเอาเข้าอู่ประหยัดได้อีกทางครับ ถูกลงนิ้ดนึง เข้าศูนย์ถือว่าจ่ายค่ารับประกัน

ออฟไลน์ Tien.W

ต้องเทียบ Jazz GE หรือ Vios ดูครับ

ผมค้นเล่นๆใน google เห็นราคาลูกหมากกันโคลง Jazz GE ของแท้ "คู่ละ" 1,200 บาท นะครับ ซึ่งพอไปค้นดูของ Mazda 2 ใน google ก็ราคาตรงกับที่คุณ post ครับ

เรื่องอายุการใช้งาน ผ่านแสนกม.ได้ ผมถือว่า มาตรฐานแหละ พวก HONDA จะทนกว่าหน่อย CRV ว่ากัน แสนกลางถึงจะดัง ส่วน Jazz GE ที่บ้าน คุยกัน แตะ 3 แสนกม. น่ะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ปกติไม่ถูกไม่แพง
แต่ถ้าไปเทียบ กับเกรด B-segment  ของ เจ้าตลาด จะแพงกว่านิดๆ ครับ แต่หลัก 10 มั้ง

ปล. การซ่อมรถยนต์ อย่าหวังราคา หลัก 100 ครัย ยังไงก็ เลข 3 หลัก
พวกอะไหล่ สิ้นเปลือง สึกหรอตามระยะ แบบนี้ไม่แพงครับ

แต่ ต้องไปดู อะไหล่ที่ นานๆ เปลี่ยนที
อะไหล่ สึกหรอ ช่วงล่างปกติ จะไม่แพง สำหรับรถประกอบไทย
แต่จะไปแพง อะไหล่ บางอย่าง เฉพาะรุ่นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 09:00:38 โดย mamaman »

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
ขอนอกเรื่องครับ

ลูกหมากกัน "โคลง" ครับ   ไม่ใช่ "โครง"

ขอนอกเรื่องครับ

ลูกหมากกัน "โคลง" ครับ   ไม่ใช่ "โครง"

แก้ไขแล้วครับ ..ขอบคุณครับ ^ ^

ออฟไลน์ redsun

ลูกหมากกันโคลง รู้สึกแพงครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ลูกหมากกันโคลงของโตโยต้า ยี่ห้อ 555 คู่ละ 1250 ของแท้ คู่ละ 1800+- ถึงโตโยต้าจะถูกกว่า แต่ก็วิ่งดีไม่เท่ามาสด้า 2 อันนี้ยอมครับ แพงแต่สมมรถนะดีกว่าก็ฟังดูมีเหตุผล
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ whoami

อย่างอื่นไม่แพงครับ แต่ลูกหมากันโครงหน้าแอบแพงรถญี่ปุ่นเจ้าอื่นๆในพิกัดเดียวกันอยู่นะ

ของ swift เบิกศูนย์นี่ผมจำราคาแน่นอนไม่ได้แต่ถูกกว่าประมาณครึ่งๆเลยคือตกคู่ละพันต้นๆ

ออฟไลน์ bahamu

ไม่แพง สำหรับอะไหล่ช่วงล่างแท้ เบิก ประกันห้าง เหมาะกับสาวๆ ไปที่เดียวจบหมด ล้างรถฟรีด้วย นานๆเปลี่ยนที จึงคุ้มกว่าไปเปลี่ยนที่อู่ ถูกกว่าแต่ยุ่งยากกว่า

เปลี่ยนอู่ แล้วแต่ร้านที่ซื้อมา มักขายขาด ประกันใจมีน้อย

2 ดีเซลโฉมแรก วิ่งเก้าหมื่นโล ถอดลูกเกียร์มาล้าง เปลี่ยนประเก็นทั้งหมดยันหัวฉีด เปลี่ยนแต่โช้ค ลูกหมากยังไม่หลวม คลานในเมืองถนนห่วยๆเป็นหลัก
ตอนนี้ถนนเรียบขึ้นมาก

จากราคานี้ยกข่วงล่าง สามหมื่นคงจบ โชคดีคงสองหมื่น เบิกห้างทนกว่าของเทียบ

ถ้ายกหมด2-3หมื่น ราคานี้พอๆกับe36 w210 นกฮูกทั้งคัน
ลูกหมากกันโครง w210 e220cdi นกฮูก ตัวละพัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 11:18:58 โดย bahamu »

ออฟไลน์ peanutbutter

• Jr. Member
  • **
อะไหล่สิ้นเปลืองน้ำมันเครื่อง กรองน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค ...ราคาใกล้เคียงกับ B segment ญี่ปุ่นอื่น ๆ

ลูกหมากกันโคลงแพงแบบก้าวกระโดดไปหน่อย Mazda2 1,400 ... ขณะที่ B segment ญี่ปุ่นอื่น 5XX
แต่ว่าไม่ได้เปลี่ยนบ่อย และแลกกับอัตราการประหยัดน้ำมันที่ดีพอถัวเฉลี่ยค่าใช้จ่ายมาก็คงพอรับได้ครับ

ออฟไลน์ CarameLon

ราคาอะไหล่รถหยุ่นนี้แลดู น่ า รั ก ไปเลยถ้าเทียบกับรถยุโรป
เจอราคาอะไหล่รถโรปแล้วขนลุกครับ แถมบางอย่างรอของหลายเดือน
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ลูกหมากกันโคลงราคานี้ อายุไมล์เท่านี้

ไม่แพงเลยครับ ไม่แพงเลย

เชื่อแล้วครับว่า ไม่แพง

อี 2D ผม 140,000 ยังไม่ได้เปลี่ยน
ไปเปลี่ยนลูกปืนล้อหลัง โช๊คหลัง ก่อน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ผมเปลี่ยนร้านข้างนอกครับ ลูกหมากกันโคลง  1,200 บาท รวมค่าแรงครับ   ตอนนี้ก็ 130,000 โลละ เปลี่ยนตอนออกจากบริการศูนย์ราวๆ 110,000 โล เพราะมีรอยฉีก
ตอนนี้รอเปลี่ยน ยางแท่น(สั่งแท้จากเน็ตแล้วให้อู่เปลี่ยนให้) คอมแอร์ (หาแท้มือสอง จากซากรถใหม่ๆเอา)  ช็อคอัพก็เอาเกรดธรรมดาพอและ หมดงบ

ส่วนวันนี้ก็หัวจะปวดกับ CX30  แบตฯลูกที่ 2 สภาพก็คงอีกไม่นานละ เหลือ 12.5V. 552CCA   รอให้ตัว Q90 เปลี่ยนนอกดีกว่าครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ mongolias

ค่าอะไหล่ตอนนี้ลดลงมาบางตัวแล้วครับ แต่บางชิ้นก็ยังแพงอยู่
รถผม(CX5) กำลังจะเข้าไปเปลี่ยนซีลท้ายเครื่องกับซีลทอร์ค ค่าซีลตกอยู่ที่ราวๆ สองพันกว่าบาท(ซีลทอร์คเปลี่ยนเพราะว่าไหนๆต้องยกเครื่องลงมาแล้วก็จัดการทีเดียวกันไปเลย)
กันโคลงหน้า คู่ละราวๆสามพันบาท
ราคาอะไหล่ทั้งสองตกราวๆ ห้าพันนิดๆ ส่วนตัวผมรับได้ครับ

แต่ที่แพงคือค่าแรงครับ ประเมินมา 7 ช.ม. เฉพาะค่าแรงก็ตก ห้าพันกว่าบาทละ (ชม ละ 790 บาท)

ออฟไลน์ Left lane driver

ลูกหมากกันโคลง Vios ศูนย์โตโยต้าข้างละ 1780
Vios แพงกว่า Mazda2 ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2022, 16:16:22 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ madboy

ใกล้เคียงกับเจ้าตลาดในกลุ่มเดียวกัน ไม่นับราคานอกศูนย์ครับ ถือว่าพอไหวกับคนรายได้น้อยอย่างผม  ;D

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
ราคาโอเคครับ  รับได้เลยกับงานซ่อมศูนย์  อย่างผ้าเบรคก็เปลี่ยนผ้าเบรคอย่างเดียว

อัลติสผมเอาเข้าศูนย์ตลอด มีเสนอเปลี่ยนผ้าเบรค แต่ไม่ใช่แค่ผ้าเบรคที่เสนอเปลี่ยน ส่วนควบ
เกี่ยวกับเบรคอีกเกือบเท่าราคาผ้าเบรค  ปกติผมซ่อมรถไม่เกี่ยงอยู่แล้ว ยังเซ็งเลยเวลา
เจออะไหล่ส่วนควบของโตโยต้า   อย่างโช็คเสีย ไม้ได้เปลี่ยนโช๊คกับบางเบ้าโช๊ค ส่วนควบ
ต้องเปลี่ยนไร้สาระมาก 

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....บิลที่โชว์ปกติครับ เป็นแค่ minor ที่ 1 แสนกัโลฯ  ช่วงล่างที่ 150,000-200,000 km งบซ่อมราวๆ 2 หมื่น +/- ครับ ขึ้นอยู่กับสภาพถนนที่คุณขับประจำ :-X

ออฟไลน์ -Brian

ยืนยันอีกเสียงครับว่าอะไหล่มาสด้าศูนย์เดี๋ยวนี้ ไม่แพง แถมคุณภาพอะไหล่ดีกว่าข้างนอกเยอะ

อย่างผ้าเบรคศูนย์ของ Mazda3 เหมือนจะใช้ของ Akebono ผมใช้มา3 ปี 5 หมื่นกว่าโล เบรคยังเงียบ ฝุ่นผ้าเบรคแทบไม่มี

แต่บางอย่าง เช่นพัดลมหม้อน้ำ เขาไม่ขายแยก ต้องซื้อใหม่ยกโครง เลยทำให้แพงจัด

อีกอย่างคือค่าแรง แพงหูฉีก

ออฟไลน์ TeslaX

รู้สึกดีใจนะที่ไม่มีรายการยัดเยียดพวกน้ำยาสารพัดวิเศษเข้ามา แบบฮอนด้าโตโยต้า ชอบแถมมาให้ในรายการแต่ราคาก็โหดทีเดียว เคยไปเข้าศูนย์มาต้องปฏิเสธทุกครั้ง และพนักงานก็จะเหวี่ยงใส่ น่ารำคานมากจริงๆค่ายนี้

ออฟไลน์ Left lane driver

รู้สึกดีใจนะที่ไม่มีรายการยัดเยียดพวกน้ำยาสารพัดวิเศษเข้ามา แบบฮอนด้าโตโยต้า ชอบแถมมาให้ในรายการแต่ราคาก็โหดทีเดียว เคยไปเข้าศูนย์มาต้องปฏิเสธทุกครั้ง และพนักงานก็จะเหวี่ยงใส่ น่ารำคานมากจริงๆค่ายนี้
ของ Mazda รุ่นหลังๆมามีบังคับใส่น้ำยาล้างหัวฉีดครับ
มีระบุอยู่ในตารางบำรุงรักษารถเลย ถ้าไม่ใส่อาจมีผลต่อการรับประกันตัวรถ

ของ Honda นี่ก็เจอน้ำยาวิเศษสารพัดที่ไม่ได้อยู่ในตารางบำรุงรักษา
แต่พอปฏิเสธไปกลับบอกว่ามีผลต่อการรับประกันตัวรถและยัดเยียดจะให้ใส่ให้ได้ จนผมทะเลาะกับศูนย์มาแล้ว

ส่วน Toyota ผมยังไม่ค่อยเจอกับเรื่องพวกนี้ครับ
แต่แค่ค่าเข้าศูนย์เช็คระยะก็ราคาเกือบเท่า Mazda (หรือบางรอบก็แพงกว่า) แต่กลับได้แค่น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์

ลูกหมากกันโคลง Vios ศูนย์โตโยต้าข้างละ 1780
Vios แพงกว่า Mazda2 ครับ

จากรูป ... แอบอึ่งตรงรอของ 2 วัน ...

ไหนว่าเจ้าตลาดอะไหล่หาง่าย ... มาสด้าผมได้เปลี่ยนเลยนะ ไม่ต้องรอ ...

ออฟไลน์ bravo

มาสด้า อะไหล่แพง อาจจะเป็นภาพจำมาจาก มาสด้า 2 รุ่นแรกอะไหล่แพง

ผมเคยใช้ มาสด้า 2 รุ่นแรก อะไหล่บางตัวแพงจริง เช่น
กรองเชื้อเพลิง 6,xxx บาท(ได้ข่าวมาว่า มีการปรับราคาลงในช่วงปลายรุ่น)
ยางแท่นเครื่อง/แท่นเกียร์ ราว 7,xxx บาท
ค่าแรง ก็แพงกว่าค่ายอื่นครับ