ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับการเลือกรถครอบครัว (แม่ยายผ่าตัดหมอนรองกระดูก)  (อ่าน 3724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• Jr. Member
  • **
สวัสดี พี่ ๆ สมาชิกทุกท่าน มีเรื่องอยากจะปรึกษา ปัจจุบันผมใช้รถกระบะ 4 ประตู Ford ranger WT 2.2 (MT) ปี 2017 รู้สึกว่าเมื่อขับผ่านถนนที่ไม่ค่อยเรียบ, เป็นหลุมเป็นบ่อ รู้สึกได้ถึงความตึงตังไม่ค่อยนุ่มเหมือน toyota altis หรือ yaris ที่แม่กับภรรยาใช้อยู่ เวลาที่พาครอบครัว แม่ผม, แม่ยาย (แกผ่าตัดหมอนรองกระดูกมาตั้งแต่สมัยยังสาว ตอนนี้ 60 แล้ว ขับรถเองไม่ไหว นั่งรถพี่สาว Fortuner 2021 ไม่ค่อยสบาย), ลูกสาว ( 9 เดือน) และภรรยา เดินทางไปต่างจังหวัด อยากให้คนในครอบครัวนั่งโดยสารได้สบายกว่าคันเดิมที่ใช้อยู่ โดยอยากจะได้รถที่สามารถใช้งานทุกวันได้ จึงอยากจะขอคำแนะนำเกี่ยวกับการเปลี่ยนรถหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Condition ในการเลือกรถใช้งาน
1.   ต้องการรถช่วงล่างที่เมื่อคนในบ้านนั่งแล้วได้รับความสบายมากกว่ารถคันเดิม (กระบะ 4 ประตู) ; เน้นที่แม่ยายผ่าตัดหมอนรองกระดูกออก ; (สำคัญ)
2.   ระบบความปลอดภัยที่ช่วยคุ้มครอง ผู้โดยสารเป็นสำคัญ ; (สำคัญ)
3.   มีแอร์สำหรับผู้นั่งแถวที่ 2 ; (สำคัญ)
4.   ติดตั้ง Car seat ได้ และมีพื้นที่เก็บอุปกรณ์ของเจ้าตัวเล็ก ; (สำคัญ)
5.   อัตราเร่งแซงเทียบเท่าหรือดีกว่ารถคันเดิม (ทางขึ้นเขา แก้งคร้อ > มัญจาคีรี ถนน 2 เลนสวนกัน เป็นเนินเยอะ) ; (สำคัญ)
6.   มีความทนทาน เพราะว่ากะจะใช้รถประมาณ 10 – 12 ปี ; (สำคัญ)
7.   งบประมาณ 1.2 – 1.4 ล้านบาท (รวมส่วนลด ไม่เอารถมือสอง เพราะดูรถไม่เป็น)
8.   เส้นทางที่ใช้ ด่านขุนทด - ชัยภูมิ น้ำท่วมบ่อย ถ้าอ่างเก็บน้ำลำเชียงไกรไม่แตก (แตกปลายปี 64)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Mu-x   นุ่มนิ่ม

Everest  นุ่ม

ต้องไปลองเองครับ

Suv ที่พอตรงสเปค 
Crv  รู้สึกว้างกว่าคันอื่น 
Cx5 ต้องลองดูว่าวาง child seat ลูกได้ไหม ตัว2.0 เบนซินเร่งดีกว่า 2.0 คันอื่น  เทียบได้กับ crv 2.4 เลย

ผมตัด
mini mpv ทุกตัวในตลาดออก  เครื่องเบนซินพอแบกน้ำหนักอัตราเร่งคือแพ้ PPV หมด
ซีดานน้ำท่วมบ่อย  ตัดออก (เสียดายซีวิค)

จริงๆถ้าเพิ่มงบได้อีกนิดเดียว  Cx8.ตรงสเปคทุกอย่าง ตอนนี้น่าจะจบที่ 1.45ได้ (เอาแค่ประกันพอ )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2022, 21:46:54 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ lexus

อ่านแล้วนึกออกอยู่คันเดียว mazda cx8น่าจะตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ด้วยงบประมาณนี้ ตอนนี้เมืองเหลือให้เลือกแต่ 3 รุ่น

1. Toyota Innova เครื่องดีเซล 2.8 อัตราเร่งดี ประหยัด แต่ภายในไม่ค่อยกว้างเท่าไหร่ แต่ก็ไม่แคบแบบพวก Toyota Veloz ใช้ยาวเกิน 10 ปีชิลๆ พอลุยน้ำท่วมได้ระดับนึงเลย เพราะความสูงไม่ต่างจากกระบะตัวเตี้ยเท่าไหร่ ซื้อมาเปลี่ยนยางนุ่มเงียบ เพิ่มไซ้ส์ยางให้สูงขึ้น จบๆเลย

2.CX8 ส่วนตัว คิดว่า น่าจะอ่อนแอกว่า Innova เพราะพื้นฐานเก๋ง คงลุยน้ำได้ระดับหนึ่ง แต่อย่างอื่นดูสบายกว่าเยอะครับ โดยเฉพาะระบบความปลอดภัย แต่ใช้ยาวอันนี้ตอบยากครับ ไม่รู้ว่า Mazda

3.Hyundai H1 ตอนนี้น่าจะยังมีตัวเริ่มต้นขายอยู่ พื้นฐานความสูงใกล้เคียงกับพวกกระบะตัวเตี้ย น้ำท่วมสูงจะไม่ค่อยเข้าระเท่าไหร่ เครื่องดีเซล ประหยัด เร่งแซงดี แต่ถุงลมน้อยไปหน่อย และไม่แน่ใจว่าในจังหวัดชัยภูมิ​มี 0 หรือเปล่า ถ้ามีก็น่าสนใจ

4.Mu x คงไม่ต้องบรรยายสรรพคุณ

ผมว่า 1 กับ 4 น่าไปลองขับมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ Tien.W

เน้นนุ่มนวล ผมมองไปทาง CR-V หรือ Forester ครับ

ถ้าวิ่งถนนดำ พวกนี้สบายมาก ช่วงล่างนุ่ม นั่งสบายกว่า PPV เยอะ ต่อให้เป็น MU-X ก็นุ่มไม่สู้ SUV หรอกครับ แล้วยังจะมีเรื่องต้องปีนขึ้นอีกนะ คนแก่จะมีปัญหาเรื่องปีนขึ้นลงจากรถครับ ในขณะที่ CR-V / Forester ไม่ต้องปีน ก้าวขาเข้าไป แล้วหย่อนก้นนั่งได้เลย เรายังไม่แก่ ไม่รุ้สึกหรอก แต่คนแก่รู้สึกครับ

หรือ กลัวเปลืองน้ำมัน ก็จะลงมาเป็น Cross / HR-V ก็ตามสะดวก ยังถือว่า นุ่มนวล ภายในกว้างขวาง นั่งสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
นึกออกแต่เป็นพวก SUV ช่วงล่างแบบรถเก๋ง
Corolla CROSS HEV Premium Safety ราคา 1,204,000 บาท
HR-V e:HEV RS ราคา 1,179,000 บาท
crv แต่ตัวใหม่ก็จะมา
ถ้า PPV ขอให้คนนั่งได้ไปลอง แต่แอบห่วงเวลาขึ้นลงเพราะมันสูง
Mu-X 3.0 ULTIMATE ราคา 1,479,000 บาท (ท็อปขับ2)
Terra VL ราคา 1,449,000 บาท (ท็อปขับ2)
Everest Trend ราคา 1,334,000 บาท

2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Auto

PPV  รถสูงใหญ่อย่าซื้อเลย  เวลาคนแก่ขึ้นลงไม่สะดวกหรอก  คนแก่เขาไม่สนุกกับเรา  หารถที่เตี้ย  ๆ  ขึ้นลงง่ายดีกว่า

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
โจทย์นี้ PPV ยังไม่ตอบโจทย์ครับ
มันไม่ได้นุ่มขึ้นไปกว่ากระบะ 4 ประตูอะไรมากมายเลย

ยังไงก็ต้องเป็น SUV ครับ
ด้วยโจทย์จริงๆ ก็นึกออกเป็น Mazda CX-8 นี่แหละ แต่รวมส่วนลดแล้วยังเกินงบ
คงต้องลองดูเป็น Honda CR-V หรือรอโฉมใหม่อีกหน่อย , Subaru Forester ฯลฯ อีกทีครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

PKS8

• บุคคลทั่วไป
PPV อย่าเอาครับ ขึ้นลงลำบาก ช่วงล่างมันเด้งๆดึ๋งตามสไตล์เค้า แก้ยังไงก็ไม่หาย

ถ้าให้เชียร์จริงๆ พาลองนั่งหลัง Forester ครับ ผมยังไม่เจอใครมานั่งทางใกล้และไกลรถผมบ่นซักคน หนักสุดคือมีแต่คนบอกว่านั่งแล้วโปร่ง นุ่มสบาย ไม่สะเทือนกว่า 530e ที่บ้านอีกคันอีกครับ

ออฟไลน์ NoName__???

มีคนแก่ + เด็ก ตัด PPV ทิ้ง จริงๆพวก MINI MPV รุ่นใหม่ๆเป็น Hybrid ได้ทั้งประหยัด นั่งสบาย แต่ค่ายรถไม่ยอมเอามาขายในไทยสะนี่ เท่าที่ดูก็น่าจะได้แค่ H1 แล้วติด welcapเอา นุ่มกว่ากระบะแน่ อัตราเร่งดี ประหยัด ลุยน้ำได้

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ตัด ppv ออกก่อนครับ ขึ้นลงลำบากค้องปีน
พวกเก๋งผมก็ตัดออกเพราะหลายรุ่นลุกเข้าออกลำบาก เบาะต่ำต้องออกแรงดึงตัวเองเยอะ

จบที่ b/c-suv crossover  hr-v / collora cross / cr-v / cx-5 / forester
พวหนี้ลุกเข้าออกง่ายกว่า ความสูงเบาะใกล้เคียงระดับก้น ส่วนเสปกรถ ผมไม่แน่ใจว่าจะตรงใจหรือเปล่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

พื้นฐานกระบะ มันจะนุ่มหรือครับ
จบที่ b/c-suv crossover  hr-v / collora cross / cr-v / cx-5 / forester
พวหนี้ลุกเข้าออกง่ายกว่า ความสูงเบาะใกล้เคียงระดับก้น ส่วนเสปกรถ ผมไม่แน่ใจว่าจะตรงใจหรือเปล่า
เหล่านี้คันไหนน่าจะนุ่มสุดครับ อย่าง Forester gen ก่อน ก็นุ่มหนึบใช้ได้เลยทีเดียว

ออฟไลน์ KTN88

ไม่ Innova ก็ CX8 ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ใช้ ตจว ผมเลือก CRV
ไม่ต้องดีที่สุด แต่ความกลางๆ ที่คุณใช้งานได้สบายๆนี่เหมาะมากครับ

ออฟไลน์ apinui

Honda Accord เทอร์โบเลยครับ ..

กว้าง นั่งสบาย ผู้สูงอายุก็เข้าออกง่ายกว่า ไม่ต้องปีน

เรื่องลุยน้ำ ไม่ต้องห่วง คนกรุงเทพยังขับลุยได้เลย

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
Cross 1.8 sport และ CRV G5 2.4

หรือรอดู CRV G6 1.5Turbo ครับ

ใช้รถยาวๆ สำหรับผมยังเชียร์สันดาปล้วนและยี่ห้อเจ้าตลาด
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ spn

CRV 2.4 ครับ ใช้ยาวๆ
อีกตัวนึงไม่เคยใช้ แต่อยากเชียร์ Forester ครับ
PPV. ข้ามไปเลย นี่ขายกระบะ 4 ประตู มาเก๋ง D segment cr เพราะขึ้นลงลำบาก
coss ตัดไป เพราะน่าจะอึดกว่าเดิม
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ panupong508

• Sr. Member
แม่ยายผ่าตัดหมอนรองกระดูก  ผู้สูงอายุ ผมว่าควรหารถที่ไม่ต้องสูงมาก ตอนขึ้นลงจะได้สะดวก ไม่ต้องใช้เข่ามาก  งบนี้ผมว่า Subaru Forester ตอบโจทย์นะครับ ด้วยว่าห้องโดยสารนั่งโปร่งสบาย คนแก่ขึ้นลงสะดวก ระบบความปลอดภัยที่ให้มาก็ถือว่าใช้ได้ ถ้าจะซื้อโฉมนี้ ขอส่วนลดเยอะๆหน่อย ถ้างบถึงไป Outback ครับ

ออฟไลน์ Astha

• **
สำหรับผผม พวก PPV ช่วงล่างกระด้างและสูงไปหน่อยสำหรับผู้สูงอายุ ส่วน cross/forester ก็เล็กเกินสำหรับการนั่ง 5 คนพร้อมติด car seat
งานนี้น่าจะเหลือแค่ CRV กับ CX-8 ครับ ซึ่งการใช้งานระยะยาว CRV กินขาด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2022, 11:50:37 โดย Astha »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

พื้นฐานกระบะ มันจะนุ่มหรือครับ
เหล่านี้คันไหนน่าจะนุ่มสุดครับ อย่าง Forester gen ก่อน ก็นุ่มหนึบใช้ได้เลยทีเดียว

ผมเองก็ไม่เคยลองทุกรุ่นเหมอืนกันครับถ้าให้เดาก็
B collora cross > hr-v
C forester > cr-v > cx-5

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

คิดออกคันเดียวที่ได้ทุกข้อยกเว้นราคาคือ CX-8 2.5 SP แต่ราคาเกินมาแสนกว่าบาท ต้องหาส่วนลดเอาครับ

อาจจะมีข้อสงสัยเรื่องการใช้งานระยะยาว แต่เครื่องนี้ก็ไม่มี Defect อะไรเป็นพิเศษ เครื่อง 2.5 NA ไม่โบรุ่นนี้ใช้มาตั้งแต่ CX-5 KE 2013 ยันถึงปัจจุบันหลายๆ คนในคลับก็ทะลุสองสามแสนไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2022, 12:28:29 โดย ThisIsYuTh »
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออฟไลน์ wesborland

CRV CX8 ก็ลงตัวครับ รถไม่สูงมาก คนขึ้นลงได้ไม่ยาก ใส่ car seat ได้ไม่อึดอัดเกินไป .... CRV กินเรื่องความทน กับประตูบานหลังที่เปิดกว้าง90องศาได้ เจ้าอื่นน่าจะไม่ถึง
ถ้าของแปลกหน่อยก็ Innova น่าสนใจ รถเตี้ยลงมาหน่อย เครื่องดีเซลทนๆถึกๆ

ด้วยงบประมาณขนาดนี้ อาจจะลงไป Velfire มือสองสวยๆได้ อันนี้ตรงโจทย์สุดๆ แต่แลกกับอายุรถ กับเรื่องลุยน้ำ

ออฟไลน์ Ao_Chosi

CR-V
CX-5
Forester

PPV รถสูงไปครับ ยกเว้นจะไปโหลดจัดทรงเอาใหม่

ออฟไลน์ SM.

รอ CR-V ใหม่ ก็ดีครับ ถ้าไป โฉมนี้ ก็อาจจะได้รับส่วนลดมากอยู่ครับ

อยากให้เน้นรถตลาดไว้ก่อน เพราะใช้ใน ตจว ด้วย

ออฟไลน์ madboy

Forester ก็น่าสนครับ อัตราเร่งอาจจะไม่จี๊ด พอๆกับของเดิมนั่นแหละ ก็ก็น่าจะตอบโจทย์การใช้งานได้ครอบคลุมอยู่ครับ

ออฟไลน์ red898

ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่าต้องบรรทุกกี่คนน่ะครับ ซึ่งก็จะไปกำหนดรูปแบบรถว่าต้องมีกี่ตอน

ถ้า2ตอน แวบแรกนึกออกเเค่CAMRY ตัวเริ่ม และแค่นั้นเลยครับ ผ่านconditionทุกข้อ ยกเว้นข้อสุดท้าย
ต่อให้คุณไปจับcross overหรือSUVพื้นฐานเก๋ง มันก็ไม่ได้สูงกว่าsedanแบบมีนัยยะ ถ้าน้ำท่วมจริง sedan กับ cross overคงไม่รอดเหมือนกัน

ถ้า3ตอน นั่งได้จริงคือ Indonesia Minivanครับ  คนนั่งแถว3 พวกCRV PPV คับแคบกว่า พวก Velozแน่นอนครับ ส่วนข้อเสียก็ที่รู้ๆกัน

ปล. Crossที่ว่ากว้าง เบาะหลังถ้าหลับตาคลำกว้างเท่าCHRนะครับ
     CRV G5ขายมาถึงท้ายตลาด ก็ยังดูจุกจิกผิดวิสัยรถSUV(เก็บข้อมูลอยู่ในclubมา2-3ปี) แต่ถ้ามาจากFordคิดว่าไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ seeker

Crv 2.4 รองมา forester แต่น่าจะอืดกว่าและภายในแคบกว่า

ปล
ผมใช้ crv g4 มาจะ 10 ปีละ ไม่งอแง อึดทน เดินทาง 3 คนพ่อแม่ลูกพร้อมคาร์ซีทประจำ
ตอนนี้น้องอายุเท่าไหร่ครับ และปกติเดินทางกี่คนครับ ถ้าไม่เกิน 4 คนรวมคาร์ซีมก็สบายอยู่นะสำหรับ crv

ออฟไลน์ Labrador bok bok

• **
Crv 2.4 รองมา forester แต่น่าจะอืดกว่าและภายในแคบกว่า

ปล
ผมใช้ crv g4 มาจะ 10 ปีละ ไม่งอแง อึดทน เดินทาง 3 คนพ่อแม่ลูกพร้อมคาร์ซีทประจำ
ตอนนี้น้องอายุเท่าไหร่ครับ และปกติเดินทางกี่คนครับ ถ้าไม่เกิน 4 คนรวมคาร์ซีมก็สบายอยู่นะสำหรับ crv
ปกติเดินทางกัน 4-5 คนครับ (ตัวผม, ภรรยา, ลูกสาว, คุณยาย, คุณย่า) ตอนนี้ลูกสาวอายุได้ 9 เดือนแล้วครับ ศูนย์ฮอนด้า กับศูนย์ซูบารุ ห่างจากบ้านที่ขอนแก่น พอ ๆ กันเลยครับ 70 กม. ++ คงต้องไปลองดูหละครับระหว่าง CR-V กับ Forester

ประเด็นสำคัญมันอยู่ที่ว่าต้องบรรทุกกี่คนน่ะครับ ซึ่งก็จะไปกำหนดรูปแบบรถว่าต้องมีกี่ตอน

ถ้า2ตอน แวบแรกนึกออกเเค่CAMRY ตัวเริ่ม และแค่นั้นเลยครับ ผ่านconditionทุกข้อ ยกเว้นข้อสุดท้าย
ต่อให้คุณไปจับcross overหรือSUVพื้นฐานเก๋ง มันก็ไม่ได้สูงกว่าsedanแบบมีนัยยะ ถ้าน้ำท่วมจริง sedan กับ cross overคงไม่รอดเหมือนกัน

ถ้า3ตอน นั่งได้จริงคือ Indonesia Minivanครับ  คนนั่งแถว3 พวกCRV PPV คับแคบกว่า พวก Velozแน่นอนครับ ส่วนข้อเสียก็ที่รู้ๆกัน

ปล. Crossที่ว่ากว้าง เบาะหลังถ้าหลับตาคลำกว้างเท่าCHRนะครับ
     CRV G5ขายมาถึงท้ายตลาด ก็ยังดูจุกจิกผิดวิสัยรถSUV(เก็บข้อมูลอยู่ในclubมา2-3ปี) แต่ถ้ามาจากFordคิดว่าไม่มีปัญหาครับ

ปกติเดินทางกัน 4-5 คนครับ (ตัวผม, ภรรยา, ลูกสาว, คุณยาย, คุณย่า) ส่วนเรื่องน้ำท่วมเส้นทางนั้น ยังพอเลี่ยงการเดินทางได้ครับ เพราะฉะนั้น ถ้ารถ Camry มีความนุ่มนวลกว่า และเข้าออกได้สะดวกกว่า (โทษทีนะครับ ผมไม่เคยนั่ง Camry หรือทดลองขับเลย) ตัว CR-V หรือ Forester ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ

ครับสุดท้ายนี้ ก็ต้องขอบคุณ พี่ ๆ สมาชิกทุกท่านมากนะครับที่ช่วยให้คำแนะนำเกี่ยวการเลือกรถ จากเท่าที่ดูมาผมคงไปจบที่เจ้าตลาด Honda CR-V หละครับ เพราะจะได้ใช้งานได้อย่างสบายใจ  :)

ออฟไลน์ มะหมู อู๊ดๆ

ผมว่า Toyota Cross ตอบโจทย์แทบทุกอย่างเลยนะครับ (ไม่เอาGRนะ)
ที่ไม่เอา HR-V เพราะผมไปลองนั่งตัวจริงแล้วรู้สึกอึดอัด กระจกบานหน้าเล็ก เบาะคู่หน้าค่อนข้างใหญ่ ทำให้คนนั่งหลังรุ้สึกอึดอัด + หัวผมติดด้วย ก็เลยยิ่งรู้สึกอึดอัดไปใหญ่
ไม่เอา Kicks เพราะ ผมมองว่าเบาะหลังแอบชันนิดนึง และไม่มีแอร์แถว2 กับไม่มี ฮีตเตอร์ หน้าหนาวลำบากแน่นอน
ก็เลยจบที่ Cross แต่ก็ติดแค่ไม่รู้มันใหญ่พอสำหรับคุณไหม
ถ้าไม่ก็ลองดู CRV-G5 ถ้าไม่สนตกรุ่น เครื่อง 2.4 พิสูจน์ความทนมาแล้ว อะไหล่ก็หาง่าย แต่ถ้าเรื่องสนตกรุ่นอาจจะต้องรอดู G6 ไปเลย ปลายปีนี้น่าจะได้เห็นตัวจริงบ้างละแหละ

ออฟไลน์ CJ.

CR-V นอกจากกลางๆ นุ่มๆ มีจุดที่น่าสนใจอีกอย่างคือ บานประตูหลัง เปิดได้กว้างแทบจะ 90 องศาทีเดียวครับ ขึ้นลงค่อนข้างสะดวกมาก
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S