ผู้เขียน หัวข้อ: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว  (อ่าน 6216 ครั้ง)

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
หลังจากหายไปนาน ตอนนี้ด่านนี้
กลับมาจับความเร็วเหมือนเดิมแล้วครับ วันก่อนผ่านไป
ต้องขอบคุณ รถที่ต็อกไฟใหญ่
ในเลนสวนกลับขาเข้ากรุงเทพ
ส่งสัญญาณให้ลดความเร็วลง

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 05:57:01 »
โทษครับ อ่านแล้วยังไม่มั่นใจ เจอด่านที่ฝั่งไหนครับ

ตกลง 100 เองใช่ไหม ผมเข้าใจว่าเป็น 120 มาตั้งนาน
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ the kit

Re: ด่านจับความเร็ว ทางด่วน โทลย์เวย์กลับมาแล้ว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 08:35:30 »
ความเร็ว 100
เพื่อความปลอดภัยของ "ฅ.ไทย"

ถ้าถนนโล่ง ไม่มีจุดกลับรถ เช่น บนทางด่วน
รถสมัยใหม่  ความเร็ว 100 เรียกว่า "แตะเบาๆ ก็เกิน"

120 ผมก็ว่า Ok แล้ว

ตอนมัน "ไม่โล่ง" อยากเหยียบแค่ไหน มันก็ไปไม่ได้

ที่ทำแบบนี้ เพื่อ.......................
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 08:59:58 »
โทษครับ อ่านแล้วยังไม่มั่นใจ เจอด่านที่ฝั่งไหนครับ

ตกลง 100 เองใช่ไหม ผมเข้าใจว่าเป็น 120 มาตั้งนาน
เจอด่านตรงขาออกครับ
บริเวณ เลยเจ้เล้งมาหน่อยครับ
เจ้าหน้าที่จะตั้งกล้อง จับความเร็ว

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:04:54 »

ถ้าถนนโล่ง ไม่มีจุดกลับรถ เช่น บนทางด่วน
รถสมัยใหม่  ความเร็ว 100 เรียกว่า "แตะเบาๆ ก็เกิน"

ตอนมัน "ไม่โล่ง" อยากเหยียบแค่ไหน มันก็ไปไม่ได้

ที่ทำแบบนี้ เพื่อ.......................

หนักสุดๆคือ ทางหลวงระหว่างจังหวัด ลิมิตที่ 90 โดนมาแต่ล่ะใบ คือ งงมาก ขับลง พังงา ภูเก็ต จะให้ขับ 90 เมื่อไหร่จะถึง

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:11:37 »
แค่เหยียบเพลินๆแปบเดียวก็เดิน 100 ละนะ
หาอะไรมาทำให้ชีวิตลำบากกันอีกแล้ว

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:35:35 »
…. ความปลอดภัยไงครับ

มีครูซ ก็ตั้งครูช จะได้ไม่เผลอ
ตอนไปขับที่เมืองนอก ยังรักษากฎกันได้เลย ชิมิ

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:47:06 »
ขับ Benz มี 9 เกียร์

จบที่เกียร์ 7 เศร้าฉิบหาย

ออฟไลน์ CMaN20

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:47:40 »
ก็ไม่ต้องจ่ายครับ ให้ส่งตามหลังมาให้ตามที่อยู่ที่ขึ้นทะเบียนไว้กับตัวรถ. ผิดก็ว่าไปตามผิดครับ แต่ต้องไม่ยอมให้โดนไถเงินไปฟรีๆโดยที่ไม่เข้าหลวง แต่เข้ากระเป๋าพวกมัน.

ปล. ตำรวจไม่มีสิทบังคับจ่ายที่ด่านครับ ไม่มีสิท!
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 09:48:55 »

มีครูซ ก็ตั้งครูช จะได้ไม่เผลอ
ตอนไปขับที่เมืองนอก ยังรักษากฎกันได้เลย ชิมิ
ไปขับเมืองนอก…หิ้ว laser detector กลับมาครับ 55555 แต่คันที่ติดตั้งอยู่ ลากให้เกิน 90 ก็เหนื่อยละ ดังนั้นบ่มีปัญหา

ออฟไลน์ AZMVI

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 10:05:07 »
ที่เพิ่มมา 100 ก็เหมือนกฎหมายทางด่วนที่ญี่ปุ่นนี่นา มองอีกแง่ก็เพื่อความปลอดภัยมั้งครับ กันไว้กลัวจะบินลงมาจากทางด่วนเอา

ออฟไลน์ thdeann

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 11:07:01 »
ถ้าทางตำรวจ ได้พยายามทำให้ราษฎรเห็นว่า พวกเราโดนโดยเท่าเทียบกัน ผมก็รับได้นะครับ
- ป้ายซีดอ่านไม่ออก ก็เห็นวิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง
- รถ Supercar วิ่งกันเต็มเหนี่ยว
- ป้ายแดงข้ามศตวรรษ ป้ายอาญาสิทธในการขับผิดกฎหมาย ทั้งวิ่งเร็ว ทับเส้น สารพัด
- บรรดา VIP ไฟกะพริบทั้งหลาย วิ่ง 100 ด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 11:46:55 »
ถ้าทางตำรวจ ได้พยายามทำให้ราษฎรเห็นว่า พวกเราโดนโดยเท่าเทียบกัน ผมก็รับได้นะครับ
- ป้ายซีดอ่านไม่ออก ก็เห็นวิ่งกันเต็มบ้านเต็มเมือง
- รถ Supercar วิ่งกันเต็มเหนี่ยว
- ป้ายแดงข้ามศตวรรษ ป้ายอาญาสิทธในการขับผิดกฎหมาย ทั้งวิ่งเร็ว ทับเส้น สารพัด
- บรรดา VIP ไฟกะพริบทั้งหลาย วิ่ง 100 ด้วยหรือเปล่า

เห็นด้วยมากๆครับ ที่ไม่อยากจ่ายเพราะโดนแค่พวกเราที่ไม่มีมีเส้นสาย
มันน่าเจ็บใจที่กฎหมายไม่เท่าเทียม
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 11:50:06 »

แต่คนเขามีมารยาทกว่าไงครับ

ชั่วโมงนึงของเขาวิ่งได้ 70-90 กิโลเมตร
แต่ของเรา วิ่งได้แค่ 50-70 กิโลเมตร
(จาก 90-100กิโลเมตร)

ถ้าไม่ใช่เพราะพวกช้าแช่ขวาแล้วจะเพราะใคร???

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 12:05:48 »
งงจริงครับ ละจะมาอ้างว่าเพื่อความปลอดภัย มันดูย้อนแย้งจัง ไอที่ๆสมควรเข้มงวดเรื่องความเร็วเช่นในเขตเมือง ชุมชน ละไม่ไปเข้มงวดตั้งจับความเร็ว
เขตเมือง จุดตัดเยอะ แยกมีตลอด มีโดดสะพาน รถเลี้ยวเข้าซอยกันตลอด คนข้ามถนนเยอะ ร้านค้าข้างทางเยอะ ทั้งคนทั้งสัตว์เดินข้างถนนเยอะ ฯลฯ
แบบนี้สมควรเข้มงวดเรื่องความเร็ว ไม่ควรเกิน 50-60 แต่ไม่ยักกะเคยเจอว่าเข้มงวดไปตั้งเครื่องจับความเร็ว หรือ มีก็คงน้อยมากๆ ไม่บ่อย
แถวบ้านผมในเมืองที่ตายๆกันบ่อยนี่วิ่งความเร็วแค่หลักสิบทั้งนั้น...

ทางด่วน ทางพิเศษ ยกระดับ ฯลฯ จุดตัดไม่มี แยกไม่มี คนเดินข้ามไม่มี ร้านค้าข้างทางไม่มี ไม่มีคอสะพาน (เพราะอยู่บนสะพานอยู่แล้ว)
ไม่มีชุมชนอะไรทั้งนั้น แผ่นดินไหวก็ไม่มีแบบณี่ปุ่น ไม่ต้องมากลัวว่าวิ่งๆอยู่แล้วสะพานจะแกว่งไปแกว่งมาแบบญี่ปุ่น จนต้องเบรก ขึ้นไปเงินก็เสีย ไม่ได้ขึ้นฟรี...
ละมาขยันเข้มงวดจำกัดความเร็ว 100-110 อะไรกัน มันสมควรจะได้ 130-140 นะ รถสมัยนี้วิ่งในทางแบบนี้

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 12:30:40 »

แต่คนเขามีมารยาทกว่าไงครับ

ชั่วโมงนึงของเขาวิ่งได้ 70-90 กิโลเมตร
แต่ของเรา วิ่งได้แค่ 50-70 กิโลเมตร
(จาก 90-100กิโลเมตร)

ถ้าไม่ใช่เพราะพวกช้าแช่ขวาแล้วจะเพราะใคร???

เราก็มีมารยาทได้ครับ เริ่มจากเราก่อนเลยไม่ต้องรอตามคนอื่น
ผมก็ทำมานานแล้วนะ ไม่แช่ขวา ไม่เร็วเกิน ให้ทางรถคันอื่น
อาจดูโลกสวย แต่ชอบฮะ อยากอยู่ในโลกสวยมากกว่าโลกเข่นฆ่ากัน

หวังว่านานวันไปก็จะค่อยๆ มีคนมีมารยาท รักษากฎมากขึ้นเรื่อยๆ
จนคนที่ชอบฝ่าฝืนกฎกลายเป็นคนส่วนน้อยไปในที่สุด

ชีวิตต้องมีความหวังครับ
หันไปมองลูกๆ หลานๆ ก็คงอยากให้เขาอยู่ในสังคมที่ดีที่เราสร้างขึ้นมาเองเนอะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 13:26:45 »
ขอซัก 120 เถอะ จริงๆ นะ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 13:29:37 »
ก่อนหน้านี้จำกัดแค่ 80 เองไม่ใช่เหรอ ถ้าเพิ่มมาเป็น 100 แล้วแย่ตรงไหน

แล้วที่ผมเจอ ส่วนมากบนทางด่วนก็ขับกันไม่เกิน 100 อยู่แล้ว โดยเฉพาะพวกแช่ชวา กับช่วงที่เลี้ยวโค้ง(ที่แทบจะไม่ใช่โค้ง)

ส่วนผมที่บนทางด่วนขับเร็ว 160-200 เป็นปกติ (แต่ชะลอตรงจุดที่มีกล้อง) ไม่ได้รู้แย่อะไรกับการจำกัดความเร็วเลย อยากให้มีกล้องเพิ่มด้วยซ้ำ เพราะจะได้จำกัดความเร็วได้ทั่วถึง ไม่ใช่แค่จุดใดจุดหนึ่ง

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 14:10:56 »
โทลเวย์ ผมขับ 110ประจำไม่เคยเจอนะครับ ที่เห็นโดนหนะ 120+ทั้งนั้น
เพราะงั้นใครโดนอย่าโวยวายเลยครับ คุณขับดุเดือดจริงๆ
แล้วทางหลวงทั่วไป ถ้าไม่ใช่เขตเมืองที่ป้ายเตือนชัดๆ วิ่ง 100 ยังไงก็ไม่โดนใบสั่งครับ นอกเมือง110มีน้อยมากที่จะโดน
ล่าสุดผมไปสงขลาขับ mz2 คันเล็กๆวิ่ง 100-110 ก็ไปถึงใน 1วันไม่ได้แย่อะไร ก็ไม่รู้จะไปวิ่งเกิน 120ทำไม
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 15:11:39 »
ถ้าเส้นลงใต้ ให้ขับ 90 นี่ก็ใจร้ายไปหน่อย ขออีกนิดเถอะครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 16:27:43 »

ไปขับเมืองนอก…หิ้ว laser detector กลับมาครับ 55555 แต่คันที่ติดตั้งอยู่ ลากให้เกิน 90 ก็เหนื่อยละ ดังนั้นบ่มีปัญหา
ถ้าลงทุนแบบนั้น
แนะนำชนิด ส่งสัญญาณรบกวนเลยครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 16:35:10 »
ผมเฉยๆ ครับ

กฏหมายมีมานาน

แค่บางช่วงเข็มงวด คนก็ชอบโวยวาย

บางช่วงปล่อย คนก็ยิ้ม

จำกัดความเร็ว 80-90km/h หรือ 110-120km/h มันก็เรื่องปกติ ของทุกประเทศครับ

ขับกันตามปกติ ตามกฏหมาย ผมก็ว่าเขาไม่ค่อยเดือดร้อนนะ

คนที่เดือดร้อนเท่าที่เห็น คือ คนที่ขับเกิน อยู่แล้ว

ส่วนใครจะไม่สนใจ โดนใบสั่งก็จ่าย ก็แล้วแต่เขาครับ เพราะเมืองนอก ผิดก็ต้องจ่ายเช่นกัน

แต่ผมอยากให้เพิ่มคาดโทษ หักคะแนนความประพฤติ ตัดแต้มใบขับขี่ และ มาตราการอื่นๆ ซะด้วยซ้ำ มันจะไม่ได้ไม่เป็นอภิสิทชน ว่า มีเงินจ่ายค่าปรับก็จบไป ขับเกินเป็นเรื่องธรรมดา จ่ายก็จบ มันไม่ควรจะเกิดแบบนี้ เพราะมันจะกลายเป็นจุดเลื่อมล้ำทางกฏหมาย ที่คนมีเงินจะสามารถทำผิดกฏหมายได้โดยไม่สนใจของมัน

ระวังได้ก็ระวังครับ ผมก็ประคองไม่ให้เกิน ออกต่างจังหวัดหลายเส้น ก็อนุญาต 120km/h แล้ว ก็กด cruise control วิ่งยาวๆ ไป

กังวลแค่อยู่ๆ 120km/h แล้วมา 90km/h หรือ บางจุด บางเส้น (เช่น บางนา-ชลบุรี) ป้ายจำกัดความเร็ว 120km/h แต่ป้ายไฟบนทางด่วนบอก 90km/h ไม่รู้จะเชื่อตรงไหนดี

ปล.ไม่ต้องไปยกออโต้บานมาอีกละ ชอบมีคนชอบอ้างอิงกันจัง ไม่ต้องยกมานะ เสียเวลา

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 19:14:32 »
อยากให้มีกล้อง เป็นระยะไปเลยด้วยซ้ำ ขับรถบนถนนทุกวันนนี้เหมือนออกไปรบจริงๆๆ  :'(

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2022, 20:33:05 »
ถ้าเส้นลงใต้ ให้ขับ 90 นี่ก็ใจร้ายไปหน่อย ขออีกนิดเถอะครับ

เส้นลงใต้เมื่อก่อนเห็นกล้องจับที่เกิน 140 ถึงจะโดนใบสั่ง
ตอนนี้เกิน 110 ก็โดนแล้วครับ ผมโดนที่ 118 มางงเลย
ปีก่อนเห็นว่าให้ 120 หลายๆเส้นทางแล้วก็เลยไม่ได้ระวังเท่าไหร่ :-[

ตอนนี้ประกาศชัดๆแล้วว่าลดความเร็วทั่วประเทศลงมา
บวกกับใบสั่งที่เมื่อส่งแล้วต้องโดนกันทุกคนไม่งั้นใบจับตามมาอีก
ก็เท่ากับเมกะโปรเจ็คของรายได้จากค่าปรับกันแล้ว

คนคิดทั้งระบบนี่ใช้ได้ๆ ต้องเพิ่มโบนัสให้ปลิ้นกันเลยครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:04:29 »
ผมเฉยๆ ครับ

กฏหมายมีมานาน

แค่บางช่วงเข็มงวด คนก็ชอบโวยวาย

บางช่วงปล่อย คนก็ยิ้ม

จำกัดความเร็ว 80-90km/h หรือ 110-120km/h มันก็เรื่องปกติ ของทุกประเทศครับ

ขับกันตามปกติ ตามกฏหมาย ผมก็ว่าเขาไม่ค่อยเดือดร้อนนะ

คนที่เดือดร้อนเท่าที่เห็น คือ คนที่ขับเกิน อยู่แล้ว

ส่วนใครจะไม่สนใจ โดนใบสั่งก็จ่าย ก็แล้วแต่เขาครับ เพราะเมืองนอก ผิดก็ต้องจ่ายเช่นกัน

แต่ผมอยากให้เพิ่มคาดโทษ หักคะแนนความประพฤติ ตัดแต้มใบขับขี่ และ มาตราการอื่นๆ ซะด้วยซ้ำ มันจะไม่ได้ไม่เป็นอภิสิทชน ว่า มีเงินจ่ายค่าปรับก็จบไป ขับเกินเป็นเรื่องธรรมดา จ่ายก็จบ มันไม่ควรจะเกิดแบบนี้ เพราะมันจะกลายเป็นจุดเลื่อมล้ำทางกฏหมาย ที่คนมีเงินจะสามารถทำผิดกฏหมายได้โดยไม่สนใจของมัน

ระวังได้ก็ระวังครับ ผมก็ประคองไม่ให้เกิน ออกต่างจังหวัดหลายเส้น ก็อนุญาต 120km/h แล้ว ก็กด cruise control วิ่งยาวๆ ไป

กังวลแค่อยู่ๆ 120km/h แล้วมา 90km/h หรือ บางจุด บางเส้น (เช่น บางนา-ชลบุรี) ป้ายจำกัดความเร็ว 120km/h แต่ป้ายไฟบนทางด่วนบอก 90km/h ไม่รู้จะเชื่อตรงไหนดี

ปล.ไม่ต้องไปยกออโต้บานมาอีกละ ชอบมีคนชอบอ้างอิงกันจัง ไม่ต้องยกมานะ เสียเวลา

เห็นด้วยครับ
เอาจริงๆ บนทางด่วนผมไม่ค่อยได้ขับเกินเท่าไร่ ถนนมันวิ่งได้ แค่นั้นอยู๋แล้ว นอกจากเส้น กาญจนา-จตุจักร หรือ เส้นไปบางปะอิน และตั้งแต่ขับรถผมเองก็ยังไม่เคยโดน SpeedCamera เลยไม่มีปัญหาอะไร
ออกต่างจังหวัดก็วิ่ง 100-110 ถ้าโดนจับก็คงยอมรับผิดไปเพราะหลายเส้นวิ่งได้แค่ 80-90เอง

ผมเองอยากให้มีจับ SpeedLimit ในเมืองหรือเขตชุมชนเพิ่มอีกมากกว่า หน้า รร ถนนในเมือง ขับเร็วเกินไปเยอะมากๆ

คิดว่าถ้าแก้เรื่องวินัยจราจรได้ อุบัตืเหตุน้อยลง speedlimit คงปรับให้วิ่งได้เร็วขั้นอีกครับ

ตปท ทางตรงยาวๆ ก็มีรถซุ่มอยู๋เรื่อยๆนะครับ ไม่ใช่ว่า Limit ดักแค่แถวชุมชน ถ้าขับเกินแล้วตำรวจเจอก็โดนหมด

ออฟไลน์ Simethicone

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:23:52 »

หนักสุดๆคือ ทางหลวงระหว่างจังหวัด ลิมิตที่ 90 โดนมาแต่ล่ะใบ คือ งงมาก ขับลง พังงา ภูเก็ต จะให้ขับ 90 เมื่อไหร่จะถึง
โดนแถวไหนมาครับ รบกวนขอพิกัดด้วยครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 09:34:18 »
โทลเวย์จับที่100มานานแล้วครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 10:33:07 »

โดนแถวไหนมาครับ รบกวนขอพิกัดด้วยครับ

จริงๆ ถ้าได้ 90กม./ชม แท้ๆ ก็ไม่ช้านะครับ

ช่วงหลัง ผมจะดู Summary ของ google เวลาเดินทางไปตรวจงานที่รีสอร์ท พบว่าต่อให้เราเฆี่ยนแค่ไหน ชั่วโมงนึง เราก็เดินทางได้แค่ 70 กม.เท่านั้น

แปลว่าถ้าเราใช้ความเร็วได้ 90กม./ชม.จริงๆ ใน 1 ชม. เราจะได้ระยะทางถึง 80++กม.

ส่วนสาเหตุที่ทำไม่ได้ คงไม่ต้องพูดถึง เศร้าใจมาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 13:02:24 »
ผมงงตรงที่บนพื้น 120 แต่ทำไมลอยฟ้าจำกัด 100 หว่า อยากให้จำกัดความเร็วแต่ละเลนแบบบนภาคพื้นดินอะ ที่กำหนดจากซ้ายไปขวา 80-100-120
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2022, 14:33:27 »
ผมงงตรงที่บนพื้น 120 แต่ทำไมลอยฟ้าจำกัด 100 หว่า อยากให้จำกัดความเร็วแต่ละเลนแบบบนภาคพื้นดินอะ ที่กำหนดจากซ้ายไปขวา 80-100-120
น่าจะเป็นการป้องกันให้ตอนเกิดอุบัติเหตุแล้วไม่ตกทางด่วนลงมาข้างล่างครับ
หรือไม่ก็พวกแหกตรงจุดทางเบี่ยงทางแยกแล้วพุ่งลงมาตายข้างล่าง