ผู้เขียน หัวข้อ: Altis/Civic/Mazda3/Ex/Focus คันไหนคิดว่าปลอดภัยที่สุด  (อ่าน 14113 ครั้ง)

ออฟไลน์ tana

• Newbie
  • *
Altis/Civic/Mazda3/Ex/Focus คันไหนคิดว่าปลอดภัยที่สุด
« เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 14:43:13 »
ในบรรดารถ C segment คิดว่าคันไหนปลอดภัยที่สุด
ใครมีประสบการณ์ทั้งทางตรงและทางอ้อมมาช่วยเล่าให้ฟังเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside
Re: Altis/Civic/Mazda3/Ex/Focus คันไหนคิดว่าปลอดภัยที่สุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 15:07:17 »
น่าจะ Mazda 3 Maxx Sport รุ่นท๊อป 5 ประตู ราคา 1,035,000
เพราะเค้ามี ถุงลมนิรภัยด้านข้าง และม่านนิรภัย SRS มาให้

การเกาะถนน การทรงตัว การควบคุมที่ดี ให้ Mazda กับ Ford

ส่วน Civic, Corolla ก็มีความปลอยภัยระดับรถปกติทั่วไป
ไม่มีอะไรโดดเด่นเท่าไหร่ ถ้าให้เลือกระหว่างสองรุ่นนี้ ก็เอา Corolla

สรุป สำหรับตัวผม ส่วนตัวคิดว่า Mazda 3> Focus> Corolla > Civic
ต้องรอดู Cruze ว่าจะมี option ด้านความปลอดภัยเทพขนาดไหน

ออฟไลน์ johnlee

Re: Altis/Civic/Mazda3/Ex/Focus คันไหนคิดว่าปลอดภัยที่สุด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 15:57:55 »
อยู่ที่ว่าปลอดภัยจากอะไรด้วยนะครับ

คนขับเองก็มีส่วนไม่น้อย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:00:48 »
คันที่...เมาไม่ขับ

.....โทรไม่ขับ

......ง่วงไม่ขับ

.....ตีนไม่หนัก

น่าจะปลอดภัยที่สุด

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:26:13 »
ลักษณะการชน และดวงของคนก็มีผลมากเช่นกันครับ

ปีที่แล้วมี MZ3 5Dr รุ่น top คันนึงโดนสอยที่ศรีนครินทร์รถเละไม่เหลือซากขาดสองท่อนไปติดประตูตึกแถว คนขับคอเคล็ด แขนหัก บอบช้ำภายในนอนหยอดน้ำข้าวต้มไปหลายวัน แต่เมื่อสามวันที่ผ่านมาเหมือนกันรถรุ่นเดียวกัน นศ. ม.รังสิตเอาไปเสยโทลเวย์สภาพไม่หนักเท่าแต่ความเสียหายน่าสยดสยองยิ่งนัก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:33:44 »
ALTIS
http://www.nasva.go.jp/mamoru/en/car_detail/64
CIVIC
http://www.nasva.go.jp/mamoru/en/car_detail/76
MAZDA 3 ใหม่
http://www.nasva.go.jp/mamoru/en/car_detail/99
LANCER EX
http://www.nasva.go.jp/mamoru/en/car_detail/80

จากทั้งหมด ALTIS กับ CIVIC คะแนนเยอะกว่าเพื่อน

ออฟไลน์ Bluedoft

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:38:39 »
ผมว่า Cruze ครับ เพราะเป็นรถที่ได้คะแนนความปลอดภัยจาก Euro ncap มากที่สุดในโลก มากกว่า E-class รุ่นใหม่อีก
แต่พอมาในบ้านเราก็คงตัว Airbag ที่หัวเข่าออกไป จาก 10 ลูก ก็เหลือ 4-6 ลูก  แต่ยังไงผมว่ามันปลอดภัยมากๆแล้ว

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 16:45:14 »
เอ่อ...แล้ว Tiida ไม่รวมอยู่ในกลุ่มด้วยหรือครับ....

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:00:08 »
Cruze ก็น่าจะมาแรงน่าดู  ;D

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:10:34 »
คันที่มมีม่านนิรภัยนั่นแหละปลอดภัยที่สุด โดนชนด้านข้างขึ้นมาก็จะมีหมอนนุ่มๆมารองรับไม่ใช่กระแทกหัวเต็มที่เลย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:22:48 »
ณ ตอนนี้ โดยส่วนตัวคิดว่า เซฟโรแลต ออฟต้านะ ดูมันอาจจะไม่ค่อยไฮออฟชั่นอะไร
แต่ถ้ามองด้านโครงสร้างถือว่าดีเลยทีเดียว

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:22:59 »
คงคันที่มี airbag มากที่สุดแหละครับ เท่าที่ผมเห็นตอนนี้ mazda3 ตัวtop ให้แอร์แบค8ลูก
ส่วนที่เหลือ หากมันถูกลดถุงลมลง คงจะเอาการทดสอบการชนในยุโรปมาอิงกันยากสักหน่อย

แต่สำหรับในใจผม ผมคิดว่าพอๆกันในรถญี่ปุ่นทุกยี่ห้อ

ออฟไลน์ Sman

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:33:45 »
ส่วนตัวมองว่า รถทางฟากยุโรป อเมริกา มีการคำนึงถึงความปลอดภัยมากกว่าฟากญี่ปุ่น (อันนี้หมายถึงในไทยน่ะครับ)

เพราะฉะนั้น เทใจมาอีกฝั่งมากกว่าครับ โดยเฉพาะครูซ ก็ต้องรอต่อไป ว่าออฟชั่น จะเป็นเช่นไร

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 17:38:13 »
ผมว่า รถรุ่นใหม่ 3 ปีล่าสุด  มันถือว่าเท่ากันอยู่ในระดับเดียวกันแล้วนะ  

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 18:29:00 »
ผลการทดสอบการชน มันก็พอๆกันนะครับ ถ้าชนที่60จริงๆ แบบที่มันทดสอบ รัดเข็มขัดก็ปลอดภัยหมดแหละ แต่ถ้าต่างคนต่างวิ่งมา80 ชนกันตรงๆ ก็เละทุกคัน *-*

ออฟไลน์ UkKuP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 18:38:10 »

เห็นด้วยที่สุด และต้องไม่ขับรถท้าความตายเป็นว่าเล่นนะคะ

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 19:41:13 »
ทดสอบการชนที่ต่างปท. มันไม่ใช้เมืองไทยครับ อย่างที่บอก

มาสด้า3 ที่อเมริกา กับเมืองไทย ถุงลมเท่ากันครับ

แต่ไม่ใช้ Collola Civic ที่หายไปหลายใบ และคานก็หายไปด้วย

และ รถ ช่วงล่างก็มีผลในความปลอดภัยด้วยน่ะ รถที่ช่วงล่างดี ก็ทำให้เราควบคุมรถได้ปลอดภัย

หักหลบอะไร ได้ แต่ ที่เกิดอุบัติเหตุนั้น เป็นที่คนมากว่าครับ รถนะแค่ส่วนน้อย

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 20:03:38 »
Mazda 3 ช่วงออกมาใหม่ๆ ถุงลมไม่กาง ปัจจุบันคงปรับปรุงแล้วครับ
ค่ายอื่นทำแบบ Mazda 3 คงดี (เรื่องถุงลมเยอะ ไม่ใช่ถุงลมไม่กางนะครับ)
อยากให้รถมีตัว Top ที่มีออฟชั่นเรื่องความปลอดภัย มากกว่าของหรูหราหรือสะดวกสบายครับ

ตามความรู้สึกแล้ว จากที่ได้ลองมา

อันดับ 1 ตัวรถผมให้ Ford ดูปลอดภัย แต่ทัศนะวิสัยแย่ทำให้ไม่ปลอดภัยเวลาขับ ฝนตกอะไรประมาณนี้
อันดับสองผมให้ Civic กับ Altis ตัวรถปลอดภัยดี Civic แรงไปหน่อยรวมทั้งคันเร่งที่ไว เบรคไว
ส่วน Altis ก็โคลงเคลงไปหน่อยๆ ทัศนะวิสัยกลางๆ

ถ้าขับแบบปกติ ผมจึงมองว่า Altis กับ Civic จึงปลอดภัยที่สุด
(ไม่ซึ่ง ไม่เบรคหัวทิ่ม คันหลังชนท้าย แซงซ้ายแซงขวา คนขับต้องขับดีทีเดียว แต่ความจริงไม่ได้เป็นแบบนั้น)

ส่วน EX ไม่พูดถึงล่ะกัน กลัวลำเอียงครับ
 ;D ;D ;D

ดิดไปคิดมาก็พอๆกันแหละครับ รถระดับนี้

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 20:40:27 »
ขอแยกเป็นข้อนะครับ

ชนด้านหน้า Honda Civic
ชนด้านข้าง Mazda 3 with Side and curtain airbag
ชนด้านหลัง Chevrolet Optra

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 20:46:59 »
ขอแยกเป็นข้อนะครับ

ชนด้านหน้า Honda Civic
ชนด้านข้าง Mazda 3 with Side and curtain airbag
ชนด้านหลัง Chevrolet Optra

ชนด้านหลังผมให้ Optra CNG และ Altis CNG เพราะมีถังแก็สช่วยป้องกันอีกชั้นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 21:24:18 »
ทำไมเราไม่ดูรถที่สามารถป้องกันได้ก่อนเกิดอุบัติเหตุ หล่ะครับ Airbags มีมาก แต่โครงสร้างห่วยก็เน่านะครับ 555
เช่นพวก ESP , TractionControl  ฯลฯ

ไม่ก็รถที่มีระบบป้องกันคนเดินเท้าด้วยหละครับ กทม นี่จำเป็นสุดๆเลย ไม่ใช่ทำรถมีมุมเหลี่ยมอันตรายเยอะๆ สวยอย่างเดียว

เพราะผมเชื่อว่าทุกคนคงไม่ต้องการ ใช้ Airbags หรอกครับผม ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 21:27:59 »
ทำไมเราไม่ดูรถที่สามารถป้องกันได้ก่อนเกิดอุบัติเหตุ หล่ะครับ Airbags มีมาก แต่โครงสร้างห่วยก็เน่านะครับ 555
เช่นพวก ESP , TractionControl  ฯลฯ

ไม่ก็รถที่มีระบบป้องกันคนเดินเท้าด้วยหละครับ กทม นี่จำเป็นสุดๆเลย ไม่ใช่ทำรถมีมุมเหลี่ยมอันตรายเยอะๆ สวยอย่างเดียว

เพราะผมเชื่อว่าทุกคนคงไม่ต้องการ ใช้ Airbags หรอกครับผม ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ
ผมเห็นด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 22:41:28 »

ชัดเจนครับ

เห็นด้วยที่สุด และต้องไม่ขับรถท้าความตายเป็นว่าเล่นนะคะ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 01:41:08 »
ผลการทดสอบของเมืองนอก กับผลงานจริงบนถนนบ้านเรา บางทีมันแตกต่างกันเยอะครับ
แต่โดยรวมรถสมัยใหม่ มีการใช้เหล็กที่มีการพัฒนาความเหนียวและความยืดหยุ่นสูง
โครงสร้างกระจายแรงปะทะ คานเสริมนิรภัย ฯลฯ ก็ช่วยป้องกันอุับัติเหตุที่จะเกิดกับคนภายในรถได้มากพอสมควร

ทั้งนี้ มันอยู่บนความไม่ประมาทของคนใช้รถใช้ถนนด้วย แต่ถ้าซวยๆ บวกกับรถเมล์ หรือเจอรถแหกไฟแดงมาอัดเนี่ย
บางทีดวงก็สำคัญกว่ารถนะ...
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 10:01:11 »
ถ้ารถในเมืองไทย .... ขอพระดังๆ ตั้งหน้ารถสักองค์ .... เท่านี้ก็รู้สึกปลอดภัยกว่ารถมีถุงลมเยอะ ....

เคยอ่านข่าวไหม ??? รถพลิกคว่ำ หลายตลบ คนขับรอด คลานออกมาจากรถ พร้อมบอกคนแถวนั้นว่า "มีพระดี .. เลยรอดมาได้"  .....

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 15:59:06 »
สักสามปีก่อนไงครับมีคนเอาโฟกัสสีดำไปกลิ้งลงข้างทางและไม่เป็นไร ออกมายืนยิ้มหราให้หนังสือพิมพ์ถ่ายรูปพร้อมบอกว่า "ผมห้อยจตุคามรามเทพครับ"  ในมือก็ชูให้ดูด้วย    :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 16:22:11 »
สักสามปีก่อนไงครับมีคนเอาโฟกัสสีดำไปกลิ้งลงข้างทางและไม่เป็นไร ออกมายืนยิ้มหราให้หนังสือพิมพ์ถ่ายรูปพร้อมบอกว่า "ผมห้อยจตุคามรามเทพครับ"  ในมือก็ชูให้ดูด้วย    :P

รุ่นนี้นี่เอง compact segment ซะด้วย :P

ออฟไลน์ muying

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 19:25:18 »
ถ้ารถในเมืองไทย .... ขอพระดังๆ ตั้งหน้ารถสักองค์ .... เท่านี้ก็รู้สึกปลอดภัยกว่ารถมีถุงลมเยอะ ....

เคยอ่านข่าวไหม ??? รถพลิกคว่ำ หลายตลบ คนขับรอด คลานออกมาจากรถ พร้อมบอกคนแถวนั้นว่า "มีพระดี .. เลยรอดมาได้"  .....

ขับเกินร้อยยี่สิบ หลวงพ่อ ก็กระโดดหนีก่อนแล้วหล่ะท่าน   

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2010, 19:47:41 »
มันแล้วแต่เหตุครับ รถปลอดภัยแต่คนทำตัวไม่ปลอดภัยก็ตายครับ มาสด้า 3 ในข่าวคนขับเมาขับเร็วชนขอบทางด่วนคนขับตายคาที่ คนนั่งหลังตายสยองท่อนบนอยู่บนทางด่วน ท่อนล่างอยู่ล่างทางด่วน  แต่คนที่นั่งมารัดเข็มขัดกลับไม่เป็นอะไรเลย

ส่วนอีกเหตุการณ์ โฟกัส TDCi สีน้ำเงินขับไปอุตรดิต ขับมาเร็วมากหลบท่อสี่เหลี่ยมใหญ่ๆที่บริษัทก่อสร้างวางไว้บนถนนไม่ทันคนขับเสียชีวิตคาที่ครับ คนนั่งรอด

อัลติสขับมาดีๆบนสะพานข้ามแยกเจอซีวิคแต่งแซงบนสะพานข้ามแยก อัลติสตายหมดทั้งคันเพราะไม่รัดเข็มขัดส่วนซีวิคคนขับรอดแต่เพื่อนที่มาด้วยตาย

แต่ละเหตุการณ์เห็นได้ชัดว่าคนเท่านั้นที่ทำให้ตัวเองรอดหรือไม่ รถน่ะเซพจริงแต่เซพโดยมีเงื่อนไขของมัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย