ผู้เขียน หัวข้อ: Kicks e-Power ในระยะยาวมีอะไรต้องกังวลไหมครับ  (อ่าน 4240 ครั้ง)

ออนไลน์ Fragile

• Sr. Member
ถ้ากะใช้ยาวประมาณ 5-8 ปี มีอะไรต้องกังวลไหมครับ ถ้าเทียบกับรถไฮบริดจะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
Re: Kicks e-Power ในระยะยาวมีอะไรต้องกังวลไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 11:19:27 »
เครื่องยนต์ไม่น่าห่วง แต่ไม่เกิน 10 ปี แบตเตอรี่อยู่ในประกันนี่ครับ ชุดอินเวอเตอร์ รอดูว่าจะใช้งานได้นานไหม รถพึ่งออก แต่พวก e power ในญี่ปุ่นมีมาพักนึงละ  อย่างน้อยๆก็ไม่มีชุดเกียร์เหมือนพวกคู่ขนานไฮบริดเจ้าอื่นๆ อย่างมอเตอร์อย่างเดียวน่าจะทน อย่างหัวรถจักร ใช้กันเป็นล้านกิโล และมันมีเซฟตี้อยู่แล้ว เผลออนาคตซ่อมไม่น่ายาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2022, 13:21:00 โดย Magl »

ออฟไลน์ mamaman

Re: Kicks e-Power ในระยะยาวมีอะไรต้องกังวลไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 11:36:15 »
เครื่องยนต์ไม่น่าห่วง แต่ไม่เกิน 10 ปี แบตเตอรี่อยู่ในประกันนี่ครับ ชุดอินเวอเตอร์ รอดูว่าจะใช้งานได้นานไหม รถพึ่งออก แต่พวก e power ในญี่ปุ่นมีมาพักนึงละ

แสดงว่า อนาคต เชียงกงเพียบสินะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 11:43:24 »
ตอนนี้น่าห่วงแค่อย่างเดียวคือ
ถ้าจะเอาไปใช้ลุยน้ำระดับที่สูงกว่าเก๋งปกติแค่นิดเดียว น้ำก็เข้าพื้นรถถึงแบตแล้วมีปัญหาแล้วครับ
กลายเป็นลุยน้ำไม่ได้สูงอย่างที่คิด เผลอๆ อาจใช้ได้แค่ในระดับเก๋งหรือต่ำกว่าเก๋งสันดาปไปด้วย
ไม่ได้ทำมากันส่วนนี้ได้ดีเท่าไหร่ ยังไงก็ต้องขยันต่อประกันภัยปีต่อปีที่ราคาสูงหน่อยไว้บ้างครับ
ดีกว่าเสียค่าแบตเอง ถึงจะยังไม่แสนแต่ก็หลายหมื่นเกือบแสนอยู่

นอกนั้นยังไม่มีอะไรน่าห่วงครับ Gen 1 รถไม่จุกจิกเลยในช่วงที่ผ่านมา
Gen 2 มีปัญหาออกใหม่ประปรายแต่ก็แก้ได้จบ
รับประกันระบบ e-Power 5 ปี แต่จำกัดแค่ 100,000 km ก็อาจจะคิดหนักสำหรับคนใช้รถเยอะหน่อย
แบตประกัน 10 ปีไม่จำกัดระยะทางก็ไม่มีอะไรน่าห่วงมาก ถ้าใช้แค่ตามที่ว่าครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 12:07:16 »
ถ้ากะใช้ยาวประมาณ 5-8 ปี มีอะไรต้องกังวลไหมครับ ถ้าเทียบกับรถไฮบริดจะมีค่าใช้จ่ายสูงกว่าไหมครับ
ขอบคุณครับ

“ถ้าเทียบกับรถไฮบริด”

e Power คือไฮบริดนะครับ มันมีทุกอย่างแบบรถไฮบริด
ไม่ว่าจะเป็นมอเตอร์ อินเวอร์เตอร์ แบตเตอรี่ และอื่นๆ
ก็มันเป็นไฮบริดน่ะครับ อย่างไปหลงคำโฆษณาที่ว่าเป็นรถไฟฟ้า
อยากให้เข้าใจตรงนี้ก่อน

ทีนี้ต้องย้อนกลับมาถามแล้วว่าก่อนหน้านี้กังวลใจอะไรกับรถไฮบริดอื่นๆ
ซึ่งความกังวลอันน้ันก็ย่อมต้องมีอยู่ใน Kicks e-power แน่นอน
แต่ถ้าเชื่อมั่นว่าระบบไฮบริดญี่ปุ่นมันเชื่อถือได้ ไฮบริดญี่ปุ่นทุกยี่ห้อก็
มีความแม่นยำน่าเชื่อถือหมด มีความต่างที่แนวคิดวิธีการทำงานของ
ระบบเท่านั้น

e power ของนิสสันเป็นระบบที่ง่ายสุด คือเครื่องยนต์ทำหน้าที่ปั่นไฟอย่างเดียว
ไม่ทำอย่างอื่นเลย ตั้งหน้าตั้งตาปั่นไฟมันเข้าไป ซึ่งการใช้งานช่วงเร่งๆ หยุดๆ
ในเมืองจะดี แต่เหมื่อไหร่ที่ทางไหลลื่น วิ่งไปไหลๆ ไปจนวิ่งเร็วไปมันจะประหยัด
สู้ไฮบริดอื่นไม่ได้ เผลอๆ ถ้าวิ่งนิ่งๆ จะสู้รถน้ำมันที่ใช้เครื่องขับล้อตรงๆ ไม่ต้อง
ผ่านการปั่นไฟไปส่งมอเตอร์ไม่ได้อีกต่างหาก ระบบไฮบริดของฮอนด้าจึงเพิ่ม
การต่อตรงเอาเครื่องมาขับล้อตรงๆ ในช่วงที่ e power เสียเปรียบในการแปลง
พลังงานตรงนี้นี่แหละ ส่วนระบบของโตโยต้ามันผู้ทุกอย่างรวมหมด อธิบายยาว
แต่ประสิทธิภาพโดยรวมดีกว่า เพียงแต่เราอาจไม่รู้สึกว่าเรี่ยวแรงมันจี๊ดจ๊าด
เพราะโตโยต้าใช้มอเตอร์ตัวเล็กกว่าเท่านั้นเอง แต่ภาพรวมระบบเขาทำงานได้
ครอบคลุมเงื่อนไขมากกว่า

ทีนี้ถ้าย้อนกลับมาที่ความน่ากังวลในระยะยาวของไฮบริดซึ่งรวมทุกระบบ
ไม่เฉพาะของนิสสันก็คือ ตัวแบตเตอรี่และอินเวอร์เตอร์ ไปจนถึงชุดอิเล็กทรอนิกส์ควบคุม
การทำงานของระบบ  ความแตกต่างของแต่ละยี่ห้อจะอยู่ที่การสต็อกอะไหล่ และ
ความรับผิดชอบในการแก้ไขปัญหาเชิงเทคนิคของแต่ละแบรนด์แล้วล่ะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 12:28:01 »
Hybrid ทุกยี่ห้อ ที่เป็นระเบิดเวลาคือ แบต และ ชุดอินเวิตเตอร์ แม้แต่โตต้า ฮอนด้า ที่ขายรถกันไปเยอะๆ เมื่อถึงระยะก็พังเหมือนกันครับ แต่ค่าซ่อมอาจจะถูกกว่ายี่ห้อที่ขายรถออกไปน้อย ต่อให้เปลี่ยนทีล่ะโมดุลก็ตามสุดท้ายถ้าใช้ไปยาวๆ ก็ต้องเปลี่ยนหมดอยู่ดีครับ และที่มันจะซ้ำซ้อนคือ เครื่องยนต์ก็ต้องซ่อมบำรุงด้วย กลายเป็นซ่อม 2 ต่อ ถ้าซื้อเพราะชอบ เพราะอัตราเร่งดี ซื้อเลยครับ แต่ถ้าซื้อเอาประหยัด ไปน้ำมันปกติดีกว่าครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 12:53:53 »
เล่าให้อ่านจากรถไฮบริจ ละกันครับ ..

รถอายุเกิน 5ปี แบ็ตก็จะเก็บไฟได้น้อยลงตามระยะทางที่ใช้งาน

รถในประกันมีแบ็ตเสียไหม ... มีแต่เครมได้ และเมื่อหมดประกันแล้ว มีเสียไหม คือมี และเปลี่ยนเองแพงมาก

ทีนี้ถ้าต้องการขายรถเมื่อรถมีอายุ 5-6ปีล่ะ ก็ขายได้ แต่เต้นท์ไม่อยากได้ เพราะไม่มีอะไรการันตีว่า เมื่ออยู่ในมือคนที่ซื้อต่อแบ็ตจะไม่เสีย รวมถึงระบบอื่นๆด้วย (รถไฮบริจราคาตกมาก แนะนำให้ศึกษาให้ดีก่อน)

แบ็ตที่มีเทคโนโลยีสูงที่สุด คือแบ็ตมือถือเรานี่แหละ และลองคิดดูว่า มือถือเราใช้ได้กี่ปี แบ็ตเริ่มเสื่อมเก็บไฟไม่อยู่จนต้องเปลี่ยน ก็ลองย้อนมามองที่รถยนต์ดูครับ ว่าแบ็ตมันจะทนได้แค่ไหน

นี่ยังไม่รวมมอเตอร์ขับเคลื่อนที่ยังไม่มีใครรู้แน่ชัดว่า วิ่งได้กี่แสนกิโลเลยและถ้าพัง ซ่อมได้ไหมเหรือต้องเปลี่ยนยกลูก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2022, 18:34:01 »
ไม่อยากให้เดา

ผมใช้มา ตั้งแต่เปิดตัว  ไม่มีปัญหาไร  แต่ประหยัดไม่เท่าไฮบริดอื่น ๆ ครับ   ค่าเฉลี่ยคือ 18.7 กม./ลิตร 

แบตฯ  ก็คงแบบมือถือ  ทนแค่ไหนก็แบบนั้น   ผมไม่ห่วงอะไร 

ค่าดูแลก็เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง  ตรวจเช็คระบบ  ไม่มีน้ำมันเกียร์ 

มีกังวลอะไรไหม ..... ไม่มีครับ  ......

ผมชอบครับ   อาจจะไม่เท่า saab  เพราะการดึงไม่เหมือนกัน   แต่เป้าหมายใช้งานต่างกันครับ

ออฟไลน์ turbofever

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 09:57:11 »
นิสสันรุ่นต่อๆไปก็จะมี epowerเป็นทางเลือกด้วย มันคงจะแพร่หลายขึ้นเรื่อยๆ น่ากังวลน้อยลงเรื่อยๆมากกว่า

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2022, 10:22:09 »
รู้สึกว่าแบตรถรุ่นนี้จะป้องกันน้ำเข้าได้ไม่ดีครับ. แถมยังแพงมากอีก ทั้งที่ลูกเล็กนิดเดียว