ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 ตุลาคม 2022  (อ่าน 1886 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 29 ตุลาคม 2022

พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02gqVFJ1VkZiTVCLpAJEfEW75TXKnrHVUeBvvDZUAB5MvoDnNypNeXxNY5XYnADBRzl

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2022, 13:34:12 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ esyen

• Newbie
  • *
พี่ๆคิดว่าทำไมคนไทยถึงชอบเครื่องดีเซลกันครับ

ออฟไลน์ Tiger_tG

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ
ผมขอสอบถามว่า Corolla Cross มีโอกาสที่จะ minor change เมื่อไหร่ครับ แล้วน่าจะมี Options อะไรเพิ่ม จากรุ่นปัจจุบันบ้างครับ
แล้ว HR-V มีโอกาสที่จะมีรุ่นปรับอุปกรณ์บ้างไหมครับ ถ้าปรับจะมี Options อะไรเพิ่ม จากรุ่นปัจจุบันบ้างครับ

ออฟไลน์ Glazy

1.ยาง dueler 684 ii ที่พี่บาสรีวิวมีข้อแตกต่างจากดูเลินเล่อที่เป็น oem มั้ยครับ(แบบคุณภาพยาง)
2.ถ้าจะติดตั้ง wallboxที่บ้าน ควรมีข้อระวังอะไรบ้างครับ(เรื่องไฟไม่ห่วงครับ)
ปล.เหมือนเว็ปมีปัญหา ผมไม่ได้ตอบกลับอะไรเลยมา2วันแต่ในระบบดันบอกว่าพึ่งตอบกลับเมื่อไม่ถึง60วิที่แล้ว
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Mos37257

• Sr. Member
สัปดาห์ที่ผ่านมาได้มาเชียงใหม่เเละเช่า Toyota chr มาใช้ปรากฏว่าช่วงล่างดีกว่า Lexus nx2017ที่บ้านอีกครับ เลยอยากทราบว่าณปัจจุบันรถระดับราคาไม่เกิน 1.5ล้านบาท มีตัวไหนที่ให้ฟิวใกล้เคียงกับ chr บ้างคับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
ทำไมพวกสื่อ ไอที ชอบอวยรถไฟฟ้ากันจังเลยครับ อวยจนรู้สึกว่ารำคาญ ที่ผมบอกว่าอวย นี่คือมันอวยจริงๆ บอกแต่ข้อดีอย่างเดียวแบบอวยจ๋าๆ อ้อจะว่าไปสื่อยานยนต์ที่ชอบมีประเด็นกับ….(กระจกมองหลังตัดแสงอัตโนมัติ)…นี่ก็อวยรถไฟฟ้า รถจีน พอๆกับสื่อไอทีเลย (แค่ออฟชั่นก็คุ้มแล้ว) สื่อพวกนี้เขาโหนกระแส เพื่อเอายอดคนดูกันหรอครับ

สิ่งที่พวกสื่อควรทำคือต้องช่วยกันบอกข้อเสียให้ทุกคนรู้เพื่อที่จะได้เตรียมตัวรับมือหรือเตรียมไฟในบ้านให้พร้อมรับ   ผมตามๆสื่อมามีแค่ที่นี่ละมั้งครับที่พูดเรื่องระบบไฟบ้านว่าต้องเตรียมยังไง รถไฟฟ้ามันมาแน่ไม่ต้องกลัวครับแต่ที่ต้องกลัวคือความพร้อมของคนที่ต้องใช้มัน

ปล อาทิตย์นี้ขอเครื่องทำน้ำอุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2022, 13:53:16 โดย AlphaBarvo »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
1. Volvo มือสอง V40 T4 กับ S60 D4 รถประมาณปี 2016-18 รุ่นไหนน่าใช้มากกว่ากันครับ ปัญหาประจำรุ่นคืออะไร และมีอะไรที่ต้องกังวลหรือตรวจเช็คเป็นพิเศษมั้ยกับสองรุ่นนี้ พอดีคนที่บ้านกำลังเล็งอยู่ครับ

2. พี่ๆช่วยแนะนำอู่ Volvo ในกทม.ให้หน่อยครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
กลุ่มพรประภา มาทำตลาด หลายโชว์รูม เป็นโชว์รูมเก่าจากมาสด้า เพราะอะไรครับ

การจะเป็นลูกค้ากลุ่มพรประภา มีความเสี่ยงมากน้อยแค่ไหนครับ แต่ก่อนเคยใช้นิสสัน คิดว่าดีครับ แต่อันนี้ รถจากจีน แต่ก็น่าสนใจกว่าค่ายจีนอื่นๆ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
พึ่งเอารถ(แรง) Yaris ativ s+2019 เข้าเช็คระยะรอบ70,000กิโล อยากทราบว่ารอบการเช็ครอบไมล์ที่สูงขึ้นมีผลกับค่าแรงมั้ยครับ รอบนี้ใช้เวลา1ชม.โดยเปลี่ยน น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค เช็คตัวรถนู้นนี่ ค่าแรง864บาท ถ้ารอบไมล์ไม่มีผล แสดงว่า ค่าแรง toyota ตกอยู่ที่ ชม.ละ 864 บาทแล้วหรอครับ ปล.อยากแนบไฟล์รูปถ่ายบิลแต่ทำไม่ได้เพราะไฟล์ใหญ่เกิน 300kbครับ
ปล2. ขออนุญาตทวงคลิปรีวิว Gr yaris ก่อนที่รถจะครบหมื่นโล เดี๋ยวพี่จิมจะไม่เอาออกมาขับครับ

ออฟไลน์ polwath

- รถเครื่องสันดาบที่มี CNG และผลิตมาขายในไทยนั้น เช่น Corolla Altis หรือ Honda City เป็นระบบเดียวหรือใช้งานคู่กับน้ำมันเชื้อเพลิงตามเดิมอยู่ครับ แล้วเพราะอะไรถึงไม่มีรถติด LPG มาจากโรงงานและขายในไทยเลย นอกจากรถสามล้อและรถ Forklift ทั้งที่หาเติมและติดตั้งได้ง่ายกว่า CNG

- ค่ายรถต่างๆ เขามีแนวการตั้งชื่อรุ่นรถที่ดียังไงครับ ให้ลงตัวกับรูปทรงรถที่ผลิตออกมา จดจำได้ง่าย เป็นเอกลักษณ์เฉพาะของค่ายรถ ดึงดูดลูกค้าใหม่และเก่าได้ตลอด และมีผลต่อยอดขายทั้งมือหนึ่งและมือสองครับ

ออฟไลน์ mewkuzzo

• **
W205 ไปเปลี่ยนตู้แอร์ หลังจากนั้นรู้สึกว่ารถตรงแต่พวงมาลัยไม่กลาง อยากถามว่าต้องไปแก้ที่พวงมาลัยหรือ ตั้งศูนย์ครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
รบกวนสอบถามครับ Honda City Minorchange จะมีการเพิ่ม option เพื่อลงมาต่อสู้กับ Yaris Ative ไหมครับ

ออฟไลน์ Lammerison

คิดว่า ระบบอะไรที่ต่างกันครับ

ทำไมกระบะ turbo เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 10,000 กม. ของ np300 20,000 กม.

แต่เก๋งเล็ก almera เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 7,000  กม.

แล้วของคุณบาส mazda 2 desiel blue power ตอนออกมาใหม่เปลี่ยนที่กี่ กม.ครับ ??? แล้วตอนนี้เปลี่ยนที่กี่กม. (หรือว่าขายไปแล้วครับ )

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
โตโยต้า อินโนวา ที่จะเปิดตัวใหม่นี้ เข้ามาทำตลาดเมืองไทยไหมคับ ราคาน่าจะประมานที่เท่าไรครับ  นั่งได้7ที่จริงจริงไหมครับ ผู้ใหญ่ 4 เด็ก 2 เดินทางตอนเช้าทุกวัน ครับ มองหาและเล็งรถประเภท นี้อยู่ครับ ขอบคุญมากครับ

ออฟไลน์ Tachpol Corolla user

• Newbie
  • *
สอบถามพี่ๆเรื่องการเบิกอะไหล่จากศูนย์ครับ เราต้องเตรียมอะไรบ้างครับในการเบิก เช่นเลขตัวถัง ฯลฯ ขอบคุณครับ
ป.ล.เก้าอี้ที่พี่จิมนั่งพนักพิงศีรษะดันกบาลไหมครับ ;D

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ตั้งแต่พี่จิมมี่ได้รับ Nissan Kicks VL สีน้ำเงินมาเป็นคนใช้เองครบ 1 สัปดาห์ มีจุดไหนที่ประทับใจหรือไม่ประทับใจเบื้องต้นมากน้อยนอกจากที่เคยรีวิวไปมั้ยครับ และมีทริคในการใช้งานนอกเมืองให้ประหยัดน้ำมันได้อย่างไรบ้างครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ hydra02

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ทุกท่าน,

พอจะมีกำหนดการณ์คร่าวๆ การเปิดตัวในไทยกลุ่มรถ mid-mpv แบบศูนย์ไทย (ไม่ใช่ grey)
อย่าง voxy/noah หรือ serena ว่าจะเปิดตัวช่วง ต้น, กลาง,ปลายปี 66,67
หรือรุ่นอื่นๆ ที่พอจะนั่งได้ 7 ที่นั่งแบบเหลือที่วางกระเป๋าเดินทางได้สัก 3-4 ใบครับ

พอดีครั้นจะไปดู kia carnival, หรือ staria ก็ดูจะใหญ่และงบก็สูงไปหน่อยครับ (งบไม่เกิน 2ล้านหนะครับ)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมมีเรื่องสงสัยอยากสอบถามว่า จากข่าวการคาดการณ์ราคาของ Toyota bZ4x ที่จะขายในไทยราคา 1.6-1.8 ล้านบาท ทำให้มีความสนใจรถยนต์ไฟฟ้าขึ้นมา
เรื่องระยะทางไม่ติดปัญหาขับไปทำงานแล้วกลับมาชาร์จแบตที่บ้านแบตเพียงพอต่อการใช้ 1 วัน ติดแค่อยากทราบว่ารถไฟฟ้าถ้าจอดตากแดดร้อนๆเป็นเวลานานๆ
แบตมันมีสิทธิ์ที่จะระเบิดไหมครับ เพราะที่ทำงานผมต้องจอดรถที่ลานจอดรถซึ่งแดดร้อนมากๆ เพราะต่างประเทศไม่ร้อนเหมือนบ้านเราขอนี้น่ากังวลไหมครับ

ออฟไลน์ โนบิตะ

• Newbie
  • *
Bmw 220i เกิดอุบัติเหตุโดนชนท้าย ( ฝ่ายถูก) เปลี่ยนบังโคลนหลัง ไม่โดนฝากระโปรง ไม่โดนช่วงล่าง  รออะไหล่ รวมซ่อม จะ4เดือนแล้วยังไม่ได้
แบบนี้ถือว่าเป็นเรื่องปกติ หรือเปล่า รถใหม่ ไม่ถึงปี ผมเรียกร้องกับทางไหนได้บ้างขอคำแนะนำ

ออฟไลน์ shando

ช่วงล่างด้านหลังแบบ Air Comfort Suspension with Level Control ของc350eนี่คือช่วงล่างถุงลมแบบ350e w205รึเปล่าครับ ถ้าใช่ผมสงสัยว่าbenzไปเข็ดอีกเหรอครับที่เอาช่วงล่างถุงลมมาใส่c class แล้วคิดยังไงทำไมถึงมาแต่ด้านหลังครับ ดูครึ่งๆกลางๆชอบกล

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีพี่จิม และทีมงาน

สอบถามเหตุการณ์นี้หน่อยครับ
มี สามีชาวมาเลเซีย ภรรยาคนไทย บ้านประจำอยู่ บูกิตมาจัม ขับรถ SUV  ค่ายเยอรมันอายุ 1 ปี  ซื้อเงินสด ดีลเลอร์มาเล กลับบ้านภรรยาที่ จังหวัดทางอีสานใต้  (จังหวัดน้ำท่วมใหญ่ไม่นานนี้) ที่นี้ภรรยาขับไปชนฟุตบาท ช่วงล่างเสียหาย  ต้องเปลี่ยนหมด  มีข้อสงสัยดังนี้
1. ทำไมวารันตี ของค่ายเยอรมัน ไม่ครอบคลุม การใช้งานข้ามประเทศครับ 
2. ศูนย์ค่ายเยอรมัน ประเทศไทยไม่รับซ่อมเหตุผลบอกไม่มีอะไหล่ทั้งที่รุ่นนี้ก็ทำตลาดใน ประเทศไทยด้วย
3. ถ้าเอารถข้ามประเทศไป แล้วเกิดกรณีแบบนี้ต้องรับผิดชอบเองทั้งหมด เหมือนกันทุกค่ายไหมครับ

ป.ล. สุดท้ายขึ้นรถสไลด์กลับประเทศมาเลย์ รถสไดล์ข้ามประเทศ นี่ใช้เอกสารยุ่งกว่าเดิมพอสมควร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2022, 14:27:59 โดย Weetting »
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
     สวัสดีทีมงานทุกท่าน  อยากให้ลองเปรียบเทียบว่า ถ้าเป็นเส้นทางออโต้บาห์นที่เยอรมัน  รถ C segment เช่น Mazda 3  Civic  หรือ Altis    จะมีความสามารถในการใช้ความเร็วสูงสุด  โดยที่ยังสามารถควบคุมได้อย่างปลอดภัย    น่าจะใช้ความเร็วได้ประมาณเ กี่กม.ต่อชั่วโมงครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
ยางprimacy suv feeling เป็นอย่างไรบ้างครับ ถ้าเทียบกับBridgestone Duler ตัวไหนเกาะถนนดีกว่ากันครับ

ออฟไลน์ หนึ่งหนึ่ง

• Newbie
  • *
ยางติดรถ Honda HRV EL 2022 (215/60 R17) … สติกเกอร์ข้างรถแนะนำให้เติมลมยาง คู่หน้า 32 หลัง 30)… เวลาใช้กับถนนแถวพระราม3/เพชรบุรีตัดใหม่ ที่มาฝาท่อกลางถนนตลอดทาง แล้วรู้สึกสงสารช่วงล่าง … เราสามารถลดลมยางได้มากน้อยแค่ไหนดีครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สอบถามครับ จำได้ว่าตอนผมเริ่มเป็นวัยรุ่น  มีรถยี่ห้อ Ople เข้ามาทำตลาดในไทยหลายรุ่น ทั้งเก๋งทั้งกระบะ แต่หลังจากนั้นก็หายไป เกิดอะไรขึ้นทำไมถึงขายไม่ได้ล่ะครับ ทั้งๆที่ก็ชูจุดขายว่าเป็นรถเยอรมัน ตอนนั้้นคนไทยก็เชื่่อมั่นรถเยอรมันอย่างเบ้นซ์ บีเอ็มกันมากนี่นา

ออฟไลน์ Audibigfan

สนใจ is250 f sport 2014 the clip ถูกลบไปแล้ว รบกวนช่วยรีวิวภาพรวมครับ
- เทียบกับ is300h / f30 320i / w204 / หรือ 330e f30 เพราะเคยนั่งมาแล้ว
- ช่วงล่าง พวงมาลัย แชทซีไดนามิค
- ปัจจุบันขับ civic fc คุ้มไหมจะขายไปเล่นครับ

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
1. ระบบขับเคลื่อน 4 ล้อของ Pajero sport 4WD กับ ซูบารุ Forester แตกต่างกันยังไงไหมครับ และแบบไหนดีกว่ากันครับ
2. หากปัจจุบันใช้ camry 2.0G ปี 2019 อยู่ แล้วจะเปลี่ยนไปเป็น ซูบารุ Forester ไม่ทราบว่า หากสนใจเรื่องความนุ่มนวล พอจะใกล้เคียงกันไหมครับ

ออฟไลน์ IVORY

• **
สวัสดีครับ สนใจ TEANA J32 200XL MNC อยากทราบว่าค่าบำรุงรักษาแพงกว่า SYLPHY 1.6 V เยอะไหมครับ

ออฟไลน์ Arto33

• Newbie
  • *
ขอวิธีกำจัดหนู
ที่เข้าไปกัดแผ่นกันความร้อนใต้ฝากระโปรงหน้ารถหน่อยครับ
รถขับอาทิตย์ละครั้ง
จอดคอนโดที่ กทม.
ลูกศรสีแดง เป็นฝั่งคอนโดมีที่มอไซค์จอด
ลูกศรสีขาว มีกำแพงกั้นติดกับสระว่ายน้ำ(มีช่องพื้นปูนลอยตามรูป)
ลูกศรสีน้ำเงิน เป็นซอยทางเข้าหมู่บ้านมีบึงน้ำเล็กๆติดกับทุ่งนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 29, 2022, 14:46:11 โดย Arto33 »

สมัยเด็กๆประมานปี2002 ไม่รู้ว่าผมจำผิดหรือไม่ เพราะตอนนั้นอายุแค่ไม่กี่ขวบ จำได้ว่ามีBenz Slr mclaren ราคา80ล้าน และ Maybach62 ราคา127ล้าน มาจอดโชว์ในงาน Motorshow ที่ไบเทคบางนา อยากทราบว่ารถทั้ง2รุ่นที่เห็นมีอยู่ในบ้านเราตอนนี้ ยุคนั้นBenz thailandเป็นคนนำเข้ามาเองไหมครับ