ผู้เขียน หัวข้อ: Reveiw Toyota Wish : มินิแวน 7 ที่นั่ง ติด 1 ใน 50 รถรุ่นดังในเมืองไทย  (อ่าน 44827 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำติชมด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับสำหรับรีวิว

เรื่องแรกที่อยากจะแนะนำนะครับ คือ เรื่องรูป  ซึ่งเราสามารถใช้รูปเดียวกัน ในการบอกอุปกรณ์หลายๆ อย่างได้ครับ ไม่จำเป็นต้องแยกรูปให้มากเกินความจำเป็น รีวิวจะออกมากระชับมากกว่านี้ครับ แต่เท่าที่ทำมาก็ถือว่าใช้ได้ เก็บทุกรายละเอียดดีครับ

แอร์ในโหมดเป่าเท้านี่ ผมไม่แน่ใจว่าถ้าเปิดไว้สักพักจะเป็น heater ด้วยหรือเปล่านะครับ เพราะเคยปรับอุณหภูมิสัก 28 องศาในตอนเช้าที่อากาศภายในรถเย็น ปรับในโหมดอัตโนมัติ แอร์เป่าเท้านี่แหละ จะเป็น heater ไปในตัวครับ

ส่วนที่ฉีดน้ำบนกระจกหลัง รู้สึกมันจะเป็นอย่างนี้มานมนานตามสไตล์ Toyota ซึ่งถ้าจำไม่ผิด Hilux Sport Rider ก็ปล่อยน้ำออกมาเป็นทางอย่างนี้แหละครับ ไม่ได้เป็นฝอย ซึ่งจะว่าไปมันก็น่าจะเป็นอย่างนี้ในหลายๆ รุ่น (อาจจะทุกรุ่นไปด้วยซ้ำ) ที่มีที่ฉีดน้ำบนกระจกหลัง เนื่องจากหัวฉีดน้ำมักจะอยู่ด้านบน เพื่อความสวยงามเรียบร้อย อะไรก็ว่ากันไป แต่เท่าที่เห็นมา ยังไม่เคยเห็นมีแบบฉีดจากข้างล่าง ซึ่งวิธีนีผมว่าน่าจะเป็นวิธีที่เหมาะสมในการฉีดให้เป็นฝอยได้น่ะครับ แต่ก็อย่างว่าครับ กระจกหลังไม่ได้ถูกปัดบ่อยเท่ากระจกหน้า แล้วก็มีพื้นที่น้อยกว่า การติดตั้งแบบนี้ก็ถือว่าดีแล้วครับ

ทำรีวิวครั้งแรกได้ขนาดนี้ก็ถือว่าดีมากแล้วครับ พยายามปรับปรุง หาเอกลักษณ์การทำรีวิวที่เป็นในแบบของตนเองได้ ก็จะยิ่งดีมากครับ สังเกตรีวิวของพี่ J!MMY นะครับ รูปแรกที่ใช้จะเป็นครึ่งหนึ่งของด้านหน้ารถ ค่อนไปทางด้านขวาของรถ เห็นโลโก้ยี่ห้อรถ ไฟหน้า กระจกหน้า จนถึงป้ายทะเบียน ถ่ายในมุมสูง มุมมองจะเอนไปทางด้านขวาให้ติดบังโคลนรถ ส่วนรูปปิดท้าย ก็เป็นไฟท้าย เห็นโลโก้ยี่ห้อ ชื่อรุ่น ป้ายทะเบียน ถ่ายจากระดับปกติ มุมมองเฉียงไปทางด้านขวา รวมถึงภาพภายในที่จะมีมุมที่เป็บแบบเดียวกัน (เช่น รูปเบาะหน้า หลังครับ) นี่ล่ะครับ คือเอกลักษณ์ในการถ่ายรูปประกอบรีวิวที่มีเอกลักษณ์ชัดเจน ชนิดที่ว่า ไม่ต้องมีคำว่า Review by J!MMY ผมก็สามารถรู้ได้ว่าเป็นรีวิวของพี่ J!MMY ซึ่งเรื่องนี้ต้องใช้เวลาครับ

คราวหลังผมจะพยายามถ่ายรูปและเขียนข้อความให้กระชับกว่านี้นะครับ

แต่ยังไงก็ขอฝากให้คนที่ขับรถทั้งหลายอ่านคู่มือใช้รถ เมื่อได้รถคันใหม่ของท่านมานะครับ เพราะมันจะมีประโยชน์อย่างมาก
อย่างที่เห็นนี้นะครับ ตอนได้รถมา เมื่อตอนเด็กมากๆ ตอนนั้นยังไร้เดียงสา ผมก็นึกว่ารถผมพับได้แต่เบาะหลัง เบาะกลางและเบาะหน้าพับไม่ได้
แต่เมื่อได้อ่านคู่มือ กลับพบว่า มันพับได้ทั้งหมด

อยากให้อ่านคู่มือรถนะครับ ไม่ควรใช้รถตามประสา ซึ่งนอกจากจะรู้ว่ารถมีความสามารถมากกว่าที่คิดแล้ว ยังจะทำให้คุณใช้รถได้อย่างปลอดภัยด้วย

ออฟไลน์ chaiyathip

• Jr. Member
  • **
ใช้ wish อยู่เหมือนกันครับเวลาถอยหลังทำไงให้มันไม่มีเสียงอะครับ

มีวิธีมั้ย?

ออฟไลน์ nutmos

• Full Member
ใช้ wish อยู่เหมือนกันครับเวลาถอยหลังทำไงให้มันไม่มีเสียงอะครับ

มีวิธีมั้ย?

อ่อ มีสิครับ
ลำโพงที่ผมบอกไว้นะครับ ที่บอกว่าจะมีเสียงออกมาตอนถอยหลัง
ลองดูด้านบนของลำโพงน่ะครับ จะมีปุ่มปิดอยู่

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
มินิแวนจิงๆด้วย
pajero sport

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
เข้ามาแชร์ประสบการณ์การขับขี่นิดหน่อย ไม่อยากโพสกระทู้ใหม่ เห็นมีรีวิวอยู่แล้วช่วยเพิ่มให้ครับ :)

ผมเพิ่งได้ขับ Wish 2.0Q ของญาติเมื่อต้นเดือน บนทางหลวง ตจว. ระยะทางประมาณ 40 กม. พร้อมบรรทุกผู้โดยสารเต็มพิกัด 7 คน

กำลังเครื่องยนต์ผมคงสรุปไม่ได้ เพราะคนนั่งเยอะมาก กดคันเร่งไปมาแต่เสียง :D แต่คิดว่าถ้ารถเปล่าสมรรถนะที่ได้น่าจะพอเพียง

จุดที่ขอชื่นชมคือเบรก แป้นเบรกนุ่ม จับไวกำลังดี ลดความเร็วได้มั่นใจดี
พวงมาลัยน้ำหนักดีมากสำหรับการขับทางไกล นิ่งมาก ไม่วอกแวก แต่พอความเร็วต่ำออกจะหนักเกินไป สาวกันไม่สะดวก
ช่วงล่างผมก็ยังไม่กล้าสรุป เพราะนั่งกันเยอะ ด้านท้ายเลยย้วยและโยนเพราะน้ำหนัก

จุดตำหนิคือการเก็บเสียงรบกวนจากถนน ขนาดใช้ยาง Primacy LC เสียงยางยังดังมากพอให้ต้องเร่งเสียงพูดแข่งที่ความเร็ว 110 กม./ชม.
อีกจุดคือคันเร่งไฟฟ้า ต้องรอกันประมาณ 1 วินาทีหลังจากกดคันเร่ง กว่าที่จะมีการตอบสนองจากเครื่อง และน้ำหนักคันเร่งเบาเกินไป เวลาขับต้องเกร็งเท้าไม่ให้ทิ้งน้ำหนักเกือบตลอดเวลา

อ้อ แล้วก็แอร์ตอนหน้าอย่างเดียวไม่พอสำหรับผู้โดยสารแถวสามนะครับ ;D
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP