ผู้เขียน หัวข้อ: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด  (อ่าน 5064 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
 ;D ;D ก็ตามนั่นแหละ โดนกดขี่กันมานาน คนที่จะโดนเต็มๆหน้า น่าจะเป็น วอลโว่แน่ๆ เพราะซอฟแวร์ tesla ด้านช่วยเหลือความปลอดภัยในการขับขี่ มาเหนือกว่าตั้งแต่แรก รถไฟฟ้า toyota จะไหวหรือเปล่าเน้อ

แก้ไข : หลายคนไม่เข้าใจที่ผมจะสื่อ ผมหมายถึงรถไฟฟ้าครับ เฉพาะรถไฟฟ้าเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2022, 10:55:05 โดย shipcake »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 09:41:14 »
จริง ก็โดนกันทุกค่ายแหละครับ

ผลพวงจาก Tesla ไม่ใช่เฉพาะ Toyota หรอก

และที่สำคัญ ผมว่าเชื่อว่า กลุ่มผู้ซื้อ หรือ ตลาดที่กระโดดลงมาเล่น Tesla มาจากกลุ่มยิยมยุโรปมากกว่า มาจาก Toyota ด้วยซ้ำ

เพราะตอนราคา Tesla นำเข้า ขายกัน 3 ล้านกว่า ก็คนกลุ่มมีรถยุโรปทั้งนั้นละครับ ที่ไปซื้อมาใช้ก่อน อยากมี อยากได้ ไม่ใช่กลุ่มคนที่มี Camry Fortuner หรอกครับ

คนที่เดือดร้อนจริงๆ อาจจะไม่ใช่โตโยต้านะ

ที่โตโยต้าจะต้องมีคิดหนักหน่อย ก็เพราะ BZ4x มันราคาขี่กันกับ Tesla นี่ละ ที่มันมาแข่งกันโดนตรงเลย

ออฟไลน์ Symphonic

Re: ขอขอบคุณ tesla ในไทยที่ทำให้ toyota ในไทยเริ่มไฟลนตูด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 11:03:04 »
;D ;D ก็ตามนั่นแหละ โดนกดขี่กันมานาน คนที่จะโดนเต็มๆหน้า น่าจะเป็น วอลโว่แน่ๆ เพราะซอฟแวร์ tesla ด้านช่วยเหลือความปลอดภัยในการขับขี่ มาเหนือกว่าตั้งแต่แรก รถไฟฟ้า toyota จะไหวหรือเปล่าเน้อ

แสดงว่าต่อไปคนที่ใช้โตโยต้าอยู่จะต้องหันไปหาเทสล่ามาใช้แทนแน่เลย
เพราะทุกคนทนถูกกดขี่ไม่ไหว ถูกกดทับมานานแล้ว

PS เหมือนเราจะเคยขอบคุณแบบนี้กับนิสสันมาแล้วครั้งนึงตอนเปิดตลาด
รถอีโคคันแรกใช่มั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2022, 11:37:46 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 11:11:45 »
ผมไม่ใช่แฟนโตโยต้านะ แต่ทำไมผมมองว่าโตต้าไม่ค่อยกระทบอ่ะ

ออฟไลน์ cadherin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 11:17:40 »
tesla ก็มีปัญหาคุณภาพการประกอบรถ, autonomous drive ยังเป็น beta version นะครับ
รอดูระยะยาวดีกว่า

ของใหม่ ใครๆ ก็อยากลองแหล่ะ

https://www.notebookcheck.net/Tesla-cars-build-quality-a-rare-pandemic-bright-spot-in-JD-Power-survey-but-one-Model-S-Plaid-owner-disagrees.632545.0.html

ออฟไลน์ pratuang

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 11:31:36 »
คนไทยชอบเทคโนโลยี เหนือกว่า โต มาก ผมว่ากระทบอย่างแรง โตต้องตั้งราคาให้มันดีกว่านี้ หลายรุ่นตั้งราคาเว่อ

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 12:55:32 »
..เปิดกระทู้มานึกว่า tesla ทำกระบะ 1ตันกับ ecocar หรือ taxi 1.6 ราคต่ำกว่าล้าน...
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:01:10 »
รอดูกันยาวๆดีกว่าครับ

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:12:35 »
กระทบทั้งตลาดครับ
รอดูยาวๆ ไม่ต้องรีบตื่นเต้น 555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:25:33 »
ผมไม่เชื่อว่า Tesla จะไปมีผลอะไรกับ Toyota ขนาดนั้นครับ

ผมเชื่อว่าที่มีผลคือความต้องการของลูกค้าเค้าเองนั่นแหละ
ต่อให้ไม่มี Tesla ถ้าลูกค้าเค้าต้องการรถแบบไหน เค้าก็ต้องทำออกมา

รอดูกันต่อไปครับ scale บริษัทนี้มันใหญ่เกินกว่าที่คนนอกจะคิดมาก
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:38:11 »
Toyotaในไทยนี่ขายรถ1.7ล้านได้แค่หยิบมือ ecocar6-7แสนขายได้หลักหมื่น ผมยังไม่เห็นว่าจะกระทบอะไรจนไฟลนตูดเลย

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:52:08 »
ผมว่าตอนนี้กระทบพอประมาณ แต่ถ้า tesla ออก model 2/Q ที่ว่าราคาต่ำล้านมาสู่ตลาด อันนั้นกระทบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:52:38 »
ยอดขายรถบ้านเราเกิน 50%เป็นรถกระบะ รองลงมาคือ eco car แค่2กลุ่มนี้ โตโยต้าก็อยู่สบายๆแล้ว   คนซื้อกลุ่มนี้ ไม่ไปซื้อ Tesla แน่ๆ มันจะกระทบยังไงเหรอ   กลุ่มคนซื้อรถราคาเหยียบ2ล้าน ไม่ใช่คนกลุ่มหลักของประเทศเลย
ดูอย่าง ยอดขายในอเมริกาสิ Tesla ขายมา10ปี แล้ว โตโยต้าก็ไม่เห็นตายเลย  ยอดขายก็ยังดีมากอยู่เลย 

ออฟไลน์ SpeedC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 13:54:18 »
อย่าลืมติ่ง โตต้า ติ่ง MB BMW

เขาขายไรให้ก็เอาหมดอะ บ้านเรามีเยอะด้วย

ปล. ไม่ต้องมาด่าผมนะ ผมเองก็ใช้เครือ โตต้า กับ MB เหมือนกัน  :-X

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 14:15:39 »
ที่เดือดร้อน น่าจะเป็น benz bmw นะครับ  .. ก่อน tesla เปิดตัว series 3 LCI พึ่งเปิดแทบไม่มีอะไรแถม
ตอนนี้เซลล์ ไลน์มาตามยิก ๆ เลย ลดนู่นแถมนี่เพิ่ม ราคาขี่กัน แถว ๆ 2 ล้าน +- นี่ คนเลือกต้อง 50/50 เลยว่าอยากได้อะไร

ออฟไลน์ GoWjUnG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 14:45:48 »
คุณซื้อรถจากเงินที่คุณมีหรือเปล่า และทุกคนจะมีเงินซื้อรถถึง 2 ล้านไหม

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 16:21:02 »
ก็หลายๆค่าย EV ที่ทำให้เจ้าตลาดรถน้ำมันปรับตัวมากขึ้น

ยอดจองมอเตอร์เอ็กซ์โปร​ก็สะท้อน​ออกมาแล้วว่ารถน้ำมันเสียยอดจองไปเยอะ

ถ้ามาดูแต่กลุ่มรถยนต์นั่งส่วนบุคคล​ที่ขายได้ปีละ 2แสนกว่าคัน ปี2022นี้ BEV ผ่าน10,000คันไปแล้ว ปีหน้า2023 คาดว่าไม่ต่ำกว่า 2-3หมื่นคัน กินส่วนแบ่งรถน้ำมันไปเกิน 10% สบายๆ

ตัวเลข 30%ของรถนั่งคงไม่กี่ปีนี้แน่นอน ใครช้าก็เสียเค้กไป แต่ถ้าเป็นยอด 30%ของรถยนต์ทั้งหมดตามแผนรัฐบาลที่ตั้งเป้าในปี 2030 ต้องรอกระบะ EV ผลิตไทยเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2022, 16:27:58 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 17:50:40 »
ผมว่าที่น่าจะกระทบมีแค่ bZ4x (ที่ขายหมดไปแล้ว) กับ Camry
แต่ Camry ยอดขายต่อเดือนมันอยู่ที่หลักร้อยคัน ไม่ได้เป็นพันคันแบบบาง segment เลยอาจจะมีผลไม่มากต่อทั้งแบรนด์
ส่วน segment หลักๆที่ Toyota ขายได้เยอะ มันก็คนละกลุ่มกับ Tesla เลย

งั้นผมว่าภาพรวมทั้งแบรนด์ก็ไม่ได้กระทบเยอะเท่าไหร่

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 18:29:08 »
สะเทือนโตโยต้าได้ต้องล้ม HILUX REVO ให้ได้ก่อนนะ ไม่ใช่แคมรี่  8)
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 18:30:58 »
ผมว่าที่น่าจะกระทบมีแค่ bZ4x (ที่ขายหมดไปแล้ว) กับ Camry
แต่ Camry ยอดขายต่อเดือนมันอยู่ที่หลักร้อยคัน ไม่ได้เป็นพันคันแบบบาง segment เลยอาจจะมีผลไม่มากต่อทั้งแบรนด์
ส่วน segment หลักๆที่ Toyota ขายได้เยอะ มันก็คนละกลุ่มกับ Tesla เลย

งั้นผมว่าภาพรวมทั้งแบรนด์ก็ไม่ได้กระทบเยอะเท่าไหร่

tesla กระทบตลาดบนตอนนี้ ไม่กระทบตัวล่าง แต่เวลาผ่านไป tesla จะค่อยๆ ออกตัวถูก และ ลงไปเล่นตลาดกลาง ตลาดล่าง ในอนาคต

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 20:41:22 »
ที่น่ากลัวกว่า tesla คือรถจีน

แต่ที่น่ากลัวที่สุดคือ ทำตัวเอง  ;D

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 20:43:17 »
คนที่โดนไฟลนตูด แบบเต็มๆ จาก Tesla น่าจะเป็น BMW และ Volvo มากกว่า โดยเฉพาะในกลุ่มรถ BEV ทั้งหมด ถ้าไม่ได้รู้สึกเกลียดภายในของ Tesla จนรับไม่ได้จริงๆ ผมว่าหลายคนก็ยอมเปลี่ยนใจไปหา Tesla

ตอนนี้ผมกลับมองว่า คนที่จะทำให้ Toyota เดือดร้อนได้ น่าจะเป็น BYD มากกว่า เพราะมีรถที่ราคา และ Segment ชนกันตรงๆ อยู่หลายรุ่น

ืแต่ทั้งนี้ทั้งนั้น Toyota เองคงรู้ว่า ไม่ช้าก็เร็ว Tesla ก็จะออกรุ่นเล็กกว่า Model 3 มา คราวนี้แหละ จะเป็นคู่แข่งเต็มๆ ก็เลยต้องรีบเตรียมรับมือแต่เนิ่นๆ

ออฟไลน์ Nismo

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 21:16:28 »
..เปิดกระทู้มานึกว่า tesla ทำกระบะ 1ตันกับ ecocar หรือ taxi 1.6 ราคต่ำกว่าล้าน...
ผม ก็ เข้าใจ ตามนี้เลย 555
ส่วน คนรอบตัวแถวบ้าน และที่โรงงาน ยังรัก พี่ เสียดาย น้อง กันอยู่เลย ระหว่าง New ATIV กับ Honda City
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2022, 22:50:43 »

tesla กระทบตลาดบนตอนนี้ ไม่กระทบตัวล่าง แต่เวลาผ่านไป tesla จะค่อยๆ ออกตัวถูก และ ลงไปเล่นตลาดกลาง ตลาดล่าง ในอนาคต
ผมนี่รอให้วันนั้นมาถึง แล้วอาจจะได้เป็นเจ้าของซักคัน
แต่ขอระบบไฟไม่ต้องเยอะมาก เน้นกลไลแบบธรรมดาพอ แล้วขอปุ่มกดแยกจากจอกลางด้วย แค่นั้นเลย

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 06:33:49 »
Volvo จะไปสะเทิ้นอะไรล่ะท่าน นอกจากรถส่งไม่ทัน SW เสถียรกว่าตั้งเยอะ อีกอย่าง Volvo รถไฟฟ้าล้วนคันแรกยังไม่วางขายด้วยซ้ำ EX90 ตัวที่ขาย c40 กับ xc40 EV มันทำมาจากของเดิม ตลาดคนซื้อมันก็เข้าออกปกติอยู่ล่ะ เทสล่ายังไม่ได้ขายเลย เดาอนาคตกันไปแล้ว

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 08:39:39 »

เห็นด้วยครับ ต่อให้ยอดcamryหายหมดโตโยต้าก็ไม่เดือดร้อนหรอก

ผมว่าที่กระทบจริงๆคือพวกbenz BMW Volvo มากกกว่า เพราะตัวentry level ราคา2ล้านกว่าพอๆกับteslaพอดี แล้วพวกนี้เป็นรุ่นขายดีที่สุดของแบรนด์ด้วยสิ

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 10:53:46 »
โอ่ะ หลุดประเด็นที่ผมสื่อถึงไปไกลเลย ผมหมายถึง รถไฟฟ้าเท่านั้น

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 11:24:58 »
เทสล่าใช้กล้องอย่างเดียวในการมอง..แต่แน่นอนมีฮาดแวร์ที่ทรงพลังและซอฟแวร์ที่ดีวันดีคืน ส่วนวอลโว่ใช้ทั้งกล้องและเรด้า ตัวบริษัทเองทั้ง เทสล่า วอลโว่ โตโยต้า ต่างคนต่างก็รู้ความสามารถและข้อจำกัดของตัวเองดี จะมีแต่ผู้ใช้ที่เป็นเหยื่อโฆษณาที่อาจจะเห็นภาพไม่ชัดเจนเอง

ออฟไลน์ Vanvanz01

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2022, 12:16:17 »
รถยุปโรปน่าจะกระทบครับ อาจจะกระทบถึง C class / Series 3 ด้วยครับ
ดีเเล้วครับ
รถยุโรปจะได้อัด option / ลดราคาลงมาสู้  ::)