ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าผมขับรถเร็วกว่าที่กำหนด กล้องจับหมายเลขทะเบียนได้ก็จะโดนตัดแต้มทันทีหรือเปล่า  (อ่าน 4044 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
เคยขายรถให้ญาติไป เขายังไม่โอนเป็นชื่อเขา บอกว่ายังไม่มีเวลา นอกจากนั้นรถที่ขายให้เต็นท์รถล้วนโอนลอยทั้งนั้น มีหลายครั้งที่ประกันโทรมาขายของเราต้องบอกว่าขายรถไปนานแล้ว

ผมกลัวเรื่องการตัดแต้มโดยที่เราไม่รู้ตัวนี่แหละ

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
กังวลเหมือนกันครับ บ้านเราชอบทำอะไรลักลั่น ไม่ค่อยรอบคอบ ชอบวัวหายแล้วค่อยเอาคอกมาล้อม สุดท้ายตั้งกฎแต่ทำไม่ได้ก็เยอะ
ผมเคยเจอขายรถให้เต้นท์ไปแล้วยังมีใบสั่งจากตำรวจแจ้งข้อหาขับรถทับเส้นทึบส่งมาที่บ้าน ต้องโทรแจ้งกับตำรวจเรื่องขายรถไปแล้ว
เรื่องใบสั่งค่าปรับยังดีในกรณีที่ลูกหลานเอารถไปขับแล้วมีใบสั่งมา ยังให้เจ้าตัวคนขับไปจ่ายค่าปรับได้ แต่เรื่องตัดแต้มนี่มันแต้มใครแต้มมันจ่ายแทนกันไม่ได้นะครับ
แล้วถ้ารถบริษัทล่ะ จะไปตัดแต้มกับใคร?? (ในกรณีขับรถเร็วแล้วกล้องถ่ายไว้ ซึ่งไม่รู้ว่าใครเป็นคนขับ)
แล้วรถป้ายแดงล่ะจะไปตัดแต้มกับใคร??
แล้วยังรถสวมทะเบียนอีก เจ้าของรถตัวจริงอยู่ดีๆถูกระงับใช้ใบขับขี่นี่ดูไม่จืดแน่ๆ
คุณตำหนวดช่วยทำอะไรให้มันเคลียร์ๆหน่อยครับ

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
แนะนำได้เพียงแค่ว่าให้มั่นเข้าไปตรวจสอบคะแนน ในเว็บของ Police Ticket Management --> https://ptm.police.go.th/eTicket/#/

ในเว็บนั้นสามารถเข้าไปตรวจสอบใบสั่งและโต้แย้งได้ครับ

แนะนำได้เพียงแค่ว่าให้มั่นเข้าไปตรวจสอบคะแนน ในเว็บของ Police Ticket Management --> https://ptm.police.go.th/eTicket/#/

ในเว็บนั้นสามารถเข้าไปตรวจสอบใบสั่งและโต้แย้งได้ครับ

ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของประชาชนที่จะต้องไปตรวจสอบว่าตัวเองจะโดนใบสั่งตำรวจโดยไม่รู้ตัวเมื่อไหร่นะครับ แบบนี้มิต้องเข้าไปเช็คทุกวันเหรอครับ
แนวคิดตัดแต้มน่ะดีครับ แต่ช่วยวางระบบให้มันรัดกุมหน่อยเถอะ

ปล.ช่วยไปดูถนนพหลฯช่วงรังสิตหน่อยครับคุณตำรวจ ที่นี่มอไซด์วิ่งย้อนศรเยอะมาก ถ้าจับจริงวันนึงมีหวังได้เป็นหมื่นคัน

ออฟไลน์ Tien.W

ตัดแต้ม มันตัดใบขับขี่ ของผู้ขับ

ถ้าขับเร็ว กล้องจับ แต่กล้องไม่รู้ว่า ใครขับนี่ จะไปตัดแต้มเจ้าของรถไม่ได้

ผมคิดถูกไหม ?

ออฟไลน์ TunGzl

ผมว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของประชาชนที่จะต้องไปตรวจสอบว่าตัวเองจะโดนใบสั่งตำรวจโดยไม่รู้ตัวเมื่อไหร่นะครับ แบบนี้มิต้องเข้าไปเช็คทุกวันเหรอครับ
แนวคิดตัดแต้มน่ะดีครับ แต่ช่วยวางระบบให้มันรัดกุมหน่อยเถอะ

ปล.ช่วยไปดูถนนพหลฯช่วงรังสิตหน่อยครับคุณตำรวจ ที่นี่มอไซด์วิ่งย้อนศรเยอะมาก ถ้าจับจริงวันนึงมีหวังได้เป็นหมื่นคัน

ใช่ครับผมเห็นด้วยว่ามันไม่ใช่หน้าที่ของประชาชนอย่างเรา ๆ

แต่ครั้นจะไปแก้ที่ระบบ เราก็ทำไม่ได้ ทำได้เพียงฟีดแบคกับช่องทางต่าง ๆ ที่ไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ได้เข้ามาอ่านหรือเปล่า

ทางเลือกจึงเหลือแค่เราต้องมาตรวจสอบและรักษาสิทธิ์ของเรากันเองเนี่ยแระครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ตามที่ประกาศออกมา ก็ตัดเลย ตามที่ออกใบสั่งครับ

ตัดแต้ม มันตัดใบขับขี่ ของผู้ขับ

ถ้าขับเร็ว กล้องจับ แต่กล้องไม่รู้ว่า ใครขับนี่ จะไปตัดแต้มเจ้าของรถไม่ได้

ผมคิดถูกไหม ?

เขาจะดูก่อนว่า เจ้าของรถมีใบขับขี่ไหม ถ้ามี ก็ตัดของเจ้าของรถ

ถ้าเจ้าของรถบอกไม่ได้ขับใน วัน เวลา ดังกล่าว ก็ต้องหาไปหลักฐาน ไปอุทธรณ์ ว่าตัวเองไม่ได้ขับครับ

เช่นเดียวกับกรณีให้คนอื่นยืมรถ แล้วไปชนคนตายมา ก็ต้องไปอุทธรณ์หรือปฏิเสธว่าตัวเองไม่ได้ขับ

ออฟไลน์ V221

เรื่องขายรถไปแล้วแบบโอนลอยแล้วจะไปบ่นเจ้าหน้าที่ก็ไม่ถูกนะครับเพราะการขายโดยไม่เปลี่ยนชื่อเจ้าของรถที่แผนกทะเบียนเป็นการทำระหว่างกันโดยไม่ได้แจ้งเปลี่ยน ทำให้ในระบบไม่ตรงกับความเป็นจริงซึ่งเกิดจากการกระทำของผู้ซื้อและผู้ขายเอง
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

นั่นซิจะหักคะแนนใบสั่งยังไง ถึงจ่ายผ่านแอพกรุงไทยต้องกรอกเลขประชาชนคนขับก็จริง แต่มันก็เอาเลขคนอื่นที่ไม่มีใบขับขี่มาใส่ได้อีกอยู่ดีอะ

ออฟไลน์ mew123765

เรืาองนี้ก็สงสัยมากๆเหมือนกันครับ ถ้าโดนผ่านกล้องจะตัดใคร เจ้าของรถหรอ??
ถ้าตัดเจ้าของรถ ก็แค่โอนรถเป็นชื่อคนในครอบครัวที่ไม่มีใบขับขี่แค่นี้ ก็ไม่มีใครโดนตัดจากการจับผ่านกล้องรึเปล่า??

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมได้ยินแว่วๆ จากสัมภาษณ์ทีวีใครซักคนนี่แหละ

มีนักข่าวสัมในกรณีนี้ คนให้สัมตอบว่า “เจ้าของรถก็ต้องรับผิดชอบตัวเองนะครับจะให้ใครใช้”

ผมล้างจานอยู่ แทบอยากวิ่งมาดูหน้าคนให้สัม
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ jbrc

ตัดแต้ม น่าจะใช้กับกรณี ด่านตรวจจับความเร็ว ส่อง  เรียกจอด  เรียกใบขับขี่  คีย์ข้อมูลใบขับขี่ลองคอม  พริ้นใบเสร็จออกมา   ถ้าเราไม่จ่าย  โดนตัดแต้มแน่นอน   ผมได้ใบเสร็จแบบนี้มาแล้ว  กลับบ้านมาตั้งหลัก 3-4 วันดูว่า จะพิมพ์เข้าระบบหรือเปล่า    เปิดตามเข้าไปเช็ค  เจอข้อมูลขึ้นเรียบร้อย  รีบจ่าย  500 บาทอย่างเร็วเลย

แต่ กับ การส่อง ป้ายทะเบียน   ผมยังไม่รู้จะไปตัดแต้ม ตรงไหน ได้  เพราะไม่รู้ว่า ใครเป็นคนขับรถ  คง จะลิงค์ ไปที่ขนส่ง ห้าม ต่อ ทะเบียน ประมาณนี้ครับ

ถ้ามีด่าน  เรียกจอด  แบบนี้ ตำรวจ คีย์ลองเครื่อง   เหมือนเครื่องรูดบัตรเครดิต  ข้อมูลใบขับขี่ เข้าระบบ ทันที  โดนแน่นอน ถ้าไม่จ่ายครับ

ออฟไลน์ albacore

ถ้าโอนรถเป็นชื่อคนที่ไม่มีใบขับขี่ ตำรวจจะตัดแต้มได้มั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2023, 22:10:55 โดย albacore »

ออฟไลน์ V221

เรื่องกล้องเจ้าของรถต้องรับผิดชอบถูกแล้วครับ เราจะให้ใครยืมรถแล้วทำผิดจะให้เจ้าหน้าที่ไปตามเองได้อย่างไร ผมไม่ได้เข้าข้างเจ้าหน้าที่นะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Zephyrs

ผมก็ว่าตรรกะแปลกนะ โอนลอยแต่แรกมันก็เทาๆอยู่แล้ว ถ้าคุณไม่ได้จัดการให้เรียบร้อยคุณซวยมันก็ถูกแล้วหนิครับ?

ผมว่าหลายที่บนโลกโดยเฉพาะประเทศที่พัฒนาแล้ว เขาก็ใช้วิธีนี้เอา ทะเบียนรถชื่อใคร กล้องจับได้มันก็เช็คกับฐานระบบแล้วก็ไปตัดแต้ม จบ

คือถ้ามันเรื่องที่รัฐผิด อย่างเส้นทึบมันไม่ชัดเจนแล้วระบบมันตีผิด อันนี้ผมจะเข้าข้างอยู่

ปล. เรื่องของเรื่องเขาไปเข้มกับกล้องมากกว่ามั้งครับ? ที่แบบใบสั่งไปถึงบ้านแล้วไม่ไปชำระกันนั่นแหละ เขาก็บอกไม่จ่ายไม่เป็นไร หักแต้มเอาละกัน
ส่วนพวกที่จับซึ่งหน้า อันนั้นก็คงไปกับใบขับขี่คนขับนั่นแหละ ยกเว้นคนขับไม่มีใบขับขี่ คนที่ซวยก็เจ้าของรถ (เจ้าของทะเบียน) นั้นแหละ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าเป็นรถบริษัทจะตัดแต้มยังไงครับ

แล้วอย่างผม ใบขับขี่หมดอายุ = ตัดไม่ได้หรือเปล่าครับ?
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้าเป็นรถบริษัทจะตัดแต้มยังไงครับ

แล้วอย่างผม ใบขับขี่หมดอายุ = ตัดไม่ได้หรือเปล่าครับ?

ตอนแรกก็คิดแบบนี้เช่นกัน โอนรถเข้าบริษัทเลย

แต่เดี๋ยวไปตัดแต้มกรรมการนี่ แย่เลย 555
แต่แม่ผมแกเลิกขับรถแล้ว คงปล่อยให้ตัดแต้มคุณแม่แทนล่ะ

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8).....อย่ากังวลเกินไป ไฟไหม้กองฟาง  พักเดียวก็ดับ หรือคุณเคยเห็นกองฟาวปทุมวัน ไหม้ต่อเนื่องนานๆ !  :-X

ออฟไลน์ renew

เคยดูใบสั่งออนไลน๋์ เกือบเดือนจากวันทำผิดถึงอัพเข้าระบบ

ดูแล้วช่องโหว่เรื่องนี้มีมาก เเค่อ้างอิงเลขทะเบียนแล้วเหมาว่าคนๆนั้นขับ จะไปตัดแต้มยึดใบขับขี่

เขามันแปลกๆ คิดแต่จะเอาของเขา ชอบเป็นเสือนอนกิน จะให้จริงจัง ตำรวจออกมาเฝ้าตามแยกเลย

ใครทำผิดก็โต้แย้งไม่ใด้ คุณก็อัพเข้าระบบไป แต่ไม่ทำหรอก ตร ประเทศนี้หาขยันๆ ซื่อตรง ยากมาก

ออฟไลน์ Devil13

ระบบเก่ายังบังคับไม่ได้
ออกกฏใหม่แทน
เป็นแบบนี้วนไป

เอาง่ายๆรถติดป้ายทะเบียนยังวิ่งกันทั่วเมื่อง ยังไม่ทำอะไรเลย
10ล้อวิ่งขวาลากยาว ข้าม 5-6 จังหวัด ผ่านทุกด่านไม่ทำอะไร
คุณคิดว่าเรื่องตัดแต้มมันทำได้ไหม ?

จริงๆระบบตัดแต้มมันตั้งแต่สมัยคุณปู่แล้วครับ แต่มันไม่เคยใช้จริง

กล้องจับความเร็วที่บอกว่าถ้าไม่จ่าย ต่อทะเบียนไม่ได้ ปี 2023 แล้วก็ยังทำไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2023, 08:06:25 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไปจะมีพวกไม่ติดป้าย หรือพ่นสีขาวล้วน ทั้งหน้าหลังเพิ่มขึ้นไหม
ทุกวันนี้เห็นบ่อยจนนึกว่าเราขับรถไม่ติดป้ายทะเบียนก็ได้นี่นา
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมคิดว่าน่าจะไม่ได้ตัดทันทีครับ น่าจะต้องออกแนว ยิงความเร็วแล้วมีด่านดักข้างหน้าเพื่อตัดแต้ม เหมือนกับระบบปรับ ถ้าตัแต้มจากระบบกล้องเลยมันจะมั่วแน่ๆ

เพราะอย่างเคสรถผม รถที่ผมใช้อยู่เป็นชื่อแม่ แม่ผมไม่มีใบขับขี่ งี้ก็จะตัดแต้มไม่ได้ครับ หรืออย่างในเคสถ้าเป็นรถส่งของ ชื่อเจ้าของรถเป็นของเจ้าของโรงงาน ลูกน้องขับรถไปทำผิด แต้มมาตัดที่เจ้าของรถแทน ซวยเลยครับ ติดคุกไม่รู้กี่รอบ ลูกน้องคนขับสบ๊าย นอกจากนี้ก็มีเคสแทกซี่เช่า รถเช่า อื่นๆอีกมากมายครับ เลยคิดว่าต้องมีด่านตัดแต้มถึงจะตัดได้ถูกคน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
พวกรถไม่มีป้ายวิ่งกันให้ว่อน ไม่เห็นจะทำอะไรได้เลย...
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ madboy

พวกเล่นป้ายปลอม ป้ายจาง ถอดป้ายกันสนุก  ;D

ออฟไลน์ CMaN20

ตัดแต้ม น่าจะใช้กับกรณี ด่านตรวจจับความเร็ว ส่อง  เรียกจอด  เรียกใบขับขี่  คีย์ข้อมูลใบขับขี่ลองคอม  พริ้นใบเสร็จออกมา   ถ้าเราไม่จ่าย  โดนตัดแต้มแน่นอน   ผมได้ใบเสร็จแบบนี้มาแล้ว  กลับบ้านมาตั้งหลัก 3-4 วันดูว่า จะพิมพ์เข้าระบบหรือเปล่า    เปิดตามเข้าไปเช็ค  เจอข้อมูลขึ้นเรียบร้อย  รีบจ่าย  500 บาทอย่างเร็วเลย

แต่ กับ การส่อง ป้ายทะเบียน   ผมยังไม่รู้จะไปตัดแต้ม ตรงไหน ได้  เพราะไม่รู้ว่า ใครเป็นคนขับรถ  คง จะลิงค์ ไปที่ขนส่ง ห้าม ต่อ ทะเบียน ประมาณนี้ครับ

ถ้ามีด่าน  เรียกจอด  แบบนี้ ตำรวจ คีย์ลองเครื่อง   เหมือนเครื่องรูดบัตรเครดิต  ข้อมูลใบขับขี่ เข้าระบบ ทันที  โดนแน่นอน ถ้าไม่จ่ายครับ

ไม่เกี่ยวครับ คุณไม่จำเป็นต้องจ่ายที่ด่านเลยด้วยซ่ำ คุณบอกไปว่าไม่สะดวกจ่าย ให้ส่งไปรษณีมาตามชื่อก็ได้. แบบนี้ 90%ไม่มีส่งมาครับ เพราะว่ามันเป็นด่านเถื่อน!! ผมไม่ได้บอกให้ขับเร็วนะ แต่คุณก็ต้องรู้กฎหมายและก็รู้สิทธิตัวเองด้วย.

กรณีกฎหมายใหม่ที่จะตัดแต้ม ถ้าเป็นกรณีด่านเรียกจอด ถ้าเร็วจริงและมีหลักฐาน ตรงนี้เอาที่ถูกต้องคือ หักแต้ม และออกใบสั่ง มันไม่ใช้ว่าจ่ายแล้วจบไม่โดนหักนะครับ. แต่ในความเป็นจริง ผมมั่นใจว่าตำรวจจะเอาตรงนี้มาเป็นข้อหากิน มันจะบอกประมาณว่าถ้าไม่จ่ายจะโดนหักแต้มทันที.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ Left lane driver

ผมได้ยินแว่วๆ จากสัมภาษณ์ทีวีใครซักคนนี่แหละ

มีนักข่าวสัมในกรณีนี้ คนให้สัมตอบว่า “เจ้าของรถก็ต้องรับผิดชอบตัวเองนะครับจะให้ใครใช้”

ผมล้างจานอยู่ แทบอยากวิ่งมาดูหน้าคนให้สัม
แบบนี้น่าสวมทะเบียนเป็นรถคนที่ให้สัมภาษณ์จังเลยครับ
จะเอาไปทำผิดให้แหลกเลย 5555

แบบนี้น่าสวมทะเบียนเป็นรถคนที่ให้สัมภาษณ์จังเลยครับ
จะเอาไปทำผิดให้แหลกเลย 5555
ดีครับ ... รู้ว่าตรงไหนมีกล้องก็จัดเลย 5555

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

ผมก็ว่าตรรกะแปลกนะ โอนลอยแต่แรกมันก็เทาๆอยู่แล้ว ถ้าคุณไม่ได้จัดการให้เรียบร้อยคุณซวยมันก็ถูกแล้วหนิครับ?

ผมว่าหลายที่บนโลกโดยเฉพาะประเทศที่พัฒนาแล้ว เขาก็ใช้วิธีนี้เอา ทะเบียนรถชื่อใคร กล้องจับได้มันก็เช็คกับฐานระบบแล้วก็ไปตัดแต้ม จบ

คือถ้ามันเรื่องที่รัฐผิด อย่างเส้นทึบมันไม่ชัดเจนแล้วระบบมันตีผิด อันนี้ผมจะเข้าข้างอยู่

ปล. เรื่องของเรื่องเขาไปเข้มกับกล้องมากกว่ามั้งครับ? ที่แบบใบสั่งไปถึงบ้านแล้วไม่ไปชำระกันนั่นแหละ เขาก็บอกไม่จ่ายไม่เป็นไร หักแต้มเอาละกัน
ส่วนพวกที่จับซึ่งหน้า อันนั้นก็คงไปกับใบขับขี่คนขับนั่นแหละ ยกเว้นคนขับไม่มีใบขับขี่ คนที่ซวยก็เจ้าของรถ (เจ้าของทะเบียน) นั้นแหละ

ชอบความเห็นนี้ครับ สะท้อนคุณภาพคนขับรถในประเทศนี้ได้ 90%

ออฟไลน์ bungy

รถเป็นบริษัท จะตัดแต้มอย่างไร ถ้าเข้าผิดเลน หรือ ขับรถเกิน แบบนี้

ออกมาแต่ไม่เผื่อความเป็นจริงว่า รถขับนั้นใครขับก็ได้ ไม่ใช่เจ้าของรถอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นความผิดซึ่งหน้าก็ว่าไปอย่าง

ออฟไลน์ applebees

รถเป็นบริษัท จะตัดแต้มอย่างไร ถ้าเข้าผิดเลน หรือ ขับรถเกิน แบบนี้

ออกมาแต่ไม่เผื่อความเป็นจริงว่า รถขับนั้นใครขับก็ได้ ไม่ใช่เจ้าของรถอย่างเดียว แต่ถ้าเป็นความผิดซึ่งหน้าก็ว่าไปอย่าง

รถจดทะเบียนนิติบุคคล ไม่มีเรื่องการตัดแต้มครับ แต่เข้าใจว่ามีใบสั่งไป ถ้าบริษัทได้รับก็คงจ่ายค่าปรับและหาตัวคนขับต่อไป ยิ่งถ้าเป็นรถเช่า/ fleet ก็มีค่าบริการอีกทอดนึงด้วย