ผู้เขียน หัวข้อ: ปั้มไทยไล่ซื้อกิจการปั้มต่างชาติ สาเหตุที่ขายกิจการ ต่อไปเหลือแต่ Shell  (อ่าน 5749 ครั้ง)

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
คาลเท็กโดนซื้อไปแล้วหรอครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
ผมได้ประโยชน์ครับ สะดวกขึ้นเพราะผมไม่เติมน้ำมันต่างชาติ
มันเหมือนจะไม่ดีที่ต่างชาติขนทุนออกแต่ถ้ามองยาวๆกิจการที่ได้กำไรให้กิจการของรัฐได้กำไรไปก็น่าจะดีกว่าให้ต่างชาติขนกำไรออกไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ apinui

ถือเป็นเรื่องดีนะ และเชียร์บางจากด้วย ให้ตัวเองขึ้นไปเทียบเคียง ปตท ให้ได้มากๆยิ่งดี

ช่วงบอลโลกที่ผ่านมา บางจากแจกทั้งน้ำ ทั้งแก้วบอลโลก ปตท ไม่แจกอะไรเลย

ส่วนในเนื่อหาข่าว สรุปไว้ชัดเจนแล้วว่า ที่ต่างชาติถอนตัวเพราะกำไรน้อย ได้ค่าการตลาดนิดเดียวไม่คุ้มเลยต้องถอนตัวออกไป เหลือเชล เพียงรายเดียว

และพึ่งรู้ว่า ปั๊ม PT มีปั๊มมากกว่า 2000 ปั๊ม ไม่รู้เลยว่าเยอะขนาดนี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เป็นผมคงไม่ซื้อ เพราะปั้มค่ายนี้ เดาว่าอีกไม่นานก็ทยอยปิดไปเอง (แถวบ้านยังปิดไปแล้วเลย)

เพราะค่ายนีัปั้มน้อยมาก บางจังหวัดแทบไม่มีเลยด้วยซ้ำ 3 หมื่นล้าน อาจจะดูแพงไปหน่อย

คงเป็นเรื่องทางธุรกิจ

ออฟไลน์ Sakutaro

:) ยังไงการแข่งขันก็ดีที่สุด ไม่มีหลักประกันว่าเราจะไม่เทคกันเองในอนาคต
เหมือนเจ้าสัวไล่เทคค้าปลีกค้าส่งตอนนี้ ไล่เทคเครือข่ายเน็ต ประเทศเราก็รู้ๆกันอยู่เป็นอย่างไร สำหรับผมเสียดายมากกว่าครับ 8)

ออฟไลน์ apinui

เป็นผมคงไม่ซื้อ เพราะปั้มค่ายนี้ เดาว่าอีกไม่นานก็ทยอยปิดไปเอง (แถวบ้านยังปิดไปแล้วเลย)

เพราะค่ายนีัปั้มน้อยมาก บางจังหวัดแทบไม่มีเลยด้วยซ้ำ 3 หมื่นล้าน อาจจะดูแพงไปหน่อย

ในเนื้อหาข่าวบอกว่า ภายใน 2 ปี จะเปลี่ยนเป็นบางจากทั้งหมดครับ และปั้ม esso มีจำนวนปั๊มเยอะเป็นอันดับ 4 ของประเทศด้วยนะ ซึ่งการซื้อครั้งนี้ ได้ทั้งโรงกลั่น และสต๊อกน้ำมันมาด้วย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในเนื้อหาข่าวบอกว่า ภายใน 2 ปี จะเปลี่ยนเป็นบางจากทั้งหมดครับ และปั้ม esso มีจำนวนปั๊มเยอะเป็นอันดับ 4 ของประเทศด้วยนะ ซึ่งการซื้อครั้งนี้ ได้ทั้งโรงกลั่น และสต๊อกน้ำมันมาด้วย

ใช่ครับ ผมว่าเขาคงมองเรื่องโรงกลั่นมากกว่าปั้ม

ออฟไลน์ I-PULSE

ได้โรงกลั่นครับ โรงกลั่นกำไรมีตลอดมากบ้างน้อยบ้างแล้วแต่ช่วง แต่ช่วงนี้ดูจะกำไรงามมากๆ

ออฟไลน์ madboy

ได้โรงกลั่นด้วยก็ถือว่าโอเคอยู่นะครับ แต่ก็ไม่รู้ต้องมีการปรับปรุงอะไรอีกบ้าง

ออฟไลน์ TunGzl

Esso เขามองสถานการณ์ไว้แล้วว่า ในอนาคตคนจะใช้ EV มากขึ้น
ขายตอนนี้เจ็บตัวน้อยกว่า

ออฟไลน์ youngbear

8) 8) 8)....บางจากได้สมใจนึกซะที  สมัยป๋า ตราดาวซื้อ Summit Panama ถูกคนไต้หวันหลอกขาย ทั้งซากโรงกลั่น ซากคลังน้ำมันตามหัวเมือง ซากปั๊มทั่วทุกภาคหมดสภาพ ชีช้ำมั่กๆ ได้ ใบจากมาเหมาต่อถูกๆจากตราดาว ป๋าส่งโสภณ วิศว.สามย่าน มือหนึ่งด้าน crude oil ที่ตราหยดน้ำซื้อตัวจากตราเสือเอาไปนั่งเป็นกระบี่มือหนึ่งรองผู้ว่าฯ คนนี้ละป๋าเชื่อมือมาพลิกใบจากจนรุ่งแล้วก็ได้ เบอร์หนึ่งมาต่อยอดจากท่านโสภณ จนรุ่งโรจน์ดังเห็นในปัจจุบัน
เดาเอาเองนะ ว่าเบอร์หนึ่งปัจจุบันไม่ธรรมดา  ซื้อตราเสือมันเลย คอยดูตราใบจากจะเต็มพรึบด้วย EV quick charger เกิน 2,000 กว่าสถานีชาร์จรถ EV ก่อนใคร เด๋วจะยุให้ใบจาก สร้างโรงงานผลิตเครื่อง EV charger ต่อยอดขายมันทั่วโลกไปเล๊ย ช่วยกัน ช่วยกัน น้ำขึ้นต้องรีบตัก !! :-X

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ปีที่แล้ว ร้านกาแฟ รายได้ปีละ 1.85 ล้าน

เอา 2000 แห่งคุณเข้าไป 

ปั๊มในไทยนี่เขี่ยวมากครับ    ขนาดปิโตรนาสยังไม่ไหว  :P
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ a@s

แฟนขับเก๋งไปทำงาน เคยเติม e20 ปตท แล้วไปเติม e20 esso บอกว่าประหยัดกว่ากันเยอะมาก น้ำมันกว่าจะหมด หวังว่าคุณภาพน้ำมันจะคงเดิม

ออฟไลน์ Kataro

• Newbie
  • *
แฟนขับเก๋งไปทำงาน เคยเติม e20 ปตท แล้วไปเติม e20 esso บอกว่าประหยัดกว่ากันเยอะมาก น้ำมันกว่าจะหมด หวังว่าคุณภาพน้ำมันจะคงเดิม
เหมือนกันครับ เมื่อก่อนผมเติมบางจาก พอเปลี่ยนมาเติม esso ใช้เส้นทางเดิมๆ เห็นชัดว่าน้ำมันหมดช้ากว่า

ออฟไลน์ Symphonic

เหมือนกันครับ เมื่อก่อนผมเติมบางจาก พอเปลี่ยนมาเติม esso ใช้เส้นทางเดิมๆ เห็นชัดว่าน้ำมันหมดช้ากว่า

อนิจจา น้ำมัน Esso ที่ขายในบ้านเรา เป็นน้ำมันที่แทบจะไม่ได้เติมสารปรับแต่งคุณภาพเลย
ถ้าเทียบกับน้ำมันบริษัทไทย คุณภาพมันน่าจะแย่กว่านะครับ

ออฟไลน์ mamaman

ผมไม่ค่อยเชื่อนะ ที่บอก ว่า เติมน้ำมัน ปตท หรือ บางจาก
แล้วน้ำมันหมด ไวกว่า Esso หรือ เชล
มันควรมี หลักฐาน การทดสอบ ข้อมูลเชิงลึก เช่น ระยะทางวิ่ง ในเมือง นอกเมื่อง อัตราเรา
มากกว่ามาพูดลอย ๆ ว่าหมดไวกว่า เพราะ ตอนเติม ก็ไม่รู้ว่า จะวัดยังไง
อย่าให้อคติหรือ มาบดบัง ความจริง หรือ บิดเบื่อน เพราะ อคติครับ

ที่ผมพูดแบบนี้ ก็คือ ผมลองมาหมดแล้ว
มันไม่ได้ ต่างกันขนาด มามั่ยใจได้ว่าน้ำมัน ต่างชาติกีกว่าน้ำมันไทย

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
Shell ก็ขายโรงกลั่นให้ ปตท. ไปนานแล้ว

เรื่อง additive ยังไงก็ต่างกัน
แต่ถ้าใครบอกว่าเนื้อน้ำมันปั้มไทยสกปรก​ สาร​ปนเปื้อน​แปลกปลอมเยอะ คุณภาพต่ำ โรงกลั่นปั้มไทยไม่ได้มาตรฐาน ผมนี้ขำใส่เลยนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2023, 16:57:59 โดย U9WS »

ออฟไลน์ bravo

ผมไม่ค่อยเชื่อนะ ที่บอก ว่า เติมน้ำมัน ปตท หรือ บางจาก
แล้วน้ำมันหมด ไวกว่า Esso หรือ เชล
มันควรมี หลักฐาน การทดสอบ ข้อมูลเชิงลึก เช่น ระยะทางวิ่ง ในเมือง นอกเมื่อง อัตราเรา
มากกว่ามาพูดลอย ๆ ว่าหมดไวกว่า เพราะ ตอนเติม ก็ไม่รู้ว่า จะวัดยังไง
อย่าให้อคติหรือ มาบดบัง ความจริง หรือ บิดเบื่อน เพราะ อคติครับ

ที่ผมพูดแบบนี้ ก็คือ ผมลองมาหมดแล้ว
มันไม่ได้ ต่างกันขนาด มามั่ยใจได้ว่าน้ำมัน ต่างชาติกีกว่าน้ำมันไทย

+1 ครับ
ผมก็ลองมาหลายรอบ ผลต่างมันก็ไม่ชัดเจน มีทั้งประหยัดกว่า/เปลืองกว่า เพราะมันมีปัจจัยอื่นๆ ที่ควมคุมไม่ได้เข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ

ออฟไลน์ jones

ผมว่าเขามองเรื่องโรงกลั่นครับ ปั๊มคือผมพลอยได้มากกว่า แต่สำหรับผมถ้าไม่มี esso ก้เติม shell ครับ น้ำมันคุณภาพดีกว่าปั๊มไทย วิ่งดีกว่าแถมหมดช้ากว่าด้วยเวลาเดินทางใกล
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ SM.

คาลเท็กโดนซื้อไปแล้วหรอครับ

มีดีลซื้อกิจการกับ SPRC อยู่ครับ แต่ทั้ง 2 บริษัทก็มี เชฟรอน ถือหุ้นอยู่ทั้งคู่นะครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป

ผมเข้ามาบวก +1 ลองมาหมดแล้ว จับตัวเลขจริงจัง มันไม่ต่างกันเลย ส่วนใหญ่พูดลอยๆด้วยความรู้สึกทั้งนั้น เพื่อนที่ทำงานโรงกลั่น ไปเล่าให้ฟังว่าน้ำมันยี่ห้อนั้นแรง วิ่งได้ไกลว่า มันได้แต่ยิ้มแห้ง 555

ออฟไลน์ Left lane driver

เรื่องอัตราสิ้นเปลืองนี่เทียบยากครับ เพราะมีปัจจัยหลายส่วนเข้ามาเกี่ยวข้อง
พวกสภาพการจราจร เส้นทางที่ขับ หรือความเร็วที่ใช้นี่มีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองมากกว่ายี่ห้อน้ำมันมากๆ
เท่าที่ผมลองเทียบแต่ละยี่ห้อ มันไม่ได้ต่างกันแบบมีนัยสำคัญจนสรุปผลได้ชัดเจน
(เทียบจากน้ำมัน E20 ในรถ Altis Mazda3 City Vios)
หรือบางทีน้ำมันยี่ห้อเดียวกัน ชนิดเดียวกัน อัตราสิ้นเปลืองยังต่างกันได้มากถึง 2 km/l เลย

แต่พวกอัตราเร่งยังพอเห็นผลได้อยู่บ้าง ยิ่งถ้าใช้นาฬิกาจับเวลา
อย่างสมาชิกในนี้ก็เคยมีลงคลิปเปรียบเทียบเอาไว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2023, 23:48:31 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ REX

ถ้าย้อนกลับไปสมัย ปั้มสามทหาร
กับ 30ปีก่อนที่เปิดบางจาก แล้วแถมตุ๊กตา 4 แบบเมื่อเติมน้ำมัน
ไม่อยากเชื่อเลยจะสามารถ สยบปั้มต่างชาติจนย่ำแย่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2023, 07:48:05 โดย REX »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
จูนเนอร์แนะนำว่าน้ำมันเอสโซ่ดีสุด

นี่ถ้าโดนซื้อไปแล้ว คุณภาพจะลดลงไหม?

จูน 2 รอบ เอสโซ่ได้ม้ามากกว่า ปตท. คิดดูละกันครับ  8)

:) เรื่องแรง เรื่องประหยัด ว่ากันยาก บางทีมันเป็นปัจเจกครับ แต่ส่วนตัว เชลล์ เอสโซ่ วิ่งดีกว่าปั๊มไทยชัดเจน โคตรชัดเลยสำหรับผม ทั้งมอไซค์ รถยนต์ มอไซค์ใหญ่ มอไซค์วิบาก
มีรถบางค่าย ต้องเติมปั๊มนอก เครื่องถึงไม่เขกทั้งที่นำมันออกเทนเดียวกัน มันมีอะไรมากกว่าน้ำมันใสๆที่เราเห็นกันครับ 8) 8)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
PT ของประเทศอะไรครับ

ปัจจุบันผมเติมแค่ PT กับ บางจาก
ปตท.ส่วนมากเข้าแต่ห้องน้ำ + ซื้อของ

PT ของประเทศอะไรครับ

ปัจจุบันผมเติมแค่ PT กับ บางจาก
ปตท.ส่วนมากเข้าแต่ห้องน้ำ + ซื้อของ
PT มาจาก ภาคใต้เชื้อเพลิง ของคนไทยตระกูลใหญ่ตระกูลหนึ่งครับ ใช้กลยุทธป่าล้อมเมือง น้ำมันใช้ได้เลยครับ 8)

ออฟไลน์ red898

เติมEssoแล้วให้กลับไปเติม ปตท ก็เหมือนเคยกินลูกชิ้นปลาเยาวราชแล้วให้กลับไปกินลูกชิ้นแป้งอะครับ555

ปล ในด้านการตอบสนองคันเร่งนะครับ

ออฟไลน์ imvile

- เบนซิล สำหรับรถบ้านๆ เคยลองจับระยะทางกว่า 60,000 km ใน app fuelly
  รถ Teana J32 บ้านๆ เป็นระยะเวลา 3 ปี
  เติมแต่ esso กับ บางจาก (เพราะใช้บัตรกรุงเทพ มันลด 3% 2 ปั๊มนี้)
  อัตรากินน้ำมันไม่แตกต่างกันเลยครับ เฉลี่ยทางไกล 12-13km/l ทุกถัง
  esso นำบ้าง บางจากนำบ้าง
  ส่วน 0-100 เคยกดจับเวลาเอง มันก็ไม่แตกต่างกันเช่นกัน

- แต่ esso บางสาขา add ราคาเองไปอีก ต้องมานั่งดู เทียบกับ app ราคาน้ำมัน
  แต่บางจากไม่ต้อง ราคาเท่ากันทุกปั๊ม

- บางจากงงแค่น้ำแถม บางปั๊มไม่มี บางปั๊ม rate 700-900 ต้องถามทุกครั้ง

- ตอนนี้เบนซิลเทอร์โบว์บ้านๆ ก็จับเติมปั๊มไทย วิ่งไป 2 แสน คันนึง (f30)
  วิ่งไปเกือบจะแสนอีกคันนึง (w205) ก็ไม่มีปัญหาปั๊มเชื้อเพลิงอะไร
  ออกตัวก็ไม่ต่าง ยางตอนเย็นๆ กับตอนร้อนๆ ยังรู้สึกดีดตอนออกตัวต่างกันมากกว่า

- ปตท ผมก็ไม่มีปัญหา ชอบไปเข้าห้องน้ำ กับเติมลม ปั๊มกว้าง หาอะไรกินง่าย
  ตอนขับ ก็ไม่ได้รู้สึกต่าง
  เพียงแต่ตั้งแต่ไม่มีบัตร thanachart drive แล้วก็ไม่ได้เติมอีกเลย

J32 since 2011
F30 since 2014
W205 since 2019
ACV70 since 2021