ผู้เขียน หัวข้อ: BMW 330e LCI กำลังไปรับรถ แต่โดนตัดกล้องรอบคัน ทำอย่างไรได้บ้าง  (อ่าน 4960 ครั้ง)

ออฟไลน์ itbanktop

• Newbie
  • *
พอดีผมจอง 330E LCI ในงาน Motor expo และ รถที่ จอด โชว์ ใน Motor expo มีกล้องรอบคัน
ตอนนี้เซลล์ แจ้งว่า Lot ที่ สอง ที่ผมกำลังจะไปรับ ไม่มีกล้องรอบคันแล้ว ส่วนใครที่รับรถ Lot แรก จะได้กล้องรอบคัน 
ไม่มีส่วนลด หรือ ข้อเสนอใดๆ เพิ่มเติม จากเซลล์ เลยครับ

BMW 330e LCI กำลังไปรับรถ แต่โดนตัดกล้องรอบคัน ทำอย่างไรได้บ้าง

ในอนาคต จะมีเรียกกลับเข้าไปติดอีกไหมครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
เป็นผมยกเลิกครับ ไม่มีให้เข้าไปติดตามหลังแน่นอน ติดข้างนอกก็หลักแสน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผมก็ได้ข่าวมายังไง กำลังเป็นทอร์คออฟเตอะทาวน์กันอยู่ในเพจ 3 Series 330e อยู่ตอนนี้

ผมว่าลองคุยดูก่อนครับ แลกกับส่วนลด หรือ สิทธิอื่นได้ไหม

ถ้าไม่ได้ ผมอาจจะยกเลิกจองครับ หรือ ถ้าต้องใช้รถจริง รอไม่ได้ ก็คงต้องทำใจ

แต่ยังไงซะ ผมว่า คุยดูก่อนครับ

ออฟไลน์ Imgenesis

• Jr. Member
  • **
เป็นผมยกเลิกหรือรอล็อตที่มีรอบคันครับ
#2016 C Coupe Edition 1
#2020 530e MSport

ออฟไลน์ krating

• **
ถ้าเรายกเลิก เขาจะยึดเงินจองเราไหมครับ
จองไปเหมือนกัน
ตัดสินใจจอง ส่วนหนึ่งก็เพราะกล้องรอบตัวนี่ละ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
วันที่ผมเข้าไปดูในงาน เซลล์ที่ผมคุยแจ้งเลยครับว่ากล้องรอบคันใน 330e LCI จะได้มาแค่ล็อตแรกเท่านั้น ล็อตต่อไปตัดออกเหลือแค่กล้องหลัง

ปัญหาของเคสนี้คือ spec sheet ที่เปิดออกมาตอนเปิดตัว LCI ก็ดันไม่ได้เขียนส่วนนี้ระบุลงไปด้วย มีแต่คำปากเปล่าของเซลล์ (กล้องหลังยังไม่เขียนเลย)
ก็เลยคงแนะนำได้แค่ปฏิเสธการรับรถไปก่อนครับ แต่จะมีมาอีกมั้ยอันนี้เป็นเรื่องของอนาคตล้วนๆ เลย แต่รับไปแล้วไม่มีมาติดทีหลังฟรีแน่นอนครับ Pre-LCI ที่เคยมาๆ หายๆ คนไม่ได้จะติดเพิ่มราคาก็สูงเอาเรื่องอยู่
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ caton

ที่บ้านเพิ่งรับมาเมื่อวันศูกร์ครับ ได้ กล้องรอบคัน กับ wireless charge มา
แต่......ตัด Kick sensor ออก!!! >:(

ส่วนล๊อตหลังจากนี้ตัดเกลี้ยงครับ  :'(
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ Kanarath

น่าเกลียดมาก ตัดนู่นตัดนี่ แม้แต่ kick sensor ยังตัด

เรื่อง option พวกนี้มันดันไม่ได้เขียนในใบจองเลยไม่รู้ว่าถ้าถอนจองแล้วจะได้เงินคืนมั๊ย

แต่เป็นผมถ้าได้กล้องนี่ผมไม่อยากรับรถเลย คงต้องพยายามคุยขอส่วนลดไม่ก็ยกเลิกไปเลยครับ

ออฟไลน์ oryor

ตัด Options ได้น่าเกลียดสุดๆ คนซื้อก็ไม่ค่อยมีทางเลือกเท่าไหร่
คู่แข่งอย่าง Benz ก็ไม่มีกล้องรอบคัน แถมราคาแพงกว่าอีกหลายแสน

หรือว่าจะไป Tesla แทนครับ ประหยัดไปได้เยอะ ทั้งค่ารถค่าเชื้อเพลิง

เอาจริงๆกล้องรอบคันนี่ผมดูแล้วมึนมากก แค่กล้องถอยอย่างเดียวก็เพียงพอกับการใช้งานแล้ว
Kick Sensor อีกตัว เตะติดบ้างไม่ติดบ้าง อันนี้น่ารำคาญสุดๆ

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
ขอสอบถามเพิ่มเติมว่าตัว 320D Lci มีโดนตัดอะไรออกบ้างไหมครับ
Everyday Lifestyle

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
ผมมองว่าเอาเปรียบผู้บริโภคแหะ
ในเมื่อตอนที่เราตัดสินใจจอง มันมีออฟชั่นต่างๆแบบนั้น แต่พอรับรถกลับไม่มี
น่าเห็นใจผู้ซื้อมากครับ เป็นผมคงไม่รับรถ และจะต้องได้รับเงินจองคืนด้วยครับ อันนี้อาจต้องฟาดหน่อย

ออฟไลน์ V221

ผมเคยเตือนสาวกBMในนี้แล้วตั้งแต่ปีที่แล้วว่าปี66จะโดนตัดออปชั่นยิ่งกว่าปีที่ผ่านมาอีกเพราะสถานการณ์Chipหายไม่ได้ดีขึ้นแต่กลับแย่ลงกว่าเดิม รุ่นอื่นๆก็จะโดนตัดอีกด้วย
BMW 750E M SPORT

PKS8

• บุคคลทั่วไป
น้องชายยกเลิกจองแล้วไป Model3 LR ครับ

ออฟไลน์ Stp

สิ่งที่ยี่ห้อนี้ชอบทำคือ ตัดอุปกรณ์แบบไม่สนใบสเปคหรือไม่สนใจจะปรับปรุงใบสเปค ปล่อยให้พนักงานขายไปเรื่อยไม่ต้องสนใจลูกค้า ยิ่งตอนนี้ยอดขายเขาเป็นเบอร์ 1 เขาต้องแคร์ด้วยเหรอ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ spn

ตัดสเปกแหลกลานจริง
เพิ่งไปดูรถวันศุกร์ที่ผ่านมา ละเซลล์จะนัดเอารถมาให้ลองที่บ้าน ได้โบรชัวร์มา แต่ไม่มี spec sheet ครับ ฮัลโหล ตอนนี้ดอกเบี้ยตก 3% ต้นๆแล้ว ซื้อรถใหม่ตัองดูจังหวะดีๆจริงๆ

ปล.เซลล์บอกว่า 330e LCI I drive 8 (ถ้าจำไม่ผิด) ใช้ยาก กว่า  I drive 7 วันนั้นนั่งลอง I drive 7 ในX5 ซึ่งผมว่ากำลังดี ไว้ได้รถมาลองก่อนว่า I drive 8 จะเป็นยังไง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ F e r m a r c o

เข้าใจเรื่องสถานการณ์ชิปขาด
แต่อยากรู้ว่า รุ่นเดียวกันในตปท.จะโดนตัดออฟชั่นแล้วตีมึนขายให้ลูกค้าแบบบ้านเราไหม
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ Superpong

• Full Member
ไม่โอเคกับวิธีการนี้ของบีเอ็มมาก บางล็อตมีกล้อง บางล็อตไม่มี
เซลตอบไม่ได้ ไม่ยืนยันอะไรทั้งนั้น

แต่ ถ้าจะจอง ต้องราคาเดิม ไม่แถมไม่ลดอะไรทั้งสิ้น และก็หลังๆ ดอกแพงมากกก

คงได้ย้ายไปดูเทสล่าล่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

แสดงว่ายอดไม่เปลี่ยน คนยกเลิกก้อคงน้อยนิด

ความพรีเมี่ยมของใครหลายคน ไม่ได้ใช้แค่เงินแลกมา ต้องมีความจำยอมเพิ่มมาอีกเรื่องซะงั้น

เฮ้อ ความเซ็งของประเทศที่จ่ายค่าของแพง แล้วต้องตามใจคนขายอีกด้วย คนไทยคงโวยได้เฉพาะร้านก๋วยเตี๋ยวมั้งเนี่ย

ออฟไลน์ caton

ไม่โอเคกับวิธีการนี้ของบีเอ็มมาก บางล็อตมีกล้อง บางล็อตไม่มี
เซลตอบไม่ได้ ไม่ยืนยันอะไรทั้งนั้น

แต่ ถ้าจะจอง ต้องราคาเดิม ไม่แถมไม่ลดอะไรทั้งสิ้น และก็หลังๆ ดอกแพงมากกก

คงได้ย้ายไปดูเทสล่าล่ะครับ

ส่วน Tesla นี่ต้องมาลุ้นว่าจะ ดอยไม่ดอยหรือจะตกรถ  และจะตัด USS ออกล๊อตไหน แทนครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ นัดวิด

• **
ค่ายไหนไม่แคร์ลูกค้า ผมก็ไม่อุดหนุนอ่ะ เราไปซื้อไม่ได้ไปขอ ไม่เป็นไปตามข้อตกลง หรือนั่นนี่เยอะ เก็บตังไว้ซื้อยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ynot9x

ของจะมาครบตอนไกล้จะตกรุ่น หรือปลายอายุรถ แบบ 330e f30 ถ้าพึ่ง lci ยังไม่ลดแรกแจกแถมครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ demo2

อย่ารับครับ ของสำคัญซะด้วยที่หายไป
ถ้า kick sensor หายผมยังรับได้

ออฟไลน์ V221

ปัญหาคือถึงไม่รับก็ใช่ว่ารอไปแล้วจะได้ออปชั่นนั้นครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ apinui

พึ่งรู้ว่า premium car ยุโรปเค้าทำแบบนี้กันด้วย

premium แค่ราคา บริการกับ option ไม่เห็น premium เลย

ส่วนข้ออ้างชิปขาด ... ลองมองค่ายญี่ปุ่นครับ ใส่ครบ ไม่มีถอด ตั้งแต่รุ่นถูกยันรุ่นแพง

ฝรั่งมันก็ขี้โกงไม่ใช่น้อยนะเนี่ย

ออฟไลน์ Stp

ญี่ปุ่นส่วนใหญ่เขาก็สั่งอะไหล่จากเครือโรงงานญี่ปุ่นด้วย ในขณะที่ฝั่งยุโรปเขาย่อมดีลอะไหล่จากโรงงานโซนยุโรปเป็นเรื่องปกติ อะไหล่และซอฟต์แวร์ที่ออกแบบไว้แล้วไม่ใช่อะไหล่ขาดแล้วจะนึกเอาอีกยี่ห้อมาแปะแล้วจบ ลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์มันใช้ร่วมกันไม่ได้ ฝั่งยุโรปเองก็กำลังบ้าสงครามโดยไม่ดูผลกระทบของตัวเองก็ยิ่งส่งผลมากขึ้นไปอีก

สิ่งสำคัญคือ การแจ้งลูกค้าให้ชัดเจนว่า "อะไรมี" และ "อะไรไม่มี" ใบสเปคปรับปรุงตามข้อมูลจริง โดยทั้งหมดให้ลูกค้าเป็นคนตัดสินใจก่อนจะจ่ายเงินจอง ผมยังคิดในมุมแย่ๆ ถ้าเกิดยี่ห้อนึงอยากจะทำลายคู่แข่ง ด้วยการส่งให้สื่อรีวิวลอตแรกจัดอุปกรณ์มาให้ครบๆ ผ่านไปสักเดือนลูกค้าแห่จองก็ตัดทิ้งซะ แต่สิ่งที่สื่อรีวิวไปแล้วคือรุ่นนี้อุปกรณ์มาครบดีกว่าเหนือกว่าคู่แข่ง

พึ่งรู้ว่า premium car ยุโรปเค้าทำแบบนี้กันด้วย

premium แค่ราคา บริการกับ option ไม่เห็น premium เลย

ส่วนข้ออ้างชิปขาด ... ลองมองค่ายญี่ปุ่นครับ ใส่ครบ ไม่มีถอด ตั้งแต่รุ่นถูกยันรุ่นแพง

ฝรั่งมันก็ขี้โกงไม่ใช่น้อยนะเนี่ย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ urangutang

คห ส่วนตัว คิดว่าเรียกไปติดเพิ่มทีหลัง คงเป็นไปได้ยาก

ไม่ทราบว่าลองสอบถามกับศูนย์นี้/อื่นๆ ว่ายังมีเหลือ lot ก่อนหน้าที่มี option นี้อยู่บ้างไหม เพื่อหาได้ครับ

ออฟไลน์ ohm1996

• **
เข้าใจเรื่องสถานการณ์ชิปขาด
แต่อยากรู้ว่า รุ่นเดียวกันในตปท.จะโดนตัดออฟชั่นแล้วตีมึนขายให้ลูกค้าแบบบ้านเราไหม

ต่อให้เป็นรุ่นเดียวกันในต่างประเทศ เช่น อินเดีย, ฟิลิปปินส์, ออสเตรเลีย, นิวซีแลนด์ หรือแม้กระทั่งในยุโรป ก็โดนตัดออปชั่น แล้วตีมึนขายให้ลูกค้าแน่นอนครับ

ออฟไลน์ neung23

กล้องรอบหาย เป็นผมผมไม่รับรถแน่ๆ

kick sensor หาย ไม่ว่า กล้องรอบหาย ไม่รับ และต้องคืนเงินจองเพราะผิดเงื่อนไข

ถ้าเป็นผมหนีไป Model 3 LR แล้วคับ ถูกกว่าด้วย
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ panjap

สำหรับ benz bmw เรื่องแบบนี้ถือเป็นเรื่องปกติ บางทีรถที่จองได้ option ไม่ตรง หรือขาด หรือเพิ่ม ก็มี ไม่ได้แปลกอะไร(สำหรับเมืองไทยนะ)

ออฟไลน์ krating

• **
ผมนัดรับรถเสาร์นี้
ไม่ได้กล้องเหมือนกัน จากที่บอกว่าจะได้
แต่การจะตัดสินใจคืนจองเลย ไม่เอา รับไม่ได้ ก็ไม่ได้ตัดสินใจกันง่ายๆ
ใจจดจ่อรอรถมาเกือบเดือน
คนมันรอมันอยากได้
คุยกะแฟนสุดท้ายก็ยอมรับชะตาไป
ถึงไม่รับก็ยังไม่มีตัวเลือกอื่นที่ชอบ

ก็เชื่อว่ามีคนที่ยอมแบบผมเกินครึ่งละ   :'(