ผู้เขียน หัวข้อ: มีรถยุโรป 3 ล้าน 2 คัน (TT + 330e) ควรควบรวมเป็น 6 ล้าน 1 คันไหมครับ?  (อ่าน 4197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dreamer

• Jr. Member
  • **
มีรถยุโรป 2 คัน
330e G20 pre-LCI
TT MK3

ใช้แบบไมล์น้อยมาก (330e ขับ ครึ่ง ปี ไมล์ 2,500 TT ขับ 2 ปี ไมล์ 5,000) เพราะหลักๆ ใช้ รถญี่ปุ่น C-segment

อยากปรึกษาว่า การมีรถยุโรป 2 คัน เทียบกับ การขาย แล้วควบรวม เป็น 1 คัน อาจจะราคา ราวๆ 5-6 ล้าน
คิดว่า แบบไหน น่าจะดีกว่า ครับ ทั้งด้านการ บำรุงรักษา ค่างวด (ผ่อน 2 คัน พอๆ กับ ผ่อน 1 คัน) ค่าประกัน (2 คัน พอๆ กับ 1 คัน) และประสิทธิภาพ (รถ 6 ล้าน ดีกว่า รถ 3 ล้าน อีกเท่านึง)

และถ้าซื้อรถ 6 ล้าน อยากให้ช่วย แนะนำ รถที่คนอื่นดูไม่ออกว่าแพง เพราะไม่อยากมีปัญหา กับที่บ้าน ครับ
เช่น audi rs ก็บอกว่า ตัวธรรมดา หรือ bmw/mb หน้าตาพวก performance ก็จะคล้ายๆ รถบ้าน แต่จะเอา porsche เข้าบ้าน คงพูดลำบาก ครับ

ออฟไลน์ basterias

• Hero Member
ผมว่าแล้วแต่ความชอบและเหตุผลครับ

บางคนไม่สะดวกจอดหลายคัน
บางคนไม่อยากเสียค่าประกัน(แต่รวมเป็นคันเดียวค่าประกันก็แพงขึ้น)
บางคนบอกค่าบำรุงรักษาสองคัน
บางคนบอกค่าเสื่อมราคาสองคัน(แต่รถยิ่งแพง ตัวไม่limited ราคาก็ยิ่งตกไว)

สุดท้ายผมมองแค่ว่า ถ้ามีรถเป้าหมายในใจ ไม่มีภาระ สะดวกก็จัดเลยครับ แต่สำหรับผม มี 3 คัน เพราะสะดวกใช้ในวาระต่างกัน ใช้ 2 คน ขับทุกวันแค่คันเดียว จอดทิ้งสองคัน ขับเล่นวันหยุดนานๆทีคันนึง คันขับเล่นนี่แต่งไปเกินล้าน แต่บางทีขับเดือนละครั้งเองครับ ส่วนตัวไม่เคยจะคิดซื้อรถแพงกว่า 5 ล้านเลย ไม่ใช่ว่าไม่มีทุนทรัพย์นะครับ แต่จากที่ผมไปลองๆมา ช่วงราคา 3-4 ล้านก็ตอบโจทย์ครบแล้ว ยิ่งถ้าจขกท ไม่ต้องการภาพลักษณ์ที่โดดเด่น ผมว่าไม่จำเป็นต้องเสียเงินเยอะครับ (คหสต ของผมล้วนๆครับ)
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ chawanan

• **
ถ้าเป็นผม อาจจะเลือกปล่อยออกไป 1 คัน แล้วไปหาพวก SUV มาแทน จะได้มีความหลากหลายในการใช้งาน

ออฟไลน์ apinui

อย่างแรกเลยที่ต้องรู้คือ รถทั้ง 2 คันของคุณถ้าขายตอนนี้รวมแล้วไม่ถึง 6 ล้านครับ

ส่วนจะถึง 5 ล้านไหมก็ยังไม่แน่ใจเลยสำหรับราคารับเข้าในตอนนี้

แต่เอาเป็นว่า ถ้ายุบรวมเป็น 1 คันในงบ 6 ล้าน อันนี้ก็แล้วแต่ชอบตามที่ด้านบนว่าล่ะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าไม่ใช่แค่แบบเซ็งๆ เบื่อๆ อยากเปลี่ยนรถเฉยๆ ผมว่าเด่วซักพักก้ออาจจะเลิกคิดได้เอง

แต่ถ้ามันติดขัดบางเรื่อง ที่มันไม่ฟิน เช่น ที่จอดไม่พอ ขี้เกียจรำคาญเพื่อนบ้าน หรือที่บ้านบ่นเรื่องที่จอด ขับไม่มันส์ ค่อยมาโฟกัสแบบจริงจังดีกว่าครับ เพราะจะให้แนะนำแบบจริงจัง บนข้อมูลแนวนี้ ผมว่าก้อคงไม่ได้ประโยชน์อะไรมากไปกว่าคุยแก้เซ็งชั่วขณะครับ

แต่ถ้าให้เดา มีคูเป้ 1 / มีซีดานเสียบปลั๊ก 1 อยู่แล้ว

รถใช้ประจำเป็นรถอะไร ถ้าเป็นซีดาน ผมก้อเลือกตัด 330 ก่อน กำเงินแล้วค่อยคิด เพราะยิ่งเก็บนานยิ่งราคาตก แล้วค่อยมาว่ากัน ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ IS2000

เป็นผมใช้รถน้อยแบบนี้รวบเป็น Audi RS4/5 คันเดียวไปเลยครับ ผมว่ารถยุโรปคันละ 3 ล้านหลายๆรุ่นคือดีมากแต่ทำมาครอบคลุมหลายอย่างจนเป็นครึ่งๆกลางๆ ถ้าไปรถระดับ 5-6 ล้านเรื่อง performance หรือ luxury มันจะออกมาชัดเจนเลยครับ แต่ก่อนเคยมี F30 328i กับ W205 C300 hybrid พอไปเล่นพวก C63 หรือ M2 นี่แทบจะไม่กลับมาใช้งานรถคันอื่นเลยครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Maj.Worakrit

• Full Member
เป็นผมจะปล่อย 330e ออก เพราะไซต์ก็ไม่ได้ต่างจาก  C-segment เท่าไร แล้วคุณใช้ C-segment ของญี่ปุ่น เป็นหลัก ถ้าเก็บไว้ ไม่ค่อยได้ใช้ มีแต่ค่าเสื่อมที่เพิ่มขึ้น
ส่วน TT มันเป็น Timeless Design สำหรับผมอ่ะ ใช้เมื่อไหร่ หล่อเมื่อนั้น
เอาเงินที่ปล่อย 330e ไปหา SUV แบบครอบครัวไว้ใช้ซักคัน ถ้าต้องเป็นแบรนด์ยุโรป อาจได้ไซต์เล็กหน่อย พวก X1 GLA แต่ถ้างบไม่ใช่ปัญหา ขยับไป X3 GLC XC60 เถอะครับ จบกว่า

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
จขกท มีคันในใจรึยังครับ
แล้วเหมือนว่าจขกทน่าจะไม่ต้องการรถที่นั่งได้หลายคนหรือบรรทุกสัมภาระได้เยอะแบบSUV
ถ้าเป็นผมมี 330e กับ TT อยู่แล้วผมคงอยากยุบให้เหลือ 1 คัน

เหตุผลคือ
330e เป็นรถใช้งานประจำวันแทน c-seg ได้
TT เป็นสปอร์ตเริ่มต้นที่ไม่แต่งต่อก็ต้องอัพ
มีสองทางเลือก
1) เก็บ 330e ไว้ขับประจำวัน อีก2คันขาย (งบหายไปบางส่วน)

2) เก็บ c-seg อีก2คันขาย

แต่ปัญหาคือ 6ล้านนี่มันก้ำกึ่งที่จะหารถ performance/sport ฉีกจาก TT เดิมโดยไม่ไป porsche
ในตัวเลือกป้ายแดงงบ6ลที่คิดออกก็มี
Audi TT RS (บอดี้เดิมกลัวจะเบื่อยกเว้นเป็นแฟน)
Audi RS3
BMW Z4 M40i
BMW M440i

ผมว่า ไป porsche เถอะ แล้วค่อยไปหาเหตุผลอธิบาย ไม่ก็เอา TT ไปแต่งครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
และประสิทธิภาพ (รถ 6 ล้าน ดีกว่า รถ 3 ล้าน อีกเท่านึง)  <<<< ข้อนี้ผมว่าไม่ได้ ไม่มีทางเลย

แต่ถ้าจะขายออก ผมว่า 330e ใช้น้อยเกินไปมากครับ   ไม่เหมาะกับรถมีปลั๊กเลย 

เป็นผมมีงบดูแล จะเอา 330e มาใช้ในชีวิตประจำวันแล้วขาย C-seg ออกไป 

รึไม่งั้นก็ขาย 330e ไป Raptor

รึขายคู่ไป เอา M2 compet ก็ดูจะเข้าที

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ basterias

เป็นผมใช้รถน้อยแบบนี้รวบเป็น Audi RS4/5 คันเดียวไปเลยครับ ผมว่ารถยุโรปคันละ 3 ล้านหลายๆรุ่นคือดีมากแต่ทำมาครอบคลุมหลายอย่างจนเป็นครึ่งๆกลางๆ ถ้าไปรถระดับ 5-6 ล้านเรื่อง performance หรือ luxury มันจะออกมาชัดเจนเลยครับ แต่ก่อนเคยมี F30 328i กับ W205 C300 hybrid พอไปเล่นพวก C63 หรือ M2 นี่แทบจะไม่กลับมาใช้งานรถคันอื่นเลยครับ

และประสิทธิภาพ (รถ 6 ล้าน ดีกว่า รถ 3 ล้าน อีกเท่านึง)  <<<< ข้อนี้ผมว่าไม่ได้ ไม่มีทางเลย

แต่ถ้าจะขายออก ผมว่า 330e ใช้น้อยเกินไปมากครับ   ไม่เหมาะกับรถมีปลั๊กเลย 

เป็นผมมีงบดูแล จะเอา 330e มาใช้ในชีวิตประจำวันแล้วขาย C-seg ออกไป 

รึไม่งั้นก็ขาย 330e ไป Raptor

รึขายคู่ไป เอา M2 compet ก็ดูจะเข้าที

เห็นด้วยครับ ถ้าจะเล่น performance มากกว่าเดิม 2 เท่า งบ 6 ล้านเอาไม่อยู่ต้องพวก AMG หรือ M perf ตัวทอปๆเลยครับ แต่คือถ้า จขกท ใจรักจะเล่นรถเพื่อสุนทรีย์ในการขับขี่มันจะไม่ค่อยจบ ถ้าได้ไปลองรถที่ดีกว่าเรื่อยๆ ต้องพยายามหาคันที่ลงตัวกับเราที่สุดครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ควรยุบให้เหลือคันเดียวครับ เพราะผมดูแล้วเหมือนไม่มีเวลาขับใช่ไหมครับ?

ออฟไลน์ V221

ขาย2คันไปแล้วถอยRS4หรือ5ในงบเลย ถ้าได้ขับRSแล้วจะไม่มองรถบ้านอีกแล้ว
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ดูแล้วไมไ่ด้ซีเรียส เรื่องสมรรถนะ และ Image เท่าไหร่ เพราะปรกติก็ใช้ C-seg อยู่แล้ว และงบก็ไม่ใช่ปัญหาเท่าไร่

ส่วนตัว จะดูก่อนว่ามีคันอื่นที่อยากได้ไหม ถ้ายีงไม่มีคันที่ชอบ ผมอาจขายออกคันนึง เก็บไว้ 1 ไว้เจอคันที่ถูกใจค่อยเปลี่ยนอีกที

ถ้าอยากมีรถหลายคันผมจะให้สองคันมันต่างกันหน่อย Sedan / Coupe / SUV / MPV เผื่อสลับใช้งาน ถ้ามันคล้ายๆกัน จะกลายเป็นมีคันนึงจอดแช่

รถที่ดูไม่ออกว่าแพงมาก ผมว่าพวก 340i / C43(ไม่รู้มีไหม) / E53 / S3 / RS3 พวกที่เป็นตัวแรงครับ แต่ถ้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องสมรรถนะตัวธรรมดามันก็แรงพอแล้ว

ออฟไลน์ CarameLon

คุณคือลูกค้าของค่าย Lexus ครับจัดไปตามโจทย์เลย  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Pegasus7700

เกบทัง้สองคันครับ แล้วหาคันไหม่
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Devil13

GR Supra ดูแพงไหมครับ ?
ถ้าที่บ้านไม่ว่า ผมว่าเป็นตัวเลือกที่ดีนะ สำหรับรถขับสนุก

ออฟไลน์ EVA01

เป็นผมจะยุบเหลือคันเดียวครับ
bmw ก็มี m2 m4 z4 m340i
audi ก็มี ttrs rs4 rs5
mb ก็ c43 cls53
แล้วแต่ชอบเลยครับ

ออฟไลน์ DapKnihtHD

คุณคือลูกค้าของค่าย Lexus ครับจัดไปตามโจทย์เลย  8)

ผมจะมาเชียร์ lexus เหมือนกัน  จัดไป rx 450h+
ที่บ้านถามบอกรถญี่ปุ่นบ้าน ๆ ธรรมดา :D

ออฟไลน์ I_AM_M

Taycan ครับ

ออฟไลน์ spn

ดู style แล้ว ชอบรถขับสนุก ไม่ได้นั่งหลายคน ขาย 2 คัน ไป RS5 / CLS 53
แต่เป็นผม ไป Porsche แล้วครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ 2k

ขาย 330E  ไปซื้อซีรี่ 7 มือสองมาสักคันครับ  :-X เชื่อว่าที่บ้านจะไม่กล้าบอกให้ขายซีรี่ 7 ทิ้งเพราะมีความนั่งสบายเป็นตัวประกัน  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Dreamer

• **
ผมเอา porsche ไม่ได้จริงๆ ครับ
ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน มันดูเกินตัว ไป ครับ
ผมมนุษย์เงินเดือนธรรมดา ระดับปฏิบัติการ ไม่ใช่เจ้าของกิจการ

ออฟไลน์ Left lane driver

ถ้าเป็นผมจะขายทั้งคู่แล้วเปลี่ยนเป็น Audi RS4 ครับ

หรือถ้ากลัวมีปัญหากับทางบ้าน แล้วอยากเอาให้เนียนๆ ดูไม่แพง
ก็ออก M340i คันใหม่แล้วบอกว่า เป็น 330e คันเดิมที่ไปเปลี่ยนสีมาหรือไปแต่งเพิ่มมานิดหน่อย  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 01:30:57 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ XyteBlaster

ปลด c seg + 330e. เอา 430i มาแทน ครับ
ไม่ก็ปลด c seg ใช้ 330 เป็นหลัก ไม่ต้องหาเพิ่ม เอา TT ไปจูน เสตจ 123  เลือกตามศรัทธาครับ

ออฟไลน์ boost

ผมเอา porsche ไม่ได้จริงๆ ครับ
ทั้งที่บ้าน ที่ทำงาน มันดูเกินตัว ไป ครับ
ผมมนุษย์เงินเดือนธรรมดา ระดับปฏิบัติการ ไม่ใช่เจ้าของกิจการ
ข้าราชการเหรอป่าว แต่คงไม่ใช่ ไม่อย่างนั้นมันดูเกินตั้งแต่ขับบีเอ็มแล้ว ::)

6ล้านคันเดียวก็ไม่แน่ว่าจะหาได้แรงกว่านี้ถ้าเป็น TESLA ตัว PER แทน 330e แล้วถ้าเบื่อ TT ด้วยก็ไปหาเปิดประทุนมาขับเช่น 430I CONVERTIBLE
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

2 คันนี้ ผมเอา RS4 คันเดียวครับ

ได้ทั้งความเป็น AUDI ขับสี่ ขับสบาย ตามที่โจทย์มอง TT

ถ้าทั้งการขับขี่ และ ความแรง ตามที่มอง 330e ยกเว้นกดหนักๆ RS4 ก็ซดนะครับ ไม่ได้ประหยัดเหมือน 330e

ออฟไลน์ ynot9x

ผมกลับเห็นต่างครับ
ถ้าต้องปล่อย TT ด้วยเพื่อไปเอารถบ้าน ที่ทำเป็นรถ performnce ผมไม่เห็นด้วยครับ
สำหรับความคิดผม ควรไป Supra L6 หรือ Fair lady z400 Proto หรือ Ford Mustang March 1 เป็นอย่างน้อยครับ ที่ต้นกำเนิดมาเป็นรถ sport ครับ

เจ้าของกระทู้คล้ายผมครับ แต่ผมขับ focus และ ใช้ f30 กับ TT จะใช้น้อยกว่าไมค์ไม่เยอะครับ
แต่ของผม 3 คันนี้บุคคลิคไม่เหมือนกัน เลยเก็บ เป็น collection 4 สูบ Turbo ครับ ขับหน้า ขับหลัง ขับ 4
ถ้าจะอัพอีกที ก็ไปตามข้างบนเป็นอย่างน้อยครับ ขอเป็นรถ sport ขึ้นไปและเครื่องใหญ่ขึ้นครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
Lexus เลยครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ shando

เป็นผม ถ้ามีcญี่ปุ่นใช้เป็นคันหลัก คงปล่อยคู่ไปเอาTTRSไม่ก็M4

ออฟไลน์ BN`

แนะนำให้ขาย TT กับ 330e แล้วก็รวมเงินไปซื้อ M440i ครับ ผมมองว่า 387 แรงม้า เพียงพอต่อการใช้งานบนถนนแล้วครับ

อีกอย่างเวลาคุณขับ M440i ที่เป็นรถคูเป้ 2 ประตู คุณจะรู้สึกพิเศษกว่าขับรถ 4 ประตู ครับ จะขับในวันหยุดก็ได้ หรือ จะขับในชีวิตประจำวันก็ได้

ส่วน C-Seg คันเดิม ก็เก็บไว้ใช้เป็นรถคันหลักสำหรับขับไปทำงานก็ได้ หรือ จะใช้เป็นรถสำรองก็ยังได้เช่นกัน

ผมมองว่าแบบนี้ตอบโจทย์การใช้งานในชีวิตจริงมากกว่าครับ