ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถสมัยนี้ชอบทำกันชนหน้าขึ้นมาล้ำฝากระโปรง  (อ่าน 2483 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมสังเกตมาหลายค่ายแล้วทั้งรถญี่ปุ่นและรถยุโรปสมัยใหม่ จะชอบทำกันชนเหนือกระจังหน้าขึ้นมาบนฝากระโปรง แล้วหดฝากระโปรงให้สั้นลง ถ้าเป็นเมื่อก่อนฝากระโปรงจะยาวจนชิดกระจังหน้า แต่ตอนนี้กลายเป็นว่ากันชนหน้าล้อมรอบกระจังแล้วก็เอากันชนหน้าไปชิดกับฝากระโปรงตอนปลาย มันทำให้เกิดเส้น gap ระหว่างฝากระโปรงกับกันชนจนเห็นได้ชัด ยิ่งถ้าประกอบไม่ดี หรือซ่อมกันชนมาแล้วกันชนเสียรูปนี่จะยิ่งเห็นช่องห่างไม่เท่ากันยิ่งน่าเกลียดไปอีก ไม่รู้ว่าลดต้นทุนหรือพอทำหน้าตัดแล้วฝากระโปรงจะยาวเกิน แต่สำหรับผมที่ชอบเรื่องการออกแบบมันเป็นเส้นที่ดูรกสายตา

ไม่รู้มีคนคิดแบบผมไหมนะ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบรถที่ทำแบบนี้ เห็นแล้วขัดตา 555

เท่าที่เห็นรุ่นที่มีเริ่มทำแบบนี้ก็ตั้งแต่ altis หน้าแบน, bmw f30, benz w205, mazda3 หน้ายิ้ม, civic fc fk fe, CX-5 ตัวใหม่

พอใช้ไปนานๆ เจอพลาสติกบิดตัวกลายเป็น gap เบี้ยวๆ อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 16:01:20 โดย The Mechanics of Emotions »
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Tien.W

Re: ทำไมรถสมัยนี้ชอบทำกันชนหน้าขึ้นมาล้ำฝากระโปรง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 16:19:16 »
เดานะครับ

1. ฝากระโปรงเล็กลง สั้นลง
- ลดน้ำหนัก
- ลดต้นทุน

2. ความปลอดภัย เมื่อชนคน .. ชิ้นส่วนพลาสติคยุบตัวได้ คนบาดเจ็บน้อยกว่า

ออฟไลน์ PaPaMan

Re: ทำไมรถสมัยนี้ชอบทำกันชนหน้าขึ้นมาล้ำฝากระโปรง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 16:27:16 »

BMW 5series มันกลับกันนะครับ รูปบน F10 รูปล่าง G30

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 16:48:56 »
เป็นเรื่อง Pedestrian protection ครับ
อยากให้สังเกต ลองมองรถทางด้นข้างแบบตรงๆ
จะเห็นว่ากันชน - กระจังหน้า จะเป็นเส้นตรงตั้งฉากกับพื้น
ไม่ใช่กระจังลาดๆ แบบเมื่อก่อนแล้ว

เรื่องต้นทุน :  จะขัดความรู้สึกมั้ยถ้าบอกว่า

กันชนใหญ่ + กระโปรงเล็ก ต้นทุนแพงกว่า กันชนเล็ก + กระโปรงใหญ่ ครับ

เพิ่มเติมครับ >> กันชนที่ใหญ่ขึ้น มันไม่ได้เพิ่มแค่เนื้อกันชนครับ
แต่ต้องเพิ่ม part ที่เป็น support ชิ้นใหญ่ที่อยู่หลังกันชน
นั่นเท่ากับตัองเพิ่มแม่พิมพ์อีก 1-2 ตัว เพิ่มตัว clip, screw เพิ่มงานประกอบอีก
ในขณะที่กระโปรงที่หดสั้นลงไม่ได้ช่วยลดแม่พิมพ์ ลดงานประกอบอะไรเลย
เนื้อเหล็กที่ลดลงก็ไปลด yield ของการใช้วัสดุอีก เหลือเป็น scrap ที่ไม่ได้ลดต้นทุน
อะไรเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 23:40:13 โดย Symphonic »

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 17:41:18 »
เดาว่าเหมือนท่านอื่นครับ ลดการบาดเจ็บเวลาชนคน โดนพลาสติก น่าจะเบากว่าเหล็ก
ในมุมเจ้าของรถ ชนหน้าตรง ชนเสาเบาๆ อาจเปลี่ยนแค่กระจังพลาสติก ไม่ถึงตัวฝากระโปรง

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 18:04:02 »
กระโปรงหน้ารถรุ่นใหม่ๆเวลาชนคนแล้วส่วนปลายมันจะเด้งขึ้นมาช่วยป้องกันกระแทกอีกทีด้วยครับ ดีไซน์แบบนี้น่าจะทำให้ใช้งานได้ดีกว่า
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2023, 23:04:42 »
ลด cost  ครับ
งานฉีดพลาสติกให้โค้ง ถูกกว่าทำกระโปรงให้โค้ง เส้นจบกระโปรงหน้าจะตัดตรงเกือบจะทู่ๆดื้อๆไม่ต้องโค้งลงมารับกับชิ้นส่วนอื่นมากนัก

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 06:49:30 »
มี BMW ในรูป จอดหน้าบ้าน
โดนรถเลี้ยวเข้าจอดเกี่ยวกันชน
หน้าแหกทั้งชิ้น
ถ้าคู่กรณีไม่มีประกัน น่าจะเป็นลม

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 09:13:02 »
ผมเห็นตรงข้ามกับ จขกท.ครับ แบบหลังดูสวยกว่า ทันสมัยกว่า แบบแรกดูแล้วรู้เลยว่า รุ่นเก่า

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 09:14:22 »
ผมคาใจตั้งแต่ audi ยุคแรกๆที่ไม่มีแนวกันชนแล้วอะครับ

คือถ้าจอดซ้อนคันแล้วรถแตะกันคือโดนกระจังหน้าทันที
แล้วแนวกันชนที่ล้ำหน้าออกมาจากกระจังก็ตาม audi ไปทีละรุ่นจนปัจจุบันคือไม่มีรถคันไหนที่มีแนวกันชนยื่นออกมา

มาสด้า cx30 ก็ประมาณที่คุณว่า คือ gap เยอะมาก คิดเล่นๆนะ ถ้าวันไหนสปริงเสีย คงเปิดกระโปรงหน้ายากขึ้นแน่ๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2023, 13:01:35 »

ไม่รู้มีคนคิดแบบผมไหมนะ แต่ส่วนตัวไม่ค่อยชอบรถที่ทำแบบนี้ เห็นแล้วขัดตา 555

ตอนแรกก็ไม่คิด พอคุณพูด คิดเลยครับ