ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกมั้ยครับว่าเจอรถติดป้ายทะเบียนแค่แผ่นเดียวเยอะขึ้นมาก  (อ่าน 4302 ครั้ง)

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ผมรู้สึกว่าช่วงนี้เจอรถติดป้ายทะเบียนไม่ครบบ่อยมาก ขนาดผมขับรถไปกลับบ้านวันละแค่7กิโล อยู่บนถนน15นาทียังเจอทุกวันวันละ2-3คัน ไม่ใช่คันเดิมๆด้วย

เจอทุกรูปแบบทั้งกระบะซิ่ง  เก๋ง อีโคคาร์ รถยุโรปยังมี โดยมากมักไม่ติดป้ายหลัง แต่มีบ้างที่ติดป้ายหลังไม่ติดป้ายหน้า

ส่วนตัวผมว่ามันซีเรียสนะ เพราะถ้าขับชนแล้วหนีหรือทำผิดอะไรนี่ตามไม่ได้เลย

อยากให้มีการตั้งด่านจับพวกนี้จริงจัง หรือคิดว่ามีวิธีจัดการพวกนี้ยังไงได้บ้างครับ

ออฟไลน์ ซวEจsิJลิJเปulnw

• Jr. Member
  • **
บางรุ่นน้ำท่วมแล้วมันหลุดหายได้ง่าย
แล้วก้ไม่ได้ไปขอกันครับ

ออฟไลน์ F e r m a r c o

• Sr. Member
เจอจนเบื่อ
ส่วนใหญ่จะเป็นรถที่แต่งทรงมาบ้างตั้งแต่
แค่เปลี่ยนล้อ จนพวกล้อยื่น ติดสติกเกอร์ ทำสีใหม่ ถอดเบาะ ฯลฯ
ขับช้าๆ เดี๋ยวก็ถึง

ออฟไลน์ shando

บางรุ่นน้ำท่วมแล้วมันหลุดหายได้ง่าย

ตอนแรกก็คิดงั้น แต่นี่มันเลยหน้าฝนมาจะครึ่งปีแล้ว ถ้ายังไม่ติดผมว่าจงใจแล้วแหละครับ

ออฟไลน์ palma

กฏหมาย อยู่บนกระดาษครับ

จะมีผล ก็โดยผู้บังคับใช้กฏหมายครับ

2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยเห็นรถบางคันที่ป้ายทะเบียนหาย บางทีเขาจะเอากระดาษมาเขียนเลขทะเบียนแล้วปิดพลาสติกใสแปะท้ายรถใช้ไปพลางๆคับ

แต่หลายๆคนที่ถอดป้ายออกไปเลย เช่นไม่ติดป้ายทะเบียนท้ายรถ
เคยเห็นคนพูดคุยกันในโซเชียลอยู่ช่วงนึง ยอมรับกันตรงๆเลยว่า "หลบกล้องหน้ารถ" แต่จะหลบเพื่ออะไรเช่น ไม่อยากโดนถ่ายไปประจานในโลกโซเชียล, หลบกล้องวงจรปิดตามท้องถนน, ไว้ตอนชนแล้วหนีจะได้หนีง่ายๆ หรือเป็นพวกทำธุรกิจสีเทาดำ ผมว่าก็เดาได้หมดคับ............

พอ.วงการผู้รักษากฏหมายเริ่มทำตัวไม่น่าศรัทธา แถมการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ผู้รักษากฎหมายก็เริ่มหย่อนยาน ผมว่าสภาพมันจะแย่ลงไปเรื่อยๆแบบนี้ล่ะคับ
พยายามเลี่ยงพวกรถเทาๆไม่ติดป้ายทะเบียนไปก่อนล่ะกันคับ

ออฟไลน์ max-ns

• **
เห็นเยอะครับเท่าที่ผมเห็นถนนมิตรภาพจะเป็นรถกระบะตู้ทึบ กระบะคอก

ออฟไลน์ Devil13

น้ำท่วมป้ายหาย แต่ทำไม กรอบหายด้วย ?
หลุดยันกรอบ หลุดยันน็อตที่ยึดกรอบกับตัวรถ ?
หาย หรือจงใจถอดดูไม่ยากเลย
ส่วนตัวไม่ได้โลกสวยขนาดนั้น

ออฟไลน์ REX

เห็นเยอะขึ้นจริงๆ
คงจงใจหลบกล้อง หลบการตรวจสอบ
กะทำผิดแต่ไม่ถูกดำเนินคดี เพราะคนถือกฏหมายไม่ใส่ใจ

ออฟไลน์ meeuwarn

"รถทรงโจร" >:(
1.ครอบครัวขนและค้ายาเสพติด
2.พร้อมฝ่าไฟแดง
3.ชนแล้วหนีไม่มีประกัน

ใครเจอพวกนี้ก็อย่าคบครับอยู่ห่างๆตีเป็นคนชั่ว+พ่อแม่สั่งสอนมาห่วยๆไว้ก่อน
หมู่บ้านผมก็มีบ้านนึงถอดทั้งสองคันตำรวจจับไปแล้ว สรุปเป็นพวกครอบครัวค้ายาครับ >:(
รถครูสอนขับรถที่จงใจชนตำรวจตายก็ถอดทะเบียนหลัง  คนชั่วๆทั้งนั้นครับพวกนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2023, 11:46:22 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ apinui

ผลมาจากยกเลิกตั้งด่านนี่แหละ ความเกรงกลัวต่อกฏหมายมันหายไปแล้ว

เลิกตั้งด่านจับมอไซด์ มันก็วิ่งขึ้นสะพานวิ่งเข้าช่องมาด่วนวิ่งขวากันสนุก

เลิกตั้งด่าน มันก็เจอรถผิดกฏหมายแบบนี้วิ่งเต็มถนน

สุขใจชาวไทยกันไป

ออฟไลน์ Ln-106

• **
เดี๋ยวนี้เ็นแฟชันไปแล้วครับ ไม่ติดป้ายหลังเยอะมาก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ใส่ไอซ์บลู ใส่ล้อล้น  ควันดำ  โหลดเตี้ย  แล้วติดป้ายหลัง   เกิดผมโดนถ่ายรูปส่งกรมขนส่งผมก็แย่ดิ   ::) ::) 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Symphonic

หลุดเฉพาะป้าย แต่ฐานรองและกรอบป้ายทเบียนอยู่ครบ มันยังไงกันนะ

ออฟไลน์ basterias

ผมก็แต่งพอสมควรนะครับ แต่ป้ายชัดเจนติดถูกตำแหน่งเสมอ อิอิ

ผิดก็ว่าไปตามผิด ถ้าผมผิดผมก็ไปจ่ายค่าปรับ แต่ก็ไม่ได้ปรับมานานแล้วแหะ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ spn

ผมมีประสบการณ์ป้ายทะเบียนหาย เพราะกรอบป้ายหลุด
รถยังผ่อนกับไฟแนนซ์อยู่ ทำเรื่องขอป้ายทะเบียนใหม่ กค กว่าจะได้ป้าย มค ของอีกปีนึง “รวม 7 เดือน” ที่ขับแบบไม่มีป้ายทะเบียน โดนตำรวจเรียก โดนตามประกบจนจอด จ่ายค่าปรับไปมากมาย หาว่ารถปลอม รถผิดกฏหมาย ทั้งๆที่ชื่อผมเอง

เดือน ธค เพิ่งได้ใบเสร็จรับเงิน “ชำระค่าคัดป้ายทะเบียนใหม่” ตำรวจบางคนก็อนุโลม บางคนก็เรียกปรับ อันนี้ไม่แน่ใจว่าใช้แทนได้ไหม ปวดหัวพอสมควรครับ 555

ส่วนพวกที่ตั้งใจไม่ติด อันนี้หงุดหงิดมาก ทำผิดต่อหน้าๆ แล้วถ่ายรูปแจ้งจับไม่ได้
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ madboy

น่าจะจำคุกสัก 10 ปี สำหรับคนพวกนี้ครับ

ออฟไลน์ urangutang

ผมวิ่งชลบุรี-ระยอง เจอไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหลังบ่อยเลยครับ ส่วนใหญ่เป็นกะบะล้อล้นซุ้ม

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
แถวผมอยู่

เอาแมสมาปิด

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• **
รำคาญ
ที่เจ้าหน้าที่ปล่อยปะละเลยมาก
เห็นบ่อยและเยอะขึ้นเรื่อยๆแบบที่คุณว่า และสังเกตดูส่วนใหญ่เป็นพวกขับรถฝ่าฝืนกฏและอันตรายต่อเพื่อนร่วมถนน

ออฟไลน์ Barracuda

คิดดีไม่ได้กับคนกลุ่มนี้เลยล่ะ

ออฟไลน์ 2k

เจอเยอะบ่อยขึ้นมากผิดปกติเลยครับ ส่วนใหญ่เป็นรถแต่งบอกคุณภาพระดับล่างหรือเป็นพวกขับรถเลวๆเสียด้วย หน้ามีหลังไม่มี จะบอกว่าน่ำท่วมแล้วหายไม่ได้ด้วยเพราะลัยน้ำท่วมมันหายด้านหน้าด้านหลังชิดกันชนไม่ต้านน้ำมันไม่หลุดหายหรอก ประเทศไทยกฏหมายกับตำรวจมีก็เหมือนไม่มี ปล่อยเละระเนระนาดขับรถขั่วๆกันเต็มถนนสบายใจไป
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ส่วนใหญ่ เกิดจากน้ำท่วมครับ แล้วถ้ารถติดไฟแนนอยู่ ทำเรื่องขอป้ายทะเบียน ราคาค่อนข้างสูง ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
เราสังเกตหลายครั้งแล้วว่าพวกไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนหลัง มักจะขับกัน here มาก เบียดบ้างล่ะ ปาดบ้างล่ะ เอาว่าขับตามใจฉันแบบไม่เกรงกลัวเลย ยังมีแบบแต่งควันดำ ไฟไอติม ล้อล้น บลาๆๆ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AKh

• **
เจอบ่อยเหมือนกันครับ คงไม่มีคนตรวจจับเลยครับ มอเตอร์ไซค์ก็เยอะมากๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

รู้สึกมั้ย ไม่ค่อยรู้สึกครับ หรือเราจะชินชานะ…

เอาเป็นว่าถ้า LEOs ทำงานกันจริง ๆ โจรไม่มีหรอก

ออฟไลน์ AgentMolder

เหมือนรู้ใจ เพิ่งเจอตะกี้เลย Camry ด้วยนะ ไม่แต่งอะไรเลย แต่ไม่มีป้ายหลัง

รถพวกนี้ 99.99% รถโจร ไม่ก็พร้อมทำชั่วครับ ตอนนี้อาจยัง แต่ใจคิดไปแล้ว เพราะถอดป้ายรอ

ออฟไลน์ I'm Ti

• Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
เห็นเยอะกว่าปกติครับ เยอะพอสมควร

ออฟไลน์ FyGI

เจอบ่อยขึ้นจริง

แถมเจอรถรุ่นเก่าป้ายแดง และเจอป้าย ฟ้อนอักษร ลักษณะแปลกๆ ก็บ่อยขึ้นด้วยครับ

ออฟไลน์ joufo

เห็นหลายคัน
เห็นว่า เอาไว้หลบพวกที่ถ่ายรูปส่งไปร้องเรียนครับ