ผู้เขียน หัวข้อ: คนที่ซื้อรถคันละ 4-5 ล้าน ควรมีเงินเก็บเท่าไร ถึงซื้อได้อย่างสบายใจคับ  (อ่าน 6137 ครั้ง)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
ความสุขอยู่ที่ตรงไหนละครับ ชอบแบบไหนก็เลือกเอาครับ

มีเงินเก็บเยอะๆ
มีธุระกิจใหญ่โต
มีอำนาจบารมี
ดูแลลูกหลาน
ชอบเที่ยว
ชอบนาฬิกา
ชอบรถ

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
เข้ามานึกว่าอ่าน pantip อยู่  ;D

เข้ามานึกว่าอ่าน pantip อยู่  ;D

นึกว่าจะมีแค่ผมที่คิด

เหมือน pantip ยังไงหรอครับ แค่ปรึกษาเรื่องการใช้เงินเอง ซึ่งคนรอบตัว ไม่เหมาะกับคุยเรื่องนี้

แต่ละคน ใช้เงินเดือนชนเดือนกันทั้งนั้น แผนอนาคตมีแค่สิ้นเดือนนี้กันอย่างเดียว

หรือว่าคนรายได้เกินเดือนละแสน อยู่แต่ในพันทิพหรอคับ  ;D ;D ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 15:51:26 โดย watmung »
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

• **
ผมว่ารายได้เท่านี้ เงินเหลือเก็บก็เยอะพอสมควร เพราะงั้นซื้อได้สบายๆเลยครับ

วัยรุ่นเพิ่งทำงานเงินเดือนหมื่นกว่าๆก็ไปออกอีโคคาร์ ออกรถกระบะขับกันแล้ว

บางครั้งคิดแบบเศรษฐศาสตร์มากไป กลับกลายเป็นทุกข์ อึดอัด กิเลสต้องสนองด้วยการ ซื้อ ครับ  ;D

ใช่เลยครับ ผมว่าผมอ่านหนังสือเศรษฐศาสตร์,การออมเงิน มากไป  เหมือนทุกข์กว่าก่อนอ่าน  ;D ;D ;D
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ Asu

• **

เรื่องแบบนี้ ไม่น่าจะมีทฤษฎีหรือ Patterns ใดๆ รองรับรูปแบบการตัดสินใจได้แน่นอนครับ
ขึ้นอยูกับว่าคุณถามใคร lifestyle การใช้เงินแบบไหน มากกว่า

เท่าที่อ่านคร่าวๆดู เหมือนอายุยังน้อย รายได้ดี เงินเก็บพอควร
ลองตั้งเป้าไว้ว่าจะจองแน่นอนตอน motor show ปลายปีสิครับ
อีก 8-10 เดือน เงินเก็บก็จะเยอะขึ้นล่ะ  ที่สำคุญความอยากของคุณอาจเปลี่ยนไปด้วยนะ

แต่ถ้ายังไม่เปลี่ยน ก็จัดซะเลย  มีความสุขด้วย

• **
ไม่ควรเกิน 15 % ของทรัพย์สิน หักหนี้อื่นแล้ว

ใน 15% ต้องมีเงินสดพอใช้ประมาณนึง

สมมุติ มีทรัพย์สินรวม 10 ล้าน ราคารถไม่ควรเกิน 1.5 ล้าน

คุณพูดเหมือนหนังสือที่ผมอ่านเลย ถ้าผมต้องรอมีเงิน 50 ล้าน
แล้วอยู่ไม่ถึงวันนั้นเหมือนที่ความเห็นอื่นๆบอก เคลียดเลยคับ  ;D

ซื้อได้สบายๆครับ ถ้าคิดว่าอยากเก็บเงินสดไว้ ซื้อผ่อนยังได้เลยครับ

คิดว่าจะผ่อนครับ ระหว่างผ่อนก็คงประหยัดกว่าเดิม และขยันทำงานมากขึ้นครับ  :D

ขออภัยที่มองคนในแง่ร้ายนะครับ

แต่คนที่สร้างรายได้ต่อเดือน 7 แสนบาท เหลือเก็บครึ่งหนึ่ง (ขนาดบอกว่าใช้เงินหนักแล้ว)

ผมว่า คงไม่สงสัยว่าตัวเองเหมาะสมจะซื้อรถยุโรปหรือรถราคาสูง 4 - 5 ล้านหรอกครับ

แต่ถ้าให้ตอบ ผมเห็นว่า ทรัพย์สินแบบคุณ บวกรายได้ที่เป็นเงินเก็บเพิ่มต่อเดือนอีก

ซื้อได้แบบสบายๆ ครับ ราคาสูงกว่านี้ยังซื้อได้เลย แบบไม่เครียดด้วย

มีการลงทุนอย่างอื่นด้วยครับ เงินเก็บเลยหายๆไปบ้างครับ

ไม่เห็นต้องถามเลยไม่รู้ว่าอายุเท่าไหร่นะ แต่ฐานะชนชั้นแบบคุณเขาไม่คิดมากให้วุ่นวายครับ
ส่วนใหญ่ที่ผมรู้จักข้ามไปเล่นพอร์เชอ แอสตันมาติน เบนท์ลี่ย์ ฯลฯ Tierเหล่านี้ตัว โมเดลตัวเริ่มต้นกันหมดแล้ว
คุยบ่นๆให้ผมฟัง ไว้ว่าเบนส์Amgหรือบีเอ็มMมันไม่จบ คนทั่วไปมองมาไม่รู้ว่าตัวแรงหรือราคาสูงแต่อย่างใดสำหรับยุคนี้
สำหรับสมัยนี้รถราคา4-5ล้านมันไม่ได้น่าภูมิใจอะไรขนาดนั้นแล้วครับ สำหรับคนฐานะอย่างคุณยิ่งแล้วใหญ่
โหห รถแบบนั้น ผมไม่ไหวครับ   
รถ4-5ล้าน ถือเป็นความสำเร็จ สำหรับชีวิตเด็กต่างจังหวัดแบบผมแล้วครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ถ้าตอนผม 20ปลายๆ ไม่มีลูก ผมคงจัดไปแล้วครับ

แต่พออายุมากขึ้น ตอนนี้ 30 ปลายๆ เจอคนมากขึ้น เริ่มรู้สึกว่าความหรูหราฟู่ฟ่า มันไม่ใช่คำตอบเท่าไร่
หลายๆอย่างที่ใช้มันไม่ใช้ตัวเรา พอใช้ไปแล้วมันไม่ค่อยมีความสุขครับ
เหมือนให้กินก๊วยเตี๊ยวลูกชิ้นปลาชั้นดีที่น้ำซุบเชงๆ แต่จริงๆเราชอบก๊วยเตียวน้ำตกคั่กๆพริกเยอะๆ

ส่วนตัวรถ 4-5 ล้านผมคงไม่ซื้อครับ ไม่ได้มีรถที่สนใจใน range นี้ แต่...
อาจเก็บเงินเพิ่มอีกสัก 1-2ปี แล้วไปจับ 911 ที่ชอบตั้งเด็กแล้วใช้ยาวๆแทน

ถ้าชอบ จ่ายแล้วไม่ลำบาก ธุรกิจค่อนข้างนิ่งผ่านวิกฏตมาแล้วยังรอดมาได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ

ออฟไลน์ EVA01

เหมือน pantip ยังไงหรอครับ แค่ปรึกษาเรื่องการใช้เงินเอง ซึ่งคนรอบตัว ไม่เหมาะกับคุยเรื่องนี้

แต่ละคน ใช้เงินเดือนชนเดือนกันทั้งนั้น แผนอนาคตมีแค่สิ้นเดือนนี้กันอย่างเดียว

หรือว่าคนรายได้เกินเดือนละแสน อยู่แต่ในพันทิพหรอคับ  ;D ;D ;D

ไม่รู้สิครับ คนหาเงินได้ระดับนี้ผมว่าน่าจะวางแผนหรือตัดสินใจเองได้มั้งครับกับการที่จะซื้อของราคา 4-5 ล้าน ถ้ามาถามว่าซื้อรุ่นดีอันนี้ค่อยเข้าใจได้หน่อย

แต่ก็นะ คุณอาจจะไม่ได้อินกับของฟุ่มเฟือยเลยมองว่ามันแพงไป แต่ถ้าให้ผมตอบผมว่าสบายมากครับรายได้ระดับนี้ ข้ามไปเล่น 911 เลยยังได้

ออฟไลน์ sudlor_gang

ขอมาอ่าน มิอาจจะไปสั่งสอนครับ
มาอิจฉาคนมีเงินครับ  ::)

ออฟไลน์ GoatGoat

ถ้ามีศักยภาพหาเงินและมีเงินได้ขนาดนี้ ซื้อไปเถอะครับ แล้วเอาเวลาคิดว่าซื้อไม่ซื้อไปหาเงินต่อดีกว่า
ชีวิตคนเรามันสั้นครับ เลวร้ายสุดก็แค่ขายทิ้ง ขาดทุนค่าใช้งาน สนองนี้ด เรื่องปกติ

ออฟไลน์ shorttoeh

• Newbie
  • *
ขอมาอ่าน มิอาจจะไปสั่งสอนครับ
มาอิจฉาคนมีเงินครับ  ::)

;D

ออฟไลน์ Cafe1n

• **
ขายสินค้าอะไรครับ รายได้ดีจัง  :-*

• **

ไม่รู้สิครับ คนหาเงินได้ระดับนี้ผมว่าน่าจะวางแผนหรือตัดสินใจเองได้มั้งครับกับการที่จะซื้อของราคา 4-5 ล้าน ถ้ามาถามว่าซื้อรุ่นดีอันนี้ค่อยเข้าใจได้หน่อย

แต่ก็นะ คุณอาจจะไม่ได้อินกับของฟุ่มเฟือยเลยมองว่ามันแพงไป แต่ถ้าให้ผมตอบผมว่าสบายมากครับรายได้ระดับนี้ ข้ามไปเล่น 911 เลยยังได้

ครับ รถสำหรับผม 4-5ล้าน คือโครตแพงคับ เลยมาถามคนที่ใช้ชีวิตแบบมีรถราคาระดับนี้ ว่าเค้าวางแผนการเงินกันยังไง

ตอนแรกคิดว่าคนซื้อรถแพงๆ ที่จอดในห้าง เกือบทุกคนซื้อเงินสดด้วยซ้ำ

ด้วยสังคมของผมที่มีแต่เพื่อนปากกัดตีนทีบ ผมไม่เคยคุยเรื่องรถ เรื่องบ้าน เรื่องเงิน เจอก็นั่งกินเบียร์ตามร้านอาหารอีสานแค่นั้น

บ้านผมก็ฐานะธรรมดา แม่รับราชการ พ่อทำสวน อยู่ต่างจังหวัด

ซึ่งถ้าเดินไปถามเจ้าของรถแพงๆ ที่จอดห้าง ว่าจัดรถ ตอนมีเงินเท่าไร วางแผนการเงินยังไง คงไม่ได้  เลยโพสถามความเห็นในนี้แทนครับ 

ผมอ่านทุกความคิดเห็น และนำไปคิดต่อ ขอบคุณมากๆครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 17:36:56 โดย watmung »

ออฟไลน์ chawanan

• **
สำหรับผมถ้าซื้อรถด้วยเงินเก็บ 30% ผมพอรับได้ถ้าเป็นรถคันแรกหรือรถที่จำเป็นต้องใช้จริงๆ แต่ถ้าเป็นรถคันที่สองหรือคันต่อๆไปเพื่อสนองความต้องการเฉยๆ ผมให้ใช้เงินเก็บแค่ 10% พอ ถ้าเงินยังไม่ถึงก็เก็บต่อไป 😂

ออฟไลน์ solo

คุณเข้าใจอะไรผิดหรือเปล่า? คนที่ซื้อรถราคาแพงไม่ได้หมายความว่าเขาจะมีเงินเย็นๆเยอะนะครับ มันไม่เกี่ยวกันเลย เพราะเหตุนี้แหล่ะ ทำให้ชาวบ้านทั่วๆไปเชื่อว่าคนขี่รถราคาแพงเป็นคนรวย ราคารถเป็นเครื่องโชว์สถานะความรวย เป็นเครื่องแสดงให้คนทั่วไปเห็นว่าฉันมาถึงจุดนี้แล้วนะ

ถ้าคุณลองคลุกคลีกับคนปล่อยสินเชื่อรถยนต์คุณจะรู้ว่าเขามีวิธีแหล่ะ, คุณเคยได้ยินดาวน์ 0%ไหม? เอาส่วนลดมาซับดาวน์,ถ้าดาวน์น้อยแล้วผ่อนเยอะเขาก็ขยายเวลาผ่อนถึง 84งวด หรือผ่อนแบบบอลลูนคือไม่ต้องใช้เงินก้อน เพียงแค่ผ่อนไป5ปีแล้วค่อยหาเงินก้อนมาโปะ, ถ้าไม่มีเงินก้อนก็คืนรถไป แต่ถ้าเสียดายอยากได้รถก็ทำเรื่องผ่อนต่ออีก 5ปีรวมเป็น 10ปีเลย

พอถึงจุดนี้คุณจะพบว่าคนมีรถแพงๆหลายคนมีเงินน้อยกว่าคุณซะอีก ,เศรษฐีและนายแบงค์หลายคนก็ไม่สนว่าคุณขับรถอะไร ไปๆมาๆ คนที่คุณต้องการ Impress เขาไม่สน มีแต่ชาวบ้านทั่วๆไปที่อาจจะทึ่งกับรถคันใหม่ของคุณ ความอยากได้รถใหม่ของคุณอาจลดลง

ขอโทษนะครับที่ตอบไม่ตรงเรื่องรถ เพราะไม่ได้ Specific ว่าเป็นรถรุ่นใดเพียงแต่บอกว่าราคา4-5ล้านเท่านั้น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
มันเหมือนมีสูตรว่า  รายได้ 1 ปี = ราคารถที่จะซื้อ

ถ้าคิดแบบนั้น  บ้านผมคงขับได้แค่ Eco car - Bseg ทั้งบ้าน ::)

เล่าเคสให้ฟังมีคน2 คน  กู้บ้าน คนละที่ ราคาบ้านต่างกัน  เงินงวดที่ผ่อน คิดเป็น ราวๆ30% ของเงินเดือนทั้งคู่  แต่คนนึงลำบาก บ้านเอื้ออาทรผ่อน 3,000 บาท  นั่นแปลว่า คนแรกเงินเดือน 10,000 บาท  ใช้ชีวิตลำบากในแต่ละเดือน คนที่สอง จ่าย 28, 000 ต่อเดือน แต่จับจ่ายใช้สอยในชีวิตประจำวันสบายมาก  เพราะเงินเดือน 95,000 บาท 

ยกตัวอย่างให้ดู  ว่า 30% ใครๆก็บอกเป็นหนี้สบาย แต่ เคสข้างต้น มันต่างกันมากจริงๆ
 % เงินของคนเรามันต่างกันครับ 

ไหวไหมเกินกำลังไหม ก็ต้องประเมินสถานะการเงินตัวเองให้ได้ก่อน

ส่วนตัวถ้ามีเงินข้ามหลัก 10  ล้าน   ความรู้น้อยนิดที่มีคงบริหารมันซื้อ รถ 3-4 ล้านได้อย่างไม่คิดมาก

ป.ล. เพื่อนสนิทผมเป็นหมอ  ออกเวรมาหลับในขับวีออส  ไปชน ท้ายรถขนอ้อย แถวกาญจนบุรี​
ความเร็วตอนชน 50 นิดๆ   รถขนอ้อยขับขึ้นเขาความเร็ว 10 นิดๆ  คาดเข็มขัดนะ

นิทราไปครึ่งเดือน

พักฟื้น หายออกมา  สิ่งที่ทำคือไปซื้อ Volvo xc60 มาขับเพราะรู้ซึ้งว่า รถดีๆมันสามารถป้องกันเราได้ให้เราหาเงินได้นานๆ
และ เงินลงทุนกับความปลอดภัยก็สำคัญไม่แพ้กับความเก่งกาจในการเงินมาใช้ครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Terng

ซื้อแล้วมีความสุข ไม่ทุกข์เวลาครอบครอง จะมีเงินเท่าไหร่ก็ตอบไม่ได้ครับ เพราะภาระมันไม่เท่ากัน ของคุณผมว่าดูแล้วในมุมมองผมก็ภาระไม่ได้เยอะอะไร รายได้ก็มากพอแล้ว ถ้าซื้อก็ต้องถามตัวเองว่า มีความสุขไหม เวลาครอบครองแล้วจะทุกข์ไหม (เช่น ค่าซ่อม ค่าเสื่อม)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ 2k

มีเงินเย็นเยอะแยะอยู่……เงินส่วนใหญ่ใช้ไปกับบ้าน เกม และรถ…….มีแนวคิดอยากลองมีรถพรีเมี่ยมเพื่อให้ได้รู้สักครั้งในชีวิต……ผมว่าคนอย่างคุณน่าจะลองมองดูพวกรถยุโรปในกลุ่มระดับสูงสุดของสูงสุดอย่าง bmw m3 m4 m5 หรือออดี้ rs ทั้งหลายนะครับ ซื้อมือสองเอาก็ได้จะได้ไม่ต้องรู้สึกว่าเงินหายเยอะในวูบเดียว แต่ก็ได้ลิ้มลองยนตรกรรมที่คนจำนวนมากทั่วโลกถวิลหาแต่มีแค่ไม่กี่%ที่ได้ครอบครองจริงๆ ยิ่งยานยนต์เริ่มก้าวเย้าสู้ยุคของรถไฟฟ้าด้วยแล้ว รถน้ำมันพลังสูงจะค่อยๆหายไปเรื่อยๆ ถ้ามีโอกาสอยากให้ลองดูครับ M5 E60 รถวางเครื่องไม่ใช่รถแท้ไม่เกิน 2 ล้านคุณได้สัมผัสพลัง m แล้ว หรือจะเอารุ่นใหม่ๆมือสองอย่าง m4 แล่นน้อยๆไม่เกิน 5 ล้านก็ได้แล้ว รถพวกนี้เทคโนโลยีเครื่องยนต์ รูปแบบช่วงล่างแตกต่าวจากรถบ้านๆอย่างสิ้นเชิงเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2023, 20:35:15 โดย 2k »
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ axister

แล้วแต่มากๆเลยครับว่ามีภาระยังไง

คันแรกที่ผมซื้อ 3ล้าน มีเงินเก็บแค่ล้านเดียวเองครับ แต่รายได้พอสมควรแล้วก็มีแพลนว่าอนาคตสดใสแน่ๆ

คันถัดมา 5.X ล้าน อันนี้เงินเก็บก็มี 5ล้านกว่าๆเองครับ แต่รายได้เพิ่มจากเดิม 40-50% ได้

เอาแค่หักทุกเดือนแล้วไม่ตึงก็โอเคแล้วครับ ดูความมั่นคงตัวเองดีกว่า เผื่อฟิลโควิดมาถ้าโดนลอยแพ เก็บไว้จะเครียดมั้ย ถ้าไม่เครียดก็ถือว่าไหวครับ

ออฟไลน์ IS2000

ถ้าชอบก็จัดได้เลยครับ แต่ถ้ารู้สึกเสียดายเงินลองหารถรุ่นที่ราคาแข็งมาเล่นก็น่าสนใจครับ บางทีใช้ๆไปจนหนำใจแล้วขายต่อไม่เสียเงินหรือเผลอๆได้มากกว่าตอนที่ซื้อมาก็มีครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Trafalgar

เข้ามาอิจฉาครับ ทำได้แค่นี้จริงๆ
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Jazz Cool

• **
เงินเก็บ+รายได้เท่านี้ไม่ได้มีปัญหาในดารซื้อหรอกครับ ส่วนที่ว่าควรจะมีเท่าไหร่ถึงจะซื้อรถราคาเท่านั้นหรือเท่านี้ได้ มันก็ไม่มีอะไรวัดที่ชัดเจน มันอยู่ที่ปัจจัยเเวดล้อมหลายๆอย่าง
แต่ผมว่าทำอะไรที่มันมีความสุขดีกว่าครับ ผมว่าคนที่ซื้อรถราคาแพงๆคือให้น้ำหนักกับความสุขทางใจค่อนข้างมาก ดังนั้น ต่อให้มีเงินเป็นพันล้าน แต่การซื้อรถราคา 50 ล้าน แล้วไม่ได้ทำให้มีความสุข กังวลนั่นนี่ ก็แปลว่าไม่เหมาะที่จะซื้อรถราคาเท่านี้ ควรไปซื้อในระดับที่สบายใจดีกว่า
ดังนั้น เงินเก็บ รายได้ เงินเหลือแต่ละเดือน แบบเจ้าของกระทู้ ถ้ากังวลก็แปลว่าใจยังไม่ได้ ต่อให้เงินพร้อม ก็อย่าเพิ่งซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
ผมขอนอกเรื่องรถนิดนึง ช่วงนี้ผมสนใจบ้านเดี่ยวขนาด 300-400 ตรม ที่ไปดูมาแต่ละที่ราคาเริ่มตั้งแต่ 20-40 ล้าน โครงการทยอยเปิดให้จองทีละเฟส ที่สำคัญเปิดแป๊บเดียวขายหมดแทบทุกโครงการ คือถ้าคุณคิดช้าคุณซื้อไม่ทันคนอื่นอีก ผมแค่จะสื่อว่าสมัยนี้ขนาดบ้านระดับราคา 20-40 ล้าน ยังซื้อกันอย่างกับหลังละ 3-4 ล้าน แล้วนับประสาอะไรกับรถคันละ 4-5 ล้าน คนหมุนเดือนชนเดือนยังกล้าผ่อนเลยครับ แล้วการเงินระดับ จขพ ซื้อได้สบาย ส่วนตัวเจอราคาบ้านขนาดนี้ เลยหันไปซื้อที่ในซอยปลูกบ้านเองประหยัดไปได้เกือบ 20 ล้านเลยครับ

ออฟไลน์ kimbom

• Newbie
  • *
สถานะการณ์ใกล้เคียงกันเลยครับที่ผมเคยเป็น อันนี้ต้องอยู่ที่ใจแล้วล่ะครับ พื้นเพผมก็คงคล้ายๆ จขกท ที่เป็นเด็กต่างจังหวัด ตอนนี้ทำงานได้เงินโอเค อายุ สามสิบต้น เงินเก็บส่วนใหญ่อยู่ในพอร์ตลงทุนส่วนนี้จะไม่ยุ่ง เงินเย็นมีติดมือไว้แค่ 3-4 ล้าน

อันดับแรก ผมจะพิจารณาจาก cash flow แต่ละเดือนครับ สุดท้ายคร่าวๆคือหนี้ผ่อนบ้านรถ ไม่เกิน 40%ต่อเดือน แต่เรามีรายได้ค่อนสูงแต่ละเดือนแม้จะหักรายจ่ายนู่นนี่ ทำให้ส่วนเหลือมันจะเหลือเยอะมากๆใช้ชีวิตสบายๆได้เลย (รายได้ผมไม่แน่นอน 1-2 m ในแต่ละเดือน คิดจากรายได้ minimum เอา)

ต่อมาดูที่มาของรายได้ ว่าเรามีรายได้กี่ทาง รายได้สม่ำเสมอจริงหรือไม่ ถ้ารายได้ทำมาได้อย่างต่อเนื่อง มั่นคงนี่ยิ่งสบายๆครับ รายได้เยอะแต่ไม่เหลือก็มีครับ แต่ด้วย% รายได้สูง ถ้าใช้ชีวิตปกติ มนุษย์ทั่วไปยังไงก็เหลือ

ปล. ผมเองก็เลยจัด cayenne มาใช้ ก็มีความสุขดีครับ ถ้าคนไม่อินกับรถคงเสียดายเงิน แต่ซื้อรถบางทีเหตุผลอย่างเดียวมันไม่ทำให้ซื้อได้หรอกครับ มันต้องใช้ passion ด้วย

ขอให้มีความสุขในการเลือกรถครับ

ออฟไลน์ Isomars

• **
คนรวยที่ไม่ได้เล่นรถหรือสนใจเรื่องรถเขาก็ไม่ซื้อนะครับ แบรนด์ยุโรป ยิ่งบางคนที่กลัวบริการหลังการขาย ความจุกจิก หรือศูนย์ไกลบ้าน รถราคาแพง แต่คุณภาพบริการหลังการขายไม่ได้ตามราคารถ ถ้าเจอรถมีปัญหาขึ้นมา คงไม่สนุกแน่ เต็มที่อาจจะ Harrier

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมว่าคนแต่ละรุ่น มองเรื่องนี้คนละมุมกันนะ

คนรุ่นใหม่เกิดมา เกือบทั้งหมด ไม่เดือดร้อนเรื่องบ้าน ตอนยังหาเงินเองไม่ได้ แต่มีบ้านอยู่ มีข้าวกิน ร้อยทั้งร้อยก็ฝันถึงแต่รถ ก็ไม่แปลกที่จะซื้อรถก่อนซื้อบ้านเมื่อหาเงินได้

มาถึงคำถามที่ว่ามีเงินเท่าไหร่ถึงจะซื้อรถราคาเท่าไหร่ได้ คงต้องบอกว่าระบบมันเอื้อให้คนมีรายได้ต่อเดือนพอซื้อได้ก็ตัดสินใจได้แล้ว ซึ่งก็คือระบบผ่อนนั่นแหละ เทียบกับคนรุ่นพ่อแม่เราต้องหอบเงินสดไปซื้อรถเพราะตอนนั้นมันไม่ง่ายเหมือนปัจจุบัน

จากคำถามของเจ้าของกระทู้แสดงว่ายังมีความคิดจากคนรุ่นก่อนอยู่ในหัวคือปลอดภัยไม่เป็นหนี้ดีที่สุด ซึ่งผมว่าก็ไม่ผิดอะไร แต่ดูจากรายได้ที่เล่ามาผมว่าบริหารดีๆ  ไม่เดือดร้อนหาความสุขได้สบายครับ

ออฟไลน์ urangutang

ความเห็นส่วนตัวนะครับ ความชอบของขนาดเงินในการซื้อรถกับขนาดของเงินเก็บไม่มีกฏตายตัว ขึ้นอยู่กับแต่ละคนเลย

ถ้าซื้อแล้วไม่เดือดร้อน+อยากได้ เป็นผมๆซื้อนะครับ เพราะชีวิตไม่แน่นอน+เงินที่มีใช้ได้แค่ชาตินี้ชาติเดียวครับ

ออฟไลน์ V221

ครับ รถสำหรับผม 4-5ล้าน คือโครตแพงคับ เลยมาถามคนที่ใช้ชีวิตแบบมีรถราคาระดับนี้ ว่าเค้าวางแผนการเงินกันยังไง

ตอนแรกคิดว่าคนซื้อรถแพงๆ ที่จอดในห้าง เกือบทุกคนซื้อเงินสดด้วยซ้ำ

ด้วยสังคมของผมที่มีแต่เพื่อนปากกัดตีนทีบ ผมไม่เคยคุยเรื่องรถ เรื่องบ้าน เรื่องเงิน เจอก็นั่งกินเบียร์ตามร้านอาหารอีสานแค่นั้น

บ้านผมก็ฐานะธรรมดา แม่รับราชการ พ่อทำสวน อยู่ต่างจังหวัด

ซึ่งถ้าเดินไปถามเจ้าของรถแพงๆ ที่จอดห้าง ว่าจัดรถ ตอนมีเงินเท่าไร วางแผนการเงินยังไง คงไม่ได้  เลยโพสถามความเห็นในนี้แทนครับ 

ผมอ่านทุกความคิดเห็น และนำไปคิดต่อ ขอบคุณมากๆครับ :)
แต่ละคนมีความชอบไม่เหมือนกัน ตัวอย่าง ดร.สุวรรณ วลัยเสถียร ท่านเคยบอกผมว่าลูกค้าเอารถป้ายแดงมาให้ใช้ฟรีๆแต่ท่านไม่ขับเพราะนั่งรถไฟฟ้าสะดวกกว่า ได้เดินออกกำลังกายไปด้วย พ่อผมท่านซื้อรถดูที่ความปลอดภัยแข็งแรงเป็นหลักและตั้งงบประมาณไว้เท่านั้นเท่านี้ ทั้ง2คนที่กล่าวมาสามารถซื้อรถอย่างRollsroyceหรือBentleyสบายๆแต่ไม่ซื้อ ส่วนบางคนอย่างเพื่อนผมหรือน้องเขยผมก็ชอบรถมากๆเลยซื้อพวกSupercarหลายๆคัน เช่นคนที่อยู่ในคลิปYoutubeก็มีหลายสิบคัน ส่วนผมชอบTechnologyเลยซื้อรถที่มีเทคใหม่ๆ ไม่ได้ตั้งงบอะไรมากมาย ทางใครทางมันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Auto

ถ้า  จขกท   มีรายได้เดือนละ 7-8 แสน    พิจารณาเงื่อนไขการผ่อนมันไม่จะไม่หนัก  อาจทำใจซื้อรถราคานี้ได้   ถ้าเอาเงินสดไปลงทำใจลำบาก

ออฟไลน์ Fragile

คำถามแนวนี้มันกว้างมากๆ เหมือนถามว่ามีเงิน 1,000 จะกินอะไรดี ขึ้นอยู่กับมุมมองและแนวทางการใช้ชีวิตครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

กดกระทู้เข้ามา นึกว่าจะมีรายได้แสนต้น ผ่อนบ้านอยู่ เงินเก็บล้านสองล้าน....ผิดคาด

เจอโจทย์แบบนี้ ผมนึกว่าอ่าน Pantip

ไม่ตอบดีกว่า หาเงินได้ระดับนี้ มีเงินเก็บ 10 ล้าน รายได้ 7 แสน แต่บอกว่าผ่อนรถ 4 - 5 ล้าน กลัวจะใช้เงินเกินตัว..ผมว่าคุณแปลกแล้วล่ะ ถ้าอยู่ใน Pantip นี่ คงไล่ให้ไปนอนแล้ว