ผู้เขียน หัวข้อ: [คลิป] 2 เด็กชายขี่มอไซค์ ชนรถบรรทุกกลางลำ สาหัสวิกฤตทั้งคู่  (อ่าน 2109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

เกิดขึ้นเมื่อวานนี้ เวลา 17.37 น. ที่เกิดเหตุเป็นสามแยกทางเข้าวัดเกริ่นกฐิน อำเภอบ้านหมี่ จังหวัดลพบุรี รถจักรยานยนต์ยี่ห้อฮอนด้า เวฟ สภาพพังยับเยิน ผู้บาดเจ็บ 2 ราย คือ เด็กชายปาราเวศ กสิวัตร อายุ 15 ปี และ เด็กชายชนะพงษ์ ยิ้มแป้น อายุ 15 ปี เป็นคนในเขตเทศบาลอำเภอบ้านหมี่ ลพบุรี ได้รับบาดเจ็บสาหัสทั้งคู่แขน ขาหัก มีบาดแผลฉกรรจ์ที่ใบหน้าลำตัว ทีมแพทย์และกู้ภัยฯ ได้ทำการปฐมพยาบาลในเบื้องต้นก่อนนำตัวส่งโรงพยาบาลบ้านหมี่ ส่วนรถยนต์บรรทุกหกล้อ ยี่ห้อ ฮีโน่ สีขาว-แดง มีร่องรอยการชนที่ล้อหลังด้านขวา คนขับคือ นายกิตติ จูเพชร อายุ 56 ปี

ชาวบ้านที่เห็นเหตุการณ์เล่าว่ารถบรรทุกกำลังชะลอรถเพื่อเลี้ยวขวาออกจากซอยบ้านหนองปลาไหลเผือก เข้าอำเภอบ้านหมี่ จู่ ๆ รถจักรยานยนต์ของสองเด็กชายพุ่งชนที่ล้อหลังขวาอย่างจังเสียงดังสนั่น คนขับรถหกล้อจึงได้หยุดรถเพื่อทำการช่วยเหลือ ก่อนชาวบ้านได้ช่วยกันโทรแจ้งตำรวจและกู้ภัยฯ มาช่วย ซึ่งตัว นายกิตติ ยืนยันว่าก่อนออกจากซอยดูดีแล้วว่าปลอดภัยแต่ทั้งคู่มาด้วยความเร็วไม่สามารถหยุดรถ หรือ เบรกได้ทัน

ทั้งนี้ร้อยเวรเจ้าของคดีควบคุมตัว นายกิตติ คนขับหกล้อ ส่งพนักงานสอบสวน สภ.บ้านหมี่ เพื่อดำเนินคดี ส่วนผู้บาดเจ็บทั้ง 2 ราย ยังอยู่ในภาวะวิกฤต

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ข่าวควรจะเขียนว่า "เด็กชายสองคนรถขี่จักรยานยนต์บนถนน จู่ๆรถบรรทุกเลี้ยวขวาออกจากซอยตัดหน้า ทำให้จักรยานยนต์พุ่งชนที่ล้อหลังขวาอย่างจังเสียงดังสนั่น" มากกว่า
เข้าใจว่าเด็กยังไม่ถึงวัยที่ใช้รถมอเตอร์ไซได้ แต่เคสนี้ คนผิดก็คือรถบรรทุก

ผมเกลียดรถบรรทุกหรือรถใหญ่ที่ขับแบบนี้มาก รอไม่เป็น ออกมาแบบไม่สนใจ แค่คิดว่าถ้าแกไม่เบรคแกก็ชน แกเจ็บชั้นไม่เจ็บ
กับพวกเบียดมาบังคับให้เราหลบไม่งั้นเราก็เจ็บหนัก

ยังไงก็ขอให้ปลอดภัยและหายเร็ววันนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ง้างจะด่าเด็ก ตั้งแต่หัวข้อกระทู้ละ

มาดูคลิป .. ไหนคนขับรถบรรทุกบอกว่า ดูดีแล้วไงฟะ ออกพรวดแบบนั้น หุหุ ต่อให้รถยนต์ก็ชน ครับ

ออฟไลน์ REX

เล่นโผล่ตัดออกมาแบบนี้   ยังคิดไม่ออก มอเตอร์ไซค์จะหลบยังไงให้พ้น ?

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ดูจากคลิป บรรทุกออกไป 1-2 วิ มอเตอร์ไซต์มาถึง แสดงว่า ออกตัดหน้ามอเตอร์ไซต์กระชั้นมาก

รถบรรทุก น่าจะมองทางซ้าย เพราะจะเลี้ยวขวา ต้องไปเลนซ้าย เลยระวังรถทางซ้าย อาจจะไม่ได้มองขวาซ้ำ หรือ มองแล้วอาจจะไม่เห็น หรือคิดว่าคงอยู่ไกล

ออฟไลน์ Supanat.C

• Newbie
  • *
เห็นข่าวแบบนี้แล้วหดหู่ตลอด รถบรรทุก 6 ล้อ 10 ล้อ ส่วนมากเป็นลูกจ้างมาขับ ไม่ว่าจะออกจากซอย จะกลับรถ ไม่เคยสนใจใคร พอเกินอุบัติเหตุส่วนมากถ้าไม่มีคนเห็นหรือมืดก็มักจะหลบหนีไปเลย คนขับดีมีไหมมีครับแต่น้อยมากๆ ผมก็มีประสบการณ์เหตุการณ์แรกมาทางตรง 6 ล้ออยู่ชิดซ้ายสุดแต่กลับรถตัดหน้าถนน 4 เลน พอโดยชนยังพยายามจะหนี ดีชาวบ้านกับตำรวจขับรถตามให้ สรุปคนขับไม่มีใบขับขี่และมีแรงงานพม่าเป็นเด็กรถ เหตุการณ์ที่สองแฟนขับ 10 ล้อชนตูดแฟนลงมาดู 10 ล้อเล่นขับแซงหนีไปเลย ดีรถมีกล้องหน้า-หลัง เห็นทะเบียนชัดเจน ไปแจ้งความอีกวันมันมา สน. พร้อมประกันรถ ประกันไม่ยอมรับผิดพูดแก้ต่างไปเรือยๆ เพราะคิดว่าไม่มีหลักฐาน ผมให้ดูกล้องแค่นั้นนิสัยอ่อนน้อมมาเลย จะให้ผมถอนแจ้งความเพราะรถบริษัทจะต่อภาษีไม่ได้ รอปีหน้าว่างๆจะไปให้ถอนให้นะ
2000 Toyota Hilux Tiger 5L 3000 cc
2013 Honda City 2013 1.5 V+
2022 Honda Civic 2022 1.5T FE EL+

ออฟไลน์ SM.

เด็ก มีส่วนผิด กม มั๊ยครับ หมวกกันน็อค ใบขับขี่ เรื่องพวกนี้ ถ้าไปว่ากันตามคดี ก็ต้องมีการพูดถึงแน่ๆ

เด็ก มีส่วนผิด กม มั๊ยครับ หมวกกันน็อค ใบขับขี่ เรื่องพวกนี้ ถ้าไปว่ากันตามคดี ก็ต้องมีการพูดถึงแน่ๆ

เอาอิงตามกฏหมายจราจร ต้องแยกเป็นเคสๆไปครับ
ฝ่ายรถบรรทุกโดนเรื่องขับโดยประมาท
ส่วนเด็กก็โดนเรื่อง ไม่มีใบขับขี่ ไม่สวมหมวก
แต่เหมือนเอาเข้าจริง ก็ไม่เคยเจอเคสที่ตามปรับกันหลังจากอุบัติเหตุครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
พาดหัวข่าวกับเนื้อข่าวคือเด็กขี่มอเตอร์ไซค์ดูแย่มากเลยนะ

ดูคลิปนี่รถบรรทุกประมาทชัดๆ ออกมาไม่ดูสี่ดูแปด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

สรุปคือรถบรรทุกชั่วมาก  ขับไม่สนฟ้าสนเหวขับแบบไม่กลัวใครเพราะรถตัวเองคันใหญ่ ส่วนเด็กควรจะหยุดชะลอตรงแยกเพราะอาจจะมีรถออกมาจากอีกแยกเหมือนกัน สรุปคือผิดทั้งคู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2023, 08:42:11 โดย deertesla »

สรุปคือรถบรรทุกชั่วมาก  ขับไม่สนฟ้าสนเหวขับแบบไม่กลัวใครเพราะรถตัวเองคันใหญ่ ส่วนเด็กควรจะหยุดชะลอตรงแยกเพราะอาจจะมีรถออกมาจากอีแยกเหมือนกัน สรุปคือผิดทั้งคู่

ผมไม่เห็นด้วยเรื่องเด็กควรชะลอตรงจุดนั้นเลยครับ
เส้นจราจรมันก็เคลียอยู่แล้วว่าฝั้งไหนทางเอก ฝั้งทางรอง และทางเอกยังเป็นทางตรงอีกด้วย บริเวณนั้นไม่มีไฟแดง ไม่มีป้ายบอกว่าเป็นแยกอะไรเลย
ควรจะบอกว่า เด็กเขาขี่รถบรถนน แล้วมีรถออกจากซอยตัดหน้า ด้วยซ้ำ

ความเร็วของมอไซต์ คิดว่าไม่ได้มาเร็วเท่าไร่ แต่มันเบรคไม่ทันแน่นอนกับการที่รถบรรทุกวิ่งออกมาแบบนี้
อาจมองได้ว่าประมาทที่เห็นรถกำลังจะออกแล้วไม่ชะลอ แต่สิ่งที่ควรจะเป็นคือ รถที่จะออกต้องหยุดดูก่อนตะหาก
ถ้าเด็กผิดก็ ผิดแค่ ใบไม่ใบขับขี่ กับ"อาจ"ใช้ความเร็วเกินกำหนดเท่านั้นครับ

สรุปคือรถบรรทุกชั่วมาก  ขับไม่สนฟ้าสนเหวขับแบบไม่กลัวใครเพราะรถตัวเองคันใหญ่ ส่วนเด็กควรจะหยุดชะลอตรงแยกเพราะอาจจะมีรถออกมาจากอีแยกเหมือนกัน สรุปคือผิดทั้งคู่

ผมไม่เห็นด้วยเรื่องเด็กควรชะลอตรงจุดนั้นเลยครับ
เส้นจราจรมันก็เคลียอยู่แล้วว่าฝั้งไหนทางเอก ฝั้งทางรอง และทางเอกยังเป็นทางตรงอีกด้วย บริเวณนั้นไม่มีไฟแดง ไม่มีป้ายบอกว่าเป็นแยกอะไรเลย
ควรจะบอกว่า เด็กเขาขี่รถบรถนน แล้วมีรถออกจากซอยตัดหน้า ด้วยซ้ำ

ความเร็วของมอไซต์ คิดว่าไม่ได้มาเร็วเท่าไร่ แต่มันเบรคไม่ทันแน่นอนกับการที่รถบรรทุกวิ่งออกมาแบบนี้
อาจมองได้ว่าประมาทที่เห็นรถกำลังจะออกแล้วไม่ชะลอ แต่สิ่งที่ควรจะเป็นคือ รถที่จะออกต้องหยุดดูก่อนตะหาก
ถ้าเด็กผิดก็ ผิดแค่ ใบไม่ใบขับขี่ กับ"อาจ"ใช้ความเร็วเกินกำหนดเท่านั้นครับ
เอาสถานะการณ์จริง ทางเอกทางโทมันใช้ไม่ได้ครับ  ถ้าจะให้มีชีวิตรอดควรชะลอตรงแยก เป็นไปได้จอดดูก่อนว่ามีไอ้พวกระยำไหนมันขับมาเป็นพายุรีบไปหาบิดามารดามันมั้ยครับ จะได้ไม่โดนชน  ขนาดจอดติดไฟแดง ผมก็ยังเกือบโดนไอ้พวกกระบะยกสูงทั้งขับสี่ไม่ขับสี่ระยำนี้จะชนท้ายทั้งที่ไฟแดงมาแต่ไกลครับ

เอาสถานะการณ์จริง ทางเอกทางโทมันใช้ไม่ได้ครับ  ถ้าจะให้มีชีวิตรอดควรชะลอตรงแยก เป็นไปได้จอดดูก่อนว่ามีไอ้พวกระยำไหนมันขับมาเป็นพายุรีบไปหาบิดามารดามันมั้ยครับ จะได้ไม่โดนชน  ขนาดจอดติดไฟแดง ผมก็ยังเกือบโดนไอ้พวกกระบะยกสูงทั้งขับสี่ไม่ขับสี่ระยำนี้จะชนท้ายทั้งที่ไฟแดงมาแต่ไกลครับ

ผมเข้าใจเจตนาคุณนะ ว่ามันใช้ไม่ได้ 100% เรื่องของทางเอกทางโท โดยเฉพาะประเทศที่วินัยจราจรแย่ๆมีให้เห็นบ่อยๆ จนชิน
แต่การจะบอกว่าคนที่วิ่งมาทางตรงผิดเพราะไม่ระวัง อันนี้ผมไม่เห็นด้วย  และยิ่งเคสนี้ ที่รถบรรทุกหยุดแล้ว แล้วอยู่ดีๆวิ่งออกมาตัดหน้า อันนี้ยิ่งยากเข้าไปใหญ่
มอไซต์เป็นเหยื่อ ไม่ใช้คนผิด

ไม่อย่างนั้น ขับถนนสองเลนออกต่างจังหวัด หรือทุกจุดที่มีซอย เราต้องวิ่งกัน 40 เลยหรือเปล่า
เคสนี้ถ้าเปลี่ยน เป็นมอไซต์ตัดหน้าออกจากซอย จะไม่มีใครสงสารเขาเลย

ถ้ามาทางตรงมาทางหลัก คุณควรจะได้ไปก่อน โดยที่ไม่จำเป็นต้องชะลออะไรทั้งนั้น
รถที่ออกจากซอยรอเลี้ยว ก็ต้องหยุดดู และรอให้รถว่างแล้วค่อยออก ไม่ใช่ค่อยๆจิ้มออกไปแล้วหวังให้เขาหยุดให้

ถ้าทุกคนเคารพกฏจราจรมากกว่านี้ รู้จักรอ อะไรๆมันจะดีกว่านี้เยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า มันก็ไม่ถูกนัก ที่คุณไปบอกว่าคนขับมอเตอร์ไซต์ผิดนะครับ

ถ้าน้องเขาไม่ได้ชะลอ แล้วโดนตัดหน้ากระทันหัน มันก็คือ อุบัติเหตุ ที่ไม่ได้เกิดจากฝั่งน้องมอเตอร์ไซต์ เขาไม่ได้ผิด แต่เขาไม่ได้ระวัง

เพราะดูตามคลิป รถบรรทุก ออกมาไม่ถึง 1-2 วิ รถมอเตอร์ไซต์ก็มาถึง แสดงว่า ตัดหน้ากระชั้นชิดมาก

และ เรื่อง ทางเอก ทางโท ทางรอง มันเป็นเรื่องปกติมาก ที่ต้องให้ทางเอกวิ่งก่อน (ถึงแม้ ผมก็เคย กรณีที่โดนตัดหน้า) แต่มันก็ต้องเข้าใจและให้ทางเอกก่อนเสมอ

ไม่อย่างนั้น วิ่งไป ก็ต้องชะลอไปสุดทาง ก็ไม่ใช่ เพราะทางตัด ทางเอก ทางรอง มันมีทั้งเส้นทางอยู่แล้ว

ส่วนคนที่วิ่งทางเอก ก็ต้องดูทางแยก ทางรอง อันนี้เป็นเรื่องควรทำ เพื่อป้องกันคนที่พรูดออกมา ไม่สนทางตรง อันนี้เป็นเรื่องปกติ เหมือนกัน

แต่ไปเหมาว่าน้องผิด อันนี้ผมไม่เห็นด้วย

ผมเข้าใจเจตนาคุณนะ ว่ามันใช้ไม่ได้ 100% เรื่องของทางเอกทางโท โดยเฉพาะประเทศที่วินัยจราจรแย่ๆมีให้เห็นบ่อยๆ จนชิน
แต่การจะบอกว่าคนที่วิ่งมาทางตรงผิดเพราะไม่ระวัง อันนี้ผมไม่เห็นด้วย  และยิ่งเคสนี้ ที่รถบรรทุกหยุดแล้ว แล้วอยู่ดีๆวิ่งออกมาตัดหน้า อันนี้ยิ่งยากเข้าไปใหญ่
มอไซต์เป็นเหยื่อ ไม่ใช้คนผิด

ไม่อย่างนั้น ขับถนนสองเลนออกต่างจังหวัด หรือทุกจุดที่มีซอย เราต้องวิ่งกัน 40 เลยหรือเปล่า
เคสนี้ถ้าเปลี่ยน เป็นมอไซต์ตัดหน้าออกจากซอย จะไม่มีใครสงสารเขาเลย

ถ้ามาทางตรงมาทางหลัก คุณควรจะได้ไปก่อน โดยที่ไม่จำเป็นต้องชะลออะไรทั้งนั้น
รถที่ออกจากซอยรอเลี้ยว ก็ต้องหยุดดู และรอให้รถว่างแล้วค่อยออก ไม่ใช่ค่อยๆจิ้มออกไปแล้วหวังให้เขาหยุดให้

ถ้าทุกคนเคารพกฏจราจรมากกว่านี้ รู้จักรอ อะไรๆมันจะดีกว่านี้เยอะ
ประเทศไทย กับแค่จอดทางม้าลายยังไม่ยอมทำเลยครับ  กับเรื่องทางแยกนี่ชอบออกมาพรวดพราด ไอ้รถบรรทุกนั่นน่าจเจอกับรถคันที่ใหญ่กว่านะจะได้ไม่รกโลกครับ

ผมว่า มันก็ไม่ถูกนัก ที่คุณไปบอกว่าคนขับมอเตอร์ไซต์ผิดนะครับ

ถ้าน้องเขาไม่ได้ชะลอ แล้วโดนตัดหน้ากระทันหัน มันก็คือ อุบัติเหตุ ที่ไม่ได้เกิดจากฝั่งน้องมอเตอร์ไซต์ เขาไม่ได้ผิด แต่เขาไม่ได้ระวัง

เพราะดูตามคลิป รถบรรทุก ออกมาไม่ถึง 1-2 วิ รถมอเตอร์ไซต์ก็มาถึง แสดงว่า ตัดหน้ากระชั้นชิดมาก

และ เรื่อง ทางเอก ทางโท ทางรอง มันเป็นเรื่องปกติมาก ที่ต้องให้ทางเอกวิ่งก่อน (ถึงแม้ ผมก็เคย กรณีที่โดนตัดหน้า) แต่มันก็ต้องเข้าใจและให้ทางเอกก่อนเสมอ

ไม่อย่างนั้น วิ่งไป ก็ต้องชะลอไปสุดทาง ก็ไม่ใช่ เพราะทางตัด ทางเอก ทางรอง มันมีทั้งเส้นทางอยู่แล้ว

ส่วนคนที่วิ่งทางเอก ก็ต้องดูทางแยก ทางรอง อันนี้เป็นเรื่องควรทำ เพื่อป้องกันคนที่พรูดออกมา ไม่สนทางตรง อันนี้เป็นเรื่องปกติ เหมือนกัน

แต่ไปเหมาว่าน้องผิด อันนี้ผมไม่เห็นด้วย
เอาจริงทางเอกทางโทลืมมันไปเถอะครับ ชะลอและจอดดูว่าปลอดภัยแล้วดีกว่า แต่เด็กวัยขนาดนี้คงไม่ทำแน่ ยังไม่ใช่วัยกลัวตาย ยังวิ่งเร็วมากครับและแยกแบบวัดใจนี้มักจะเขียนให้ชะลอก่อนนะครับไม่ใช่ปล่อยยให้ตรงวิ่งฉิว  เป็นไปได้พ่อแม่คนที่ซื้อมอเตอร์ไซค์ให้ขี่นี่ก็ควรคิดถึงลูกตัวเองนะว่าให้มอเตอร์ไซค์ไปแล้ว อนาคตหลังลูกได้กุญแจแล้วจะเป็นยังไง  เช่นอุบัติเหตุ บาดเจ็บล้มตายพิการมั้ย อีกอย่างเด็กพวกนี้ึวรกลัวตายใส่หมวกกันน็อคเถอะ